Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 211595 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #60 เมื่อ: 31/03/12, [16:06:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่ณัฐ หนอนสมอมีโทษอะไรไหมครับ เเล้วเกิดขึ้นได้ยังไง เอากุ้งไปเเช่เกลือเพื่อรักษา กุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ
ถ้าในเรื่องเครฟิช หนอนสมอเกิดจากความหมัมหมมในตู้กุ้งที่ใส่อาหารมากเกินความจำเป็น
และไม่ค่อยทำความสะอาดตู้ ไม่เอาหินออกมาล้างมาลวกน้ำร้อน  ความหมัมหมมนี้จึงเป็นแหล่งเพาะพันธุ์
หนอนสมอ พลานาเรียค่ะ  
ข้อมูลจากประสบการณ์ในการเลี้ยงที่บ้าน กับอ่านข้อมูลในบอร์ดที่มีผู้ให้ข้อมูล เช่นคุณดุ๊กดิ๊ก คุณตูนสะพานใหม่
และอีกหลายๆท่าน

เอากุ้งไปเเช่เกลือเพื่อรักษา กุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ
ไม่เป็นไรค่ะ

ใส่เกลือในตู้กุ้งเลยก็ได้ค่ะ  ที่บ้านก็ใส่ค่ะ ประมาณเกือบ1กำมือในตู้24นิ้วค่ะ
เลี้ยงปลาหางนกยูงไว้ด้วยนะค่ะ ถ้ามีหนอนสมอมาก ปลาก็ช่วยกิน..ได้นะค่ะ

emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/12, [09:41:56] โดย ณัฐ Yabby House »
bigknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 31/03/12, [16:34:10] »

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ  [on_062]

ตู้ใหม่ 24นิ้ว น้ำในตู้ประมาณ 50ลิตร ทุกอย่างที่ใส่ไปสะอาดหมด
ใส่แคลเซี่ยนน้ำ น้ำใหม่ 15-20หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 10-15หยด
แบคทีเรียน้ำ น้ำใหม่ ใส่ 5หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 3-5หยด
เปิดอ๊อคซิเจนหัวทรายแรงๆ สัก6-8ชั่วโมง น้ำในตู้จะใส ก็นำน้องกุ้งมาลงตู้ได้เลย

(ก่อนจะนำน้องกุ้งมาลงเอาน้องกุ้งที่อยู่ในถุงมาลอยน้ำก่อนสัก1-2ชั่วโมงนะค่ะเพื่อให้น้ำในถุงกับน้ำในตู้อุณหภูมิใกล้กัน)

วันต่อมาก็ใส่วิตามินน้ำ น้ำใหม่ 5-10หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 5หยด ถ้าใส่วิตามินน้ำในวันต่อมาน้ำจะไม่ขุ่น

(ถ้าใส่วิตามินน้ำในวันแรก ทุกท่านที่รักน้องกุ้งกลัวว่าจะหิวก็เลยใส่อาหาร ถ้าน้ำใหม่ซึ่งใส่วิตามินน้ำไว้ในวันแรก

เมื่อวิตามินน้ำผสมกับอาหารในการเซ็ทตู้วันแรก...น้องกุ้งกินไม่หมดวันต่อมาน้ำจะขุ่นเพราะแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว)

น้องกุ้งกินอาหารเหลือ วันรุ่งขึ้นถ้าน้ำยังใสอยู่ แสดงว่าแบคทีเรียเซ็ทตัวแล้ว

แต่ถ้าน้ำในตู้ขุ่น แสดงว่าแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว เก็บอาหารเก่าในตู้ออก(ถ้ามี)

เอาน้ำในตู้ออกซัก 2-3ขัน เติมน้ำใหม่เข้าไปแทน เติมแบคทีเรียน้ำลงไปซัก 3-5หยด 1-2วัน น้ำในตู้ก็จะใสค่ะ

ตู้ใหม่ ถ้าแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว ใส่อาหารลงไป ก็จะทำให้น้ำขุ่นได้ค่ะ

ประสบการณ์จาำกการเซ็ทตู้ที่บ้านค่ะ  ลองทำดูนะค่ะ    [on_055] [on_055]

emb01
มือใหม่** ถ้าจัดตามนี้นำกุ้งใส่ได้เลยมั้ยครับหรือว่าต้องรอกี่วันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Club Leader
« ตอบ #62 เมื่อ: 31/03/12, [17:52:46] »

มือใหม่** ถ้าจัดตามนี้นำกุ้งใส่ได้เลยมั้ยครับหรือว่าต้องรอกี่วันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบคุณมือใหม่  เซ็ทน้ำแบบด่วนค่ะ
ถ้าเซ็ทน้ำไว้แล้วเปิดอ๊อคซิเจนแรงๆ 3-5ชั่วโมง ซื้อกุ้งมาแล้วมาลอยไว้สัก1-2ชั่วโมงก็ลงได้เลยค่ะ
 emb01
touch599 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #63 เมื่อ: 31/03/12, [18:07:45] »

หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ 

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
Club Leader
« ตอบ #64 เมื่อ: 31/03/12, [20:16:16] »

หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ 
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ  ตอบ ไม่ได้ค่ะ   [on_062]

ปลาหางนกยูงเห็นหนอนสมอเป็นอาหารค่ะ กินเรียบค่ะ    อร่อย   ้hahaha ้hahaha

emb01
bigknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #65 เมื่อ: 01/04/12, [02:24:02] »

ตอบคุณมือใหม่  เซ็ทน้ำแบบด่วนค่ะ
ถ้าเซ็ทน้ำไว้แล้วเปิดอ๊อคซิเจนแรงๆ 3-5ชั่วโมง ซื้อกุ้งมาแล้วมาลอยไว้สัก1-2ชั่วโมงก็ลงได้เลยค่ะ
 emb01

ขอบคุณครับ
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 01/04/12, [03:49:20] »

คุณณัฐครับ กุ้งตัวเล็กผมไซส์เกือบเซ็น มันชอบเอาหางชนมุมตู้แล้วชอบชูหางจนจะเหมือนแมงป่องอ่ะครับ มันเป็นอาการอะไรหรอครับ โดยปกติแล้วไซส์นี้มันจะลอกคราบ2ครั้ง/อาทิตย์โดยประมาณใช่มั๊ยครับ นี้จะครบอาทิตย์แล้วมันยังไม่ลอกคราบเลย กินอาหารน้อยมากๆด้วย ให้ทั้งไข่อาร์ทีเมีย ไรแดงแช่แข็ง เมื่อกี้เพิ่งให้ลองให้กุ้งฝอยต้มสับ มันก็เอาไปยกเล่นแต่ไม่มีร่องรอยการแทะเลย มันจะรอดมั๊ยเนี่ยะ [on_051] พี่น้องมันตายหมดแล้วเหลือตัวนี้แหละครับตัวสุดท้าย
Club Leader
« ตอบ #67 เมื่อ: 01/04/12, [08:23:43] »

คุณณัฐครับ กุ้งตัวเล็กผมไซส์เกือบเซ็น มันชอบเอาหางชนมุมตู้แล้วชอบชูหางจนจะเหมือนแมงป่องอ่ะครับ มันเป็นอาการอะไรหรอครับ โดยปกติแล้วไซส์นี้มันจะลอกคราบ2ครั้ง/อาทิตย์โดยประมาณใช่มั๊ยครับ นี้จะครบอาทิตย์แล้วมันยังไม่ลอกคราบเลย กินอาหารน้อยมากๆด้วย ให้ทั้งไข่อาร์ทีเมีย ไรแดงแช่แข็ง เมื่อกี้เพิ่งให้ลองให้กุ้งฝอยต้มสับ มันก็เอาไปยกเล่นแต่ไม่มีร่องรอยการแทะเลย มันจะรอดมั๊ยเนี่ยะ [on_051] พี่น้องมันตายหมดแล้วเหลือตัวนี้แหละครับตัวสุดท้าย
ต้องขอถามก่อนนะค่ะ
ตู้ที่เลี้ยงไซส์ไหน  ใช้กรองแขวนตัวเล็กหรือตัวใหญ่หรือกรองฟองน้ำ  มีอ๊อคซิเจนในตู้รึเปล่าค่ะ   [on_062]
 emb01
Club Leader
« ตอบ #68 เมื่อ: 01/04/12, [12:07:53] »

ถ้ามีคำถามก็โพสท์ไว้นะค่ะ...ก็จะเข้ามาตอบเป็นระยะๆค่ะ  [on_062]

emb01
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #69 เมื่อ: 01/04/12, [23:30:09] »

ต้องขอถามก่อนนะค่ะ
ตู้ที่เลี้ยงไซส์ไหน  ใช้กรองแขวนตัวเล็กหรือตัวใหญ่หรือกรองฟองน้ำ  มีอ๊อคซิเจนในตู้รึเปล่าค่ะ   [on_062]
 emb01

ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว คอก2เลี้ยง4ตัวก็มีอาการแบบเดิมอีกหลังจากกินหนอนแดง แต่มีตัวเล็กสุด(ตัวที่ถามอ่ะครับ)ไม่กิน มันเลยรอด แต่กลัวว่า ในตู้อาจมีเชื้อโรค (คอกแรกตายยกตู้ผมก็ล้างแล้วเอาไปตากแดดนะครับ) เลยเอาตัวที่รอดมาพักไว้ในกล่องพักปลา ตอนนี้ผ่านมาจะ1อาทิตย์แล้ว มันยังไม่ลอกคราบเลย
Club Leader
« ตอบ #70 เมื่อ: 02/04/12, [10:25:48] »

ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว คอก2เลี้ยง4ตัวก็มีอาการแบบเดิมอีกหลังจากกินหนอนแดง แต่มีตัวเล็กสุด(ตัวที่ถามอ่ะครับ)ไม่กิน มันเลยรอด แต่กลัวว่า ในตู้อาจมีเชื้อโรค (คอกแรกตายยกตู้ผมก็ล้างแล้วเอาไปตากแดดนะครับ) เลยเอาตัวที่รอดมาพักไว้ในกล่องพักปลา ตอนนี้ผ่านมาจะ1อาทิตย์แล้ว มันยังไม่ลอกคราบเลย
ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว

ตอบ  การเลี้ยงก็ปกติค่ะ ลอกคราบก็ปกติ

สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026]

1.ตู้ที่ใช้เลี้ยง 12นิ้ว น้ำในตู้ประมาณ20-25ลิตร สำหรับเลี้ยงลูกกุ้งระยะยาวไม่ดี อุณหภูมิเปลี่ยนได้ตลอดเวลา
  อย่างน้อยตู้ที่ใช้เลี้ยงขนาด24นิ้วขึ้นไปจะีดีกว่า น้ำประมาณ50ลิตร อุณหภูมิเปลี่ยนขึ้นลงช้าค่ะ
2.ระบบไฟที่ติดตู้ ถ้าแรงเกินไป  อุณหภูมิน้ำก็จะเปลี่ยนสูงขึ้น
   ลูกกุ้งไม่ชอบไฟแรง สว่างมาก (คนชอบเพราะจะได้เห็นตัวกุ้ง) ลูกกุ้งไม่ชอบค่ะ ลูกกุ้งชอบไฟสลัวๆค่ะ
   ถ้าไฟแรงมาก ตาของกุ้งอาจจะบอดได้
3.บริเวณตู้ห้ามฉีดยาฆ่าแมลง สเปร์ยปรับอากาศ ยาฉีดปลวก
4.ต้องล้างมือทุกครั้งที่จะทำตู้หรือเล่นกับกุ้งเครฟิช  ผู้เลี้ยงบางท่านทาโลชั่นที่มือ-แขน  ใส่สเปร์ยผม เจลใส่ผม
   เส้นผมตกลงไปในตู้กุ้งเส้นเดียวลูกกุ้งอาจจะตายได้ หรืออาจจะทำให้ไม่เจริญเติบโต  ยาทาเล็บโดยกันมาเยอะค่ะ ตายยกตู้
5.การเลี้ยงลูกกุ้ง  ก่อนให้อาหารใหม่ต้องเก็บอาหารเก่าออกก่อน  เพราะอาหารเก่าจะปล่อยสารที่เป็นของเสีย
   ลูกกุ้งอ่อนแอค่ะ  ตู้เล็กของเสียมาก  กุ้งมีสิทธ์ตายได้เพราะกุ้งเครฟิชเดินที่พื้น ว่ายน้ำไม่เป็น
6.ตู้เล็กการเปลี่ยนถ่ายน้ำเอาน้ำออก20%ก็ถือว่าออกมากค่ะ ใส่น้ำใหม่เข้าไปอุณหภูมิเปลี่ยนเร็ว ลูกกุ้งตายได้ค่ะ

สรุป  ลูกกุ้งตัวเล็กผู้เลี้ยงก็คิดว่าใช้ตู้เล็กๆก็ได้  เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง
       เลี้ยงกุ้งตัวเล็กก็ต้องใช้ตู้ใหญ่เหมือนเลี้ยงกุ้งตัวใหญ่ค่ะ  ตู้24นิ้วเป็นตู้ที่เหมาะสมค่ะ

[on_055]

กล่องพักปลา กล่องพักกุ้ง ส่วนใหญ่มีไว้สำหรับให้กุ้งลอกคราบมากกว่าค่ะ  

แต่ถ้ามีไว้สำหรับการเลี้ยงต้องทำความสะอาดก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
เพราะอาหารเก่าจะไปอุดรูเล็กๆภายในกล่องทำให้อ็อคซิเจนเข้ามาในกล่องพักกุ้งน้อยค่ะ
อาหารเก่าไม่ได้เก็บ..ของเสียก็จะเยอะระบายออกไปไม่ได้  ลูกกุ้งก็จะน๊อค

[on_055]

สรุป..การเลี้ยงในกล่องพักปลา กล่องพักกุ้ง ไม่แนะนำในระยะยาว เอาไว้ให้กุ้งลอกคราบดีกว่า
       และจะทำให้ลูกกุ้งไม่เจริญเติบโตเพราะอ๊อคซิเจนเข้าไปในกล่องน้อยมาก

[on_055]

ข้อแนะนำสำหรับการจะเลี้ยงลูกกุ้งเครฟิช  [on_062]
ลูกกุ้งตัวเล็กและเลี้ยงยากกว่าตัวใหญ่  เพียงแต่ราคาไม่แพงมาก ถ้าไม่เข้าใจในการเลี้ยงลองผิดลองถูกก็ตายได้เป็นเรื่องปกติ

อาหารในการเลี้ยงลูกกุ้ง ส่วนใหญ่ผู้เพาะจะใช้อาหารเม็ดหรือสาหร่ายหางกระรอกเป็นส่วนใหญ่
สำหรับเดส  ผู้เพาะส่วนใหญ่จะไม่ให้สาหร่ายหางกระรอก เพราะลอกคราบจะเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำตาล
สำหรับบลูเพิร์ล ส่วนใหญ่ไม่กินสาหร่ายหางกระรอกค่ะ
ดังนั้นถ้าซื้อลูกกุ้งมาเลี้ยง ให้กินอาหารเม็ดก่อน ตัวเล็กยังไม่ต้องบำรุงมากค่ะ ให้กินอาหารได้ก่อนก็OKค่ะ

ถ้าแนะนำไซส์1.5นิ้ว ถึง 2นิ้ว  จะเลี้ยงสนุก และศึกษาการเลี้ยงเรื่องน้ำ เรื่องการลอกคราบได้ดีค่ะ

emb01        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [14:04:44] โดย ณัฐ Yabby House »
stalker ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #71 เมื่อ: 02/04/12, [10:43:26] »

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับคุณณัฐฯ

ถ้าตู้ 24" ใช้ atman cf-1200 มันใหญ่ไปไหมครับ?
Club Leader
« ตอบ #72 เมื่อ: 02/04/12, [11:04:16] »

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับคุณณัฐฯ

ถ้าตู้ 24" ใช้ atman cf-1200 มันใหญ่ไปไหมครับ?
กรองนอก atman cf-1200 ตู้24ใช้ได้ค่ะ   ตู้36นิ้วก็ใช้ได้ค่ะ 
แต่ก็ต้องเก็บอาหารเก่าก่อนใส่อาหารใหม่นะค่ะ 

emb01
Sixtyfive ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #73 เมื่อ: 02/04/12, [14:09:07] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติมครับพี่ณัฐ

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ตู้ใหญ่ผมเลี้ยงขนาด ย.75ซม. X ก.30ซม. X ส.30ซม. , ระบบกรองนอก อีฮาม 2215 การล้างตู้ 2อาทิตย์ล้าง 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- ตู้ใหญ่เลี้ยงสาย P บลู อัลลินี่ + ไบร์ท ออเร้นจ์ (ขนาดประมาณ 2.5"), กล่องแยกภายในตู้ใหญ่ เลี้ยงเดส 2ตัว + เพอเพิล 1ตัว + แอปพลิคอต 1ตัว (ตัวเล็กๆขนาดประมาณ 1.5ซม.-2ซม.)
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน การล้างกล่องอาทิตย์ละ 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน เลี้ยงม้าลาย 1ตัว (ขนาดประมาณ 1")
- ผมต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมดูแลการให้อาหาร และล้างกล่องแยกกุ้งซะใหม่โดยล้างกล่องให้บ่อยขึ้นมากกว่าเดิมรึเปล่าครับ ให้อาหารวันละ 1มื้อทุกวันตอนเย็น เกรงว่าจะทำให้เค้ายิ่งโตช้าถ้าน้ำไม่สะอาดพอหรือให้อาหารน้อยเกินไป เพราะดูๆแล้วตัวเล็กๆที่เลี้ยงไว้ระยะเวลานานมากๆกว่าจะลอกคราบทีนึง

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [14:55:09] โดย Sixtyfive »
Club Leader
« ตอบ #74 เมื่อ: 02/04/12, [15:44:32] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติมครับพี่ณัฐ

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ตู้ใหญ่ผมเลี้ยงขนาด ย.75ซม. X ก.30ซม. X ส.30ซม. , ระบบกรองนอก อีฮาม 2215 การล้างตู้ 2อาทิตย์ล้าง 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- ตู้ใหญ่เลี้ยงสาย P บลู อัลลินี่ + ไบร์ท ออเร้นจ์ (ขนาดประมาณ 2.5"), กล่องแยกภายในตู้ใหญ่ เลี้ยงเดส 2ตัว + เพอเพิล 1ตัว + แอปพลิคอต 1ตัว (ตัวเล็กๆขนาดประมาณ 1.5ซม.-2ซม.)
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน การล้างกล่องอาทิตย์ละ 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน เลี้ยงม้าลาย 1ตัว (ขนาดประมาณ 1")ไ
- ผมต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมดูแลการให้อาหาร และล้างกล่องแยกกุ้งซะใหม่โดยล้างกล่องให้บ่อยขึ้นมากกว่าเดิมรึเปล่าครับ ให้อาหารวันละ 1มื้อทุกวันตอนเย็น เกรงว่าจะทำให้เค้ายิ่งโตช้าถ้าน้ำไม่สะอาดพอหรือให้อาหารน้อยเกินไป เพราะดูๆแล้วตัวเล็กๆที่เลี้ยงไว้ระยะเวลานานมากๆกว่าจะลอกคราบทีนึง

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

ตู้ที่เซ็ทมาทั้งหมดใช้ได้ค่ะ
เสริมก็ต้องเข้าไปอ่านในหัวข้อเหล่านี้ค่ะ  เช่นการล้างตู้ 100%  หินที่ใช้ในตู้เครฟิช
และไคโตซานไม่ใช้ก็ได้ค่ะ  แต่ถ้าใช้ใส่แค่ 1หยดไม้จิ้มฟันก็พอ
ทำความสะอาดกล่องแยกทุกวันค่ะ
อาหารให้วันละ2ครั้งก็ได้ค่ะ แต่เหมือนเดิมเก็บอาหารเก่าและขี้กุ้งก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
การลอกคราบช้าก็ดีนะค่ะ  เมื่อลอกคราบแล้วสีจะเข้มและแข็งแรงค่ะ 
 emb01

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
การพักปลาที่เลี้ยงในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]

Sixtyfive ออฟไลน์
« ตอบ #75 เมื่อ: 02/04/12, [15:57:03] »

ตู้ที่เซ็ทมาทั้งหมดใช้ได้ค่ะ
เสริมก็ต้องเข้าไปอ่านในหัวข้อเหล่านี้ค่ะ  เช่นการล้างตู้ 100%  หินที่ใช้ในตู้เครฟิช
และไคโตซานไม่ใช้ก็ได้ค่ะ  แต่ถ้าใช้ใส่แค่ 1หยดไม้จิ้มฟันก็พอ
ทำความสะอาดกล่องแยกทุกวันค่ะ
อาหารให้วันละ2ครั้งก็ได้ค่ะ แต่เหมือนเดิมเก็บอาหารเก่าและขี้กุ้งก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
การลอกคราบช้าก็ดีนะค่ะ  เมื่อลอกคราบแล้วสีจะเข้มและแข็งแรงค่ะ 
 emb01

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
การพักปลาที่เลี้ยงในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]

ขอบคุณพี่ณัฐสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวไปปรับปรุงการล้างตู้+ล้างกล่องแยกครับ
ไคโตซาน ผมไม่รู้ว่าต้องใส่นิดเดียว เปลี่ยนน้ำทีไรผมใส่เป็นสิบๆหยดเลย  emb01
varivasiark ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #76 เมื่อ: 02/04/12, [19:01:30] »

พี่ณัฐครับคือ ผมอยากจะทราบว่าการเลี้ยงกุ้งของผมเป็นไงบ้างอะครับ คือผมมีตู้อยู่2ตู้กับโอ่งอยู่1อันการเลี้ยงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตู้แรกขนาด24นิ้วมีอัลลินี่1คู้ขนาด 3นิ้วกับ 2.5นิ้วตัว แล้วในตู้ก็ปูพื้นด้วยหินสีดำ แล้วมีกะลาให้กุ้งพลบแค่นั้นอะครับ ตู้นี้เลี้ยงมาก็หลายเดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร  ส่วนอีกตัวเป็นตู้ขนาด 15นิ้วเลี้ยงเดสขนา2นิ้ว1ตัว
เลี้ยงตั้งแต่1เซน (ตอน1เซนมีในตู้อยู่3ตัวตอนนี้แยกแล้ว) ในตู้ของเดสก็มีหินให้หลบอยู่แล้วปู้พื้นด้วยหินสีดำ ส่วนโอ่งข้างล่างเลี้ยงเดสขนาดเกือบ 2นิ้วอีกตัวนึงข้างในไม่มีอะรเลยมีแค่หินวางทำมุมช่องว่างให้หลบแค่นั้นครับ 
ปล.ทุกตู้มีอ็อกครับ
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ
Club Leader
« ตอบ #77 เมื่อ: 02/04/12, [21:20:15] »

พี่ณัฐครับคือ ผมอยากจะทราบว่าการเลี้ยงกุ้งของผมเป็นไงบ้างอะครับ คือผมมีตู้อยู่2ตู้กับโอ่งอยู่1อันการเลี้ยงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตู้แรกขนาด24นิ้วมีอัลลินี่1คู้ขนาด 3นิ้วกับ 2.5นิ้วตัว แล้วในตู้ก็ปูพื้นด้วยหินสีดำ แล้วมีกะลาให้กุ้งพลบแค่นั้นอะครับ ตู้นี้เลี้ยงมาก็หลายเดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร  ส่วนอีกตัวเป็นตู้ขนาด 15นิ้วเลี้ยงเดสขนา2นิ้ว1ตัว
เลี้ยงตั้งแต่1เซน (ตอน1เซนมีในตู้อยู่3ตัวตอนนี้แยกแล้ว) ในตู้ของเดสก็มีหินให้หลบอยู่แล้วปู้พื้นด้วยหินสีดำ ส่วนโอ่งข้างล่างเลี้ยงเดสขนาดเกือบ 2นิ้วอีกตัวนึงข้างในไม่มีอะรเลยมีแค่หินวางทำมุมช่องว่างให้หลบแค่นั้นครับ 
ปล.ทุกตู้มีอ็อกครับ
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ที่เลี้ยงมาทุกอย่างก็ดีอยู่แล้วค่ะ ก็ปรับเปลี่ยนการเลี้ยงการจัดตู้ตามที่ชอบค่ะ
ความสำคัญในการเลี้ยงกุ้งเครฟิชมีความสำคัญหลักๆก็เรื่องน้ำ อุณหภูมิ อาหาร ถ้าทุกอย่างสมดุลย์กัน
กุ้งก็ลอกคราบ ตัวกุ้งก็ใหญ่ขึ้นค่ะ  เลี้ยงต่อไปเรื่อยๆ กุ้งก็ลอกคราบแล้วก็ตัวใหญ่ขึ้น ต่อไปตัวใหญ่ขึ้น
ตู้ก็ใหญ่ตาม  เลี้ยงก็จะเก่งขึ้นไป  ก็เอาข้อมูลที่เลี้ยงมาเล่าสู่กันต่อไป   
ต่อไปก็เริ่มเพาะกุ้งผสมพันธุ์กุ้ง  ขายกุ้ง  ......................... [on_055] 

ที่สำคัญข้อมูลที่เขียนมาทั้งหมด ก็ยังเอามาใช้วนไปวนมา
ที่เขียนมาทั้งหมด พี่ก็กลับไปอ่านอีกเพื่อจะได้เพิ่มอะไรที่น่าจะเพิ่มเข้าไปอีกสำหรับคนใหม่ที่จะเข้ามาเลี้ยง
และนำไปต่อยอดการเลี้ยงต่อไป....ค่ะ    [on_062]
 emb01
ymtOmZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 03/04/12, [00:02:51] »

เขามาอ่านก่อนนอนทุกวัน

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

lau01 lau01 lau01
จันทบุรี เครฟิช ออฟไลน์
« ตอบ #79 เมื่อ: 03/04/12, [16:25:26] »

ขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแพร่ ในกลุ่ม We love Crayfish @Chanthaburi ในfacebookนะครับ ผมจะลงเครดิตให้เรียบร้อยครับ

เนื่องด้วยบทความนี้เป็นประโยชน์ทั้งสำหรับมือใหม่และมือเก๋ามากๆ  [เจ๋ง]

ขอบคุณ คุณณัฐ Yabby House ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

Club Leader
« ตอบ #80 เมื่อ: 03/04/12, [18:27:21] »

ขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแพร่ ในกลุ่ม We love Crayfish @Chanthaburi ในfacebookนะครับ ผมจะลงเครดิตให้เรียบร้อยครับ
เนื่องด้วยบทความนี้เป็นประโยชน์ทั้งสำหรับมือใหม่และมือเก๋ามากๆ  [เจ๋ง]
ขอบคุณ คุณณัฐ Yabby House ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ยินดีค่ะ  [on_062]
ดีใจสิ่งที่เขียนไปจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านได้ไม่มากก็น้อย  [on_035]
 emb01

จันทบุรี เครฟิช ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 03/04/12, [18:56:13] »

ยินดีค่ะ  [on_062]
ดีใจสิ่งที่เขียนไปจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านได้ไม่มากก็น้อย  [on_035]
 emb01

ขอบคุณครับพี่ณัฐ  [เจ๋ง]
varivasiark ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #82 เมื่อ: 03/04/12, [22:02:23] »

ที่เลี้ยงมาทุกอย่างก็ดีอยู่แล้วค่ะ ก็ปรับเปลี่ยนการเลี้ยงการจัดตู้ตามที่ชอบค่ะ
ความสำคัญในการเลี้ยงกุ้งเครฟิชมีความสำคัญหลักๆก็เรื่องน้ำ อุณหภูมิ อาหาร ถ้าทุกอย่างสมดุลย์กัน
กุ้งก็ลอกคราบ ตัวกุ้งก็ใหญ่ขึ้นค่ะ  เลี้ยงต่อไปเรื่อยๆ กุ้งก็ลอกคราบแล้วก็ตัวใหญ่ขึ้น ต่อไปตัวใหญ่ขึ้น
ตู้ก็ใหญ่ตาม  เลี้ยงก็จะเก่งขึ้นไป  ก็เอาข้อมูลที่เลี้ยงมาเล่าสู่กันต่อไป   
ต่อไปก็เริ่มเพาะกุ้งผสมพันธุ์กุ้ง  ขายกุ้ง  ......................... [on_055] 

ที่สำคัญข้อมูลที่เขียนมาทั้งหมด ก็ยังเอามาใช้วนไปวนมา
ที่เขียนมาทั้งหมด พี่ก็กลับไปอ่านอีกเพื่อจะได้เพิ่มอะไรที่น่าจะเพิ่มเข้าไปอีกสำหรับคนใหม่ที่จะเข้ามาเลี้ยง
และนำไปต่อยอดการเลี้ยงต่อไป....ค่ะ    [on_062]
 emb01
ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #83 เมื่อ: 04/04/12, [10:45:08] »

ปั๊มลม  shock1

ปั๊มลมก็มีหลายขนาด ขนาดเล็ก2w 4W 5W 6W 8W
                            ขนาดกลาง 40W 50W 60W
                            ขนาดใหญ่  100w ขึ้นไป

ที่บ้านตู้มี100กว่าใบ ก็ใช้ขนาดใหญ่  100w
ถ้าตู้มีจำนวน4ตู้ จะเลือกใช้ประมาณ4W  ต่อได้4ตู้อ๊อคที่ออกมาแรงดีมากค่ะ
แต่ถ้ามี2ตู้ ก็ใช้4Wก็ได้แต่ต้องมีตัวปรับปิด-เปิดลมด้วยนะค่ะ
1ตู้ 2Wก็ใช้ได้ค่ะ
ราคาปั๊มลมก็มีถูกมีแพงตามแต่ละร้านค้าค่ะ

เวลาเปิดปั๊มลมแล้วมีเสียงดัง ต้องตรวจเช็คดูสายอ๊อคที่มีตัวต่อสองทาง สามทาง สี่ทาง ตัวสีเขียว
ว่าตัวต่อเหล่านี้มันตันหรือเปล่า ถ้าตันลมออกไม่ได้เสียงปั๊มลมมันก็ดัง และมันก็จะทำให้นอนไม่หลับ  

และปั๊มลมวัตต์สูงๆ ต้องเปิดลมให้เท่ากันทุกตู้ ถ้าไม่เท่ากันปั๊มลมก็จะเสียงดังค่ะ

ก่อนซื้อตัวต่อสีเขียวก็เช็คใ้ห้ดีก่อนนะค่ะ  ลองไปเช็คตัวต่อของคุณว่ามันตันรึป่าว  [on_062]

emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/12, [13:39:59] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #84 เมื่อ: 05/04/12, [11:26:39] »

อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   031

สำหรับการเลี้ยงเครฟิช อุณหภูมิน้ำในตู้ก็เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ การเจริญเติบโตก็ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิเช่นกัน
เครฟิชบางสายพันธุ์อยู่เย็นแต่เลี้ยงร้อน เครฟิชบางสายพันธุ์อยู่ร้อนแต่เลี้ยงเย็น จึงทำให้เครฟิชจำศีลนอนอย่างเดียว
ไม่กินไม่เดินไม่เล่นไม่ทุกอย่าง  และถ้าเลี้ยงอุณหภูมิร้อนมากจะทำให้เกิดคราบสนิมที่ตัวและที่ก้ามได้ด้วย

สำหรับการเลี้ยง การเปลี่ยนถ่ายน้ำก็เป็นสิ่งสำคัญในการเจริญเติบโตและสีของตัวเครฟิชด้วยค่ะ
ตู้เลี้ยงเครฟิชอุณหภูมิ26-28องศา เปลี่ยนถ่ายน้ำ100% อุณหภูมิน้ำในตู้หลังเปลี่ยนแล้วประมาณ30-31องศา
เมื่อใส่กุ้งเครฟิชลงไป 1. เครฟิชจะเดินไปเดินมาแล้วเราก็คิดว่าเค้าคงหิว ก็เลยเอาอาหารใส่ลงไป แต่เค้าก็ไม่กิน
                             2. เครฟิชจะหาที่หลบเลย และไม่ไปไหนเลย นอนนิ่ง ใส่อาหารก็ไม่กิน
เป็นธรรมดาสำหรับการเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% เมื่อกุ้งเครฟิชลงไปในตู้ เค้าจะเดินหรือจะหลบ เพราะเครฟิชจะงง
กับน้ำใหม่ที่เค้าไม่ชินสักระยะนึ่งประมาณ1-2วัน  อาหารก็จะไม่ค่อยกิน เปลี่ยนอาหารใหมก็ไม่กิน

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ 50% - 100%  เติมน้ำใหม่เข้าไป ตู้24นิ้ว เติมเกลือสัก1กำมือ ตู้30-36นิ้ว เติมเกลือสัก2กำมือ
เพื่อฆ่าเชื้อโรค และการใส่เกลือทำให้น้ำใหม่และน้ำในตัวกุ้งสมดุลกัน   

และถ้าเก็บอาหารและขี้กุ้งด้วยการดูดน้ำออกและเติมน้ำเข้าทุกวัน จะทำให้อุณหภูมิเปลี่ยนในเวลานั้น
เครฟิชก็จะไม่ค่อยกินอาหารค่ะ กินแต่จะน้อยลง

การเปลี่ยนถ่ายน้ำก็ต้องเช็คดูเครฟิชด้วยนะค่ะ ว่าจะลอกคราบหรือยัง ช่วงใกล้จะลอกคราบ เปลี่ยนถ่ายน้ำพอดี
อาจจะลอกคราบไม่ผ่านและทำให้กุ้งเครฟิชที่คุณรัก...ตายได้ค่ะ  

การเปิดไฟที่มีวัตต์สูงๆก็จะทำให้น้ำอุณหภูมิสูงได้นะค่ะ  เครฟิชไม่ชอบไฟแรงๆชอบไฟสลัวๆ ไฟแรงทำให้กุ้งตาบอดได้นะค่ะ  
ถ้าอุณหภูมิน้ำในตู้สูงก็ใช้พัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านเป่าไปที่ตู้ก็ได้ค่ะ หรือมีพัดลมที่จับขอบตู้มาติดไว้เลยก็ได้ค่ะแนะนำพัดลม5นิ้วค่ะ

อุณหภูมิที่เลี้ยงเครฟิชในเมืองไทย จากประสบการณ์เลี้ยงมาแล้วนะค่ะ
สาย P อุณหภูมิเลี้ยง26-30องศา ถ้าเลี้ยงเย็นอุณหภูมิ 22-25องศา จะนอนอย่างเดียวเลย (จำศีล)
สาย C อินโด จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
สาย C เดสทรัคเตอร์ จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-30องศา
สาย C บลูเพิร์ล จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา   เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
บลูล็อบเตอร์ จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา   เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
เครฟิชที่เลี้ยงน้ำเย็นสีจะสวยมาก..กว่าเลี้ยงน้ำธรรมดาค่ะ และจะเดินไปมาตลอด ค่ะ

กุ้งเครฟิชที่เลี้ยงเกิน30องศาขึ้นไป กุ้งจะไม่ค่อยกินอาหาร ไม่เดิน หลบอย่างเดียว และจะเกิดคราบสนิมที่ดัวและที่ก้ามค่ะ

จากประสบการณ์ที่เลี้ยงเครฟิชที่บ้านค่ะ  [on_055]
 emb01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/12, [09:31:22] โดย ณัฐ Yabby House »
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #85 เมื่อ: 05/04/12, [11:41:56] »

ผมขอขอบคุณพี่ณัฐมาก เรื่องหนอนสมอ เพราะ ตอนแรก มันเต็มตู้เลย เยอะมากๆเป็น100 เลยจัดการลง
หางนกยูงไป 1 ฝูง กระจ่างเลย ครับ [on_026]
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
« ตอบ #86 เมื่อ: 05/04/12, [13:53:07] »

พี่ณัฐครับกุ้งจะลอกคราบแล้วหัวเปิดนิดเดียวแล้วตายเลยเกิดจากสาเหตุไรครับ แล้วอุณหภมิของน้ำมีผลต่อการลอกคราบไหมครับ
Club Leader
« ตอบ #87 เมื่อ: 05/04/12, [15:04:49] »

พี่ณัฐครับกุ้งจะลอกคราบแล้วหัวเปิดนิดเดียวแล้วตายเลยเกิดจากสาเหตุไรครับ แล้วอุณหภมิของน้ำมีผลต่อการลอกคราบไหมครับ

กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  cryingrun

กุ้งที่จะลอกคราบ หัวจะนิ่มค่ะ ถ้ากุ้งตัวไหนจะลอกคราบลองเอามือไปแตะที่ส่วนหัว หัวเค้าจะนิ่ม
ก็แยกลอกคราบได้เลย  แต่ถ้าหัวเปิดแล้วยังแข็งอยู่แสดงว่ากินอาหารมากจึงทำให้หัวเปิด
กุ้งหัวเปิดนิดเดียวแล้วตาย กุ้งไม่ได้ลอกคราบค่ะ

กุ้งที่หัวเปิดนิดเดียวแล้วตายอาจจะมีสาเหตุมาจาก  [on_062]
1.เปลี่ยนถ่ายน้ำ100% สัปดาห์ละ2ครั้งขึ้นไป น้ำในตู้อุณหภูิมิเปลี่ยนฉับพลัน  เลยน๊อคตาย
2.โดยสารเคมี สเปร์ยฉีดยุง ยาฉีดปลวก เจลใส่ผมน้ำยาใส่ผม น้ำยาทาเล็บล้างเล็บ  โลชั่นทาแขน
   มือไปจับสิ่งปนเปื่อนมาแล้วไม่ล้างมือ อื่นๆอีกมากมาย
3.กุ้งเป็นโรคหางพอง หางกรอน เป็นสนิมนิดหน่อยหรือเป็นทั้งตัว ไม่ค่อยกินอาหารก็ตายได้
4.อุณหภูมิในตู้เปลี่ยนเร็วก็ตายได้ เช่น เช้า26-28องศา  บ่าย30-32องศา  เย็น 28-30องศา
กลางดึก24-25องศา เช้าสบาย บ่ายร้อน เย็นพอดี ดึกหนาว กุ้งเจออุณหภูมิแบบนี้เลี้ยงไปเรื่อยๆ ก็ตายได้ค่ะ
5.อาหารเก่าไม่เก็บ ใส่อาหารใหม่ไปเลย  ของเสียมีมาก  กุ้งก็ตายได้
ุ6.แสงไฟในตู้แรงเท่าตู้ไม้น้ำ กุ้งก็จะหลบแสง โดยแสงแรงๆมากๆกุ้งก็ตายได้ค่ะ

สรุป  กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  กุ้งลอกคราบหัวจะนิ่มค่ะ  แต่ถ้าลอกคราบไม่ผ่านกุ้งก็ตายแต่หัวจะนิ่มค่ะ

emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/12, [19:24:54] โดย ณัฐ Yabby House »
JamEKub ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 05/04/12, [19:50:07] »

เเล้วโรคหางพองนี้ร้ายเเรงไหมครับ รักษายังไงครับ
nutkapmoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #89 เมื่อ: 05/04/12, [19:52:20] »

อยากรู้เรื่องความถี่บ่อยในการเปลี่ยนน้ำอะครับว่า
กี่วันเปลี่ยน แล้วเปลี่ยนกี่%
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์