Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 14   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สำหรับคนที่มีความสนใจในปลากัดอมไข่ Mouthbrooder Betta ทั้งหลาย  (อ่าน 120504 ครั้ง)
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #150 เมื่อ: 09/05/12, [20:38:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รู้สึกว่า ปีนี้ ซิมเพล็ตจะคึกคักเป็นพิเศษ ...
เป็นปลาที่สวย ที่สุดของไทย ก็ขอให้สนุกกันนะครับ (ผมก็เหมือนด้วย)
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #151 เมื่อ: 09/05/12, [22:38:25] »

ตัวหน้า ผมเล่น pi นะ
ดิบดีอ่ะ ชอบๆๆๆ
« ตอบ #152 เมื่อ: 09/05/12, [22:58:25] »

ตัวหน้า ผมเล่น pi นะ
ดิบดีอ่ะ ชอบๆๆๆ

[on_008] 
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #153 เมื่อ: 09/05/12, [23:21:50] »

Betta pugnax ก็น่าสนใจนะครับ  [on_055]
SRW love Betta ออฟไลน์
« ตอบ #154 เมื่อ: 10/05/12, [11:04:52] »

ตอนนี้ตัวเมีย macro ผมดูไม่ค่อยสบายอ่ะหางไม่ค่อยกางและไม่ค่อยกินอาการ เลยเพิ่มความเข้มข้นของน้ำใบหูกวางตอนนี้ดูดีขึ้นนิดหน่อย   น่ากลัวจัง  asspain   ใครมีอะไรแนนำก็มาบอกกันได้เลยนะคับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #155 เมื่อ: 10/05/12, [12:18:43] »

ตอนนี้ตัวเมีย macro ผมดูไม่ค่อยสบายอ่ะหางไม่ค่อยกางและไม่ค่อยกินอาการ เลยเพิ่มความเข้มข้นของน้ำใบหูกวางตอนนี้ดูดีขึ้นนิดหน่อย   น่ากลัวจัง  asspain   ใครมีอะไรแนนำก็มาบอกกันได้เลยนะคับ

ถ้าปลามีอาการอะไรแปลกๆไป แนะนำให้ไปถามเพิ่มเติมที่ www.siamensis.org ที่นั่นมีคนที่มีประสปการณ์การเลี้ยงแม็คอยู่หลายคน น่าจะช่วยได้มาก ปกติถ้าเรื่องปลากัดอมไข่ละก็ต้องยกให้ที่นั่นเป็นแหล่งข้อมูลที่ดี
« ตอบ #156 เมื่อ: 10/05/12, [21:31:02] »

ปลาตัวเมียได้ตายลงแล้วอ่ะคับไม่สบายอยู่บวกกับไฟที่บ้านดับ 2 ชม น้องผมอยู่บ้านคนเดียวทำอะไรไม่ถูกบอกว่าปลาลอยขึ้น
มาหายใจตลอดเลย  [on_024] ตอนนี้เหลือตัวผู้ตัวเดียวแข็งแรงมากไม่รู้ว่าร้านเค้าจะสั่งตัวเมียให้ได้เปล่า ทำไงดีอะคับ
ถ้าสั่งมาอีกคู่มีสวนเกินอีก  ถ้าสั่งมาแบบ 1 คู่ + ตัวเมียหนึ่งตัวจะได้ไหมเนี่ย  เครียดเลยแต่ยังไม่ท้อนะ [on_067]
« ตอบ #157 เมื่อ: 10/05/12, [22:28:41] »

ปลาตัวเมียได้ตายลงแล้วอ่ะคับไม่สบายอยู่บวกกับไฟที่บ้านดับ 2 ชม น้องผมอยู่บ้านคนเดียวทำอะไรไม่ถูกบอกว่าปลาลอยขึ้น
มาหายใจตลอดเลย  [on_024] ตอนนี้เหลือตัวผู้ตัวเดียวแข็งแรงมากไม่รู้ว่าร้านเค้าจะสั่งตัวเมียให้ได้เปล่า ทำไงดีอะคับ
ถ้าสั่งมาอีกคู่มีสวนเกินอีก  ถ้าสั่งมาแบบ 1 คู่ + ตัวเมียหนึ่งตัวจะได้ไหมเนี่ย  เครียดเลยแต่ยังไม่ท้อนะ [on_067]
036 แย่เลยแบบนี้
ไม่เป็นไรครับ คุงแจ๊ค ใจเย็นๆ
เหลือตัวนึง ก็ลองเลี้ยงไปเืรื่อยๆก่อนครับ
ระหว่างรอปลาอีกชุดนึง เก็บประสบการณ์ไปครับ สู้ๆครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #158 เมื่อ: 10/05/12, [23:31:59] »

Betta pugnax ก็น่าสนใจนะครับ  [on_055]

พวกนี้ก็น่าสน นะ แล้วก็น่าเอาเข้ามา
กรณีถ้าไม่อยากไปกวน ซิมเพล็ต กันเยอะ (หรือกรณีจะเลี่ยงบาลี ก็เหอะ ซิมเพล็ต เล่น ติดเรดไลน์ D2 อยู่นี่)

Betta picta (อินโด/มาเลย์)
Betta taeniata (ไอ้ตัวนี่ อาจะมีเฮ เพราะเคยพบที่ นครศรีธรรมราช)
อยู่กลุ่มเดียวกันครับ ลายก็คล้ายกัน(มาก)ถ้าราคาไม่สูงนะ แนะนำครับ
« ตอบ #159 เมื่อ: 11/05/12, [00:20:03] »

หน้าตาคล้ายกันจริงๆ ด้วย แต่เจ้า betta pi ก็น่าสนเหมือนกันนะครับ

ดูดิบดีจัง ตัวใหญ่ๆสีตัวซีดๆหัวดำๆ  [on_026]
« ตอบ #160 เมื่อ: 11/05/12, [00:31:25] »

สำหรับผู้ที่ประสบปัญหาปลากัดในกลุ่มอมไข่ป่วย พอดีวันนี้ได้มีเจอคุณ นณต์ ผานิตวงศ์ ซึ่งมีประสปการณ์เลี้ยงเจ้าแม็คโครมานาน เลยถามถึงการรักษาอาการป่วยในปลากลุ่มนี้ เค้าบอกว่าให้ใช้ยาเหลืองของเฉียนหวู่ เป็นยาที่เหมาะสมสุด

ส่วนใครที่เลี้ยงไว้ยังไม่มีปัญหาอะไร ซื้อติดเอาไว้ก่อนเลยก็ดีนะ ถ้าเกิดมีป่วยขึ้นมาจะได้สามารถใช้ได้อย่างทันท่วงที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/12, [12:42:25] โดย Longhairguy »
« ตอบ #161 เมื่อ: 11/05/12, [10:56:47] »

เดี๋ยววันเสาร์จะเข้าไปซื้อมาใช้บ้างครับ ตอนนี้จะไม่รีบร้อนซื้ออีกแล้วครับกำลังเซตตู้ใหม่โดยเฉพาะอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าผมควรจะลงดินเพื่อลด PH  ด้วยไหมครับคุณเอ ถ้าเราจะใช้ดินควรเลือกตัวไหนดี
« ตอบ #162 เมื่อ: 11/05/12, [12:44:08] »

จริงๆแล้วควรจะมีดินครับ แต่ถ้าใส่ดินอย่างADAลงไปในตอนนี้น่าจะไม่เหมาะเพราะดินใหม่มีแอมโมเนีย

คิดว่าดิน Black earth น่าจะเหมาะกว่าเพราะไม่มีแอมโมเนีย

แต่ตอนนี้อย่าเพิ่งใส่่อะไรเลยลงไปจะดีกว่า เดี๋ยวเกิดการเปลี่ยนแปลงมากเกินไป
« ตอบ #163 เมื่อ: 11/05/12, [22:15:52] »

จริงๆแล้วควรจะมีดินครับ แต่ถ้าใส่ดินอย่างADAลงไปในตอนนี้น่าจะไม่เหมาะเพราะดินใหม่มีแอมโมเนีย
คิดว่าดิน Black earth น่าจะเหมาะกว่าเพราะไม่มีแอมโมเนีย
แต่ตอนนี้อย่าเพิ่งใส่่อะไรเลยลงไปจะดีกว่า เดี๋ยวเกิดการเปลี่ยนแปลงมากเกินไป

[เจ๋ง]
« ตอบ #164 เมื่อ: 13/05/12, [21:39:17] »

ไปซื้อดินมาแล้วคับเป็น black river พี่กบแนะนำอันนี้อะคับคุณเอ พี่กบบอกว่าไม่มีแอมโมเนีย
black river  โอเคเปล่าคับ
« ตอบ #165 เมื่อ: 13/05/12, [23:12:25] »

ถ้าไม่มีแอมโมเนียใช้ได้ครับ
« ตอบ #166 เมื่อ: 14/05/12, [18:13:20] »

ไอ้ซิมเพล็กตัวเมีย ได้จากไปเสียแล้ว พบศพอยู่ในดงรากดำ  cryingrun

เมื่อวานยังเห็นว่ายดีๆอยู่เลย ไอ้ตัวผู้ก็นอนนิ่งๆอยู่ที่พื้น จะตายตามกันไปมั้ยเนี่ย  [on_051]
« ตอบ #167 เมื่อ: 14/05/12, [21:40:16] »

ไอ้ซิมเพล็กตัวเมีย ได้จากไปเสียแล้ว พบศพอยู่ในดงรากดำ  cryingrun

เมื่อวานยังเห็นว่ายดีๆอยู่เลย ไอ้ตัวผู้ก็นอนนิ่งๆอยู่ที่พื้น จะตายตามกันไปมั้ยเนี่ย  [on_051]

ถ้ายังไม่สายเกินไปก็ลองยาเหลืองเฉียนหวู่ตามที่คุณเอบอกดูครับ ผมก็ซื้อมา 2 ซอง ซองละ 40 บาท แต่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้
เลยไม่รู้ว่าเป็นไงมั่ง   แต่่ถ้าให้ดีอย่าให้มีโอกาสได้ใช้เลย beg1
« ตอบ #168 เมื่อ: 14/05/12, [23:27:51] »

ไอ้นี่หล่ะ ความน่ากลัวของมัน "ซิมเพล็ตปลาป่า" เป็นอะไรไม่ค่อยมีเวลาให้ยื้อ แล้วก็รักษายาก
« ตอบ #169 เมื่อ: 15/05/12, [22:46:03] »

เจ้าตัวผู้ดูดีขึ้นละครับ คึกคักๆ [on_055]

ย้ายมันไปอยู่ในกล่องแยกในตู้เรดบี 24.5 องศา ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่านะ อาจจะเป็นที่คุณภาพน้ำก็ได้ผมก็ยังระบุไม่ได้
« ตอบ #170 เมื่อ: 16/05/12, [22:25:04] »

เจ้าตัวผู้ดูดีขึ้นละครับ คึกคักๆ [on_055]

ย้ายมันไปอยู่ในกล่องแยกในตู้เรดบี 24.5 องศา ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่านะ อาจจะเป็นที่คุณภาพน้ำก็ได้ผมก็ยังระบุไม่ได้

อุณหภูมิ มีส่วนอย่างมากครับ ของผมก็เหมือนจะเอาอยู่ แต่ตอนนี้ก็ พร้อมใจป่วยหนัก 3 ตัว เลย เหลือตัวสุดท้าย
อาการยังไม่ปรากฏ ... แต่คิดว่าถ้า อากาศไม่เย็นลงเร็วๆนี้ น่าจะไปเหมือนกัน สำหรับซิมเพล็ต

ผิดกะ เจ้าอัลบิ ว่ายร่าเริง กินกระจุย ... ตอนนี้กำลังหัดให้กินไรแดง อยู่ เพราะตัวมันเล็กเกินจะเพาะพันธุ์ได้
ถ้ากินแล้วไม่มีปัญหา จะเริ่มขุนปลา ทันที ช่วงนี้ ฝนเริ่มมา เริ่มปัจจัยกระตุ้นให้มันเพาะได้บ้าง
« ตอบ #171 เมื่อ: 17/05/12, [16:41:22] »

อุณหภูมิ มีส่วนอย่างมากครับ ของผมก็เหมือนจะเอาอยู่ แต่ตอนนี้ก็ พร้อมใจป่วยหนัก 3 ตัว เลย เหลือตัวสุดท้าย
อาการยังไม่ปรากฏ ... แต่คิดว่าถ้า อากาศไม่เย็นลงเร็วๆนี้ น่าจะไปเหมือนกัน สำหรับซิมเพล็ต

ผิดกะ เจ้าอัลบิ ว่ายร่าเริง กินกระจุย ... ตอนนี้กำลังหัดให้กินไรแดง อยู่ เพราะตัวมันเล็กเกินจะเพาะพันธุ์ได้
ถ้ากินแล้วไม่มีปัญหา จะเริ่มขุนปลา ทันที ช่วงนี้ ฝนเริ่มมา เริ่มปัจจัยกระตุ้นให้มันเพาะได้บ้าง

ปลาที่ป่วยเป็นไงบ้างคุณหมู ขอให้หายเร็วๆนะเอาใจช่วย
« ตอบ #172 เมื่อ: 17/05/12, [21:23:54] »

ซิมเพล็ตที่บ้านมันตั้งวงเล่น ดัมมี่ กันแล้วครับ
น็อคไป 1 ที่เหลือ อีก 2 จั่วกันหน้าเขียว คางดำ กะหน้าซีด ตัวขาว เลย
อาจจะเหลือ 1 เดียว  ยังดูอาการอยู่ ยังไม่ได้เอาแช่ยา.... ผมเอายาที่เคยรักษา ปลากัดก่อหวอดธรรมดา
มาลองดูเพราะ ชุดปีที่ผมเพาะได้ ตัวที่อาการแบบเดียวกัน ผมก็แช่ยาก็ยื้ดได้หลายวันอยู่นะ รอบนี้เลย ลองอีกหน
ยาตัวเดิม แต่รอบนี้ผสมเข้มข้น หน่อย (เอาวะพยายามหน่อย มันยังรอดอยู่ให้ถึงตอนนี้ให้ผมเอายากลับมาแช่มัน)
ถ้ามันกลับมาทรงตัวนอนก้นกันได้ จะลองไปใช้ยาเหลืืองเหมือนกัน
« ตอบ #173 เมื่อ: 17/05/12, [23:21:55] »

ของผม หมดแล้วนะครับ คุณหมู
 [on_051]
« ตอบ #174 เมื่อ: 18/05/12, [00:00:17] »

ที่สวนยังมีซิมเพล็กเหลืออยู่มั้ยครับ จะเอาใหม่ซักตั้ง พ่วงน้ำเย็นจากตู้เรดบีให้มันและ [on_009]

อาการเป็นเหมือนกันปะครับคือ ตัวขาวๆมีสีดำๆเป็นดวงๆ  [on_008]
« ตอบ #175 เมื่อ: 18/05/12, [00:02:47] »

ของผม หมดแล้วนะครับ คุณหมู
 [on_051]
กำลังนั่งคิดนอนคิด (ดูปลามันเล่นดัมมี่ต่อไป) อาจจะหันหน้าไปที่ร้านพี่กบ
หยิบยา ที่ คุณกอล์ฟ paman(ห้องหมอแคระ) เคยบอกอ่ะ เอามาลองใช้ดู เผื่อจะดีขึ้น
สั่งไปที่ร้านพี่อัญ ในสนามหลวง 2 แล้ว ว่าสิ้นเดือนจะไปเอา ตอนนี้ ขอลองยาที่มีไปก่อน

แล้วก็ข้อสังเกตอย่าง ปลานอกกะปลาบ้านเรา มีความรู้สึกเหมือนว่า
ปลานอก มันเป็นปลาเพาะ นิดๆ แข็งแรงถึงแข็งแรงมาก (ยกเว้นมาโครโตม่าของ คุงแจ็ค)
ปลาบ้านเรา มันเป็นปลาช้อน ก็เลยผิดน้ำหน่อย หรือสภาพแวดล้อมไม่ได้จริงๆ ปลาก็พร้อมน็อคได้ทันที
« ตอบ #176 เมื่อ: 18/05/12, [00:06:29] »

ที่สวนยังมีซิมเพล็กเหลืออยู่มั้ยครับ จะเอาใหม่ซักตั้ง พ่วงน้ำเย็นจากตู้เรดบีให้มันและ [on_009]

อาการเป็นเหมือนกันปะครับคือ ตัวขาวๆมีสีดำๆเป็นดวงๆ  [on_008]

ของผมเริ่มแรก ไม่กินอาหาร ตัวมีจุดแดงๆเล็กๆ 2-3 จุด เริ่มนอนตามดิน
เหงือกเริ่มกางๆ หายใจผิดปกติ (อันนี้น่าจะเป็นช่วงร้อนเคยเห็นอัลบิเป็นอยู่พักแต่ก็หาย)
ครีบหุบ นอนซุกมุม ว่ายน้ำไม่ปกติ แล้วก็ ที่สุด หงายท้อง เกล็ดตั้ง ......
« ตอบ #177 เมื่อ: 18/05/12, [00:49:22] »

เหมือนกันเป๊ะเลย
ผมกำลังคิดว่า มันคือ อัลตั้ม Ver.ไทยแลนด์
ปล. ยาอะไรเหรอครับ?
« ตอบ #178 เมื่อ: 18/05/12, [10:43:12] »

สงสัยงานนี้ต้องมาแชร์เรื่องยากับวิธีการรักษากันบ้างแล้วล่ะ  ผมอยากรู้จริงคับว่า simplex ที่ได้มาแต่ละที่มาจากที่ไหนกันแน่ เริ่มแรกทีเดียวผมรู้แค่ว่ามันมาจากบริเวณภูเขาหินปูนน้ำออกสีฟ้า และกระด้างแต่ล่าสุดมานี้พี่คนหนึ่งจากเวปปลากัดได้สำรวจพบ simplex จากรอยต่อพังงากับกระบี่เห็นจากลักษณะแหล่งดังกล่าวแล้วเหมือนน้ำจะอ่อนหรือเปล่าผมก้ไม่กล้าฟันธง ยังไงก็ฝากคุณหมูรบกวนถามคูณบอยให้หน่อยได้ไหมคับว่าแหล่งนั้นลักษณะน้ำเป็นอย่างไรกันแน่
« ตอบ #179 เมื่อ: 18/05/12, [20:03:37] »

เหมือนกันเป๊ะเลย
ผมกำลังคิดว่า มันคือ อัลตั้ม Ver.ไทยแลนด์
ปล. ยาอะไรเหรอครับ?
้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
.. ยาที่คุณกอล์ฟ บอกผมมาว่า ให้ไปบอกพี่กบอีกที
"ยาที่ใช้พักอัลตั้มด้วยอ่ะครับ ...พี่กบรู้" ผมก็กำลังจะไปบอกกะพี่กบแบบนี้เหมือนกัน

สงสัยงานนี้ต้องมาแชร์เรื่องยากับวิธีการรักษากันบ้างแล้วล่ะ  ผมอยากรู้จริงคับว่า simplex ที่ได้มาแต่ละที่มาจากที่ไหนกันแน่ เริ่มแรกทีเดียวผมรู้แค่ว่ามันมาจากบริเวณภูเขาหินปูนน้ำออกสีฟ้า และกระด้างแต่ล่าสุดมานี้พี่คนหนึ่งจากเวปปลากัดได้สำรวจพบ simplex จากรอยต่อพังงากับกระบี่เห็นจากลักษณะแหล่งดังกล่าวแล้วเหมือนน้ำจะอ่อนหรือเปล่าผมก้ไม่กล้าฟันธง ยังไงก็ฝากคุณหมูรบกวนถามคูณบอยให้หน่อยได้ไหมคับว่าแหล่งนั้นลักษณะน้ำเป็นอย่างไรกันแน่

เท่าที่ดูในรูป + เคยไปอยู่ระแวก พังงา เป็นพักๆ แล้วก็ รวบรวมความคิดของผมเองนะ จากบทความของพี่นนท์ ด้วย
" ซิมเพล็ต ไม่ใช่ปลาที่อยู่แหล่งน้ำที่อยู่บริเวณเขาหินปูนโดยตรง แต่อาศัยอยู่บริเวณด้านล่าง จากเขาหินปูนมากกว่า
เพียงแต่รูปถ่ายประกอบในบทความพี่เขาถ่าย ให้เห็นโลเคชั่นโดยรวม มาลงด้วย ทำให้เราเข้าใจไปกันเองว่ามันอยู่ใน
บริเวณแหล่งน้ำสีเขียว
...แล้วก็บทความสำรวจซิมเพล็ต ของ คุณบอย พัทยาในเว็บเบตต้าเนตเวิร์ก ก็ค่อนข้างจะชัดเจน
ว่าเขาเจอในบีงน้ำข้างทางธรรมดา มีผักบุ้ง มีดงแหนเพียบ.. ...(ของพี่นนท์ คงต้องฝากพี่เอ ลองแฮร์ถามล่ะครับแต่ของ
คุณบอย พัทยาผมเจอในเว็บปลากัดผมจะถามให้อีกที แต่คิดว่าน่าจะไม่หนีกะที่อธิบายกันข้างต้น )"
" .....ปีก่อนๆ ที่ผมเคยขุดลิ้งค์มารวมๆไว้หน้าก่อน (ถ้าจำไม่ผิดชื่อพี่กร มั้ง) เคยเข้าไปดูในกระทู้เขา ตู้ที่เลี้ยง
ไม่ได้เซตหินปูน หรือ มีกระปุกพาว์เวอร์ เฮ้าส์ (ตัวนี้ใครเลี้ยงเรดบี กะหมอแคระ จะเคยเห็น) ที่ใช้ทำค่าน้ำอ่อน ...
ก็เพาะซิมเพล็ตได้เหมือนกัน"
" ....อันนี้ของผมเอง ปีที่แล้วที่เพาะได้ จำได้ว่า ตู้ผมโคตรโส(คก) มาก.... พื้นตู้ไม่มีอะไร นอกจากกระถางดินเผากะหิน
แล้วคุณบีม(ที่เอารูปปลาที่ได้จากผมไป) มาโพสลง PM มาบอกว่า ค่าน้ำดีมาก ซึ่งผมก็งง อะไรว่ะ น้ำตู้เราก็ไม่ได้เปลี่ยน
ใช้เติมเอาอย่างเดียว .... "
อันนี้คือของผมนะ

ปล. รายงานการการรักษา 2 หนุ่มที่แอบไปตีดัมมี่ รู้สึกว่า จะเพลาๆลงแล้วหล่ะ อาการเหมือนจะดีขึ้น ขอผมดูสักระยะแล้วกัน
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 14   ขึ้นบน
พิมพ์