Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าทำแบบบนี้กับใครอีกนะครับ  (อ่าน 11978 ครั้ง)
pol_amt-07 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 25/07/13, [17:49:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเป็นคนได้รับ pm นี้มาเองครับ แล้วเพิ่งหัดเล่นบูเซพใหม่ๆก็เลยสงสัยไปสอบถามคุณdiffz  ว่ามันใช่รึเปล่าเลี้ยงแล้วพอแตกใบน้ำจะกลายเป็นแบบนี้ป่าว ซึ่งคุณdiffz กับผมก็สนิทกันครับ ก็ได้คำตอบจากคุณ diffz  ว่าsokan มีหลายพันธ์ ผมก็เลยไม่ซื้อมานะครับ ตอนแรกก็ไม่ได้ตั้งกระทู้ร้องเรียนนะครับ แต่พอปรึกษากับคุณdiffzถึงผลเสียที่อาจจะตามมาต่อวงการไม้น้ำ จึงทนไม่ไหวถ้าเราไม่ทำไรสักอย่าง กลัวว่าวันนึงถ้าเป็นแบบนี้อาจจะไม่ต่างอะไรกับวงการพระเครื่องนะครับ จะซื้อกันที่ต้องมานั่งเลงส่องกันหาแว่นขยายมาดูว่าจริงหรือปลอม
  ถ้าถามผมว่าเป็นใครที่ส่ง pm มาให้ผม จริงๆผมไม่อยากบอกครับแต่เรื่องมันมาถึงขั้นนี้แล้วก็จะบอกให้นะครับ จะได้ไม่ต้องมาระแวงกันเอง  Oat Siam Buce Shop ขอร้องทุกท่านอย่าไปว่าเจ้าของไอดีนี้นะครับ เพราะผมคิดว่าเขาอาจจะไม่ได้หลอกขายแต่อาจจะไม่รู้ในสายพันธ์นี้มากกว่านะครับ(ผมคิดในทางที่ดีนะครับ)  ใครมีข้อสงสัยก็สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/13, [17:53:40] โดย pol_amt-07 »
Oat Siam Buce Shop ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 25/07/13, [17:59:23] »

เมื่อเช้านี้มีผู้หวังดี ส่งลิงค์นี้มาทาง facebook ผม
ขอบคุณสำหรับความหวังดีนะครับ

ข้อความดังกล่าวในกระทู้นี้ ที่คุณ diffz นำมาแชร์ เป็นการสนทนาทางข้อความส่วนตัวระหว่างผมกับคุณลูกค้าท่านหนึ่งจริงครับ.

วันนั้นเป็นวันที่ต้นไม้ผมมาลงใหม่ ผมได้แชร์รูปใน facebook ของผมว่ามีต้นไม้มาลงใหม่ ตอนนั้นผมกำลังพันหินอยู่ยังไม่ว่างถ่ายรูปให้ดูทีล่ะต้นนะครับ
ที่ไม่ว่างถ่ายให้ดูเพราะ เวลามีต้นไม้มาลงใหม่ที ไม่ใช่ 100-200 ต้นนะครับ หลัก 1000 ต้น ผมทำงานคนเดียว เลยไม่ว่างถ่ายรูปทีล่ะต้น ณ ตอนนั้น
รูปประกอบ วันที่มีต้นไม้มาลง

หลังจากแชร์รูปเสร็จ คุณลูกค้าท่านนี้สนใจ ผมเลยส่งข้อความส่วนตัวไปให้เขาดู
รูปที่หนึ่ง เป็นรูปจาก dealer (พ่อค้า) ส่งมาให้ผมดูก่อนการสั่งซื้อ

ผมได้บอกกับคุณลูกค้าท่านนี้ว่าผม มี  Bucephalandra sp. Sokan ขายครับ
( ไม่ได้บอกว่ามี Sokan Green/ Sokan Blue /Sokan Brown บอกว่ามี Sokan เฉยๆ )
บูเซปทุกต้นที่ผมขายเป็นชื่อทางการค้าที่พ่อค้าให้ผมมา ไม่ได้แต่งเองนะครับ
ผมมีหลักฐานการสั่งซื้อนะครับ พร้อมทั้งชื่อทางการค้า ราคาต้นไม้และจำนวน ขอไม่ลงเพราะเป็นสิทธิของผม

ส่วนรูปนี้ที่ผมส่งไปในข้อความให้ลูกค้าดู เป็นรูปจากคุณ VJ940 อันนี้ผมผิดจริงที่ไม่ได้ขออนุญาติเจ้าของรูปก่อน ที่จะโพสให้ท่านลูกค้าดู อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับท่าน ที่ผมแชร์รูปท่านเพราะแค่อยากให้ลูกค้าเห็นถึงความสวยของต้นไม้ที่ท่านเลี้ยง จึงแนะนำให้ pm ไปถามท่านว่าเลี้ยงยังไง ไม่ได้มีเจตนาใดๆ ครับ

(ท่านอาจจะจำผมไม่ได้ เมื่อก่อนผมก็ซื้อบูเซปกับท่านและจะเก็บรูปทุกต้นที่ซื้อกับท่านไว้)

ถึงคุณลูกค้า คุณ pol_amt-07 คนที่ผมส่งข้อความส่วนตัวไปหา...

ถ้าหากท่านไม่ชอบหรือไม่มั่นใจในต้นไม้ของผม ท่านสามารถนำกลับมา และผมยินดีคืนเงินให้นะครับ
มีอะไรโทรบอกผมได้ครับพี่ ไม่ชอบต้นไม้หรือสับสน ก็ปรึกษาได้เหมือนกับครั้งแรกที่พี่โทรหาผมไงครับ
เราทำการซื้อขายกัน 3 ครั้ง และผมจำได้
ครั้งแรก ซื้อต้นไม้ผม 1 ต้น ผมเห็นพี่อยากเลี้ยงบูเซป + กับคุยถูกคอ ผมลดราคาพิเศษให้ และแถมให้อีก 1 ต้น
ครั้งที่สอง ซื้อต้นไม้กับผม พี่อยากได้ขอน พอดีตอนนั้นผมมีขอนที่ซื้อมากะว่าจะนำมาใช้ แต่พี่อยากได้ผมก็ให้
ครั้งที่สาม ซื้อต้นไม้ผมแบบเป็นกอ ซึ่งปกติผมขาย ราคากอล่ะ 1000-2000 บาท พี่อยากได้ในราคา 500 ผมก็แบ่งออกมาขายให้ และพี่ก็ถามผมว่ามีขอนอีกไหม ผมก็แถมให้พี่อีก 2 ขอนจำได้
(พี่รู้หรือป่าวครับว่าผมซื้อบูเซปจากท่านหนึ่งในเว็ปนี้หมดไปเป็นหมื่นบาทแล้ว ยังไม่เคยได้ของแถมสักชิ้น...)

ถึงคุณ diffz เจ้าของกระทู้ครับว่า คุณนำข้อความส่วนตัวระหว่างผมกับลูกค้ามาโพสได้ยังไงครับ (ไม่รู้ถึงถามครับ)
ลูกค้าผมเขาให้คุณนำมาแชร์หรอครับ? ที่ถามนี้ผมไม่รู้ว่าข้อความส่วนตัวของคนในเว็ปนี้ รวมถึงผมมีผู้อื่นได้อ่านได้เห็นด้วยหรือ.
แต่ถ้าเขาเป็นคนอนุญาติให้คุณเอามาแชร์ เขาก็น่าจะออกมาบอกหน่อยนะครับ เพราะผมกลัวว่าข้อความส่วนตัวของใครหลายๆคนในเว็ปนี้ ที่บางครั้งมีข้อมูลทางการค้า ตัวอย่างของผม (Bucephalandra sp. Sokan  ปกติเขาขายกัน 750 ผมขายให้พี่ 600 บาท ตัวนี้มาแพงครับ เดียวรูปกำลังถ่าย) ผมคิดว่ามันไม่เหมาะที่จะนำมาแชร์นะครับ...และในกระทู้ขายบูเซปของคุณผมเห็นคุณก็แชร์รูปจาก internet เหมือนกันครับ ซึ่งบางรูปเป็นรูปของเพื่อนผมด้วย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/13, [15:42:52] โดย Oat Siam Buce Shop »
TonkeawAqua ออฟไลน์
« ตอบ #32 เมื่อ: 25/07/13, [18:43:10] »

เข้ามาชมด้วยครับ
ใจเย็น ๆ กันนะครับ
ก้อเห็นอก เห็นใจ กันไปนะครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #33 เมื่อ: 25/07/13, [19:05:54] »

ส่วนรูปนี้ที่ผมส่งไปในข้อความให้ลูกค้าดู เป็นรูปจากคุณ VJ940 อันนี้ผมผิดจริงที่ไม่ได้ขออนุญาติเจ้าของรูปก่อน ที่จะโพสให้ท่านลูกค้าดู อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับท่าน ที่ผมแชร์รูปท่านเพราะแค่อยากให้ลูกค้าเห็นถึงความสวยของต้นไม้ที่ท่านเลี้ยง จึงแนะนำให้ pm ไปถามท่านว่าเลี้ยงยังไง ไม่ได้มีเจตนาใดๆ ครับ

(ท่านอาจจะจำผมไม่ได้ เมื่อก่อนผมก็ซื้อบูเซปกับท่านและจะเก็บรูปทุกต้นที่ซื้อกับท่านไว้)

จำได้ครับ จำได้ แต่รูปต้นที่นำไปประกอบไม่ได้ซื้อไปนะครับ เดี๋ยวเค้าจะเข้าใจกันผิดอีก

ในส่วนของรูปผม ผมไม่ติดใจเรื่องเอารูปไปนะบอกไว้ก่อน ผมเห็นรูปใครสวยผมยังเซฟเก็บไว้เลย  [lol]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 25/07/13, [21:51:28] »

คือเห็นที่ซื้อมายังเป็นใบบกแล้วสับสนเลยไปสอบถามจขกท.เลยไม่แน่ใจ

ปัญหาคือภาพที่เอามาลงนะแหล่ะ อ่านว่าไปถามจขกท.เองก็ยังไม่รู้ว่าพอกลายเป็นใบน้ำแล้วมันจะเป็นยังไง
ผมว่ารอดูมันแตกใบน้ำก่อนเหอะ ไม่งั้นก็ขายคืนไป
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #35 เมื่อ: 25/07/13, [22:04:54] »

ถึงคุณ diffz เจ้าของกระทู้ครับว่า คุณนำข้อความส่วนตัวระหว่างผมกับลูกค้ามาโพสได้ยังไงครับ (ไม่รู้ถึงถามครับ)
ลูกค้าผมเขาให้คุณนำมาแชร์หรอครับ? ที่ถามนี้ผมไม่รู้ว่าข้อความส่วนตัวของคนในเว็ปนี้ รวมถึงผมมีผู้อื่นได้อ่านได้เห็นด้วยหรือ.
แต่ถ้าเขาเป็นคนอนุญาติให้คุณเอามาแชร์ เขาก็น่าจะออกมาบอกหน่อยนะครับ เพราะผมกลัวว่าข้อความส่วนตัวของใครหลายๆคนในเว็ปนี้ ที่บางครั้งมีข้อมูลทางการค้า ตัวอย่างของผม (Bucephalandra sp. Sokan  ปกติเขาขายกัน 750 ผมขายให้พี่ 600 บาท ตัวนี้มาแพงครับ เดียวรูปกำลังถ่าย) ผมคิดว่ามันไม่เหมาะที่จะนำมาแชร์นะครับ...

ดูข้อความ PM ของคนอื่นไม่ได้ครับ แม้กระทั่งแอดมินก็ดูไม่ได้ เป็นมาตรฐานของบอร์ด SMF ครับ
skynew2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/07/13, [23:58:23] »

036
№Diesőρ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #37 เมื่อ: 26/07/13, [00:17:19] »

เท่าที่อ่านดูจับความได้ว่า ประเด็นของเจ้าของกระทู้คือ มีผู้ขายเอาสินค้ามาลงขาย แล้วไปก๊อปรูปมาจาก  Internet เอามาลงให้ดูแทนสินค้าของตัวเอง (ซึ่งกรณีก๊อปรูปจากเวปอื่นมาทำให้เกิดข้อสงสัยว่าผู้ขายจริงใจแค่ไหน ทำไมไม่ถ่ายรูปจริงมาลงเลย)  แล้วเอารูปไม้ที่ฟอร์มแล้วจาก Internet เช่นกันมาลง เพื่อจูงใจให้ซื้อสินค้า (มีหลายกรณีครับไม่ใช่เฉพาะบูเซฟ บางครั้งลงขายมอสตัวนึง ไปเอารูปมอสที่ฟอร์มแล้วอีกชนิดนึงมาลงก็มี) เคสอย่างนี้มีเยอะครับ ถ้าผู้ซื้อมือใหม่และไม่มีใครมาเตือนก็อาจเข้าใจผิด และถูกหลอกได้(ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่เจตนาก็ตาม)  สำหรับการนำรูปในอินเตอร์เนตมาลงผมไม่ถือว่าผิด ถือว่าดีด้วยซ้ำไป ถ้ารูปที่ลงถูกต้องตามสายพันธุ์ และผู้ขายให้รายละเอียดไว้ชัดเจน

สำหรับบูเซป ที่มีหลายสายพันธุ์และยังไม่ได้ตั้งชื่อวิทย์กันชัดเจน  ส่วนใหญ่แล้วจะตั้งชื่อตามเมืองที่พบและตามด้วยลักษณะเด่น เช่น บลูบ้าง เรดบ้าง กรีนบ้าง ตามสีของใบ หรืออื่นๆ เช่น type1 type2  ดังนั้นถ้าจะเอาบูเซฟที่พบที่เมืองเดียวกันชื่อเหมือนกัน(คือชื่อเมืองที่พบ) แล้วมาบอกว่าเป็นชนิดเดียวกันคงไม่ถูกต้องนัก เว้นแต่ผู้ขายจะแน่ใจว่าเป็นชนิดเดียวกันจริงๆ  และรูปที่นำมาใช้อ้างอิงให้เห็นฟอร์มของต้นไม้ ถึงจะเป็นรูปของคนอื่นก็น่าจะใช้ได้ไม่ผิดอะไร แต่ผู้ขายก็ควรแน่ใจหรือมีแหล่งที่อ้างอิงได้ว่ามันเป็นชนิดเดียวกันครับ

ในความคิดผม ถ้าผู้ซื้อเข้าใจผิดไม่ว่าจะมีเจตนาหรือไม่ก็ตาม ก็ถือว่าผู้ซื้อถูกหลอกแล้วครับ
แล้วบูเซปนี่กว่าจะรู้ต้องรอเป็นใบน้ำ รอฟอร์มมา และฟอร์มแต่ละคนก็ต่างกันตามสภาพการเลี้ยง ทั้งปุ๋ย ทั้งอุณหภูมิ
เรียกว่าถ้าได้ผิดไป กว่าจะรู้ตัวก็คาใจไปนานล่ะครับ  [on_009]

ที่จริงดูจากข้อมูลที่ผู้ขายให้มาก็น่าเชื่อว่าผู้ขายไม่มีเจตนา เพียงแต่อาจให้ข้อมูลไม่ครบเลยทำให้เข้าใจผิดกัน ยังไงก็ค่อยๆคุยกันนะครับ

อันนี้พูดกลางๆครับ เพราะก็เห็นมีมาเรื่อยๆ กระทู้ที่มั่วๆขาย(ไม่ใช่เฉพาะบูเซพ ไม้อื่นก็มีเยอะ) คนที่รู้จริงๆในเวปเขาก็ไม่อยากเข้าไปทัก เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นดิสเครดิตเป็นเรื่องเป็นราวไป คนที่ไม่รู้ก็ซวยไป อย่างนี้ก็ทำให้วงการค่อยๆเสื่อมลงไปครับ

ความผิดพลาดและการตักเตือนเป็นเรื่องปกติในสังคม ค่อยๆคุยกันเพื่อให้วงการนี้มีมาตรฐานที่สูงขึ้น คนซื้อก็สบายใจคนขายก็ขายได้ง่ายขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/13, [22:44:21] โดย №Diesőρ »
BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #38 เมื่อ: 26/07/13, [00:40:57] »

เข้ามาดู ^^
ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #39 เมื่อ: 26/07/13, [00:45:49] »

เมื่อเช้านี้มีผู้หวังดี ส่งลิงค์นี้มาทาง facebook ผม
ขอบคุณสำหรับความหวังดีนะครับ

ข้อความดังกล่าวในกระทู้นี้ ที่คุณ diffz นำมาแชร์ เป็นการสนทนาทางข้อความส่วนตัวระหว่างผมกับคุณลูกค้าท่านหนึ่งจริงครับ.

วันนั้นเป็นวันที่ต้นไม้ผมมาลงใหม่ ผมได้แชร์รูปใน facebook ของผมว่ามีต้นไม้มาลงใหม่ ตอนนั้นผมกำลังพันหินอยู่ยังไม่ว่างถ่ายรูปให้ดูทีล่ะต้นนะครับ
ที่ไม่ว่างถ่ายให้ดูเพราะ เวลามีต้นไม้มาลงใหม่ที ไม่ใช่ 100-200 ต้นนะครับ หลัก 1000 ต้น ผมทำงานคนเดียว เลยไม่ว่างถ่ายรูปทีล่ะต้น ณ ตอนนั้น
รูปประกอบ

หลังจากแชร์รูปเสร็จ คุณลูกค้าท่านนี้สนใจ ผมเลยส่งข้อความส่วนตัวไปให้เขาดู
รูปที่หนึ่ง เป็นรูปจาก dealer (พ่อค้า) ส่งมาให้ผมดูก่อนการสั่งซื้อ

ผมได้บอกกับคุณลูกค้าท่านนี้ว่าผม มี  Bucephalandra sp. Sokan ขายครับ
( ไม่ได้บอกว่ามี Sokan Green/ Sokan Blue /Sokan Brown บอกว่ามี Sokan เฉยๆ )
บูเซปทุกต้นที่ผมขายเป็นชื่อทางการค้าที่พ่อค้าให้ผมมา ไม่ได้แต่งเองนะครับ
ผมมีหลักฐานการสั่งซื้อนะครับ พร้อมทั้งชื่อทางการค้า ราคาต้นไม้และจำนวน ขอไม่ลงเพราะเป็นสิทธิของผม

ถึงคุณลูกค้าที่ผมไม่อยากออกนาม (ผมถือว่าข้อมูลของลูกค้าทุกคนไม่สามารถนำมาเปิดเผยได้..)

ถ้าหากท่านไม่ชอบหรือไม่มั่นใจในต้นไม้ของผม ท่านสามารถนำกลับมา และผมยินดีคืนเงินให้นะครับ
มีอะไรโทรบอกผมได้ครับพี่ ไม่ชอบต้นไม้หรือสับสน ก็ปรึกษาได้เหมือนกับครั้งแรกที่พี่โทรหาผมไงครับ
เราทำการซื้อขายกัน 3 ครั้ง และผมจำได้
ครั้งแรก ซื้อต้นไม้ผม 1 ต้น ผมเห็นพี่อยากเลี้ยงบูเซป + กับคุยถูกคอ ผมลดราคาพิเศษให้ และแถมให้อีก 1 ต้น
ครั้งที่สอง ซื้อต้นไม้กับผม พี่อยากได้ขอน พอดีตอนนั้นผมมีขอนที่ซื้อมากะว่าจะนำมาใช้ แต่พี่อยากได้ผมก็ให้
ครั้งที่สาม ซื้อต้นไม้ผมแบบเป็นกอ ซึ่งปกติผมขาย ราคากอล่ะ 1000-2000 บาท พี่อยากได้ในราคา 500 ผมก็แบ่งออกมาขายให้ และพี่ก็ถามผมว่ามีขอนอีกไหม ผมก็แถมให้พี่อีก 2 ขอนจำได้
(พี่รู้หรือป่าวครับว่าผมซื้อบูเซปจากท่านหนึ่งในเว็ปนี้หมดไปเป็นหมื่นบาทแล้ว ยังไม่เคยได้ของแถมสักชิ้น...)

แต่ถ้าเขาเป็นคนอนุญาติให้คุณเอามาแชร์ เขาก็น่าจะออกมาบอกหน่อยนะครับ เพราะผมกลัวว่าข้อความส่วนตัวของใครหลายๆคนในเว็ปนี้ ที่บางครั้งมีข้อมูลทางการค้า ตัวอย่างของผม (Bucephalandra sp. Sokan  ปกติเขาขายกัน 750 ผมขายให้พี่ 600 บาท ตัวนี้มาแพงครับ เดียวรูปกำลังถ่าย) ผมคิดว่ามันไม่เหมาะที่จะนำมาแชร์นะครับ...และในกระทู้ขายบูเซปของคุณผมเห็นคุณก็แชร์รูปจาก internet เหมือนกันครับ ซึ่งบางรูปเป็นรูปของเพื่อนผมด้วย.

โอ๊ตครับ  พี่ว่าต้นไม้น้องอาจจะเป็น sokan ปลอม  ถ้ายังไงส่งมาให้พี่เลี้ยงก็ได้น่ะครับ  [on_026] อ้ออ และพี่ก็ขอเตือนนะถ้าไม่ให้โตขึ้น sokan กลายเป็นอนูเบียสไม่รู้ด้วยน้า [on_055]
wipatheam ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 26/07/13, [02:30:57] »

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะค่ะ
-  ประเด็นของคุณ diffz หากจะติเพื่อก่อ  ไม่ได้ประจานหรือต้องการดิสเครดิตของอีกฝ่ายซึ่งขายของประเภทเดียวกัน มันจะดีกว่าไหมหากจะพีเอ็มไปเตือนหรือถามหาความจริงก่อนมาโพส  เพราะเท่าที่อ่าน นอกจากการนำรูปของคนอื่นมาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต  ก็ยังไม่เห็นการโกหกแบบหลอกสายพันธ์แบบจริงจังอะไรนะ  เพราะ sokan ที่น้องเค้ามีทางดีลเลอร์ไม่ได้ระบุวาไลตี้มาให้ก็ไม่ใช่ว่ามันจะไม่เป็น sokan blue หรืออาจจะเป็น  หรือมันอาจจะเป็นแบบปนๆกันมาก็ได้  และอ่านดูแล้วน้องก็ไม่ได้พูดการันตีว่าจะโตมาเหมือนรูปที่คุณ VJ940 โพส 100%  หรือมีการมั่วสายพันธ์อย่างจงใจ

- ส่วนน้อง Oat ก็นะ วันหลังเอารูปจริงถ่ายขายดีที่สุด  ช้าหน่อยแต่ป้องกันปัญหาไปเลย  อาจจะไม่ต้องถ่ายทุกต้นแต่เอามาถ่ายเป็นตัวอย่างสักหน่อย  และก็อย่าใช้รูปของคนอื่นเลย (แม้จะเป็นในอากู๋หรือของคนในเวป) เพราะเราเองก็ไม่แน่ใจว่าของที่เราได้มากับคนอื่นนั้นพันธ์เดียวกันไหม  วาไลตี้เดียวกันไหม  บูเซปยังไม่มีการจำแนกสายพันธ์อย่างเป็นทางการ  ตอนที่จำแนกสายพันธ์แล้วไม่แน่ว่าไอ้พวกที่เราเรียก บลู กรีน หรือแม้กระทั่งแนโรวรีฟ อาจจะถูกตั้งชื่อวิทยาศาสตร์เดียวกันก็ได้  [on_007]
ก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่เคยขายชื่อเหล่านั้นเค้าหลอกขาย  แต่ว่าเค้าได้ชื่อจากดีลเลอร์มาเช่นนั้น 

คนที่ซื้อบูเซปมาเลี้ยงทั้งๆที่รู้ว่าไม้นี้ยังไม่มีการจำแนกชื่อทางวิทยาศาสตร์ และมีสายพันธ์หรือวาไลตี้ที่หลากหลายน่าจะคิดได้แล้วว่าไม่ควรหมดมุ่นกับชื่อทางการค้าหรือชื่อที่เค้าๆเรียกกันมากมาย หากรักในหน้าตาหรือรูปทรงและสีสรรแล้วจึงค่อยตัดสินใจซื้อจะดีกว่าไหม   asspain 

อ่านแล้วปวดใจตรงที่ว่ามันก็คือ sokan เหมือนกัน  แต่ว่าแค่ไม่ทราบวาไลตี้ถูกตั้งกระทู้ในเชิงตักเตือนว่าหลอกลวง  [on_026]  น่าจะเตือนกันแบบเพื่อก่อมากกว่าการประจานว่าไหม  อย่างที่เจ้าของกระทู้พิมพ์ไว้แต่เริ่มว่าเป็นการฝากเตือนด้วยความหวังดี  คนที่ขายบูเซปไม่ได้มีเยอะให้ไม่เอ่ยชื่อคนอ่านเค้าก็พอทราบว่าใคร  พีเอ็มไปถามเค้าสักหน่อยคงไม่เสียหาย  หรือเตือน และถ้าเค้ายังตั้งหน้าตั้งหน้าโกหกค่อยโพสก็ไม่สาย  เพราะดูแล้วก็ไม่ได้โกหกอะไร  หรือว่าบอกว่า sokan เป็น kedagang สะเมื่อไหร่  หากจะว่ากล่าวควรว่าเรื่องการเอารูปของคนอื่นมาใช้  และที่สำคัญรูปต้นไม้นั้นไม่ได้เป็นต้นไม้ของตัวเอง  มากกว่าหลอกขายสาพันธ์ไม้ที่ผิดไปสะอีก เพราะเราๆท่านๆก็ยังไม่แน่ใจว่ามันตัวเดียวกันหรือเปล่าด้วยซ้ำ แต่มันมาในนาม sokan จริงๆ

[on_051] [on_051] [on_051]
Chai Aquaplant ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 26/07/13, [03:36:13] »

[วิ่งชิลๆ]
pladee ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #42 เมื่อ: 26/07/13, [08:31:13] »

ชอบที่คุณ wipa เขียน ^_^

-คุณdiff ส่วนตัว ผมไม่สนับสนุนการ ร้องเรียนแบบไม่ขอเอ่ยชื่อ เพราะไม่อยากดีสเครดิต เพราะยังไงมันก็ดิสเครดิต และเจตนาอื่นแอบแฝง ส่วนเรื่องรูปเห็นด้วย จริงรูปจากเน็ตก็ไม่ควรเอาใช่ประกอบการซื้อขาย นอกจากเจ้าของอนุญาต

- คุณโอ๊ต ผมชื่นชมในส่วนที่ออกมาอธิบายเนื้อหาสาระที่เป็นประเด็นว่าหลอกขายหรือไม่ เรื่องรูปผมว่าอย่าอ้างอิงรูปจากเน็ตดีกว่า ถ่ายรูปจริง คนซื้อสงสัยเดี๋ยวก็ไปหาอากู๋เอง แต่ผมติดอีกเรื่องครับ sokan 15usd 50 ต้น มันควรเป็น 750 ครับ ^_^  อีกเนื่องคือชื่อเรียกเท่าที่ดูหลายๆตัวทางdealer ก็ปล่อยชื่อออกตามใจฉัน พี่บูเซบฟารันดาดอมคอม ต้นใหม่เชื่อใหม่เยอะเกิน purple rain ดูกี่ที่ผมก็ว่า lamandau  เพราะงั้นผมแนะนำว่าถ้ายึดชื่อตามเค้าก็ควรอธิบายถึงความแตกต่าง หรือลักษณะเฉพาะ ที่ไม่เหมือนกับตัวดั่งเดิม ผู้ซื้อก็happy  ยังไงคนขายก็เห็นเจ้าบูเซบมากกว่าคนเลี้ยงอยู่แล้ว น่าจะแยกความแตกต่างได้มากกว่าคนซื้อ

ขออภัยหากผมพูดอะไรผิดไปนะครับ

Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 26/07/13, [09:20:22] »

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะค่ะ
-  ประเด็นของคุณ diffz หากจะติเพื่อก่อ  ไม่ได้ประจานหรือต้องการดิสเครดิตของอีกฝ่ายซึ่งขายของประเภทเดียวกัน มันจะดีกว่าไหมหากจะพีเอ็มไปเตือนหรือถามหาความจริงก่อนมาโพส  เพราะเท่าที่อ่าน นอกจากการนำรูปของคนอื่นมาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต  ก็ยังไม่เห็นการโกหกแบบหลอกสายพันธ์แบบจริงจังอะไรนะ  เพราะ sokan ที่น้องเค้ามีทางดีลเลอร์ไม่ได้ระบุวาไลตี้มาให้ก็ไม่ใช่ว่ามันจะไม่เป็น sokan blue หรืออาจจะเป็น  หรือมันอาจจะเป็นแบบปนๆกันมาก็ได้  และอ่านดูแล้วน้องก็ไม่ได้พูดการันตีว่าจะโตมาเหมือนรูปที่คุณ VJ940 โพส 100%  หรือมีการมั่วสายพันธ์อย่างจงใจ

- ส่วนน้อง Oat ก็นะ วันหลังเอารูปจริงถ่ายขายดีที่สุด  ช้าหน่อยแต่ป้องกันปัญหาไปเลย  อาจจะไม่ต้องถ่ายทุกต้นแต่เอามาถ่ายเป็นตัวอย่างสักหน่อย  และก็อย่าใช้รูปของคนอื่นเลย (แม้จะเป็นในอากู๋หรือของคนในเวป) เพราะเราเองก็ไม่แน่ใจว่าของที่เราได้มากับคนอื่นนั้นพันธ์เดียวกันไหม  วาไลตี้เดียวกันไหม  บูเซปยังไม่มีการจำแนกสายพันธ์อย่างเป็นทางการ  ตอนที่จำแนกสายพันธ์แล้วไม่แน่ว่าไอ้พวกที่เราเรียก บลู กรีน หรือแม้กระทั่งแนโรวรีฟ อาจจะถูกตั้งชื่อวิทยาศาสตร์เดียวกันก็ได้  [on_007]
ก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่เคยขายชื่อเหล่านั้นเค้าหลอกขาย  แต่ว่าเค้าได้ชื่อจากดีลเลอร์มาเช่นนั้น 

คนที่ซื้อบูเซปมาเลี้ยงทั้งๆที่รู้ว่าไม้นี้ยังไม่มีการจำแนกชื่อทางวิทยาศาสตร์ และมีสายพันธ์หรือวาไลตี้ที่หลากหลายน่าจะคิดได้แล้วว่าไม่ควรหมดมุ่นกับชื่อทางการค้าหรือชื่อที่เค้าๆเรียกกันมากมาย หากรักในหน้าตาหรือรูปทรงและสีสรรแล้วจึงค่อยตัดสินใจซื้อจะดีกว่าไหม   asspain 

อ่านแล้วปวดใจตรงที่ว่ามันก็คือ sokan เหมือนกัน  แต่ว่าแค่ไม่ทราบวาไลตี้ถูกตั้งกระทู้ในเชิงตักเตือนว่าหลอกลวง  [on_026]  น่าจะเตือนกันแบบเพื่อก่อมากกว่าการประจานว่าไหม  อย่างที่เจ้าของกระทู้พิมพ์ไว้แต่เริ่มว่าเป็นการฝากเตือนด้วยความหวังดี  คนที่ขายบูเซปไม่ได้มีเยอะให้ไม่เอ่ยชื่อคนอ่านเค้าก็พอทราบว่าใคร  พีเอ็มไปถามเค้าสักหน่อยคงไม่เสียหาย  หรือเตือน และถ้าเค้ายังตั้งหน้าตั้งหน้าโกหกค่อยโพสก็ไม่สาย  เพราะดูแล้วก็ไม่ได้โกหกอะไร  หรือว่าบอกว่า sokan เป็น kedagang สะเมื่อไหร่  หากจะว่ากล่าวควรว่าเรื่องการเอารูปของคนอื่นมาใช้  และที่สำคัญรูปต้นไม้นั้นไม่ได้เป็นต้นไม้ของตัวเอง  มากกว่าหลอกขายสาพันธ์ไม้ที่ผิดไปสะอีก เพราะเราๆท่านๆก็ยังไม่แน่ใจว่ามันตัวเดียวกันหรือเปล่าด้วยซ้ำ แต่มันมาในนาม sokan จริงๆ

[on_051] [on_051] [on_051]

สมัยนี้อยู่ยากกกกก555  คุยกันก่อนก็จบ ถามกันดีๆก็จบ มาตั้งชื่อกระทู้แรงๆแบบนี้ ดูเยอะไปหน่อยจริงๆ
เหมือนตั้งใจมาโกงกันแต่ดูมันไม่ใช่อย่างที่บอก
ขอโทษกันสักคำ มันจะดูดีกว่านี้ n032
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 26/07/13, [10:30:56] »

ขอออกความเห็นนิดนึงนะครับ เรื่องที่คุณdiffz ไม่ได้ระบุชื่อว่าผู้ที่ขายเป็นใครเพราะคงไม่อยากให้มองเป็นการดิสเครดิตมากกว่า เพราะตัวคุณdiffzเองก็ขายบูเชพด้วย อีกทั้งการออกมาตั้งกระทู้ผมมองว่ามันเป็นการดีที่จะได้เตื่อนผู้ค้าท่านๆอื่นๆที่ค้าขายเหมือนกัน ให้ระวังจะได้ไม่เกิดกรณีแบบนี้ขึ้นอีกไม่ว่าจะเป็นการไม่ใช้รูปจริงหรือการระบุข้อมูลทางการขายไม่ชัดเจน   [เจ๋ง]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #45 เมื่อ: 26/07/13, [11:40:50] »

นาย ก อยากซื้อบูเซ็ปสักต้นจากนาย ข
นาย ข เอารูปบูเซ็ปที่ยังไม่ยืนยันสายพันธุ์ พร้อมกับนำบูเซ็ปงามๆจากที่อื่นไปโชว์
นาย ก ก็เข้าใจว่ามันคือสายพันธุ์นั้นๆ และคาดหวังว่ามันคงจะสวยแบบนั้น
แต่ด้วยความไม่แน่ใจจึงปรึกษานาย ค ซึ่งมีความสนิทสนมและชำนาญเรื่องบูเซ็ป
นาย ค เห็น่วาการกระทำแบบนี้มันไม่น่าจะเป็นเรื่องที่โปร่งใสนักในฐานะพ่อค้าด้วยกัน
จึงเอามาเตือนพ่อค้าคนนั้นทางอ้อมในห้องร้องทุกข์
ไม่รู้ว่าผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่านะ [เขิลลลล]

ถ้ามันเป็นแบบนี้ผมก็ไม่เห็นว่ามันเป็นการดิสเครดิตอะไรกับใคร
พ่อค้าที่ถูกกล่าวอ้างอาจจจะออกมาแสดงตัวหรือไม่ก็ได้
ขอเพียงแต่การค้าขายครั้งถัดๆไปก็ทำอะไรให้มันชัดเจนและรอบคอบขึ้นกว่านี้ก็จบ

ครั้นจะ pm ไปหาเป็นการส่วนตัว เป็นผมๆก็ไม่ทำ
เพราะถ้าคนไม่ได้รู้จักมักคุ้นกันจริงๆ จะมีสักกี่คนที่จะทนรับคำตำหนิจากคนอื่นได้ [อะไรฟะ]

คราวนี้สำหรับคนที่สงสัยว่า จขกท. ทำไมไม่ลงชื่อไปเลย
ถ้าอ่านแล้วก็น่าจะเข้าใจว่า จขกท.ไม่ได้มีเจตนาจะร้องทุกข์อะไรกับใคร
เขาต้องการส่งสารเตือนทางอ้อมเท่านั้น และคงจะพูดไม่ได้ว่าเป็นการประจานหรือดิสเครดิต

ฝ่ายพ่อค้าอาจจะบอกว่ายุ่งและไม่มีเวลา เรื่องแบบนี้จึงเกิดขึ้น
แน่นอนว่าลูกค้าก็ต้องศึกษาหาความรู้เอง แต่ไม่มีใครที่เก่งและรู้ทุกอย่างตั้งแต่เริ่มต้น
และในฐานะพ่อค้าคนหนึ่ง ก็ควรมีหน้าที่รับผิดชอบต่อความคาดหวังของลูกค้าอยู่ด้วย
เค้าคาดหวังอะไร สิ่งที่เราจัดหาให้เขาตรงกับความคาดหวังของเขาไหม
ถ้าอะไรที่มันไม่ใช่หรือไม่ได้ก็ต้องชี้แจงให้มันชัดๆ

สิ่งหนึ่งที่ดูเหมือนเป็นคนละเรื่องแต่เป็นเรื่องเดียวกันก็คือ
ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม การพูดไม่หมดไม่ได้ต่างอะไรกับการพูดโกหก
เว้นแต่ว่าพูดไม่หมดเพราะไม่รู้ อันนั้นก็อยู่ในข่ายที่จะให้อภัยกันได้ไม่ยากนัก
แต่หลังจากนั้น พ่อค้าก็มีหน้าที่ๆจะต้องรู้ให้มากขึ้นเพื่อพูดให้หมดในครั้งต่อไป

และเหนือสิ่งอื่นใด ลูกค้าก็มีหน้าที่ๆจะต้องศึกษาหาความรู้ให้มากขึ้นก่อนจะตัดสินใจอะไรลงไปด้วย
คิดไว้เสมอครับว่าเงินของเรา ไม่มีใครจะเอามันไปได้ เว้นแต่เราจะยื่นให้เค้าไปเอง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครับ
เพราะเพิ่งเห็นว่ามีการอ้างเจ้าของรูปว่าเป็นคุณ V940J ไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/13, [18:25:45] โดย Near »
yellowtrash ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 26/07/13, [12:10:52] »

นาย ก อยากซื้อบูเซ็ปสักต้นจากนาย ข
นาย ข เอารูปบูเซ็ปที่ยังไม่ยืนยันสายพันธุ์ พร้อมกับนำบูเซ็ปงามๆจากที่อื่นไปโชว์
(ซึ่งยังไม่ได้รับอนุญาติและเหมือนว่าจะไม่ระบุที่มา)
นาย ก ก็เข้าใจว่ามันคือสายพันธุ์นั้นๆ และคาดหวังว่ามันคงจะสวยแบบนั้น
แต่ด้วยความไม่แน่ใจจึงปรึกษานาย ค ซึ่งมีความสนิทสนมและชำนาญเรื่องบูเซ็ป
นาย ค เห็น่วาการกระทำแบบนี้มันไม่น่าจะเป้นเรื่องที่โปร่งใสนักในฐานะพ่อค้าด้วยกัน
จึงเอามาเตือนพ่อค้าคนนั้นทางอ้อมในห้องร้องทุกข์
ไม่รู้ว่าผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่านะ [เขิลลลล]

ถ้ามันเป็นแบบนี้ผมก็ไม่เห็นว่ามันเป็นการดิสเครดิตอะไรกับใคร
พ่อค้าที่ถูกกล่าวอ้างอาจจจะออกมาแสดงตัวหรือไม่ก็ได้
ขอเพียงแต่การค้าขายครั้งถัดๆไปก็ทำอะไรให้มันชัดเจนและรอบคอบขึ้นกว่านี้ก็จบ

ครั้นจะ pm ไปหาเป็นการส่วนตัว เป็นผมๆก็ไม่ทำ
เพราะถ้าคนไม่ได้รู้จักมักคุ้นกันจริงๆ จะมีสักกี่คนที่จะทนรับคำตำหนิจากคนอื่นได้ [อะไรฟะ]

คราวนี้สำหรับคนที่มาว่า จขกท.ว่าทำไมไม่ลงชื่อไปเลย
ถ้าอ่านแล้วก็น่าจะเข้าใจว่า จขกท.ไม่ได้มีเจตนาจะร้องทุกข์อะไรกับใคร
เขาต้องการส่งสารเตือนทางอ้อมเท่านั้น คงจะพูดไม่ได้ว่าเป้นการประจานหรือดิสเครดิต

ฝ่ายพ่อค้าอาจจะบอกว่ายั่งและไม่มีเวลา เรื่องแบบนี้จึงเกิดขึ้น
แน่นอนว่าลูกค้าก็ต้องศึกษาหาความรู้เอง แต่ไม่มีใครที่เก่งและรู้ทุกอย่างตั้งแต่เริ่มต้น
และในฐานะพ่อค้าคนหนึ่ง ก็ควรมีหน้าที่รับผิดชอบต่อความคาดหวังของลูกค้าอยู่ด้วย
เค้าคาดหวังอะไร สิ่งที่เราจัดหาให้เขาตรงกับความคาดหวังของเขาไหม
ถ้าอะไรที่มันไม่ใช่หรือไม่ได้ก็ต้องชี้แจงให้มันชัดๆ

สิ่งหนึ่งที่ดูเหมือนเป็นคนละเรื่องแต่เป็นเรื่องเดียวกันก็คือ
ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม การพูดไม่หมดไม่ได้ต่างอะไรกับการพูดโกหก
เว้นแต่ว่าพูดไม่หมดเพราะไม่รู้ อันนั้นก็อยู่ในข่ายที่จะให้อภัยกันได้ไม่ยากนัก
แต่หลังจากนั้น พ่อค้าก็มีหน้าที่ๆจะต้องรู้ให้มากขึ้นเพื่อพูดให้หมดในครั้งต่อไป

และเหนือสิ่งอื่นใด ลูกค้าก็มีหน้าที่ๆจะต้องศึกษาหาความรู้ให้มากขึ้นก่อนจะตัดสินใจอะไรลงไปด้วย
คิดไว้เสมอครับว่าเงินของเรา ไม่มีใครจะเอามันไปได้ เว้นแต่เราจะยื่นให้เค้าไปเอง

ในฐานะคนขายบูเซบคนนึง ผมคิดว่าที่คุณ near เขียนนะจะเป็นบทสรุปที่ดีที่สุด และเรื่องนี้จะกลายเป็นบทเรียนกับผู้ขาย กับผู้ซื้อต่อไปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/13, [12:39:56] โดย yellowtrash »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #47 เมื่อ: 26/07/13, [13:56:27] »

"คนเราล้วนแต่มีจุดอ่อนด้วยกันทั้งสิ้น ตามคติธรรมฮอตฮิต 'No one is perfect' หากเราไม่รู้จักค้นหา 'จุดอ่อน' และหาหนทางกํา

จัดจุดอ่อน ของตนเอง แต่กลับปล่อยให้เรื้อรัง 'จุดอ่อน' นี้ก็จะ กลายเป็นอุปสรรค และลดโอกาสความก้าวหน้าในอาชีพ"...ดร. ประพนธ์ ผาสุขยืด

ผู้เชี่ยวชาญด้านการบริหาการเปลี่ยนแปลง การสร้างแรงบันดาลใจและการประยุกต์ใช้หลักธรรมกับการบริหารงานยุคใหม่

เกี่ยวข้องกับกระทู้รึป่าววะเนี่ย  hide1 hide1 พอดีอ่านเจอครับอยากเอามาแชร์แต่ไม่รู้ว่าจะลงกระทู้ไหนดีที่คนอ่านเยอะๆ
Maxzz ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 27/07/13, [10:58:40] »

นาย ค เห็น่วาการกระทำแบบนี้มันไม่น่าจะเป็นเรื่องที่โปร่งใสนักในฐานะพ่อค้าด้วยกัน

คราวนี้สำหรับคนที่สงสัยว่า จขกท. ทำไมไม่ลงชื่อไปเลย
เขาต้องการส่งสารเตือนทางอ้อมเท่านั้น และคงจะพูดไม่ได้ว่าเป็นการประจานหรือดิสเครดิต

ฝ่ายพ่อค้าอาจจะบอกว่ายุ่งและไม่มีเวลา เรื่องแบบนี้จึงเกิดขึ้น

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครับ
เพราะเพิ่งเห็นว่ามีการอ้างเจ้าของรูปว่าเป็นคุณ V940J ไปแล้ว

เห็นด้วยครับ
myboyna ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 27/07/13, [18:15:54] »

สรุปเข้าใจผิดกัน
วันนั้นต้นไม้มาลงใหม่ แล้วเอาไปเสนอขาย แต่ยังบอกรายละเอียดไม่ครบ
แบบนี้ปะ  ยาวอ่านละ งง   [on_065]
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #50 เมื่อ: 27/07/13, [19:02:21] »

จบไงนี่ [เอ๊ะ!!!]
brain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 28/07/13, [12:39:43] »

อยากรู้ว่าใครอะ เวลาซื้อจะได้เช็คดีๆ ช่วงนี่งดซื้อบูเซปไปก่อน [on_018]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #52 เมื่อ: 28/07/13, [13:28:32] »

อยากรู้ว่าใครอะ เวลาซื้อจะได้เช็คดีๆ ช่วงนี่งดซื้อบูเซปไปก่อน [on_018]

มันก็ไม่ได้ถึงขนาดนั้น ก็แค่ความผิดพลาด ไม่ได้ตั้งใจว่าจะหลอกขายกัน
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 10/08/13, [15:25:13] »

คือเห็นที่ซื้อมายังเป็นใบบกแล้วสับสนเลยไปสอบถามจขกท.เลยไม่แน่ใจ

ปัญหาคือภาพที่เอามาลงนะแหล่ะ อ่านว่าไปถามจขกท.เองก็ยังไม่รู้ว่าพอกลายเป็นใบน้ำแล้วมันจะเป็นยังไง
ผมว่ารอดูมันแตกใบน้ำก่อนเหอะ ไม่งั้นก็ขายคืนไป

ถึงเป็นต้นที่เหมือนกัน มาจากที่เดียวกัน มาใส่คนละตู้ แสงต่าง อุณภูมิต่าง

สีใบต้องต่างกันแน่นอนครับ มันก็ดูไม่ได้อีก
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์