Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การทดลองลด ph ด้วยพีทมอส ด้วยกุ้งเรดบีตัวเป็นๆ และบทสรุปการทดสอบ  (อ่าน 20273 ครั้ง)
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« เมื่อ: 21/11/12, [18:00:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันว่างวันนึงได้ซื้อพีทมอสแบรนด์ที่มีราคาประหยัดจาก JJ มาทำการทดสอบ
แบรนด์นั้นคือ Ocean Free Super Pro-Peat Granules

ในกล่องประกอบด้วย
พีทมอสบรรจุถุง,ถุงตาข่ายสีขาว1ใบ,แบคทีเรีย,สายรัด,ใบปลิว

ลองจับมาชั่งน้ำหนักเสียหน่อยข้างกล่องเขียน 500 ML วัดแบบตวงพอชั่ง เหลือแค่ 189 G

จับกุ้งขึ้นถ้วยทดลองใส่น้ำไป 80 G
(จำลองปริมาตรน้ำตู้24มาตรฐาน80ลิตร)

ค่า ph ก่อนทำการทดสอบอยู่ที่ 6.2

ใส่พีทมอสไป2กรัมใส่เกินคำแนะนำไปพอสมควรกะทดสอบเรื่องความปลอดภัย
เพราะเคยมีประสบการณ์เรื่องการกะปริมาณอยู่แล้วถ้าจะใช้ลด ph ในตู้กุ้งต้องใช้เกินคำแนะนำพอสมควรอยู่แล้ว

ผ่านมา 2 ชม.กุ้งยังมีชีวิตแต่เม็ดแข็งเหลือเกินจึงละลายช้าค่า ph ลงมาที่ 5.1
เลยต้องบดให้แหลกและทำการทดสอบต่อเพราะในการใช้ง่ายจริงมันจะอยู่ในกรองที่มีน้ำจะไหลผ่านจมน้ำตลอดเวลา

ผ่านมาอีก 4 ชม. รวมเวลาทดสอบ 6 ชม.
กุ้งทดลองยังมีชีวิตรอด ค่า ph ลงมาที่ 3.8 ถือว่าต่ำน่าพอใจมาก
สีน้ำไม่เหลืองนะครับสีภาพเพี้ยนเพราะแสงหลอดไฟสีส้ม(ลืมเปิดแฟลชกล้อง)

----------------------------------------------------------------------------------------------

บทสรุป ลดได้จริงไม่อันตรายต่อกุ้งเรดบี
แต่แบรนด์นี้ยังไม่เคยทดลองแบบระยะยาวนะแต่อีกแบรนด์นึงได้ทดสอบแล้วมีผลเชิง+ในด้านลูกกุ้ง
เป็นหนึ่งวิธีทางเลือกในการลดแบบอิงธรรมชาติไม่อิงสารเคมี
ส่วนระยะเวลาที่ลดค่่า ph ในตู้ได้นานมากน้อยแค่ไหนขึ้นกับพฤติกรรมผู้เลี้ยงในการถ่ายน้ำ
และองค์ประกอบด้านวัสดุอุปกรณ์ภายในตู้ประกอบที่มีผลต่อค่า ph ในน้ำประกอบร่วมด้วย

----------------------------------------------------------------------------------------------

พีทมอสคืออะไร พีทมอสเกิดจากทับถมกันของซากต้นมอส (Sphagnum sp.) ซึ่งได้ตายและทับถมเป็นระยะเวลานับหลายพันปี พีทมอสมีคุณสมบัติในความเป็นกรดในตัว พีทมอสที่นำมาใช้สำหรับสัตว์น้ำต้องใช้ สินค้าที่ผลิตเฉพาะสัตว์น้ำเท่านั้นเพราะพีทมอสทั่วไปมักผสมปุ๋ยหรือสารเคมีเพื่อไปใช้ในการเกษตร พีทมอสที่ดี ที่จะนำมาใช้ควรมีคุณลักษณะ อัดเม็ดแน่นแข็งแต่เบา มีสีดำ  “พีทดำ”  (Black peat) แหล่งที่มาควรมีแหล่งที่มาจากโซน พื้นที่เขตหนาว แถบ ยุโรป , สแกนดิเนเวีย , เยอรมัน เพราะพีทมอสที่มาจากแหล่งแถบนี้มักจะเชื่อมั่นได้ในด้านคุณภาพและในเรื่องสารเคมีเจือปน  และในพีทมอสยังอุดมไปด้วย สารอาหารต่างๆและอุดมไปด้วย กรดฮิวมิก ( Humic Acid)  กรดฟูลวิก ( Fulvic Acid) ที่กุ้งและต้นไม้นั้นต้องการ          

วิธีลดค่า PH ในตู้กุ้งด้วยพีทมอส

• ใช้พีทมอสแบบอัดเม็ด(ยกตัวอย่าง แบรนด์ amtra นำเข้าจากเยอรมัน ที่ผลิตมาสำหรับสัตว์น้ำเท่านั้น)ชั่งประมาณ60กรัมลดได้ประมาณ.30(ปริมาตรตู้24นิ้ว)พีทมอสแบรนด์อื่นๆอาจได้ผลลัพท์ที่แตกต่างกันไป
  • ลดได้นานหรือไม่ขึ้นกับพฤติกรรมผู้เลี้ยง ด้วยว่ามีใส่อะไรที่กระทบต่อค่าphและขยันถ่ายน้ำหรือไม่
  • ถ้าใช้ร่วมกับน้ำอาร์โอในการเปลี่ยนถ่ายน้ำค่าphจะเสถียรมากกว่า การใช้น้ำประปา

• นำผ้าตาข่ายมาบรรจุพีทมอสแล้วนำมาผูกเชือกแล้ววางในถังกรองนอก
  • จากนั้นปิดฝารันกรองตามปกติค่าphจะค่อยๆทยอยลงจนนิ่งนั้นคือค่าที่ลดลงมาได้
  • ควรใช้ในปริมาณที่เหมาะสมเพราะค่า ph ลงเร็วมากเห็นผลทันทีที่รันกรอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/02/13, [18:12:53] โดย wewe »
Tags: เรดบี 
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/11/12, [21:26:01] »

+ไปเลยแบบไม่ต้องคิด [เจ๋ง]
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/11/12, [22:38:03] »

มือ วี ใหญ่ อ่ะ  emb01
ดุกดุ๋ย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/11/12, [00:20:41] »

[เจ๋ง] สุดยอดพระเจ้าครับ ท่านวี
ภาคภูมิ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/11/12, [01:06:18] »

อยากลองใช้อยู่พอดีมีคน ลองให้ละดีใจจัง [on_066]
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/11/12, [09:15:41] »

โหดมากค่าป๋าวี .......  cryingrun
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/12, [11:26:28] »

ว่าจะลองทดสอบเองแล้วถ่ายรูปไว้ แต่มีคนทำให้แล้ว ดีมากๆเลย

พีทมอสลด pH นี้ใช้ได้หลากหลายนะครับ
ทั้งใช้กับพวกหมอแคระ อัลตั้ม หรือไม้น้ำกลุ่ม Erios พวกกระดุม โทนีน่า ก็ใช้ได้เช่นกัน
ที่สำคัญมันยังมีธาตุรองสำหรับต้นไม้ด้วย จึงใช้แทนปุ๋ยน้ำในตู้ไม้น้ำได้ส่วนหนึ่ง
ส่วนเรดบีผมเองยังไม่เคยลอง ใจไม่ถึงพอจะซื้อมาเลี้ยง
แต่อย่าใส่เกินปริมาณที่กำหนดก็พอ  [เจ๋ง]
จ.อร์จ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/11/12, [11:38:48] »

เยี่ยมเลยคับพี่
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/11/12, [11:45:54] »

ท่านวีสุดยอดครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/11/12, [16:34:58] »

ขอบคุณท่านบังด้วยที่ให้เป็นหนึ่งในบทความและบวกให้ตั้งเยอะเลยใกล้จะ6ขีดแล้ว ้hahaha
+ไปเลยแบบไม่ต้องคิด [เจ๋ง]
ขอบคุณครับผู้กองจะเอาไปใช้เลยต้องทดสอบก่อน
แต่ต้องเก็บภาพไว้เพื่อที่จะได้ไม่เป็นการทดลองที่ไร้ประโยชน์ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
มือ วี ใหญ่ อ่ะ  emb01
แบบซูมๆไง [on_026]
[เจ๋ง] สุดยอดพระเจ้าครับ ท่านวี
ขาดช่วยกล้วยทอดครับ ้hahaha
โหดมากค่าป๋าวี .......  cryingrun

กุ้งล้นบ้านนี่ใจดีแล้วนะท่านป๊อปจับมาทดสอบแค่ตัวเดียว
แต่จริงๆแล้วไม่ได้ทดสอบอย่างเดียวนะมีอีกสินค้าด้วยทดสอบ2อย่างเลย
แต่ลงแค่อย่างเดียว [on_026]กุ้งบ้านนี้อึด6ชั่วโมงน้ำอย่างกรดยังทนได้
 gossipถ้าท่านมีสินค้าอะไรให้รีวิวยินดีนะ
ว่าจะลองทดสอบเองแล้วถ่ายรูปไว้ แต่มีคนทำให้แล้ว ดีมากๆเลย

พีทมอสลด pH นี้ใช้ได้หลากหลายนะครับ
ทั้งใช้กับพวกหมอแคระ อัลตั้ม หรือไม้น้ำกลุ่ม Erios พวกกระดุม โทนีน่า ก็ใช้ได้เช่นกัน
ที่สำคัญมันยังมีธาตุรองสำหรับต้นไม้ด้วย จึงใช้แทนปุ๋ยน้ำในตู้ไม้น้ำได้ส่วนหนึ่ง
ส่วนเรดบีผมเองยังไม่เคยลอง ใจไม่ถึงพอจะซื้อมาเลี้ยง
แต่อย่าใส่เกินปริมาณที่กำหนดก็พอ  [เจ๋ง]

ที่ผมทดลองนี่เกินคำแนะนำไปมากเลยนะ
เรดบีเลี้ยงไม่ยากหรอกครับเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆยังออกลูกเยอะแยะเลย
อย่าไปกลัวที่จะเลี้ยงถ้าสนใจลองเลยอย่าไปกลัว
เยี่ยมเลยคับพี่
ครับเยี่ยมแต่อย่าไปลองตามนะสงสารกุ้ง [สาวน้อยร้องไห้]
ท่านวีสุดยอดครับ [เจ๋ง]
ครับท่านเบียร์ไม่ลองไม่รู้ว่มันจะแจ่มมั๊ยจะได้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกในการเลี่ยงสารเคมี
เหมาะสำหรับนักเปลี่ยนน้ำเอาไปใช้กับหมอแคระได้ด้วยนะแต่ผลระยะยาวสินค้าตัวนี้ยังบอกไม่ได้นะ
มีแต่ระยะสั้นที่ทดลองปลอดภัยดี [เฮะๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/12, [16:40:08] โดย wewe »
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/11/12, [18:28:33] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] ++++
BANKKO ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/11/12, [19:18:42] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
RooKaWa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/11/12, [16:24:49] »

[ปิ๊งๆๆ] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/11/12, [23:29:02] »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ เดี๋ยวต้องลองเอาไปเลี้ยงหมอแคระบ้าง  [เจ๋ง]
sep1520 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/11/12, [00:16:44] »

ผมใช้คลุกกับพัมมิสรองพื้นตู้เลี้ยงเรดบี ครับตอนนี้ set ไว้ทั้งหมด 11 ตู้เริ่มลงกุ้งบ้างแล้วอยู่ดีครับยังไม่ตายมีบ้างตู้เริ่มท้องแล้วครับ ระยะยาวต้อวรอดูอีกทีครับ..
theboyz ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/11/12, [11:12:34] »

+ ให้ครับ
Thanasak ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/11/12, [13:54:35] »

อ่านแล้วก็เลยจัดไป 1 ถุงเล็กๆลงตู้ ไม้น้ำ
loveletter ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/11/12, [01:29:03] »

แจ่มครับ  [เจ๋ง]
Nemojung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/11/12, [15:37:01] »

รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ ไปเดินถามมาหลายร้าน เค้าไม่รู้จักพีทมอสกันสักร้าน แล้วพอระบุราคาหน่อยได้ไหมคับว่าเท่าไหร่ ขอบคุณคับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/11/12, [19:28:44] »

ไทยเฉียนหวู่ห้องริมรั้วเจเจมอลล์รั้วฟากตลาดศรีสมรัตน์ครับ

ราคารู้สึกจะ160บาทนะครับ
neung1 ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/11/12, [21:54:36] »

เม็ดๆเวลาทิ้งไว้ในกรองอีฮามมันจะแตกตัวมัยครับ [on_018]
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/11/12, [22:48:38] »

จาร์ยหนึ่งครับถ้าเปลี่ยนตามที่เค้าแนะนำคงไม่มีปัญหานะเพราะเม็ดแข็งมากนิ้วบี้ไม่แตกต้องใช้คีมบีบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/12, [16:29:27] โดย wewe »
wenkel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 01/12/12, [10:18:22] »

ซื้อมาลองแล้วครับ ตู้ผม 90*45*45 c.m. ใส่หมดกล่องแล้วใส่ในบรีดเดอร์บ๊อกซ์ จากph อยู่ที่ 6.2
ตู้ไม่มีกรองใต้กรวด ดินออกแกนิกส์ อุณหภูมิอยู่ที่23.5 - 24.5c
วันแรกลงเหลือ 6.0
วันที่สองลง 5.9
ตอนนี้ผ่านมา4วันก็ยังอยู่ที่5.9 ครับ  [เจ๋ง] ...
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/12/12, [17:27:18] »

สงสัย ต้องลอง กุ้งของ เบนิ นะเนี่ย
Naow.Deathgrowl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/12/12, [23:30:41] »

ผมลองซื้อมาใช้แล้วครับ 190 บาท แต่ทำไมมันยังไม่ลดเลยอ่ะ ใช้มาเกือบอาทิตย์แล้ว
ใส่ใบหูกวางก็แล้ว วัดได้ 7.6 แต่ตั้งเป้าหมายไว้ที่ 6.0 - 7.0
ใช้ที่วัดค่า ph ของร้านปราณีครับ ผมต้องเติมน้ำทุกวันเพราะเปิดพัดลมแล้วน้ำมันแห้ง
แต่ผมเอาน้ำจากเครื่องกรองน้ำมาเติมเลยแหละ
แต่น้ำส่วนมากเป็นน้ำประปาพักครับ ผมควรแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/12/12, [00:21:11] »

ปริมาตรน้ำเท่าไหร่ละครับถ้าจะใช้ลดต้องใช้เวอร์กว่าคำแนะนำพอประมาณนะ

ถ้ามันไม่ลงเลยไม่น่าจะเป็นไปได้หรือถ้าลงแล้วขึ้นเร็วคงต้องดูว่าในตู้มีอะไรที่ทำให้ค่าphขึ้นบ้างมาประกอบร่วม

ส่วนน้ำประปาบางทีค่าphมันมา7-8เลยนะถ้าเติมทุกวันไม่เป็นผลดีแน่ๆสิ่งที่จะลดค่าphเพื่ออะไรละครับ

ถ้าสิ่งที่ท่านเลี้ยงยังอยู่ดีมีสุขก็ไม่น่ากังวลอะไรมากมายกับค่าphนะ

และจุดที่แนะนำวางคือในกรองนะครับถ้าจะลดให้ให้มันนิ่งๆแนะนำใช้คู่กับน้ำที่เติมด้วยเครื่องกรองที่ละเอียดแบบtdsต่ำๆgh0

จะเห็นผลชัดเจนแต่ในตู้ต้องไม่มีวัสดุที่ทำให้ ph ขึ้นด้วยนะครับ
neung1 ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/12/12, [20:31:34] »

จากการทดลองของผม เอาพีทมอสประครึ่งกำมือ แช่ในน้ำ 6 ลิตร ประมาน 3 วัน น้ำเหลืองพอสมควร
แต่ถ้าเติมลงตู้แล้วดินจะดูดซับสีไปเองครับ  [เจ๋ง]
Egg E Egg Egg 18 ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/12/12, [09:11:17] »

ผมลองใส่ไปครึ่งกล่องในตู้ 24 phจาก 6.8 ลดลงมาเหลือ 6.5 แล้วครับ อาทิตกว่า ๆ
peekim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/12/12, [11:30:37] »

สุดยอดครับ มีประโยชน์มากครับ
Ago_7 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/12/12, [12:21:21] »

เยี่ยมเลยครับคุณวี  [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์