Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องแยก กุ้ง-ปลา ราคา 2บาท ใช้เวลา5นาทีในการ DIY  (อ่าน 7351 ครั้ง)
เครฟิช อุดรธานี ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 09/08/15, [15:45:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

DIY ง่ายๆ สามารถใช้พักกุ้ง พักปลาชั่วคราว
แยกปลากัด ปลาหางนกยุงพ่อแม่พันธ์ หรือเอาใว้ขุนลูกกุ้งก็ได้ครับ
อันนี้ผมใช้ขุนลูกเดส ตั้งแต่ไซต์1เซน ตอนนี้ได้2นิ้วนิดๆแล้วครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
กล้องใส่ขนมเค๊ก ขนาด หรือรูปร่าง แล้วแต่ต้องการเลยครับ
-ผมซื้อมาแพ็คนึง 50กล่อง 110บาท  ถ้าซื้อปลีกลองถามร้านขายเค๊กดูนะครับ

เครื่องมือ

หัวแร้ง
- ถ้าของเก่าไม่มี หาซื้อถูกๆที่ร้านทุกอย่าง20บาท ได้เลยครับ

กล่องเค๊กที่ผมหาได้เป็นแบบสามเหลี่ยมขนาดประมาร4นิ้ว  จริงๆอยากได้แบบสี่เหลี่ยมจะได้เพิ่มพื้นที่ในกล่อง

เจาะจูด้านกล่องใส เราจะใช้ด้านนี้จุ่มน้ำ เป็นกล่องพักกุ้ง

ด้านนี้เจาะรูใหญ่หน่อยใว้หย่อนอาหาร

เอาด้านใสจุ่มลงน้ำ ใส่กุ้งหรือปลาที่ต้องการแยก แล้วก็ปิดฝาเข้าไป กล่องนี้จะไม่จมครับ

กล่องลอยอยู่ผิวน้ำ ด้านล่างตู้ก็สามารถเลี้ยงกุ้งหรือปลาอื่นๆได้อีก

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ใครมีไอเดีย หรือหาวัสดุแบบใหนมาทำได้บ้าง
อย่าลืมนำมาแชร์กันบ้างนะครับ

ถูกใจอย่าลืมกด+ ให้หน่อยนะครับ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/15, [16:08:42] โดย เครฟิช อุดรธานี »
iceza50 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/16, [21:54:37] »

สงสัยว่า ทำไมกล่องไม่จม ครับพี่
belta400 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/16, [09:40:15] »

ที่กล่องไม่จมเพราะว่า มันมีช่องว่างด้านบนครับ เหมือนเรือถ้าน้ำเข้าไปช่องนั้นได้ก็จมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์