Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 14   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สำหรับคนที่มีความสนใจในปลากัดอมไข่ Mouthbrooder Betta ทั้งหลาย  (อ่าน 117053 ครั้ง)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« เมื่อ: 06/01/12, [23:48:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คิดว่าอาจจะมีคนสนใจปลาในกลุ่มนี้อยู่ ใครที่สนใจหรือมีเลี้ยงอยู่แล้วเข้ามาแจมกันได้ ส่วนใครที่ไม่รู้จักไม่เคยเลี้ยงก็จะได้เข้ามาเห็นว่ายังมีปลาที่น่าสนใจเช่นนี้อีก

เปิดประเดิมหน้าแรกด้วยรูปสวยๆของหัวหอกตัวปรี๊ดสุดของปลาในกลุ่มนี้กันก่อนด้วย Borneo beauty หรือ Betta macrostoma นั่นเอง

ปลาในกลุ่มนี้มีเข้ามาในตลาดปลาเป็นพักๆ ด้วยเพราะกลุ่มผู้เลี้ยงค่อนข้างแคบ จึงทำให้ยังไม่เป็นที่แพร่หลายกันในบ้านเรา ซึ่งเป็นที่น่าเสียดายมากๆทั้งๆที่ถือว่าเป็นปลาเล็กที่มีความน่าสนใจไม่แพ้ปลาหมอแคระกันเลยทีเดียว
ถ้าปล่อยให้เงียบต่อไปเรื่อยๆแบบนี้ไม่ดีแน่ๆ ใครเคยเลี้ยงปลากลุ่มนี้มาแสดงตน หรือว่าเลี้ยงอะไรอยู่ก็เข้ามาคุยกันได้ครับ

ตัวผมเองตอนนี้ก็ไม่มีปลาในกลุ่มนี้เก็บเนื่องด้วยยังไม่ได้ทำตู้อะไรใหม่เลย แต่ตอนนี้ก็จะเริ่มๆกลับมาทำตู้ไม้น้ำเหมือนเดิมและปลากัดอมไข่ก็เป็นโปรเจคต์ที่อยากทำมานาน ปีนี้คงได้ทำซักที ทำเป็นตู้เฉพาะเหมือนหมอแคระนี่แหละ

เดี๋ยวไว้เอารูปปลากัดในกลุ่มนี้มาแปะเพิ่มอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/12, [02:45:45] โดย Longhairguy »
l3laX ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/01/12, [23:50:09] »

อยากหามาเลี้ยงตั้งนานแล้วแต่หาซื้อไม่ได้ซักทีไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนอ่ะครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/01/12, [23:51:44] »

อยากหามาเลี้ยงตั้งนานแล้วแต่หาซื้อไม่ได้ซักทีไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนอ่ะครับ

จริงๆมีคนนำเข้ามาครับ แต่เป็นเฉพาะกลุ่มมากๆ ตอนนี้ราคาปลาหลายตัวถูกลงมากน่าเล่นทีเดียว

ปลากลุ่มนี้ทั้งหมด มีเฉพาะ macrostoma เท่านั้นที่ต้องเลี้ยงชิลเลอร์ นอกนั้นเลี้ยงอุณหภูมิปกติได้สบาย
l3laX ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/01/12, [23:55:59] »

จริงๆมีคนนำเข้ามาครับ แต่เป็นเฉพาะกลุ่มมากๆ ตอนนี้ราคาปลาหลายตัวถูกลงมากน่าเล่นทีเดียว

ปลากลุ่มนี้ทั้งหมด มีเฉพาะ macrostoma เท่านั้นที่ต้องเลี้ยงชิลเลอร์ นอกนั้นเลี้ยงอุณหภูมิปกติได้สบาย

ที่จตุจักรมีร้านไหนขายบ้างอ่ะครับ แล้วสายพันธุ์ที่อยู่ที่กระบี่มันเป็น macrostoma รึเปล่าครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/01/12, [00:03:55] »

ที่จตุจักรมีร้านไหนขายบ้างอ่ะครับ แล้วสายพันธุ์ที่อยู่ที่กระบี่มันเป็น macrostoma รึเปล่าครับ

ของกระบี่คือBetta simplex ครับ  macrostoma แหล่งกำเนิดอยู่ที่บรูไนนู่นเลย

simplex หน้าตาแบบนี้ เป็นปลากัดอมไข่ที่สวยสุด1ใน5ชนิดของไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/12, [00:05:47] โดย Longhairguy »
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/01/12, [00:20:29] »

อยากเอามาไว้ในตู้บ้างครับ 5555 ตอนที่ตลาดมีดันไม่อยากได้ พอหมดตลาดแล้วเพิ่งมาอยาก แฮะๆ
oak@pisto ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/01/12, [00:32:31] »

Macrostoma [ตกหลุมรัก]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/01/12, [00:44:09] »

[เหอๆ] อมไข่
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/01/12, [02:05:08] »

รอติดตามชมครับ   [เจ๋ง]  โดยส่วนตัวไม่ค่อยได้รู้จักซักเท่าไรครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/01/12, [07:56:36] »

สีสันสวยๆทั้งนั้นครับ มารอติดตามชมด้วยคนครับ  [on_018]
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/01/12, [09:52:57] »

อยากเลี้ยงเหมือนกันคับ รอการมาของเจ้าพวกนี้อยู่
มาเมื่อไหร่รอบนี้มีตักแน่ มองข้ามมานาน ถึงเวลา่เลี้ยงแล้วละ 

ปล. มีมาเมื่อไหร่รบกวนบอกด้วยนะคับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/01/12, [14:09:12] »

อยากเลี้ยงเหมือนกันคับ รอการมาของเจ้าพวกนี้อยู่
มาเมื่อไหร่รอบนี้มีตักแน่ มองข้ามมานาน ถึงเวลา่เลี้ยงแล้วละ 

ปล. มีมาเมื่อไหร่รบกวนบอกด้วยนะคับ  [เจ๋ง]

กำลังยุร้านให้เอาเข้ามาอยู่เนี่ย ใกล้ละ [ยิ้มคอลเกต]
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/01/12, [15:19:23] »

เคยเพาะแต่ "กระบี่" ชอบพวกนี้มาก เวลาโยนไข่ให้กัน เท่มาก
ปล. เจ้าพวกนี้กระโดดเก่งทุกสายเลยรึเปล่าครับ
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/01/12, [16:48:43] »

กำลังยุร้านให้เอาเข้ามาอยู่เนี่ย ใกล้ละ [ยิ้มคอลเกต]

รับทราบคับ  [on_066] เคยคุยกับคุณกอล์ฟเหมือนกันบอกว่าใกล้ ๆ นี้จะมีเข้ามาแล้วก็เงียบหายเลย
คิดว่าจะอดเลี้ยงสะแล้ว
racho ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/01/12, [21:44:33] »

นอกจาก albi กะ channoides ก็เคยเลี้ยง unimaculata, pallifina, patoti ด้วยครับ เลี้ยงง่ายกินง่ายมากครับ น้ำก็ไม่ต้องเย็นอะไร อยู่น้ำง่ายครับ ได้ลูก pallifina ด้วยครับ เกือบ 30 ตัว สวยมากที่สุดในสามชนิดหลังที่เลี้ยงตอนนั้นเลยครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงแล้วครับ แต่ยังจำได้ดีเลยครับ ตอนนั้นบ้าปลากลุ่มนี้มากๆ
SRW love Betta ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/01/12, [22:21:09] »

ตอนนี้อยากได้ Big Mac มากกว่า Iphone 4S อีก ถ้ามาเมื่อไหร่จะรีบไปต่อคิวซื้อคนแรกเลยคอยดู [on_065]
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/01/12, [01:51:19] »

ตอนนี้อยากได้ Big Mac มากกว่า Iphone 4S อีก ถ้ามาเมื่อไหร่จะรีบไปต่อคิวซื้อคนแรกเลยคอยดู [on_065]

อะจายเยนนนนน ผมก็อยากได้เหมือนกัน ยุคนนำเข้าอยู่เนี่ยแหละ [on_026]
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/01/12, [09:57:34] »

ขอความช่วยเหลือหน่อยคับ ตอนนี้ลูกปลา simplex ออกมากี่คอกก็ตายหมดเลยอ่ะเหลือไม่กี่ตัวเอง ตอนแรกก็ให้ไข่แดงต้มพ่นเอากลัวน้ำเสียเหมือนกัน ตอนนี้ลองให้ไรฝุ่นแต่ดูเหมือนว่าไรฝุ่นมันใหญ่ไปอ่ะคับ [on_007] ใครมีสูตรอาหารเลี้ยงลูกปลาหรือวิธีดูแลลูกปลาแรกเกิดมาแชร์กันหน่อยคับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 09/01/12, [21:43:42] »

เอารูปลูก simplex ที่เพาะได้มาให้ดูคับ ตายลงเรื่อยๆเลย ของใครมีสายพันธุ์อะไรก็เอามาแบ่งกันดูบ้างคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/12, [21:47:50] โดย sarawin »
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/01/12, [16:01:30] »

วันนี้ดูเงียบเหงาเน้อ   [on_030]
0oTATSUo0 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/01/12, [03:49:42] »

หน้าเหมือนปลาบู่เลยถ้าเอามาเลี้ยงรวมกันกะปลาบู่จะกัดกันมั๊ยน้ออ [on_019]
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/01/12, [11:48:49] »

หน้าเหมือนปลาบู่เลยถ้าเอามาเลี้ยงรวมกันกะปลาบู่จะกัดกันมั๊ยน้ออ [on_019]

555 บางคนก็บอกว่าเหมือนชะโดครับ   ้hahaha
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/01/12, [01:56:51] »

555 บางคนก็บอกว่าเหมือนชะโดครับ   ้hahaha

เพราะมันเหมือนพวกปลาช่อนตรงปากขนาดใหญ่นี่แหละเลยน่าสนใจ
« ตอบ #23 เมื่อ: 29/01/12, [01:59:31] »

เอารูปตัวโปรดอีกชนิดมาแปะให้ชม เซฟมาจากใหนลืมไปแล้ว

Betta pallifina
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 29/01/12, [10:42:08] »

เอารูปตัวโปรดอีกชนิดมาแปะให้ชม เซฟมาจากใหนลืมไปแล้ว

สวยดีครับ   [เจ๋ง]
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/01/12, [23:38:45] »

ขอความช่วยเหลือหน่อยคับ ตอนนี้ลูกปลา simplex ออกมากี่คอกก็ตายหมดเลยอ่ะเหลือไม่กี่ตัวเอง ตอนแรกก็ให้ไข่แดงต้มพ่นเอากลัวน้ำเสียเหมือนกัน ตอนนี้ลองให้ไรฝุ่นแต่ดูเหมือนว่าไรฝุ่นมันใหญ่ไปอ่ะคับ [on_007] ใครมีสูตรอาหารเลี้ยงลูกปลาหรือวิธีดูแลลูกปลาแรกเกิดมาแชร์กันหน่อยคับ

ได้ลูกปลาเยอะเหมือนกันนะครับ ... ซิมเพล็ต เนี่ย
ถ้าคนละชุดกะืัที่ได้จากผมไป โตแล้ว สนใจจะปล่อยกลับมาทำเชื้อบ้างก็บอกนะครับ
(ไปเจอเืทพปลากัด ... ทำออกมาขายอยู่พักนึงแต่ไม่ซื้อ เลือกเองไม่ได้ ไม่ซื้อ)

ตอนผมเลี้ยงลูกปลาชุดที่ให้ดูกันกระทู้ก่อนก็เลี้ยงแบบชาวบ้านมากนะครับ ซื้อไรจืดมาไม่ได้ร่อนไม่กรอง
เทใส่เลย  แต่ 2-3 วันให้กินที แล้วก็เรื่องน้ำ ก็ 2 อาทิตย์ดูดทิ้งนะ แล้วเติมใหม่..ลองดูครับ น่าจะช่วยอะไรได้บ้าง
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 31/01/12, [05:16:26] »

บ ะ !!!!    สว ย  สุด ๆ   ชอบตัวเนี๊ ย   

มันกระโดดไหมพี่   อยากเอามาเลี้ยงในตู้ไม้น้ำใบใหญ่ 

« ตอบ #27 เมื่อ: 04/02/12, [02:36:53] »

บ ะ !!!!    สว ย  สุด ๆ   ชอบตัวเนี๊ ย   

มันกระโดดไหมพี่   อยากเอามาเลี้ยงในตู้ไม้น้ำใบใหญ่ 

โดดครับ ควรจะเลี้ยงในตู้ที่มีฝาปิด

หรืออีกวิธีที่ผมเคยทำเลยคือ ลอยจอกเอาไว้เยอะๆ ช่วยให้ปลาคุ้นตู้เร็วขึ้น

สุดท้ายพอเอาจอกออกก็ไม่โดดแล้วนะ แต่ก็มีฝากันเอาไว้แหละดีสุด

และถ้ามีฝาก็ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงไม้น้ำด้วยเท่าไหร่แล้ว
oak@pisto ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 26/02/12, [16:28:30] »

ตอนนี้มีร้านไหนเอาพวกนี้เข้ามาบ้างอะคับ [งง]
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #29 เมื่อ: 26/02/12, [19:35:08] »

ผมเคยเลี้ยงปลากัดป่า (อีสาน) มีฝากระจกปิด ตู้ขนาด 1 ฟุต อยู่มาวันนึง กลับมาถึงปรากฏว่า ไปนอนแห้งตายอยู่บนผ้าเช็ดเท้า ที่อยู่ห่างจากตู้ไปเกือบ 2 เมตร และฝากระจกยังคงปิดอยู่บนตู้
ทุกวันนี้ยังหาคำตอบไม่ได้ครับ ว่ามันไปนอนตากอากาศ อยู่ตรงนั้นได้ยังไง
หน้า: 1 2 3 ... 14   ขึ้นบน
พิมพ์