Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิลเลอร์ hailea hs-28a ต้องใช้ temp control ไหมคับ  (อ่าน 5630 ครั้ง)
jobza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/05/13, [15:04:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าผมใช้ชิลเลอ hailea hs-28a

จำเปนต้องใช้ temp control

กลัวอุณหภูมิมันจะไม่เท่ากับตู้อะคับ

มีผลต่อการเลี้ยงคิงคอง แพนด้า ไหมอะคับ

เพาะว่าอีกไม่นานคงจะเซตตู้คิงคอง แพนด้าอะคับ
bean ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/05/13, [15:40:08] »

ขอ copy ข้อความมาให้อ่านก่อนนะคับ  Credit คุณ  lancerlot

ปัญหาของ Hailea คือ Temperature sensor อยู่ใน Tank ทำความเย็น
ถ้าFlow น้ำไม่แรงพอเมื่อเทียบกับขนาด Chiller น้ำใน chiller จะเย็นเร็วมาก
จนคอมเพรสเซอร์ตัดการทำงานก่อน โดยที่น้ำในตู้ปลายังไม่ทันเย็นเลย
วิธีแก้ปัญหานี้ก็คือใช้ External temp control วัดอุณหภูมิในตู้ปลาแทน
ขนาดตัวแทน Hailea บางรายยังสั่งมาขายคู่กันเลย

หลายท่านที่บอกว่า chiller ตัวใหญ่ทำงานน้อย พักนาน ต้องคำนึงจุดนี้ด้วยนะครับ

สำหรับ Artica หรือ Gex จะไม่พบปัญหานี้
เพราะ Artica วัดอุณหภูมิที่ inlet หรือทางน้ำเข้าครับ sensor จะตรวจจับอุณหภูมิในตู้ตลอด
ส่วน Gex มีสาย Sensor ในตู้ปลาเลย

-------------------------------------------------

ส่วนความเห้นผม 2215 กับ 28a เป็นการจับคู่ที่ลงตัวละครับ ใช้กับตู้ 24x12x14 นะ

ชิลเลอจะทำงานไม่หนักเกิน และมีช่วงเวลาให้ชิลเลอหยุดพักการทำงานครับ

2215 flow น้ำ แรงพอสำหรับ ชิลเลอ 28a และตู้ 24 ครับ
ไม่มีปัญหาในการเลี้ยงคิงคองแพนด้าครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/05/13, [15:43:41] »

ผมใช้กรอง jebao 503 อะคับ

http://thenature-jj.com/home/index.php?action=product;sa=view;pic=212;cat=2

ตามลิ้ง

ต้องใช้ temp control ไหมอะคับ

กลัวคิงคอง มันจะตายอะ
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/05/13, [15:49:53] »

ผมใช้กรอง jebao 503 อะคับ

http://thenature-jj.com/home/index.php?action=product;sa=view;pic=212;cat=2

ตามลิ้ง

ต้องใช้ temp control ไหมอะคับ

กลัวคิงคอง มันจะตายอะ

ตัวนี้ไม่แน่ใจว่า flow น้ำเท่าแค่ 2213 หรือป่าว  กรองยี่ห้ออื่นนอกจาก ehiem ผมไม่รู้กำลังน้ำเลยครับ

ลองสังเกตุการทำงานชิลเลอดูดีก่า สมมติตั้งไว้ 24c ทำงานกี่นาที พักกี่นาที  แล้วลองหา termomitor วัดอุณหภูมิในตู้ดู

ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ถ้ากำลัง flow น้ำในกรองตัวนี้มีพอ

คิงคอง สาเหตุที่ตาย ถ้ามีชิลเลอคุมแล้ว  ชิลเลอไม่เจ๊งอุณหภูมิไม่สวิงแบบ 23 ไป 27 28  29  ยังไงไม่ตายเรื่องอุณหภูมิหรอกครับ

เลี้ยง คิงคองกังวลพวกค่า no3 มากกว่าคับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/05/13, [15:53:28] »

ตัวนี้ไม่แน่ใจว่า flow น้ำเท่าแค่ 2213 หรือป่าว  กรองยี่ห้ออื่นนอกจาก ehiem ผมไม่รู้กำลังน้ำเลยครับ

ลองสังเกตุการทำงานชิลเลอดูดีก่า สมมติตั้งไว้ 24c ทำงานกี่นาที พักกี่นาที  แล้วลองหา termomitor วัดอุณหภูมิในตู้ดู

ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ถ้ากำลัง flow น้ำในกรองตัวนี้มีพอ

คิงคอง สาเหตุที่ตาย ถ้ามีชิลเลอคุมแล้ว  ชิลเลอไม่เจ๊งอุณหภูมิไม่สวิงแบบ 23 ไป 27 28  29  ยังไงไม่ตายเรื่องอุณหภูมิหรอกครับ

เลี้ยง คิงคองกังวลพวกค่า no3 มากกว่าคับ

ถ้าผมเซตตู้แบบ beni

ยังต้องกังวลเรื่อง no3 อีกปะคับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/05/13, [15:57:07] »

ถ้าผมเซตตู้แบบ beni

ยังต้องกังวลเรื่อง no3 อีกปะคับ

น่าจะไม่ต้องละนะครับ ;)
Wich ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/05/13, [23:21:11] »

ใช้ Temp control มั้ย น่าจะอยู่ที่ chiller ว่า temp ตรงมั้ยอ่ะครับ ถ้าตรงแล้วก็ไม่น่าใช้

วิธีทดสอบ ใช้ที่วัดอุณหภูมิ เพิ่มอีก 1 อัน ดูว่า อุณหภูมิน้ำในตู้ตรงกับที่เครื่องหรือเปล่าน่าจะโอแล้วอ่ะ

แต่ถ้าเครื่องมือ 2 ที่ temp พังแล้ว ก็ควรใช้ temp control คุมอุณหภูิมิอีกทีเน้อ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/05/13, [20:09:23] »

ผมใช้ มันแม่นกว่าเพราะวัดจากในตู้  แล้วประหยัดไฟได้นิดนึงเวลาตัดการทำงานแล้วมันตัดไฟเลย  ้hahaha  ตกแล้วประหยัดเดือนละ 10 บาทได้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์