Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฮร์กลาสมินิ  (อ่าน 28709 ครั้ง)
TMosaic ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/11/11, [16:40:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากถามว่าเลี้ยงยากไม๊ครับพอดีไปเจอพี่เค้าขายอยู่ในเว็บอยากถามคนที่เคยเลี้ยงว่าเป็นยังไงบ้างครับ

น้ำต้องเย็นไม๊ ไฟแรงหรือเปล่าเลือยเหมือนหญ้ากระดาษไม๊ครับ  emb01 emb01
nb_cheeta ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/11, [16:58:39] »

เคยเลี้ยงแฮร์กลาสธรรมดาแต่ดันเป็นใบสั้นๆเลยรื้ออก
เลี้ยงไม่ยาก ตู้ผมที่เคยลง24"ไฟ55w. น้ำ28-30องศา ก็เลื้อยได้จนเต็ม
ส่วนตัวผมว่าเวลาซื้อแนะนำใบบกจะดีกว่า(ถูกกว่าด้วย^^)
เพราะมันจะแข็งแรงไม่ช้ำง่ายเวลาขนส่งมา อีกทั้งเวลาปักด้วย
อาจจะเสียเวลาแตกใบน้ำหน่อย แต่ยังไงๆก็เลื้อยเหมือนกัน
ใบบกซื้อเป็นถุงตกพอทไม่กี่บาทเองด้วย
เวลาปักก็ แบ่งออกเป็น3-4ต้นปักเหมือนนาข้าวห่าง1-2นิ้วก็แล้วแต่
ปักไปได้อาทิตย์2อาทิตย์ก็เล็มปลายใบออก อันนี้นี้แล้วแต่สูตรของแต่ละคน (จะเล็มยอดหรือไม่เล็มก็ได้)
ถ้าชอบแฮร์กลาสจริงๆลงล้วนๆไปเลยก็สวยนะดูแลง่านดีหาหินเด่นๆสักชุดก็แจ๋มเลย
หรือถ้าตู้ไม่เลฺ็กมากลงแฮร์กลาสธรรมดาก็สวยแล้วหาไม่ยากด้วย

ลองเลยครับไม่ยาก คุณทำได้แน่
b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/11/11, [19:10:53] »

ถ้าเป็นใบน้ำแบบถอนสด ส่งมาถึง นั่งแต่งกันยาวววววววววว   [on_007]
aijoi ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/11/11, [22:25:08] »

เคยเลี้ยงแฮร์กลาสธรรมดาแต่ดันเป็นใบสั้นๆเลยรื้ออก
เลี้ยงไม่ยาก ตู้ผมที่เคยลง24"ไฟ55w. น้ำ28-30องศา ก็เลื้อยได้จนเต็ม
ส่วนตัวผมว่าเวลาซื้อแนะนำใบบกจะดีกว่า(ถูกกว่าด้วย^^)
เพราะมันจะแข็งแรงไม่ช้ำง่ายเวลาขนส่งมา อีกทั้งเวลาปักด้วย
อาจจะเสียเวลาแตกใบน้ำหน่อย แต่ยังไงๆก็เลื้อยเหมือนกัน
ใบบกซื้อเป็นถุงตกพอทไม่กี่บาทเองด้วย
เวลาปักก็ แบ่งออกเป็น3-4ต้นปักเหมือนนาข้าวห่าง1-2นิ้วก็แล้วแต่
ปักไปได้อาทิตย์2อาทิตย์ก็เล็มปลายใบออก อันนี้นี้แล้วแต่สูตรของแต่ละคน (จะเล็มยอดหรือไม่เล็มก็ได้)
ถ้าชอบแฮร์กลาสจริงๆลงล้วนๆไปเลยก็สวยนะดูแลง่านดีหาหินเด่นๆสักชุดก็แจ๋มเลย
หรือถ้าตู้ไม่เลฺ็กมากลงแฮร์กลาสธรรมดาก็สวยแล้วหาไม่ยากด้วย

ลองเลยครับไม่ยาก คุณทำได้แน่

- แฮร์กลาสธรรมดาใบบกซื้อได้ที่ไหนครับ ขอพิกัดด้วยครับ

ขอบคุณครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/11/11, [12:42:57] »

กำลัง เพาะ ใบบก มาขาย  emb01 emb01
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/11/11, [15:46:57] »

แฮร์กลาสมินิจริงๆไม่มีในโลกไม้น้ำ
มีแต่แฮร์กลาสแคระ (เตี้ยแคระเพราะสารอาหารจำกัด ไฟแรง)
ที่แนะนำว่าใบจะต้องสั้น ใบจะโค้งงอ ก็เพราะผู้ค้าต้องการหาข้อแตกต่างมาปั่นราคาให้สูง
ทวิตตงทวิตเตอร์ ก็เหมือนกัน ใบบิดเลียว พริ้วยาว สารพัดสรรพคุณ ไม่มีอยู่จริง

ที่แตกต่างกัน ก็เพราะปัจจัยตู้หลายๆตัวต่างกัน

ใครอยากจะลองทำแฮร์กลาสซุปเปอร์มินิ ก็สามารถทำกันได้ไม่ยาก
โดยใช้แฮร์กลาสธรรมดา ปลูกในตู้ดินเก่า ดินเก็กกุ้ง ปลูกจนกลายเป็นใบน้ำทั้งหมดก่อน
จากนั้นก็ลดอุณหภูมิลงให้ต่ำแบบสุดๆเท่าที่ทำได้ พวกอยู่เมืองหนาวจะได้เปรียบหน่อย น้ำเหลือสักสิบหกถึงสิบแปด ใบมันจะเหลือง หลังจากนั้นก็ตัดให้สั้นถึงโคนไปเลย
เพิ่มอุณหภูมิ แล้วอัดไฟแรงๆ แฮร์กลาสที่งอกใหม่จะเตี้ย ใบโค้งงอ สั้นประมาณเซ็นต์นิดๆ
ถ้าไม่สามารถลดอุณหภูมิจนต่ำมากๆที่ทำให้ใบเหลืองได้ ก็ตัดใบทิ้งตั้งแต่ตอนใบเขียวๆได้เลย เอาให้สั้นที่สุด

ลองทำกันดู

คงหายสงสัยกันแล้วใช่ไหม ว่าทำไม ซื้อมาสั้น แต่เอามาเลี้ยง ยิ่งนานยิ่งยาว อิอิ
MALAKA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/11/11, [22:52:07] »

- แฮร์กลาสธรรมดาใบบกซื้อได้ที่ไหนครับ ขอพิกัดด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ด้วยคน
lopezz ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/11/11, [11:57:42] »

แฮร์กลาสมินิจริงๆไม่มีในโลกไม้น้ำ
มีแต่แฮร์กลาสแคระ (เตี้ยแคระเพราะสารอาหารจำกัด ไฟแรง)
ที่แนะนำว่าใบจะต้องสั้น ใบจะโค้งงอ ก็เพราะผู้ค้าต้องการหาข้อแตกต่างมาปั่นราคาให้สูง
ทวิตตงทวิตเตอร์ ก็เหมือนกัน ใบบิดเลียว พริ้วยาว สารพัดสรรพคุณ ไม่มีอยู่จริง

ที่แตกต่างกัน ก็เพราะปัจจัยตู้หลายๆตัวต่างกัน

ใครอยากจะลองทำแฮร์กลาสซุปเปอร์มินิ ก็สามารถทำกันได้ไม่ยาก
โดยใช้แฮร์กลาสธรรมดา ปลูกในตู้ดินเก่า ดินเก็กกุ้ง ปลูกจนกลายเป็นใบน้ำทั้งหมดก่อน
จากนั้นก็ลดอุณหภูมิลงให้ต่ำแบบสุดๆเท่าที่ทำได้ พวกอยู่เมืองหนาวจะได้เปรียบหน่อย น้ำเหลือสักสิบหกถึงสิบแปด ใบมันจะเหลือง หลังจากนั้นก็ตัดให้สั้นถึงโคนไปเลย
เพิ่มอุณหภูมิ แล้วอัดไฟแรงๆ แฮร์กลาสที่งอกใหม่จะเตี้ย ใบโค้งงอ สั้นประมาณเซ็นต์นิดๆ
ถ้าไม่สามารถลดอุณหภูมิจนต่ำมากๆที่ทำให้ใบเหลืองได้ ก็ตัดใบทิ้งตั้งแต่ตอนใบเขียวๆได้เลย เอาให้สั้นที่สุด

ลองทำกันดู

คงหายสงสัยกันแล้วใช่ไหม ว่าทำไม ซื้อมาสั้น แต่เอามาเลี้ยง ยิ่งนานยิ่งยาว อิอิ

โห้ เพิ่งรู้เลยนะเนี้ย ความรู้ใหม่
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/11/11, [13:01:04] »

[ote author=b11 link=topic=158689.msg1921944#msg1921944 date=1321791053]
ถ้าเป็นใบน้ำแบบถอนสด ส่งมาถึง นั่งแต่งกันยาวววววววววว   [on_007]

[ote]

พี่ครับอันนี้สายพันธุ์ใหม่ หรือครับ
pod.x-treem ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/11/11, [13:46:43] »

เลื้ยงง่ายมาก ไฟน้อยๆก้เลื้อย ตู้24ไฟ24ดวงเดียวก็เลื้อย มีคาร์บอนนิดนึงงามแล้ว
Kaiju ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/11/11, [13:51:52] »

ลองทำกันดู

พึ่งเข้าใจก็วันนี้เองครับ
ต่อไปจะได้แยกแยะได้ถูกครับ
ขอบคุณครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/11/11, [17:16:15] »

ลองทำกันดู

ขอบคุณมากครับ ความรู้นี้ ต้องใช้ไปตลอด แน่ๆ
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/11/11, [17:38:45] »

ลองทำกันดู

มีครับ  มีแน่นอนในโลกนี้ครับ
  ปิดร้านแล้วพรุ่ง มาต่อครับ  
 เรื่องนี้ น้องๆ ได้รับความรู้ไม่มาก ก็นน้อย
 ปล. พ่อค้า ไม้น้ำ  ที่ไม่ปั่น ราคา  และให้ความจริง ก็มีค รับ    ไม่มั่ว  ครับ
[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/11, [17:40:30] โดย พี่กบ »
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/11/11, [17:44:17] »

เรื่องนี้ น้องๆ ได้รับความรู้ไม่มาก ก็นน้อย
 ปล. พ่อค้า ไม้น้ำ  ที่ไม่ปั่น ราคา  และให้ความจริง ก็มีค รับ    ไม่มั่ว  ครับ
[on_055]

ขอบคุณมากๆครับพี่กบ [on_018]
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/11/11, [18:46:51] »

ได้คุยกะผู้ส่งออกไม้น้ำมาครับ
เค้าบอกว่าแฮร์กลาสจะมีแบ่งแยกเป็นชนิดๆไปครับ ซึ่งจะสังเกตุได้จากภายนอก

ยังไงผมว่าเชื่อฟาร์มส่งออกดีกว่านะ เพราะเค้าคงไม่กล้ามั่วหรอกครับ [on_018]
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/11/11, [18:58:01] »

ได้คุยกะผู้ส่งออกไม้น้ำมาครับ
เค้าบอกว่าแฮร์กลาสจะมีแบ่งแยกเป็นชนิดๆไปครับ ซึ่งจะสังเกตุได้จากภายนอก

ยังไงผมว่าเชื่อฟาร์มส่งออกดีกว่านะ เพราะเค้าคงไม่กล้ามั่วหรอกครับ [on_018]

ไช่ครับ
jin03 ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/11/11, [19:09:38] »

อยากทราบเหตุผลเหมือนกันครับ มินิ ทำไมต้องแพงกว่า  [on_062]
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/11/11, [19:10:44] »

น่าสนใจครับกระทู้นี้ขอรอติดตามนะครับ ความรู้ทั้งนั้น  [on_018]
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/11/11, [19:18:33] »

น่าสนใจครับกระทู้นี้ขอรอติดตามนะครับ ความรู้ทั้งนั้น  [on_018]

กระทู้รวมเทพ. ต้องตามครับ. อยากรู้ อยากรู้
topz ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/11/11, [22:02:38] »

ผมว่างายนะ

ไม่งอแงด้วย บ้านผม อุณหภูมิ 23-25 ตลอดๆ

ยีสต์ 1 ขวด คาร์บอนน้ำด้วย(เพราะตะไคร่บุก)

ช่วงแรกๆไม่มีปุ๋ยตั้งตู้ได้เดือนกว่าๆละ (ลองปุ๋ยมั่วๆไปช่วงแรกๆ ก็โอนะ ยูทิไลซ์ 4 กรับ กับ น้ำ 250มล )

กะใช้ยาก ฮ่าๆ เลยไม่อยากลองละ ซื้อ nutrition add ปราณีมาใช้ ก็โอนะ(เพิ่งใส่ไปครั้งเดียว 555+)

ผมเลี้ยงแฮร์กลาส กะ กรอสโซ ปักแฮร์ ไว้หลังสุด ตอนนี้เลื้อยๆมา จะครึ่งตู้ละ คาดว่าถ้าเต็มแล้ว

กรอสโซจะเน่ามั้ย (กลัวแฮร์กราสบังแสงหงะ)

หรือผมควรจะตัดๆ ดีครับ  แฮะๆ ถือโอกาสถามเลยละกัน แนะนำหน่้อยฮะ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/11, [22:04:33] โดย topz »
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/11/11, [07:34:20] »

[on_055]

ว้าว ในที่สุด แผนหลอกล่อผู้รู้จริง ให้ออกมาแถลงการณ์ก็สำเร็จ
ขอบคุณพี่กบล่วงหน้าเลย ที่จะออกมาให้ความจริง เกี่ยวกับแฮร์กลาสมินิพันธุ์แท้ๆ
อยากได้รายละเอียดที่แน่ชัดไปเลย ว่ามีแหล่งกำเนิดที่ไหน มีชื่อวิทย์จริงๆที่ถูกต้องว่าอย่างไร
ปัจจัยไหนที่เลี้ยงแล้วไม่ยืด

ส่วนผมจะไปเปิดอีกกระทู้นึง โชว์ต้นแฮร์กลาสมินิปลอมๆที่ทำได้ ให้เพื่อนๆได้ดูกัน
ว่ามันเหมือนที่เขาขายๆกันมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณครับ

ปล ชอบพี่กบ ก็ตรงนี้แหล่ะครับ ไม่ปั่นราคา และให้ความจริง
  [เจ๋ง]
diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/11/11, [11:10:55] »

ลองทำกันดู

ไปเอาแฮสกลาสจากเพื่อนมาเตี้ยจริงแค่ เซนต์ 2เซนต์
แต่พอมาอยู่กับเรา ดันขึ้นมานึ้ว 2 นิ้ว เลยรื้อทิ้งหมดเลย
เพิ่งมาเจอเหตุผล   036
nb_cheeta ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/11/11, [11:33:53] »

แผนหลอกพี่กบนี่เอง^^
แต่ก็แปลกบางคนอยากได้มินิๆ เลี้ยงไปดันต้นสูง แต่ผมอยากได้ใบยาวๆพริ้วสูงๆมันดันเตี้ยติดดิน

ปล ใบบกขายเป็นถุงแถวลานเร่วันพฤหัสที่สวนน่าพอหาได้ครับ
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/11/11, [12:20:04] »

ว้าว ในที่สุด แผนหลอกล่อผู้รู้จริง ให้ออกมาแถลงการณ์ก็สำเร็จ
ขอบคุณพี่กบล่วงหน้าเลย ที่จะออกมาให้ความจริง เกี่ยวกับแฮร์กลาสมินิพันธุ์แท้ๆ
อยากได้รายละเอียดที่แน่ชัดไปเลย ว่ามีแหล่งกำเนิดที่ไหน มีชื่อวิทย์จริงๆที่ถูกต้องว่าอย่างไร
ปัจจัยไหนที่เลี้ยงแล้วไม่ยืด

ส่วนผมจะไปเปิดอีกกระทู้นึง โชว์ต้นแฮร์กลาสมินิปลอมๆที่ทำได้ ให้เพื่อนๆได้ดูกัน
ว่ามันเหมือนที่เขาขายๆกันมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณครับ

ปล ชอบพี่กบ ก็ตรงนี้แหล่ะครับ ไม่ปั่นราคา และให้ความจริง
 [เจ๋ง]
ผมน่ะน่ารักแถม หลอกง่ายอีีกด้วย
เอาชื่อ ที่พ่อค้าส่งออกเป็นที่ รู้กันครับ
        Eleochalis sp. (mini)
   Eleochalis sp. (twist) แฮร์กราส ทวิส
        Eleocharis acicularis แฮร์กราส ต้นเตี้ย (หญ้าเส้นผม)
        Eleocharis vivipara วิวิพาล่า  แฮร์กราส ต้นสุง   

มินิกับ ทวิส แตกต่าง กับ  แฮร์กราส ต้นเตี้ยใบบกดูง่ายครับ
คือแฮร์กราส ต้นเตี้ยและวิวิพาล่า  แฮร์กราส ต้นสุงจะมีดอก ที่ปลายต้น
ส่วนมินิกับ ทวิส ไม่มีดอก แม้หน้าหนาว  ต้นไม้น้ำที่เป็นใบบกจะออกดอกช่วงนี้
จะขยายด้วยการไหลอย่างเดียว       ผิดกับ แฮร์กราส ต้นเตี้ยและวิวิพาล่า
ที่มีทั้งขยายด้วยการไหลและดอกนั่นคือต้นอ่อน  

คุณตี๋น้อย ต้นทุนความรู้คุณสูงนา  อย่าสลับขาหลอกเหมือนรองนายก
ประเทศหนึ่ง  เดี๋ยวน้องๆไม่รู้จะเชื่อเอา บางครั้ง อาจจะมองว่าไม่รู้จริงก็ได้
เอาความรู้มาแชร์กัน
เดี๋ยวจะมาบอกว่าใบน้ำจะแตกต่างกันอย่างไร
ไปขายของก่อน
[on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [12:23:05] โดย พี่กบ »
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/11/11, [13:01:51] »

ขอโทษพี่กบด้วย น๊ะ
นี่ถ้าไม่น่ารัก ก็ไม่โดนหรอก อิอิ
ขอขอบคุณมากๆที่สละเวลามาให้ความรู้ครับ

ปล sp นี่ ในการค้าตั้งกันง่ายๆเน๊อะ ถ้าเป็นนักพฤกษ แวดวงวิทย์คงยากหน่อย
อะไรที่ไม่รู้แน่ก็ sp กันไว้ก่อนเลย

ออ "Eleocharis parvula”  หรือ "Elocharis acicularis" มันมีดอกน๊ะ
เบเลมก็มีดอก เจแปนนิส ก็มีดอก

กระทู้นี้ แตกออกไปที่http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=159046.0

ปล 2 ผมเบื่อการเมืองมากๆ โดยเฉพาะการเมืองเมืองไทย

ปล สาม ถ้ามีคนเข้าใจผิดในข้อความที่โพส ก็ขออภัย เพราะมันแคระจิงๆ 
rokejits ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/11/11, [15:00:25] »

ซื้อก็ต้องซื้อกับพี่กบนี่แหละ emb01

ปล. แฮร์กลาสนี่ผมใช้ 55w*2 นะครับตู้24 รับลองเตี้ยแน่แต่ตอนตั้งตู้นี่ต้องคุมตะไคร่ให้ดีไม่งั้นบาน [on_008]
Hot Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/11/11, [15:30:58] »

เพิ่มเติม Eleocharis acicularis คือ dwarf hairgrass หรือแฮร์กสลาสแคระ แฮร์กลาสสั้น มีดอก มีกระเปาะปลายใบ
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/11/11, [17:03:33] »

พี่ตี๋น้อย. มีตัวนี้ไหมครับ รอมานานและะะ
ยังไม่มีใครยอม. เอาเข้ามาให้เลี้ยงซะที
เผื่อพี่กลับจากต่างแดนจะได้เอามาเผยแพร่ให้น้องงงงๆ. บ้าง

Eleocharis. SP. RED
ปล เอส. พี. อีกและะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [17:08:08] โดย MathematicA »
rokejits ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/11/11, [17:11:27] »

พี่ตี๋น้อย. มีตัวนี้ไหมครับ รอมานานและะะ
ยังไม่มีใครยอม. เอาเข้ามาให้เลี้ยงซะที
เผื่อพี่กลับจากต่างแดนจะได้เอามาเผยแพร่ให้น้องงงงๆ. บ้าง

Eleocharis. SP. RED
ปล เอส. พี. อีกและะ

โอ้ว แหล่มมากมาย idea1
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/11/11, [17:30:29] »

ผมน่ะน่ารักแถม หลอกง่ายอีีกด้วย
เอาชื่อ ที่พ่อค้าส่งออกเป็นที่ รู้กันครับ
        Eleochalis sp. (mini)
   Eleochalis sp. (twist) แฮร์กราส ทวิส
        Eleocharis acicularis แฮร์กราส ต้นเตี้ย (หญ้าเส้นผม)
        Eleocharis vivipara วิวิพาล่า  แฮร์กราส ต้นสุง   

มินิกับ ทวิส แตกต่าง กับ  แฮร์กราส ต้นเตี้ยใบบกดูง่ายครับ
คือแฮร์กราส ต้นเตี้ยและวิวิพาล่า  แฮร์กราส ต้นสุงจะมีดอก ที่ปลายต้น
ส่วนมินิกับ ทวิส ไม่มีดอก แม้หน้าหนาว  ต้นไม้น้ำที่เป็นใบบกจะออกดอกช่วงนี้
จะขยายด้วยการไหลอย่างเดียว       ผิดกับ แฮร์กราส ต้นเตี้ยและวิวิพาล่า
ที่มีทั้งขยายด้วยการไหลและดอกนั่นคือต้นอ่อน 

คุณตี๋น้อย ต้นทุนความรู้คุณสูงนา  อย่าสลับขาหลอกเหมือนรองนายก
ประเทศหนึ่ง  เดี๋ยวน้องๆไม่รู้จะเชื่อเอา บางครั้ง อาจจะมองว่าไม่รู้จริงก็ได้
เอาความรู้มาแชร์กัน
เดี๋ยวจะมาบอกว่าใบน้ำจะแตกต่างกันอย่างไร
ไปขายของก่อน
[on_055]

ขอบคุณมากๆครับพี่กบเดี๋ยวจะไป อุดหนุนนะครับ
ความรู้เยอะเลยขอบคุณทุกคนนะครับผม  [on_066] [on_066]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์