Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาะปลากัด  (อ่าน 88280 ครั้ง)
Elninyo POND ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 19/06/12, [07:40:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

...ผมว่า ครอกถัดไป ตอนมันเป็นไข่ติดกะหวอดไม่ต้องถ่ายแล้วก็ได้ครับ
จะได้มีรูปลูกปลาอายุเกิน 7 วัน ให้ดูกัน ให้ท่านอื่นดูคร่าวๆ รูปร่าง กรรมวิธี พอแล้วครับ เน้นผลปฏิบัติการเลย
พอส่องดูเห็นมีไข่ติดกะหวอด อีก 2 วันค่อยมาดูใหม่แล้ว ปิดยาว เว้นไป 2-3 วันน่าจะได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ส่วนลูกปลาชุดนี้ หาอะไรมาปิดไว้ กันละอองฝนลงอ่างเพาะด้วยครับ ไม่งั้นหวอดแตก
ไม่มีพ่อปลาอยู่ซ่อมหวอดแล้วไข่จมก่อนเป็นตัว ลองดูครับ แวะมาดูเรื่อยๆครับ  [เจ๋ง]
[กู้ดครับ!] [on_035]
CaT66 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 22/06/12, [08:59:03] »

...ผมว่า ครอกถัดไป ตอนมันเป็นไข่ติดกะหวอดไม่ต้องถ่ายแล้วก็ได้ครับ
จะได้มีรูปลูกปลาอายุเกิน 7 วัน ให้ดูกัน ให้ท่านอื่นดูคร่าวๆ รูปร่าง กรรมวิธี พอแล้วครับ เน้นผลปฏิบัติการเลย
พอส่องดูเห็นมีไข่ติดกะหวอด อีก 2 วันค่อยมาดูใหม่แล้ว ปิดยาว เว้นไป 2-3 วันน่าจะได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ส่วนลูกปลาชุดนี้ หาอะไรมาปิดไว้ กันละอองฝนลงอ่างเพาะด้วยครับ ไม่งั้นหวอดแตก
ไม่มีพ่อปลาอยู่ซ่อมหวอดแล้วไข่จมก่อนเป็นตัว ลองดูครับ แวะมาดูเรื่อยๆครับ  [เจ๋ง]

อีกไม่กี่วันก็อายุเกิน7วันแล้ว รอดูรูปอยุู่นะคะคุณจขกท.

ปล.เพิ่งทราบว่าพ่อปลานอกจากดูแลลูกๆต้องซ่อมหวอดด้วย
แหะๆ นึกว่าหวอดสร้างขึ้นมาแล้วมันจะพังตอนลูกปลาออกจากไข่ซะอีกค่ะ
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #62 เมื่อ: 22/06/12, [19:14:27] »

อีกไม่กี่วันก็อายุเกิน7วันแล้ว รอดูรูปอยุู่นะคะคุณจขกท.

ปล.เพิ่งทราบว่าพ่อปลานอกจากดูแลลูกๆต้องซ่อมหวอดด้วย
แหะๆ นึกว่าหวอดสร้างขึ้นมาแล้วมันจะพังตอนลูกปลาออกจากไข่ซะอีกค่ะ
ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่ทำให้ผิดหวังดูเหมือนพ่อปลาจะไม่มีเชื้อครับ ไข่ขึ้นราหมดเลย  [on_065] เดี้ยวหาตัวเมียกับตัวผู้ตัวใหม่ดีกว่า เหอ asspain
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #63 เมื่อ: 22/06/12, [21:27:14] »

คือหวอดมันจะพังตอนลูกปลาออกจากหวอดก็ถูกครับ
แต่ระหว่างที่ ลูกปลากำลังพัฒนาจากไข่เป็นตัวอ่อน ยังว่ายน้ำไม่ได้ หรือเป็นตัวแล้ว หวอดแตก
ลูกปลามันจะจมลงก้นอ่าง พ่อปลาที่เราทิ้งไว้มันก็ ตามลงไปฮุบลูกปลากลับขึ้นมา
แล้วก็พ่นลูกปลาไปที่หวอดที่มีอยู่ พร้อมกับฟองหวอดใหม่เติมเข้าไปด้วยครับ
จนกว่าลูกปลามันแข็งแรงแล้วว่ายออกจากหวอดไปเอง ก็กินเวลา อยู่ราวๆ 7 วัน
เหมือนกะในหนังสือเลี้ยงปลาเขียนๆกันนะครับ

ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่ทำให้ผิดหวังดูเหมือนพ่อปลาจะไม่มีเชื้อครับ ไข่ขึ้นราหมดเลย  [on_065] เดี้ยวหาตัวเมียกับตัวผู้ตัวใหม่ดีกว่า เหอ asspain

อ่ะลองกันต่อไป จะตามมาดูจนกว่าจะสำเร็จเลยครับ  [เจ๋ง] พยายามเข้านะครับ ตอนนี้กำลังเพาะเลย อากาศเหมาะ
pachman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #64 เมื่อ: 24/06/12, [11:04:44] »

เจ๋งครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ผมพึ่งซื้อปลากัดมาเลี้ยงตัวละ 50 บาทไม่รู้ว่าแพงไปป่าว 036 036 036
« ตอบ #65 เมื่อ: 25/06/12, [19:24:02] »

เจ๋งครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ผมพึ่งซื้อปลากัดมาเลี้ยงตัวละ 50 บาทไม่รู้ว่าแพงไปป่าว 036 036 036

มันมีขายตั้งแต่ตัวละ 3 บาท - หลักพัน ก็ไม่น่าจะแพงนะครับ
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 25/06/12, [20:39:45] »

อู้ย ต้องขอโทษกันทำไมคะ  มันเป็นอะไรที่กำหนดไม่ได้นี่เนอะ emb01

ไหนๆพ่อแม่ปลาเก่าต้องลากกระเป๋าออกจากบ้านAFแล้ว :P
คุณหมูจ๋าก็บอกว่าตอนนี้อากาศเหมาะ ซีซั่น4ท่าจะได้เห็นเจ้าตัวเล็กกันแล้วมั้งคะ [on_055]
ขอตามลุ้นด้วยอีกคนนะคะ ^^

คือหวอดมันจะพังตอนลูกปลาออกจากหวอดก็ถูกครับ
แต่ระหว่างที่ ลูกปลากำลังพัฒนาจากไข่เป็นตัวอ่อน ยังว่ายน้ำไม่ได้ หรือเป็นตัวแล้ว หวอดแตก
ลูกปลามันจะจมลงก้นอ่าง พ่อปลาที่เราทิ้งไว้มันก็ ตามลงไปฮุบลูกปลากลับขึ้นมา
แล้วก็พ่นลูกปลาไปที่หวอดที่มีอยู่ พร้อมกับฟองหวอดใหม่เติมเข้าไปด้วยครับ
จนกว่าลูกปลามันแข็งแรงแล้วว่ายออกจากหวอดไปเอง ก็กินเวลา อยู่ราวๆ 7 วัน
เหมือนกะในหนังสือเลี้ยงปลาเขียนๆกันนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ สำหรับความรู้  [เจ๋ง]
แปลว่าถ้าตักพ่อปลาออก
ลูกปลาก็มีโอกาสรอดน้อยกว่าให้พ่อดูแลน่ะสิคะ  [on_007]
« ตอบ #67 เมื่อ: 25/06/12, [21:04:29] »

อู้ย ต้องขอโทษกันทำไมคะ  มันเป็นอะไรที่กำหนดไม่ได้นี่เนอะ emb01

ไหนๆพ่อแม่ปลาเก่าต้องลากกระเป๋าออกจากบ้านAFแล้ว :P
คุณหมูจ๋าก็บอกว่าตอนนี้อากาศเหมาะ ซีซั่น4ท่าจะได้เห็นเจ้าตัวเล็กกันแล้วมั้งคะ [on_055]
ขอตามลุ้นด้วยอีกคนนะคะ ^^

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ สำหรับความรู้  [เจ๋ง]
แปลว่าถ้าตักพ่อปลาออก
ลูกปลาก็มีโอกาสรอดน้อยกว่าให้พ่อดูแลน่ะสิคะ  [on_007]
ขอบคุณมากครับ แต่คงไม่เพาะแล้วต้องเตรียมตัวentครับ asspain  

ผมอ่านในหนังสือกับตามเว็ปปลากัด ถ้าเอาพ่อออกลูกปลาจะได้น้อยกว่าพ่อดูแลครับ
« ตอบ #68 เมื่อ: 25/06/12, [21:07:32] »

ก็ ประมาณนั้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นแบบนี้ตลอดครับ
เพราะบางที พ่อปลาบางตัวก็ไม่เลี้ยงลูก กินลูกหมด ถ้าลองเพาะ จริงๆ 2-3 ครอก ยังกิน ก็ไม่เหมาะแล้วครับ

ปล. ถ้าใครจะลองหาปลาไปเพาะ แบบประหยัดแนะนำให้ไปลองดูตามสังเวียน ครับ ผู้แพ้ตามคู ตามรางน้ำ เยอะอยู่
Club Member
« ตอบ #69 เมื่อ: 26/06/12, [22:31:52] »

ขอบคุณมากครับ แต่คงไม่เพาะแล้วต้องเตรียมตัวentครับ asspain  

ผมอ่านในหนังสือกับตามเว็ปปลากัด ถ้าเอาพ่อออกลูกปลาจะได้น้อยกว่าพ่อดูแลครับ

ขอให้สมหวังตามที่ตั้งใจไว้นะคะ^^

ก็ ประมาณนั้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นแบบนี้ตลอดครับ
เพราะบางที พ่อปลาบางตัวก็ไม่เลี้ยงลูก กินลูกหมด ถ้าลองเพาะ จริงๆ 2-3 ครอก ยังกิน ก็ไม่เหมาะแล้วครับ
มีพ่อดูแลดีกว่าไม่มีแต่ถ้าเป็นพ่อที่กินลูก2-3รอบก็ไม่เหมาะจริงๆเนอะค่ะ  hah1
« ตอบ #70 เมื่อ: 27/06/12, [19:25:53] »

ขอให้สมหวังตามที่ตั้งใจไว้นะคะ^^

ขอบคุณมากครับ ^ ^
« ตอบ #71 เมื่อ: 30/06/12, [20:51:13] »

เมื่อเห็นไข่ขึ้นราของครอกที่3ผมก็ได้เช็คดูว่ามีลูกปลาไหมก็ไม่พบจึงนำไข่ไปทิ้ง บ่อของเก่าที่เพาะไว้ ไม่ได้เทน้ำทิ้ง ปล่อยไว้แบบนั้นจนวันนี้แม่บอกให้ไปเททิ้ง เลยไปดูเห็นลูกปลาแว้ปๆ [เอ๊ะ!!!] พบลูกปลาจำนวน5ตัวครับ [mo_001] ไม่รู้ว่ารอดมาได้ไง อาหารก็ไม่ได้ให้ แถมช่วงนี้ฝนตกบ่อยไม่ได้ปิดบ่อด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/12, [20:53:20] โดย joepsm »
« ตอบ #72 เมื่อ: 01/07/12, [19:56:47] »

อ่า ก็ดีเลยครับ แบบนี้ 5 ตัวนี้แข็งแรงชัวร์!! ไม่งั้นไม่รอดมาได้ขนาดนี้

ลูกปลากัดต้องบอกไว้ก่อนนะครับ ถึงไม่ได้ให้อาหาร แต่น้ำที่เราทิ้งไว้ มันจะเกิดอาหารตามธรรมชาติของมัน

แน่นอนว่ามันพอให้ปลา 5 ตัวนี้ กินจนมาขึ้นกล้องครับ อ่ะๆ ลองดูกันต่อไปเลย เลี้ยงเลยครับ [เจ๋ง]

อยากเห็นว่าโตขึ้นมาเป็นยังไง ลูกผสมระหว่าง ปลากัดหม้อ กะ ปลากัดฮาฟมูน
Club Member
« ตอบ #73 เมื่อ: 03/07/12, [16:33:50] »

5ตัวนี้นับว่าธรรมชาติคัดสรรมาให้เลยนะคะเนี่ย แข็งแรงจริงๆ [เจ๋ง]

โตเต็มวัยเห็นสีสันปลาเป็นปลา(กัด)เมื่อไหร่..อย่าลืมพามาให้ยลโฉมกันบ้างนะคะ ^^
เชียงใหม่ไปทางไหน? ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 04/07/12, [11:26:29] »

อ่านเพลินเลย จขกท เก่งดีคับ.  [เจ๋ง]
kongza121 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #75 เมื่อ: 09/07/12, [21:31:31] »

พี่ครับลูกปลา 7-9 วัน
ให้ไรแดงตัวใหญ่ได้ไหมคับ
มันจะกินไหมอะคับ [on_030]
« ตอบ #76 เมื่อ: 09/07/12, [23:43:27] »

พี่ครับลูกปลา 7-9 วัน
ให้ไรแดงตัวใหญ่ได้ไหมคับ
มันจะกินไหมอะคับ [on_030]
หากระช้อนผ้ามุ้ง 3 สี มาตักลูกไร แล้ว ร่อนดีกว่าครับ ตัวเล็กๆมันหลุดไปให้ปลาไล่กินได้
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #77 เมื่อ: 12/07/12, [22:33:58] »

สงสัย.....ปลากัดนี่ มันเลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้ไหมครับ
มันจะกัดยอดไม้น้ำ ป่ะ ครับผม
« ตอบ #78 เมื่อ: 13/07/12, [18:18:30] »

สงสัย.....ปลากัดนี่ มันเลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้ไหมครับ
มันจะกัดยอดไม้น้ำ ป่ะ ครับผม
เลี้ยงได้ครับ แต่ควรเลี้ยงตัวเดียว ไม่น่าจะกัดยอดไม้น่ะครับ
« ตอบ #79 เมื่อ: 13/07/12, [19:59:25] »

ตอนนี้ลูกปลาอายุ 26 วันแล้วครับ กินอาทีเมียลอกเปลือกกันท้องป่องเลย เริ่มเห็นสีฟ้าข้างลำตัวแล้ว เท่าที่ดูคาดว่าน่าจะมีแต่ตัวเมีย มีทั้งหมด6ตัวครับ [on_055]

« ตอบ #80 เมื่อ: 14/07/12, [07:29:24] »

[เจ๋ง] เริ่่ม มีแววสวยแล้ว สีเหลือบฟ้าซะด้วย
« ตอบ #81 เมื่อ: 14/07/12, [08:36:10] »

[เจ๋ง] เริ่่ม มีแววสวยแล้ว สีเหลือบฟ้าซะด้วย
ขอบคุณมากครับ [on_055]
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #82 เมื่อ: 14/07/12, [19:49:23] »

ตอนนี้ลูกปลาอายุ 26 วันแล้วครับ กินอาทีเมียลอกเปลือกกันท้องป่องเลย เริ่มเห็นสีฟ้าข้างลำตัวแล้ว เท่าที่ดูคาดว่าน่าจะมีแต่ตัวเมีย มีทั้งหมด6ตัวครับ [on_055]

ลองเปลือกที่ว่าของร้านลุงกบใช่ไหมครับ
« ตอบ #83 เมื่อ: 14/07/12, [19:53:52] »

ไม่ใช่ครับ ผมสั่งมาจากจึ๊ก ok shop
« ตอบ #84 เมื่อ: 29/07/12, [14:33:02] »

ตอนนี้ก็มีสีออกน้ำเงิน บางตัวก็ฟ้า แต่ตายไปตัวนึงตอนนี้เหลือ5

« ตอบ #85 เมื่อ: 29/07/12, [16:05:54] »

ออกมาเป็นหม้อฮาล์ฟ เลยนะครับ น่าจะเป็นลูกปลา คอก 3 นะครับ ที่ใช้พ่อเป็นปลากัดหม้อ

สวยครับ
« ตอบ #86 เมื่อ: 29/07/12, [17:08:17] »

ออกมาเป็นหม้อฮาล์ฟ เลยนะครับ น่าจะเป็นลูกปลา คอก 3 นะครับ ที่ใช้พ่อเป็นปลากัดหม้อ

สวยครับ
ขอบคุณครับ  [on_055]
kongza121 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #87 เมื่อ: 02/08/12, [10:03:01] »

+1 ไห้เลยครับ [on_055]
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 02/08/12, [11:20:17] »

พอดีว่าผมก็ได้มาเหมือนกันนะครับ คู่นึง ขาวกับขาว(เเต่ไม่ทั้งตัว) ผู้เมีย ตอนนี้ตัวเมียท้องเป่ง ว่ายก้มหัวหาตัวผู้เเล้ว ตัวผู้ก็บ้าพลัง ว่ายใส่ตัวเมียโครมคราม สภาพเหมือนกินไวอากร้า อิอิ วันนี้ว่าจะไปเอาอ่างปูนเก่าๆหลังบ้านมาใช้เพาะซะหน่อยเเล้ว
อันนี้ตัวผู้

นี้เมีย คึกทั้งคู้ น้ำเปลี่ยนให้ทุกวันเลยวันละครึ่งนึง อาหารให้เตตร้าบิทสลับกับไรทะเล อิอิ

pachman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #89 เมื่อ: 06/08/12, [20:50:49] »

ถ้าเลี้ยงรวมกันตั้งแต่เด็กแล้วพอมันโตมันจะกัดกันมั้ยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์