Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ: สองสามสาเหตุหลักๆ ทำไมไม้ข้อจึงยืด  (อ่าน 26140 ครั้ง)
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 27/04/12, [00:24:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมตั้งใจเขียนบทความนี้ให้กับมือใหม่ที่ตั้งใจอยากเลี้ยงไม้น้ำนะครับ ผมเองก็มือสมัครเล่นผิดพลาดยังไงมือโปรทั้งหลายเพิ่มเติม แก้ไขได้เลยนะครับ กับคำถามเกี่ยวกับการยืดของไม้ข้อ ผมสรุปแบบนี้ละกันครับตามประสบการณ์ ผสมกับการอ่านๆแล้วก็อ่านตามหน้าเวปบอร์ดต่างๆ พอสรุปได้เป็นอาการที่เกิดมาจากสองสามสาเหตุหลักๆครับ

1. ไฟไม่พอ:
จริงๆแล้วทุกคนก็คงพอคาดได้ แล้วทำไมต้องเอามาเขียนด้วยหละ  [งง] ผมมั่นใจดีว่าทุกท่านที่มีความสนใจที่จะเลี้ยงไม้น้ำคงมีข้อมูลเกี่ยวกับชนิดของแสงสว่าง และความเข้ม ที่ก็พอมีหลักการในการเปรียบเทียบปริมาณวัตต์กับปริมาณน้ำคร่าวๆ ซึ่งจริงๆก็แค่บรรทัดฐานใช้ได้ก็แต่เพียงตู้ขนาดกลางเท่านั้น รวมไปถึงระยะเวลาที่ควรให้แสงสว่างนะครับ สรุปง่ายๆคือถ้าต่ำกว่า 0.8 เป็นอันว่าไม่น่ารอด

ส่วนระยะเวลาในการสังเคราะห์แสงนั้นไม่ควรน้อยกว่า 4 ช.ม. และไม่ควรเกิน 12 ช.ม.(ในกรณีที่ต้นไม้เต็มตู้เท่านั้น) น้อยกว่า4 ช.ม. กับไม่เปิดเลยมีค่าไม่ต่างกัน ที่ต่างกันคือเราไปเพิ่มความร้อนให้กับตู้โดยไม่จำเป็น เพราะต้นไม้ต้องการการเตรียมตัว (และเป็นขั้นตอนที่ต้นไม้ใช้พลังงานมากพอสมควร) ก่อนที่จะเริ่มกระบวนการสังเคราะห์แสงประมาณ 2 ช.ม. หลังจากเริ่มได้รับแสงที่พอเพียง ดังนั้นการเปิดไฟระยะเวลาน้อยไปจึงมีแต่ผลเสีย และสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์ เช่นกันการเปิดไฟเกินกว่า 12 ช.ม.ก็ไม่มีผลดี เพราะเกินกว่านั้นต้นไม้ก็ไม่สังเคราะห์แสงต่อ แต่กลับช่วยให้ตะไคร่แพร่พันธุ์ได้อย่างดี n032

ที่สำคัญที่สุดมากพอๆกับช่วงสังเคราะห์แสง คือต้นไม้ต้องการการพักผ่อนเพื่อซ่อมแซมเซลส่วนที่เสียหาย และจัดสรรพลังงานเพื่อไปใช้ในส่วนต่างๆ ดังนั้นจึงจะสังเกตได้ว่าต้นไม้มีอัตราการเจริญเติบโตตอนไฟปิดมากกว่าตอนไฟเปิด อย่างที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นเมื่อแสงสว่างไม่พอ หรือชั่วโมงการให้แสงไม่พอ จึงเป็นสาเหตุทำให้ต้นไม้พยายามยืดขึ้นสู่ผิวน้ำเพื่อหาแหล่งกำเนิดแสงที่มีอยู่มากกว่าใต้น้ำ

ปล้องยืดยาว ใบลีบ

http://www.barrreport.com/showthread.php/8703-Internodal-distance-vs-HQI-light

ใบ และลำต้นปรกติ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=127613.0

2. คาร์บอนไม่พอ:
ผมคิดว่าการยืดของต้นไม้เกิดจากข้อนี้ซะมากกว่า หลักการเดียวกันครับ เพราะเนื่องจากในอากาศมีคาร์บอนไดออกไซด์จำนวนมาก มากกว่าในน้ำเยอะมาก ที่นี้เมื่อมีแสงสว่างมากพอ แต่ไม่มีคาร์บอนไดออกไซด์ ต้นไม้ก็ไม่สามารถเริ่มกระบวนการสังเคราะห์แสงได้ จึงพยายามยืดขึ้นหาแหล่งที่มีคาร์บอนที่อุดมสมบูรณ์เหนือผิวน้ำ ผมอยากเน้นในจุดนี้มากๆ เพราะไฟไม่ใช่แต่เพียงปัจจัยเดียวที่ทำให้ต้นไม้โต และไม่ยืด บ่อยครั้งที่การแก้ปัญหาคือการเพิ่มปริมาณไฟ แต่มองข้ามปริมาณคาร์บอนจึงทำให้ระบบขาดความสมดุลย์ และไม่เกิดประโยชน์แต่อย่างได กลับสร้างปัญหาเพิ่มขึ้นไม่ว่าจะเป็นเรื่องตะไคร่ และการขาดสารอาหารกลายเป็นผลเสียต่อเนื่องแก้ปัญหาไม่จบซะด้วยซ้ำ

อันที่จริงต้นไม้ส่วนใหญ่สามารถปรับตัวกับสภาพที่มีแสงไปทางค่อนไปทางน้อย หากคาร์บอนมีอย่างอุดมสมบูรณ์ ดังนั้นเพียงการเพิ่มปริมาณคาร์บอนจึงช่วยให้ต้นไม้สามารถปรับตัวอยู่ในภาวะที่แสงสว่างน้อยได้ดียิ่งขึ้น (น้อยนี้คือไม่ต่ำกว่า 0.8นะครับ 036)

http://www.aquariumplantsandsupplies.com/product_info.php?pName=nano-co2-diffuser

3. ออกซิเจนไม่พอ:
ผมว่าเป็นสาเหตุที่ถูกมองข้ามมากที่สุด ต้องอย่าลืมว่าต้นไม้ก็เป็นสิ่งมีชีวิต ดังนั้นจึงมีความต้องการออกซิเจนไม่น้อยไปกว่าความต้องการคาร์บอนไดออกไซด์ ในสภาวะที่อุณหภูมิปรกติ เวลาที่ต้นไม้สังเคราะห์แสงซึ่งได้ออกซิเจนเป็นผลพลอยได้ จึงทำให้ปริมาณออกซิเจนสะสมในน้ำมีเพียงพอ (ง่ายๆ ถ้าเห็นต้นไม้คายฟอง แสดงว่าปริมาณออกซิเจนมากเกินพอและไม่สามารถละลายน้ำได้อีกต่อไป จึงเห็นว่ามันคายฟอง) แต่ในช่วงหน้าร้อน ที่ปริมาณออกซิเจนในน้ำหมดไปโดยเร็วเนื่องจากความร้อนทำให้ออกซิเจนแยกตัวออกจากน้ำได้โดยง่าย ต้นไม้จึงต้องยืดขึ้นเพื่อหาแหล่งออกซิเจนใหม่เหนือผิวน้ำ ในอีกมุมมองนึงจึงอาจพูดได้ว่าอากาศร้อน และอุณหภูมิน้ำที่สูงขึ้น มีผลทางอ้อมต่อไม้น้ำ และสัตว์น้ำ แต่เป็นเพราะจำนวนออกซิเจนที่ขาดแคลนทำให้เกิดการสูญเสียโดยไม่จำเป็นต่างหาก

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=127613.0

ดังนั้นวิธีที่ง่ายที่สุดในการแก้ไข คือการเพิ่มปริมาณอ๊อกซิเจนในน้ำ ด้วยการยกเอ้าท์โฟลขึ้นสูงให้น้ำกระทบผิวเพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนออกซิเจน หรือการเพิ่มอ๊อกซิเจนโดยเครื่อง มากกว่าและง่ายกว่าการทำให้น้ำเย็นเพราะต้องอาศัยอุปกรณ์ราคาแพง ลองดูนะครับแล้วจะประหลาดใจว่าพวกสัตว์น้ำและต้นไม้ก็สามารถอยู่ได้อย่างสบายๆในอากาศร้อนๆแบบนี้

http://paul-chan.net/?cat=5

พอมองออกแล้วนะครับว่า แสงสว่าง, ความร้อน, คาร์บอนไดออกไซด์, ออกซิเจน มีผลต่อกันและกัน เป็นความสัมพันธ์โดยรวม ไม่สามารถแยกปัจจัยออกจากกันได้ ที่นี้อะไรมันขาดอะไรมันเกินลองปรับใช้ดูครับ หน้าร้อนอากาศร้อนแบบนี้ตู้เราจะได้ไม่มีปัญหามากครับ  [on_055]

[วิ่งชิลๆ] Happy Aquascaping to All
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/05/12, [21:10:25] โดย wsquare »
Tags: ไม้น้ำ 
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/04/12, [07:08:11] »

+ ครับ อย่าวนี้ต้อง + [เจ๋ง]
cheerasak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/04/12, [07:40:02] »

[เจ๋ง] แหล่มมากครับ
sekjo2131 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/04/12, [07:54:32] »

ชัดเจน   [on_026]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/04/12, [12:20:47] »

+ ให้เลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ขอบคุณครับ
โอ@CM~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/04/12, [16:05:15] »

แล้วสาเหตุที่ไม้ข้อเลื้อยล่ะครับ
โรทาร่าเขียวผมโงหัวไม่ขึ้นเลยตอนนี้ แต่โรทาร่าซุปเปอร์เรดต้นตรงและกำลังแดงสวยเลย
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/04/12, [16:59:25] »

แล้วสาเหตุที่ไม้ข้อเลื้อยล่ะครับ
โรทาร่าเขียวผมโงหัวไม่ขึ้นเลยตอนนี้ แต่โรทาร่าซุปเปอร์เรดต้นตรงและกำลังแดงสวยเลย

น่าจะไฟแรงนะครับ ในรูปด้านบนก็เป็นเหมือนกันครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/04/12, [19:10:50] »

กลับมาอ่านอีกรอบพร้อมทั้งบวกให้ครับ มีประโยชน์มากมาย  emb01
mincontrol ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/04/12, [23:35:19] »

เยี่ยมครับ
Bigblue ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/04/12, [02:38:29] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่เอามาฝากนะครับ ตอนนี้ที่บ้านกำลังยืดเลยครับ รู้วิธีแล้วอย่างงี้ต้องรีบแก้ไข  [on_066]
@ The Season ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/04/12, [10:09:20] »

ได้ความรู้ดีๆ เพิ่มขึ้นมากเลยครับ  [on_062]
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/04/12, [10:26:58] »

แหล่มเลย  [เจ๋ง]
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/04/12, [12:04:02] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/04/12, [15:05:10] »

แจ๋วมาก [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/04/12, [15:21:52] »

สงสัยนิดนึงนะครับ
ทราบว่าการที่เรายก Outflow ที่ทำให้เกิดฟองอากาศนั้นคือการเพิ่มปริมาณออกซิเจน แต่จะทำให้ปริมาณคาร์บอนลดลง แล้วเราสามารถมีวิธีควบคุมปริมาณฟองอากาศจาก Outflow ให้สัมพันธ์กับปริมาณคาร์บอนได้หรือไม่ครับ  หากเราทำให้เกิดฟองอากาศปริมาณมากๆก็จะทำให้ปริมาณคาร์บอนหายไป นั่นหมายถึงจะทำให้เราเปลืองคาร์บอนโดยใช่เหตุแล้วก็จะทำให้ต้นไม้นั้นขาดคาร์บอนแทน อาจส่งผลให้ยืดด้วยหรือป่าวครับ  ตรงนี้มีวิธีวัดหรือควบคุมมันได้อย่างไรบ้างครับ
AuN 27 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/04/12, [17:07:36] »

ความรู้ใหม่ ต้อง+ ครับ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/04/12, [19:44:24] »

สงสัยนิดนึงนะครับ
ทราบว่าการที่เรายก Outflow ที่ทำให้เกิดฟองอากาศนั้นคือการเพิ่มปริมาณออกซิเจน แต่จะทำให้ปริมาณคาร์บอนลดลง แล้วเราสามารถมีวิธีควบคุมปริมาณฟองอากาศจาก Outflow ให้สัมพันธ์กับปริมาณคาร์บอนได้หรือไม่ครับ  หากเราทำให้เกิดฟองอากาศปริมาณมากๆก็จะทำให้ปริมาณคาร์บอนหายไป นั่นหมายถึงจะทำให้เราเปลืองคาร์บอนโดยใช่เหตุแล้วก็จะทำให้ต้นไม้นั้นขาดคาร์บอนแทน อาจส่งผลให้ยืดด้วยหรือป่าวครับ  ตรงนี้มีวิธีวัดหรือควบคุมมันได้อย่างไรบ้างครับ

ครับ เมื่อเพิ่มออกซิเจนก็ควรดูอาการต้นไม้ต้วยว่ายังคงคายฟองเหมือนเดิมหรือเปล่า ส่วนตัวเท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมเองให้คาร์บอนค่อนไปทางเยอะอยู่แล้วเพราะไม่มีผลเสียแต่อย่างได มีแต่ผลดี อย่าไปคิดม่กเรื่องการสิ้นเปลืองครับ เพราะที่เราทำๆอยู่โดยรวมก็เป็นการสิ้นเปลืองทั้งสิ้น (ไฟฟ้า, น้ำ) คาร์บอนถือเป็นค่าใช้จ่ายส่วนน้อยมากครับเมื่อเทียบกับปัจจัยอื่นๆ

ผมอยากให้มือใหม่หลายๆท่านเข้าใจ และมีทางเลือกในการแก้ปัญหาเพิ่มเติมครับ เพราะทุกๆหน้าร้อน ก็จะมีคำถามเกี่ยวกับอุณหภูมิบ้าง กลัวสิ่งมีชีวิตในตู้ตายบ้าง ข้อเท็จจริงคืออุณหภูมิที่เย็นของน้ำในตู้ย่อมต้องดีกว่าแน่นอนครับ ้hahaha เพียงแต่เมื่อเราเจอกับขัอจำกัด และไม่สามารถที่จะลดอุณหภูมิในตู้ได้แล้ว ผมอยากให้ลองใช้วิธีนี้ดูเป็นทางเลือกครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/04/12, [21:00:34] »

ครับ เมื่อเพิ่มออกซิเจนก็ควรดูอาการต้นไม้ต้วยว่ายังคงคายฟองเหมือนเดิมหรือเปล่า ส่วนตัวเท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมเองให้คาร์บอนค่อนไปทางเยอะอยู่แล้วเพราะไม่มีผลเสียแต่อย่างได มีแต่ผลดี อย่าไปคิดม่กเรื่องการสิ้นเปลืองครับ เพราะที่เราทำๆอยู่โดยรวมก็เป็นการสิ้นเปลืองทั้งสิ้น (ไฟฟ้า, น้ำ) คาร์บอนถือเป็นค่าใช้จ่ายส่วนน้อยมากครับเมื่อเทียบกับปัจจัยอื่นๆ

ผมอยากให้มือใหม่หลายๆท่านเข้าใจ และมีทางเลือกในการแก้ปัญหาเพิ่มเติมครับ เพราะทุกๆหน้าร้อน ก็จะมีคำถามเกี่ยวกับอุณหภูมิบ้าง กลัวสิ่งมีชีวิตในตู้ตายบ้าง ข้อเท็จจริงคืออุณหภูมิที่เย็นของน้ำในตู้ย่อมต้องดีกว่าแน่นอนครับ ้hahaha เพียงแต่เมื่อเราเจอกับขัอจำกัด และไม่สามารถที่จะลดอุณหภูมิในตู้ได้แล้ว ผมอยากให้ลองใช้วิธีนี้ดูเป็นทางเลือกครับ

ขอบคุณครับ สำหรับแนวทางแก้ไขดีๆ จริงๆแล้วก็ไม่ได้ห่วงเรื่องสิ้นเปลืองอะไรมากนัก เพียงแต่ว่าอยากให้เกิดดประโยชน์สูงสุดและคุ้มค่าเท่านั้นเองครับ ปกติเเล้วตุ้ผมก้จะอัดออกซิเจนและปิดคาร์บอนในช่วงกลางคืนอยุ่แล้ว ตามทฤษฎีอามาโน่ ซึ่งค่า PH ก้จะแกว่งเล้กน้อยแต่ก้ไม่ได้มีผลกระทบกับระบบตู้แต่อย่างใด
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/04/12, [10:11:28] »

ขอบคุณครับ สำหรับแนวทางแก้ไขดีๆ จริงๆแล้วก็ไม่ได้ห่วงเรื่องสิ้นเปลืองอะไรมากนัก เพียงแต่ว่าอยากให้เกิดดประโยชน์สูงสุดและคุ้มค่าเท่านั้นเองครับ ปกติเเล้วตุ้ผมก้จะอัดออกซิเจนและปิดคาร์บอนในช่วงกลางคืนอยุ่แล้ว ตามทฤษฎีอามาโน่ ซึ่งค่า PH ก้จะแกว่งเล้กน้อยแต่ก้ไม่ได้มีผลกระทบกับระบบตู้แต่อย่างใด

เยี่ยมครับ [เจ๋ง]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/04/12, [18:29:00] »

ยอดเยี่ยมกับเยี่ยมยอด ไม่รู้จะเลือกคำไหนดี [กู้ดครับ!]
sek_likeguy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/04/12, [22:13:49] »

[เจ๋ง] ....อ่านแล้วได้ความรู้ดีมาก สำหรับมือใหม่
boil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/04/12, [13:23:16] »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นมากเลยครับ แต่รบกวนอยากรู้เรื่องไม้แดงหน่อยอ่ะครับผมเลี้ยงยังไงก็ไม่ได้แดง
ตู้ผมเป็นแบบ 24" หน้าโค้งไฟเป็น เคแมก 2 หลอด แล้วก็เคแมกอีก 1 หลอด ครับเป็น แบบเป็น 8000 k 2 หลอดสำหรับเลี้ยงไม้แดงแล้วก็อีก 1 หลอดเป็น 10000 k ครับเปิด 7 ชั่วโมง

ถ้าใครพอรู้กรุณาให้ัความรู้ผมหน่อยนะครับน้องใหม่ครับอยากเลี้ยงให้แดงๆสวยๆเหมือนพวกพี่ๆบ้าง  [เจ๋ง]
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/04/12, [17:53:13] »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นมากเลยครับ แต่รบกวนอยากรู้เรื่องไม้แดงหน่อยอ่ะครับผมเลี้ยงยังไงก็ไม่ได้แดง
ตู้ผมเป็นแบบ 24" หน้าโค้งไฟเป็น เคแมก 2 หลอด แล้วก็เคแมกอีก 1 หลอด ครับเป็น แบบเป็น 8000 k 2 หลอดสำหรับเลี้ยงไม้แดงแล้วก็อีก 1 หลอดเป็น 10000 k ครับเปิด 7 ชั่วโมง

ถ้าใครพอรู้กรุณาให้ัความรู้ผมหน่อยนะครับน้องใหม่ครับอยากเลี้ยงให้แดงๆสวยๆเหมือนพวกพี่ๆบ้าง  [เจ๋ง]

แล้วปุ๋ยเหล็กล่ะครับ ให้มากให้น้อยยังไง
ไฟอย่างเดียวไม่พอนะครับ ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันด้วย
ช่วยลุ้นๆครับ
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/04/12, [18:13:29] »

ถ้าใครพอรู้กรุณาให้ัความรู้ผมหน่อยนะครับน้องใหม่ครับอยากเลี้ยงให้แดงๆสวยๆเหมือนพวกพี่ๆบ้าง  [เจ๋ง]

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=141333.0 กระทู้นี้เลยครับ

แล้วปุ๋ยเหล็กล่ะครับ ให้มากให้น้อยยังไง
ไฟอย่างเดียวไม่พอนะครับ ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันด้วย
ช่วยลุ้นๆครับ

Iron the biggest "little" element of all traces
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=153307.msg1857645#msg1857645
บทความที่เกี่ยวกับธาตุเหล็กก็พอมีอันนี้ครับ  [on_062]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/04/12, [18:20:18] โดย wsquare »
boil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 30/04/12, [21:41:57] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=141333.0 กระทู้นี้เลยครับ

Iron the biggest "little" element of all traces
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=153307.msg1857645#msg1857645
บทความที่เกี่ยวกับธาตุเหล็กก็พอมีอันนี้ครับ  [on_062]

ขอบคุณมากๆครับจะลองอ่านทำความเข้าใขดูครับ
ถ้ามีไรอาจจะรบกวนพี่ๆทั้งหลายอีกทีนะครับ  [on_055]
surapan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/04/12, [22:33:18] »

เยี่ยมไปเลยครับบ [เจ๋ง]
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 01/05/12, [16:30:07] »

เข้าใจง่ายที่สุดคับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ปaาน้oe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 01/05/12, [23:57:00] »

+  [เจ๋ง] ขอบคุณครับสำหรับ ข้อมูลดี ๆ  เยี่ยมเลย
+Panda+ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/05/12, [19:45:13] »

แหล่มมากครับ [กู้ดครับ!]
oatto500 ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/05/12, [21:59:06] »

ชอบมากครับ
 อันนี้แถมhttp://youtu.be/TrsIQnh4a0k [on_055]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์