Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: kH, gH คืออะไรมีผลอย่างไรกับน้องกุ้ง มาดูกัน :)  (อ่าน 32059 ครั้ง)
-= PeeTaro =- ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/05/12, [14:43:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

kH, gH จริงๆแล้วมันก็คือค่าความกระด้างของน้ำ (Water Hardness) นั่นเองครับ

น้ำกระด้าง หมายถึง น้ำที่มีปริมาณสารประกอบในรูปแคลเซี่ยมคาร์บอเนต หรือ แมกนีเซียมคาร์บอเนตละลายอยู่ โดยน้ำกระด้างจะแบ่งออกเป็น 2ประเภทคือ
1. น้ำกระด้างถาวร (General Hardness, gH) ซึ่งมาจากค่าของประจุ Calcium, Magnesiumn Other salt (เช่น K+, Na+,..)  ที่เป็น Cation
2. น้ำกระด้างชั่วคราว (Carbonate Hardness, kH) บางทีเรียกว่าค่าความเสถียรของน้ำ เกิดจากสารประกอบคาร์บอเนต (CO3 2-)  ที่เป็น Anion

ดังนั้นจะเห็นได้ว่าค่า gH เป็นค่าที่มีผลต่อสี, การลอกคราบ เนื่องจากเป็นตัวที่บอกระดับของ Cation อย่าง Calcium, Magnesium ซึ่งมีความจำเป็นสำหรับกุ้งดังนี้ครับ

Calcium
กุ้งนำไปใช้ควบคู่กับฟอสฟอรัสในอัตราส่วน 1:1 และการดูดซึมแคลเซี่ยมจะเกิดได้ดีและมากขึ้นเมื่อมีวิตตามินดีอยู่ด้วย   แคลเซียมจะถูกสะสมที่ตับ, ตับอ่อนในรูปของเกลือแคลเซี่ยมฟอสเฟต และถูกนำไปใช้เป็นองค์ประกอบของโครงสร้างภายนอก* ของกุ้ง ดังนั้นเมื่อขาดแคลเซี่ยมจะทำให้เปลือกบางนิ่ม, เปลือกแข็งตัวช้าหลังจากลอกคราบ

Magnesium
เป็นองค์ประกอบของโครงสร้างร่างกายของกุ้ง 70% และอีก 30% พบในเนื้อเยื่อและเลือด กุ้งใช้ Mg ในการกระตุ้นการทำงานของ Enzyme ช่วยให้อาหารเปลี่ยนเป็นพลังงานที่นำไปใช้ได้ ช่วยกระตุ้นการทำงานของ ATP (สารชีวโมเลกุลที่ทำหน้าที่ให้พลังงานในสิ่งมีชีวิต) ดังนั้นเมื่อขาด Mg จะทำให้กุ้งลอกคราบแล้วเปลือกแข็งช้า กล้ามเนื้อหดเกร็งและเกิดสภาวะหัวใจล้มเหลวได้ครับ

มาดูความสำคัญของค่า kH กันบ้าง :)   [on_018]
อย่างที่บอกไปข้างต้นว่าบางทีค่านี้ถูกเรียกว่าค่าความเสถียรของน้ำ เนื่องมาจากความสามารถในการยับยั้งการเปลี่ยนแปลงของ pH โดยผ่านสารประกอบคาร์บอเนต (CO3 2-) หรืออาจจะพูดได้ว่า kH เป็นค่าที่บอกถึงระดับของ Alkalinity (ความสามารถในการรักษาความเป็นกรด-ด่างให้คงที่)
ดังนั้นค่า

kH ที่ต่ำเกินไป (น้อยกว่า 4)  จะมีผลทำให้ระดับของ Alkalinity ลดลงทำให้เมื่อมีกรดหรือเบสลงไปในน้ำเพียงเล็กน้อยก็สามารถทำให้ pH เปลี่ยนอย่างรวดเร็ว (pH แกว่ง)  มีผลต่อระบบกรอง(ความเป็นกรดสูง)  ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ, ปลา(น้ำจืด)มีปัญหาเรื่องแรงดันออสโมซิส

kH ที่สูงเกินไป (มากกว่า 6.7) จะมีผลทำให้ pH สูงขึ้น และ *อาจเกิดอันตรายขึ้นได้ถ้าใช้การเติม CO2 อัตโนมัติผ่าน pH probe เพราะเครื่องจะใช้การลดลงของ pH ในการบอกปริมาณ CO2 ที่ละลายในน้ำ แต่เมื่อ CO2 ละลายมากขึ้นความเป็นกรดจะไปละลายเอา Carbonate จากหินปูนในวัสดุปลูกออกมาทำให้ KH สูงขึ้นค่า pH ก็ไม่ลดลงเครื่องจะปล่อย CO2 ออกมามากขึ้นเรื่อยๆจนเป็นอันตรายต่อสิ่งมีชีวิตได้* ( Credit คุณ banx จากห้องไม้น้ำ ^__^)

การเพิ่มค่า kH และ gH อาจทำได้โดย [on_055]
- เติม Calcium Carbonate (CaCO3)  ( 1/2 ช้อนชาต่อน้ำ 100L ) ซึ่งมีมีผลเพิ่มทั้ง kH และ gH เนื่องจากแตกตัวได้ทั้ง Calcium ion และ Carbonate
CaCO3 + CO2 + H2O ---> Ca(HCO3)2 ---> Ca2+ + 2HCO3-
- เติม Sodium Hydrogen Carbonate (NaHCO3)  ( 1/2 ช้อนชาต่อน้ำ 100L )  มีผลเพิ่มค่า kH แต่ต้องระวังเพราะมันไปเพิ่ม pH ด้วยครับ เนื่องจากแตกตัวให้ NaOH ซึ่งมีฤทธิ์เป็นเบส
NaHCO3 + 2H2O ---> H2CO3 + 2NaOH
NaHCO3 ---> Na+  +  HCO3-

การลดค่า gH/kH  อาจทำได้โดย  [on_055]
- อาศัยกระบวนการ Ion Exchange โดยการผ่านวัสดุกรองประเภท Resin โดยจะสามารถทำให้ gH ต่ำลงเท่าไรขึ้นอยู่กับ Rentention Time และประสิทธิภาพของตัว Resin เอง
- เติมน้ำ RO ( มี kH ประมาณ 0)

ข้อสังเกตุ** จะเห็นว่าค่า kH, gH ที่แสดงค่าสารประกอบทั้ง Cation อย่าง Ca,Mg หรือ Anion อย่าง Carbonate (Total Hardness) เมื่อมีค่าสูงขึ้นย่อมมีผลทำให้ค่า TDS ที่เป็นค่าของแข็งละลายน้ำทั้งหมด มีค่าสูงตามไปด้วยครับ สรุปคือ ทั้ง TH และ TDS มีค่าแปรผันตรงต่อกันนั่นเองคราฟฟฟ

จบละพิมพ์เหนื่อยเลย หวังว่าจะตอบคำถาม ข้อสงสัยภายในใจหลายๆคนได้น้ะครับ ^^

-= PEE =-
Tags: เรดบี กุ้งแคระ 
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/05/12, [15:25:32] »

ใช้ตัวนี้วัด
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/05/12, [20:11:00] »

ใช้ตัวนี้วัด
อยากได้อ่ะ จัดให้หน่อยจิ  [on_026]
savagepong ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/05/12, [20:11:28] »

จขกท.เจ๋งมากครับ ผม+ให้เลย  [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/05/12, [20:42:20] »

[on_042] ขอบคุณคราฟ  อยากแบ่งปันสิ่งที่พอรู้ถึงแม้ประสบการณ์เลี้ยงเรดบีจะน้อยนิดดดดด 555+
ปaาน้oe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/05/12, [15:44:24] »

+ ขอบคุณครับ สำหรับความรู้  [เจ๋ง]
Patto ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/05/12, [20:35:54] »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ [เจ๋ง]
ว่าแต่ น้ำ RO คือน้ำจากเครื่องกรอง รึเปล่าอะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/05/12, [00:50:28] »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ [เจ๋ง]
ว่าแต่ น้ำ RO คือน้ำจากเครื่องกรอง รึเปล่าอะครับ

ใช่แล้วครับเป็นน้ำที่ผ่านเครื่องกรอง ro
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/05/12, [00:54:55] »

Calcium
กุ้งนำไปใช้ควบคู่กับฟอสฟอรัสในอัตราส่วน 1:1 และการดูดซึมแคลเซี่ยมจะเกิดได้ดีและมากขึ้นเมื่อมีวิตตามินดีอยู่ด้วย   แคลเซียมจะถูกสะสมที่ตับ, ตับอ่อนในรูปของเกลือแคลเซี่ยมฟอสเฟต และถูกนำไปใช้เป็นองค์ประกอบของโครงสร้างภายนอก* ของกุ้ง ดังนั้นเมื่อขาดแคลเซี่ยมจะทำให้เปลือกบางนิ่ม, เปลือกแข็งตัวช้าหลังจากลอกคราบ

แล้วจะไปหา วิตามินดี ที่ไหนมาให้กุ้งล่ะครับเนี่ย ฟอสฟอรัสในดินคงจะมีอยู่ใช่มั้ยครับ?
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/05/12, [06:15:08] »

Calcium

แล้วจะไปหา วิตามินดี ที่ไหนมาให้กุ้งล่ะครับเนี่ย ฟอสฟอรัสในดินคงจะมีอยู่ใช่มั้ยครับ?

ผมว่าพวกวิตตามินจำเป็น เช่น A , C , E , D น่าจะถูกผสมไว้ในอาหารสำเร็จรูปอยู่แล้วนะครับ ยกตัวอย่างเช่นของ Mosura : Mosura excel
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/06/12, [00:27:20] »

หรือว่าต้องพากุ้งไปตากแดดแบบคนเรา
 [เอ๊ะ!!!]
powerjunk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/06/12, [12:28:12] »

ขอบคุณมากคร้าบ...สำหรับข้อมูล
Oob. ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/06/12, [23:05:17] »

ผมใช้น้ำ RO เลี้ยงไม้น้ำวัดค่า KH ได้ 0
แก้ปัญหายังไงครับ
หรือว่าเปลี่ยนเป็นน้ำประปาดีครับ
น้ำประปาที่บ้านวัดค่า KH ได้ 4
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/06/12, [00:12:10] »

ผมใช้น้ำ RO เลี้ยงไม้น้ำวัดค่า KH ได้ 0
หรือว่าเปลี่ยนเป็นน้ำประปาดีครับ
น้ำประปาที่บ้านวัดค่า KH ได้ 4

ของผมใช้น้ำประปาผ่านแค่กรองคลอรีนธรรมดาแล้วนำมาปรับลดค่า pH ก็ใช้ได้แล้วครับ ค่า kH gH กำลังดีเลย ลองดูน้ะ :)

ปล.ผมใช้เลี้ยงเรดบีน่ะครับ
ton34570 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/07/12, [21:33:44] »

คุณพีใช้อะไรลด. Ph ครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/07/12, [12:29:52] »

คุณพีใช้อะไรลด. Ph ครับ
ถ้าน้ำมี tds+gh ต่ำและph สูง ผมจะเติม ph down ของร้านปราณีครับ เพราะมันลด ph ได้ง่ายดี แต่ข้อเสียคือส่งผลกระทบกับค่า tds และ gh ด้วยครับ แต่ถ้าน้ำมี tds+gh สูง ก็จะถ่ายน้ำออกเติมด้วยน้ำ ro แทนครับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/07/12, [16:13:45] »

ถ้าใช้คู่กับดินปลูกต้นไม้ KH 0-1 ปกตินะครับค่านี้
unstoppablebus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/07/12, [16:51:37] »

คุณพีหล่อจัง [on_026]
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/07/12, [14:14:26] »

คุณพีหล่อจัง [on_026]
แนะ เข้ามาเพื่อ Comment นี้เลยใช่ม๊า  [on_026]
unstoppablebus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/07/12, [16:27:03] »

แนะ เข้ามาเพื่อ Comment นี้เลยใช่ม๊า  วะฮ่ะๆๆๆ

เข้ามาอ่านเก็บความรู้ แต่เหลือบไปเห็นคนโพส โอ๊ะ หล่อ [on_026]

หล่อด้วยใจดีด้วย อิอิ
kinouchi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 18/07/12, [16:30:30] »

ขอโทษนะครับ พอดีอ่านแล้วมีข้อสงสัย ขาดไปนิดนึง
แล้วค่า gH ที่เหมาะสมจะเป็นเท่าไรหรอครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/07/12, [09:29:51] »

ขอโทษนะครับ พอดีอ่านแล้วมีข้อสงสัย ขาดไปนิดนึง
แล้วค่า gH ที่เหมาะสมจะเป็นเท่าไรหรอครับ

ของผม gH ประมาณ 4-5 ครับบ ^^
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/07/12, [09:58:25] »

ของผม gH ประมาณ 4-5 ครับบ ^^

ตู้ผม PH ไม่ค่อยลดเลยครับ ขนาดใช้ดิน ADA NEW+น้ำประปานะ

แบบนี้ผมต้องวัดค่า KH ใช่มั้ยครับ  
tk_fisher ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/07/12, [01:16:27] »

ขอบคุณมากๆ ครับ ข้อมูลความรู้ดีๆ ^^  [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/07/12, [10:13:03] »

ตู้ผม PH ไม่ค่อยลดเลยครับ ขนาดใช้ดิน ADA NEW+น้ำประปานะ

แบบนี้ผมต้องวัดค่า KH ใช่มั้ยครับ  

จริงๆแล้วอาจจะเคยได้ยินมาว่า kH 0 เหมาะกับการเลี้ยงเรดบี หลายคนอาจสงสัยว่าแล้ว kH 0   pH มันไม่แกว่งเหรอ   คำตอบก็คือไม่แกว่งครับเพราะดินที่นำมาใช้เลี้ยงเรดบีมีคุณสมบัตเป็น buffer ช่วยควบคุม pH ได้ครับ ดังนั้นค่า kH วัดครั้งแรกคงพอให้มันอยู่ในช่วง 0-3 น่าจะโอเคแล้วน้ะครับ
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/07/12, [10:28:04] »

จริงๆแล้วอาจจะเคยได้ยินมาว่า kH 0 เหมาะกับการเลี้ยงเรดบี หลายคนอาจสงสัยว่าแล้ว kH 0   pH มันไม่แกว่งเหรอ   คำตอบก็คือไม่แกว่งครับเพราะดินที่นำมาใช้เลี้ยงเรดบีมีคุณสมบัตเป็น buffer ช่วยควบคุม pH ได้ครับ ดังนั้นค่า kH วัดครั้งแรกคงพอให้มันอยู่ในช่วง 0-3 น่าจะโอเคแล้วน้ะครับ

พี่ครับ  เครื่องกรองคลอรีนสามารถกรองได้ทั้งคลอรีนและยังเป็นการลดPH / KH ไปด้วยหรือเปล่าครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 22/07/12, [00:48:15] »

พี่ครับ  เครื่องกรองคลอรีนสามารถกรองได้ทั้งคลอรีนและยังเป็นการลดPH / KH ไปด้วยหรือเปล่าครับ

ไม่ลดน้ะครับ ถ้าจะลดต้องเป็นกรอง RO ครับ ph ต่ำ kh 0
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 14/09/12, [01:28:32] »

ได้ความรู้ดีดีซึมเข้าหัวอีกเรื่องแล้วครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์