Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 211637 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #30 เมื่อ: 27/03/12, [11:02:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้เรื่องหินที่ใช้ในตู้กุ้งเครฟิช  hawaii

หิน  ที่ใส่ในตู้กุ้งส่วนใหญ่ก็จะเป็นหินนิลดำ เบอร์ที่ใช้ก็เม็ดเล็กจะดี เช่น เบอร์ 0 , เบอร์ 1
กุ้งเครฟิชที่อยู่ตามธรรมชาติจะชอบขุดดินให้เป็นโพรงแบบซ่อนตัว(ลอกคราบ)
แต่กุ้งเครฟิชที่เพาะพันธุ์กันในบ่อ ในตู้กระจก ส่วนใหญ่เป็นกุ้งเครฟิชเลี้ยงแล้ว จะไม่ค่อยขุดแล้วค่ะ

ดังนั้นการใส่หินในตู้กุ้งก็ไม่จำเป็นต้องใส่มาก ถ้าจัดตู้สวยๆใส่มากก็จะสวยดี  แต่ตู้กุ้งเครฟิชต้องดูแล
ต้องทำความสะอาด และการเลี้ยงกุ้งเครฟิชส่วนใหญ่ใส่อาหารเม็ด  อาหารถ้ากุ้งเครฟิชกินไม่หมด
ก็จะตกไปอยู่ในซอกหิน ถ้าไม่ทำความสะอาดพื้นตู้กุ้งเครฟิช ก็จะเกิดปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรีย หนอนสมอ
การทำความสะอาดหิน บ้างครั้งก็นำออกมาล้างแล้วใช้น้ำร้อนลวกอีกทีนึ่งก็ได้ค่ะ เป็นการฆ่าปรสิตเหล่านั้นค่ะ

วิธีการใส่หินในตู้แบบง่ายๆค่ะ และดูแลความสะอาดได้ดี
ใส่น้ำลงในตู้ก่อนให้เกือบเต็มตู้ จากนั้นใช้มือกำหินนิลดำที่เตรียมไว้มาโรยลงไปในตู้ให้เต็มพื้นที่ตู้
พื้นที่ในตู้ก็จะมีหินนิลดำปูแบบบางๆไม่หนาจนเกินไป  เวลาทำความสะอาดก็จะทำได้ง่าย

หินที่ใช้ในตู้กุ้งเครฟิชมีหลากหลายมากมาย หินนิลดำ  หินกรวด  หินขาว  และหินอื่นๆอีกมาก

ในตู้กุ้งเครฟิชไม่ใส่หินเลยได้ไหม  ไม่ใส่เลยก็ได้ ทำความสะอาดก็ง่าย  แต่กุ้งเครฟิชจะเดินช้าเพราะลื่น
แต่ขาของกุ้งก็ไม่เป็นอะไร  กุ้งเครฟิชเป็นสัตว์ที่เดินกับพื้น ดีดตัวหรือกระโดนได้และว่ายน้ำไม่เป็น
แต่ถ้าไม่มีหินในพื้นตู้ ก็จะมีขี้กุ้งและอาหารกุ้งที่เป็นฝุ่นตกค้าง   เวลากุ้งหุบหางก็จะติดฝุ่น แต่ถ้าได้ตักอาหารเก่า
และขี้กุ้งออกทุกครั้งที่ให้อาหารใหม่ ตู้กุ้งก็จะสะอาด

เรื่องของหินหินค่ะ   ้hahaha

emb01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/12, [08:40:59] โดย ณัฐ Yabby House »
JuPatty ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 27/03/12, [11:15:44] »

วันนี้เรื่องหินที่ใช้ในตู้กุ้งเครฟิช

หิน  ที่ใส่ในตู้กุ้งส่วนใหญ่ก็จะเป็นหินนิลดำ เบอร์ที่ใช้ก็เม็ดเล็กจะดี เช่น เบอร์ 0 , เบอร์ 1
กุ้งเครฟิชที่อยู่ตามธรรมชาติจะชอบขุดดินให้เป็นโพรงแบบซ่อนตัว(ลอกคราบ)
แต่กุ้งเครฟิชที่เพาะพันธุ์กันในบ่อ ในตู้กระจก ส่วนใหญ่เป็นกุ้งเครฟิชเลี้ยงแล้ว จะไม่ค่อยขุดแล้วค่ะ

ดังนั้นการใส่หินในตู้กุ้งก็ไม่จำเป็นต้องใส่มาก ถ้าจัดตู้สวยๆใส่มากก็จะสวยดี  แต่ตู้กุ้งเครฟิชต้องดูแล
ต้องทำความสะอาด และการเลี้ยงกุ้งเครฟิชส่วนใหญ่ใส่อาหารเม็ด  อาหารถ้ากุ้งเครฟิชกินไม่หมด
ก็จะตกไปอยู่ในซอกหิน ถ้าไม่ทำความสะอาดพื้นตู้กุ้งเครฟิช ก็จะเกิดปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรียหรือไฮด้า
การทำความสะอาดหิน บ้างครั้งก็นำออกมาล้างแล้วใช้น้ำร้อนลวกอีกทีนึ่งก็ได้ค่ะ เป็นการฆ่าปรสิตเหล่านั้นค่ะ

วิธีการใส่หินในตู้แบบง่ายๆค่ะ และดูแลความสะอาดได้ดี
ใส่น้ำลงในตู้ก่อนให้เกือบเต็มตู้ จากนั้นใช้มือกำหินนิลดำที่เตรียมไว้มาโรยลงไปในตู้ให้เต็มพื้นที่ตู้
พื้นที่ในตู้ก็จะมีหินนิลดำปูแบบบางๆไม่หนาจนเกินไป  เวลาทำความสะอาดก็จะทำได้ง่าย

หินที่ใช้ในตู้กุ้งเครฟิชมีหลากหลายมากมาย หินนิลดำ  หินกรวด  หินขาว  และหินอื่นๆอีกมาก

ในตู้กุ้งเครฟิชไม่ใส่หินเลยได้ไหม  ไม่ใส่เลยก็ได้ ทำความสะอาดก็ง่าย  แต่กุ้งเครฟิชจะเดินช้าเพราะลื่น
แต่ขาของกุ้งก็ไม่เป็นอะไร  กุ้งเครฟิชเป็นสัตว์ที่เดินกับพื้น ดีดตัวหรือกระโดนได้และว่ายน้ำไม่เป็น
แต่ถ้าไม่มีหินในพื้นตู้ ก็จะมีฝุ่นและอาหารกุ้งที่ตกค้าง ถ้าทำความสะอาดตู้ไม่ดี  เวลากุ้งเดินไปมาหางกุ้ง
ก็จะลากไปในพื้นตู้  หางกุ้งก็จะไม่สวยจะมีสีน้ำตาลหรือดำ ติดหางกุ้งไปด้วย  ถ้าจะทำให้หายก็รอลอกคราบค่ะ

เรื่องของหินหินค่ะ   ้hahaha

emb01

[เจ๋ง] ความรู้ดีๆครับ
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 27/03/12, [16:15:02] »

[เจ๋ง] ความรู้ดีๆครับ
จากประสบการณ์การเลี้ยงกุ้งเครฟิชที่บ้านค่ะ 
ลองเลี้ยงผิดๆถูกๆ ก็เลี้ยงกันต่อไป เพราะชอบเลี้ยง...
ประสบการณ์ในการเลี้ยงส่วนใหญ่ที่เลี้ยง...ณัฐก็มั่วมาตลอด ปรับไปปรับมาก็เข้าที่ไปเอง
เลี้ยงกุ้งตายมากกว่าเลี้ยงกุ้งเป็น เลยได้ประสบการณ์จริง แล้วก็มาเล่าสู่กัน
ลองไปทำกันดูนะค่ะ ขั้นตอนไหนไม่เข้าใจ ก็โพสท์ไว้ก็จะเข้ามาตอบค่ะ

เรื่องต่อไป ขอนไม้ระหว่างกุ้งเครฟิชกับคนเลี้ยงใครชอบมากกว่ากัน
การให้อาหารกุ้งเครฟิชตั้งแต่ไซส์แรกเกิดไปจนถึง6นิ้ว
ทำอย่างไรไม่ให้กุ้งปีนออกนอกตู้  กุ้งปีนออกนอกตู้จะดูแแลอย่างไร
กุ้งเครฟิชลอกคราบไม่ผ่านเพราะอะไร 
เรื่องอุณหภูมิน้ำในตู้กุ้งเครฟิชที่กุ้งชอบ
เรื่อง.......... [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
 emb01
JamEKub ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #33 เมื่อ: 27/03/12, [16:18:40] »

เวลาผมเปลี่ยนน้ำผมจะเปลี่ยน 100 เปอเซ็นเลยอะครับ ล้างตู้ล้างคราบสีน้ำตาลที่เกาะอยู่ข้างตู้ เเล้วก็นำน้ำใหม่ใส่ เปิดอ็อคไว้1ชั่วโมง ใส่วิตามิน เเคลเซียม เเบคทีเรียน้ำ ลงไป เเล้วน้ำกุ้งใส่ ทำเเบบนี้มีผลเสียอะไรไหมครับ
the tength ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #34 เมื่อ: 27/03/12, [19:08:34] »

ขอบคุณพี่ณัฐ ที่ให้ความรู้ครับ

อยากทราบครับ ว่า
ปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรียหรือไฮด้า
จะมาจากไหนครับ
ถ้าให้อาหารเม็ด หรือกุ้งฝอยต้มสุก
และใช้น้ำที่ผ่านเครื่องกรองน้ำดื่ม
จะมีโอกาสเกิด ปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรียหรือไฮด้า ได้หรือไม่ครับ
Club Leader
« ตอบ #35 เมื่อ: 27/03/12, [21:32:16] »

เวลาผมเปลี่ยนน้ำผมจะเปลี่ยน 100 เปอเซ็นเลยอะครับ ล้างตู้ล้างคราบสีน้ำตาลที่เกาะอยู่ข้างตู้ เเล้วก็นำน้ำใหม่ใส่ เปิดอ็อคไว้1ชั่วโมง ใส่วิตามิน เเคลเซียม เเบคทีเรียน้ำ ลงไป เเล้วน้ำกุ้งใส่ ทำเเบบนี้มีผลเสียอะไรไหมครับ

ไม่ค่ะ
การล้างตู้ 100%  [on_008]

การล้างตู้100% ก็เหมือนกับการเซ็ทตู้ใหม่
วิธีการเซ็ทน้ำในตู้แบบง่ายๆ ตู้24นิ้วน้ำใหม่ประมาณ50ลิตรใส่เกลือไปประมาณ1กำมือ เปิดอ๊อกซิเจนแรงๆ
ตีน้ำประมาณ 2-3ชั่วโมง ก็นำน้องกุ้งไปลงในตู้ได้เลยใส่หินและขอนไม้ทีหลังก็ได้ หลังจากลงไปแล้วก็ยัง
ไม่ต้องให้กุ้งกินอาหารอะไรเลยสัก24ชั่วโมง เพราะแบคทีเรียในน้ำยังไม่เซ็ทตัว หาปลาหางนกยูงหรือปลาสอด
มาใส่ตู้ก็ดีเพราะถ้ามีขี้ปลาก็จะทำให้น้ำมีแบคทีเรียได้เร็วขึ้น แบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัวกุ้งก็ไม่อยากกินอาหาร คับ

การใส่เกลือเพื่อเพิ่มความสมดุลระหว่างน้ำในตู้กับน้ำในตัวกุ้งใ้ห้สมดุลกัน
น้ำประปาและน้ำบาดาล มีคลอรีนและมีแร่ธาตุในน้ำด้วยเหมาะสำหรับการเลี้ยงกุ้งเครฟิช
 เมื่อนำใส่ลงไปในตู้ ไม่ต้องใส่น้ำยาลดคลอรีนเพราะจะทำให้น้ำุขุ่น
ประสบการณ์จาำกการเซ็ทตู้ที่บ้านค่ะ  ลองทำดูนะค่ะ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/13, [21:25:07] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #36 เมื่อ: 28/03/12, [00:29:55] »

ขอบคุณพี่ณัฐ ที่ให้ความรู้ครับ

อยากทราบครับ ว่า
ปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรีย หนอนสมอ
จะมาจากไหนครับ
ถ้าให้อาหารเม็ด หรือกุ้งฝอยต้มสุก
และใช้น้ำที่ผ่านเครื่องกรองน้ำดื่ม
จะมีโอกาสเกิด ปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรีย หนอนสมอ ได้หรือไม่ครับ

พลานาเรีย หนอนสอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง]

พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้จากการไม่ทำความสะอาดตู้  ให้อาหารเครฟิชมากเกินไป
เครฟิชกินไม่หมด ก็จะเหลืออยู่บนพื้นตู้ อยู่ในซอกหิน  อยู่ทุกที่ในตู้เครฟิช เกิดการหมักหมม
ในตู้ควรมีปลาหางนกยูง ปลาสอดแดง ปลาแพะ เลี้ยงไว้เก็บอาหาร เก็บปรสิตในน้ำ รวมทั้ง
พลานาเรียและไฮด้า ที่ไม่ใส่ปลาลงไปเพราะกลัวว่าใส่ปลาไปแล้วจะเป็นอาหารเครฟิชใช่ไหม

วิธีการให้อาหารเครฟิช (ก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้งต้องเก็บอาหารเก่าทุกครั้ง)
ก่อนให้อาหารเครฟิชทุกครั้ง ใช้ที่ตักปลาตักอาหารเก่าและขี้กุ้งออกก่อน ถ้าสามารถทำได้ทุกครั้งจะดีมาก
ถ้าทำแบบนี้  พลานาเรีย หนอนสมอก็จะไม่เกิด  
ไม่ควรใช้วิธีดูดน้ำ(นอกจากจะล้างตู้)เพราะแบคทีเรียที่อยู่ในตู้ก็จะออกมาด้วย เติมน้ำใหม่อุณหภูมิก็จะเปลี่ยน

[on_055]

แต่ถ้าเกิดแล้วล่ะมีพลานาเรีย หนอนสมอจะทำอย่างไร
ตักหิน ขอนไม้ บ้านกุ้ง ออกให้หมด
เอาหินไปล้าง แล้วลวกด้วยน้ำร้อนค่ะ
ตักอาหารเก่า ออกให้หมด
ใส่ปลาหางนกยูงไปสักฝูง (20ตัว)
ปลาหางนกยูงจะไปกินปรสิต  พลานาเรีย หนอนสมอ ค่ะ

[on_055]

จะมีโอกาสเกิด ปรสิตขึ้น เช่น พลานาเรีย หนอนสมอ ได้หรือไม่ครับ

ตอบ เกิดได้ค่ะ จากการหมักหมมของอาหารที่ใส่ไว้ในตู้เครฟิช และไม่ค่อยทำความสะอาดตู้ค่ะ

ไฮดรา เกิดจากน้ำที่สะอาดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/12, [09:39:19] โดย ณัฐ Yabby House »
unerror ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 28/03/12, [01:22:12] »

ขอบคุณมากครับ 
winkorawit ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #38 เมื่อ: 28/03/12, [08:52:27] »

กระทู้ดีมีประโยชน์อีกเเล้วครับ
the tength ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #39 เมื่อ: 28/03/12, [12:55:41] »

ขอบคุณ พี่ณัฐครับ
ที่ทำให้ทราบถึงสาเหตุและการป้องกัน แก้ไข ปัญหา ปรสิต
The_Beer ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 28/03/12, [15:06:35] »

พึ่งรู้ อะ   n032  โชด ที่ไม่ตายกันหมดบ้าน
Club Leader
« ตอบ #41 เมื่อ: 28/03/12, [20:46:08] »

ขอบคุณ พี่ณัฐครับ
ที่ทำให้ทราบถึงสาเหตุและการป้องกัน แก้ไข ปัญหา ปรสิต
ช่วยกันค่ะ เพราะเลี้ยงเยอะก็เลยมีประสบการณ์จริง
ประสบการณ์เหล่านี้หาซื้อไม่ได้ ต้องทำกันจริงๆ จึงจะได้ข้อมูล
อะไรที่เป็นประโยชน์สำหรับการเลี้ยงก็จะมาเล่าให้ฟังต่อไป

[on_055]

ถ้ามีคำถามก็โพสท์ไว้นะค่ะ...ก็จะเข้ามาตอบเป็นระยะๆค่ะ  [on_062]

emb01
« ตอบ #42 เมื่อ: 28/03/12, [20:51:47] »

เเล้วกุ้งมีโรคอะไรที่สามารถเกิดได้มั่งอะครับ โรคที่อันตราย เพราะกุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว
Sixtyfive ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 28/03/12, [22:20:42] »

ขอบคุณมากๆครับพี่ณัฐสำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติม [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #44 เมื่อ: 28/03/12, [23:35:45] »

เเล้วกุ้งมีโรคอะไรที่สามารถเกิดได้มั่งอะครับ โรคที่อันตราย เพราะกุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว
โรคของกุ้ง ส่วนใหญ่ หางพอง เป็นสนิมที่เกิดจากน้ำที่มีอุณหภูมิสูง
เช่นบลูเพิร์ลที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-28องศา แต่เลี้ยงที่29องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     เดสที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     สาย P ที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-30องศา แต่เลี้ยงที่31องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     สายC อินโด ที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ

โรคหางพองส่วนใหญ่เกิดจากการหมักหมมของน้ำ ผู้เลี้ยงไม่ค่อยทำความสะอาดตู้ ไม่ค่อยเก็บอาหารเก่า
พื้นตู้ก็จะมีความหมักหมม เครฟิชจะเดินและลากหางลงกับพื้น กระโดดได้ แต่ว่ายน้ำไม่เป็น หางก็จะปวดพองค่ะ

อันนี้จัดเป็นโรคหรือเปล่าไม่ทราบ  เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง  

กุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว

เครฟิชไม่กินอาหารมีหลายสาเหตุ
สาเหตุที่1 คือ เค้าไม่อยากกิน เป็นเรื่องปกติ เครฟิชบ้างตัวที่บ้าน 7เดือนไม่กินอะไรเลยก็มี

การที่กุ้งไม่กินอาหาร บางทีเกี่ยวกับน้ำในตู้ น้ำในตู้เลี้ยงร้อนเกินไปก็ไม่กินอาหาร  น้ำในตู้เย็นเกินไปก็ไม่กินอาหาร
น้ำในตู้ไม่ค่อยเปลี่ยนถ่ายน้ำ มีเศษอาหารและขี้กุ้งก่อให้เกิดความหมักหมมของน้ำ เครฟิชก็จะไม่กินอาหาร

อันนี้สำคัญ อยากได้ตัวเมีย ก็ไม่กินอาหาร  อยากได้ตัวผู้ ก็ไม่กินอาหาร
             ใกล้ลอกคราบก็ไม่กินอาหาร  กุ้งไม่สบายป่วยเป็นโรคก็ไม่กินอาหาร

เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง   ก็จะไม่ค่อยกินอาหาร

ส่วนใหญ่กุ้งไม่กินอาหาร  เพราะในตู้เครฟิิชไม่ค่อยเปลี่ยนถ่ายน้ำค่ะ มีอาหารเก่ามาก ค่ะ

(กุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว)  
ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ ขนานตู้ อุณหภูมกี่องศา ใส่หินอะไร ให้กินอาหารอะไร ทำความสะอาดตู้ เดือนละกี่ครั้ง เป็นต้น

[on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/12, [08:23:12] โดย ณัฐ Yabby House »
« ตอบ #45 เมื่อ: 29/03/12, [00:02:16] »

โรคของกุ้ง ส่วนใหญ่ หางพอง เป็นสนิมที่เกิดจากน้ำที่มีอุณหภูมิสูง
เช่นบลูเพิร์ลที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-28องศา แต่เลี้ยงที่29องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     เดสที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     สาย P ที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ
     สายC อินโด ที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ

โรคหางพองส่วนใหญ่เกิดจากการหมักหมมของน้ำ ผู้เลี้ยงไม่ค่อยทำความสะอาดตู้ ไม่ค่อยเก็บอาหารเก่า
พื้นตู้ก็จะมีความหมักหมม เครฟิชจะเดินและลากหางลงกับพื้น กระโดดได้ แต่ว่ายน้ำไม่เป็น หางก็จะปวดพองค่ะ

อันนี้จัดเป็นโรคหรือเปล่าไม่ทราบ  เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง 

กุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว

สาเหตุที่1 คือ เค้าไม่อยากกิน เป็นเรื่องปกติ เครฟิชบ้างตัวที่บ้าน 7เดือนไม่กินอะไรเลยก็มี

การที่กุ้งไม่กินอาหาร บางทีเกี่ยวกับน้ำในตู้ น้ำในตู้เลี้ยงร้อนเกินไปก็ไม่กินอาหาร  น้ำในตู้เย็นเกินไปก็ไม่กินอาหาร
น้ำในตู้ไม่ค่อยเปลี่ยนถ่ายน้ำ มีเศษอาหารและขี้กุ้งก่อให้เกิดความหมักหมมของน้ำ เครฟิชก็จะไม่กินอาหาร

อันนี้สำคัญ อยากได้ตัวเมีย ก็ไม่กินอาหาร  อยากได้ตัวผู้ ก็ไม่กินอาหาร
             ใกล้ลอกคราบก็ไม่กินอาหาร  กุ้งไม่สบายป่วยเป็นโรคก็ไม่กินอาหาร

เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง   ก็จะไม่ค่อยกินอาหาร

ส่วนใหญ่กุ้งไม่กินอาหาร  เพราะในตู้เครฟิิชไม่ค่อยเปลี่ยนถ่ายน้ำค่ะ มีอาหารเก่ามาก ค่ะ

(กุ้งผมมีอยู่ตัวนึงไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกินอะไรมาหลายอาทิตย์เเล้ว) 
ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ ขนานตู้ อุณหภูมกี่องศา ใส่หินอะไร ให้กินอาหารอะไร ทำความสะอาดตู้ เดือนละกี่ครั้ง เป็นต้น

[on_055]

ข้อมูล เดสผู้4นิ้ว
เลี้ยงในตู้24 กั้นช่องเเบ่งเป็น3ช่อง เเต่ช่องที่ตัวนี้อยู่กว้างสุด หินนิลปูบางๆ น้ำ27-28องศา. เปลี่ยนน้ำ2อาทิต1ครั้ง100เปอเซ็น ตัวอื่นกินเก่งปกติ
Club Leader
« ตอบ #46 เมื่อ: 29/03/12, [00:18:54] »

ข้อมูล เดสผู้4นิ้ว
เลี้ยงในตู้24 กั้นช่องเเบ่งเป็น3ช่อง เเต่ช่องที่ตัวนี้อยู่กว้างสุด หินนิลปูบางๆ น้ำ27-28องศา. เปลี่ยนน้ำ2อาทิต1ครั้ง100เปอเซ็น ตัวอื่นกินเก่งปกติ
เดส 4นิ้ว ที่ไม่กินอาหาร
1.ต้องการพื้นที่เดินเล่นส่วนตัวค่ะ  (ตัวเดียวตู้24นิ้ว)
2.ต้องการเพื่อนสาวซักตัวเคียงข้างกินอาหารพร้อมกัน (ต้องการมีคู่ค่ะ)
3.การเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% ต้องขึ้นไปอ่านข้อมูลข้างบนค่ะ 

จบ
 emb01

deep77 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 29/03/12, [02:57:55] »

ขอบคุณคุณณัฐ
Margust ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 29/03/12, [07:28:34] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ นะครับ + ให้ครับ
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 29/03/12, [07:43:09] »

ถามหน่อยครับ "(เวลาจะใส่ปลาลงไปในตู้

กุ้ง...ก็ให้ไปพักปลาไว้ก่อนสักสองสามวัน เพราะถ้าใส่ปลาลงไปในตู้กุ้งเลย...ปลาก็จะถูกกุ้งจับกินได้)"

พักปลาคือใส่กล่องพักปลาที่ติดในตู้หรอครับ
Club Leader
« ตอบ #50 เมื่อ: 29/03/12, [09:17:14] »

ถามหน่อยครับ "(เวลาจะใส่ปลาลงไปในตู้

กุ้ง...ก็ให้ไปพักปลาไว้ก่อนสักสองสามวัน เพราะถ้าใส่ปลาลงไปในตู้กุ้งเลย...ปลาก็จะถูกกุ้งจับกินได้)"

พักปลาคือใส่กล่องพักปลาที่ติดในตู้หรอครับ

การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ]

ซื้อปลามาแล้วก็เตรียมตู้เตรียมน้ำเหมือนตู้กุ้งไว้อีกชุดนึ่ง เพื่อจะพักปลาไว้ก่อน นำถุงปลามาลอยน้ำ
เหมือนซื้อกุ้งมาก็นำถุงกุ้งมาลอยน้ำ เพื่อปรับอุณหภูมิให้เข้ากับน้ำในตู้ก่อน  ถ้าไม่มีตู้ก็ถังน้ำก็ได้ค่ะ
ใส่อ๊อคซิเจนลงไปด้วยนะค่ะ  

กล่องพักปลาเล็กเกินไปสำหรับพักปลานะค่ะ เพราะปลาต้องใช้พื้นที่ในการว่ายน้ำ  พักปลาไว้สัก 2-3วัน
ก็ตักไปใส่ตู้กุ้งได้ค่ะ ไม่แนะนำถ้าซื้อปลามาแล้วใส่ลงไปในตู้กุ้งเลย เพราะปลาเมื่อใส่ลงไปในตู้...
ลงไปแล้วยังไม่ปรับสภาพน้ำ ปลาก็จะมึนๆ งงๆ  และว่ายน้ำไปหากุ้งเลยก็ถูกจับเป็นอาหารในที่สุด

ปลาที่ใส่ลงไปในตู้กุ้ง ปลาหางนกยูง ปลาสอดแดง ปลาแพะเผือก
ทำหน้าที่เก็บอาหาร เก็บปรสิตในน้ำ ตัวเส้นด้ายสีขาว พลานาเรีย หนอนสมอ และเป็นเพื่อนกุ้ง กุ้งจะได้ออกมาเดินเล่น
หน้าที่ของปลาอีกหน้าที่นึ่งก็คือ การเช็คน้ำในตู้กุ้ง ถ้าน้ำเริ่มไม่ดีมีฟองมีกลิ่น ปลาจะว่ายน้ำอยู่ข้างบน
ถ้าน้ำในตู้ดีสังเกตุปลาจะว่ายน้ำร่าเริงค่ะ

ประโยชน์ของการเลี้ยงปลาในตู้กุ้ง ถ้าไฟฟ้าดับ ไม่มีอ๊อคซิเจน ถ้ามีฝูงปลา ปลาว่ายน้ำ  อ๊อคซิเจนก็เกิดได้ค่ะ

ตอบซะยาวเลย จะได้ข้อมูลเยอะๆ เลี้ยงกุ้งเครฟิชจะได้สนุกกันค่ะ   [on_055]

emb01

เพิ่มเติมนิดค่ะ

กุ้งเครฟิช ไซส์แรกเกิด ถึง 2CM  ใส่ปลาหางนกยูงและปลาสอดแดงได้
กุ้งเครฟิช ไซส์ 1นิ้ว ถึง 2.5นิ้ว  ส่วนใหญ่จะเป็นนัำกล่า ในตู้ต้องไม่มีกิ่งไม้ หรือท่อPVC หรือบ้านที่ให้กุ้งอยู่ ถ้ามีส่วนใหญ่ปลาก็จะถูกกิน  ค่ะ

กุ้งเครฟิช ไซส์ 3นิ้ว ขึ้นไป ส่วนใหญ่ จะเริ่มผสมพันธุ์ และโตเป็นหนุ่ม เป็นสาว ตัวใหญ่ ส่วนใหญ่เจ้าของกุ้งแต่ละท่าน จะให้
อาหารดีๆ กุ้งกินจนอิ่ม จึงไม่ไปกินปลา  แต่ถ้าเจ้าของกุ้งมีที่หลบมีบ้าน ก็ไม่แน่ค่ะ  ปลาอาจจะว่ายเข้าไปให้กุ้งกินได้ค่ะ

กุ้งเครฟิชไซส์ใหญ่ จะเดินช้าลงค่ะ  กุ้งก้ามใหญ่ก็จะเดินงุ่มง้าม  กินอาหารก็จะน้อยลง  พลานาเรียก็จะว่ายน้ำให้เห็น ต้องมี
ผู้ช่วยประจำตู้คอยเก็บอาหารกุ้งที่เหลือ และพลานาเรียให้หมดไป  คือ  ปลาหางนกยูง  ปลาสอดแดง  และปลาแพะเผือก

ที่บ้านเลี้ยงกุ้งเครฟิช ไม่มีบ้าน ไม่มีท่อPVC มีแต่ขอนไม้  และตัวใหญ่ก็มีกิ่งไม้ไว้ห้อยก้าม  ค่ะ 
ส่วนปลาหางนกยูงที่เลี้ยงไว้สำหรับเก็บเศษอาหารเหลือของกุ้งเครฟิชค่ะ ปลาหางนกยูงที่บ้านสวยหางยาวๆค่ะ

[on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/12, [09:49:11] โดย ณัฐ Yabby House »
NanG Cherax Yabby ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 29/03/12, [12:14:16] »

ดีครับ เป็นความรู้สำหรับมือใหม่  [เจ๋ง]
+1 ให้ครับ
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 29/03/12, [12:50:26] »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดู
Sixtyfive ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 29/03/12, [14:06:39] »

สาย P ที่เลี้ยงอุณหภูมิ25-29องศา แต่เลี้ยงที่30องศาขึ้นไปก็จะเกิดคราบสนิมที่ตัว ที่ก้ามค่ะ

อันนี้จัดเป็นโรคหรือเปล่าไม่ทราบ  เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง 

การที่กุ้งไม่กินอาหาร บางทีเกี่ยวกับน้ำในตู้ น้ำในตู้เลี้ยงร้อนเกินไปก็ไม่กินอาหาร  น้ำในตู้เย็นเกินไปก็ไม่กินอาหาร

อันนี้สำคัญ อยากได้ตัวเมีย ก็ไม่กินอาหาร  อยากได้ตัวผู้ ก็ไม่กินอาหาร
             ใกล้ลอกคราบก็ไม่กินอาหาร  กุ้งไม่สบายป่วยเป็นโรคก็ไม่กินอาหาร

เครฟิชลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็ง   ก็จะไม่ค่อยกินอาหาร

ส่วนใหญ่กุ้งไม่กินอาหาร  เพราะในตู้เครฟิิชไม่ค่อยเปลี่ยนถ่ายน้ำค่ะ มีอาหารเก่ามาก ค่ะ

[on_055]

ขอบคุณพี่ณัฐสำหรับข้อมูลดีๆครับ
touch599 ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 29/03/12, [22:40:02] »

แล้วหนอนสมอในกุ้ง ป้องกันอย่างไร แช่เกลือแล้วก็ไม่หาย

ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 30/03/12, [00:35:47] »

แล้วหนอนสมอในกุ้ง ป้องกันอย่างไร แช่เกลือแล้วก็ไม่หาย

ขอบคุณครับ
เลี้ยงไปเรื่อยๆจนกว่าจะลอกคราบค่ะ
แต่ถ้าลอกคราบแล้วให้เอาคราบกุ้งออกจากตู้โดยด่วน
แล้วใส่ปลาหางนกยูงลงไปเพื่อกินหนอนสมอค่ะ
 emb01
touch599 ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 30/03/12, [20:16:53] »

เลี้ยงไปเรื่อยๆจนกว่าจะลอกคราบค่ะ
แต่ถ้าลอกคราบแล้วให้เอาคราบกุ้งออกจากตู้โดยด่วน
แล้วใส่ปลาหางนกยูงลงไปเพื่อกินหนอนสมอค่ะ
 emb01

แล้วหางนกยูงไม่ติดหนอนสมอเหรอครับ
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 30/03/12, [20:58:46] »

แล้วหางนกยูงไม่ติดหนอนสมอเหรอครับ

ปลาหางนกยูงไม่ติดหนอนสมอค่ะ เพราะปลาหางนกยูงเร็วกว่าจึงกินหนอนสมอเป็นอาหารได้ค่ะ

เครฟิชต้องเดินบนพิ้น หนอนสมออยู่บนพื้นก็จะไต่ไปตามตัวกุ้งได้ค่ะ   [on_055]

emb01

หนอนสมออยู่บนพื้นก็ได้ ว่ายน้ำก็ได้ค่ะ   ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #58 เมื่อ: 31/03/12, [12:06:18] »

เรื่องที่7ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] (P.2)

ในตู้เครฟิช ที่เขียนมาก็จะมี ตู้ ระบบกรอง หิน ปลา แคลเซียม วิตามิน แบคทีเรีย  ปั้มลม(อ๊อคซิเจน)

วันนี้จะเล่าถึงความสำคัญของขอนไม้ในตู้กุ้งเครฟิช
ขอนไม้..จัดตู้เครฟิชให้สวยงามได้นะค่ะ
กุ้งตัวเล็กๆสามารถหลบอยู่ใต้ขอนไม้ได้ กุ้งตัวใหญ่ๆสามารถอิงแอบแนบชิดขอนไม้ได้
เป็นอาหารกินเล่นได้ เป็นอาหารมื้อใหญ่ก็ได้ เป็นที่ประลองก้ามก็ได้ ถ้าต้องการให้เครฟิชก้ามใหญ่ใส่ขอนไม้ซิค่ะ
เพราะกุ้งจะใช้ก้ามในการคีบจับขอบไม้ ปีนป่ายไปตามขอนไม้ สำหรับห้อยก้ามบนขอนไม้ก็ได้ค่ะ(ถ่ายรูปก็สวยค่ะ)
ถ้าหาขอนไม้เป็นโพรงก็เป็นบ้านกุ้งก็ได้  บ้านแบบนี้ไม่ทำให้กุ้งมีบาดแผลเพราะไม่คมค่ะ

ขอนไม้ที่ใช้สำหรับตู้กุ้ง จะใช้ชิ้นเล็กหรือชิ้นใหญ่ หรือเป็นกิ่งก็ได้ แต่ต้องเป็นขอนไม้ที่จมน้ำแล้วค่ะ
ร้านที่ขายต้นไม้น้ำก็จะมีขอนไม้ขาย  ร้านเล็กๆที่ขายต้นอลูเบียสก็จะเอาขอนไม้มาพัน ชิ้นไม่ใหญ่
บางชิ้นขอนสวยด้วย  มอสที่พันขอนไม้เล็กๆ บางอันขอนไม้สวยมาก  
ถ้าซื้อมาใช้ในตู้กุ้งเครฟิช ก็เอาต้นอลูเบียสและมอสออกก่อนกันนะค่ะ ถ้าใส่ลงไปในตู้กุ้งจะเอาออกให้ค่ะ

ถ้าหาขอนแบบไม่จมน้ำมาก็ต้องไปแช่น้ำก่อน อาจจะนานเป็นปี หรืออาจจะมีวิธีการต้มวิธีการต่างๆ
แต่ที่เขียนมานี้เอาแบบด่วนละกัน ชิ้นนึ่งก็ไม่กี่ตังนะค่ะ แต่มีประโยชน์สำหรับกุ้งละกัน

ขอนไม้ที่จมน้ำแล้ว..ที่ใส่ไปในตู้กุ้ง น้ำในตู้จะเหลืองมากเหลืองน้อยแล้วแต่ขอนไม้นะค่ะ
สิ่งสำคัญต้องเอาขอนนั้นๆมาขัดก่อนที่จะใส่ไปในตู้กุ้งค่ะ  สี่ถึงห้าวันถ้าน้ำในตู้เหลืองก็ดูดน้ำก้นตู้เอาขี้และ
เศษอาหารเก่าออกซัก20%ก็จะได้น้ำเหลืองออกไปด้วย  หรือตักน้ำออกซัก2-3ขันก็ได้ค่ะ  และเติมน้ำเข้าไปใหม่
หรือเอาขอนไม้ออกมาขัดด้วยก็ดีค่ะ  

น้ำเหลืองในตู้ไม่ใช่น้ำเสีย  เป็นน้ำขอนไม้ที่กุ้งและปลาชอบแต่คนเลี้ยงอาจจะไม่ชอบ เพราะน้ำเหลืองกลัวน้ำเสีย
น้ำเสียเป็นยังไง  ไม่ต้องใส่ขอนไม้  ใส่อาหารเม็ดหรืออาหารสดก็แล้วแต่ ประมาณ 7-10วันน้ำก็จะเหลืองเอง
ถ้าไม่ทำความสะอาดเอาขี้กุ้งหรือเศษอาหารเก่าออก..น้ำก็จะเหลืองและก็จะมีกลิ่นค่ะ ถ้าไม่ทำความสะอาดค่ะ

ขอนไม้..มีประโยชน์สำหรับกุ้งเครฟิชค่ะ   [on_055]
 emb01

เหมือนเดิมค่ะ...เขียมมาซะยาวเลย..กลัวอ่านไม่เข้าใจ
ไม่เข้าใจตรงไหนโพสท์ไว้นะค่ะ แล้วจะเข้ามาตอบเป็นระยะๆค่ะ  [on_062]

เรื่องต่อไป  "อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับการเลี้ยงเครฟิชสายPและสายC ในประเทศไทย   [หลั่นล้า]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/13, [16:42:10] โดย ณัฐ Yabby House »
« ตอบ #59 เมื่อ: 31/03/12, [15:33:12] »

พี่ณัฐ หนอนสมอมีโทษอะไรไหมครับ เเล้วเกิดขึ้นได้ยังไง เอากุ้งไปเเช่เกลือเพื่อรักษา กุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ
หน้า: 1 2 3 4 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์