Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวยากำจัดตะไคร่ Aqua-Mania Algae Clean  (อ่าน 54054 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 19/04/13, [11:09:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Algae Clean คืออะไร?

มันคือสารประกอบอินทรีย์ชนิดหนึ่ง ที่ผมขอไม่เอ่ยชื่อ กลัวว่าจะมีคนไปหาซื้อมาใช้กัน
ไม่ใช่กลัวว่าสินค้าจะขายไม่ออก แต่เพราะในความเข้มข้นที่ยังไม่เจือจาง มันมีความเป็นพิษสูง เป็นอันตรายต่อผิวหนัง ดวงตา และทางเดินหายใจ ในปริมาณที่เจือจางต่ำกว่า 5% แล้วอย่างที่เอามาขายนี่ก็ถือว่าปลอดภัยมากขึ้น แต่ก็ยังไม่ควรให้ถูกผิวหนังโดยตรง หรือหายใจเอาไอระเหยเข้าไปนะครับ พูดง่ายๆ อย่าให้โดนผิวหนัง และอย่าดม ย้ำนะครับ อย่าลองดมสารนี้เด็ดขาด ผมลองมาแล้ว มันจะเหม็นติดจมูกไปได้เป็นวันๆ

อย่างนี้ก็อันตรายสิ?

ก็ถ้าไม่เอากรอกปากหรือเอาใส่ถุงสูดก็ไม่อันตรายหรอกครับ น้ำยาล้างห้องน้ำยังอันตรายกว่าหลายเท่า
แล้วก็ไม่ต้องห่วงเรื่องใส่ในตู้แล้วจะไม่กล้าเอามือล้วง หรือกลัวปลาจะเป็นอันตราย
เพราะในปริมาณที่เจือจางแล้ว ก็ยังเอาไปเจือจางกับน้ำในตู้ต่ออีกรอบ มันไม่มีผลอะไรกับร่างกายเราแล้วครับ
และสารนี้มีครึ่งชีวิตอยู่ที่ราวๆ 12 ชั่วโมง จึงไม่ต้องห่วงเรื่องสารตกค้างเป็นอันตรายต่อปลาที่รักและตัวคุณเอง
มันจะสลายตัวไปเองในเวลาไม่เกิน 24 ชม.ครับ

มันทำงานยังไง?

สารนี้จะไปทำลายผนังเซลล์ของตะไคร่ครับ  มันก็เลยตาย ง่ายๆแค่นี้แหละ แต่ต้นไม้และสิ่งมีชีวิตส่วนมากมีผนังเซลล์แข็งแรงกว่าตะไคร่ ก็เลยไม่ตาย

ดังนั้นจึงควรระมัดระวังการใช้ในพืชที่มีผนังเซลล์ค่อนข้างอ่อนบาง จำพวก พีเลีย ริคเชีย
ใช้ได้ครับ แต่ควรเริ่มที่โดสสักครึ่งนึงก่อน แล้วดูผลว่าตะไคร่ตายมั้ย ถ้าไม่ตายจึงค่อยๆเพิ่มไปวันละครั้ง
แต่จะให้ดีเอาต้นที่ควรระวังออกมาก่อนเลยจะดีกว่า

หลายคนคงรู้ว่าสารนี้นอกจากมีฤทธิ์ในการฆ่าตะไคร่แล้ว การใช้ในโดสที่ต่ำกว่ายังสามารถใช้เป็น "คาร์บอนน้ำ" แทน CO2 แบบถังหรือยีสต์ได้อีกด้วย
เพราะตัวมันคือสารประกอบคาร์บอน ที่ต้นไม้สามารถดูดซึมไปใช้แทน CO2 ที่ละลายในน้ำ เพื่อใช้ในการสังเคราะห์แสงได้
ดังนั้นนอกจากการกำจัดตะไคร่แล้ว ยังช่วยให้ต้นไม้สมบูรณ์ขึ้นเหมือนใส่ CO2 แต่ให้ผลน้อยกว่า
เหมาะใช้ในตู้เล็กๆที่ไม่มีการให้ CO2 อยู่เลย ต้นไม้จะดูดีกว่ามากครับ เรียกว่าสูสีกับแบบยีสต์ทั่วๆไปเลย แต่ก็ยังไม่เท่า CO2 ถังที่เปิดให้ได้ในปริมาณมากกว่า แต่ไม่เหมาะกับตู้ใหญ่ เพราะเปลืองเงิน
และในโดสต่ำนี้ก็ยังสามารถควบคุมตะไคร่ได้อยู่บ้างด้วย จึงเหมาะสำหรับใช้ในช่วงแรกของการตั้งตู้ ที่ต้องรบรากับตะไคร่มากกว่าช่วงที่สภาพตู้อยู่ตัวแล้วมากๆเลยครับ โดยเฉพาะในตู้ที่ไม่ได้มีการให้ CO2 หรือให้ไม่พอ ถ้ามีอยู่เพียงพอแล้วก็ไม่ช่วยเรื่องต้นไม้โตเท่าไร

และการใช้เป็นแหล่งคาร์บอน ก็จะไม่มีผลกับไม้ประเภทที่ไม่มีปากใบไว้ดูดซึมนะครับ จำพวกเทปทั้งหลาย ริคเชีย พีเลีย สาหร่ายเดนซ่า และตระกูลสาหร่ายอื่นๆอีกนิดหน่อย แต่สาหร่ายนี่ผมไม่แน่ใจว่าตัวไหนมีไม่มีปากใบมั่ง บางตัวมันก็มีเหมือนกัน ก็ลองสังเกตอาการดูแล้วกันนะ

มาดูการทดลองกำจัดตะไคร่ดีกว่า

เนื่องจากฝีมือระดับแชมเปี้ยนโลกอย่างผมแล้ว ทำยังไงตู้มันก็ไม่มีตะไคร่เสียที
ก็เลยต้องทำตู้ที่เซ็ตไว้เทสยากำจัดตะไคร่โดยเฉพาะขึ้นมา จงใจทำให้มีตะไคร่เพียบๆโดยตรง

จริงจริ๊งงงงง  [on_023]

เต็มไปด้วยตะไคร่ขนเขียว หรือเส้มผมเขียวก็ไม่แน่ใจ แต่นี่คือสภาพหลังจากดูดตะไคร่ออกไปกองในท่อประมาณ 1 ชามก๋วยเตี๋ยว

ตะไคร่ ตะไคร่ และตะไคร่ เต็มไปหมดทุกที่ มีเล็บมือนางอยู่ตัวนึงด้วยนะ ออตโต้ราวๆสิบ ยามาโตะ 6 ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย

ปลาว่ายเกะกะนัก ถ่ายแม่งเลย ตัวตรงกลางนี้ลูกเกิดในตู้นี้เลย ได้มาสามตัว หลุดลงท่อไปตัวนึง  [น้ำตาร่วง]

10/04/2013

ข้างขวดบอกไว้ว่า 1 ปั๊มต่อน้ำ 10 ลิตร วัดแล้ว 1 ปั๊มมันเท่ากับ 2cc
ตู้ 24 นิ้ว รวมน้ำในกรอง ประมาณ 80 ลิตร
(เวลาคิดปริมาตรใส่ยาใส่ปุ๋ย เผื่อน้ำในกรองด้วยนิดนึงนะครับ ปกติในกรองจะมีปริมาตรน้ำอยู่ประมาณครึ่งนึงของปริมาตรกรอง
ถ้าถมดินสูง หินเยอะ ก็กะๆหักปริมาตรน้ำส่วนที่เป็นดินเป็นหินออกบ้างด้วย)

วันแรก กดไปราวๆ 20cc โอเวอร์โดสนิดนึง เป็นการบวกด้วยความแค้น ขึ้นตู้กูจัง [สาดดดด!]

15/04/2013

ผ่านไป 5 วัน แทบไม่ได้เหลียวดูตู้เลย ไม่ได้ให้อาหารปลาด้วย  [lol]

สาดดดดดด ตายไปสิมึง! ซีดดดดมั้ย!!! หงิก! หงิกเบยยยยยยย!!! จะไฝ้กะกูเหรอสาดดด ดูแซ่กูมั่งนะมึงงงง [lol]
ว่าแล้วก็กดไปอีก 10cc เป็นการตอกฝาโลง  evi01
แล้วก็ใส่เล็บมือนางไปเพิ่มเป็น 4 ตัว ให้ช่วยกันเก็บเศษตะไคร่ตาย

19/04/2013

เนียนนนน กริบ! หมดเวรหมดกรรมกันซะที [on_047]

นี่คือสภาพของตะไคร่ที่อยู่สูงบนขอนเกือบถึงผิวน้ำ และเล็บมือนางไม่ยอมขึ้นมากิน

เดี๋ยวจะเห็นไม่ชัด เอาไปดูจะๆอีกสองจุด

ยาตัวนี้ใช้ได้ผลดีที่สุดกัับตะไคร่ขนดำ แต่ตะไคร่ตััวอื่นก็ตายเหมือนกันอย่างที่เห็น แต่อาจจะต้องเพิ่มโดสให้มากกว่า
ก็ให้ค่อยๆใส่ไป ใส่ตามโดสข้างขวดก่อน รอสักสามวันก็จะเห็นมันซีดๆขาวๆ
ถ้ามันยัังไม่ซีดก็เพิ่มโดสไปอีกหน่อย เพิ่มไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะตาย

นอกจากตัวชนิดตะไคร่แล้ว สภาพทางเคมีและสภาพแวดล้อมอื่นๆที่ต่างกันในแต่ละตู้ มีผลทำให้ยานี้ได้ผลไม่เท่ากัน
โดสที่ใช้จึงต้องปรับตามสภาพตู้บ้าง แต่ไม่ต้องห่วงเรื่องอันตรายมาก
เพราะความเข้มข้นระดับที่เป็นอันตรายกับสิ่งมีชีวิตและต้นไม้ที่เป็นพืชชั้นสูงค่อนข้างห่างกันพอสมควร
อย่าไปเทพรวดเดียวทีแรกเยอะๆก็แล้วกัน ค่อยๆเพิ่มไป สองสามวันที หรืออย่างเร็วคือทุก 24 ชม. ตามระยะครึ่งชีวิตของสารอย่างที่บอกไว้ตอนต้น
คือให้ของเก่ามันสลายไปหมดก่อนที่จะใส่ไปใหม่ จะได้ไม่สะสมความเข้มข้นมากเกินกว่าที่เราต้องการ

แถมเรื่องการเก็บรักษา ยาตัวนี้แพ้แสง จึงควรเก็บในที่มืดนะครับ

ว่าแล้วก็ลองใช้กันดูนะจ๊ะ หนับหนุนค่าซ่อมรถคนผลิตมันหน่อย ของผลิตในไทย ขวดละ 380 บาทเอง [เฮะๆ]

มีขายที่

ตลาดปลาจตุจักร
แอทแลนติส ชั้นสอง เจเจมอลล์
The Nature ลานเร่
ร้านน้องเอ๋ ลานเร่
88 Aquarium ลานเร่
egg e egg egg ลานเร่
Aquamart ลานเร่

Aqua@Mind ตรงข้ามร้านสีสัน แถวๆก๋วยเตี๋ยวเรือนายโด
Hi Aquarium (ร้านน้องตั้ม)
ร้านต้นสาย ปลายน้ำ (ร้านพี่ทอม)
Happy Aquarium
One Stop Aquarium ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็ก
Bucephalandra By K-water โซน D ซอย 8

ร้าน Art of Nature บางนา
ร้าน KITTI CRAYFISH AQUARIUM สนามหลวงสอง

ต่างจังหวัด
ดัชนีอควาเรียม โคราช
ไม้น้ำ@เมล็ดกาแฟ  เชียงใหม่
Tiger Aqua Plant เชียงใหม่

ซื้อผ่านเว็บ ส่ง ems
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/17, [14:25:25] โดย บัง! »
Tags: รีวิวอุปกรณ์ 
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/13, [11:41:29] »

ต้องลองซะแล้ว  [เจ๋ง]
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/13, [11:54:54] »

แจ่มม้วกกก
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/04/13, [14:17:02] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ตอนใส่นี่ต้องเอาสัตว์น้ำออกก่อนใช่ปะคับ

แล้วหลังจากนั้นก็เปลี่ยนน้ำ ตามปกติปะคับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/04/13, [14:19:05] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ตอนใส่นี่ต้องเอาสัตว์น้ำออกก่อนใช่ปะคับ

แล้วหลังจากนั้นก็เปลี่ยนน้ำ ตามปกติปะคับ

ไม่ต้องครับ ไม่เห็นเอ็มเบอร์เตตร้าผมเหรอ ว่ายกันเต็มตู้
พอตะไคร่ตายแล้วก็เปลี่ยนน้ำซะทีก็ได้ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเป็นพิเศษอะไร เอาตามปกติ
function_wor ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/04/13, [14:50:04] »

ไม่ต้องครับ ไม่เห็นเอ็มเบอร์เตตร้าผมเหรอ ว่ายกันเต็มตู้
พอตะไคร่ตายแล้วก็เปลี่ยนน้ำซะทีก็ได้ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเป็นพิเศษอะไร เอาตามปกติ

ขอบคุณคับ

เดี๋ยวไว้ซื้อมาลองกับตู้เล็ก ที่กำลังจะรื้อออกดู ตอนนี้ตะไคร่บานเต็มตู้เลย  ้hahaha
Oat - SiamBuceShop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/04/13, [18:09:18] »

ในตู้มีแต่ตะไคร่ขนดำขึ้นบูเซป อยากลองเอามาใช้ครับ เดี๋ยวได้อุดหนุนแน่ๆ  [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/13, [18:32:40] โดย < Oat > »
ตะไคร่ น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/04/13, [20:16:04] »

สุดยอดเลยครับ ชอบคำพูดตอนอธิบาย มันเป็นอะไรที่เท่มาก [on_066]
PuzzleBox ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/04/13, [21:51:06] »

น่าลองใช้แฮะ
จะเอามาจัดการตะไคร่ขนดำ ขึ้นเต็มก้านอนูเบียสเลย  [on_007]
ไม่รู้จะมีผลกับกุ้งบ้างไหม ในรูปเห็นแต่หอยไม่ตาย

ที่สนามหลวง 2 พอเห็นร้านไหนขายบ้างไหมครับ? [on_055]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/04/13, [12:09:04] »

ผลที่ได้ เห็นใรรูป.  น่าพอใจ.  น่าใช้ม๊วกๆ
Fresh Water ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/04/13, [23:57:27] »

ไม่ทราบว่าใช้กำจัดตระไคร่ที่เป็นเมือกๆสีเขียวแกมน้ำเงินได้ไหมครับ n032
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/04/13, [01:08:14] »

อยากได้ถังลิตร ห้าลิตรทำไหมพี่ ขวดเล็กวางเกลื่อนเลย อยากได้แบบบเติม ของเค้าดีจริงใช้ตลอด ถ้ามีอารมณ์ใช้ ้hahaha ้hahaha
เต้ง... ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/04/13, [01:09:48] »

โคราชก็มีด้วย เดียวเจอกัน เองไม่รอดแน่ เจ้าตะไคร่ 555
thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/04/13, [08:20:46] »

โอ้วจ๊อด มันยอดมาก ต้องหามามั่งละ
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/04/13, [09:26:51] »

น่าลองใช้แฮะ
จะเอามาจัดการตะไคร่ขนดำ ขึ้นเต็มก้านอนูเบียสเลย  [on_007]
ไม่รู้จะมีผลกับกุ้งบ้างไหม ในรูปเห็นแต่หอยไม่ตาย

ที่สนามหลวง 2 พอเห็นร้านไหนขายบ้างไหมครับ? [on_055]

ไม่มีถ้ากุ้งไม่ได้มาอยู่ใกล้ๆตอนใส่ครับ ยามาโตะในตู้นั้นก็ยังอยู่สบายดี
แต่ถ้าแบบกดลงไปแล้วกุ้งว่ายสวนมาโดนพอดีก็มีตายเหมือนกัน ปลาก็ด้วย
เวลาใส่จึงควรใส่ตรงน้ำไหลๆครับ แถวๆท่อพ่นน้ำดีที่สุด หรือกดใส่ขันละลายน้ำก่อนสักขันนึงแล้วค่อยๆเทลงตู้

ตอนใส่ก็ไม่ต้องปิดกรองนะครับ เดี๋ยวสารมันจะเข้มข้นในบริเวณใดบริเวณหนึ่งมากเกินไป กุ้งปลาว่ายมาเจอละแย่
ไม่ต้องกลัวตะไคร่ไม่ตาย ถ้าความเข้มข้นโดยรวมในน้ำมากพอมันจะตายเองแหละครับ

วิธีเหล่านี้ใช้ได้กับยากำจัดตะไคร่รวมถึงที่ขายเป็นคาร์บอนน้ำทุกตัวที่ใช้สารในกลุ่มนี้เลยนะครับ ไม่ได้จำกัดเฉพาะตัวนี้
ตอนนี้ที่เห็นมีขายก็มี Seachem Flourish Excel กับ Ocean Free 0 (Zero) Algae
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/04/13, [09:28:40] โดย บัง! »
chongsky ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/04/13, [21:47:00] »

ระหว่าง 10 ถึง 19 ใส่ทุกวันหรือแค่ 2 ครั้งครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/04/13, [00:21:40] »

ระหว่าง 10 ถึง 19 ใส่ทุกวันหรือแค่ 2 ครั้งครับ

ผมใส่แค่สองครั้งครับ

จริงๆครั้งที่สองไม่จำเป็นด้วยซ้ำ เพราะเท่าที่เห็นก็ตายหมดตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว
ใส่เผื่อไปงั้นๆ ป้องกันตะไคร่ใหม่ระหว่างที่รอปลากินเศษตะไคร่เก่าให้หมดเท่านั้นเองครับ

วิธีใส่ที่ถูกคือ ใส่ยาในโดสที่คิดว่าปลอดภัย โดยดูจากสิ่งมีชีวิตและต้นไม้ในตู้ประกอบ จากนั้นรอดูผลสัก 2-3 วัน
ที่ให้รอดูผล 2-3 วันคือบางทีตะไคร่มันตายแน่แล้วแหละ แต่สีและสภาพมันยังไม่เปลี่ยนจนเราสังเกตได้

ถ้ายังไม่ได้ผล ให้ใส่ยาใหม่อีกครั้ง โดยปรับเพิ่มโดสขึ้นไปอีกเล็กน้อย เช่นคราวก่อนใส่ไป 10 ปั๊ม คราวนี้เพิ่มเป็นสัก 12 ปั๊ม แล้วรอดูผล 2-3 วันเหมือนเดิม ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าตะไคร่จะตาย
babalane ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/04/13, [00:52:14] »

ต้องไปหามาลองบ้างละ [เจ๋ง] ใช้ได้กับตะไคร่ทุกชนิดใช่มั้ยครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/04/13, [09:23:14] »

ต้องไปหามาลองบ้างละ [เจ๋ง] ใช้ได้กับตะไคร่ทุกชนิดใช่มั้ยครับ

ไม่ครับ ตะไคร่เส้นผมกับ Cladophora sp. จะไม่ค่อยได้ผล พวกตะไคร่ชนิดที่เส้นมันแข็งๆ หนาๆน่ะ ผนังเซลล์มันถึก
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/04/13, [11:51:01] »

ฉีดไป 4 วันติดแล้ว

ตู้มีตะไคร่ขนดำ เส้นผม แล้วก็ไอ้ Cladophora เนี่ยแหละครับ

จะลองดูซักอาทิตย์ว่ามีผลยังไงครับ
+Panda+ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/04/13, [12:51:24] »

สวดยวดดด สุดยอดดดด  lau01 lau01
shanksss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/05/13, [13:04:28] »

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/05/13, [08:22:56] »

สำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดหรือหาซื้อไม่ได้ มีแบบส่ง ems ด้วยนะครับ

ที่นี่เลย => จำหน่ายน้ำยาขจัดตะไคร่ขนดำยี่ห้อAquamaniaทางไปรษณีย์
 [เจ๋ง]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 04/05/13, [10:43:43] »

ขนดำ กะไอ้ขนเขียวแข็งๆ นี่จะอยู่ป่ะว้าเดี๋ยวลองดู  [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/05/13, [19:50:22] »

ขนดำ กะไอ้ขนเขียวแข็งๆ นี่จะอยู่ป่ะว้าเดี๋ยวลองดู  [เจ๋ง]

ถ้าใส่โดสเข้มข้นพอ อะไรที่เป็นชีวภาพ มีเซลล์ แม่งอยู่หมดอ่ะมึง เพราะมันทำลายผนังเซลล์
แต่กว่ามันจะไป ต้นไม้กะปลามึงจะไปก่อนหรือเปล่า ก็อีกเรื่องนึง  [lol]
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 06/05/13, [19:07:12] »

sick1  ใช้กับบ่อปลาคาร์ได้ไหมครับ กำลังมีปัญหากะ พวกเส้นขนอยู่ อุดกรอง พันปั๊มน้ำ หมด
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/05/13, [19:46:56] »

sick1  ใช้กับบ่อปลาคาร์ได้ไหมครับ กำลังมีปัญหากะ พวกเส้นขนอยู่ อุดกรอง พันปั๊มน้ำ หมด

ใช้ได้แหละครับ แต่เกรงจะเปลืองเกินเหตุ 100 ปั๊ม/น้ำ 1 ตัน หรือ 1 ขวด/น้ำ 2.5 ตัน

ถ้าสีเขียวเส้นยาวๆส่วนมากมาจากระดับแอมโมเนีย (Ammonia) ที่มากเกินไปครับ ไปดูเรื่องระบบกรองว่ามีอะไรผิด แบคทีเรียในกรองยังไม่มีหรือมีไม่พอกับของเสีย ลงปลาแน่นเกินไปหรือลงปลาทีเดียวเยอะๆหรือเปล่า

ถ้าสาเหตุที่ทำให้เกิดตะไคร่ยังไม่ถูกแก้ ใส่ยาลงไปเท่าไหร่ก็ไม่พอหรอกครับ เดี๋ยวมันก็ขึ้นอีก การใส่ยาเป็นการแก้ไขเฉพาะหน้า เหมือนการปฐมพยาบาลเท่านั้น
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/05/13, [20:03:42] »

คงเป็น ขนาดกรองที่เล็กไปแล้ว เพราะปลาที่โตเอาๆ (มีแค่ 5 ตัวเอง ครับ)

เดี๋ยวจะไปลองหาวิธีเิ่พิ่มประสิทธิภาพระบบกรองดูอีกที (มีแค่ คิริก้า 10กระสอบ)

เลี้ยงมาตั้งนานพึ่งจะมีปัญหามา 2-3เดือนมานี้เองครับ
Oat - SiamBuceShop ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/05/13, [15:48:55] »

มีใครใช้ยาตัวนี้กับบูเซปบ้างครับ?
เป็นอย่างไรบ้าง ใบจะละลายหรือป่าวครับ...
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/05/13, [19:15:30] »

ตัวนี้ มันช่วยเรื่องตะไคร่หน้าตู้ ด้วยรึเปล่าครับ พอดีผมใช้กับตู้นาโน แล้วสังเกตุว่าตะไคร่หน้าตู้ ที่ปกติต้องขัดออกมันลดลงด้วย
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์