Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิลเลอร์พาวเทียร์ฉบับลงกล่อง เวอร์ชั่น2 งัดกล่องเย็นให้ดูกันจะๆเลยครับ  (อ่าน 75725 ครั้ง)
qzH-ใบตอง-Hzp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #60 เมื่อ: 27/05/12, [22:40:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สีเหลืองๆที่หุ้มท่อคือะไรครับ กันไอน้ำได้หรอ gossip 

กลัวสายมันเป็นหยดน้ำแล้วหยดอยู่ด้านในอ่ะ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #61 เมื่อ: 28/05/12, [01:55:34] »

สีเหลืองๆที่หุ้มท่อคือะไรครับ กันไอน้ำได้หรอ gossip 

กลัวสายมันเป็นหยดน้ำแล้วหยดอยู่ด้านในอ่ะ
gossip เป็นโฟมพันด้วยเทปกระดาษกาวนะครับ เพื่อกันไม่ให้ความร้อนด้านนอกท่อชนกับความเย็นด้านในท่อ อะครับ ถ้าไม่มีโฟม จะเกิดการควบแน่นเพราะความต่างของอุณหภูมิ แล้วจะเป็นหยดน้ำเกาะตามสายยาง แต่ของผมไม่มีนะครับ คอนเฟริม (ท่อหุ้มแอร์แพงเลยไม่ใช้ครับ) gossip
Fish_Fit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 28/05/12, [14:03:50] »

ขออนุญาติแนะนำนิดนึงเด้อคุณแบงค์ จากที่บอกยิ่งเย็นเร็วยิ่งประหยัดขึ้น !!!
ผมว่าน่าจะเพิ่มพัดลมเล็กๆขนาด 2-3 นิ้ว ลงไปด้านข้างสักตัวนะครับ ให้มันได้เป่าซิงค์ของ Psu
ดูจากพัดลมตัวใหญ่มันจะเป่าซิงค์ครีบ(แต่มันได้ดูความร้อนมาจากซิงค์ Psu) และอีกอย่าง
ถ้าติดพัดลมดูดจากด้านข้าง 1.ได้เป่าซิงค์ Psu ลดความร้อน 2.เกิดการถ่ายเทอากาศภายในกล่องซิลเลอร์ได้ดีขึ้น
คิดจากหลักการติดพัดลมเคสคอมฯแหละครับ มีตัวดูดเข้าต้องมีตัวดูดออก มีตัวดูดออกต้องมีตัวดูดเข้า
ปล.งง ปล่าว ถ้า งง จะอธิบายเป็นหนังการ์ตูนให้ฟัง  ้hahaha ล้อเล่นๆครับ <มันกินไฟเพิ่มนิดเดียวเองนะ+พ่วงสายจากพัดลมตัวเดียวกันแหละ อิอิ เย็นเร็ว=ประหยัดกว่า>
สุดท้ายผมชอบครับสวยดี Mr.D.I.Y. MAN ซะอย่าง  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #63 เมื่อ: 28/05/12, [14:30:14] »

ขออนุญาติแนะนำนิดนึงเด้อคุณแบงค์ จากที่บอกยิ่งเย็นเร็วยิ่งประหยัดขึ้น !!!
ผมว่าน่าจะเพิ่มพัดลมเล็กๆขนาด 2-3 นิ้ว ลงไปด้านข้างสักตัวนะครับ ให้มันได้เป่าซิงค์ของ Psu
ดูจากพัดลมตัวใหญ่มันจะเป่าซิงค์ครีบ(แต่มันได้ดูความร้อนมาจากซิงค์ Psu) และอีกอย่าง
ถ้าติดพัดลมดูดจากด้านข้าง 1.ได้เป่าซิงค์ Psu ลดความร้อน 2.เกิดการถ่ายเทอากาศภายในกล่องซิลเลอร์ได้ดีขึ้น
คิดจากหลักการติดพัดลมเคสคอมฯแหละครับ มีตัวดูดเข้าต้องมีตัวดูดออก มีตัวดูดออกต้องมีตัวดูดเข้า
ปล.งง ปล่าว ถ้า งง จะอธิบายเป็นหนังการ์ตูนให้ฟัง  ้hahaha ล้อเล่นๆครับ <มันกินไฟเพิ่มนิดเดียวเองนะ+พ่วงสายจากพัดลมตัวเดียวกันแหละ อิอิ เย็นเร็ว=ประหยัดกว่า>
สุดท้ายผมชอบครับสวยดี Mr.D.I.Y. MAN ซะอย่าง  [เจ๋ง]

ไม่งงครับ เข้าใจครับ ที่จริงแล้ว สามารถติดพัดลมเพื่ม เพื่อดูดอากาศเข้าไปได้ครับ แต่ติดอย่างเดียวถ้าเกิดฝุ่นจับ หรือจารบีแห้ง พัดลมเสียงก็จะดังครับ การถอดออกมาปัดฝุ่นอัดจารบีใหม่ก้จะทำได้ยากเช้นกัน ผมเลยแก้ปัญหาโดยการใช้พัดลมที่มีพลังดูดสูงๆ เป่าแรงๆตัวเดียวเลยอะครับ พัดลมพวกนี้ ด้านในแกนมันจะเป็น ลูกปืนครับ และฝาทั้ง2ข้างก็ทำรูดูดอากาศใหญ่ๆครับสามารถมองลอดทะลุกากันได้เห็นอุกรณ์ภายในได้ชัดเจน เพื่อให้อากาศภายนอกไหลเข้าไปได้มากๆครับ  

สรุปติดเพิ่มได้ครับ......ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ และติดตามผลงานของผมมาโดยตลอดนะครับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/12, [14:32:44] โดย Bankcaramel »
DekBosS ออฟไลน์
« ตอบ #64 เมื่อ: 28/05/12, [20:46:10] »

ดันให้ ท่านแบงค์
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #65 เมื่อ: 28/05/12, [20:58:15] »

สารประกอบพวกนี้แหละที่เป็นส่วนประกอบสารบางอย่าก็เป็นสารอันตราย เวลาทำจะไม่ใช้มือป้าย เค้าจะบีบๆไว้ตรงกลางแล้วเอาซิ้งค์กดทับลงไปเลย เลอะหน่อยก็ช่างมัน

จากที่ลองมา เอาบัตรเก่าๆค่อยป้ายให้บางทั่วๆ เรียบๆ อย่าให้นูนๆ กะว่ากดแล้วไม่มีฟองอากาศ ดีกว่าหยอดเป็นกลมๆครับ ประหยัดกว่าด้วย :D

ถ้าตูดซิ๊งมันทำอโนไดซ์มาด้วย ขัดซิ๊งเอาให้เงาๆก็ช่วยได้อีกครับ

แถมงานสวยๆให้ดูเผื่อเป็นไอเดียชิ้นหน้า http://www.shine7.com/aquarium/chiller.htm
« ตอบ #66 เมื่อ: 28/05/12, [21:24:22] »

จากที่ลองมา เอาบัตรเก่าๆค่อยป้ายให้บางทั่วๆ เรียบๆ อย่าให้นูนๆ กะว่ากดแล้วไม่มีฟองอากาศ ดีกว่าหยอดเป็นกลมๆครับ ประหยัดกว่าด้วย :D

ถ้าตูดซิ๊งมันทำอโนไดซ์มาด้วย ขัดซิ๊งเอาให้เงาๆก็ช่วยได้อีกครับ

แถมงานสวยๆให้ดูเผื่อเป็นไอเดียชิ้นหน้า http://www.shine7.com/aquarium/chiller.htm

ทำไม ท่านบังจึงไม่เอามาให้ดูก่อน ป่านนี้ได้เห็นกันแล้ววววววววววววววววววววว

Club Leader
« ตอบ #67 เมื่อ: 28/05/12, [22:12:24] »

[เจ๋ง]ขอบคุณครับ ขออณุญาติเอาเคล็ดลับการป้ายซิลิโคนไปใช้นะครับ ส่วนซิ้งรวงผึ้งที่เอาให้ดู เยี่ยมยอดมากเลยครับพอดูจาก กราฟแล้วดีกว่า ซิ้งค์ของผมเยอะเลย ถ้าอัดพาวเทียร์ไป 3ตัว ก็ระบายความร้อนได้สบายๆเลย ขอบคุณมากๆครับ พอเห็นของแล้วชักคันมือต่อยอดชิ้นงานซะแล้วสิเนี่ย เห็นงานที่เอามาใช้ชม เป็นอะไรที่เรียบง่าย เห็นการทำงานเป็นสัดส่วนสวยงามวางอยู่บนแผ่นอะครีลิกหนาๆ แบบว่าคนมาดูสามารถศึกษา และดูหลักการทำงานได้เลยครับ  ........แต่ขอพักรบก่อนครับ........ [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/12, [22:16:21] โดย Bankcaramel »
Ctrlspace ออฟไลน์
« ตอบ #68 เมื่อ: 29/05/12, [08:21:51] »

ไม่มีคำพูด  [โน่ววววว] [โน่ววววว]
Club Leader
« ตอบ #69 เมื่อ: 29/05/12, [10:57:06] »

ไม่มีคำพูด  [โน่ววววว] [โน่ววววว]
555 งั้นงานต่อไป ทำเป็นกล่องใสๆเลยดีไหมหนอ แบบว่าโชวการทำงานทั้งหมดเลย แล้วแต่งด้วยไฟ led คล้ายๆ เคท คอม ที่เป็นสีใสทั้งหมด ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #70 เมื่อ: 29/05/12, [20:56:18] »

555 งั้นงานต่อไป ทำเป็นกล่องใสๆเลยดีไหมหนอ แบบว่าโชวการทำงานทั้งหมดเลย แล้วแต่งด้วยไฟ led คล้ายๆ เคท คอม ที่เป็นสีใสทั้งหมด ้hahaha ้hahaha ้hahaha

เดิมๆดีล่ะ
kaoru_kung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #71 เมื่อ: 31/05/12, [09:29:00] »

เมพจิงๆ ข้าขอคาราวะ
« ตอบ #72 เมื่อ: 31/05/12, [09:42:21] »

[เจ๋ง]ขอบคุณครับ ขออณุญาติเอาเคล็ดลับการป้ายซิลิโคนไปใช้นะครับ ส่วนซิ้งรวงผึ้งที่เอาให้ดู เยี่ยมยอดมากเลยครับพอดูจาก กราฟแล้วดีกว่า ซิ้งค์ของผมเยอะเลย ถ้าอัดพาวเทียร์ไป 3ตัว ก็ระบายความร้อนได้สบายๆเลย ขอบคุณมากๆครับ พอเห็นของแล้วชักคันมือต่อยอดชิ้นงานซะแล้วสิเนี่ย เห็นงานที่เอามาใช้ชม เป็นอะไรที่เรียบง่าย เห็นการทำงานเป็นสัดส่วนสวยงามวางอยู่บนแผ่นอะครีลิกหนาๆ แบบว่าคนมาดูสามารถศึกษา และดูหลักการทำงานได้เลยครับ  ........แต่ขอพักรบก่อนครับ........ [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]

ไม่ดีได้ไงล่ะครับ ซิ๊งตัวนั้นน่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดในตลาดตอนนั้นแล้ว ราคาร่วม 2000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/12, [09:44:40] โดย บัง! »
Club Leader
« ตอบ #73 เมื่อ: 31/05/12, [11:13:00] »

ไม่ดีได้ไงล่ะครับ ซิ๊งตัวนั้นน่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดในตลาดตอนนั้นแล้ว ราคาร่วม 2000
[mo_001] ถ้าทำจริงคงเลยครึ่งหมื่น [mo_001]
« ตอบ #74 เมื่อ: 31/05/12, [11:17:43] »

แนะนำอีกอย่าง ถ้าไม่ห่วงเรื่องขนาด ใช้ซิ๊งธรรมดาตัวใหญ่ๆ ตูดหนาๆ เหมาะกับเพวเทียร์กว่าฮีทไปป์ ดึงอุณหภูมิได้ไวกว่า
ซิ๊ง p4 ตัวมาตรฐานแกนทองแดง เย็นดีกว่าไปป์ตัวที่ใช้นั่นอีกนะ แต่มันติดพัดลมได้แค่ 60mm หนวกหูนิดนึง
« ตอบ #75 เมื่อ: 31/05/12, [12:38:18] »

ตอนแรกก็คิดให้ทำใสเลย ลืมพอดีชอบสีดำด้วย ฮ่าๆ
GhostDevil ออฟไลน์
« ตอบ #76 เมื่อ: 31/05/12, [16:51:10] »

มันมีหลายวิธีน๊ะเท่าที่จำได้น๊ะ    

-ใช้ยาแนวกระเบื้องก็ได้ เพราะ ยาแนวมันผสมเนื้อเซรามิก พอแข็งก็สามารถนำความร้อนและเย็นได้ข้อเสียคือ เนื้อแน่นมากถ้าจะกดให้บางก็จะเป็นเรื่องยากนิดนึง [on_026]
-ใช้อีพ๊อกซี่ที่ผสมผงโลหะก็ได้ อันนี้ก็ใช้ได้แต่ไม่รู้ว่าถ้าใช้ไปแล้วจะแกะพาวเทียร์ได้ไหมเวลามันพัง [on_007]

แต่ซิลิโครนซิ้งค์เป็นสารสังเคราะห็หล่อเย็นมีความสามารถในการดูดถ่ายความร้อนและความเย็นได้ไว น่าจะเป็นสารตัวเดียวกับที่เค้าผสมในน้ำเผื่อทำการ กลึงเหล็ก หรือ การตัดโลหะที่มีความหนา หรือใช้เวลาที่นานๆ การเสียดสีของเหล็กจะทำให้เกิดความร้อนที่สุงมาก อาจจะเกิดการผิดรูปหรือจับไม่ได้ เค้าเลยใช้สารตัวนี้ฉีดใส่ตลอดเวลาในการทำการกลึงหรือ ตัด อะครับ มีลักษณะ เป็นน้ำสีขาวข้น ใช้ผสมน้ำ อัตตรา 1/1 (เท่าที่เคยเรียนวิชาช่างกลมานิดหน่อย) สารตัวนี้จะแปลก เวลามันแห้งมันจะไม่นำความร้อนหรือความเย็น แต่ถ้าทำให้กลายเป็นน้ำ จะซับความร้อนความเย็นได้ดีกว่าน้ำหลายเท่า มันเลยอยู่ในรูปเป็นผง หรือ ของเหลวหนืดๆ ซิลิโครนซิ้งค์ก็ใช้สารพวกนี้แหละครับ [on_018]

ซิลิโครนซิ้งค์ ราคาถูกกับราคาแพง ต่างกันแค่ แห้งช้า กับแห้งไว เท่านั้นเอง อย่างดีจะแห้งช้ามากๆ ถ้าเป็นของกะลั่ว แค่เปิดฝาหรือ หลอดฉีดไว้มันก็จะแข็งและแห้งไปใช้ไม่ได้ครับ

สาเหตุว่าทำไมต้องทาน้อยๆ .... การที่วัสดุ2ชิ้นแนบกันจนไม่มีช่องว่างเกิดขึ้นการนำความร้อนความเย็นก็จะเกิดประสิทธิภาพเต็ม100  บางทีพื้นผิวที่เราเห็นว่าเรียบมันก็ไม่ได้เรียบเสมอไป ซิลิโครนซิ้งค์ จะเข้าไปอุดช่องว่างพวกนี้ให้และทำตัวเป็นสื่อกลางครับ อันนี้เข้าใจน๊ะว่าทำไมต้องให้ทาบางๆ เพราะถ้าทาหนาไปก็ไม่ได้เกิดผลอะไร มีอย่างเดียวคือ เปลือง เวลาใช้เค้าก็จะกะกึ่งกลางของชิ้นงานแล้วก็บีบลงไป แล้วตามด้วยขิ้นงานอีกชิ้นนึง วางทับลงไป แล้วก็ออกแรงกดให้เท่าๆกับ และทั่วๆ ถ้าทำแบบนี้จะไม่มีช่องว่างหรืออากาศค้างอยู่นะครับ

-สารหล่อเย็นมีหลายชนิดน๊ะhttp://www.anamai.moph.go.th/occmed/indexarticle_mwf.htm (ขออนุญาตินำมาอ้างอิงครับ)

สารประกอบพวกนี้แหละที่เป็นส่วนประกอบสารบางอย่าก็เป็นสารอันตราย เวลาทำจะไม่ใช้มือป้าย เค้าจะบีบๆไว้ตรงกลางแล้วเอาซิ้งค์กดทับลงไปเลย เลอะหน่อยก็ช่างมัน

ข้อมูลแน่นม๊ะ [on_066]

น่าจะคนละตัวนะครับ
เท่าที่ผมทราบ น้ำยาหล่อเย็นสีขาวๆ ผสมมาจาก น้ำมันสำหรับผสมทำน้ำยาหล่อเย็นมีสีออกส้มๆเหลืองๆ กับน้ำนะครับ
(เคยทำงานอยู่โรงกลึง เห็นเขาผสมกัน)
อันนี้ซิลิโคน CPU
http://www.zone-it.com/stocks/data/84/84378.html
อันนี้วิธีทาซิลิโคนที่ถูกต้อง
http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/index.php?topic=832.0
ไอ่เราก้หลงปาดตั้งนานเพิ่งจะมารู้  cryingrun

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ  asspain
Club Leader
« ตอบ #77 เมื่อ: 31/05/12, [18:00:06] »

น่าจะคนละตัวนะครับ
เท่าที่ผมทราบ น้ำยาหล่อเย็นสีขาวๆ ผสมมาจาก น้ำมันสำหรับผสมทำน้ำยาหล่อเย็นมีสีออกส้มๆเหลืองๆ กับน้ำนะครับ
(เคยทำงานอยู่โรงกลึง เห็นเขาผสมกัน)
อันนี้ซิลิโคน CPU
http://www.zone-it.com/stocks/data/84/84378.html
อันนี้วิธีทาซิลิโคนที่ถูกต้อง
http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/index.php?topic=832.0
ไอ่เราก้หลงปาดตั้งนานเพิ่งจะมารู้  cryingrun

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ  asspain
ผมหมายถึงสารประกอบข้างต้น อะครับที่เป็นชนิดเดียวกันครับ สาเหตุที่ออกสีเหลืองๆอ่อนๆ น่าจะเป็นสีของน้ำมันปิโตเลียมครับ เพื่อให้สายข้างต้นละลายออกมาในรูปแบบของของเหลว สาเหตุที่เค้าเอาไปผสมน้ำเพราะว่ามันแพง ครับ เวลาใช้ถ้ามีละอองเหล็กปนมากๆก็จะเอาทิ้งไป และเวลากลึงเสร็จเข้าจะทาม้ำมันอีกทีเพื่อกันสนิมครับ  ชิลิโครนซิ้งค์ถ้าผสมน้ำมันปิโตเลียมมา แน่นอนมันจะเยิ้มมากๆ เวลาทาไปคงไหลหยดติ๋งๆเวลาโดนความร้อนอะครับ แต่สารที่ทำให้หนืด อันนี้ไม่รู้จริงๆนีะว่าผสมอะไรเข้าไป แต่สารที่ทำให้ซับความเย็นเป็นชนิดเดียวกันครับ

แนะนำอีกอย่าง ถ้าไม่ห่วงเรื่องขนาด ใช้ซิ๊งธรรมดาตัวใหญ่ๆ ตูดหนาๆ เหมาะกับเพวเทียร์กว่าฮีทไปป์ ดึงอุณหภูมิได้ไวกว่า
ซิ๊ง p4 ตัวมาตรฐานแกนทองแดง เย็นดีกว่าไปป์ตัวที่ใช้นั่นอีกนะ แต่มันติดพัดลมได้แค่ 60mm หนวกหูนิดนึง
ใช่ครับถ้าไม่สนเรื่องขนาด ถ้าใช้ซิ้งค์ธรรมดาตัวใหญ่ๆน่าจะดีครับ แต่พอดีตอนที่ผมทำตัวนี้ออกมา คิดในใจว่าขนาดต้องเล็กกว่าที่ทำอะครับ ถ้าเทียบกับแล้วขนาดแตกต่างกันถึง 1 เท่าเลยตอนนี้กำลังมองหาซิ้งค์ธรรมดาที่เหมาสมอยู่ น่าจะใช้แบบตูดหนาครีบบาง แต่ขอจำนวนครีบเยอะๆ อะครับ น่าจะดี [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/12, [18:12:53] โดย Bankcaramel »
Aquarius ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 04/06/12, [21:18:31] »

สั้นๆครับ "อัยย่ะสวย อยากได้สักครับผม"  มีมีตติ้งคราวหน้าแบกมาให้ยลบ้างนะครับ
Club Leader
« ตอบ #79 เมื่อ: 07/06/12, [20:45:33] »

[on_055] มีของมาให้ชมยั่วน้ำลายกันเล่นๆครับ มันคือกล่องทำความเย็นแบบใช้พาวเทียร์ของตู้กดน้ำเล็ก แบบสำเร็จรูปครับ ไม่ต้องทำกล่องเย็นให้เสียเวลาแล้ว นิมนต์ มาจากจีนแผ่นดินใหญ่ ขอบคุณพี่ใหญ่ใจดี tuigoices ที่เอามาให้ถึงบ้านเลยครับ ตัวต่อไป ถ้าทำเสร็จจะเอามาลงให้ได้ชมกันครับ

ตัวกล่องมี 2ชั้นครับ ด้านนอกเป็นพลาสติก อย่างดีทนร้อน ภายในทับโฟมยางดำ กล่องทำความเย็นชั้นในสุดเป็นพลาสติกครับ ตอนนี้ ว่าจะลองแกะดู แต่ยังไม่แกะดีกว่า ถ้าภายในเป็นเซรามิกละก็ ใช้กับตู้ทะเลนาโนได้เลยครับ ส่วนท่อ ทางน้ำเข้าออก ทำจากยางซิลิโครนครับ เอามาใช้ชมกัน [on_055]

ตามข้อมูล ที่ดูจากกล่อง+ สังเกตุเอง เป็นพัดลม แบบดูดอากาศทิ้ง ความแรง12V 0.70A  พาวเทียร์ 12V 10A ครับ แบบว่าสำเร็จรูปน่าใช้มากๆ ไม่ต้องเสียเวลาทำกล่องเย็นให้ยุ่งยาก แต่ขนาดจะใหญ่โตนิดนึงเพราะ มีพัดลม+ ซิ้งค์ แยกกันครับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/12, [20:47:37] โดย Bankcaramel »
TONG01 ออฟไลน์
« ตอบ #80 เมื่อ: 07/06/12, [22:19:33] »

[on_055] มีของมาให้ชมยั่วน้ำลายกันเล่นๆครับ มันคือกล่องทำความเย็นแบบใช้พาวเทียร์ของตู้กดน้ำเล็ก แบบสำเร็จรูปครับ ไม่ต้องทำกล่องเย็นให้เสียเวลาแล้ว นิมนต์ มาจากจีนแผ่นดินใหญ่ ขอบคุณพี่ใหญ่ใจดี tuigoices ที่เอามาให้ถึงบ้านเลยครับ ตัวต่อไป ถ้าทำเสร็จจะเอามาลงให้ได้ชมกันครับ

ตัวกล่องมี 2ชั้นครับ ด้านนอกเป็นพลาสติก อย่างดีทนร้อน ภายในทับโฟมยางดำ กล่องทำความเย็นชั้นในสุดเป็นพลาสติกครับ ตอนนี้ ว่าจะลองแกะดู แต่ยังไม่แกะดีกว่า ถ้าภายในเป็นเซรามิกละก็ ใช้กับตู้ทะเลนาโนได้เลยครับ ส่วนท่อ ทางน้ำเข้าออก ทำจากยางซิลิโครนครับ เอามาใช้ชมกัน [on_055]

ตามข้อมูล ที่ดูจากกล่อง+ สังเกตุเอง เป็นพัดลม แบบดูดอากาศทิ้ง ความแรง12V 0.70A  พาวเทียร์ 12V 10A ครับ แบบว่าสำเร็จรูปน่าใช้มากๆ ไม่ต้องเสียเวลาทำกล่องเย็นให้ยุ่งยาก แต่ขนาดจะใหญ่โตนิดนึงเพราะ มีพัดลม+ ซิ้งค์ แยกกันครับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ตัวนี้ราคาเท่าไรนิ สวยจังน่าสนโคตรๆๆ
« ตอบ #81 เมื่อ: 08/06/12, [02:57:01] »

[mo_001]
tuigoices ออฟไลน์
« ตอบ #82 เมื่อ: 08/06/12, [04:32:10] »

ขอบคุณมากครับน้อง แมน ถ้าเสร็จจะได้ไม่ต้องเติมน้ำทุกวันแล้ว [on_055] [on_055]
Club Leader
« ตอบ #83 เมื่อ: 08/06/12, [12:03:07] »

ตัวนี้ราคาเท่าไรนิ สวยจังน่าสนโคตรๆๆ
PM ถามท่านนี้เลยครับ tuigoices

[mo_001]
die1

ขอบคุณมากครับน้อง แมน ถ้าเสร็จจะได้ไม่ต้องเติมน้ำทุกวันแล้ว [on_055] [on_055]
มาลุ้นกันอีกว่าที่ ข้างในแผ่นทำความเย็นเป็นเซรามิกไหม ถ้าใช่ ตู้ทะเลผ่านฉลุยครับ [on_055]
« ตอบ #84 เมื่อ: 08/06/12, [15:07:02] »

ติดตามตอนต่อไป หน้าจะไว้เลี้ยงไม้น้ำตู้เล็กๆ สวยๆ โอววาว
elecgolf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #85 เมื่อ: 08/06/12, [16:53:27] »

แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าจะให้กินไฟน้อยกว่านี้ก็มีอีกวิธีครับ ซัพพลาย 12V ที่จ่ายให้  Temp control สามารถดึงไฟจากซัพพลายคอมได้เพราะเวลาที่ซัพพลายคอมเสียบปลักจะมีชุดจ่ายไฟเล็กจ่ายแรงดัน 12V และ 5V จ่ายอยู่ตลอด แนะนำให้เอา Temp control มาต่อจุดนั้นครับจะได้สดวกยิ่งขึ้น และประหยัดม้อแปลงไปลูกนึง
จากข้อความ  สายสีเขียวเล็กกับดำเล็กเราจะนำไปต่อเข้ากับวงจรเทมครับเพื่อให้แหล่งจ่ายมีการสแตนบายไว้ตลอดเวลา (การที่แหล่งจ่ายรอสแตนบายจะไม่กินไฟเลย) ของคุณ
Bankcaramel ที่บอกว่า การที่แหล่งจ่ายรอสแตนบายจะไม่กินไฟเลย ผมขอบอกว่ามันกินอยู่นะครับ แต่กินไม่มาก ประมาณ 60mA(ขึ้นอยู่กับซัพพลายแต่ละตัวด้วย) และมีวิธีที่จะลดกระแสตัวนี้ลงอีกแต่ผมไม่ขอพูดถึงละกันมันเจอะลึกไปหน่อย แต่เท่านี้ก็ถือว่าน้อยมากๆแล้วครับ
สำหรับชิลเลอร์ตัวนี้ผมชอบมากเลยครับเดียวจะทำมั่ง ขอบคุณสำหรับ Design ดีๆแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/12, [16:55:38] โดย elecgolf »
Club Leader
« ตอบ #86 เมื่อ: 08/06/12, [23:17:44] »

แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าจะให้กินไฟน้อยกว่านี้ก็มีอีกวิธีครับ ซัพพลาย 12V ที่จ่ายให้  Temp control สามารถดึงไฟจากซัพพลายคอมได้เพราะเวลาที่ซัพพลายคอมเสียบปลักจะมีชุดจ่ายไฟเล็กจ่ายแรงดัน 12V และ 5V จ่ายอยู่ตลอด แนะนำให้เอา Temp control มาต่อจุดนั้นครับจะได้สดวกยิ่งขึ้น และประหยัดม้อแปลงไปลูกนึง
จากข้อความ  สายสีเขียวเล็กกับดำเล็กเราจะนำไปต่อเข้ากับวงจรเทมครับเพื่อให้แหล่งจ่ายมีการสแตนบายไว้ตลอดเวลา (การที่แหล่งจ่ายรอสแตนบายจะไม่กินไฟเลย) ของคุณ
Bankcaramel ที่บอกว่า การที่แหล่งจ่ายรอสแตนบายจะไม่กินไฟเลย ผมขอบอกว่ามันกินอยู่นะครับ แต่กินไม่มาก ประมาณ 60mA(ขึ้นอยู่กับซัพพลายแต่ละตัวด้วย) และมีวิธีที่จะลดกระแสตัวนี้ลงอีกแต่ผมไม่ขอพูดถึงละกันมันเจอะลึกไปหน่อย แต่เท่านี้ก็ถือว่าน้อยมากๆแล้วครับ
สำหรับชิลเลอร์ตัวนี้ผมชอบมากเลยครับเดียวจะทำมั่ง ขอบคุณสำหรับ Design ดีๆแบบนี้ครับ
ว้าว........ ขอบคุณมากๆเลยครับ ... ลืมคิดไปเลยว่าสามารถใช้ไฟจากแหล่งจ่ายของคอมได้ เพราะวงจรเทม ที่ได้มามันกินไฟ(ตอนไม่คอนเทครีเลย์) กินไฟแค่ 75mA เองอะครับ ลืมไปของ ครับ ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลนะครับ ใช้วิธีนี้ก็ดีอย่างเวลาทำงาน อันที่ผมทำขึ้นมา ผมได้ใช้วงจร แหล่งจ่ายแบบ สวิทชชิ่ง ที่ทำขึ้นมาเอง ไม่ได้ใช้หม้อแปลงอะครับ ให้มันจ่าย 12V 75mA เท่ากับที่วงจรเทมต้องการขึ้นต่ำ อะครับ

ได้ความรู้เพิ่มอีกแย้ว.......... [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/12, [23:24:54] โดย Bankcaramel »
Club Leader
« ตอบ #87 เมื่อ: 10/06/12, [16:22:52] »

ขอบคุณคำถามที่ทุกๆท่านถามกันนะครับ มาต่อกันที่กล่องเย็นที่ได้มากันเลยดีกว่าว่าข้างในเป็นยังไง ใช้กับตู้ทะเลได้ไหม ดีไหม มาดูเฉลยกันดีกว่าครับเพราะเจ้าของกล่องตัวนี้เค้าก็อยากรู้เหมือนกัน ก็ตามประสงค์เลยครับ ตอนแกะก็จะแกะแบบช้าๆเพราะตัวที่สำคัญที่สุดที่จะให้แตกไม่ได้เลยก็คือพาวเทียร์ครับ

ถอดฝาครอบพัดลมออกแบบง่ายๆ

จ๊ะเอ๋....พาวเทียร์

ข้างในแบ่งเป็น2ห้องใหญ่ๆครับภายในเป็นพลาสติกครับมีท่อ เห็นท่อซิลิโคน ชัดเจน

อันนี้เป็นด้านเย็นของพาวเทียร์ครับ เป็นอลูมิเนียมเคลือบด้วยสีกันน้ำ(น่าจะเป็นสีที่ใช้ทาถังน้ำดื่มนะครับ) คงไม่เป็นอันตรายไม่แน่ใจกว่าจะสนความเค็มได้ไหม เพราะกำลังหาข้อมูลว่า สีที่ใช้ทาถังน้ำดื่ม มันทนเกลือไหม ถ้าได้ ก็สามารถใช้กับตู้ทะเลได้แน่นอนครับ

เอามาให้ดูแค่นี้ก่อนเด๋วจะค่อยๆเอามาให้ดูขึ้นตอนกันไหมนะครับ [on_055]
0oTATSUo0 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #88 เมื่อ: 10/06/12, [17:01:05] »

กล่องนี้เท่าไหร่ครับเนี่ย สวย ใช้งานสะดวกด้วย
มีกล่องนี้ มีtemp มีpowersupply สบายละ
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #89 เมื่อ: 12/06/12, [14:58:02] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] เจ๋งครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์