Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิลเลอร์พาวเทียร์ฉบับลงกล่อง เวอร์ชั่น2 งัดกล่องเย็นให้ดูกันจะๆเลยครับ  (อ่าน 75590 ครั้ง)
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 22/05/12, [18:21:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อะนะครับ ทุกท่านอาจจะทราบข้อมูลต่างของพาวเทียร์ แหล่งจ่าย จนถึงเทมคอนโทรน กันมาเต็มพุงแล้ว ผมเลยเอาภาพมาลงคร่าวๆให้ทุกท่านได้ชมกันนะครับ อาจจะไม่ละเอียดเพราะตอนทำถ่ายบ้างไม่ถ่ายบ้าง เอาเป็นว่าไม่เข้าใจรูปไหนสามารถถามได้นะครับ

อันดับแรกเลยมาพูดถึงกล่องทำความเย็นกัน กล่องที่ผมหามา อาจจะเป็นกล่องแบบเดียวกับคุณ bigfoot นะครับ แต่จะมีการยกพาวเทียร์มาไว้ด้านเดียวกันหมด และมีการกั้นห้องข้างในเพื่อให้น้ำได้ไหลลัดเลาะไปมาเพื่อให้ได้อุณหภูมิน้ำที่เย็นนะครับและมีการทำท่อทางน้ำเข้าออกจากข้อต่อสายยาง1หุน ซึ่งหาได้ตามร้านเกษตรครับ

ก่อนที่จะประกอบกล่องผมได้มีการอัดซิลิโครนเข้าไปที่ร้องก่อนที่จะยึดน๊อต และรูน๊อตผมก็ได้อัดซิลิโครนปิดหมดครับ ข้อต่อจะใช้กาวอีพ๊อกซี่ ติดทั้งด้านนอกและด้านในครับ
และจัดการหุ้มโฟมครับ โฟมที่ใช้จะเป็นโฟมอัดที่ขายตามร้านเครื่องเขียนครับ ความหนา 5มิล แผ่นใหญ่มาก 45 บาทเอาไว้ทำเป็นฉนวนกันความร้อนครับ ทาด้วยกาว ยู้ฮูหลอดสีเขียว (หลอดสีเขียวสามารถติดโฟมได้โดยที่โฟมจะไม่ละลาย)

จัดการวางพาวเทียร์ติดกับกล่องด้วยซิลิลโครนซิ๊ง เอาด้านเย็นทางกับกล่องนะครับ ส่วนด้านร้อน ตัดแผ่นอลูมิเนียมหนา 5 มิลมาทางซิลิโครนซิ๊งค์แล้วแปะให้แน่นออกแรงกดให้พอดีกันทุกมุม หน้าตาเลยออกมาเป็นแบบนี้เด้อ

ต่อมาก็ระบบระบายความร้อนครับ แน่นอนพาวเทียร์2ตัว อุณหภูมิรวมกันก็ปาไป 75 องศาแล้ว ระบบระบายความร้อนต้องดี ผมเลยใช้ซิ๊งค์ รวงผึ้งของคอมพิวเตอร์มาใช้ครับ ใช้แค่ตัวเดียวครับแต่เปลี่ยนพัดลมเท่านั้นเองให้กลายเป็น 12V 0.70A แน่นอนของเค้าแรงจริงๆ จัดการ ทาซิลิโครนซิ้งค์และยกไปติดกับแผ่นอลูมิเนียมด้านร้อนครับ

ด้านล่างที่ใช้ยึดน๊อตทำจาก อะครีลิก 5มิล ฉลุออกมาครับ แล้วเจาะรูด้วยสว่าน

เอาละตัวระบายความร้อนก็เสร็จละอย่างไว มาดูแหล่งจ่ายไฟกัน

ผมเลือกใช้แหล่งจ่ายซัพพรายคอมครับ 12V 18A สายที่เราจะใช้มีดังนี้

สายสีดำ  และเทา เส้นใหญ่ เป็นไฟ 220V

สายไฟสีเขียวเล็ก เป็น on off ครับ มันมีเส้นเดียว
สายสีเหลืองเล็ก เป็น 12V  เหลือไว้ 2 เส้น
สายสีดำเล็กเป็นกราวด์ ครับ   เหลือไว้ซั๊ก 3เส้น

ที่เหลือ .........ไม่เกี่ยวตัดทิ้งให้หมดครับ...........

สายสีเขียวเล็กกับดำเล็กเราจะนำไปต่อเข้ากับวงจรเทมครับเพื่อให้แหล่งจ่ายมีการสแตนบายไว้ตลอดเวลา (การที่แหล่งจ่ายรอสแตนบายจะไม่กินไฟเลย)

ต่อมาก็เอาเส้นสีเหลือง 1เส้น ไปรวมเข้ากับขัว+ ของพัดลม และพาวเทียร์ทั้ง2
เส้นสีดำ เอาไปต่อเข้ากับขั้ว - ของพัดลมและไปต่อเข้ากับขั้ว - ของพาวเทียร์ครับ

ต่อมาก็ลองเอาเส้นสีเขียว ไปจิ้กับเส้นสีดำเล็ก ถ้าต่อถูก แหล่งจ่ายจะทำงาน พัดลมก็จะหมุน พาวเทียร์ก็จะทำงานครับ สังเกตุที่กล่องจะมีหยดน้ำเกาะ ถ้าปล่อยไปนานๆจะกลายเป็นน้ำแข็งครับ (ในกรณีที่กล่องยังไม่ได้หุ้มโฟม)

เอาเส้นสีเขียวกับ ดำ ไปต่อเข้ากับโหลด รีเลย์ เทมคอนโทรนได้เลย

ส่วนกล่องนั้น ผมไม่อธิบายนะครับ เอาเป็นว่า ทำตามความชอบนะครับ จะทำใหญ่ จะเล็กยังไงก็แล้วแต่เลยครับ แต่จำไว้อย่างนึง ทางไหนเป็นทางน้ำเข้า น้ำออกนะครับ ทางน้ำเข้าจะทำการ ติดเซนเซอร์ความเย็นของเทมเอาไว้ครับ ขนาดของกล่องที่ผมทำจะเป็น 4เหลี่ยมครับ กว้าง 16เซน ยาว 25.5 เซน และสูง 25 เซน (จะเล็กไปไหน)

ทางน้ำเข้าออก จะใช้หางปลาจาก วาวล์น้ำหยดเก่าๆ ตัดออกมาใช้อะครับ เวลาต่อสายยางกับกรองก็จะแน่นดี

อันนี้เป็นส่วนทางน้ำเข้าครับ จะมีการเจาะรูเพื่อจะแหย่งเซนเซอร์ความเย็นลงไปครับ แล้วก็หยอดกาวตราช้าง แล้วอุกรูด้วย อีพ๊อกซี่ครับ

อิอิ ด้านหลัง แอบทำสวิตท์กับรูปลั๊กไว้แบบแยกครับ ส่วนสายไฟที่ใช้ จะใช้สายไฟของคอมครับเพราะใหญ่ดีนำไฟฟ้าได้ดีด้วย

ส่วนการต่อท่อ ก็ต่อเข้ากับจุดที่เราทำข้อต่อทางน้ำเข้าออกไว้ครับ ด้วยสายยางระดับน้ำ และหุ้มด้วยโฟมทำเป็นเกลียววนไปตลอดท่อ และพันสก๊อตเทปกระดาษครับ รับรอง อุณหภูมิคงที่ แน่นอน ความร้อนจากภายนอกไม่มีกวนแน่นอน

จัดการแบ่งห้อง กั้ง ระหว่าง วงจรแหล่งจ่ายกับเทม คอนโทรนให้เป็นระเบียบ และออกแบบหน้าปัดโชวอุณหภูมิให้สวยตามใจนึก

ด้านหน้าจะมีไฟโชวการทำงานของเครื่อง ทำจาก อะครีลิก ใสทับกับ อะครีลิกสีดำ ครับ แล้วก็เอาเหล็กแหลมขูดวาดลาย  การที่ทำแบบนี้ เวลาแสงจาก led จะวิ่งเข้าไป และเมื่อเจอรอยขูด รอยนั้นก็จะเรืองแสงออกมาครับ เป็นเทคนิกส่วนตัวอิอิ

led ที่ใช้ก็เป็น led ที่ติดรถยนต์ครับ มีสีเยอะมากๆ ผมใช้สีแดงทำเพราะเด่นดี

การต่อไฟ ก็ต่อเข้ากับ ไฟแหล่งจ่ายเลยครับ  ถ้าจงจรทำงานไฟก็จะสว่างตามรูป

แล้วก็จัดการประกอบกล่องครับ ฝาข้าง ทั้ง2ข้าง จะมีการเจาะรู เพื่อเป็นรูอากาศเข้าครับ แล้วใส่ตะแกรงเหล็กพัดลมเอาไว้ให้สวยงาม

เครดิสรูปที่เสร็จสมบูรณได้จากคุณ Ctrlspace นะครับ เพราะลืมถ่ายตอนทำเสร็จไว้

จบแล้วครับ จบการ DIY ระยะเวลาทำ 2เดือนสุดแสนจะทรหด แค่นี้นะครับ ชอบกด +ได้เด้อ [on_055] [on_055] [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/06/12, [16:24:52] โดย Bankcaramel »
Tags: D.I.Y. 
SLEiPNiR14 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/05/12, [19:02:34] »

+1 แจ๋วแจ่มมากครับ
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/05/12, [19:11:12] »

ขายไหมครับ
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/05/12, [19:43:59] »

+1 แจ๋วแจ่มมากครับ
ขอบคุณคร้าบ [on_066]

ขายไหมครับ
ทำยากมากๆ ยังไม่มีดครงการในตอนนี้นะครับ
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/05/12, [22:43:51] »

สุดยอด [เจ๋ง]
0oTATSUo0 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/05/12, [22:56:22] »

ตอนแรกเห็นในกระทู้กุ้ง ผมนึกว่าใช้พวกอะไหล่เครื่องทำน้ำเย็นเล็กซะอีก

แต่แบบนี้เจ่งกว่าแฮะ โฮะๆๆ

กินไฟประมาณกี่วัตครับเนี่ย
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/05/12, [00:06:11] »

ตอนแรกเห็นในกระทู้กุ้ง ผมนึกว่าใช้พวกอะไหล่เครื่องทำน้ำเย็นเล็กซะอีก

แต่แบบนี้เจ่งกว่าแฮะ โฮะๆๆ

กินไฟประมาณกี่วัตครับเนี่ย
คำนวนได้ 216W  (กรณีทำงานตลอด24ชม)
llnirutll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/05/12, [10:02:23] »

สุดยอด  [เจ๋ง]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/05/12, [10:20:25] »

สวยครับ คำนวณไฟต่อเดือนเท่าไหร่ครับ
tuigoices ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/05/12, [10:53:14] »

สั่ง 1 ตัวครับชอบๆ
powerjunk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/05/12, [11:06:52] »

[เจ๋ง] สมกับเป็น ไอเทมเทพ ฆ่าน้อยขอ คา-รา-วะ
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/05/12, [11:16:30] »

ของเทพมาอีกแล้วครับ
> < เจ๋งอะ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ในที่สุดก็มีพาวเทียนก็มีมีคอนโท
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ซอกแซก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/05/12, [12:23:48] »

โคตรเทพ [เจ๋ง]
Dillinger ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/05/12, [12:54:20] »

ฉลาดสุดๆ  [on_066]
whitehawk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/05/12, [14:47:23] »

พาวเทียน กับ กล่องทำความเย็น 2อย่างนี้หาได้ที่ไหนอะครับ แล้วราคาประมารเท่าไหล

l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/05/12, [14:48:57] »

ภาพล่างสุด ถ้าบอกว่าเป็นชิลเลอแท้ๆร์ก็เชื่อนะเนี่ย
งานเนียนมาก + ไม่แบบไม่ลังเล
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/05/12, [16:36:46] »

แจ่มแมว

[เจ๋ง]
AuN 27 ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/05/12, [16:58:06] »

สุดยอดมว๊ากๆ [กู้ดครับ!]
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/05/12, [17:16:21] »

และแล้วก็ได้เห็นภายในจนได้  [on_026]

ใช้ได้กับน้ำกี่ลิตรอะครับพี่แบ๊ง
bothboth ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/05/12, [18:04:54] »

ทำเสร็จราคาคงพอๆกับชิลเลอร์มือ 2 เลยมั้ง
supanat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/05/12, [19:17:20] »

ทำสวยมากเลยครับ ตู้ทะเล 24 12 12 มีกรองล่าง ทำแบบนี้ใช้งบเท่าไหร่ ถ้าตั้งไว้ที่ 26-27 ค่าไฟจะสักเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/05/12, [19:50:57] »

พาวเทียน กับ กล่องทำความเย็น 2อย่างนี้หาได้ที่ไหนอะครับ แล้วราคาประมารเท่าไหล

ไปเจอที่ อมรอะครับ พาวเทียร์ตัวละ300 กล่องไปเจอที่ร้านขายอุปกรณ์อิเล็กครับราคา 250

แจ่มแมว

[เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
สุดยอดมว๊ากๆ [กู้ดครับ!]
[on_066]
และแล้วก็ได้เห็นภายในจนได้  [on_026]

ใช้ได้กับน้ำกี่ลิตรอะครับพี่แบ๊ง
ถ้าตู้ 12 - 14  กดได้ 24 ถ้าตู้18 กดได้ 26 องศาครับ

ทำเสร็จราคาคงพอๆกับชิลเลอร์มือ 2 เลยมั้ง
ถูกกว่าไปนิดนึงครับ  แต่สวยกว่า [on_026]

ทำสวยมากเลยครับ ตู้ทะเล 24 12 12 มีกรองล่าง ทำแบบนี้ใช้งบเท่าไหร่ ถ้าตั้งไว้ที่ 26-27 ค่าไฟจะสักเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ
ตู้ทะเลนี่ยังมิกล้าอะครับ โลหะอะไรก็เล่นกับความเค็มไม่ได้นานอะครับ [on_007]

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมนะครับ ตอบไม่ทันจริงๆ กระทู้เลื่อนไวมากๆ [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/12, [20:12:52] โดย Bankcaramel »
Virus[G] ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/05/12, [20:05:05] »

งานเนี้ยบมากครับ....ว่าแต่ มีน้ำคอนเด้นมาเกาะที่กล่องด้านในบ้างมั๊ยครับ
NeoCyber ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/05/12, [20:13:06] »

นี่สิของจริง พูดแล้วต้องทำได้ [on_026]
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/05/12, [20:15:13] »

งานเนี้ยบมากครับ....ว่าแต่ มีน้ำคอนเด้นมาเกาะที่กล่องด้านในบ้างมั๊ยครับ
ไม่เลยครับ เพราะกล่องด้านในหุ้มโฟมทับอีกทีแล้วอะครับ เลยทำให้ เป็นฉนวนกับความร้อนด้านนอก และกันความเย็นด้านในรั่วอะครับ น้ำแข็งเลยไม่มีเกาะที่ด้านนอก แต่ด้านในนี่เย็นเป็นน้ำแข็งเลยครับ

นี่สิของจริง พูดแล้วต้องทำได้ [on_026]
emb01 นานหน่อยแต่คุ้มค่ากับการรับชมนะครับ
Naxinho ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/05/12, [20:36:42] »

เดี๋ยวอีกหน่อยคงมีสินค้าออกมาให้จับจองกันแล้วกระมังครับ [เจ๋ง]
ปล.ผมแต่งงานกับสมองคุณได้ป่ะครับ [on_018]
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/05/12, [20:54:53] »

เดี๋ยวอีกหน่อยคงมีสินค้าออกมาให้จับจองกันแล้วกระมังครับ [เจ๋ง]
ปล.ผมแต่งงานกับสมองคุณได้ป่ะครับ [on_018]
โล่งอกไปที นึกว่าจะกินสมองผมซะละ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
Bosses ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/05/12, [21:29:05] »

ราคารวมเท่าไรหรอครับ  [on_055]

ผมคิดว่าไม่น่าคุ้มค่าไฟนะครับ เห็นเขาบอกว่ากินไฟน่าดูเลย

แต่ทำงานออกมาได้ดีมากๆ สวยและสร้างสรรค์  ้hahaha

จขกท. คิดว่ามันคุ้มกว่าชิลเลอร์ไหมครับ

Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/05/12, [21:58:34] »

ราคารวมเท่าไรหรอครับ  [on_055]

ผมคิดว่าไม่น่าคุ้มค่าไฟนะครับ เห็นเขาบอกว่ากินไฟน่าดูเลย

แต่ทำงานออกมาได้ดีมากๆ สวยและสร้างสรรค์  ้hahaha

จขกท. คิดว่ามันคุ้มกว่าชิลเลอร์ไหมครับ

กินไฟมาก แต่ไม่ได้กินตลอด24 ชม นะครับ เอาเป็นว่า ถ้าขนาดตู้ที่เล็กกว่า 18 นิ้วลงมาประหยัดแน่นอนครับ เพราะใช้เวลาทำความเย็นไม่มาก ส่วนค่าA ของพาวเทียร์ผมก็ไม่ได้จ่ายไฟให้เต็ม จ่ายให้แค่ 18A เอง พาวเทียร์กินได้สูงสุดที่ 30A ครับ  ใช้พาวเทียร์2 ตัวแน่นอน ค่าA ก็ต้องหารสอง ไปด้วยครับ  แต่ชดเชยให้ในเรื่องการระบายความร้อนแทน

ทฤษฤี มีว่า   ถ้าระบบระบายความร้อนดี  พาวเทียร์ไม่จำเป็นเสมอไปที่จะต้องจ่ายกระแสAเต็ม เพื่อให้พาวเทียร์ทำงานเต็มที่

เลยคิดค้นการระบายความร้อนโดยใช้ระบบหล่อเย็นด้วยน้ำขึ้นมา อาจจะเห็นผ่านตามาบ้างแล้วในห้องDIY แต่ถ้ายัดระบบหล่อเย็นเข้าไปในตู้ที่ทำ คงเป้นไปไม่ได้เพราะขนาดมันเล็กมากๆ เลยลดลงเป็น ซิ้งค์รวงผึ้งที่คุณ  bigfoot ใช้ในกระทู้ของเขา และผมก็เปลี่ยนพัดลมให้แรงกว่าเดิมเพื่อให้การคายความร้อนทิ้งได้เร้วขึ้นครับ 

พาวเทียร์2 ตัวกินไฟเต็มที่ ที่ 60A  แต่ผมจ่ายไฟให้แค่ 18A หารพาวเทียร์2 ตัว แล้วชดเชยด้วยระบบระบายความร้อนดีๆ  ซั๊กชิ้นนึง และไม่ได้ทำงานตลอด 24 ชม

ลองมาคำนวนเล่นๆกันดีกว่า ว่าชิลเลอร์ผมกินไฟเท่าไหร่เอ่ย..................... [on_055]
จ.อร์จ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/05/12, [22:46:52] »

พี่เจอกล่องอลูที่ไหนเหรอคับ
หน้า: 1 2 3 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์