Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวยากำจัดตะไคร่ Aqua-Mania Algae Clean  (อ่าน 54116 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #30 เมื่อ: 07/05/13, [19:43:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวนี้ มันช่วยเรื่องตะไคร่หน้าตู้ ด้วยรึเปล่าครับ พอดีผมใช้กับตู้นาโน แล้วสังเกตุว่าตะไคร่หน้าตู้ ที่ปกติต้องขัดออกมันลดลงด้วย

ถ้าหมายถึงจุดเขียวก็ช่วยได้ครับ แต่น้อยกว่าตะไคร่ประเภทขนๆหน่อย
แต่ส่วนมากไม่มีใครสนใจจะกำจัดจุดเขียวเท่าไหร่ เพราะมันไม่น่าเกลียด ขูดกระจกทีก็สะอาดไปนาน
ถ้าจุดเขียวเยอะจนน่าเกลียดหรือขึ้นเร็วจัดก็ใส่ปุ๋ยที่มีฟอสเฟตไปหน่อยครับ มันชอบขึ้นในตู้ที่ฟอสเฟตต่ำ Tropica ตัวสีเขียวที่มี N P ก็ได้ครับ แค่นั้นมันก็หายไปละ
GoBBrew ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #31 เมื่อ: 09/05/13, [10:33:14] »

ผมเพิ่งได้มาหนึ่งขวดครับแต่สีของน้ำยาซีดกว่าในรูป แล้วก็เหมือนว่าจะโดนแสงระหว่างวางขาย

ไม่ทราบว่ายังจะมีประสิทธิภาพมั้ยครับ.... [on_018]
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 10/05/13, [10:05:38] »

ผมเพิ่งได้มาหนึ่งขวดครับแต่สีของน้ำยาซีดกว่าในรูป แล้วก็เหมือนว่าจะโดนแสงระหว่างวางขาย

ไม่ทราบว่ายังจะมีประสิทธิภาพมั้ยครับ.... [on_018]

ไม่มีผลครับ
Rodorandon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 10/05/13, [17:36:34] »

เจ๋งงงงงง [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
mr_jame ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 12/05/13, [08:24:40] »

อยากลองจริงๆ เสียวกุ้งกะหอยร่วง ไม่ทราบว่ามีใครใช้แล้วเรื่องกุ้งกะหอย โอเคไหมครับ [on_007]
Club Leader
« ตอบ #35 เมื่อ: 13/05/13, [09:45:47] »

อยากลองจริงๆ เสียวกุ้งกะหอยร่วง ไม่ทราบว่ามีใครใช้แล้วเรื่องกุ้งกะหอย โอเคไหมครับ [on_007]
ถ้าใช้ในปริมาณที่ระบุไว้ กุ้งกับหอย ไม่มีปัญหาครับ ที่บ้านผมก็ใช้อยู่ เดินกันหน้าตาเฉย

แต่ถ้าโอเวอร์โดสเยอะๆมากๆ กุ้งหอยรึปลาก็ไม่รอดครับ
ไจ๋ ใจเล็ก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 15/05/13, [09:26:04] »

ใส่ปลาทะเลกับก้นตู้ได้ไหม มีผมต่อก้นตู้ระยะรึป่าวคับ
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #37 เมื่อ: 15/05/13, [12:48:16] »

ลองมา 1 เดือน ไม่มีตะไคร่อะไรตายเลย

ตู้ 24 น้ำประมาณ 50 ลิตร ใส่ไป 7 ปั๊ม

ตะไคร่อยู่ดีเหมือนเดิม ขนดำ เส้นผม
« ตอบ #38 เมื่อ: 15/05/13, [17:48:20] »

ใส่ปลาทะเลกับก้นตู้ได้ไหม มีผมต่อก้นตู้ระยะรึป่าวคับ

ในตัวก้นตู้มีสาหร่าย หรือก็ตะไคร่นั่นแหละ ใส่ยาฆ่าตะไคร่ลงไป ตายแหงแซะ

ลองมา 1 เดือน ไม่มีตะไคร่อะไรตายเลย

ตู้ 24 น้ำประมาณ 50 ลิตร ใส่ไป 7 ปั๊ม

ตะไคร่อยู่ดีเหมือนเดิม ขนดำ เส้นผม

ก็ใส่เพิ่มอีก คราวนี้เอาสัก 10 ปั๊ม
« ตอบ #39 เมื่อ: 15/05/13, [21:53:54] »

ในตัวก้นตู้มีสาหร่าย หรือก็ตะไคร่นั่นแหละ ใส่ยาฆ่าตะไคร่ลงไป ตายแหงแซะ

ก็ใส่เพิ่มอีก คราวนี้เอาสัก 10 ปั๊ม

ตามโดส 10ลิตร/1ปั๊ม

50ลิตร 7ปั๊มก็เยอะแล้วนะครับ 10ปั๊มนี่ 2เท่าเลยทีเดียว ถ้าตะไคร่ไม่ตาย สัตว์ก็คงตายเรียบ

เอาจริงๆตัวนี้กำจัดตะไคร่ขนดำสู้ azoo ขวดเล็กๆสีแดงๆไม่ได้ ตัวนั้นแจ๋วจริง เห็นผลชัดเจน
Club Leader
« ตอบ #40 เมื่อ: 15/05/13, [22:03:42] »

50ลิตร 7ปั๊มก็เยอะแล้วนะครับ 10ปั๊มนี่ 2เท่าเลยทีเดียว ถ้าตะไคร่ไม่ตาย สัตว์ก็คงตายเรียบ

เอาจริงๆตัวนี้กำจัดตะไคร่ขนดำสู้ azoo ขวดเล็กๆสีแดงๆไม่ได้ ตัวนั้นแจ๋วจริง เห็นผลชัดเจน
อยากได้ข้อมูลตู้ กับ รูปตู้ปัจจุบันด้วยครับ อยากเห็นว่าทำไมถึงใส่แล้วไม่หาย
« ตอบ #41 เมื่อ: 15/05/13, [22:11:18] »

ก็บอกแล้วไงว่าแต่ละตู้ไม่เหมือนกัน ให้เพิ่มไปเรื่อยๆ อย่าไปสนใจโดสมาก มันทำไว้เผื่อเซฟๆ

เอาจริงๆ azoo ขวดเล็กๆสีแดงๆ ทำปลาผมตายหมดตู้มาแล้วทั้งๆที่ใส่ตามโดส
« ตอบ #42 เมื่อ: 16/05/13, [11:38:41] »

เดี๋ยวถ่ายให้ดูคืนนี้ครับ

อาจจะอย่างที่คุณบังว่า แต่ละตู้สภาพไม่เหมือนกัน

ต่างกรรม ต่างวาระ ครับ
 [นะโม นะโม]
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 16/05/13, [14:28:59] »

เดี๋ยวถ่ายให้ดูคืนนี้ครับ

อาจจะอย่างที่คุณบังว่า แต่ละตู้สภาพไม่เหมือนกัน

ต่างกรรม ต่างวาระ ครับ
 [นะโม นะโม]
จากที่เคยคุยกับผู้มีความรู้ท่านนึง ท่านได้กล่าวไว้ว่า สารเคมีพวกนี้ มันมีสภาวะการทำงานที่ค่อนข้างหลากหลายรูปแบบครับ มันมีการสลายตัว มันมีการเปลี่ยนรูป โดยหลักการแล้ว มันคือการเพิ่มปริมาณคาร์บอนให้กับต้นไม้ ให้ต้นไม้สามารถแย่งอาหารกับตะไคร่ได้ดี ส่วนเรื่องการฆ่าตะไคร่นั้น เป็นผลพลอยได้ที่เกิดขึ้น

บางตู้เลยใส่เท่าไร ก็ไม่หาย แต่บางตู้ ใส่นิดๆหน่อยๆ ตะไคร่ก็ตายแล้ว

ส่วนตัวผมมีทั้งแบบที่ใส่หาย และ ใส่ไม่หาย ตู้นึง ต้นไม้เยอะ ดูแลดี ต้นไม้ค่อนข้างสมบูรณ์ แต่มีตะไคร่ขนดำขึ้นประปราย ตามเศษไม้ที่เก่าๆหน่อย รึตามใบหญ้าเก่า ตามดิฟ ใส่ยาไป ไม่เกินสองวัน ก็หาย ตะไคร่แดง ขาว ตายหลุดร่อน

แต่อีกตู้นึง จะเป็นตู้ที่เน่าๆหน่อย สภาพตู้แบบไว้เก็บต้นไม้ ตะไคร่ขนดำ เส้นผม และอื่นๆอีกมากมาย ใส่ยาเข้าไป วันก็แล้ว สองวันก็แล้ว ใส่จนหมดขวดก็แล้ว ตะไคร่บางตัวก็หาย บางตัวก็ไม่หาย โดยเฉพาะอีเส้นผมเนี่ย มันจะตายเฉพาะที่โดนยาลงกลางตัวมันแบบเต็มๆ ไม่ใช่แบบลอยอยู่ในน้ำ

ผมก็เลยสงสัยว่า ตู้คนอื่นที่ใส่แล้วไม่หายเนี่ย สภาวะตู้เป็นอย่างไร แสง น้ำ pH ต้นไม้ สิ่งมีชีวิต เพราะในตู้จริงๆนั้น เราแทบจะบอกไม่ได้เลยว่า แต่ละตู้นั้น สภาะวะเหมือน รึต่างกันอย่างไร ถึงแม้ว่าหน้าตามันจะเหมือนกัน อุปกรณ์เหมือนกันก็ตาม
« ตอบ #44 เมื่อ: 16/05/13, [21:53:59] »

สภาพตู้นะครับ เน่าๆหน่อย เลี้ยงมา 5 ปีแล้ว ไม่เคยเปลี่ยน

เป็นตู้24นิ้ว ปูพื้นด้วยหินนิลดำ กรองแขวน 1 ตัว คาร์บอนมี แต่หัวเร็กพัง ไม่ได้เปิดนานแล้ว

http://images.temppic.com/16-05-2013/images_vertis/1368715844_0.85400500.jpg

http://images.temppic.com/16-05-2013/images_vertis/1368715845_0.91212500.jpg

http://images.temppic.com/16-05-2013/images_vertis/1368715846_0.98957200.jpg

ตะไคร่เท่าที่เห็น ก็มีขนดำ ขนเขียวนิดหน่อย เส้นผม แล้วก็ไอ้ตะไคร่ตายยากๆเหม็นๆครับ

« ตอบ #45 เมื่อ: 16/05/13, [23:14:12] »

อืม เน่าแบบนี้ต้องใส่เยอะหน่อยครับ ตัวยามันไปทำปฎิกริยากับสารอินทรีย์และซากขยะซะหมดก่อน
ก่อนใส่ก็เปลี่ยนน้ำซะหน่อย ใส่เพิ่มไปเรื่อยๆ ตายชัวร์

แต่ที่ควรทำก่อนก็คือปรับปรุงสภาพตู้ ขาดการดูแลอย่างแรง ไม่งั้นใส่ยาหายแล้วก็กลับมาขึ้นอีก
Oat - SiamBuceShop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #46 เมื่อ: 17/05/13, [11:39:44] »

ผมใช้มาตั้งแต่วันที่ 7 เดือนนี้ จนถึงวันนี้ก็ 10 วันแล้ว ตู้ 24 นิ้ว ไม่ได้ใส่ทุกวัันนะครับ ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แล้วแต่อาการต้นไม้
ผลออกมาคือ ตะไคร่ลดลง ขนดำที่ติดตามขอบใบของต้นไม้ลดลง สีของตะไคร่ซีดลง และปลาเล็บมือนางสามารถจิกกินได้
ตอนนี้ก็สังเกตอาการของตู้ถ้ารู้สึกว่าตะไคร่จะกลับมา ผมก็จะใส่อีก ขนาดการใส่ผมใส่ 7-8 ปั๊ม ต่อครั้ง หรือบางวันก็ 3-4 ปั๊มครับ...
Asphyxia ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #47 เมื่อ: 22/05/13, [11:40:59] »

ใช้ยาตัวนี้กำจัดตะไคร่เส้นผมได้มั้ยครับ
« ตอบ #48 เมื่อ: 23/05/13, [09:07:45] »

ใช้ยาตัวนี้กำจัดตะไคร่เส้นผมได้มั้ยครับ

ถ้าไม่มีต้นไม้บอบบาง แบบที่ผมบอกไปในต้นกระทู้ ก็ได้ครับ
แต่ผมแนะนำให้ตัดต้นไม้กระจุกที่มีเส้นผมพันอยู่ทิ้งไปเลยดีกว่าใช้ยาตัวนี้นะ ผมว่ามันเสี่ยงไม่คุ้มเสีย
เส้นผมมันโตไม่เร็วนัก หมั่นสางหมั่นตัด เดี๋ยวก็หมด

ตะไคร่เส้นผม (แบบที่ยาวๆ ไม่เกาะติดกับต้นไม้น่ะนะ) เซลล์มันจะหนากว่าตะไคร่ตัวอื่น ทำให้ทนยานี้ได้มากกว่า
แต่หนายังไง ถ้าใส่เข้มข้นพอ ตายแน่นอนครับ ขนาดอนูเบียสยังตาย  [lol]
เพียงแต่ก่อนมันจะตาย ต้นไม้เราจะมีอะไรตายไปก่อนมันมั่งนั่นแหละ ปัญหา
nuppp007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 10/06/13, [23:34:01] »

ริคคาเดีย จะม่องเท่งไหมครับ n032
Club Leader
« ตอบ #50 เมื่อ: 11/06/13, [09:25:11] »

ริคคาเดีย จะม่องเท่งไหมครับ n032
มีความเป็นไปได้ครับ ถ้าโดนยาเต็มๆ แนะนำให้ลองใช้ครึ่งโดสก่อน ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆครับ ดูอาการริคาเดียด้วยว่ามันมีอาการช้ำใบดำไม๊ ถ้ามีให้หยุดใช้ครับ ส่วนระหว่างนั้น ตะไคร่ตายไม่ตาย ก็แล้วแต่ตัวครับ

วิธีที่ดีที่สุดสำหรับตู้ที่มีไม้บอบบางคือ ใส่ยาตรงจุดที่มีน้ำแรงๆ หรือ ฉีดยาลงบนตะไคร่โดยตรง

แต่ถ้าตะไคร่เกาะบนต้นไม้ที่ว่า ก็ทำอย่างข้างต้นควบคู่กันไปครับ
Cruzio ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 12/06/13, [13:39:19] »

[เจ๋ง]
bokazies ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 13/06/13, [16:03:09] »

สุดยอดมากครับ  ตะไคร่ ที่ บ้านผมบานเลย ครับ  [on_008]
himhim ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 14/06/13, [07:27:01] »

น่าสนใจมากครับ ตู้ผมโดนตะไคร่เส้นผมดำๆเขียวเข้มๆพ้นเต็มแฮร์กราสเลยครับ มันติดแน่นมากดึงทีนึงแฮร์กราสเหมือนจะหลุดทั้งกอ แถมลองบี้ๆตะไคร่ดูมันแข็งคล้ายๆผมคนเลย ตู้ผมมีไตรฟาสคู่นึง ยามาโตะคู่นึง ออตโต้1 เชอรี่7 กุ้งฝอย10 ต้นไม้ก็มี โรทาล่า เฟิร์น อนูเบียส แฮร์กลาส อุสแคระ
        ผมคิดว่าคงต้องใส่เกินโดสแน่ๆถึงจะเอาอยู่ ต้นไหนในตู้ผมที่จะโดนกระทบหนักบ้างครับ พี่มีอะไรแนะนำการใช้เป็นพิเศษไหมครับ(เป็นห่วงสิ่งมีชีวิตมาก) ไม่ไหวจริงๆไอเส้นผมเนี่ย [on_007]
        ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/13, [07:29:34] โดย himhim »
Club Leader
« ตอบ #54 เมื่อ: 15/06/13, [21:25:26] »

น่าสนใจมากครับ ตู้ผมโดนตะไคร่เส้นผมดำๆเขียวเข้มๆพ้นเต็มแฮร์กราสเลยครับ มันติดแน่นมากดึงทีนึงแฮร์กราสเหมือนจะหลุดทั้งกอ แถมลองบี้ๆตะไคร่ดูมันแข็งคล้ายๆผมคนเลย ตู้ผมมีไตรฟาสคู่นึง ยามาโตะคู่นึง ออตโต้1 เชอรี่7 กุ้งฝอย10 ต้นไม้ก็มี โรทาล่า เฟิร์น อนูเบียส แฮร์กลาส อุสแคระ
        ผมคิดว่าคงต้องใส่เกินโดสแน่ๆถึงจะเอาอยู่ ต้นไหนในตู้ผมที่จะโดนกระทบหนักบ้างครับ พี่มีอะไรแนะนำการใช้เป็นพิเศษไหมครับ(เป็นห่วงสิ่งมีชีวิตมาก) ไม่ไหวจริงๆไอเส้นผมเนี่ย [on_007]
        ขอบคุณมากๆครับ
ที่น่าห่วงคืออุสแคระครับ ถ้าจะใช้ยา ห้ามตัดต้นไม้เด็ดขาด ย้ำนะครับ ว่าห้ามตัด เพราะยาจะเข้าไปทำลายเซลล์ของต้นไม้ที่เปิดอยู่ ทำให้ต้นไม้เน่าได้ครับ

สิ่งมีชีวิตอื่นๆที่น่าห่วง ก็อ๊อตโต เอ๋อน้อยน่ารักของเรา เวลาใส่ยา ชอบมามุดๆ แล้วก็เข้าเหงือก หงายเงิบ ก็ฉีดอย่าให้ลงหัวมันก็พอครับ ถ้าตะไคร่เขียวๆแบบนี้ แนะนำให้หาไซลิงฉีดดีกว่าครับ แต่แรกๆ ลองใส่ตามโดสดูก่อนก็ได้ ดูว่าตะไคร่มีอาการโทรมให้เห็นรึเปล่า มีกุ้งฝอยด้วย ถ้าตะไคร่ตาย มันจะกินก่อนเลย น่าจะสังเกตุได้ไม่ยาก ถ้ามันไม่ยอมตาย ก็ค่อยฉีดค่อยๆไล่โซนไป อย่าให้เกินโดส 2 เท่าครับ และ อย่าปิดกรอง เอาใจช่วยครับ  [on_018]
kasuya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 22/07/13, [02:23:39] »

ยาตัวนี้มีผลกับจอกญี่ปุ่น และปลาหางนกยูงตาแดงกับปั้กเป้าแคระไหมครับพวกนี้อ่อนไหวต่อสารเคมีด้วย
« ตอบ #56 เมื่อ: 22/07/13, [10:46:44] »

ยาตัวนี้มีผลกับจอกญี่ปุ่น และปลาหางนกยูงตาแดงกับปั้กเป้าแคระไหมครับพวกนี้อ่อนไหวต่อสารเคมีด้วย

จอกไม่มีปัญหาครับ ถ้าไม่หยดลงไปบนใบมัน ตู้ผมก็มีจอกญี่ปุ่น
หางนกยูงตาแดงนี่ก็แล้วแต่ว่ามาจากที่ไหนอ่ะครับ สายพันธุ์มันกว้างมากจนไม่แน่ใจ แต่ปักเป้าแคระนี่เสี่ยงครับ เอาออกก่อนดีกว่า
Rommel7 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 07/08/13, [16:44:22] »

ราคาเท่าไรค่ะจะชื้อไปใช้บ้างค่ะ
nikorn ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #58 เมื่อ: 13/08/13, [19:08:37] »

รายงานผลหน่อยครับ
ตู้ผม24*15*15
ผมเพิ่งตั้งตู้ได้สองอาทิตย์กว่า มีปัญหาตะไตร่ตรงยอดไม้ เพราะอ๊อกโต้ กับปลาสอดไม่ค่อยขึ้นไปกิน ตรงใกล้ผิวน้ำ และคงโดนแสงมากกว่าบริเวณอื่น ตะไตร่เส้นผมเลยงามกว่าที่อื่น (ที่โดนกินไปหมดแล้ว)
ตัดสินใจจะไปหาคาร์บอนน้ำมาใส่ แต่ไปเจอ อความาเนีย ที่แอดแลนติส เทียบปริมาณกับ ยี่ห้ออื่นเห็นว่าถูกกว่า และเคยอ่านในเวปนี้เลยเอามาใช้ดูครับ
ผมใช้วิธี ผสมน้ำในถังประมาณ 2 ลิตร ฉ๊ดไป 4 ปั๊ม แล้วเอาขอนไม้ลงไปแช่ 15 นาที [แง๊งงง] [แง๊งงง]

แล้วก็ฉีดในตู้ไป 5-6 ปั๊ม ตอนนั้น หกโมงเย็น
ประมาณ สี่ทุ่ม ก็เป็ฯดังรูป คือ มันฟูๆ ซีดๆ  [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]

เช้าวันต่อมาผมใส่ไปอีก 10 ปั๊ม (เพราะมาอ่านที่คนอื่นโพสถามๆไว้ในนี้)
ผ่านไปสองคืน ผมก็เอามาแช่ใหม่อีกรอบ คราวนี้ลองเอามือลูบดู ก็หลุดออกง่ายดาย
ที่เหลือเศษๆ คงรอให้เปื่อยๆไปเอง น้องปลาสอดกินบ้างไม่กินบ้างก็ไม่เป็นไรแล้ว

เมื่อเช้า ผมก็ฉีดลงไปอีก10 ปั๊ม  กันเหนียว (เวลาฉีดผมก็เอาขวดจุ่มลงไปฉีดให้โดนกอตะไคร่เลยครับ)  [ต๊าๆๆๆๆ]

ในตู้ผม มีปลาหลายหลายชนิดนะครับ มีหอย แอปเปิ้ล หอยสุราเวสี หอยเขา  มีซักเกอร์บัตเตอร์ฟลาย มี หางนกยูงป่า มี สอด มีรัมมี่โนส ทุกตัวอยู่สบายดีไม่เมายาไม่ตาย
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ นะครับ  [เจ๋ง]
Seed Of Best ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 07/09/13, [09:44:54] »

เยี่ยมไปเรย [on_066]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์