Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำตัวกันดีกว่าครับ  (อ่าน 302441 ครั้ง)
stepkang ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #750 เมื่อ: 24/03/11, [16:09:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อะไรทำให้เริ่มเลี้ยงไม้น้ำ
aqua.c1ub.net เวปนี้เลยครับที่จุดประกายให้
เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว
เลี้ยงปลามาประมาณ 4 ปี ก็หมอสี แล้วก็ หมู พวก อเมซอนต่างๆ ตอนนี้ก็ยังเลี้ยงครับ
สำหรับไม้น้ำเลี้ยงมา ประมาณ เกือบปีละครับ แต่ยังไม่มีฝีมือเลย  036 036
แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง
มีปัญหาเรื่องการเลือกต้นไม้ แล้วก็เรื่องตะไคร้ๆๆๆๆๆๆ  asspain asspain asspain asspain
พอดีผมเลี้ยงนาโนเป็นตู้แรกเลยเน่้าเลยยย   [on_abe] [on_abe]
แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์
ตู้ 18" 1 ตู้
ตู้ 24" 2 ตู้ ครับ
แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ
เจอลิ้งจากในเวป www.genepoolaqrium.com ครับ
ชื่อเล่นชื่ออารัย กระกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ
ชื่อเล่น ไม่โหลครับ ชื่อ ปลาคัง อายุ 19 จะ ยี่สิบละครับ
เรียนอยู่ครับที่ชลบุรี แต่เป็นคนสุพรรณบุรีครับ
ken cowboy ออฟไลน์
« ตอบ #751 เมื่อ: 24/03/11, [17:57:20] »

สวัสดีครับ ผมชื่อ เคน อายุ 22 เรียนอยู่วิทยาเทคโนสยาม สาขาเทคโนโลยียานยนต์จบปีนี้และ
เข้ามาเวปนี้เพราะมาหาข้อมูลเครฟิช และเหลือบไปเห็นห้องไม้น้ำเลยตะลึง อะไรถึงจัดกันได้งามกันจัง
ตอนนี้เลยอยู่ในช่วงเก็บข้อมูลอยู่รอแน่นก่อนค่อยลอง55+  และขอลองปล้ำกับ กุ้งสุรา อีกหน่อย
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ   
ป.ลใครเล่นยีนส์หรือคาวบอยมาคุยกันได้นะครับ
zmall ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #752 เมื่อ: 28/03/11, [12:31:23] »

สวัสดี่ครับ
 เพื่อนๆชาว AQUA  สนใจไม้น้ำหลังจากปลาที่บ้านตายไปหลายตัวแล้ว
 เห็นการจัดสวนไม้น้ำแล้วสวยมากๆ เลยสนใจกำลังหาข้อมูลและเก็บรายละเอียดอยู่ครับ
 คิดว่าพร้อมเมื่อไรก็จะได้ลงมื่อทำเลย
 ยินดีที่ได้เข้ามาร่วมกับทุกท่านครับ   [on_066]
zestzuza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #753 เมื่อ: 28/03/11, [12:31:55] »

ผมก็ไมรู้เรื่องเท่าไรหรอกครับเรีองพวกนี้
Club Member
« ตอบ #754 เมื่อ: 28/03/11, [12:32:36] »

แต่ต้องไปให้พี่ผมดูพี่ผมรู้
Club Member
« ตอบ #755 เมื่อ: 28/03/11, [12:33:12] »

และขอบคุณเรื่องสวยๆที่ถ่ายมาให้นะครับมันสวยจริงๆ
budoxpuppy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #756 เมื่อ: 09/04/11, [15:02:06] »

ชื่อ ตู่ครับ [on_003]
อายุ 27 ปีละ
ผมเริ่มสนใจไม้น้ำตอนที่มันสวยเตะตาผม เมื่อปีที่แล้ว  [on_035]
แต่ดันเกิดเหตุว่า...มานั่งคิดงบการเงิน  [on_065] บานซะ...!!!  [mo_001]
เลยยกเลิกโปรเจ็คไปจ้า ...  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ตอนนี้เลยยังไม่มีเป็นของตัวเอง อาศัยเข้ามาดูของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้ สุขใจเล่นครับผม  [on_055]
offers ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #757 เมื่อ: 10/04/11, [21:54:25] »

ชื่อออฟครับ เริ่มต้นที่คิดว่าจะเลี้ยงมันก็ประมาณ2-3ปีที่แล้ว ช่วงนั้นบ้านไม่มีเงินครับได้แต่นั่งดูของพี่ครับ พี่ของผมจุดประกายก็มาจากการศึกษา เว็บนี้แหละครับ และแล้วก็เป็นโอกาสของผม พอดีที่บ้านดีขึ้นเลยต้องจุดประกายความฝันของตัวเองสักหน่อย เริ่มต้นต้องให้เครดิต จากพี่ผมครับ LammaniA พี่เค้าคอยดูแลตลอดตั้งแต่ยังไม่มีของ จนตอนนี้ตั้งตู้เรียบร้อยแล้วครับ เป็นตู้ 24" ตู้นี้ก็เพิ่งจะตั้งได้ประมาณ 3 อาทิตย์ พอเริ่มตั้งก็เริ่มบ้าครับ หานู่นหานี่มาใส่ แต่ก็ยังไม่สวยเท่าไหร่ครับ ฮ่าาๆๆ ทำอะไรก็ได้ที่ใจเราอยากทำครับ ทำไปเหอะไม่เสียหาย ผมบอกพ่อบอกแม่ว่า ผมเลี้ยงปลา ดีกว่าผมเอาเงินไปเสพยาครับ...  [on_066]
format2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #758 เมื่อ: 22/04/11, [15:57:36] »

สนใจไม้น้ำได้อย่างไร
เอาจริง ๆ แล้วตอนแรกผมไปซื้อตู้ปลามาเลี้ยงปลาทอง 2 ตัวความยาวปลา ประมาณ 5 cm. น้องมันบอกว่าเลี้ยงในชักโคกยังรอดเลยพี่  [เอ๊ะ!!!](ก็มันเรียนประมงนิ) เลี้ยงได้ 1 วันเริ่มเห็นหางปลาก่อนทำการรักษาอีก 2 วันตายครับ  1 ตัว asspain และอีกตัวทำทาว่าจะดี ขึ้นแต่ดันไปซื้อ Malachite Green มาลงมันบอก 1 ฝา ต่อน้ำ 40 ลิตร ผมใช้น้ำ 20 ลิตร ผมก็ใช้ไป ½ ฝา ผลครับตายเลย cryingrun ในระว่างที่เกิดปัญหาผมก็ไปนั่งหาสาเหตุของโรคครับเป็นเพราะน้ำที่ใช้เลี้ยงเย็นไป (25-28) ก็ตู้มันอยู่ใน Office นิไหน ๆ ก็หมดตู้แล้วผมเลยนั่งหา ๆ ดูก็ เห็นกุ้งกับไม้น้ำนี้ละคำตอบแต่ดันไม่อยากเลี้ยงกุ้งเลยได้ไม้น้ำ

เริ่มก็ 19-04-54

ไม่รู้ซิเป็นปัญหาเปล่าแบบนี้ ปลานีออน ที่เลี้ยงไม่กินอาหารที่บนน้ำต้องรอให้กรองพัดมันมากลางน้ำถึงจะกิน

ตู้ หกเหลี่ยม ประมาณ ก*ย*ส 16*8*12 นิ้ว
สิ่งมีชีวิต : นีออน(6), สอด(3)
ไม้น้ำ : กรอสโซ , ริกเซีย, เฟิร์นเขากวาง, หญ้าหัวไม้ขีด ติดมา 3 ต้น

ก็หาข้อมูลโรคปลาทอง ใน google นี้ละครับ

ชื่อเล่นชื่ออารัย กระกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ
หนุ่ย ธุรการ 30
I___Petch ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #759 เมื่อ: 22/04/11, [22:45:42] »

สวัสดีครับ ชื่อ เพชร ครับ 

เริ่มแรก เริ่มจากเลี้ยง Axolotl ครับ เพราะว่ามันน่ารักดี ต่อมาเริ่มเลี้ยงกุ้งเคร เต่า ต่อมาก็ ปลาหมอสี อโร ปลาหมอแคระ แล้วก็เริ่มมาสนใจไม้น้ำ เพราะเวลาเลี้ยงปลาจะหาไม้น้ำมาใส่ตลอดแต่ไม่เคเยห็นมันโต เลยเริ่มอยากเห็นมันโต อีกอย่างไปเดินสวน เห็นตู้ร้านไม้น้ำต่างๆเขียวๆดูสดชื่นครับ  [on_055]

เข้ามาดูในเว็ปนี้ (ดูเฉยๆ) ก็พักใหญ่แล้วครับ 5-6 เดือนได้ ส่วนเริ่มเลี้ยงก็ 2-3 เดือนได้แล้วครับ

ปัญหาแรกๆเลยคือ งบไม่พอครับ  036  เอาที่เจอกะตู้จริงๆเลยก็มี ตะไคร่ ฝ้าผิวน้ำ ชั้นดำ น้ำเหม็น แบคทีเรียบูม กรองล่ม ใบเหลือง สารพัดครับ แต่ก็ค่อยๆศึกษาจากในเว็ปลแว้ก็หาวิธีกำจัดมันเอา ตอนนี้ไม่ค่อยมีแล้ว

มี 5 ตู้ครับ
24" 2 ตู้ เป็นตู้ไม้น้ำตู้นึง ปลาหมอสีตู้นึง  20" เลี้ยงหมอแคระ  16"เลี้ยงเต่ากะไม้ลอยน้ำ 12"มอสอย่างเดียวครับ

google เลยครับ  [on_003] แรกๆหาข้อมูลจาก google อย่างเดียว สักพัก สังเกตว่า search หลายๆเรื่องก็ชอบลิ้งเข้ามาเว็ปนี้ หลังๆก็เลยสมัครสมาชิกเว็ปอ่านสะเลย

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ตอนนี้กำลังทำโปรเจ็คตู้เพื่อส่งประกวดอยู่ครับ อุปกรณ์ทุกอย่างก็หาซื้อจากสปอนเซอร์เว็ปนี้และจากหน้าขายต้นไม้และอุปกรณ์การเลี้ยงหน่ะครับ   [on_062]
อิสระ & วนิ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #760 เมื่อ: 29/04/11, [02:58:32] »

ชื่อ เอ อายุ23ปี เป็นที่ปรึกษาด้านประสบการณ์ผู้ใช้งาน บริษัทAdobe inc. โซนเอเชีย, ว่างๆก็เก็งกำไรค่าเงินระหว่างประเทศ (Forex)หรือบางทีก็เอาพลอยไปขายในอีเบย์, และก็เป็นวิศวกรบริษัทแห่งหนึ่งในไทย (ไม่คอ่ยจะเกี่ยวกันเลยแต่ละอย่าง )  [on_026] [on_026]

อยากทราบว่าแต่ละคน อะไรทำให้เริ่มเลี้ยงไม้น้ำ
- สนใจเลี้ยงไม้น้ำเพราะเห็นตู้ไม้น้ำของบริษัทAdobeบริษัทแม่ที่อเมริกาตอนไปทำงานที่นั่น สวนดีเลยอยากได้เอาไว้ที่บ้านมั่ง

- ปกติชอบธรรมชาติอยู่แล้ว อยากจัดสวนหลังบ้านมานานแต่ว่าเนื่องด้วยหน้าที่การงานเลยไม่สามารถมีบ้านเป็นหลังได้ ต้องอยู่คอนโดกับโรงแรมอย่างเดียว พอเห็นตู้ไม้น้ำเลยคิดว่านี่ล่ะ ใช่เลย!! โอกาสเดียวที่จะได้เอาธรรมชาติมาไว้ในห้องนอน  emb01

- เลี้ยงไม้น้ำมาประมาณ 1 ปี เพราะตอนไปที่อเมริกาแล้วเห็นตู้ไม้น้ำของบริษัทสวยมาก เค้าเห็นเราชอบเลยให้ Marimo(Moss ball) มาลูกนึง ใส่ขวดเอากลับมาเลี้ยง แต่ถ้าพูดถึงเลี้ยงในตู้ล่ะก็ เพิ่งเลี้ยงมาประมาณ 4-5เดือนเองครับ [on_035]

- ผมเป็นคนที่โชคดีอย่างนึง คือทำอะไรแล้วไม่ค่อยจะเจอปัญหาเลย ทั้งตะไคร่เส้นขน ตู้เกิดชั้นดำ ปลาป่วย ปลากระโดดออกนอกตู้ ไม่เคยเจอเลยซักอย่าง ทั้งๆที่เราก็เลี้ยงแบบธรรมดา ไม่ได้อะไรหรูหรา มีเดียPH กรองอีฮาม ไม่เคยใช้เลยซักกะอย่าง ทุกวันนี้ก็มี2ตู้ ตู้24ใช้Atman3338มือสอง + มีเดียAZoo 4 สี ตู้12ใช้กรองแขวนDophin A5000 มีเดียAzoo4สีเช่นกัน ทุกอย่างในตู้ปกติสุขดีหมด ดินก็ใช้ของAzoo ไม่เคยมีปัญหาน้ำเหลืองใดๆ  [on_035]

- มี 2 ตู้ครับ ตู้แรก 24มุมโค้ง ดินAzoo Atman3338 คาร์บอนยีสต์ ดินAzoo เลี้ยงมอสบอลล้วน 160 ลูก (ซื้อวันละลูก สะสมไว้)
 อีกตุ้เป็นตุ้เล็กๆ 12 นิ้ว หน้าโค้ง เลี้ยงปลารัมมี่โนส 6 ตัว + มาซิเลีย + ต้นไม้ในตำนาน3-4ต้น (ไม่รุ้ชื่อ เอามาจากญี่ปุ่น) ดินAzoo กรองแขวนDophin A5000 คาร์บอนยีส

- Google
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/11, [03:00:08] โดย พ่อค้า »
Gung ^^ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #761 เมื่อ: 11/05/11, [16:47:34] »

สวัสดีจร้า ยินดีที่รู้จักทุกคน นะค่ะ

ชื่อ กุ้ง ค่ะ

ก่อนอื่นเลย มีตู้ปลามังกร ว่างอยู่ เพราะปลาตาย ! [on_051]...,มองหาตัวใหม่  และได้เข้าไปฟัง FishFm ของนายแบงค์ แบงค์ หลอกล่อ ให้เลี้ยงปลาปอมดู เห็นว่าเหมาะกับกุ้ง( เหรอ ?? )
เพราะสามารถเลี้ยงกับไม้น้ำได้ ก้อเลยให้ลิงค์มาดู โอ้ว !!!  สวยดีแฮะ  แต่ตอนนี้ยังไม่มีความรู้เรย ทั้งการเซตตู้ ชื่อไม้น้ำ....แต่อยากเลี้ยงดู เพื่อน้องปอมปะดั่ว อ่ะค่ะ ฝึกความอดทน....ด้วย

ยังไงก้อแนะนำด้วยนะค่ะ... จะแว้นๆ อยู่แถวห้องแซต ฟิต เอฟเอม นะค่ะ ^^
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #762 เมื่อ: 12/05/11, [09:02:59] »

ดีป้ากุ้ง ^^
AquaBlythe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #763 เมื่อ: 28/05/11, [22:43:23] »

สวัสดีค่ะ

ชื่อ : แพท ค่ะ
เคยเลี้ยงอะไรมาก่อน : น้องบลายธ์ และผองเพื่อน  emb01 ไม่เคยเลี้ยงสัตว์ & ไม่เคยปลูกต้นไม้ค่ะ

ทำไมถึงสนใจไม้น้ำ : อยากลองเลี้ยง & ดูแล อะไรที่มีชีวิตดูบ้าง  emb01
สถานะ :
ความรู้เกี่ยวกับไม้น้ำ = 0
อุปกรณ์ที่มี = 0
ความสนใจ & ความตั้งใจ = 1000%

อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับอุปกรณ์พื้นฐานอ่ะค่ะ คือ ตามอ่านมาหลายวันแล้ว แต่ไม่รุว่าต้องใช้อะไรบ้างอยู่ดี
เรียนป.โท อยู่แถวศาลายา คงแวะไปเดินสนามหลวง2 มีอะไรที่แนะนำบ้างคะ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเรยคร่าาาา
<3<3

Zorjio ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #764 เมื่อ: 14/06/11, [01:35:19] »

สวัสดีครับ ชื่อ ตอง ครับ

เรื่องราวการแนะนำตัวอาจจะยาวไปหน่อย

สมัยก่อนราว ๆ ผมอยู่ ป.5 ป.6 ข้างบ้านผมเค้ามีอาชีพเจียรไนพลอย พูดง่าย ๆ ว่าเป็นโรงพลอยมีลักษณะเป็นบ้านไม้  2 ชั้น ทาสีทึม ๆ บริเวณหน้าบ้านมีสนามหญ้าแต่น้ำท่วม ข้างโรงพลอยมีท่อน้ำทิ้งที่มีแต่ยุง แล้วมันจะเก่า ๆ น้ำขังไม่ไปไหนยุงก็เลยเยอะ ทำให้มีลูกน้ำเยอะตามไปด้วย แล้วอีกอย่างกิจกรรมของเด็ก ๆ สมัยก่อน ก็มีกัดปลา เล่นประทัด ดีดลูกแก้ว แล้วผมหลงไหลในปลากัดเนื่องจากว่า เวลามันเจอคู่ต่อสู้แล้วมันจะพอง หูย...ดูแล้วเท่ ก็เลยเลี้ยงปลากัด แล้วอีกอย่างอาหารปลากัดอุดมสมบูรณ์มาก ช้อนลูกน้ำมา 1 กระชอน ได้เป็น ล้าน ๆ ตัว  [on_026] ทำให้มีความสนใจในเรื่องของการเลี้ยงปลากัดมาก ตอนเด็ก ๆ จำได้ว่าเพื่อนคนไหนท้ากัดปลามาเลย 20.- อีก 1 อาทิตย์เจอกัน ผมก็จะไปเด็ดใบหูกวางมาหมักปลา เอาโหลปลาซุกไว้ให้มืดที่สุด แล้วพอถึงวันก็เอาไปกัด แพ้บ้างชนะบ้าง วันไหนแพ้ก็เดินร้องไห้กลับบ้านพร้อมกับปลากัดตัวซีด ๆ เกล็ดหลุด หางรุ่ย ๆ วันไหนชนะก็เตรียมเปลี่ยนน้ำให้ปลา หมักปลารักษา แต่ก็ต้องมีอันต้องเลิกไป เนื่องจากพอผมเลี้ยงเยอะแล้วที่วางในห้องนอนไม่พอ ต้องเอาไว้หลังบ้าน ทีนี้ด้วยความสะเพร่าลืมเอาไม้ปิดโหลปลา ตื่นเช้ามาปรากฏว่าปลาหายจากโหลไปหมดเลย  [on_008] เห้ย !!! มันหายไปไหนวะ พร้อมกันนั้นสายตาก็เหลือบไปเห็นซากปลาที่โดนแทะอยู่ แล้วก็แมวข้างบ้าน มันกำลังทำหน้าตากวน ๆ ประมาณว่าปลามืงกุแดรกแล้วนะ ฮ่า ๆๆๆ  [on_026] ผมก็เลยเลิกเลี้ยงปลานับจากนั้น

จากนั้นมาเมื่อผมย่างเข้าสู่วัยรุ่น ผมก็ได้แต่ดูตู้ปลาชาวบ้านเค้าว่า เออ...เค้าเลี้ยงปลาสวยจริง ๆ เค้าคงเอาใจใส่มันมาก ๆ อ่ะน๊ะ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะผมก็มั่นใจในตัวเอง + อีโก้เรื่องปลากัดแถวบ้านไม่เป็นรองใคร (ความภูมิใจในอดีตว่าเราก็เลี้ยงได้ ดูแลเอาใจใส่มันมากเหมือนกัน) จนกระทั่งอายุ 25 เพื่อนผมซื้อตู้ 60" มาเลี้ยงปลามังกร ผมก็ตกใจ  [on_008] เห้ย ปลาไรวะ !!! เท่หว่ะ งับแมงสาบด้วยโคตรจ๊าบเลยเพื่อน จากนั้นผมก็สนใจเข้าห้องสมุด เปิดอินเตอร์เน็ท หาข้อมูลต่าง ๆ ของเจ้าปลามังกร แต่แล้ว  [on_007] ด้วยความที่ว่าปลามันจะโตตามตู้ กอรปกับตัวผมเองไม่มีตู้ปลาใหญ่ ๆ ผมจึงต้องบอกลาเซย์กู๊ดบายเจ้ามังกร อดเลี้ยงเลย  [on_024]

เรื่องราวของผมในเรื่องของการสนใจไม้น้ำมันต่อจากนี้ตะหาก ย้อนไปเมื่อ 2-3-4-5 ปีที่แล้ว ซักปีนึงอ่ะ ผมก็จำไม่ได้ว่าเมื่อไหร่แต่นานมากแล้ว ผมก็เปิดเจอเวปไม้น้ำอ่ะแหละ บอกตรง ๆ ผมก็จำไม่ได้หรอกครับว่าเวปชื่ออะไร แต่จำ BG ได้เขียว ๆ ผมชอบอ่านการทำ DIY เป็นเส้น ๆ เป็นภาพ ๆ จาก โปรแกรม Paint จากนั้นผมก็ Serch Yahoo กดลิงค์ไปโน่นนี่นั่นเรื่อยเปื่อยเพื่อหาข้อมูลอ่านโน่น อ่านนี้เกี่ยวกับเรื่องราวของการปลูกไม้น้ำ จนมันบ่มเพาะความรู้ได้ที่ เป็นเวลา 5 ปีเต็ม ๆ กับการใฝ่ฝันกับการปลูกไม้น้ำครั้งแรกในชีวิต กรุณาเอาใจช่วยด้วยนะครับ

akessquare ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #765 เมื่อ: 16/06/11, [10:44:06] »

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดรู้คำตอบช่วยตอบด้วยนะคับ  คือว่าผมเริ่มเลี้ยงปลากัดที่ออฟฟิตแล้วซื้อต้นกกอียิปต์มาใส่ในกล่องกระจกขนาดไม่ใหญ่มากแต่ต้นกกมันเหี่ยวมันไม่งอกใหม่เลยครับซึ่งผมก็งงมากอาจจะไม่ได้รับแสงแดดหรือปล่าวไม่แน่ใจ ผมจึงอยากจะเปลี่ยนต้นไม้ใหม่ให้มัน  ที่สังเกตดูมันมีความสุขดีนะคับที่มีต้นไม้ให้มันๆชอบนอนในตัวกระถางน่ะคับ  ตอนนี้ผมเลี้ยงมัน4ตัว   ขอบคุณล่วงหน้าถ้าท่านใดมีความรู้เรื่องต้นไม้น้ำที่ไม่โดนแดดแล้วมันไม่ตายนะคับ  อ้อผมเลี้ยงแบบไม่ใช้ออกซิเจนนะคับ   
jamaree ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #766 เมื่อ: 18/06/11, [12:51:02] »

emb01  เริ่มแรกเลี้ยงปลาทองก่อนค่ะ แล้วตามมาด้วยปลาคราฟ แล้วตามมาด้วยปลามังกร ไม่รู้ว่าจะเลี้ยงอะไรต่อพอดีเห็นที่สนามหลวง 2 เค้ามีปลาเล็กๆของตู้ไม้น้ำก็เลยสนใจค่ะ พัฒนามาเรื่อยๆจาก 24" แล้วก็เป็น 36"
ล่าสุดตอนนี้เพิ่มอีก เป็น 48" แต่เลี่ยงเรดบีค่ะ ชื่อ ราม ค่ะ
fernatit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #767 เมื่อ: 30/06/11, [16:50:30] »

ลองมั่ง

เฟิร์นนะ  อายุ23  เพิ่งจะซื้อของยังไม่ครบเลย เงินไม่ค่อยมี  เป็นวิศวกรจนๆ
 แต่ศึกษาและเก็บตังมาสามเดือนละ  อาทิย์ที่แล้วเพิ่งเจอตู้ที่ชอบ
และอาทิตย์นี้รอของที่สั่งไป  อาทิตย์หน้าคงได้จัดตู้สักที

เคยเลี้ยงปลาตอน ม.3(8ปีที่แล้ว)  แต่ตายยกตู้เนื่องจากไปเที่ยวแล้วแม่หลงถอดปลั๊กออกซิเจนออกหมดเรย  กลับมาตายยกตู้  กระทบกระเทือนจิตใจมากเลยไม่เลี้ยงอีกเลย  (ตู้ใหญ่มาก  ปลาเยอะมาก)
ต่อมาเห็นรุปในอินเตอร์เนทนี่แหล่ะ  บวกกับเป็นคนชอบธรรมชาติอยู่แล้วเลยอยากปลูก

*** จริงๆสาเหตุที่จะเริ่มทำตู้ไม้น้ำหลักๆคือ  เครียด  อยากนั่งจิบเบียร์มองตู้ปลา

ถ้าลงตู้เส๊ดเด่วเอารูปมาให้ดูจ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/11, [23:30:14] โดย fernatit »
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #768 เมื่อ: 01/07/11, [09:41:16] »

เพิ่งเข้ามาดู กระทู้นี้สาวเต็มเลย xxx
ผมชื่อแบงค์ เพศชาย อายุ20 เกิด1/2/2534 ตอนนี้ก็ยังมีชีวิตอยู่ [on_026]
ทำธุระกิจส่วนตัวกับครอบครัว

อยากทราบว่าแต่ละคน อะไรทำให้เริ่มเลี้ยงไม้น้ำ
 -ไปสวนชอบของแปลกๆ แถวบ้านไม่มีใครเลี้ยง พอดีต้อนนั้นว่างๆ เลยจะลองเลี้ยงดู

-เห็นตู้ไม้น้ำที่สวนจัดสวย เลยอยากมีไว้ที่บ้าน
 -ประมาณ1ปีกว่าๆ ไม่นับเศษ คนกันเองลดได้ ้hahaha
 -เรื่องตะไคร่ที่แหละ จัดตู้ใหม่ ก็อยากชมผลงานเปิดไฟดูมันทั้งวัน 2วันตะไคร่เขี้ยวบางดำบ้างน้ำตาลบ้าง แซมกันไป [on_008]
มีตู้ไม้น้ำ1ตู้24x16x12
ตู้อโรเงิน60x15x15
ตู้เข็มจระเข้40x15x15
ตู้กุ้งแคระ42x15x12
ตู้นาโน9x6x9พี่งลงไม้น้ำ
-พี่คนนี้แนะนำมา google กวนอีกที่ไปดีกว่า hah1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/07/11, [09:50:12] โดย BANK1 »
qautobom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #769 เมื่อ: 11/07/11, [21:44:06] »

ชื่อ  คิวครับ ปีนี้24 เลี้ยงปลาต้องแต่เล็กๆตอนนี้ใหญ่แล้ว ้hahahaต้องแต่จําความได้เลี้ยงตอน5ขวบปลากัดหม้อครับขอให้พ่อซื้อให้เอาไปใส่กะละมังสีดําไม่มีใครเห็นพอดีแม่จ่ะใช้กะละมังเททิ้งเห็นอีกทีก็แดดเดียวแล้วครับต่อมาอยากได้ตู้ป๋าซื้อตู้นาด12นิ้วมาให้ใส่ปลาหางนกยูงเลี้ยงไม่รอดจากนั้นเลิกเลี้ยงมาตลอดแล้วก็ย้ายบ้าน

พออยู่บ้านใหม่ตอนป.1ก็เริ่มจ่ะซื้อปลามาเลี้ยงอีกป๋าเลยซื้ออ่างใบมาใส่บัวให้เลี้ยงผมใส่ปลาอะไรนักไม่รู้ตายก็เยอะอยู่ออกลูกจนตายไปก็เยอะเลี้ยงใส่บ่อบัวมาตลอดจนย้ายบ้านอีกรอบ

มาบ้านใหม่อีกอยู่ประมาณม.1-3ให้เพื่อนยืมตังค์ติดหนีไป300เพื่อนไม่มีตังค์ใช้เลยไปยึดตู้ปลาของเพื่อนขนาด20นิ้วมา1ตู้รวบรวมตังค์ซื้อกรองพื้นใต้กรวดถ่ายนํ้า1เดือน1ครั้งแทบไม่เห็นปลาขุ่นมากเลี้ยงทั้งปลาทองตายบางรอดบ้างบางชุดรอดก็ตัวใหญ่ก็เอาไปขายคืนร้านเขาให้ตัวละ80-120บาทแต่มีไม่กี่ตัวแล้วหันมาเลี้ยงปลาแรดพอมันโตก็เอาไปขายอีกได้180บ.เลี้ยงจนปลากลับตัวในตู้20นิ้วไม่ได้จากนั้นตู้ก็เริ่มหมดสภาพซ่อมไม่เป็นไม่มีใครสนใจผมก็ทิ้ง

มาตอนนี้ผมอยู่ถึงม.3ก้ไม่ได้เลี้ยงอะไรสอบต่อม.4ก็ไม่ติดหัวไม่ดีมึนอีกตะหากไปเรียนสายอาชีพคบเพื่อนชั่วๆทั้งนั้นจนจบป.ว.ส.เรียนไป6-7ปีมั้งไม่ได้สนใจปลาเลยเอาแต่ร่อนทั้งวัน

พอเรียนจบแต่งงานเลยครับเพราะเจอกับแฟนตอนเรียนตัดสินใจแต่งเลยอยู่แรกๆก็ดีพอหลังๆก็เข้ากับที่บ้านค่อนข้างยากแถมก่อนแต่งผมจ่ะโดนที่บ้านจับแต่งกับลูกจ้างที่บ้านเพราะขยันโดยไม่ได้ถามไถ่อะไรเลยหลังจากนั้นออกมาอยู่นอกบ้าน1ปีพอเริ่มมีปะหากับที่บ้านอยู่ไปอยู่มา1ปีระหว่างอยู่ก็ทํางานที่โรงงานแห่งหนึ่งผลิตเส้นได้ยางยืดส่งออกนอกและในประเทศเข้าผมเป็นช่างซ่อมบํารุงแล่ะคอนโทรลเครื่องจักรก็มีตังค์ซื้อตู้30นิ้วพร้อมขากรองเพชรรวมวัสดุกรองปั๊มฝาไฟพอเกิดเรื่องไม่ดีขึ้นข้างนอกที่ออกมาอยู่1ปีก็ย้ายกลับเข้าบ้านเอาตู้ไปตั้งที่บ้านเลี้ยงปลาจัดแบบสวยๆแต่ต้นไม้พลาสติกกล้าพูดว่าสวยกว่าตู้ต้นไม้ตอนนี้มากนักหลังจากนั้นไปเดินจตุจักรเห็นว่าตู้พวกนั้นทําไมมันสวยจังตู้อะไรว่ะนั่นเลยไปถามคนขายเขาบอกว่าตู้ไม้นํ้าถามถึงรายละเอียดก็ร้องโอ้วพอมาอ่านเพิ่มในเน็ตอีกยิ่งร้องทําไมมันวุ่นวายอะไรอย่างนี้ตัดสินใจเลี้ยงปลากับต้นไม้พลาสติกต่อได้ประมาณ6เดือนทนไม่ได้เก็บตังค์ไปให้ร้านที่ชลบุรีจัดให้ลืมบอกไปเด็กชลครับก็พอสวยเลี้ยงหญ้างูเห่าโฮ่งๆกับมอส1ขอนคาร์บอนยีสอุปกรณ์ซื้อจตุจักรตู้ขนาด7นิ้วเลี้ยงไปเลี้ยงมาเจอปัยหาปวดหัวมากมายเพิ่มอนูเบียสใส่ตู้30นิ้วค่อยๆเปลี่ยนหาต้นไม้มาใส่รอดบ้างตายบ้างจากนั้นงอกตู้24อีกทั้งๆที่ประสบการณ์ไม่มีเลย+กับตู้14นิ้วอีกก็อ่านในเน็ตถามคนโน้นคนนี้ไปจตุจักรก็บ่อยถามไปทั่วเลี้ยงแบบตามมีตามเกิดหลังจากนั้นแฟนมาเรียนก.ท.ม.+เรียนไม่จบส่งตังค์ให้นับไม่ถ้วนจ่ะซื้ออุปกรณ์ทีเครียดค่าใช้จ่ายแฟนไปทํางานก็ไม่คุ้มทุกวันนี้ยังต้องส่งตังค์ไปอยู่เลยส่งแบบนับไม่ถูกสําหรับคนทํางานโรงงานจ่ะกินแกลบ ทุกเดือนๆ แทนทีจ่ะกลับมาอยู่บ้านสะดีกว่าเพราะยิ่งทําดูเหมือนจ่ะทําให้ผมแย่พุดก็คงจ่ะยากเพราะไม่รู้จ่ะพูดแบบไหนแล้วเลี้ยงต้นไม้ตอนนี้บางทีเจอปะหาน่ะอยากเลิกน่ะบางทีท้อแต่ทําใจไม่ได้ของแต่ละชิ้นก็เก็บตังค์ซื้อมาเสียดายขายก็คงไม่แพงเท่าไหร่ตอนนี้ลําบากจ่ะทําอะไรก็ลําบากห่วงแฟนก็ห่วงไม้นํ้าก็อยากเลี้ยงตังค์ไม่ค่อยจ่ะมีเก็บเรื่องมันเยอะพูดไม่ถูกเล่นไม่หมดเหนื่อย
nicolyte ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #770 เมื่อ: 12/07/11, [07:01:22] »

หวัดดีครับ ผมชื่อนิคนะครับ เรียนอยู่ปีสองม.กรุงเทพครับ อายุเพิ่ง19หมาดๆ
สาเหตุที่ทำให้อยากเลี้ยง เพราะชอบครับสบายตาดี
แล้วที่บ้านก็ช่วยพ่อเลี้ยง ปลาทอง+เทวดา ตู้24 (เอาเปนฮวงจุ้ย)
ผมเลี้ยงเคร ในตู้12"

ตอนนี้ยังไม่มีตู้ไม้น้ำครับเพิ่งจะศึกษาจริงจัง อาทิตเดียวเอง [on_026]
T.Dark ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #771 เมื่อ: 12/07/11, [19:39:56] »

สวัสดีครับผมชื่อ นัด ครับอายุยังด้อยแค่14ขวบเอง
เริ่มสนใจปลาครั้งแรกตอนอยู่อนุบาล2 และได้เลี้ยงครั้งแรกตอนป.1เป็นปลาหางนกยูงในโหล
จากนั้นตอนป.2ก็ได้ซื้อตู้ปลาขนาด12นิ้วมาึครั้งแรกและเลี้ยงปลาหางนกยูงในปริมาณที่เพิ่มขึ้น
เลี้ยงมาจนป.4ก็เริ่มเลี้ยงปลาทองและอื่นๆ จนมาสนใจไม้น้ำเพราไปเห็นที่ร้าน
ป.5ก็เริ่มจัดตู้แบบง่ายโดยมีแค่อนูเบียสอย่างเดียว แล้วก็ปลาซิวต่างๆ
เลี้ยงได้ปีเดียวก็รื้อทิ้งเพราะทุกอย่างเน่ามาก ป.6ก็เริ่มทำใหม่อีกแต่มีต้นไม้กระถางล่ะ10บาทเสริมด้วย
ม.1ทำบ่อปลาขนาดเล็กและเลี้ยงปลาคาฟต่างๆ
ม.2มาได้มาเจอเว็บนี้เข้าเลยได้ความรู้จำนวนมากและเริ่มชอบคำว่า"ตู้ไม้น้ำ"แล้วก็เริ่มเก็บตังซื้ออุปกรณ์ต่างๆ
พอปิดเทอมก็ได้จัดตู้ไม้น้ำตู้แรกในชีวิตแต่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่พอมาเรื่อยๆทุกอย่างเริ่มลงตัว
และไปได้ดี จากนั้นก็คลั่งเว็บนี้มาก มากจนเลิกเล่นเกมเลย แล้วหันมาสนแต่ไม้น้ำเยอะโคตร
จนตอนนี้มี2ตู้
24 1ตู้ เลี้ยงมั่วมากๆเพราะครั้งแรก
12 1ตู้ เลี้ยงอิวากุมิอันนี้ดีขึ้นเพราะมีความรู้มากขึ้น
ขอบคุณเว็บนี้มากที่ให้ความรู้อันมากมายกับผมไม่งั้นตอนนี้ผมก็ยังเลี้ยงปลาทองอยู่เหมือนเดิม
M.--- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #772 เมื่อ: 28/07/11, [16:51:43] »

เริ่มเลี้ยงปลาทอง เดือน 10 ปี 53 (เมียอยากเลี้ยง) ตู้20" แล้วมาเจอเวบนี้เลยหาข้อมูลสักพัก ตอนนี้เปลี่ยนตู้ 30"
เปลี่ยนใหม่ทั้งชุดโล๊ะของเก่าให้คนอื่นไปหมด ตู้ใหม่ได้มา2 เดือนครับนีออน เชอรี่บาร์บ อ๊อตโต้ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยเก็บข้อมูลอยู่เห็นตู้ที่โชว์สวยๆทั้งนั้น
m0nkeyshine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #773 เมื่อ: 15/08/11, [11:52:04] »

มือใหม่ากคะ เพิ่งเลี้ยงได้ 2 วันถ้วน  [เจ๋ง]
ยังต้องพัฒนาอีกเยอะคะ
ตู้ที่ใช้ 20" แรงบันดาลใจมาจากเพื่อนคะ
ชอบเม้าท์ตู้ที่บ้านให้ฟัง เลยเกิดกิเลสอยากมีบ้าง อิอิ

ชื่อ ปุ๋ยคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน
No.8 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #774 เมื่อ: 16/08/11, [17:30:18] »

น้องใหม่เพิ่งเป็นสมาชิก  เพิ่งเริ่มตั้งได้ตู้เดียว 24"  ปกติเล่นไม้บกอยู่ก่อนแล้ว หลงไหลในความเขียว เห็นแล้วสดชื่นจนได้มาเจอไม้นำ้ให้ความรู้สึกเหมือนจำลองป่ามาไว้ในตู้  อนาคตคงงอกตู้อีกหลายตู้
ปัจจุบันเป็นการตลาด ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
โจรสลัด แห่งตะรุเตา ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #775 เมื่อ: 16/08/11, [23:59:23] »

เด่นครับ [on_066] รู้จักเว็บนี้เพราะอากู๋ครับ เลยทำให้ตกลงปลงใจเลี้ยงไม้น้ำด้วยเว็บนี้ เว็บนี้อบอุ่นดีครับมีปัญหาอะไรก็มาช่วยกันตอบ อยากให้วัฒนธรรมแบบนี้อยู่คู่เว็บนี้ไปนานๆครับ  [เจ๋ง]
ahorizon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #776 เมื่อ: 20/08/11, [12:32:58] »

สวัสดีครับ   ชื่อ หนึ่งครับ อายุ 38 ครับ
สนใจ ไม้น้ำ ตั้งนานแล้ว ครับ
เคยมีปลาตู้ + ไม้น้ำ  สัก 10กว่าปีที่แล้ว  และก็ เลิกไป เพราะว่า
มันหา อุปกรณ์  ต่างๆ ยากมากครับ  036
แต่เีดี๋ยวนี้ หาได้ง่ายมากขึ้น 
จึงตัดสินใจ  หาข้อมูลใน googleจึงมาเจอเวปนี้ครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ
ตอนนี้ มี ตู้ เก่าๆ 24นิ้ว 2 ใบ กำลังเอามาปัดฝุ่นครับ

mju ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #777 เมื่อ: 30/08/11, [14:01:32] »

สวัสดีครับ ชื่อศราวุธกำลังเริ่มเลี้ยงมี 5 ตู้ ทดลองทำไปเรื่อย ๆ อยู่เชียงใหม่ เป็นลูกค้าหลายร้าน ติดต่อ PO_JAWI@hotmail.com ยินดีรับคำแนะนำ ดีใจครับที่มีคนเลี้ยงไม้น้ำเยอะ
mendietai ออฟไลน์
« ตอบ #778 เมื่อ: 12/09/11, [17:30:14] »

เข้าๆออกๆ  หาข้อมูลปลาที่จะเลี้ยง อยู่บ่อยๆ เห็นไม้น้ำมานาน เก็บกิเลสไว้ไม่อยู่เลยเริ่มจะจัดบ้างจากธรรมดาๆ ดูก่อน ตอนนี้มีตู้ 24 เพิ่งจะเริ่มตั้งตู้จ้า [on_026]
แมงกิซอน ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #779 เมื่อ: 13/09/11, [22:51:03] »

สวัสดีครับทุกท่าน  เพิ่งจะหันมาสนใจการปลูกไม้น้ำ และการจัดตู้นาโน ประมาณเดือนนึงแล้ว ความรู้ยังไม่แน่น แต่ ก็หาข้อมูลในเว็บจนมาเจอเว็บนี้แหละครับ เพิ่งสมัครสมาชิก อยากจัดสวนไม้น้ำเลี้ยงปลาเล็ก ๆ ที่บ้านมีตู้อยู่สองตู้ เลี้ยงแนวทะเล ไม่มีต้นไม้ (เพราะกลัวไม่รอด ฮ่า ๆ) ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
พิมพ์