Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาะปลากัด  (อ่าน 88313 ครั้ง)
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/04/12, [21:38:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขั้นแรกคือเลือกซื้อพ่อแม่พันธุ์ [on_066]
เลือกที่สมบูรณ์แข็งแรงครับ หางไม่พับงอ ตัวไหนที่นอนนิ่งอยู่ก้นตู้สภาพอิดโรยก็อย่าไปซื้อ อยากได้สีไหนเลือกได้เต็มที่เลยครับ ตอนนี้ปลากัดมีหลากหลายสีมาก มีหลากหลายพันธุ์ด้วยเช่นกัน อาทิ ฮาร์ฟมูน คราวเทล กัดหม้อ กัดป่า กัดจีน   ที่ผมนำมาเพาะนี้คือฮาร์ฟมูนครับ หลังจากที่เลือกซื้อพ่อแม่พันธุ์แล้วให้นำปลากัดมาแยกใส่โหล โหลล่ะตัว ตั้งไว้ให้เห็นกันตลอดเวลาเรียกว่าการเทียบปลากัดครับ ช่วงนี้ก็อัดอาหาร เช่นลูกน้ำ ไรแดง อาหารเม็ด แต่ไม่ใช่ให้เยอะเกินน่ะครับ เอาพอดีๆสัก1-2อาทิตย์เพื่อให้พ่อแม่พันธ์มีสภาพสมบูรณ์เต็มที่ ตัวเมียที่พร้อมผสมท้องจะอูมออกมา ตรงด้านล่างจะมีมีขาวๆยื่นออกมาเรียกว่าไข่นำ จะยื่นออกมามีสีเหลืองและยื่นออกมามากกว่าปกติ และเมื่อเห็นตัวผู้จะว่ายเข้าไปหาแบบก้มหัว แสดงว่าตัวเมียพร้อมแล้ว ถ้าอยากให้ไข่สุกเร็วนำตัวเมียไปใส่ในโหลของตัวผู้ให้มันไล่กันสัก5-10นาที เรียกว่าการพาลปลา ถ้าตัวผู้พร้อมวันต่อมาหวอดจะตรึมเลยครับแสดงว่าตัวผู้พร้อมแล้ว

ขั้นที่2เตรียมบ่อเพาะ emb01
นำกะลังมัง อ่างหรือขันหรืออะไรก็ได้ ถ้าภาชนะขนาดใหญ่ก็ดีหน่อยอุณหภูมิจะไม่แกว่งมาก หลังจากที่เราขุนพ่อแม่พันธ์จนสมบูรณ์แล้ว ให้เติมน้ำใส่ภาชนะที่เตรียมไว้ให้สูงสัก4-5นิ้ว นำใบหูกวางมาใส่ลงไป ใบหูกวางต้องแห้งสนิทน่ะครับสัก1-2ใบ แช่ทิ้งไว้2วันจากนั้นเอาออก ถ้าแช่นานกว่านี้จะเกิดเมือกขึ้นแล้วลูกปลาอาจไปติดตายได้ ใบหูกวางจะช่วยทำให้ปลาไม่เครียดและหวอดจะแตกยาก จากนั้นเด็ดใบมะยมมาใส่สัก3-4ใบ(เด็ดมาทั้งก้านเลยก็ได้)ล้างให้สะอาดแล้วใส่ลงไป ควรเพาะปลาตอนเย็นน่ะครับจากนั้นนำตัวผู้มาใส่อย่าลืมปรับอุณหภูมิก่อนนำปลาลงนะครับ โดยการแช่โหลลงในอ่างสัก20นาทีแล้วค่อยๆเทปลาลงไป ต่อมาอีกสัก10นาทีให้ตัวผู้ได้สำรวจรังรักสักหน่อย จากนั้นนำตัวเมียมาใส่หาฝามาปิดกันกระโดด ไม่ต้องตกใจครับ ปลากัดตัวผู้อาจรุนแรงกับตัวเมียสักหน่อย ปล่อยไปไว้อย่างนั้นครับ ทิ้งไว้สัก1-2ชั่วโมงจากนั้นมาแอบเปิดดูถ้าเห็นว่าตัวเมียสภาพไม่ค่อยดีก็หาที่หลบให้มันสักหน่อยเช่น ท่อpvcให้ตัวเมียพักบ้างหรือหาอะไรมาครอบตัวเมียไว้ จากนั้นก็ไปนอนครับ เช้าวันต่อมาถ้าตัวผู้สมบูรณ์พร้อมจะก่อหวอดใต้ใบมะยมที่เราใส่ไว้จำนวนมากครับ เราก็ให้อาหารสักหน่อยแต่ไม่ต้องเยอะน่ะครับ เอาให้ปลากินหมดปลาจะได้ไม่ดุมากจากนั้นปล่อยตัวเมียจากที่ที่เรากั้นไว้ปลาจะรัดกันตอนเช้าครับ ช่วงนี้ก็อย่าไปรบกวนมัน พอตอนเย็นถ้าเห็นตัวเมียไปอยู่อีกฝั่งนึงของหวอดและท้องแฝบลงแสดงว่าได้เรื่อง ให้นำตัวเมียออกช้าๆ ย้ำน่ะครับว่าช้าๆทำอย่างเบามือที่สุดครับ ส่วนตัวผู้ไม่ต้องเอาออกครับ นำตัวเมียไปแช่ในน้ำหมักใบหูกวางอัดอาหารก็สามารถเอาลงรัดใหม่ได้ไม่เกิน30-40วัน

ใบมะยม

หูกวาง
ขออนุญาตเจ้าของรูปทุกรูปด้วยน่ะครับ
ขั้นที่3หลังจากได้ไข่ [on_008]
ตอนนี้เรามาครึ่งทางแล้วครับ ช่วงนี้ก็อย่าไปรบกวนมันมากครับ อย่าไปเปิดดูมันบ่อยๆเดี้ยวตัวผู้ตกใจกินไข่หมด ให้นำไรแดงมาใส่ ใส่ไม่ต้องเยอะครับ ตัวผู้จะกินไรแดง ส่วนตัวที่กินไม่หมดก็จะออกลูกไรตัวเล็กๆให้ลูกปลาเรากินต่อไป หรือบางท่านอาจใช้ใบผักบุ้งให้ขยี้ๆแล้วใส่ลงไป เพื่อให้เป็นอาหาร จากนั้นก็ลืมๆไปสัก2วัน แล้วมาเปิดดูเราจะเห็นลูกปลามากมายอยู่ในหวอด(ลูกปลาจะฟักใน1-2วัน)
ขั้นที่4การอนุบาลลูกปลา [on_018]
ยังไม่ต้องนำตัวผู้ออกครับ ให้ใส่ไรแดงลงไปอีกหน่อยไม่ต้องเยอะ ช่วงแรกลูกปลาจะว่ายน้ำไม่เก่งพ่อปลาก็จะคอยอมลูกมาพ่นในหวอด บางท่านอาจตกใจนึกว่ามันกินลูกเลยเอาออก จากนั้นก็ลืมไปสัก3วันถุงไข่แดงลูกปลาก็ยุบหมดพอดีตอนนี้ลูกปลาเราก็อายุ3วันแล้ว(หลังจากฟักเป็นตัว) ลูกปลาเริ่มว่ายน้ำได้แข็งแรง ให้เราก้มหน้าลงไปถ้าลูกปลาว่ายหนีเป็นอันใช่ได้ ให้นำพ่อปลาออกครับบางท่านอาจให้พ่อปลาเลี้ยงลูกจนตลอดถ้าพ่อปลานิสัยดีครับ (ของผมเคยเพาะพ่อปลากินลูกเรียบเลยครับเพราะผมไปเปิดดูบ่อย) อาหารมื้อแรกที่เราจะให้คือไรแดง ถ้าหากไม่มีก็ใช้ไข่แดงพ่นทำโดยการนำไข่แดงมาบดลงในกระชอน ไม่ต้องเยอะครับ เอาไข่แดงแค่ปลายนิ้ว จากนั้นเติมน้ำใส่ฟ้อกกี้ ฉีดสัก2-3ฟื้ด อย่าฉีดเยอะเดี้ยวน้ำเน่าทำวันนึงสัก2-3ครั้งพอ ถ้าใครมีอาทีเมียก็อาจเป่าแล้วเอาให้กินได้ครับ ช่วงนี้ก็ดูเรื่องอุณหภูมิให้ดีอย่าให้แกว่งมากคราวก่อนผมเพาะหน้าหนาวช่วงแรกติดประมาณ200 2วันต่อมาร่วงระนาวเหลือ10ตัว [on_051]  ฉะนั้นระวังให้ดีครับ อีกปัญหานึงคือเรื่องลูกน้ำหากพบให้กำจัดทันทีเพราะมันจะกินลูกปลาเราแต่ถ้าพ่อปลาอยู่จะไม่ค่อยพบปัญหานี้ อย่าลืมให้อาหารพ่อปลาด้วยน่ะครับถ้าไม่ได้เอาออก อาจเป็นอาหารเม็ดหรือไรแดง เมื่อลูกปลาอายุสัก6-7วันเราก็เลิกให้ไข่แดง เปลื่ยนไปให้ไรแดงหรืออาหารเม็ดบดก็ได้ หลังจากนั้นเราก็เติมน้ำวันล่ะแก้วครับ พอปลาอายุอีกหน่อยค่อยดูดตะกอนออกครับ ตัวอันตรายอีกอันคือตัวอ่อนแมลงปอครับ

ไรแดง

ตัวอ่อนแมลงปอ

บางท่านอาจมองว่าปลากัดเอาไว้เล่นกัดกันอย่างสนุกสนาน แต่ปลากัดก็มีความสวยงามไม่แพ้ปลาใดเหมือนกัน แถมเลี้ยงง่ายและราคาไม่แพง หากท่านได้มาสัมผัสปลาตัวน้อยชนิดนี้ท่านอาจจะหามันมาเพิ่มอีกหลายๆตัวเป็นแน่แท้
สวัสดี

ภาคผนวก
ผมไม่ได้ถ่ายรูปตอนช่วงแรกๆผมเริ่มถ่ายตอนได้ไข่แล้วขออภัยด้วยครับ
รูปพ่อแม่พันธุ์ครับ

รูปไข่หลังจากรัดแล้ว lau01
ผมได้นำพ่อออกหลังจากได้ไข่เนื่องจากตอนเอาตัวเมียออก ตอนผมตักตัวเมียมันว่ายหนีพล่านจนตัวผู้ตกใจเลยกลัวมันจะกินไข่เลยเอาออกทั้งคู่เลย

รูปลูกปลาอายุ1วัน deepkiss
ผมใส่เชือกฟางลงไปด้วยเพื่อให้ลูกปลาเกาะ กำลังออกจากไข่น่ารักอ่าา emb01

รูปลูกปลาอายุ2วัน [on_062]

รูปลูกปลาอายุ 3วัน  [on_008]
ผมได้นำเชือกฟางออก และได้ให้อาหารมื้อแรกคือ ไข่แดงพ่น และอาทีเมียลอกเปลือก แต่ยังไม่เห็นมันกินแบบจะๆเลย นับได้คราวๆประมาณ200ตัวได้ [on_055] ลูกปลาว่ายน้ำได้เก่งขึ้นมาก ถุงอาหารยุบจนไม่เห็นแล้ว มีขนาดตัวใหญ่ขึ้นเล็กน้อย

รูปลูกปลาอายุ4วัน emb01
ลูกปลาผอมลงและไม่ค่อยยอมกินอาทีเมียลอกเปลือก ผมหาไรแดงให้ไม่ได้ เลยใช้ลูกน้ำอัดเม็ดบด ก็กินบ้างแต่ไม่มาก

รูปลูกปลาอายุ5วัน [on_018]
วันนี้กะจะไปซื้อไรแดง แต่พรุ่งนี้มีสอบเลยไม่ได้ไปซื้อ มีลูกปลาบางส่วนตาย

รูปลูกปลาอายุ6วัน [on_008]
วันนี้ได้ให้ไรแดง บางตัวก็กินกันท้องป่อง บางตัวก็ไม่กิน เหลือลูกปลาประมาณ100ตัว มีซากตายที่พื้นประมาณ 20-30ตัว แต่ไม่ได้ดูดออกแต่ใช้วิธีการเติมน้ำแทน

จะคอยอัพเดทเรื่อยๆน่ะครับ  [บ๊ะบาย]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/10/12, [21:44:38] โดย joepsm »
Tags: ปลา 
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/12, [22:24:26] »

[เจ๋ง] ....แบบนี้ดีกว่าก็อป เขามาครับ เขียนสำนวนตัวเอง มีรูปประกอบ ด้วย
ยืมรูปคนอื่น เว็บอื่นบ้างไม่เป็นไรครับ มีรูปของตัวเอง ผมว่าน่าอ่านดีออก
จะเ้ข้ามาดูเรื่อยๆ ครับ + ให้ครับ .... เมื่อก่อนผมก็เพาะ แต่ไม่คิดจะถ่ายรูปเลย  กลุ่มก่อหวอด

...ปล. ระวังน้ำร้อน นะครับช่วงนี้ กะ อย่า"เขย่า" อ่างเพาะ แม้แต่นิดเดียว ระยะเปราะบาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/12, [22:31:37] »

[เจ๋ง] ....แบบนี้ดีกว่าก็อป เขามาครับ เขียนสำนวนตัวเอง มีรูปประกอบ ด้วย
ยืมรูปคนอื่น เว็บอื่นบ้างไม่เป็นไรครับ มีรูปของตัวเอง ผมว่าน่าอ่านดีออก
จะเ้ข้ามาดูเรื่อยๆ ครับ + ให้ครับ .... เมื่อก่อนผมก็เพาะ แต่ไม่คิดจะถ่ายรูปเลย  กลุ่มก่อหวอด

...ปล. ระวังน้ำร้อน นะครับช่วงนี้ กะ อย่า"เขย่า" อ่างเพาะ แม้แต่นิดเดียว ระยะเปราะบาง

ครับขอบคุณมากครับ emb01
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/04/12, [09:59:22] »

บทความงามๆดีๆ สนับสนุน เขียนเยอะๆ บ้านเราจะเต็มด้วยความรู้ บวกครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/12, [21:33:15] »

บทความงามๆดีๆ สนับสนุน เขียนเยอะๆ บ้านเราจะเต็มด้วยความรู้ บวกครับ
ขอบคุณมากครับ [on_055]
Creador ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/04/12, [08:06:57] »

ดีสุดสุด
AM ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/12, [09:55:51] »

* คิดถึงตอนเริ่มเพาะปลากัดตอนเด็ก ๆ เลย  ช่วงปิดเทอม.. ช่อนลูกน้ำ เลี้ยงปลา..ภูมิใจที่ทำได้ *
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/04/12, [19:46:57] »

ดีสุดสุด
ขอบคุณครับ
* คิดถึงตอนเริ่มเพาะปลากัดตอนเด็ก ๆ เลย  ช่วงปิดเทอม.. ช่อนลูกน้ำ เลี้ยงปลา..ภูมิใจที่ทำได้ *
ขอบคุณครับ อยู่ในเมืองหาช้อนลูกน้ำค่อนข้างยากมีแต่น้ำสกปรก กลัวปลาติดเชื้อ [on_007]
AM ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/04/12, [19:56:02] »

*พออาหารที่ท้องลูกปลาหมด...ใช้ไข่ต้ม  เอาแต่ไข่แดง ขยี้   นิ๊ส...ส.ส.ส.ส  เดียว  ให้ลูกปลากิน  (ที่เหลือ..คนเลี้ยงกิน)..
ต้องระวังเรื่องความสะอาด..น้ำเน่าง่าย  

*ถ้าหาไรแดง  ได้ให้เขากิน  จะโตเร็ว
*1-2 เดือนค่อยให้กินลูกน้ำ.....เพาะเองเลย เอาน้ำใส่กาละมัง..หาแผ่นไม้มาปิด  (เปิดให้ยุงเข้ามานิดหน่อย).1-3 วันได้ลูกน้ำ ....... ไม่ต้องออกไปช้อนตามแอ่งน้ำเน่าให้เสียบุคลิค.. [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/12, [21:10:58] โดย AM »
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/04/12, [20:47:44] »

ตามข้างบนเลยครับ
nightdream ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/04/12, [21:03:06] »

ความรู้เน้น ๆ ตั้งแต่ีเกิดมา ไม่เคยเาพะปลากัดเลยครับ น่าสนุก เดี๋ยวจะลองทำมั้งครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/05/12, [20:31:04] »

ตอนนี้ลูกปลาทยอยตายจนหมดไม่เหลือเลยครับ [on_051] คาดว่ามาจากพ่อปลายังเด็กไปเชื้อเลยยังไม่แข็งแรง ทำให้ได้ลูกปลาที่อ่อนแอขนาดเล็กกว่าปกติ [on_024] ไว้รออายุมากกว่านี้หน่อยค่อยเพาะใหม่ surrender
AM ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/05/12, [08:28:21] »

* ถ้าทยอยตาย..ใช้แผนสุดท้าย  ใส่สาหร่าย  หาไรแดงให้กิน...แล้วทำใจ ขอให้โชคดี *
DekBosS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/05/12, [21:41:49] »

ความรู้ดีครับ ผมก็เคยเพาะแล้ว  และเพาะลูก75 มาแล้ว ลูก75 ไข่เป็นร้อย ได้สัก20ตัวได้
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/05/12, [21:44:38] »

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเลี้ยงอะไรได้ลูกเลยครับ นอกจากปลากัดกับกุ้งแคระ และหอย  ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/05/12, [21:48:22] »

เสียใจด้วยครับ
อาจจะเพราะอุณหภูมิน้ำ มันเปลี่ยนอ่ะครับ ลูกปลาก็ลาโลกได้เหมือนกัน
เอาไว้ ลองกันอีกที ครอกต่อไปครับ 15 วัน ข้างหน้า ตัวเมียก็ให้ไข่ได้อีกรอบ
CaT66 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/05/12, [21:50:27] »

เอาใจช่วยนะคะ..
 ได้ลูกครอกใหม่อย่าลืมเอามาให้ชมนะคะ ^^
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/05/12, [21:53:45] »

เอาใจช่วยนะคะ..
 ได้ลูกครอกใหม่อย่าลืมเอามาให้ชมนะคะ ^^
ครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/05/12, [21:55:29] »

เสียใจด้วยครับ
อาจจะเพราะอุณหภูมิน้ำ มันเปลี่ยนอ่ะครับ ลูกปลาก็ลาโลกได้เหมือนกัน
เอาไว้ ลองกันอีกที ครอกต่อไปครับ 15 วัน ข้างหน้า ตัวเมียก็ให้ไข่ได้อีกรอบ
คงเป็นเพราะอากาศตอนกลางวันร้อนแล้วพอกลางคืนเย็น เดี้ยวอาทิตย์หน้าจะลองดูอีกที [โห่..ฮี้..โห่] ขอบคุณครับ
ความรู้ดีครับ ผมก็เคยเพาะแล้ว  และเพาะลูก75 มาแล้ว ลูก75 ไข่เป็นร้อย ได้สัก20ตัวได้
ลูก75นี้คืออะไรหรอครับ jealous เป็นลูกผสมใช้หรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/12, [21:57:40] โดย joepsm »
« ตอบ #19 เมื่อ: 06/05/12, [10:00:36] »

ขอบคุณครับลูก75นี้คืออะไรหรอครับ jealous เป็นลูกผสมใช้หรือป่าวครับ

มันเป็นชื่อเรียก ปลากัดหม้อ ครับ ซึ่งอาจจะเป็นลูกผสม ระหว่าง ปลากัดหม้อบ้านเรา กะ ปลากัดประเทศเพื่อนบ้าน
ถ้าในหมู่คนเล่นปลากัดสายกัด จะรู้กันว่า เป็นปลาลูกร้อย ลูก75 ลูก50
(แยกไม่ออกเหมือนกัน รู้แค่ว่าถ้าปลาไทยแท้ ตัวมันจะเล็ก ถ้าเป็นปลาเพื่อนบ้าน อย่าง มาเลย์ กะ อินโด จะใหญ่กว่า)
narak001 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 07/05/12, [16:59:59] »

ขอบคุณสำหรับบทควาามดีครับ  เขียนได้ดีเลยครับ...
"LuPlus CrayFish " ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/05/12, [09:01:30] »

ปลาผมลงไป 2 วัน ยังไม่เห็นหวอดเลย  cryingrun
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 08/05/12, [09:26:37] »

ผมเคยใช้วิธีเพาะในอ่างขนาดใหญ่พอประมาณ โดยที่ใส่สาหร่ายนิดหน่อย โอกาสที่ลูกปลาจะรอดก็สูงพอสมควรนะครับ แต่ต้องคํานึงถึงสถานที่ตั้งแสงแดด และนํ้าฝนด้วยนะ
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 08/05/12, [09:29:22] »

แต่ผมชอบปลากัดป่ามากกว่านะ อิอิ ไม่ใช่กลุ่มอมไข่นะ กลุ่มก่อหวอดนี่แหละ ปลาป่าใต้กับอีสานเพราะสีสวยสุดๆ
penquin1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/05/12, [00:30:57] »

คือผมอยากทราบว่า จะให้ ไข่แดงกับลุกปลาจนโตพอจะกินไรทะเลเลยได้ป่าวครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 10/05/12, [17:14:31] »

ผมปล่อยปลากัดไปผสมกัน 5 วันแล้ว ไม่เห็นไข่เลยอะครับ  cryingrun  เห็นแต่หวอดเล็กๆ
« ตอบ #26 เมื่อ: 10/05/12, [17:21:56] »

คือผมอยากทราบว่า จะให้ ไข่แดงกับลุกปลาจนโตพอจะกินไรทะเลเลยได้ป่าวครับ  [เจ๋ง]
ผมว่าคงไม่ไหวหรอกครับ ลูกปลาจะไม่แข็งแรง  หากมีไรแดงจะดีมากครับ แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ใช้อาหารเม็ดบดหรือผักบุ้ง
ผมปล่อยปลากัดไปผสมกัน 5 วันแล้ว ไม่เห็นไข่เลยอะครับ  cryingrun  เห็นแต่หวอดเล็กๆ
ผมว่านำปลาขึ้นมาขุนให้แข็งแรงก่อนครับ สัก1-2อาทิตย์ อาจเป็นเพราะตัวเมียยังไม่พร้อม
Tต้องT ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 10/05/12, [17:33:31] »

ผมปล่อยปลากัดไปผสมกัน 5 วันแล้ว ไม่เห็นไข่เลยอะครับ  cryingrun  เห็นแต่หวอดเล็กๆ

5 วันนี่เปิดดูทุกวัน หรือว่าทิ้งไว้ 5 วันแล้วเปิดคะ คิดว่าอาจจะโดนกินเรียบไปแล้ว

1.เริ่มแรกเวลาเพาะ หาอ่างหรือกล่องโฟมก็ได้คะ ซื้ออยู่สวนใบละ 30-50 แล้วแต่พื้นที่ที่วางที่เราสะดวก(ไม่ควรตากแดดคะ)
กล่องโฟมดีตรงอุณหภูมิไม่เปลี่ยนเร็วมาก แล้วก็มีฝาปิดให้พร้อม  [เจ๋ง]
2.เอาตัวผู้ใส่อ่างเพาะ ลอยใบมะยม ถ้าไม่มีก็ถุงพลาสติก ใส่ใบหูกวางหรือไม่ก็ใบตองแห้ง ส่วนตัวเมียเอาใส่ในโหลแก้ว ขวดแก้ว เทียบปลาก่อน ให้ตู้ผู้ก่อหวอดให้ได้เยอะๆสักหน่อย
3.ปล่อยตัวเมียไว้ด้วยกัน ปกติจะใส่ตัวเมียตอนกลางคืน ส่องไฟฉายเอา สายๆถึงเปิดดูว่าได้ไข่หรือยัง ถ้ายังทิ้งไว้อีกสัก 1-2 วันคะ ไม่ต้องเปิด   ส่วนนี้แล้วแต่ตัวบุคคลอาจไม่เหมือนกันคะ
4.ได้ไข่แล้วเอาตัวเมียออก ปิดไปเลย 1-2 วัน ห้ามเปิดบ่อย  ต่อไปช่วงอนุบาลลูกปลา ช่วงนี้ยากที่สุดคะ

ช่วงอาทิตย์แรกให้ไรฝุ่นดีที่สุดเป็นการเปิดปากลูกปลา ลูกปลาโตเร็วถ้าได้พวกอาหารสดคะ  

วิธีการอาจจะไม่เหมือนกันนะคะ แล้วแต่ว่าจะถนัดแบบไหน  [on_055] อันนี้จากที่เคยเพาะจ้าา

Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/05/12, [19:23:16] »

1-3วันแรก ไม่มีหวอดครับ พอ4-5ก์หวอดเล็กๆๆ
Tต้องT ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 10/05/12, [19:59:40] »

1-3วันแรก ไม่มีหวอดครับ พอ4-5ก์หวอดเล็กๆๆ

งั้นอาจเป็นเพราะว่าปลายังไม่สมบูรณ์ ไม่ก็อายุน้อยเกินไป
ช่วงนี้ให้เป็นอาหารเม็ดหรือว่าอาหารสดคะ ลองเปลี่ยนํ้าใหม่ซัก 50 % ใส่ใบหูกวาง เปิดพองวันละ 15 นาทีหลังจากให้อาหารดูคะ
เพาะไม่ยากคะ แต่จะรอดเยอะไม่เยอะก็ตอนอนุบาลลูกปลาคะ^^ แล้วก็อย่าลืมคิดเผื่อลูกปลาโตด้วยนะคะ  [on_055]
หน้า: 1 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์