Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จักสัตว์ประหลาดในตู้ไม้น้ำ : Monster in Aquatic Tank  (อ่าน 53962 ครั้ง)
นัท ณ บางซื่อ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 01/08/12, [16:27:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หอยฝาชีผมใช้หอยกินหอยครับหมดไม่เห็นอีกเลย
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #31 เมื่อ: 02/08/12, [02:41:09] »

อะไรก็ไม่แปลกเท่า..........ปลิง.........มาได้ไงหว่า n032
Diger7 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 02/08/12, [03:29:29] »

ตัวที่7 - 12  ไม่ทำแล้วหรือครับ  อยากดูต่อ
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 02/08/12, [05:19:30] »

ตัวที่7 - 12  ไม่ทำแล้วหรือครับ  อยากดูต่อ

beg1
ขอหาเวลาว่างๆซักแป๊ป  ทำหน่อยครับบบบ  โทษทีครับ ทำให้รอนานไปหน่อย hah1 hah1 hah1

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #34 เมื่อ: 05/08/12, [14:58:51] »

เวลานำรูปมาใช้ ไม่ควรก๊อบลิ๊งรูปมาใช้โดยตรงนะครับ เขาเรียกว่า hot link เป็นการเสียมารยาทอย่างมาก เพราะจะไปสร้างภาระการโหลดให้กับ server ของที่ๆคุณก๊อบปี้มา บางที่เขาไม่ได้ใช้โฮสต์ที่มีแบนวิดเหลือเฟือ อาจจะถึงกับทำให้เว็บถูกระงับการใช้งานเพราะแบนวิดเกิน

อย่างเช่นลิ๊ง

โค๊ด:
[img]http://content64.eol.org/content/2010/09/25/01/99514_580_360.jpg[/img]

แบบนี้เว็บ eol.org ก็รับไปเต็มๆครับ ยิ่งคนกดดูกระทู้นี้เยอะเท่าไหร่ แบนวิดก็ยิ่งเพิ่มเท่านั้น

พอเค้าเจอ เค้าก็จะมาด่าพ่อให้ว่าอีเว็บนี้มันขี้ก๊อบ สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

ควรจะ save รูปมาไว้ที่เครื่องเราก่อนแล้วไปอัพขึ้นตามเว็บฝากไฟล์ ตอนตอบก็มีให้ฝากรูปกับ upic.me ครับ รวดเร็วง่ายดาย หรือเว็บฝากไฟล์หลายที่อย่าง imageshack.us ก็สามารถฝากรูปได้โดยไม่ต้องเซฟมาก่อน แค่ก๊อบปี้ url มาใส่ตอนฝากรูปแล้วมันจะดึงรูปนั้นมาเก็บไว้ที่เว็บมันให้เอง

และควรจะทำลิ๊งกลับไปที่ๆเอารูปมาด้วยครับ

ตัวอย่างของวิธีที่ควรทำในการนำรูปคนอื่นมาใช้

<---รูปฝากที่เว็บอื่นเรียบร้อยแล้ว
ชื่อเจ้าของรูป/คนถ่าย <--------- พอดีรูปนี้ไม่มีบอกอยู่ ก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ ส่วนมากแค่มีลิ๊งกลับและไม่ได้ Hotlink รูป เขาก็โอเคกันแล้ว
Ostracoda (Ostracods) - http://eol.org/pages/1456/overview <---- ชื่อหน้าเอกสารและลิ๊งกลับไปที่หน้าที่มีรูปนั้นอยู่

Boroecia maxima - http://www.arcodiv.org/watercolumn/ostracods/Boroecia_maxima.html <----- ลิ๊งเพิ่มเติม (ในกรณีนี้คือลิ๊งต้นทาง เพราะ eol.org เอารูปนี้มาจาก arcodiv.org อีกที)

การอ้างอิง ควรจะละเอียดได้เท่าที่จะขยันไหว ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แค่ลิ๊งเฉยๆก็พอ แต่ควรจะให้ความสำคัญให้มากเพราะมันหมายถึงการให้เกียรติเจ้าของผลงาน
และถ้าคุณไม่ทำ มันก็เป็นการละเมิดสิทธิของเจ้าของถ้าเขากำหนดสิทธิการใช้รูปไว้ หรือผิดกฎมาย ในบางกรณี

รูปที่ใส่ไว้ผมแก้ให้หมดแล้ว แต่คราวหน้าแก้ไขนิดนึงครับ สังคมอินเตอร์เน็ตจะได้น่าอยู่มากขึ้นอีกนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/12, [15:18:13] โดย บัง! »
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/08/12, [15:15:03] »

เวลานำรูปมาใช้ ไม่ควรก๊อบลิ๊งรูปมาใช้โดยตรงนะครับ เขาเรียกว่า hot link เป็นการเสียมารยาทอย่างมาก เพราะจะไปสร้างภาระการโหลดให้กับ server ของที่ๆคุณก๊อบปี้มา บางที่เขาไม่ได้ใช้โฮสต์ที่มีแบนวิดเหลือเฟือ อาจจะถึงกับทำให้เว็บถูกระงับการใช้งานเพราะแบนวิดเกิน

อย่างเช่นลิ๊ง

โค๊ด:
[img]http://content64.eol.org/content/2010/09/25/01/99514_580_360.jpg[/img]

แบบนี้เว็บ eol.org ก็รับไปเต็มๆครับ ยิ่งคนกดดูกระทู้นี้เยอะเท่าไหร่ แบนวิดก็ยิ่งเพิ่มเท่านั้น

พอเค้าเจอ เค้าก็จะมาด่าพ่อให้ว่าอีเว็บนี้มันขี้ก๊อบ สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

ควรจะ save รูปมาไว้ที่เครื่องเราก่อนแล้วไปอัพขึ้นตามเว็บฝากไฟล์ ตอนตอบก็มีให้ฝากรูปกับ upic.me ครับ รวดเร็วง่ายดาย หรือเว็บฝากไฟล์หลายที่อย่าง imageshack.us ก็สามารถฝากรูปได้โดยไม่ต้องเซฟมาก่อน แค่ก๊อบปี้ url มาใส่ตอนฝากรูปแล้วมันจะดึงรูปนั้นมาเก็บไว้ที่เว็บมันให้เอง

และควรจะทำลิ๊งกลับไปที่ๆเอารูปมาด้วยครับ

ตัวอย่างของวิธีที่ควรทำในการนำรูปคนอื่นมาใช้

ชื่อเจ้าของรูป/คนถ่าย <--------- พอดีรูปนี้ไม่มีบอกอยู่ ก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ ส่วนมากแค่มีลิ๊งกลับและไม่ได้ Hotlink รูป เขาก็โอเคกันแล้ว
Ostracoda (Ostracods) - http://eol.org/pages/1456/overview <---- ชื่อหน้าเอกสารและลิ๊งกลับไปที่หน้าที่มีรูปนั้นอยู่
http://www.arcodiv.org/watercolumn/ostracods/Boroecia_maxima.html[/b]]http://www.arcodiv.org/watercolumn/ostracods/Boroecia_maxima.html <----- ลิ๊งเพิ่มเติม (ในกรณีนี้คือลิ๊งต้นทาง เพราะ eol.org เอารูปนี้มาจาก arcodiv.org อีกที)

การอ้างอิง ควรจะละเอียดได้เท่าที่จะขยันไหว ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แค่ลิ๊งเฉยๆก็พอ แต่ควรจะให้ความสำคัญให้มากเพราะมันหมายถึงการให้เกียรติเจ้าของผลงาน
และถ้าคุณไม่ทำ มันก็เป็นการละเมิดสิทธิของเจ้าของถ้าเขากำหนดสิทธิการใช้รูปไว้ หรือผิดกฎมาย ในบางกรณี

รูปที่ใส่ไว้ผมแก้ให้หมดแล้ว แต่คราวหน้าแก้ไขนิดนึงครับ สังคมอินเตอร์เน็ตจะได้น่าอยู่มากขึ้นอีกนิด

รับทราบนำไปปฏิบัติครับ ขอบคุณครับ
เหยี่ยว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 05/08/12, [22:28:48] »

ผมเรียกออสตาคอดว่าไรกาบหอย
ไซครอปว่าโคพีพอด
ไรกาบหอยบ้านเรามันตัวกระจี๊ด หน้าตาด้านนอกเหมือนหอย2ฝา ส่วนข้างในมันดันเหมือนไรแดง เคยเห็นYoutube พันธุ์นอก มันตัวเป็นเซน
ส่วนโคพีพอด อันนี้จริงๆข้อมูลบอกว่า ประเทศเพื่อบ้านเรา(ลาว) เค้ามีการช้อนไปหมักแบบปลาร้า (ข้อมูลจากศ.ละออศรี ม.ขอนแก่น) ส่วนตัวผมไอตัวที่น่ารักนี้เคยบูมในน้ำเขียวผสมยีสต์ ผลคือเวลามันบูมสูงสุดอาหารหมดตายหมด มันจะกลายเป็นไขมันหนามากๆคลุมผิวน้ำ (กรณีน้ำนิ่งไม่มีการเติมอากาศ)

ที่จริงเห็นพวกนี้ตัวเล็กๆ ไม่มีประโยชน์ หรือโทษกับตู้ไม้น้ำหรือกุ้ง แต่กับปลา หรือลูกปลา พวกนี้คือสุดยอดอาหาร โภชนาการสูง  [on_018]
kenn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 07/08/12, [20:36:17] »

ไอตัวที่มันเป็นตัวเล็กขาวๆเป็นเส้นๆเหมื่อนพยาธิกับไอตัวขาวๆสั้นๆเล็กๆอยู่ตามกระจกตู้มันคืออะไรแล้วจะกำจัดมันยังไงหรอคับ ขอบคุณคับ
เหยี่ยว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 09/08/12, [11:56:29] »

ตัวขาวๆขุ่น เป็นเส้น เกาะข้างตู้กระจก หรือเปล่าครับ ตู้ปลาผมเต็มเลย เกิดจากการหมักหมมของกากหรืออาหารที่ให้(โดยเฉพาะอาหารสด) ผมใช้เปลี่ยนน้ำใหม่มันจะหายเรียบ
รอฟังความเห็นอื่นๆดูครับ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 12/08/12, [13:42:07] »

ไอ้ตัวที่4อยากจำกัดมากๆ ขึ้นเต็มกระจก จัดการยังไงก็ไม่ออก ฮึ้ย เเต่ผมชอบตัวเเรกอะ ลูกปลามันกินไหมอะครับ
Sqweez ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #40 เมื่อ: 22/08/12, [10:51:52] »

แล้ว พลานาเรีย หละครับ
+Panda+ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 27/08/12, [13:18:23] »

หอยฝาชีนี่ก็เครียดพออยู่แล้ว มาเจอ ปลิงนี่สงสัยจอด n032
โอ@CM~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 28/08/12, [18:55:54] »

ปลิงตู้ผมหายไปไหนไม่รู้ละ ใส่ azoo brush algae kille ไป 14 วัน ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า ้hahaha
ออสตราคอต พลานาเรีย ลงซิวหนู 20 กาแลคซี่ 10 หายเกลี้ยงไม่เห็นซักตัว  ้hahaha
เหลือหอยฝาชี เดี๋ยวจัดหอยกินหอยมาซักตัวก็หมดละ  ้hahaha
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 09/09/12, [12:29:55] »

ขอบคุณมากครับได้รับความรู้เพิ่มมาอีหน่อย
imon88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 11/09/12, [23:30:37] »

ขอบคุรครับได้ความรู้มากมายเลยครับ ยังรอภาค 2 น๊ะครับ  [on_055] [on_018]
Meno ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 01/10/12, [14:17:44] »

เยี่ยมเลยครับ

ได้ความรู้มากๆ

ยังรอภาค 2 อยู่นะครับ
REDMELLON ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 14/10/12, [22:13:43] »

ลูกไรแดง ชื่อ moina ครับไม่ใช่ daphnia แต่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน. และกลุ่มไซคร็อปที่จริงอ่านว่า ไซโคปอย ครับ
และรูปไซโคปอยรูปแรกที่บอกว่าเป็นตัวผู้ที่จริงเป็นตัวเมียนะครับแต่สลัดไข่ออกหมดแล้ว. เพราะตัวผู้หนวดคู่ที่หนึ่งจะหงิกๆงอๆ
พอดีเรียนวิชาแพลงก์ตอนมาครับ เลยอยากให้รู้ชื่อจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/10/12, [22:19:01] โดย REDMELLON »
เอกกะมอส ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 22/12/12, [17:52:33] »

หอยฝาชี ผมเคยเจอเกาะเต็มกระจกและมันแพร่พันธ์เร็วมากเลยตอนนั้นกลุ้มเลย โดยบังเอิญผมซื้ออ๊อโต้มาลงในตู้ 2ตัว (ตู้ 24นิ้ว) ไม่กี่วันโดยอ๊อโต้ดูดเกลี้ยงเลยและไม่เจอมันอีกเลย ลืมบอกตอนนั้นผมเจอทั้งตู้ 24นิ้วและ 18นิ้วและเสร็จอ๊อโต้ทั้งสองตู้เลย
Oat - SiamBuceShop ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 03/05/13, [16:07:26] »

+ให้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้..
patit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 19/05/14, [19:13:46] »

ไอ้หนอนหรือไส้เดือนแดงนี่ กำจัดยังไงครับ มีใครรู้ไหม [on_065]
PicsaaNJ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 20/05/14, [00:22:49] »

เกลียดจริง ๆ ครับ หอยฝาชีเนีย
Ancient ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 20/05/14, [23:31:14] »

พอดีอยากรู้ภาคต่อครับ ค้นเองโพสเองเลยละกันครับ 555 ขออนุญาติทำภาคต่อให้ครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ

ตัวที่ 7 :  Nematodes นีมาโทดา

มีเนื้อเยื่อ 3 ชั้น (Triploblastica animal) ลำตัวกลม ยาว เรียวหัว-ท้าย ไม่มีข้อปล้อง (non metameric) ไม่มีรยางค์ ผิวลำตัวปกคลุมด้วยสารคิวติน (Cuticle) เพื่อป้องกันน้ำย่อยจาก Host มีสมมาตรแบบ Bilateral symmetry มีช่องว่างในลำตัวแบบไม่แท้จริง (Psudocoelom) ยังไม่มีระบบเลือด ไม่มีระบบหายใจ พวกที่เป็นปรสิตจะหายใจแบบไม่ใช้ออกซิเจน พวกที่อิสระก็จะหายใจทางผิวหนัง มีระบบทางเดินอาหารแบบสมบูรณ์ (Complete digestive tract) เป็นพวกแรก ระบบขับถ่ายประกอบด้วยต่อมเรนต์ (renettle gland) ท่อขับถ่ายทางด้านข้างลำตัว (Lateral excretory canal) ไม่มีเฟลมเซลล์ มีปมประสาทใหญ่ จัดเป็นสมอง มีลักษณะเป็นวงแหวน (Nerve ring) อยู่รอบคอหอย ติดต่อกับเส้นประสาทใหญ่ทางด้านท้อง (Ventral nerve cord) และด้านหลัง (Dorsal nerve cord) ตลอดลำตัว มีกล้ามเนื้อเฉพาะตามยาวเท่านั้น จึงได้แต่งอตัวไปมา เป็นพวกแยกเพศ (Dioecious) ตัวเมียมักมีขนาดใหญ่กว่าตัวผู้

นีมาโทดา Credit Wikipedia
Picture Credit

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ตัวที่ 8 : Planaria, flatworms

พลานาเรีย เป็นหนอนตัวแบนชนิดหนึ่ง เป็นสิ่งมีชีวิตในไฟลัมแพลทีเฮลมินทีส (Platyhelminthes มาจากภาษากรีกสองคำคือ platy (แปลว่าแบน) และ helminth (แปลว่าหนอน)) ไฟลัมเดียวกับพวกพยาธิใบไม้ พยาธิตัวตืด ลักษณะของสัตว์ในกลุ่มนี้คือ มีร่างกายอ่อนนุ่ม ไม่มีกระดูกสันหลัง มีสมมาตรแบบแบ่งเป็นสอง ลำตัวแบนจากบนลงล่าง (dorso-ventrally) ลักษณะคล้ายริบบิ้น พบประมาณ 25000 ชนิด จัดได้ว่าเป็นสัตว์กลุ่มที่ไม่มีช่องว่างลำตัวที่แท้จริง (Accoelomate)

พลานาเรีย - Planaria by คุณ บัง!

Picture Credit : www.pibul.ac.th

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ตัวที่ 9 : ไฮดร้า Hydra

เป็นสัตว์น้ำชนิดหนึ่ง ลำตัวยาวประมาณ 0.5-1 นิ้ว สืบพันธุ์ด้วยการแตกหน่อ พบได้ในแหล่งน้ำนิ่งดำรงชีวิต อย่างง่าย ๆ ตามคูน้ำ หรือสระน้ำ ซึ่งมีระบบอวัยวะต่าง ๆ ในร่างกายไม่ยุ่งยากสลับซับซ้อน เราจัดไฮดราให้อยู่ในจำพวกเดียวกับแมงกะพรุนแต่มีขนาด ตัวเล็กกว่าแมงกะพรุนมาก โดยเฉพาะลำตัวไฮดราจะใสจึงยากแก่การสังเกตสามารถมองเห็นด้วยตาเปล่าได้

Wikipedia

ตัวที่ 10 :Bryozoa, moss animals

ไบรโอซัวเป็นสัตว์ที่อยู่รวมกันเป็นกลุ่มโคโลนีขนาดเล็ก ที่สามารถสร้างโครงสร้างแข็งด้วยสารแคลเซียมคาร์บอเนต เมื่อดูอย่างผิวเผินแล้วจะมีลักษณะคล้ายปะการัง สมาชิกของสัตว์ในไฟลั่มไบรโอซัวนี้รู้จักกันในนามของ “สัตว์มอสส์” (moss animals หรือ moss animalcules) ซึ่งหากแปลตรงตัวจากศัพท์ภาษากรีก ไบรโอซัวจะหมายถึง เสื่อทะเล (sea mats) โดยทั่วไปแล้วไบรโอซัวชอบอาศัยอยู่ในน้ำทะเลเขตร้อน อากาศอบอุ่น และพบได้ทั่วโลก ปัจจุบันมีประมาณ 8,000 ชนิด ซึ่งมากกว่าชนิดของซากดึกดำบรรพ์ที่ได้รับการบันทึกไว้หลายเท่าตัว

Credit : http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%8B%E0%B8%B1%E0%B8%A7
Credit : http://www.eeob.iastate.edu/faculty/DrewesC/htdocs/whatsnew.htm

ตัวที่ 11 : Springtails, Collembola

ตัวที่ 12 : ลูกน้ำ Mosquito larvae

ยุงจะวางในลักษณะเดี่ยวๆ เป็นแพลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ไข่จะฟักในเวลา 24 ชั่วโมง  เมื่อลูกน้ำฟักออกมาจากไข่ มีขนาดเล็กมากเป็นลูกน้ำระยะที่ 1 จากนั้นลูกน้ำจะกินอาหารทำให้เจริญเติบโตขึ้นและลอกคราบเปลี่ยนเป็นลูกน้ำระยะที่ 2 ซึ่งมีขนาดโตขึ้นแต่มีรูปร่างเหมือนเดิม ลูกน้ำจะกินอาหารและเจริญเติบโตขึ้นอีกเป็นลูกน้ำระยะที่ 3 และ 4 ต่อไป การเปลี่ยนระยะแต่ละครั้งจะมีการลอกคราบเสมอ เมื่อลูกน้ำระยะที่ 4 เจริญเต็มที่ก็จะลอกคราบครั้งสุดท้าย เปลี่ยนเป็นระยะตัวโม่ง ซึ่งมีลักษณะรูปร่างแตกต่างไปจากลูกน้ำอย่างมาก ระยะที่เป็นลูกน้ำใช้เวลาประมาณ 6 วัน ลูกน้ำยุงก็มีรูปร่างลักษณะรวมทั้งการเกาะที่ผิวน้ำและนิสัยการกินอาหารแตกต่างกันไป เช่น ลูกน้ำยุงก้นปล่องไม่มีท่อหายใจมีแต่เพียงรูหายใจ จึงลอยตัวขนานกับผิวน้ำและหาอาหารที่ผิวน้ำ ลูกน้ำยุงลายมีท่อหายใจสั้น เกาะที่ผิวน้ำโดยห้อยหัวอยู่ใต้น้ำและหาอาหารที่ก้นภาชนะกักเก็บน้ำ ลูกน้ำยุงรำคาญมีท่อหายใจยาว เกาะที่ผิวน้ำโดยห้อยหัวอยู่ใต้น้ำเช่นกันแต่หาอาหารที่แขวนลอยอยู่ในน้ำ

Credit : http://www.powerpestgroup.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=59200&Ntype=1

shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 21/05/14, [08:45:10] »

1ถึง 3 และ 9 เจอบ่อยมากตอนตั้งตู้รันน้ำใหม่ๆ มากันเพียบ....พอลงปลาเท่านั้นแหละ หายหมด [on_026]

ปล.นีออนดำ
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 16/12/14, [09:02:28] »

เหมือนกลับไปเรียน BIO. ตอน ม.4 เลย(... เธอทำให้ฉันรู้สึกเหมือนตอน 14 ...)  [on_026]
   ขอบคุณครับ.
kla.36 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 04/03/15, [23:05:08] »

หลงคิดว่าเป็นไข่กุ้งอยู่ตั้ง วันสองวัน 55555 ขอบคุณครับ
supoj2520 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 19/01/16, [11:06:09] »

ผมก็นึกว่าลูกกุ้ง ดีใจตั้งนาน 036
chno37871be ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 27/01/16, [10:51:46] »

บ้านผมมีเจ้า ออสตราคอด ครับ วันดีคืนดีก็จะขึ้นมาจากดิน เดินเล่น พอเปิดไฟซักพักก็ค่อยลงดินไปหมด 555555  [on_007]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์