Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 11   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรองนอกจากท่อน้ำPVCกับขั้นตอนการทำ versionที่2 หน้า5 ครับ  (อ่าน 164785 ครั้ง)
AuN 27 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/12/11, [19:32:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1

2

3

ม่ะ..หาวัสดุอุปกรณ์ที่สำคัญกันเลย
1.ท่อน้ำPVCขนาด4นิ้ว แบบหนา (หาเอาจากร้านขายของเก่า  ราคา 50 บาท)
2.ปั๊มน้ำ (เก่าไม่ได้ใช้ ราคา จำไม่ได้ละ)
3.กาวติดท่อน้ำตราท่อน้ำไทย (ซื้อเอาร้านขายอุปกรณ์ท่อประปา ราคา35บาท)
4.แผ่นสเตนเลสหนา0.8mm(เอามาจากที่บริษัทที่ทำงานผมเอง มีเศษเหลือๆเยอะแยะ)
5.ซีลยาง,วาลล์ปรับละเอียด,ผ้าทราย No.2,ตะปู,เลื้อย,มีดคัตเตอร์,และอื่นๆอีกเล็กน้อย [on_055]
ขั้นตอนการทำ
เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมครับ..สู้ๆ [พลังเต็มที่]
ขอบอกก่อนน่ะ..กรองนี้จะได้กับตู้20นิ้วในอนาคตครับ..เลยทำให้เหมาะกับขนาดตู้+หาเศษท่อน้ำPVCได้พอดิบพอดี [on_026]

เนื่องจากผมมีกรองข้างเก่าๆน่ะครับไม่ได้ใช้เลยถอดเอาปั๊มมาทำ ปั๊มน้ำได้450ลิตรต่อชั่งโมง [on_066]

ตัดท่อน้ำPVCคล้ายๆตามภาพนี้ครับ..

ผมตัดส่วนที่จะประกอบ ส่วนหัวและท้ายเท่านั่นครับแล้วเอามาขัดกับผ้าทราย ขั้นตอนนี้นานหน่อยนะเพราะต้องขัดให้เรียบ เวลาประกอบติดจะได้ไม่รั่วครับ

จากนั้นก็มานั่งประกอบติดกาวครับ  ไม่ได้ถ่ายรูปมาอีกเหมือนกัน..เพราะมือเปื้อนกาวง่ะ..ใช้แฟนถ่ายให้ก็ได้แค่ภาพเดียว..บ่นบอกว่าเหม็นกาว..แล้วทำหน้างอนไม่สนใจครับ

ประกอบเสร็จแล้ว..ทำฝาครอบให้สวยๆซะหน่อย

แล้วก็เจาะรูท่อน้ำออกปั๊ม รูสายไฟ รูวาลล์ปรับละเอียดเอาไว้ปล่อยอากาศออกจากปั๊ม และทีสำคัญเอาซีลยางมาใส่ในร่องของฝาครอบ(ซีลยางนี่อาจจะหาได้จากร้านอุปกรณ์การเกษตรหรือหาของฟรีๆจากร้านถ่ายน้ำมันเครื่องรถยนต์ เพราะผมเอามาจากซีลโอริงกรองน้ำมันเครื่องนั่นเอง..ขอเค้ามา)

..เอาเศษท่อPVCที่ตัดเหลือทิ้งนั้น...มาทำที่ยึดสลักตัวล๊อกฝาครอบ ติดด้วยกาวร้อนแล้วกาวติดท่อPVC

ท่อน้ำเข้าด้านล่างและท่อน้ำออกด้านบน เป็นท่อที่แถมมากับกรองข้างเก่าๆที่แรก เจาะรู ทากาวสอดใส่พอดิบพอดี

อันนี้เป็น..ที่เด็ด..ของงาน ทีทำให้การล้างกรองทำได้อย่างง่ายดาย

เอามาดัดตามรูป..ดัดค่อนข้างยากเพราะค่อนข้างแข็งมากๆ แล้วใช้หัวตะปูยึดทำเป็นสลัก

เป็นอันใช้ได้แล้วครับ..เอาไปลองกันเลย

จะหาวาลล์ปรับแรงดันน้ำมาใส่ก็สวยดีจะพ่นสีหน่อยก็ใช้ได้..ครับ สวยมีดีไซน์ ในราคารวมแล้วไมถึง300บาทครับ

ทำได้ง่ายครับหากมีความตั้งใจจริง...ผมเองก็อุปกรณืไม่ค่อยพร้อมนะ  ขนาดขั้นตอนเจาะรูยังเอาใส่กระเป๋าไปเจาะที่บริษัทเลยครับ [เหอๆ อะคุๆ]ทีเด็ดของกรองอันนี้ก็คือตัวล๊อคนี่หล่ะครับ  ถ้าชอบกด+ให้กับความตั้งใจและความพยายามของผมด้วยนะครับ.. beg1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/06/12, [17:31:29] โดย หละอ่อนหล่ะปูน. »
Tags: D.I.Y. 
jin03 ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/12/11, [19:46:07] »

ยังไม่เห็นตัวล็อคเลย  [on_035]
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/12/11, [01:24:55] »

ยังไม่เห็นตัวล็อคเลย  [on_035]
มาเพิ่มแล้วครับผม 036
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/12/11, [01:47:49] »

ตอนนี้กำลังซุ่มทำขนาด6นิ้วครับผม [on_026]

OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/12/11, [10:16:12] »

บ้ะมาfeaturingก่ะโคม PVC ผมมามะะะ
กรองบ้าไร สวยโครตเลยอ่ะ
INTHANON ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/12/11, [10:23:59] »

"คนเมียง ถ้ากึ๊ดจะยะอะหยัง ก่บ่แพ้ชาติใดในโลก" พ่นสีหน่อยหรูเลย[เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/12/11, [11:31:50] »

เจ๋งดีครับ สุดยอดล็อกอยู่ได้ไง ผมทำขนาดล็อคด้วยน๊อต ล็อกไม่แน่นยังมีซึมเลยครับ แรงดันสูงมาก  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/12/11, [12:10:36] »

บ้ะมาfeaturingก่ะโคม PVC ผมมามะะะ
เล็กก็ลองทำออกมาเลย เอาแบบหย่ายๆ ไม่ก็มานั่งทำที่บ้านผมนี่ของครบ ซื้อมาแค่ท่อกับ ปั้ม [on_026]
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/12/11, [13:22:45] »

สุดยอดมากครับ นับถือไอเดียจริงๆ...
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/12/11, [20:56:36] »

สุดยอดมากครับ นับถือไอเดียจริงๆ...
ขอบคุณครับผม.. [on_066]
เล็กก็ลองทำออกมาเลย เอาแบบหย่ายๆ ไม่ก็มานั่งทำที่บ้านผมนี่ของครบ ซื้อมาแค่ท่อกับ ปั้ม [on_026]
ลองทำกันเลยครับ..ออกมาสวยกว่าผมแน่ๆ [on_051]
เจ๋งดีครับ สุดยอดล็อกอยู่ได้ไง ผมทำขนาดล็อคด้วยน๊อต ล็อกไม่แน่นยังมีซึมเลยครับ แรงดันสูงมาก  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ..ตัวล๊อกของผมเจ๋งมากเลย..ขนาดลองถือหิ้วไปหิ้วมา น้ำยังไม่รั่วซึม..อึ้งเหมือนกันครับ..ดีกว่าที่คิดไว้เยอะเลย emb01
"คนเมียง ถ้ากึ๊ดจะยะอะหยัง ก่บ่แพ้ชาติใดในโลก" พ่นสีหน่อยหรูเลย[เจ๋ง]
ขอบคุณเน้อ..ทีแรกก่อจะพ้นสีละ..แต่อย่างอี้ก่องามไปแหมแบบ..ตอนนี่เลยพ้นแค่เลกเกอร์ทับไว้ครับ
ผมก็ทำโคมPVCคล้ายคุณOBARONอันนึง...กำลังพ้นสีเสร็จเมื่อวาน....ป.ลแต่คงไม่สวยเท่าโคมของคุณง่ะ 036
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/12/11, [21:47:03] »

ขอบคุณครับผม.. [on_066]ลองทำกันเลยครับ..ออกมาสวยกว่าผมแน่ๆ [on_051]ขอบคุณครับ..ตัวล๊อกของผมเจ๋งมากเลย..ขนาดลองถือหิ้วไปหิ้วมา น้ำยังไม่รั่วซึม..อึ้งเหมือนกันครับ..ดีกว่าที่คิดไว้เยอะเลย emb01ขอบคุณเน้อ..ทีแรกก่อจะพ้นสีละ..แต่อย่างอี้ก่องามไปแหมแบบ..ตอนนี่เลยพ้นแค่เลกเกอร์ทับไว้ครับผมก็ทำโคมPVCคล้ายคุณOBARONอันนึง...กำลังพ้นสีเสร็จเมื่อวาน....ป.ลแต่คงไม่สวยเท่าโคมของคุณง่ะ 036
[on_026] ว่าจะลองทำของตู้6นิ้วเล่นๆ ท่อที่ใช้ก็ไม่ใหญ่มาก น่าจะประหยัดดี ทำแบบแนวนอน
lopezz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/12/11, [15:33:41] »

ทำขายเลยรวย . . .  [รวย]
DekBosS ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/12/11, [20:47:34] »

[mo_001]สุดยอด เป็นกรองDIYที่สวยมาก [ปิ๊งๆๆ] [on_012] [on_012] dea02 lau01 deepkiss [กรี๊ดดดด]
 [ปิ๊งๆๆ] ยอมรับเลย สวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/12/11, [21:10:44] »

[on_026] ว่าจะลองทำของตู้6นิ้วเล่นๆ ท่อที่ใช้ก็ไม่ใหญ่มาก น่าจะประหยัดดี ทำแบบแนวนอน
โอ้..DIY.MAN จะโชว์ฝีมือแล้ว ให้ผมเดานะ คงมีที่เด็ดอะไรแน่เลย [on_065]
ทำขายเลยรวย . . .  [รวย]
้hahahaแค่อันนี้ก็..เกือบทำเอาแขนปวดไปหลายวันเลยง่ะ 036
[mo_001]สุดยอด เป็นกรองDIYที่สวยมาก [ปิ๊งๆๆ] [on_012] [on_012] dea02 lau01 deepkiss [กรี๊ดดดด]
 [ปิ๊งๆๆ] ยอมรับเลย สวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณมากครับ emb01จะพยายามต่อไปนะครับ [on_055]
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/12/11, [22:41:06] »

โอ้..DIY.MAN จะโชว์ฝีมือแล้ว ให้ผมเดานะ คงมีที่เด็ดอะไรแน่เลย [on_065] ้hahahaแค่อันนี้ก็..เกือบทำเอาแขนปวดไปหลายวันเลยง่ะ 036ขอบคุณมากครับ emb01จะพยายามต่อไปนะครับ [on_055]
ขออุบไว้ก่อนเน้อ ใบ้ให้นิดนึง........ เล็ก แรง ไม่มีวาวล์คายอากาศ ไม่ดัง   จบม๊ะ [on_066]

เวลาตัดให้สวยหรือทำขายควรจะซื้อ โต๊ะเลื่อยวงเดือนมาก่อน (ที่ใช้ตัดไม้กระดาน) ถ้ามีจะทำได้ไวมากๆ มันประกอบไม่ยาก แต่ที่ยากคือตอนตัดกับทำตัวล๊อกแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/11, [22:43:12] โดย bankcaramel »
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/12/11, [21:17:30] »

ขออุบไว้ก่อนเน้อ ใบ้ให้นิดนึง........ เล็ก แรง ไม่มีวาวล์คายอากาศ ไม่ดัง   จบม๊ะ [on_066]

เวลาตัดให้สวยหรือทำขายควรจะซื้อ โต๊ะเลื่อยวงเดือนมาก่อน (ที่ใช้ตัดไม้กระดาน) ถ้ามีจะทำได้ไวมากๆ มันประกอบไม่ยาก แต่ที่ยากคือตอนตัดกับทำตัวล๊อกแค่นั้นเอง
กรองอันเล็ก..ก็คงต้องล้างบ่อยหน่อยนะครับ   [on_003]   กรองความจริงก็ไม่ต้องมีวาลล์ปล่อยอากาศก็ได้..ผมก็เคยลองแล้ว ้hahaha
ผมไม่คิดจะทำขายหรอกครับ  asspain โต๊ะเลื่อยมีครับ แต่อยู่ที่บ้าน เครื่องมือช่างของพ่อผมมีเยอะอยู่เหมือนกัน [on_066]
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/12/11, [22:58:52] »

กรองอันเล็ก..ก็คงต้องล้างบ่อยหน่อยนะครับ   [on_003]   กรองความจริงก็ไม่ต้องมีวาลล์ปล่อยอากาศก็ได้..ผมก็เคยลองแล้ว ้hahaha
ผมไม่คิดจะทำขายหรอกครับ  asspain โต๊ะเลื่อยมีครับ แต่อยู่ที่บ้าน เครื่องมือช่างของพ่อผมมีเยอะอยู่เหมือนกัน [on_066]
มิน่า ทำไมเลื่อยได้ตรงทุกอันเลย ขนาดบ้านผมโครงเลื่อย ยังไม่มีเลย ทุกวันนี้ จับใบเลื่อยด้วยมือเปล่าๆแล้วก็เลื่อยอย่างเดียว โคมในกระัทู้ก็ด้วย เลื่อยด้วยมือดิบๆ อยากมีโต๊ะเลื่อยวงเดือนบ้างจัง asspain
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/12/11, [21:57:19] »

มิน่า ทำไมเลื่อยได้ตรงทุกอันเลย ขนาดบ้านผมโครงเลื่อย ยังไม่มีเลย ทุกวันนี้ จับใบเลื่อยด้วยมือเปล่าๆแล้วก็เลื่อยอย่างเดียว โคมในกระัทู้ก็ด้วย เลื่อยด้วยมือดิบๆ อยากมีโต๊ะเลื่อยวงเดือนบ้างจัง asspain
ผมก็ใช้เลื่อยตัดเหล็กนั่นครับตัด..ขีดเส้นก่อนตัดครับ ผมอยู่หอพักครับ ไม่ได้อยู่ที่บ้าน..ถ้าอยู่ที่บ้านนะคงสบายขึ้นเยอะเลย    โต๊ะเลื่อยวงเดือนที่บ้าน..พ่อผมก็DIYเอาครับ ใช้ไฟเบอร์ตัดเหล็กมาดัดแปลงทำครับ..เลื่อยทำกรองนกหัวจุก..ปืนหน้าไม้..หรือท่อนฟืน  และยังถอดมาเปลี่ยนแผ่นตัดเหล็กได้..ผมยังอายเลยง่ะ 036
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/12/11, [10:01:11] »

ผมก็ใช้เลื่อยตัดเหล็กนั่นครับตัด..ขีดเส้นก่อนตัดครับ ผมอยู่หอพักครับ ไม่ได้อยู่ที่บ้าน..ถ้าอยู่ที่บ้านนะคงสบายขึ้นเยอะเลย    โต๊ะเลื่อยวงเดือนที่บ้าน..พ่อผมก็DIYเอาครับ ใช้ไฟเบอร์ตัดเหล็กมาดัดแปลงทำครับ..เลื่อยทำกรองนกหัวจุก..ปืนหน้าไม้..หรือท่อนฟืน  และยังถอดมาเปลี่ยนแผ่นตัดเหล็กได้..ผมยังอายเลยง่ะ 036
มีเทคนิคการตัดให้ตรงๆ มั้ยครับ ผมตัดไม่ตรงเลย  n032
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/12/11, [10:34:42] »

[เจ๋ง]  งานฝีมือ สวยครับ +ให้เลย
tingting ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/12/11, [10:40:26] »

นับถือในความมานะอดทนประกอบขึ้นมาเลยครับผม
Message ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/12/11, [16:45:29] »

เยี่ยมเลย ทำขายเลยครับ
1141 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/12/11, [16:52:42] »

สวยน่าใช้มากเลยครับ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/12/11, [16:57:37] »

มีเทคนิคการตัดให้ตรงๆ มั้ยครับ ผมตัดไม่ตรงเลย  n032
วัดให้ตรง ถอดเลื่อยตัดเหล็กออกจากโครง วัดกลางท่อโดยการอ้างอิงจากตัวหนังสือ ถ้าจะเอาวงกลม เอากระดาษ A4 มาม้วนรอบให้ขอบบนทับกันไม่ให้เอียงและร่างดินสอ จัดการเลื่อย ทำมุม 30 -35 องศา ใบเลื่อยจะไม่แกว่ง แล้วก็เลื่อยไปตามเส้นใช้สายตาดูเส้นที่เลื่อยผ่านด้วย ก็จะตรงครับ(ทำบ่อยๆจะแม่นยำมาก) [on_018]
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/12/11, [17:47:42] »

วัดให้ตรง ถอดเลื่อยตัดเหล็กออกจากโครง วัดกลางท่อโดยการอ้างอิงจากตัวหนังสือ ถ้าจะเอาวงกลม เอากระดาษ A4 มาม้วนรอบให้ขอบบนทับกันไม่ให้เอียงและร่างดินสอ จัดการเลื่อย ทำมุม 30 -35 องศา ใบเลื่อยจะไม่แกว่ง แล้วก็เลื่อยไปตามเส้นใช้สายตาดูเส้นที่เลื่อยผ่านด้วย ก็จะตรงครับ(ทำบ่อยๆจะแม่นยำมาก) [on_018]

โอว  เอากระดาษ A4 นี่เอง ทำไมคิดไม่ออกนะ  [on_026] [on_026] [on_026]

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 18/12/11, [05:21:20] »

มี order บ้างหรือยัง ครับ
kira ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/12/11, [09:48:31] »

+1 ให้กับความพยายาม

[เจ๋ง]
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/12/11, [10:07:43] »

้hahaha ระวังตัวแทนจำหน่ายอีฮามสั่งมือปืนไปเก็บ !

แต่มันสุดยอดมว๊ากกกก !
Deleteg ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/12/11, [10:30:04] »

สวดยวดๆ +ให้สำหรับความพยายามครับ ทำออกมาดูดีด้วย
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/12/11, [13:36:02] »

[เจ๋ง]  งานฝีมือ สวยครับ +ให้เลย
ขอบคุณนะครับ...ความจริงไม่ได้มีฝีมือมากหรอกครับ แค่พยายามทำให้ดีที่สุดน่ะครับ emb01
นับถือในความมานะอดทนประกอบขึ้นมาเลยครับผม
ใช่ครับ..ต้องมีความอดทนพยายามมากๆ..แล้วก็จะประสบควมาสำเร็จครับผม [เจ๋ง]
เยี่ยมเลย ทำขายเลยครับ
เอ่อ..ถ้าทำขายกลัวจะมีปัญหาตามมาแน่ครับ...ดูประสิทธิภาพการใช้งานดูก่อน...ติดตามผลต่อกันเป็นปี
สวยน่าใช้มากเลยครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ ผมก็กำลังทดสอบกับตู้ผมอยู่..ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ...มีเสียงของปั๊มนิดๆ ไม่ดังมากเท่าไร แต่ก็ไม่ได้เงียบเหมือนอีฮามง่ะ [on_065]
นี่เลย พี่แบงค์ตอบให้แล้ว  สุดยอดมาก อ่านแล้วเข้าใจได้อย่างง่ายเลย..แต่แถมนิดนึงครับ..ให้เลื่อยรอบๆท่อก่อน ให้เป็นเส้นรอบวง เวลาตัดจะไม่ทำให้ตัดออกนอกเส้นครับ [on_062]
หน้า: 1 2 3 ... 11   ขึ้นบน
พิมพ์