Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จักสัตว์ประหลาดในตู้ไม้น้ำ : Monster in Aquatic Tank  (อ่าน 53935 ครั้ง)
PEATSOIL ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/07/12, [12:42:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มารู้จักสัตว์ประหลาดในตู้ไม้น้ำ : Monster in Aquatic Tank

เพื่อนๆ หลายคนที่ตั้งตู้ไม้น้ำ และตู้กุ้งแคระ โดยเฉพาะที่ได้ตั้งตู้กันใหม่ ก็จะรู้สึกประหลาดใจว่า
อยู่ดีๆ ทำไมถึงมีสัตว์ประหลาดมาอยู่ในตู้เราได้ยังไง
เพราะว่าโดยปกติพวกเราชาวไม้น้ำ กุ้งแคระ เวลาจัดเสร็จเราก็จะมานั่งจ้องแบบ close up เลยทำให้เห็นเจ้าพวกนี้ได้ง่าย

วันนี้จะขอแนะนำ Tank Mate ที่ไม่พึงประสงค์ในตู้ไม้น้ำ หรือ สัตว์ประหลาดในตู้ไม้น้ำมาให้
เชิญทัศนากันตามสบายครับ   มาเริ่มกันเลยครับ
ปล. ถ้าถูกใจบวก+ ให้ได้นะครับ

ตัวที่ 1  : ออสตราคอด  (Seed Shrimp, Ostracoda)  ขนาด 1-2 mm.
เจ้าตัวนี้ลักษณะจะเป็นเมล็ดๆคล้ายเมล็ดพืชขนาดเล็ก วิ่งได้จะมีเยอะในตู้ที่เลี้ยงกุ้งแคระดูแล้วจะได้ความรู้สึกรำคาญตามากๆเลยครับ พวกมันจะกินทุกอย่างที่ตกอยู่บนก้นตู้ ตามกระจก หรือที่เกาะติดต้นไม้แม้กระทั้งกุ้งแคระที่ตายแล้วมันก็จะช่วยกินครับ บางทีมันก็จะเข้าไปวิ่งเล่นในดิน ปกติเจ้าออสตราคอด จะไม่เป็นอันตรายกับใคร
วิธีกำจัด ดูดออกเพื่อลดปริมาณ แต่ว่าวิธีที่ดีที่สุดคือเลี้ยงปลาขนาดเล็กจำพวกปลาซิวทั้งหลาย ปลาม้าลาย แต่โดยมากถ้ามันเกิดในตู้กุ้งจะกำจัดได้ยากมากถ้าไม่ลงปลา ส่วนตู้ไม้น้ำจะเกิดในช่วงแรกที่ตั้งตู้พอลงปลาก็จะไม่มีปัญหา การกำจัดด้วยสารเคมีอาจไม่ค่อยได้ผลเพราะมันสามารถหดตัวเข้าไปอยู่ในเปลือกได้แล้วมันก็จะกลับมาใหม่

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
ตัวที่ 2  : ลูกไรแดง  (Water Fleas, Daphnia)  ขนาด 1-2 mm.
เจ้าตัวนี้ส่วนมากก็จะรู้จักกันอยู่แล้ว   ส่วนมากเราก็จะเอาเจ้าลูกไรแดงไปให้ปลากัดหรือลูกปลากิน  โดยมากก็จะไม่เป็นอันตรายต่อสัตว์ยกเว้นถ้ามีเยอะก็อาจจะรำคาญตา

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
ตัวที่ 3  : ไซคร็อป  (Copepods, Cyclops)  ขนาด 1-2 mm.
เจ้าไซคร็อป เป็นแมลงน้ำที่มีตาเดียว จะว่ายน้ำเร็วๆ สั้นๆ โดดไปมาทั่วตู้ ไม่เป็นอันตรายต่อสัตว์ในตู้ มีอย่างเดียวรำคาญตาจะมี  ตัวผู้และตัวเมีย ตัวเมียจะมีพวงไข่ 2พวงที่บริเวณหาง

รูปตัวผู้

รูปตัวเมีย

ตัวที่ 4  : หอยฝาชี  (Freshwater Limpet - Acroloxus lacustris)  ขนาด 1-8 mm.
หอยฝาชีเป็นหอยขนาดเล็กมากๆ และก่อให้เกิดความรำคาญสายตา มากมันจะมาเกาะตามกระจกเต็มไปหมดส่วนการกำจัดนั้นยากมากๆยกเว้นจะแช่ตู้ด้วยยาฆ่าหอย ตู้กุ้งแคระของผมเคยมีก็แค่สงสัยว่าตัวอะไรหลังจากนั้นเยอะมาก ต้องใช้ไม้บรรทัดกวาดออกเท่าไหร่ก็ไม่หมดสุดท้ายต้องใช้ยาฆ่าหอย
โดยส่วนตัวแล้วผมโคตรเกลียดหอยตัวนี้มากๆเลย จำได้ว่าน่าจะได้มาจากการซื้อ  ริคาเดียจากอินโด มาลงตู้

ตัวที่ 5  : ไส้เดือนน้ำ (Tubifex)  ขนาด 2-5 cm.
ไส้เดือนน้ำปกติก็จะมาจากการให้อาหารแล้วก็เหลือหลุดไปตามดินปลูกต้นไม้ วันดีคืนดีมันก็จะโผล่กันมาหน้าสลอน เป็นที่น่ารังเกียจสำหรับคนที่ไม่ได้เลี้ยงแต่เป็นคนมาดูตู้ของเรา ประมาณว่าทำไมตู้เธอถึงได้สกปรกขนาดนี้มีไส้เดือนด้วย ทำไมไม่ล้างดินก่อน อยากจะบอกว่าใครเค้าล้างกันวะ การกำจัดโดยมากก็แนะนำพวกปลาก้นตู้ทั้งหลายเช่นปลาแพะ ปลาหมู ปลาบู่ กินเหลือเรียบ แต่ถ้าเป็นตู้กุ้งแคระเนี่ย  ผมไม่รู้เหมือนกันครับใครมีวิธีก็บอกด้วยครับ
หมายเหตุ : ในบางทีผมก็จะเจอตัวใหญ่ๆเลยนะครับไม่รู้ว่ามันมาได้ยังไงเหมือนกัน

ตัวที่ 6  : ปลิง ( Aquatic Leech )  ขนาด 2-10 cm.
อ่านไม่ผิดครับ ปลิง ไม่ใช่พลานาเรียนะครับ
มันเป็นปลิงจริงเวลามันกระจายตัวในตู้เนี่ยอย่าบอกใครเชียวเหมือนใน clip  เลยเสียดายผมไม่ได้ถ่าย คลิปเอาไว้ มันว่ายกันสลอนเลย ผมต้องใช้เอาขวด OISHI มาเจาะรู แล้วเอาเนื้อปลามาล่อเอาไว้พวกมันก็จะมากิน แล้วก็จะมีพานาเลียมาด้วย มันจะเจาะเข้าไปในเนื้อเลยทีเดียวเชียว
น่าอ้วก มากเลยครับ ใครมีตัวนี้ในตู้ถือว่าถูกหวยครับ ผมเครียดทุกครั้งที่นั่งจ้องตู้ปลา
<a href="http://www.youtube.com/v/Ulyk07efuNI" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Ulyk07efuNI</a>

เดี๋ยวมาต่ออีก ประมาณ 5ตัวประหลาด ขอไปกินข้าวก่อนครับ ไม่รู้จะกินลงหรือเปล่า
ตัวที่ 7 :  Nematodes
ตัวที่ 8 : Planaria, flatworms
ตัวที่ 9 : ไฮดร้า Hydra
ตัวที่ 10 :Bryozoa, moss animals
ตัวที่ 11 : Springtails, Collembola
ตัวที่ 12 : ลูกน้ำ Mosquito larvae

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/17, [23:00:58] โดย บัง! »
Tags: ไม้น้ำ 
indygum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/07/12, [13:39:58] »

ปลิง จริงๆหรอเนี่ย โคตรน่ากลัวเลย  [on_008]
Teen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/07/12, [14:10:53] »

ตัวที่ 4  : หอยฝาชี  (Freshwater Limpet - Acroloxus lacustris)

เจ้าตัวนี้มีวิธีจัดการไงบ้างครับ
ในตู้เริ่มเห็นพอควรแล้ว ปักเป้ากินหอยกินมั้ยเนี่ย  036
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/12, [16:41:17] »

ในตู้ผม มีคล้ายๆ ไส้เดือนตัวอ้วนๆ แดงๆ อยู่ในดินเหมือนกันครับ  ท่าทางคงเป็น Nematodes ใช่มั๊ยครับ  ดูผิด  เป็นไส้เดือนน้ำ   [on_055] [on_055]

แล้วมันมีอันตรายหรือเปล่า  แล้ว  กำจัดยังไงดีครับ  n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/12, [23:02:07] โดย iodineman »
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/07/12, [16:55:07] »

ปลิง  thr01 thr01
Mbbozzi ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/07/12, [17:49:22] »

ตัวที่ 4  : หอยฝาชี  (Freshwater Limpet - Acroloxus lacustris)

เจ้าตัวนี้มีวิธีจัดการไงบ้างครับ
ในตู้เริ่มเห็นพอควรแล้ว ปักเป้ากินหอยกินมั้ยเนี่ย  036
ปักเป้ากินเรียบนะผมว่า
โอ@CM~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/07/12, [18:00:42] »

หอยฝาชี ผมเริ่มลดลงแล้ว ปกติจะบี้วันละ 1-2 ตัว พักนี้นานๆเห็นที
ออสตราคอด มีนิดหน่อย น่าจะควบคุมได้โดย นีออน  ้hahaha

ส่วนปลิง น่าจะเหลืออีกตัวนึง มุดดินหนีเก่งสุดๆ ยังจับไม่ได้
เคยรื้อตู้ต้นไม้แล้วมันพุ่งออกมาเกาะง่ามนิ้ว ดูดติด กว่าจะเห็นตอนดึงออกได้เลือดเลย [on_065]
ไม่รู้มันมาจากไหน
อยากเว้าลาวนำเด้ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/07/12, [19:21:16] »

ไอ่ตัวที่1 นี่หละที่เคยบุกตู้ผมอย่างเยอะ เลยลงซิวข้างขวานซะ หายเกลี้ยงเลย
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/07/12, [19:31:26] »

ตอนนี้ตู้ผมกลายเป็นที่เลี้ยงของตัวที่1ไปแล้วครับ n032 n032
arm_unicon ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/07/12, [19:59:09] »

ชื่อของพวกมันจะรู้สึกจะเท่ ขนาดนั้น
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/07/12, [20:40:40] »

ตู้ผม มีอยู่
แต่ไม่รู้ ออสตราคอด หรือ หอยฝาชี
มันตัวเล็กๆมาก จะชอบเกาะอยู่ตามกระจกใต้ดิน ซะส่วนใหญ่
แต่มีเกาะกระจกเหนือดินก็มีบ้าง
และ มีเกาะอยู่บนใบไม้ด้วย

ผมเคยเอาฟอเซปหยิบตัวมันแล้วปล่อยกลางๆน้ำ คาดินัลก็มาจัดไป แต่ไม่เคยเห็นมันกินตัวพวกนี้ตอนเกาะอยู่ตามกระจกเลย
สรุปมันคือตัวอะไรหรอครับ  [เอ๊ะ!!!]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/07/12, [20:46:47] »

เยี่ยมครับกระทู้นี้ เป็นประโยชน์ครับ
 [เจ๋ง]

รออ่านต่อ โดยเฉพาะของ Nematode
อย่างรู้ว่าหนอนตัวเส่นขาวๆ ที่เหมือนพยาธิ มันคืออะไร มาจากไหนกันแน่
buubu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/07/12, [23:16:41] »

น่ากินทุกตัวเลย  [on_026]
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/07/12, [08:14:14] »

ปลิง จริงๆหรอเนี่ย โคตรน่ากลัวเลย  [on_008]
ปลิงครับ ถ้าเจอแล้วรีบเอาออกเลยนะครับ

ใช้ไม้บรรทัดครับบาดเอาออกมา ปักเป้าน่าจะช่วยได้บ้างครับแต่ไม่ 100% ครับ
หอยฝาชี ผมเริ่มลดลงแล้ว ปกติจะบี้วันละ 1-2 ตัว พักนี้นานๆเห็นที
ออสตราคอด มีนิดหน่อย น่าจะควบคุมได้โดย นีออน  ้hahaha

ส่วนปลิง น่าจะเหลืออีกตัวนึง มุดดินหนีเก่งสุดๆ ยังจับไม่ได้
เคยรื้อตู้ต้นไม้แล้วมันพุ่งออกมาเกาะง่ามนิ้ว ดูดติด กว่าจะเห็นตอนดึงออกได้เลือดเลย [on_065]
ไม่รู้มันมาจากไหน
ปลิงนี่สยองมากครับ
ไอ่ตัวที่1 นี่หละที่เคยบุกตู้ผมอย่างเยอะ เลยลงซิวข้างขวานซะ หายเกลี้ยงเลย
มันกลัวปลาครับเจ้าตัวแรกอ่ะ
ตู้ผม มีอยู่
แต่ไม่รู้ ออสตราคอด หรือ หอยฝาชี
มันตัวเล็กๆมาก จะชอบเกาะอยู่ตามกระจกใต้ดิน ซะส่วนใหญ่
แต่มีเกาะกระจกเหนือดินก็มีบ้าง
และ มีเกาะอยู่บนใบไม้ด้วย

ผมเคยเอาฟอเซปหยิบตัวมันแล้วปล่อยกลางๆน้ำ คาดินัลก็มาจัดไป แต่ไม่เคยเห็นมันกินตัวพวกนี้ตอนเกาะอยู่ตามกระจกเลย
สรุปมันคือตัวอะไรหรอครับ  [เอ๊ะ!!!]
ลองดู monster ให้ครบทุกตัวก่อนครับแล้วค่อยตัดสินว่า มันเป็นตัวอะไรครับ
เยี่ยมครับกระทู้นี้ เป็นประโยชน์ครับ
 [เจ๋ง]

รออ่านต่อ โดยเฉพาะของ Nematode
อย่างรู้ว่าหนอนตัวเส่นขาวๆ ที่เหมือนพยาธิ มันคืออะไร มาจากไหนกันแน่
ด้วยความยินดีครับพี่อ๊อด

น่ากินทุกตัวเลย  [on_026]
เอาไปทำอะไรกินดีอ่ะครับ  thr01 shock1 thr01
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/07/12, [17:31:07] »

ผมว่ามันน่าจะเป็น หอยฝาชี มันเริ่มมีหัลงจากที่ซื้อเทปมาลง
 ้hahaha
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/07/12, [20:23:26] »

ต้องคอยระวังละ ขอบคุณมากครับ
Chaba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/07/12, [21:52:21] »

ประเดิมมาตัวแรกก็เจอเลยครับวิ่งเต็มตู้เลย [on_008] รอติดตาม Hydr ต่อครับ [เจ๋ง]
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/07/12, [01:56:13] »

หอยฝาชีในตู้ที่มีกุ้ง กำจัดง่ายๆ
หอยกินหอย
มันชอบ ดูดเนื้อกินง่าย
ไม่กี่วันเปลือกใสๆมันเกลื่อนพื้น  [on_018]
tamrong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/07/12, [07:56:06] »

รอ  episode 2 ต่อครับ
Nostradamus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/07/12, [10:26:06] »

ปลิงนี้ไม่ไหวอ่ะ แค่เหนก็ .... จะอ๊วกแล้ววว
BalTaZA ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/07/12, [20:07:52] »

เคยเห็นอยู่แบบนึง อยู่ในตู้ไม้น้ำ เกาะเศษเปลือกหอยอยู่
ลักษณะคล้ายๆไฮดรา แต่ไม่มีกิ่ง  สีน้ำตาลเข้ม ต้นสั้นๆขึ้นเป็นแพ 2-300ต้น   มันคืออะไรครับ
แถมชอบหลบมุมที่ไม่มีแสงเข้าถึงด้วย   n032 n032
ตอนนี้มีอยู่ในตู้ ปลาบู่หมาจู เด๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/07/12, [23:18:46] »

มีประโยชน์มากครับผม

+ ครับ

ขอบคุณครับ
Wine-Fine ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/07/12, [13:03:24] »

เจอหอยฝาชีแล้วเต็มตู้ เจอยาฆ่าหอยไป เกลี้ยงตู้ สงสัยติดมากับมอส [on_023]
dea02 เจอปลิงนี่รับไม่ได้ n032
อยากให้มีปลาที่กินปลิงได้จัง [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/12, [13:07:59] โดย wine »
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/07/12, [14:07:53] »

ในที่สุดผมก็รู้จักซะที "หอยฝาชี" กำลังจะตั้งกระทู้ถามเลย  ้hahaha
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
theboyz ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/07/12, [22:08:39] »

โชคดีที่ยังไม่เจอ ปลิงครับ 555 [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/07/12, [23:03:26] »

ปลิงนี่กำจัดยากมากๆ มุดไวยังกะผี  [on_051]
gigon99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/07/12, [10:47:36] »

Monster มีจริง  [เจ๋ง]
jaooh ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/07/12, [14:17:08] »

หอยฝาชี เจอบ่อยมาก ตอนนี้ก็มีอยู่ เด๊่ยวเอาน้องเขา กะบลัดฮอน ออกก่อน เด๊่ยวเจอยา

เอ๊ะ แล้วยาฆ่าหอยมีผลกับ กุ้งแคระมั๊ยครับ??
Thanit-A. ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/07/12, [22:42:23] »

ปลิงนี้พวกท่านได้แต่ใดมาขอรับ...  [on_065]
pinkpanther ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 31/07/12, [08:58:43] »

ภาคแรกจบไปแล้ว ภาค2นี่เข้าโรงวันไหนครับเนี่ย หนังสยองขวัญเรื่องนี้น่ากลัว มว๊ากกก  [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์