Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Mini-Hairgrass ปลอมๆที่เกือบเหมือนจริง ที่ผมทำเล่นๆเอามาให้ชมกันครับ  (อ่าน 5009 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 23/11/11, [10:27:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Mini-Hairgrass ปลอมๆที่เกือบเหมือนจริง ที่ผมทำเล่นๆเอามาให้ชมกันครับ

เริ่มต้นจากต้นพ่อแม่พันธุ์ แฮร์กลาสธรรมดาๆ ที่ยาวยืด รื้อมาจากตู้นี้ครับ

แล้วมาลงอีกตู้นี้ แฮร์กลาส กลายเป็น แฮร์กุด

จากแฮร์กลาสนอร์มอล กลายเป็นแฮร์กลาสมินิ

เทียบขนาดกับหวีดจิ๋ว

เทียบขนาดกับกลอสโซ่

ดูลักษณะการเลื้อย

เลือกต้นนี้ ต้นใหญ่หน่อย ดูจากด้านบน

ถอนออกมาให้ชม

จับวัดซะหน่อย ราวสองเซ็นต์ (สูงไปน๊ะนี่ ไม่ใช่ซุปเปอร์กุด)

"Eleocharis parvula”  หรือ "Elocharis acicularis" ตัวไหนที่มันมินิอ่ะ
ใช่สองตัวนี้เหรอ หรือว่ามันมีตัวอื่นที่มินิ เตี้ย กุด ชัวร์ๆ
และสองตัวนี้ ตัวไหนสั้นกว่ากัน ตัวไหนฟาร์มไหนทำขาย
และเสปค มาตรฐานของแฮร์กลาสมินิ ที่ว่าสั้น จริงๆแล้วสั้นเท่าไหร่
คงต้องรอผู้รู้ มาบอกชื่อจริงๆของมัน และลักษณะที่ถูกต้อง
รวมถึงวิธีการเลี้ยงที่ไม่ทำให้ยืด ให้พวกเราได้รู้กัน

http://en.wikipedia.org/wiki/Eleocharis

แถม มีลิสต์รายชื่อตระกูลแฮร์กลาสมาให้ ตามลิงค์ด้านบน
เท่าที่เคยผ่านตา มีหลายตัวเลย ซุปเปอร์ลอง ยาวเป็นฟุตก็มี ไม่ใช่วิวิพาล่าน๊ะ
แบบซุปเปอร์สไปรอล เกลียวๆพริ้วสวยก็มีน๊ะ
แบบแข็งคล้ายกกก้านธูปก็มี
แบบสีน้ำตาลแดงทั้งใบก็มี แดงแค่โคนต้นก็มี
ตอนนี้กำลังสะสม ไว้มีโอกาสจะเอามาให้ชม

มาก่อกวนเสร็จแล้ว ไปหล่ะ [on_018] [on_018] [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [11:25:13] โดย ตี๋น้อย »
Wood ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/11/11, [10:53:34] »

อัยยะ เทพมาก [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/11/11, [11:19:38] »

beg1 [ไอ้แว่น] ขอบคุณคุณตี๋มากๆครับ เด้วไปตาม link ก่อนแล้วจะกลับมาใหม่ครับ  [เจ๋ง] [on_055]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/11/11, [12:03:00] »

กับกรณี เจ้าE. Belem  กับ japanese hairgrass ด้วย เดี๋ยวมาต่อให้นะครับคุณตี๋น้อย
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/11/11, [12:24:20] »

กับกรณี เจ้าE. Belem  กับ japanese hairgrass ด้วย เดี๋ยวมาต่อให้นะครับคุณตี๋น้อย

ขอบคุณครับ เจ้าเบเลม และเจแปน เป็นชื่อทางการค้า จะได้รู้กันเสียทีว่า จริงๆชื่อวิทย์คืออะไร
และตัวไหน เลี้ยงแล้วยืดได้ ตัวไหนไม่ยืด หรือยืดน้อย

ใครมีประสบการณ์ ใครเพาะเลี้ยงตัวไหน ก็ออกมาบอกกันได้น๊ะ
คนซื้อจะได้เลือกถูก และจะได้ไม่งง ว่า เลี้ยงแล้วทำไมมันยืด ทำไมมันกุดสั้น
จะได้ซื้อขายกันสะดวกใจ

ขอบคุณครับ

http://www.plantedtank.net/forums/hawaii/117128-anyone-have-belem-dwarf-hairgrass-sale.html

http://www.barrreport.com/showthread.php/8654-The-Eleocharis-Belem-Dilemma

ใครว่างก็ลองเซิรท์หารูปเจ้าเบเลมใบบกดูก่อนน๊ะครับ แล้วค่อยดูรูปใบน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [12:29:39] โดย ตี๋น้อย »
noannnice ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/11/11, [14:05:33] »

ขอเข้ามาเก็บความรู้ครับ
rokejits ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/11, [14:55:07] »

อัดไฟแร๊งมัยครับเนี่ย emb01
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/11/11, [15:24:35] »

อัดไฟแร๊งมัยครับเนี่ย emb01

Atman 36w 8 หลอดครับ ตู้ขนาดเมตรสอง สูง 60 ครับ ระดับน้ำ50 ในภาพผมครอปตัดภาพเลยดูตู้เตี้ย
อีกตู้ครับที่สูงยาวเป็นหลอด Boyu ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [15:26:10] โดย ตี๋น้อย »
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/11/11, [17:05:18] »

พี่ตี๋น้อย. มีตัวนี้ไหมครับ รอมานานและะะ
ยังไม่มีใครยอม. เอาเข้ามาให้เลี้ยงซะที
เผื่อพี่กลับจากต่างแดนจะได้เอามาเผยแพร่ให้น้องงงงๆ. บ้าง

Eleocharis. SP. RED
ปล เอส. พี. อีกและะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/11, [17:07:26] โดย MathematicA »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/11/11, [18:10:38] »

พี่ตี๋น้อย. มีตัวนี้ไหมครับ รอมานานและะะ
ยังไม่มีใครยอม. เอาเข้ามาให้เลี้ยงซะที
เผื่อพี่กลับจากต่างแดนจะได้เอามาเผยแพร่ให้น้องงงงๆ. บ้าง

สีสันบันเทิงเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/11/11, [07:49:21] »

http://www.aquatic-experts.com/Eleocharis_sp_red.html

แวะไปจีบสาวเวเนซุเอล่าดิ สวยระดับนางงามจักรวาล แล้วค่อยแวะไปเก็บเจ้าแฮร์กลาสแดง
ของไทยก็มีคล้ายๆแต่ไม่แดงจัดแบบนี้ แค่สีน้ำตาลทอง ไปหาเลยทางภาคใต้
แต่ขอบอก บางชนิดบางต้น มันใหญ่มาก รก
และบางชนิดเหมือนแฮร์กลาสแต่ไม่ใช่ มันเป็นญาติๆกับหญ้าตัวอื่นครับ
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/11/11, [12:48:39] »

จด จด จด ตามมาจากกระทู้นู็ครับ แฮร์กลาสสวย ชอบมากๆครับ แต่ผมเลี้ยงทีไร ขนดำเกาะทุกที  ้hahaha ้hahaha
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/11/11, [09:51:54] »

ไม่มีใครอยากรู้เลยเหรอ ว่า แฮร์กลาสกุดๆในตู้ผม มันคือสายพันธุ์อะไร อิอิ [on_035]
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/11/11, [09:59:21] »

ลงชื่อ อยากรู้ครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/11/11, [13:30:10] »

ขอบคุณความรู้ดีๆๆ จากพี่ตี๋ ด้วยนะครับ   emb01 emb01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์