Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 ... 25 26 27 28   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำตัวกันดีกว่าครับ  (อ่าน 301719 ครั้ง)
chinanang19 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #780 เมื่อ: 23/09/11, [02:40:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากเลี้ยงบ้างค่ะ อยากเปลี่ยนแนวเมื่อก่อนเคยเลี้ยงปลาทะเลแล้วตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะไม้น้ำหรือปลาทะเลดี  แต่พอเข้ามาดูในนี้แล้วอยาดเลี้ยงไม้น้ำมากกว่าแล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

zerorider ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #781 เมื่อ: 01/10/11, [23:16:34] »

สวัสดีครับ ผมชื่อ เอ๊ะ ครับ ตอนนี้26 แล้ว
เป็นคนชอบธรรมชาติ ชอบป่าไม้ ชอบถ่ายภาพ
แต่ด้วยอาชีพที่ทำอยู่ มันขัดกับสิ่งที่ชอบก็เลยหันหน้า เข้าหาตู้ไม้น้ำ
(ก็ไปไหนไม่ได้นี่ เที่ยวป่าไม่ได้นี่ จัดตู้แล้วถ่ายเอาเนี่ยแหละ)
ก็ศึกษาอยู่ที่นี่ได้พักใหญ่แล้ว ก็ค่อยๆซื้อทีละอย่างสองอย่างไปเรื่อย
คิดเอาไว้ว่าสักวันคงมีป่าไม้ในตู้เป็นของตัวเอง
ตู้ที่มีในครอบครอง ทั้งหมดเป็นตู้เปล่า
25cmX25cmX30cm จะทำตู้นี้ก่อน
24"x12"x15" ตู้เปล่าซื้อมาถ่ายเลือดหยดลงน้ำ
30" กรองข้าง บ้านเก่าองปลาหมอสีที่เลี้ยงไว้ (เจ้าของบ้านจากไปแล้ว)

ขอบคุณครับ
wall-e ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #782 เมื่อ: 05/10/11, [12:10:18] »

สวัสดีครับ ทุกคน ชื่อ พล ครับ
สนใจไม้น้ำได้อย่างไร     
         เป็นคนชอบปลูกต้นไม้ และชอบท่องเที่ยวธรรมชาติ และตอนแรกคิดว่าอยากเลี้ยงปลาไว้ที่บ้านซักตู้ แต่พอได้ไปเห็นตู้ไม้น้ำชอบทันที มันเหมือนได้จำลองธรรมชาติมาไว้ในตู้ และก็ดีกว่าที่จะเลี้ยงปลาอย่างเดียว
เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว     
          ยังไม่ได้เริ่มเลี้ยงเลยกำลังอยู่ในช่วงศึกษาข้อมูลจากเว็บนี้ และช่วงขั้นเตรียมอุปกรณ์อาจใช้เวลานานหน่อยเพราะงบน้อย
แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์       
              มีอยู่ตู้เดียว 24"+12"+12"
แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ       
       ก็หาข้อมูลเกี่ยวกับเริ่มต้นเลี้ยงไม้น้ำ ใน google นี้ละครับ และส่วนใหญ่พอจะค้นหาอะไรเกี่ยวกับไม้น้ำเว็บนี้จะมีข้อมูลมาเป็นอันดับต้นๆ

ชื่อเล่นชื่ออารัย ประกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ
พล  พนักงานบริษัทดูแลระบบสัญญาณมือถือ 32
      ฝากเนื้อฝากตัวมือใหม่ด้วยนะครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #783 เมื่อ: 07/10/11, [10:23:55] »

1.ก็ไม่รู้สิเหมือนเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เห็นก็ชอบไปหมด
2.อืม ก็เห็นเพราะเเค่ต้นไม้ก็ทำให้โลกสดใส เเต่ไม่ใส่ก็ชอบอะ
3.เลี้ยงมาได้ประมาณ 5เดือน เพิ่งเริ่มเเต่ศึกษาเต็มที่ [on_055]
4.ไม่มีคาร์บอนเลยกลัวอะ ทำไงดีตังก็ไม่มีเลยเครียดหนัก เรื่องเเสงอีกเรื่องปลาอีก หลากหลายปัญหาเเต่ตอนนี้พี่ๆช่วยผมหมดเเล้วขอบคุณครับ
5.ตอนนี้มีตู้24ตู้เดียว ผมรักตู้นี้มากอยากงอกมากเเต่เเม่มไ่ยอมให้เลยTT
6.ก็ศึกษาไปศึกษามาก็ได้มาเจอเว็บดีๆเว็บนี้ละ
7.ชื่อออโต้คับ อยู่ม.1สายปัญญารังสิตใกล้บ้านไม้น้ำ  [on_026] อายุ12ครับ
PooNkUnG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #784 เมื่อ: 14/10/11, [22:06:35] »

สวัสดีครับ  ชื่อ  ปุ่น   ครับ
ชื่อ   นที  เขียวชอุ่ม   ครับ  อายุ 16  ปี บริบูรณ์ 
นักเรียกม.ปลาย สายวิทย์ เพราะชีวิตจะเข้าประมง  เพราะยังไงคงต้องเลี้ยงปลาครับ
ตอนนี้เลี้ยง  แต่ปลา  Exotic ครับ
สนใจในไม้น้ำแล้วตอนนี้ เพราะอยากพักสายตาบ้างเวลาเล่นคอมมองเพลินๆ
ยังไม่มีตู้  แต่กำลังหาความรู้และวางแผน ครับ
รู้จักเว็บ นี้  ก็ตอนหาข้อมูลปลาต่างน่ะครับ  โดยกระทู้ของพี่  บอย ปลาระเบิด  ติดตาม จากเว็บ Genepool
มาถึงเว็บนี้ครับ
ไว้หาความรู้ แล้วจัดจะมาโชว์มั้งครับ

ปุ่น  Animal variety  21.00-23.00 น.  Fishfm.net สถานีวิทยุเพื่อคนรักปลาสวยงามแห่งประเทศไทย
rambo farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #785 เมื่อ: 25/10/11, [15:58:21] »

สวัสดีครับ

สำหรับผมแ่่ต่ก่อนตอนเด็กๆก็เลี้ยงปลาสวยงามมาเป็นช่วงๆครับ
เลี้ยงอะไรก็ตาย แล้วก็เลิกเลี้ยง แล้วก็กลับมาเลี้ยงใหม่ เป็นอย่างนี้อยู่หลายช่วงเลยครับ

จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมาก็เกิดมาสนใจปลาหางนกยูง พวกฟลูเรด บลูกลาส  บลูเทล
ก็เริ่มเลี้ยง ลองวื้อพ่อ แม่พันธุ์ มาขยายพันธุ์ ดูบ้าง ก็ศึกษาจากเวปซะส่วนใหญ่
ออกลูก ออกหลานมาพอสมควร แต่ยังไม่ถึงกับสวยเหมือนพ่อ แม่พันธุ์เท่าไร

จนวันหนึ่ง เข้าไปในกูเกิล มีคนนึงโพสว่าเลี้ยงฟลูเรด ในตู้ไม้น้ำ เลยลองคลิกเข้าไปดู
ก็มาเจอเวปนี้ ลองเข้าไปอ่านกระทู้ต่างๆ + ห้องโชว์ดู ก็เกิดความสนใจขึ้นมาอย่างแรง
หลังจากนั้นก็อ่าน ๆ ๆ ๆ กระทู้เก่าๆ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง อุปกรณ์ อะไรบ้าง เล่นเอา งง งง งง มากเลย
แต่ก็ได้ความรู้เยอะดี ถึงได้รู้ว่า เมื่อก่อนที่ซื้อขอนไม้ที่ต้นไม้มา ทำไมมัน ตายง่ายจัง อ๋อ ๆ ๆ

ด้วยความเป็นวัยรุ่นใจร้อน ก็หาเรื่องเข้ากรุงเทพ ไปสวนเลย ไปซื้อดิน โคมไฟ ฟอร์เซป
จะซื้อต้นไม้ด้วย แต่พี่เขาบอกให้ เลย์เอาท์ เสร็จก่อนดีกว่านะ ( พี่ร้าน atlantis ) + คำแนะนำหลายๆอย่างๆ ขอบคุณครับ

กลับมาบ้านเข้าเมืองไปซื้อตู้ 24 นิ้ว ร้านดัชนี (ร้านพี่หนุ่ม) โอ้แม่เจ้า ร้านนี้ก็มีของขายเยอะมาก
(ข้างใน เหมือนพี่แกจะต่อเติม ทำใหม่ ไม่เคยเดินเข้าไปด้านในเลย มีตู้ไม้น้ำสวยๆหลายตู้ + ได้ครับแนะนำมีเพียบ + ชุดคาร์บอน ( ที่แรกกะจะทำ คาร์บอนยีส ) )

2. เลี้ยงไม้น้ำมาเกือบ 1 เดือนครับ

3. ปัญหา คิดเลย์เอาท์ไม่ออก , ปรับคาร์บอนไม่นิ่งสักที , ตอนนี้เริ่มมีตะไคร่ , ในเหลืองบ้าง , ขอนไม้เป็นขุย

4. ตอนนี้มีหนึ่งตู้ 24 นิ้ว  กำลังจะงอกตู้ที่สอง 12 นิ้ว (น้องที่ทำงานให้มา ซวยเลย)

5. เจอเวปนี้จาก Googlo.co.th ครับ

6. ชื่อ โบ้ ครับ เป็นฟรีแลนซ์ทำเกี่ยวกับระบบ Automation : PLC + SCADA อายุ สามสิบสาม ครับ

7. แอบอ่านมาหนึ่งเดือน เพิ่งจะมาแนะนำตัวครับ

ปล.เดี๋ยวจะลงรูปตู้แรกครับ รบกวนติ ชม ด้วยนะครับ

myukoo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #786 เมื่อ: 03/11/11, [10:31:39] »

ตอนแรกอยากเลี้ยงปลาอะโร (มานานมากแล้วค่ะ) แต่ไม่มีพื้นที่ ก็เลยหาอย่างอื่นเลี้ยงแทน (แต่ก็ยังตัดใจไม่ได้อยู่ดี)[on_007]
โดยส่วนตัวสนใจพวกสวน zen กับจัดแลนสเคปอยู่แล้ว มาเจอตู้ไม้น้ำก็เลยอยากลองดู
...ยิ่งศึกษา ก็ยิ่งรู้ว่ายุ่งยากกว่าเลี้ยงปลาอย่างเดียวหลายร้อยเท่า 555
คงจะค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป.. ทีละนิด ทีละหน่อย เพลินๆ ชิวๆ ค่ะ ~

ซื้อตู้ + อนุเบียสมา 2 อาทิตย์ แต่น้ำท่วมเลยไม่ได้ไปซื้ออะไรเพิ่ม...
ยังไม่ได้วางแผน ออกแบบตู้ตัวเอง แต่ชอบกลอสโซ่ ปลาแพะ กับหินสวยๆ คงไม่ปลูกอะไรเยอะ
แค่ชอบนั่งดูปลา เพราะเลี้ยงปลามาตั้งแต่เด็ก (จัดบ่อ วางหิน ปลูกบัว) ตอนอยู่ ตจว.

แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง
ปัญหา..หาของที่อยากได้ไม่ค่อยเจอ + น้ำเหลืองเพราะขอนไม้

ตู้ : มีตู้เดียว เป็นตู้สำเร็จรูปของ jebo ประมาณ 30"
สิ่งมีชีวิต : ยังไม่มีสิ่งมีชีวิต (อาจจะมีพลังงานหรือวิญญาณอยู่ก็เป็นได้) 55
ไม้น้ำ : อนุเบียส+ขอนไม้

ตอนแรกอยู่เวบนายเก๋า เจอตู้นี้

ของคุณ na_no ไปโพสไว้ในห้องไม้น้ำ เห็นแล้วเกิดแรงบันดาลใจ ก็เลยกุ๊กเกิลเกี่ยวกับไม้น้ำ
แล้วก็มาเจอเวบนี้ ทุกวันนี้ก็เปิดแต่เวบนี้ไม่ค่อยได้เข้าไปเวบนายเก๋าเลย ๕๕๕

ชื่อเล่นชื่ออารัย ประกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ
ชื่อมิ้ว สถาปนิก อายุ 27 ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ขอบคุณสำหรับพื้นที่เวบนี้ที่เต็มไปด้วยความรู้ และคนใจดีที่เข้ามาตอบ+ แบ่งปันความรู้กันค่ะ

ชิรุโน ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #787 เมื่อ: 07/11/11, [22:00:00] »

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000229464519
kenn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #788 เมื่อ: 08/12/11, [14:10:55] »

หวัดดีคับผมชื่อ เคน คับ
ปกติเลื้ยงเครอย่างเดียวแต่พอดีมีพี่ที่เลื้ยงเครด้วยกันมาทักว่าไม่ลองเลื้ยงไม้น้ำดูมั้ง
ตอนนี้กำลังหาขอมูลต่างๆอยู่คับ
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #789 เมื่อ: 10/12/11, [16:00:15] »

ดีครับ
ชื่อเล่น ทิว ครับ
อายุ 16 ปีครับ     [เจ๋ง]

เริ่มเลี้ยงปลาตั้งแต่ ป.1 ป.2 ได้ครับ เลี้ยงพวกหางนกยูงไรงี้อะครับ
พอสัก ป.5 ไปเห็นตู้ปลาที่บ้านน้า เลยอยากลองเลี้ยงมั้ง เลยไปสอบถามราคาตู้ปลา มีไฟมีกรองใน มีฟา อะไรพร้อม
รู้สึก 2พันกว่ามั้ง ก็เก็บตังได้ไป ร.ร. วันละ 20 ก็เก็บวัน20 สิ ที่ร.ร.มีข้าวให้กินนะครับ ก็ไมไ่ด้กินหนมอะไรเลย55
พอป.6 ก็ไปซื้อ เลี้ยงปลาทอง 6ตัว ได้มาจากบ้านน้า เลี้ยงไปสัก 2-3 อาทิตย์ ด้วยความที่ไม่ชอบปลาทองเลยเลี้ยงได้ไม่นาน เลยไปที่ร้านปลา เอาปลาทอง 6ตัว ไปแลกได้ปลาหมอสี มาตัวนึง ตัวเมีย *รู้จักกับเ้จ้าของร้านเป็นกรณีพิเศษ แลกได้มา55 เลี้ยงมา จนม.2 ได้ อยู่ๆมันก็ตายไม่รู้เป็นอะไร ไม่ค่อยได้ศึกษาด้วย  [on_003]
เลยเอาปลาหางนกยูงบ้านๆมาปล่อย อย่าให้ตู้ว่าง แล้วพอ ตอนปิดเทอม ม.3 คิดว่าอุสา มีตู้อย่า้เลี้ยงหางนกยูงเลย
เลยไปซื้อ ปลาหางนกยูงสวยๆ สอดแดง ม้าลายสีชมพู แพะ แล้วเปิดเว็ปไปมาไงไม่รู้ ได้มาเจอเว็ปนี้ เห็นตู้ไม้น้ำสวยงามมากๆ เลยอยากเลี้ยง ตอนนี้กำลังรวบรวมความรู้อยู่้+เก็บตังด้วย (อันนี่้สำคัญ) รู้สึกจะเก็บอยากมาก
*แถม จ.ชุมพรไม่มีร้านไม้น้ำแบบเต็มตัวสะด้วย ที่มีอยู่ก็มีร้านนึง มีตู้ไม้น้ำอยู่2ตู้ - -*

เด๋วมีตู้ จะมาอัพให้ดูนะครับ  [on_066]

ขอบคุณครับ
 hide2
sumstudio49 ออฟไลน์
« ตอบ #790 เมื่อ: 24/12/11, [00:26:22] »

[on_066]
ไม่ค่อยได้เต็มที่แต่ใจรัก แอบๆดูคนอื่นๆ แต่ไม่เป็นภัยกับใคร [on_018]
ลองเล่นไม้น้ำมา 1 ปีแล้ว ยังไม่ประสบผลสำเร็จเท่าไหร่ จะพยายามต่อไปคร๊าบ
 [on_062]
พืชใต้น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #791 เมื่อ: 18/01/12, [03:53:21] »

ขอโทษนะครับอยู่ในเว็บนี้มาก็ร่วมจะ1ปีหละ ไม่ได้มาแนะนำตัวเลย
สวัสดีครับ ผมชื่อป้อ เป็นคนโคราชแต่กำเนิด ป๋ากับแม่ขาย ข้าวหมูแดง อยู่ตลาดผ้า ผมเป็นบุตรคนที่9ครับ(ไม่ต้องร้อง โห๋เลย [on_009])คนจีนสมัยก่อนเขาชอบมีลูกมากๆครับ
ถามว่า [งง]ทำไมถึงมาสนใจตู้ไม้น้ำครับ เริ่มต้นประวัติมาช่วงแรก เห็นพี่สาวฝาแฝดเลี้ยง ปลาในตู้คร่าวๆนะครับน่าจะ24นิ้วครับจำได้เลยว่าชอบเอามือไปแหย่ปลาเล่นในตู้ เป็นคนที่ชอบสัตว์น้ำมาแต่เด็ก ป๋าชอบพาไปตลาดประปา ตัวผมชอบยืนดู เขาขายปลา ปู กุ้งฝอย สาระพัด นาๆที่ชาวบ้านจะเอาสิ่งมีชีวิตเหล่านี้มาขายเพื่อเลี้ยงดูครอบครัวเลยเกิดความสนใจมาตั้งแต่นั้นเป็นคนที่ชอบลองอะไรแปลกๆใหม่แต่หัวโบราณนิดๆ ทีแรกยังไม่รู้จักเลยว่าปลาตู้เป็นยังไง
ตอนเป็นเด็ก น่าจะอยู่ป.1ครับ  เหตุเกิดในปีน่าจะ [งง]ปี2534ไปโรงเรียนนั่งรถสามล้อไปโรงเรียน เวลากลับบ้านจะเดินผ่านร้านปลาของพ่อแม่พี่หนุ่ม (หนุ่มดัชณี อแควเรียม ไม่รู้ว่าไปตั้งชื่อตอนไหนเพิ่งมารู้ปี2ปีเอง) ้hahaha) คิดว่าไม่มีผิดมีภัยอะไรเลยเข้าไปดู เห็นปลาอะไรฟะมีสีสันมากขนาดนี้(ปลาหางนกยุง)เลยไปขอตังแม่มาซื้อปลาไปเลี้ยง(ภูมิใจหวะขอตังแม่ไปเลี้ยงคนอื่นเขาเก็บตังไปซื้อ [on_026]) นั้นคือจุดเริ่มต้นของการใช้เงินนอกจากซื้อของเล่นทุกวันครับ
ต่อมา ในปี 2542-2543 สมัยเรียน ม.3หละมั้ง พอดีมีเพื่อนสนิทสนใจเลี้ยงปลาหางนกยุงเพราะพันธ์เล่นๆหาข้อมูลเลยนะว่าเพาะไง เลยตัดสินใจทำฟาร์มใช้คำนี้ดีมั้ยหว่า(ไม่เคยสงใครอะ)กับเพื่อน ก็เลี้ยงในอ่างพลาสติก เส้นผ่าศูนย์กลาง30Cm    30ใบเลย  เพราะมันออกลูกเยอะครับ เลย พ่อแม่พันธ์ช่วงนั้นใช้ สโนตาดำลิบบอน mad1 ครับโดนหลอกขายปลาหางนกยุงให้ครับ ปลาบ้าอะไรคู่ละ1000 ได้ทั้งคีบสั้นยาว ว้าว เพื่อนเลยขอแยกหุ้นส่วน เพราะมันกลัวเรื่องขัดแย้งผลประโยชน์กัน  มันเลยเลิกหุ้นกับผมซื้อปลาออกแค่คอกเดียว มันถอนหุ้นซะหละเลยเลี้ยงมาเรื่อยเพราะอยากใฝ่รู้ [on_055]
พอเรียนจบ ปวส.เทคโนโคราช คณะออกแบบอุตสาหกรรม แผนก ออกแบบผลิตภัณฑ์ ปี2549เรียนจบมาไม่รู้จะทำอะไร  [แคะขี้มูก]ในปี2553หันมาเลี้ยงปลาหางนกยุงอีก ประมาณว่าเจ็บไม่จำครับ ต้องขออีกสักที ้hahaha  ทำขายได้อยู่สักพักนึงเลยขี้เกียจทำต่อ ก็ยังแวะไปหาพี่หนุ่มอยู่เหมือนเดิม(ผมว่าพี่แกมีอิทธิพล กับผมมากนะพูดอะไรผมก็เชื่อ)ช่วงที่พี่หนุ่มเพิ่มมาทำธุรกิจไม้น้ำผมก็ไม่สนใจอะไรเท่าไรหรอกครับ ในปี 2554 heavenด้วยตัวเองเป็นคนที่มีจิตณการสร้างสรรค์ และชอบธรรมชาติในแบบของตัวเอง เลยตัดสินใจหันเหมาปลูกไม้น้ำ ศึกษา ข้อมูลอยู่ตลอดเวลาครับได้พี่หนุ่มแกแนะนำมาที่เว็บ Aquac1ub  ผมเริ่มเลี้ยงมาตอนเดือนมีนาปีที่แล้ว ใกล้จะครบปีหละ  ขอขอบคุณพี่หนุ่มมากนะครับที่ให้คำแนะนำผมมาตั้งแต่เด็กจนจะใกล้30แล้ว
ขั้นแรกผมเริ่มจากตู้30นิ้วแล้วแกะขอบคิ้วมันจนแตก
เลยหันไปเลี้ยง24นิ้ว เอามาใช้ใส่ต้นไม้ก่อนแล้วก็หันไปเล่น

ตู้50นิ้ว นอกไซร์ครับ โดนปัญหารุมเร้าไม่ไหวเพราะต้องใช้เงินมหาศาลเลยเปลี่ยนเป็น

24นิ้วเหมือนเดิม
[/ur
จนถึงตอนนี้ผมมีตู้24นิ้ว 4ตู้แล้วครับ เพื่อความใฝ่ที่จะรู้ต่อไปอยากจะสร้างผลงานให้มากกว่านี้ครับ
พี่ทีมงาน เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ขอฝากเนื้อ ฝากตัว อีกสักคนนะครับ  
ขอขอบคุณในความกรุณาที่นี้ด้วยครับ    beg1  deepkiss

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/01/12, [10:39:59] โดย โรนิน »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #792 เมื่อ: 18/01/12, [04:23:12] »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ
scottishofold ออฟไลน์
« ตอบ #793 เมื่อ: 19/01/12, [16:47:37] »

สวัสดีครับ ชื่อ เอ็ม ครับ อีก 10 วันก็ 22 ละ  อยู่กับสัตว์น้ำมาตั้งแต่เกิด -*-  6,7 เดือนแม่ก็พาไปสะพานปลาละ แต่ก่อนที่บ้านทำประมง มีเรื่อ 11 ลำ  [on_065]   =w= ก็เลยได้เจอปลาเยอะแยะ ทั้งแบบเป็ฯและแบบตาย หลายหมื่นตัว ปลาหลายร้อยชนิด  n032  แต่เป็นปลาทะเลซะส่วนมาก   แต่เนื่องจาก อยู๋กับปลามาตั้งแต่เกิดยันโต ก็เลยไม่ได้เลี้ยง แต่ก็ สนใจดูอยู่เรื่อยๆ เจอร้านขายปลาเมื่อไหร่ก็ แวะดูอะไรทำนองนั้นครับ สมัยนั้นยังไม่ได้เล้น net แบบ unlimited แบบตอนนี้ [on_055]  จนเมื่อเข้าสู่ มหาลัยปี 2 เริ่มรู้สึกว่า ชีวิตมันขาดหายอะไปสักอย่าง เพราะ ที่บ้านเลิกทำประมงแล้ว เข้าสวนแทน  เลยเจอแต่อะไรที่เขียงๆ ดิน ป่า ต้นไม้ พืช ผัก
-*-  เริ่มโหยหาทะเล 55+   ต่อข้างล่างเลย ^^

เพื่อนแนะนำครับ  เริ่มจาก กุ้งเคร ก่อนเลย ไปหอเพื่อนแล้วเพื่อนมันแนะนำ เวปนี้ เข้ามาแล้วแบบว่า โอ้วววววว เหมือนได้กลับมาที่โลกอีกครั้ง ก็เลยจัดตู้ 12 เลี้ยงกุ้ง ตัวแรก และตัวเดียว ตั้งกะ 0.5 นิ้ว จนถึงตอนนี้ 4 นิ้วกว่าๆ  แต่อยู่ใน ห้องกุ้งนานๆ ก็เลยไม่มีอะไรทำ คลิกมั่วไปเรื่อย  [on_018] และลแว้ก็เจอ อะไรเขียวๆที่สะดุดตา =[]= ไม้น้ำ แมร่งสุดยอดดด เขียวซะเหลือเกิน หลังจากนั้น จาก กุ้ง 100 % ก็มาเป็นไม้น้ำ 90 กุ้ง 10%  555+  ต้นแรกที่ซื้อเลยคือ อเมซอน อะไรไม่รู้ ใส่ตู้กุ้ง แต่ มันก็กินเรียบ

ก็พักใหญ่แล้วครับ เกือบ ปี ได้  แรหก็เริ่มเลี้ยง แบบไม่เต็มที่ เฮ้ย ชักเปลืองเงิน จัดเต็มรอบเดียวเลย

แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง
-หาความรู้ไม่พอ
-ชอบ diy แล้ว เกิน งบ
-ไม่รู้จักชื่อต้นไม้
-หาซื้อของได้ยากมากกกกกกก อยู่เหนือสุด
-แต่ก็โชคดีครับได้พี่ๆในนี้แนะนำเยอะเลย

มี 2 ตู้ครับ
24 1 ตู้ 12 อีก 1 ตู้  เป็นตู้ 24 ไม้น้ำตู้นึง  กับ 12 ตู้กุ้ง ToT กำลังจะเพิ่มเป็ฯ 18 อีก 1 ครับ

เพื่อนแนะนำเลยครับ แรกๆยืมเพื่อน log in หลังๆ สมัครเองเลย อิอิ

ขอบขอบคุณ web นี้ครับ ที่ให้ ผมได้มีอะไรทำทุกวัน ได้รู้จักคนต่างวัย ได้ความรู้ ความสนุก  ขอบคุณครับ
piepudding ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #794 เมื่อ: 21/01/12, [20:44:56] »

หวัดดีค่ะ ชื่อ เวิลด์ค่ะ เริ่มสนใจไม้น้ำมาได้ไม่นานหรอกค่ะ (ยังไม่ถึงเดือนเลย) เริ่มจากตอนเรียนวิชาสัตว์น้ำ แล้วอาจารย์พาไปออก field ซึ่งอาทิตย์นั้นเป็นปลาสวยงาม ก็พาไปดูตลาด ก็เห็นว่าอ้าาาา... มันเหมือนเป็นโลกเล็กๆที่เราจะกำหนดได้ยังไงไม่รู้ emb01

พออาจารย์เห็นว่าอยากเลี้ยง ก็เลยให้คู้ 20 นิ้วมา 1 ตู้เป็นแบบกรองเพชร แล้วก็ให้อนูเบียสมา แล้วก็จะให้ปลาเทวดา ปลาคาดินัล และกุ้งฝอยมาเพิ่ม ก็เลยตั้งตู้กะว่าจะลงไม้น้ำให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเอาน้องปลาทั้งหลายลงมา ตอนแรกก็กะว่าจะทำตู้เล็กๆ มีต้นไม้นิดหน่อย อุปกรณ์ไม่ต้องครบมากมาย ตามมีตามเกิด ดูสักยภาพตัวเองก่อน แต่พอเดินซื้อของซื้อไปซื้อมาบวกกับหาความรู้ในเนตไปเรื่อยๆ อื้มมมม ลากยาวจริงจังขึ้นมาซะแล้วว ฮ่าๆๆ

เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว : 3 อาทิตย์
แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง : งง ฟังมาจากคนนู้นทีคนนี้ที เวปนู้นเวปนี้ แล้วมันมีหลายทฤษฎีที่ดูจะขัดแย้งกันเอง สงสัยต้องลองเลี้ยงแล้วปรับไปเรื่อยๆ
แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์ : ตู้เดียวค่ะ 20 นิ้ว
แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ : หาข้อมูลไปเรื่อยๆแล้วหลายๆอย่างมันลิงค์จาก google มาเข้าเวปนี้บ่อยเหลือเกิน หลังๆเลยเข้าแต่เวปนี้ซะเลย อิอิ
ชื่อเล่นชื่ออารัย ประกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ : ชื่อเวิลด์ค่ะ เรียนอยู่คณะสัตวแพทย์ปี 6 ค่ะ อายุ24  036 (แก่เหมือนกันแฮะเรา)
amge* ออฟไลน์
« ตอบ #795 เมื่อ: 29/01/12, [22:52:35] »

กระทู้ เเนะนำตัว   เกมน้อย ตั้งเเต่ เวปpantown ก่อนย้ายมา นี้ครับ     ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม  emb01 emb01 emb01
Wine-Fine ออฟไลน์
« ตอบ #796 เมื่อ: 25/02/12, [09:31:17] »

สวัสดีครับ ชื่อไวน์ hawaii hawaii
ตอนนี้อายุ18 กำลังจะจบม.6
เคยเลี้ยงปลาหางนกยูง ปลาทองสมัยเด็กแล้วก็เลิกไปสักพัก
จนม.5ก็เจอเว็บAqua.c1ub.net เข้า [เจ๋ง]
ก็ได้ศึกษาไม้น้ำจนได้จัดตู้ไม้น้ำแรกในชีวิต เป็นตู้14นิ้วเลี้ยงมอส
พอม.6รื้อตู้ [on_009] ก็จัดใหม่เป็นตู้กลอสโซครับ
ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวฝากใจด้วยครับ emb01 emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/12, [15:37:57] โดย wine »
excersis ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #797 เมื่อ: 06/03/12, [12:02:33] »

รายงานตัวครับ สมาชิกใหม่ครับ
ชื่อ ปิ๊กครับ
อายุ 24
ติดต่อก็ 086 615 2417
Excersis.2531@hotmail.com
ส่วนอาชีพก็ เอาเบอร์โทรศัพท์หาในกูเกิลได้ เจอแน่ อาจมีบางคนเคยมาแล้ว
รู้จักเวปนี้ได้ไง ก็จาก กูเกิลอีกแหละ
สิ่งที่ชอบก็ อืมม์...ไม่บอกดีกว่า
สิ่งที่ไม่ชอบก็  อืมม์....บอกไปก็ใช่ที่
งานอดิเรก ก็ เยอะอยู่นะ
(กวนตริงไปแย้วช่ายปะ อิอิ อภัยด้วยครับ)
สนใจได้ไง เห็นสวยดีอะ สนใจ ปกติชอบเลี้ยงตัวไรแปลกๆอยุ่แล้ว เมื่อาทิตย์ก่อนซื้อตู้ กับนู้นนั่นมา ไม่ครบอะ
แล้วซื้อไม้มาลงดู มอส เอย อะไรเอย แต่ ณ เมื่อวานนี้ ไอ้นิวส์ 6 ตัวที่อยุ่ในตู้นึกครึ้ม ไรไม่รู้ ก่อปฏิวัต ใช้อาวุธหนักเปิดฉากถล่ม ไม้ในตู้ไม่เว้นแต่มอส ราบเป็นหน้ากอง [on_051]
ประชากรปลาหางแว่งกันเป็นแถบ ตอนนี้ควบคุมสถานการณ์ไว้ได้ เลยจะเอาใหม่ และอีกอย่าง ชอบตรงที่ มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ งามแท้
เยอะไปและ  ขอตัวไปหาอ่านศึกษาหน่อยนะครับ ฝากเนื้อฝากตัว(แต่ไม่ฝากแฟน)ด้วยนะครับ
kinouchi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #798 เมื่อ: 09/03/12, [15:32:52] »

สมาชิกใหม่ครับ ชื่อคิมนะครับ อายุก็ 29 แล้วครับ (เลขกำลังสวย) อยากติดต่อก็ PM มาได้นะครับ ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิสอ่ะครับเป็นนักวิเคราะห์ระบบคอมพิวเตอร์ อีกสายของพวกโปรแกรมเมอร์อ่ะครับ
ส่วนเว็บนี้รู้จักก็เพราะว่าหาคำว่า "เลี้ยง กุ้ง" ในกูเกิ้ล แล้วมีลิงค์ไปเปิดคลิปในยูทูปของร้านขายเครสักร้าน แล้วเค้าบอกว่าสามารถศึกษาเพิ่มเติมได้ที่เว็บนี้ก็เลยตามมาอ่านครับ
ที่เริ่มสนใจก็เพราะว่าตอนแรกไปเดินสนามหลวง 2 ครับเพื่อจะหาอาหารให้ปลาหางนกยูง ซื้อปลาทองมาเพิ่ม และซื้อกรงกระต่าย (เริ่มรู้สึกว่าบ้านจะมีแต่สัตว์เลี้ยงละ) แล้วก็เห็นกุ้งเครฟิชที่เค้าขายกันสวยมาก ก็เลยอยากเลี้ยง แต่แม่บอกว่าให้ไปศึกษาให้ดีก่อนแล้วค่อยเลี้ยงก็เลยมานั่งหาข้อมูล หาไปหามาได้ข้อมูลกุ้งเคร กุ้งแคระ แล้วก็ไม้น้ำ ตอนนี้เลยอยากเลี้ยงมันหมดเลยครับ ช่วงนี้ก็นั่งอ่านเว็บนี้ไม่เป็นอันทำงานทำการเลยครับ ก็เลยตัดสินใจเสาร์นี้ (พรุ่งนี้) จะไปหาซื้อตู้กับอุปกรณ์เริ่มต้นมาเริ่มเลี้ยงแล้วครับ จะได้มีสติกับการทำงานในวันธรรมดาสักที

ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ แล้วก็ขอกำลังใจกับคำปรึกษาในการเลี้ยงไม้น้ำด้วยนะครับ [on_018]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #799 เมื่อ: 15/03/12, [00:23:19] »

รายงานตัวสมาชิกใหม่ครับ
ชื่อ โน
อาชีพ รับราชการ
ผมเป็นสมาชิกมาจะปีแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้รายงานตัวซะทีครับ ขอโอกาสนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ถ้าผมแสดงมารยาทที่ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้เลยนะครับ
พิมพ์ไม่ค่อยเก่งครับ เอาสั้นๆนะ  emb01

เริ่มที่พ่อผมชอบเลี้ยงปลาครับ ผมก็เลยได้มาเต็มๆ
ไม่ว่าย้ายบ้านกี่ครั้ง ผมต้องขอให้มีตู้ปลาไว้ในบ้านครับ
เริ่มแรกก็หางนกยูงเลี้ยงในโหล ไปๆมาๆพี่ชายดันสอยตู้ 72 มาทำตู้ทะเล
ตอนนั้นเองครับ
ผมก็ได้มีโอกาสเดินซื้อของใช้เกี่ยวกับตู้ทะเล  และก็เห็น.. ตู้ไม้น้ำครับ
เห็นแว๊ปแรก..  ทำไมสวยอย่างนี้ ผ่อนคลาย ดูปลาดูต้นไม้พริ้วไปกับสายน้ำ  [on_023]
ทำงานมาเหนื่อยๆ วันนั้นมีความสุขมากเลยครับ
นี่ก็เป็นที่มาของตู้ไม้น้ำของผมครับ

ฝากเนื้อฝากตัวอีกครั้งครับ
Dr San ออฟไลน์
« ตอบ #800 เมื่อ: 15/03/12, [16:20:00] »

รายงานตัวบ้างดีกว่า
ชื่อ หนึ่ง คับ อายุ 29 ปี อาชีพ หมอกระดูก คับ (ถ้าเรียนจบน่ะ  [on_051])
รู้จักเวปนี้ ครั้งแรก เมื่อ 5 ปีก่อน ตอนไปใช้ทุน รพ.ต่างจังหวัด เหงาเลยเล่นเนทไปเรื่อย ประกอบกับอยากเลี้ยงปลาอยู่แล้ว เพิ่งทำงาน เพิ่งมีเงินเดือน เลยกะจัดเต็ม เริ่มจากเวป Ninekaow แล้วไป ไป มา มา ก้อมาเจอเวปนี้ ชอบมาก อยากลองทำตู้ไม้น้ำสุด สุด แต่ติดที่ไปทำงานซ่ะบ้านนอก และก้ออยู่ไม่นานก้อต้องเข้ามาเรียนต่อ เลยเว้นไป จนลืมไปล่ะ จนประมาณสี่เดือนก่อน เปิดเข้ามาดูอีกครั้ง ความตั้งใจเดิมๆเรื่มกลับมา เลยตั้งตู้แรกในชีวิตสักที
ข้อมูลตู้ 24 นิ้ว ตั้งมาได้สองเดือนกว่า ลองผิด ลองถูกไปเยอะ ได้ข้อมูลจากในเวป และคำแนะนำจากผู้รู้ใจดี ที่ไปรบกวนเค้าบ่อยๆ ตอนนี้เริ่มอยู่ตัวแล้ว
มีแพลนงอกตู้ 18 อีกตู้คับ กะตั้ั้งตู้กุ้งสุลาเวสี ตอนนี้เก็บข้อมูลกะเก็บตังส์อยู่ เริ่มรวบรวมของล่ะคับ
มีไรเกี่ยวกับเรื่องกระดูก เอ็น ข้อไร PM มาถามได้ครับ ถ้ารู้จะแนะนำให้ได้คับผม  [on_018]
Club Member
« ตอบ #801 เมื่อ: 15/03/12, [17:18:30] »

หวัดดีค่ะ ชื่อ เวิลด์ค่ะ เริ่มสนใจไม้น้ำมาได้ไม่นานหรอกค่ะ (ยังไม่ถึงเดือนเลย) เริ่มจากตอนเรียนวิชาสัตว์น้ำ แล้วอาจารย์พาไปออก field ซึ่งอาทิตย์นั้นเป็นปลาสวยงาม ก็พาไปดูตลาด ก็เห็นว่าอ้าาาา... มันเหมือนเป็นโลกเล็กๆที่เราจะกำหนดได้ยังไงไม่รู้ emb01

พออาจารย์เห็นว่าอยากเลี้ยง ก็เลยให้คู้ 20 นิ้วมา 1 ตู้เป็นแบบกรองเพชร แล้วก็ให้อนูเบียสมา แล้วก็จะให้ปลาเทวดา ปลาคาดินัล และกุ้งฝอยมาเพิ่ม ก็เลยตั้งตู้กะว่าจะลงไม้น้ำให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเอาน้องปลาทั้งหลายลงมา ตอนแรกก็กะว่าจะทำตู้เล็กๆ มีต้นไม้นิดหน่อย อุปกรณ์ไม่ต้องครบมากมาย ตามมีตามเกิด ดูสักยภาพตัวเองก่อน แต่พอเดินซื้อของซื้อไปซื้อมาบวกกับหาความรู้ในเนตไปเรื่อยๆ อื้มมมม ลากยาวจริงจังขึ้นมาซะแล้วว ฮ่าๆๆ

เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว : 3 อาทิตย์
แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง : งง ฟังมาจากคนนู้นทีคนนี้ที เวปนู้นเวปนี้ แล้วมันมีหลายทฤษฎีที่ดูจะขัดแย้งกันเอง สงสัยต้องลองเลี้ยงแล้วปรับไปเรื่อยๆ
แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์ : ตู้เดียวค่ะ 20 นิ้ว
แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ : หาข้อมูลไปเรื่อยๆแล้วหลายๆอย่างมันลิงค์จาก google มาเข้าเวปนี้บ่อยเหลือเกิน หลังๆเลยเข้าแต่เวปนี้ซะเลย อิอิ
ชื่อเล่นชื่ออารัย ประกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ : ชื่อเวิลด์ค่ะ เรียนอยู่คณะสัตวแพทย์ปี 6 ค่ะ อายุ24  036 (แก่เหมือนกันแฮะเรา)

ฝากเอากระต่ายไปขึ้นเขียงด้วยได้ปะ หุๆ  เอกด้านไหนอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/12, [17:20:09] โดย excersis »
Club Member
« ตอบ #802 เมื่อ: 19/03/12, [12:45:59] »

ทางไหนเหรอ? แล้วมีอะไรมาแนะนำ [งง] [งง] [งง]
chongsky ออฟไลน์
« ตอบ #803 เมื่อ: 21/04/12, [17:13:04] »

ขอแนะนำตัวด้วยคนครับ

สนใจไม้น้ำได้อย่างไร  : ตอนเด็ก ๆ ชอบเลี้ยงสัตว์เหมือนเด็ก ๆ ทุกคน ปลาเป็นสัตว์เลี้ยงชนิดแรก ๆ ที่เลี้ยง วันนี้กลับมาเลี้ยงปลาอีกครั้งตอนอายุ 50 เพราะน้องเขยโละตู้มาให้ เป็นคนไม่ชอบต้นไม้พลาสติก เลยซื้อไม้น้ำมาประดับตู้ ไม่นานตู้น้องเขยรั่ว จำเป็นต้องซื้อตู้ใหม่ จึงคิดว่าจะเลี้ยงไม้น้ำดู ค่อย ๆ หาความรู้ จากหนังสือบ้าง อินเทอร์เน็ตบ้าง จนมาเจอร์เว็บนี้ ตอนนี้ติดงอมแงมเลย

ตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์  : มีอยู่ตู้เดียว 24"x12"x12" กำลังคิดจะทำตู้ใหม่ ให้ใหญ่กว่าเดิม ลงตัวกว่าเดิม กำลังเม้มเงินเมียอยู่ 

เจอเวบนี้ได้ไง : อากู๋ครับ         

ชื่อ อาชีพ อายุ : ฉ่อง อาชีพปัจจุบัน ช่วยเพื่อนทำนิตยสารท่องเที่ยว ชื่อ หนีกรุง เพื่อน ๆ เข้าไปอ่านฉบับ E-Magazine ได้ฟรีทุกเดือนนะครับที่ www.neekrung.com ครับ
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #804 เมื่อ: 01/05/12, [23:54:44] »

ชื่อออฟครับ เริ่มต้นที่คิดว่าจะเลี้ยงมันก็ประมาณ2-3ปีที่แล้ว ช่วงนั้นบ้านไม่มีเงินครับได้แต่นั่งดูของพี่ครับ พี่ของผมจุดประกายก็มาจากการศึกษา เว็บนี้แหละครับ และแล้วก็เป็นโอกาสของผม พอดีที่บ้านดีขึ้นเลยต้องจุดประกายความฝันของตัวเองสักหน่อย เริ่มต้นต้องให้เครดิต จากพี่ผมครับ LammaniA พี่เค้าคอยดูแลตลอดตั้งแต่ยังไม่มีของ จนตอนนี้ตั้งตู้เรียบร้อยแล้วครับ เป็นตู้ 24" ตู้นี้ก็เพิ่งจะตั้งได้ประมาณ 3 อาทิตย์ พอเริ่มตั้งก็เริ่มบ้าครับ หานู่นหานี่มาใส่ แต่ก็ยังไม่สวยเท่าไหร่ครับ ฮ่าาๆๆ ทำอะไรก็ได้ที่ใจเราอยากทำครับ ทำไปเหอะไม่เสียหาย ผมบอกพ่อบอกแม่ว่า ผมเลี้ยงปลา ดีกว่าผมเอาเงินไปเสพยาครับ...  [on_066]

วางขอนได้เท่มาก ๆ ๆ       มอสขึ้นแบบที่ผมชอบเลย ยยย

มีข้อมูลไหม  เอามาโชว์ห้องโชว์ซิครับ

superjeeppe ออฟไลน์
« ตอบ #805 เมื่อ: 04/05/12, [14:23:13] »

ชื่อ จิ๊บค่ะ
อายุ 26ปีค่ะ 036
อาชีพ เภสัชกร และช่วยธุรกิจที่บ้านค่ะ

สนใจไม้น้ำได้อย่างไร  : พ่อเคยซื้อปลามาแล้วก็เลี้ยงกับน้องๆ ตู้ขนาด 20" มีฝา คาน กรองล่าง แต่ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องการดูแลน้ำเลย ทำให้เลี้ยงได้ไม่กี่เดือนปลาก็ค่อยๆ จากไป [on_007] (ดีที่มีไม่กี่ตัว) จากนั้นก็ปล่อยให้ตู้เป็นตู้เปล่า จนกระทั้งพ่อซื้อปลาหมอสีมาเลี้ยงได้หลายปี และทุกคนก็รักมันมากเพราะว่ามันขี้เล่น แต่แล้วมันก็มาจากไปเพราะว่าไม่อยู่บ้าน 2 วัน แล้วไฟดับ ทำให้มันขาดอ๊อกซิเจน แล้วก็จากไป  หลังจากหยุดเลี้ยงไปอีก 1 ปี จากนั้น พ่อก็ได้ซิ้อตู้มือ 2 ขนาด 60"x24"24" โดยประมาณ มา 2 ตู้ กรองข้าง แล้วก็ำเลี้ยงปลาหมอสีทั้ง 2 ตู้ เลย และเป็นช่วงเวลาเดียวกับที่เราต้องไปเรียนที่ต่างจังหวัด กลับมาอีกที กลายเป็นตู้เปล่าไปอีก [on_008] และช่วงเวลานี้เอง ที่บ้านเปิดธุรกิจอย่างหนึ่ง เพื่อนพ่อเค้าเลยให้ตู้ปลามา 1 ตู้ พร้อมปลาหมอสี 1 ตัว ตู้ขนาด 72"x30"x30" โดยประมาณ กรองข้าง ซึ่งปัจจุบันยังอยู่ อายุก็ประมาณ 5 ปีกว่าๆ ชื่อ บูบู้

มาเริ่มว่าทำไมถึงสนใจไม้น้ำจริงๆแล้วหลังจากบรรยายมาเยอะ: พอดีว่าเจ้าบูบู้มันป่วยไม่ร่าเริงก็เลยมาหาข้อมูลทางอินเตอร์เนต แล้วก็มาเจอเวปนี้เข้า [on_018]ซึ่งได้รับรู้ข้อมูลมากมาย และยังไ้ด้เห็นเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ เลี้ยงไม้น้ำ และเกิดความลุ่มหลงก็เลยเริ่มศึกษาเมื่อต้นปีนี้เอง จนโดนคนในบ้านแซวว่าอะไรๆก็ไม้น้ำๆ จนปัจจุบันเป็นคนดูแลตู้ของที่บ้านทั้งหมด โดยมีน้องชายเป็นผู้ช่วย  [on_026]

ตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์  :   มีทั้งหมด 6 ตู้ค่ะ

1. 20"x16"x12" โดยประมาณ เลี้ยง ปลาหมอสี
2. 60"x24"24" โดยประมาณ มา 2 ตู้
  2.1 ตู้บนเลี้ยงปลาสอด
  2.2 ตู้ล่างเลี้ยงปลาท้อง (พ่อซื้อมาเลี้ยง แต่ให้เราดูแล)
3. 72"x30"x30" ปลาหมอสี เจ้าบูบู้ กับปลานกแก้ว
4. 8" nano มีลูกกุ้งเชอรี่และพวกมอส
5. 18" ไม้น้ำค่ะ เริ่มลงไม้น้ำต่างๆ มีกุ้งเชอรี่ คาร์ดินัน และซิวข้างขวาน

เจอเวบนี้ได้ไง : คุณ Google ค่ะ         

ปัญหาที่พบ: เปลี่ยนน้ำที่เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก cryingrun cryingrun asspain และชอบนั่งจองดูตู้ไม้น้ำจนลืมเวลานอน [on_051]

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ [on_055]
tamagot14 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #806 เมื่อ: 08/05/12, [14:05:57] »

มารายงานตัวครับ!!!!!
ความจริงก็อยู่ในเวปนี้มาพักนึงและครับ แต่ก็ไม่เคยมารายงานตัวเลย
     สวัสดีครับ ผมชื่อก๊อตนะครับ อายุ 19 ปี  อาชีพนักศึกษา อยู่ จ.ฉะเชิงเทราครับ!!!!!!
สนใจไม้น้ำได้อย่างไร : คือตอนนั้นผมก็เข้าอินเตอร์เน็ตเพื่อจะหาข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้งปลาทอง  เซิดไปเซิดมาก็ไปเจอรูปตู้พรรณไม้น้ำ สวยมากๆๆ เห็นแล้วก็ชอบเลย ก็เลยอยากลองจัดตู้พรรณไม้น้ำ แต่ตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเลย ก็ไปซื้อต้นไม้พอทละ 10 บาท มาจัดๆลงไปในตู้ ตอนนั้นก็ใส่ลงไปทั้งกระถางเลย ไฟก็ไม่มี จากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ ต้นไม้ก็เน่าหมด 
     ผมก็เลยไปเซิดหาวิธีการเลี้ยงพรรณไม้น้ำ จนได้มาเจอเวป http://aqua.c1ub.net ก็เลยหาข้อมูลในเวปนี้ จำได้ว่าตอนนั้นนั่งอ่านเป็นวันเลย จนได้รู้ว่าการที่จะปลูกพรรณไม้น้ำนั้นต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างมาก และที่แถวบ้านผมก็ไม่มีร้านไม้น้ำเลย
มีแต่ร้านขายปลาสวยงามทั่วไป ผมก็เลยหายห้าวเลยครับ 
     จนผมได้มารู้ว่าสามารถสั่งซื้อของผ่านเน็ทได้ ก็เลยลองสั่งดู จนในตอนนี้ก็มีตู้ไม่น้ำ 1 ตู้และครับ ขนาด24นิ้วมาตฐาน
  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ!!!!!!!
rachchakit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #807 เมื่อ: 30/05/12, [00:28:05] »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมชื่อ ต้อง ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ชอบไม้น้ำก็ตอนได้ไปเปิดหูเปิดตาที่สนามหลวง 2 ตื่นตาตื่นใจมาก โอ้ว แม่เจ้า !! ชอบมากทุ่ง ริกเซีย พอเห็นวันนั้นก็กลับมานอนคิด  บ้านตูต้องมีมั่งสิจัดแจงซื้อมาเลี้ยง มือใหม่มาถึงเล่นริกเซีย ผลที่ออก ตายเรียบยกตู้ [on_007]ตอนซื้อมาเมียก็บ่น ซื้อมาทำไมเสียดายเงิน [on_009] เราก็อธิบาย อย่างนู้นอย่างนี้เอารูปในเนทให้ดู หึๆ กล่อมไม่สำเร็จ แต่ซื้อมาแล้ว เลี้ยงไปก็โดนบ่นทุกวัน "ไหนล่ะ อย่างในรูป" [on_065] สุดท้ายตายเรียบ เมียบ่น เครียด หยุดเลี้ยงแอบไปตั้งหลัก asspain ตอนนี้ผมกลับมาแล้วพร้อมรบอีกครั้ง  [on_026] เมียบ่นไม่สน เพราะ มันก็บ่นอยู่ทุกวันอิอิ [on_066] [on_066] [on_066]
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #808 เมื่อ: 20/06/12, [01:18:15] »

- สนใจไม้น้ำได้อย่างไร ?
ชอบต้นไม้และสีเขียวๆมาตั้งแต่เด็ก ที่ระเบียงห้องเต็มไปด้วยต้นไม้หลายกระถางทั้งวางทั้งแขวน จนเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา (มิ.ย. 55)เดินเล่นที่ฟิวเจอร์ชั้นใต้ดินมีจัดโซนขายต้นไม้+อุปกรณ์จัดสวนก็เข้าไปตามวิสัยแล้วก็ไปเจอร้านขายตู้ปลา!!
 idea1

ในวัยเด็ก(8-9ขวบ)เคยเลี้ยงปลามาหลายครั้งและตายยกตู้อยู่ร่ำไปเลยเลิกเลี้ยงเพราะสงสาร มาเจออีกครั้งรอบนี้รู้สึกว่าเราพร้อมแล้วที่จะเลี้ยงสิ่งมีชีวิตที่เคลื่อนไหวได้เลยจัดการถอยตู้ปลามา 1ตู้ปลาอีก3ตัว+สาหร่าย กลับมาเลี้ยงที่ห้องด้วยความเพลิดเพลินใจ เวลาผ่านไป1อาทิตย์ทำให้ผมได้ค้นพบตัวเอง....ว่าแท้จริงแล้วเป็นคนชอบเลี้ยงพืชมากกว่าเลี้ยงสัตว์
[on_018][on_018]

- เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว ?
กำลังศึกษาข้อมูลครับเวปนี้ช่วยได้มากเลย คาดว่างานประมงฯสิ้นเดือนนี้ที่ฟิวฯจะได้ตู้มาอยู่ที่ห้องแน่นอน ^^

- แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง ?
ไม่รู้ว่าจะใช้ตู้กระจกหรืออคริลิค,ระบบในตู้เป็นยังไง,จะปลูกอะไรดี,เยอะครับ...มือใหม่ทางด้านนี้จริงๆ

- แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์ ?
ตู้เลี้ยงปลาเล็กๆประมาณ 10*6*7(มั้ง) ตู้ไม้น้ำตู้แรกอยากได้ 24

- แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ ?
ดูราคาตู้ปลามาเรื่อยๆจนเจอลิงค์หลายๆที่ จนสุดท้ายมาหยุดที่นี่ครับ ^^

- ชื่อเล่นชื่ออารัย กระกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ
ชื่อตุ้ยครับ เรียนอยู่ครับวิศวกรรมโยธา อายุ24ปี

ตู้ปลาที่เป็นของตัวเองตู้แรกในชีวิต ทำให้ได้ค้นพบตัวเองว่าชอบเลี้ยงพืชมากกว่าเลี้ยงสัตว์  [on_020] [on_020]
NanoBoy ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #809 เมื่อ: 13/07/12, [07:10:44] »

สวัสดีครับ ขออนุญาตแนะนำตัวครับ(หลังจากเป็นสมาชิกอยู่นานแล้ว)
ผมชื่อ กต ครับ อายุ29ปี
เป็นผู้จัดการร้านอาหารไทย
อาศัยอยู่ที่อังกฤษ ที่นี่ยังไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไหร่ครับ
ด้วยเพราะราคาของที่นี่ค่อนข้างแพงด้วยมั๊งครับ เทียบกับบ้านเราก็เท่าสองเท่าตัวเลยครับ asspain
น่าจะเป็นคนไทยคนเดียวที่เล่นไม้น้ำที่นี่  [on_051]ใครมีเพื่อนอยู่ทีนี่ที่สนใจตู้ปลาเหมือนกันแนะนำหน่อยนะครับ
หรือมาเที่ยวที่นี่เมื่อไหร่ยินดีเป็นไกด์เถื่อนครับ PMมาถามทางได้นะครับ [on_026]
ตอนนี้ในห้องรูหนูของผมมีอยู่หกตู้ครับ ไม้น้ำสี่ ตู้ทะเลสอง เลี้ยงแล้วติดจริงๆ
ชอบจัดตู้นาโนครับ(ด้วยข้อจำกัดของพื้นที่และทุนทรัพย์)
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
ขอบคุณเว็ปนี้ที่ช่วยให้ความรู้ ให้คำแนะนำครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 28   ขึ้นบน
พิมพ์