Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดชวนฉงน : ปลาหมอสี...เขาอยู่กันยังไงนะ [จัดหนัก+โหลดโหด]  (อ่าน 31436 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 16/09/11, [15:46:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ วันนี้กลับมาพร้อมกระทู้ชวนคิดลึกกันอีกแล้ว

เนื่องจากช่วงนี้น้ำท่วม ทำให้คิดมาก คิดลึก นั่งมองปลาหมอสีที่เลี้ยงไว้แล้วคิดว่าถ้าเขายังอยู่ตามธรรมชาติ
เขาจะอยู่กันยังไงหน๋อ    เขาจะลำบากไม๊... หรือจะสุขสบายดี

แล้วไอ้ที่เราจัดตู้ปูกรวดให้นี่ มันดี มันเหมาะกับเขาหรือยัง ถ้าดี ทำให้ดีกว่านี้ได้ไม๊
ถ้าไม่ดี ทำให้ดีกว่าเดิมได้หรือเปล่า

อย่ากระนั้นเลย ลองหารูปดูดีกว่า...

หาอยู่หลายวันเชียวครับ เพราะต้องการรูปที่ดีสักหน่อย ไอ้รูปที่เห็นบ่อยๆ มันก็น่าเบื่อซ้ำซาก จำเจ
แล้วผู้เขียนก็เก่งภาษาเป็นที่สุดในสามโลก กว่าจะคลำทางเจอ จนจับเส้นถูกนี่ เล่นเอาปวดไข่ดันกันเลยทีเดียว

พอหารูปเจอก็ต้องมานั่งคัด นั่งแยก (ตอน Save เสือกไม่ได้แยก Folder) ย่อรูปกันสนุกสนาน
บางเว็บก็ไม่ให้ save ผมก็หน้าหนา หน้าทนไปก๊อปมาเสียดื้อๆ นี่ถ้าโดนฟ้องมีหวังได้แก่ตายในคุก

ก่อนที่จะอ่านกระทู้นี้ ขอออกตัวก่อนว่าวัตถุประสงค์ไม่ได้ต้องการจะให้ไปสรรหาวัตถุมาแต่งตู้กันนะครับ

เพียงแต่อยากให้ทราบว่าปลาหมอสีในธรรมชาตินั้นเขาอยู่ในสภาวะแวดล้อมแบบใด ดังนั้นหลักการแนวคิดที่ทุกคนยึดติดจึงไม่มีการตัดสินจากกระทู้นี้อย่างแน่นอน ผู้ที่จะชี้ถูก ชี้ผิดได้ต้องเป็น ศาลรัฐธรรมนูญเท่านั้น!

เอร๊ยยยยยย!!! ไม่ใช่ซักกะหน่อย

ผู้ที่ชี้ถูก ผิดได้คือผู้อ่านทุกท่านนี่แหละ เพราะเรื่องการจัดตู้ปูกรวดนี่ มันเป็นรสนิยมใคร รสนิยมมันครับ
จะจัดหรือไม่จัด จะใส่หรือไม่ใส่ อันนั้นก็เรื่องของคุณผู้อ่าน

เพราะคุณผู้อ่านไม่ได้ไปจัดตู้บนหัวกระบาลใคร จริงไม๊ครับ

ก่อนที่เราจะเข้าเรื่องนั้นเราต้องทำความเข้าใจ(แบบง่ายๆ)ก่อนว่า ปลาหมอสีที่เราเลี้ยงอยู่ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ไม่ใช่ปลาที่จับมาจากแม่น้ำ ลำธาร หรือทะเลสาบอีกต่อไปแล้ว แต่เป็นปลาที่ช้อนมาจากตู้ หรือบ่อปูนนี่แหละ

ถึงแม้จะเพาะเลี้ยงกันมานานเป็นสิบปี แต่สันดานเดิมของปลาหมอสีส่วนใหญ่ยังไม่จางหาย
(ยกเว้นบางชนิดเช่น ปลาหมอออสก้า ซึ่งตอนนี้กลายเป็นปลาหมอปัญญาอ่อนไปแล้วในสายตาผู้เขียน น่ารัก ไม่ดุ กินอาหารเม็ด เชื่องมือ เชื่องเท้าเป็นที่สุด)

ดังนั้นการที่เราจะเข้าใจปลาหมอสีจริงๆ นั้น นอกจากจะหาข้อมูลการเลี้ยงทั่วๆ ไปแล้ว
เราควรจะมาสนใจสภาพความเป็นอยู่ของปลาในธรรมชาติบ้างก็คงดี

เพราะเราจะได้เข้าใจว่า เขาอยู่ยังไง ทำไมถึงนิสัยอย่างนี้เป็นต้น
อุปมาก็เหมือนจะหาเมียสักคน ก็ต้องดูกันจนถึงแม่ ถ้าแม่ไม่อยู่ให้ข้ามไปดูที่ยาย

เอาล่ะ พล่ามกันมาพอสมควรแก่เวลา ถึงเวลานี้ขอเชิญเจ้าภาพขึ้นทอดผ้าบังสุกุลกันได้แล้ว
เราเริ่มจากที่ไหนก่อนดีล่ะ...

อ่ะ เอาที่นี่ก่อนแล้วัน
v
v
v

Lake Tanganyika

อยู่บริเวณแอฟริกากลาง มีความยาวกว่า ๖๔๐ กิลโเมตร
มีส่วนกว้างที่สุด ๘๐ กิลโมตร มีระดับความลึก ๑๔๗๐ เมตร

ถือว่าเป็นทะเลสาบที่ใหญ่เป็นอันดับ ๒ ของโลก

้ด้วยเนื้อที่ขนาดนี้ แน่นอนว่าความหลายหลายย่อมต้องมีมากมายก่ายเกือก
ดูได้จากรูปลักษณ์ของปลาในทะเลสาบแห่งนี้มีความหลากหลายมาก

พบได้ทั้งน้ำตื้น น้ำลึก อาศัยอยู่ตามเปลือกหอยขนาดเล็ก จนถึงหินใต้ทะเลสาบขนาดใหญ่

ดังนั้นการจะเลี้ยงดูปลาหมอในทะเลสาบแห่งนี้นอกจากจำเป็นต้องรู้ลักษณะโดยทั่วไปแล้ว
ลักษณะสภาพแวดล้อมที่ปลาจากมา ก็น่าจะช่วยให้ท่านสามารถรังสรรค์ สวรรค์ของปลาหมอน้อยมาไว้ที่บ้านท่านได้อย่างน่าอภิรมย์

นอกจากจะเป็นการจัดให้ตู้ของคุณดูสวยงามแล้ว การจัดวางที่ถูกวิธี มีลีลา อาจกลายเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้ปลาหมอตัวน้อยๆ ของคุณออกลูกออกหลานให้ชื่นชม

ผมชอบมากเลย ปลาหลดจากทะเลสาบแห่งนี้ แต่เห็นราคาแล้วลมแทบจับ...
เลยกลับมาเลี้ยงปลาหลดบ้านเราต่อ

นี่ปลาหมอนะครับ ไม่ใช่ปลาซิวปลาสร้อยอพยพ

ดูจนถึงตอนนี้แล้ว อยากกลับบ้านไปซื้อหินมาจัดตู้แล้วล่ะซิ หุหุหุ
ใจเย็นๆ อ้ายทิด เวลามีอีกมาก ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ วางแผนไป

ปลาหมอราคาหลักสิบ หลักร้อย แต่หากนำมาใส่ตู้ที่จัดไว้อย่างสวยงาม ลงตัว เหมือนธรรมชาติ
ย่อมต้องสร้างมูลค่าความงามให้กับตู้ปลาของท่านได้อย่างมหาศาล โอฬาร ตระการตา

น้ำท่วมแบบนี้ เดี๋ยวรอน้ำลด เปลือกหอยคงมีให้เก็บมากมายเลยนะครับ
ใครชอบตู้แบบนี้ เตรียมถุง เตรียมกระสอบมาเก็บเปลือกหอยกัน

ปลาหมอตัวโปรดของผมเลย Neolamprologus cylindricus

ไม่ต้องถึงขนาดหาแผ่นหินหนักๆ มาใส่ตู้หรอกนะครับ เอาไว้จัดสวนดีกว่า  ้hahaha

^
^
^
เอาแบบนี้ก็พอมั้ง... กองหินแจ่มๆ ๑ กอง

มองเห็นปลารึเปล่าครับ เนียนมาก...

สภาพแบบนี้ น้ำตกบ้านเราก็มีนะครับ ใครไปเที่ยวลองเอาแว่นดำน้ำติดไปด้วย
ถึงที่หมายแล้วก็ลองดำน้ำดู สวยดีจริงๆ ตื้นๆ ก็พอนะจะได้เห็นชัดๆ

ขอนไม้ ในทะเลสาบ...

อันนี้ธรรมชาติทำนะครับ ไม่ได้มีใครมาจัดวาง แต่ก็ดูเอาไว้เป็นแบบอย่างได้อย่างดีทีเดียว

Telmatochromis vittatus กำลังส่งยิ้มให้คุณอยู่ !

ไอ้นี่พออยู่ในทะเลสาบ ดูน่ากลัวแฮะ...

อุตสาดำน้ำลงไปดูปลาในทะเลสาบทังกันยิกาทั้งที จะไม่เจอเจ้านี่ได้ไง

ต้นไม้ในทะเลสาบ

ผมเคยเห็นตู้แซงแซวแบบนี้ที่ฟาร์มพี่กอล์ฟ อ่างทอง สวยงามมาก

ดูจนถึงตอนท้ายแล้วนะครับ อยากจะบอกว่า จัดอะไรก็จัดไป แต่อย่าลืม...
วิธ๊จัดการดูแลความหมักหมม และเรื่องน้ำด้วยนะครับ

จัดมาก ก็หมักหมมมาก ลองหาวิธีแก้ไข เอาให้สบายทั้งคนและปลาก็แล้วกัน

Lake Malawi

ผมว่าคนเลี้ยงปลาส่วนใหญ่รู้จักและเคยได้ยินชื่อปลาหมอจากทะเลสาบแห่งนี้กันทุกคน
ส่วนใหญ่ต้องเคยลองของ ลองเลี้ยงแน่นอน และเชื่อว่าคงได้ประสบการณ์เลวร้ายจากปลาหมอทะเลสาบนี้ตามสูตร...

ผมก็โดน  [on_007]

ส่วนใหญ่จะท้อใจแล้วหันไปเลี้ยงปลาชนิดอื่น แต่ก็มีพวกตีมึน ยังดื้อดึงจะเลี้ยงต่อ
ก็มักจะได้คำแนะนำจากพ่อค้าว่า ใส่ไปเยอะๆซิมันจะได้ไม่กัดกัน

มันก็ถูก แต่ถูกครึ่งเดียว เอาไว้ว่างๆจะมาเล่าเรื่องการเลี้ยงให้ฟัง
เห็นช่วงนี้พรายกระซิบบอกมาว่า มาลาวีกำลังจะกลับมา...

วันนี้มาดูแหล่งอาศัยของปลาหมอแสนสวยก่อนแล้วกัน

ลักษณะโดยทั่วไปจะคล้ายทะเลสาบทังกันยิกานี่แหละครับ แต่ความหลากหลายน้อยกว่า
เนื่องจากขนาดเล็กกว่า ดูได้จากปลาในทะเลสาบแห่งนี้มีรูปร่างที่คล้ายกัน

ต่างกันนิดๆ หน่อยๆ รวมถึงขนาดของปลา

ทะเลสาบมาลาวี มีขนาดใหญ่เป็นอันดับ ๙ ของทะเลสาบในโลกมีขนาดความยาว ๕๖๐ กม.
กว้าง ๘๐กม. ความลึกกว่า ๗๐๐ เมตร และเป็นแนวเขตแดนของประเทศมาลาวีกับโมแซมบิก

ทะเลสาบแห่งนี้ยังมีความหลากหลายของสายพันธุ์ปลาที่มากแห่งหนึ่ง ของโลกมากกว่้า ๕๐๐ ชนิด
และปลาตระกูลปลาหมอเป็นพันธุ์ปลาที่มีมากที่สุด

กองหินเป็นสิ่งสำคัญสำหรับปลาหมอมาลาวีจำำพวก Mbuna ดังนั้นหากคิดจะเลี้ยงต้องหามาใส่นะครับ

คริสตี้ตัวเมีย (มั้ง) ว่ายโชว์ความงามเหนือกองหิน

ส่วนพวก Non-mbuna ก็เป็นกลุ่มที่หากินบนผืนทรายใกล้กองหิน เพราะอาหารของมันคือสิ่งมีชีวิตขนาดเล็กที่ฝังตัวใต้ผืนทราย แต่เมื่อมีภัยก็พร้อมที่จะหลบเข้าซอกหินเพื่อป้องกันชีวิตของตัวเอง

ผมชอบรูปนี้ ใครจะเลี้ยงมาลาวี จัดตู้แบบนี้ให้ดูหน่อย...

ในธรรมชาตินั้นปลาในกลุ่ม mbuna และ Non-mbuna จะอาศัยอยู่ใกล้ๆ กัน
ดังนั้นในตู้เลี้ยงขนาดใหญ่สัก ๔๘ นิ้วก็สามารถเลี้ยงปลาทั้งสองกลุ่มได้

เวลานอนก็จะนอนในซอกหินนี่แหละครับ

มีเมียตามติดมาด้วยแฮะ...

รูปมองจากด้านบน...

Copadichromis Crysonotus รึเปล่าหว่า...
ผมไม่ค่อยชัวร์เรื่องชนิดปลาในกลุ่มนี้มากนะครับ รู้แค่ งู งู ปลา ปลา
ถ้าตัวไหนคล้ายกัน ผมแยกไม่ออกครับ

อมไข่ด้วยแฮะ... มองเห็นป่าวครับ

นี่คือเหตุที่ทำให้ปลาหมอในกลุ่ม Mbuna มีนิสัยดุร้าย
เพราะอาหาร (ตะไคร่) มีน้อย จึงจำเป็นต้องแย่งทำเลหากิน ใครทับที่ทับทาง พ่อจะฟัดให้ใส้ปลิ้น...

Tropheops sp. 'red cheek' งามขั้นเทพ!

กองหินกองเบ้อเริ่ม น่าเอามากองเล่นในบ่อเนอะ...

Buccochromis lepturus เพศเมีย(คิดว่าน่าจะใช่...)

ไม่รู้ว่าอยากเป็นคน หรืออยากเป็นปลาดี แต่ถ้าได้เป็นปลา สัญญาว่าจะเข้าไปคลุกคลีด้วย

สังคมของ mbuna จะเห็นได้ว่าส่วนใหญ่เป็นปลาตัวเมียซะส่วนมาก
ส่วนตัวผู้ที่ไม่มีสีคือพวกลูกไล่เอาไว้ซ้อมเล่ยยามว่าง
ตัวที่มีสีสันคือ จ่าฝูง คอยคุมอาณาเขตของตัวเองและไม่ให้ปลาอื่นเข้ามาในฮาเร็ม

สำหรับมาลาวี ก็จบลงแต่เพียงเท่านี้ครับ...
แต่ยังไม่จบนะครับ ยังเหลือภาพจากโซนอเมริกา ถ้าหายเมื่อยแล้ว เลื่อนไปดูด้านล่างได้เลย...

North America

สำหรับโซนนี้มีเพียงสกุลเดียวครับ นั่นคือ Herichthys
ลักษณะโดยรวมผมว่ากึ่งๆ ทะเลสาบนะครับ อารมณ์ประมาณไปดำน้ำดูปลาที่น้ำตกเอราวัณ

คือ มีทั้งดิน หิน โคลน รากไม้ แต่น้ำใสมาก คิดว่าคงเป็นเพราะหินปูนที่ละลายมาจากภูเขาครับ
โซนนี้มีเพียงสกุลเดียวเพราะว่าสภาพภูมิอากาศยากต่อการขยับขยายครับ

เวลาหน้าหนาว น้ำจะกลายเป็นน้ำแข็ง แล้วปลาหมอสีก็ไม่ใช่หมีขั้วโลกที่มันจะจำศีลได้
ดังนั้นการกระจายพันธุ์ในเขตนี้จึงมีน้อยครับ

๓ ภาพบนนั่นเป็นภูเขาในประเทศเม็กซิโกครับ สภาพโดยรวมเหมือนไปเที่ยวอุตรดิตถ์

ปลาในภาพคือ Herichthys tamasopoensis คิดว่าใช่นะครับเพราะมีชนิดที่คล้ายกันอยู่อีก ๒-๓ชนิด

การจัดตู้สำหรับปลาสกุลนี้ก็ไม่ยากครับ ตามภาพเลย กรวด ขอนไม้ รากไม้ หินขนาดต่างๆ
ส่วนต้นไม้ไม่ต้องใส่ครับปลารื้อเล่นเปล่าๆ

แต่ถ้าเลี้ยงรวมกับปลาชนิดอื่น ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ตู้โล่งแหละครับ เต็มที่ก็ปูกรวดบางๆ พอ

นี่เป็นแหล่งน้ำที่พบปลาครับ สภาพเหมือนท้องร่องตามสวนแถวชานเมือง แต่มีหินปนมาเท่านั้นเอง

ต่อไปลงใต้มาหน่อยเป็นแถบอเมริกากลาง แถบนี้อากาศอบอุ่นขึ้น ปลาจึงมากชนิดตามครับ

Central America

ปลาในโซนนี้หากคิดจะเลี้ยงผู้เขียนแนะนำให้เลี้ยงตู้ละ ๑ ตัวเท่านั้นครับ จัดตู้ให้สวย ขนาดตู้ก็ ๓๖ นิ้วขึ้นไป
ถ้าหากมีพื้นที่สักหน่อยก็สามารถเลี้ยงเป็นคู่ได้ครับ เมื่อปลาจับคู่วางไข่เสร็จ ค่อยหาอะไรมากั้นตู้เลี้ยงเทียบไปอีกสักพัก ก็เลี้ยงรวมได้ต่อ

เลี้ยงไม่ยาก ทนทาน คุ้มค่า คุ้มราคามากครับ

ไม่ใช่ปลาหมอนะ แต่ชอบครับ

ลักษณะทั่วไปในบริเวณนี้จะเป็นภูเขาสลับกับที่ลุ่มนะครับ บริเวณใดเป็นแหล่งน้ำในหุบเขา
น้ำก็จะใส เหมือนสระมรกต ที่จังหวัดกระบี่เลยทีเดียว

ส่วนในบริเวณที่ลาบลุ่มก็จะมีสีขุ่นสักหน่อยเนื่องจากน้ำได้พัดพาตะกอนมาทับถมอยู่
ปลาในแถบนี้จึงอยู่ได้หลากหลายสภาพน้ำครับ มันจึงทนทาน และราคาตก  [on_051]

๓ ภาพบนนั่นอยู่ในเม็กซิโกครับ น้ำใสมาก

จะเห็นว่าที่เม็กซิโกจะเป็นส่วนคาบเกี่ยวของการกระจายพันธุ์ระหว่างปลาหมออเมริกากลาง และอเมริกาเหนือนะครับ
เหมือนที่บราซิล ที่มีรายงานว่าพบปลาจากทางอเมริกากลางและอเมริกาใต้อยู่ด้วยกัน
แต่ก็เป็นเพียงแค่พื้นที่เล็กๆ เท่านั้นครับ เพราะธรรมชาติได้กั้นพรมแดนการกระจายพันธุ์ไว้ด้วยภูมิประเทศ และค่าเคมีของน้ำ

นั่นจึงเป็นตัวกั้น กันปลาไม่ให้ลงใต้หรือขึ้นเหนือมากจนทำให้ความสมดุลย์เสียไป

ในภาพเป็น Caquetaia kraussi ปลาหมอจากทางอเมริกาใต้
แต่ก็ทะลึ่งว่ายมาแถบอเมริกากลางเช่นกัน

ปลาดินสอก็พบตามรอยต่อที่ว่านี้เช่นกันครับ น่าจะบริเวณประเทศบราซิล

Thorichthys maculipinnis ปลาสกุลนี้สวยแต่ดุ Shift-หาย เล่นเอาผมเข็ดขี้อ่อนขี้แก่กันเลยทีเดียว มีที่เบาหน่อยก็ไฟร์เม้าท์

คิดว่าน่าจะเป็นปลาในสกุล Cryptoheros คิดว่าน่าจะเป็น Cryptoheros spilurus

Vieja regani !!!

Paratheraps sp. coatzacoalcosi

Paraneetroplus bulleri

เห็นสภาพความเป็นอยู่แล้วอย่าพึ่งอิจฉาปลานะครับ ในดอกไม้งามมักมีผึ้งเสมอ...  [mo_001]

ทีนี้มาปิดท้ายด้วยอเมริกาใต้กันครับ ผมว่าหลายๆคนคงชอบกัน
รวมถึงตัวผู้เขียนด้วยครับ

South America

ด้วยสภาพแวดล้อมที่หลากหลาย ทำให้ปลาจากแหล่งนี้มีลักษณะภายนอกที่หลากหลายที่สุด

นับเป็นโชคดีของเรานะครับ ที่สภาพโดยทั่วไปคล้ายบ้านเรา
ทำให้การเลี้ยงปลาจากแหล่งนี้เป็นเรื่องไม่ยากเย็นนัก

ยกเว้นการพักอัลตั้ม  ้hahaha

Andinoacara pulcher ปลาในกลุ่มริวูเลตัส เลี้ยงง่ายสีสวย

Cichla orinocensis

ผมว่าบ้านเรา เราคุ้นชินกับปลาหมออเมริกาใต้ที่สุดแล้วนะครับ
และดูเหมือนว่าอะไรๆ มันก็ง่ายไปหมดสำหรับการเลี้ยงปลาหมอจากแหล่งนี้

ทั้งขอนไม้ กรวด หิน สภาพน้ำ ใบหูกวาง ใบกล้วย อาหารสดชนิดต่างๆ
โอย... ขอบอกว่าฝรั่งตาน้ำข้าวมันอิจฉาเราจะตายชักครับ (ในเรื่องนี้เท่านั้นนะ เรื่องอื่นไม่รู้...)

Crenicichla alta

Crenicichla saxatilis

Crenicichla geayi

Crenicichla marmorata

ผมว่าปลาในโซนนี้เลี้ยงได้หลากหลายแนวนะครับ มีทั้งใหญ่ ทั้งเล็ก มีทั้งดุ และไม่ดุ
การจัดตู้ก็คงเป็นกิจกรรมหนึ่งที่สนุกไม่แพ้การเลือกหาปลามาเลี้ยงเลยทีเดียว

แต่ก็ไม่ถึงกับต้องแบกดิน แบกเลนมาเทใส่ตู้นะครับ ใบไม้ใบหญ้าก็อย่าให้เยอะ ประเดี๋ยวหมักหมมน้ำเน่าแล้วจะหาว่าปลาระเบิดไม่เตือน ฮี่ ฮี่ ฮี่

เหมือนมองจากด้านข้างตู้

หรือถ้าเอาเร็วทันใจก็ต้นไม้ปลอมครับ เลือกแบบดีๆ หน่อยผมว่าก็สวยไม่เลวเลยนะ...

Heros spurius

อันนี้ไม่เกี่ยวกับปลาหมอ แต่เห็นว่าการวางหินและสีของกรวดทรายเข้าท่าดี

เมื่อไหร่จะมาในราคาหลักร้อยสักทีนะ เจ้านกแก้วสายแท้
มาทีมาซะแรงเชียว  [on_009]

รึจะทำตู้แบบ Riparium ดี...

ผมเคยเอาบัวไปใส่ตู้ Geophagus ด้วยแหละ
ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง รือออกแทบไม่ทัน...

ปลาหมอมันฟัดรากฝอยซะลอยเต็มตู้ไปหมด เฮ้อ... หางานแท้ๆ

เอากิ่งไม้มาหักแล้วโรยให้เต็มตู้ดีไม๊หน๋อ...
เคยลองแล้วเหมือนกันครับ ใยแก้วดำ+ตันง่ายชิบเป๋ง...

ไม่ต้องเอาใบไม้สดใส่ลงไปในตู้นะครับ เดี๋ยวน้ำเน่า
เอาแค่ใบกล้วย ใบกูกวาง แค่นี้ก็พอครับ

ก็หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์บ้างนะครับ อย่างน้อยๆ ก็คงทำให้มีไอเดียในการสร้างสรรค์ตู้ปลาหมอ
ให้ดูสวยงามสมกับที่ทุกๆ ท่านลงทุนลงแรงกันไป

ใครทำเสร็จแล้วก็โพสรูปให้ดูหน่อย จะได้จรรโลงวงการปลาหมอสีสายแท้ให้ครึกครื้นคงอยู่ตลอดไป

สำหรับวันนี้คงต้องขอตัวลากันก่อนนะครับ
สำหรับผู้ที่ใช้เน็ตภูธรทั้งหลายก็ขออภัย ที่ทำให้โหลดช้าขนาดนี้

สวัสดี...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/10/11, [22:22:14] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & ต๊ะเหมียว แมวเขียว ปลาสลิด »
Tags: ปลา ปลาหมอแทงกันยิกา ปลาหมออเมริกา 
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/09/11, [15:52:16] »

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆที่อ่านไม่เคยเบื่อ ขนาดผมไม่ได้เลี้ยงปลาสายนี้ยังชอบอ่านเลยครับ

และรูปภาพสวยๆที่ชื่นใจหายเหนื่อยจริงๆ เยี่ยมตลอดกาลผู้ชายคนนี้  [เจ๋ง]
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/11, [18:28:05] »

ขนาดผมไม่ได้เลี้ยงปลาสายนี้ยังชอบอ่านเลยครับ  [เจ๋ง]

ลองเลี้ยงดูสิครับ  [on_026]
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/09/11, [18:30:53] »

สวยทุกรูป  [เจ๋ง] แจ่มมากๆ เห็นแล้วกิเลสพุ่ง  ติดใจ คิวบิโด... ทำไมมันมุกเคลือบหลังวาวขนาดน้านนน แจ่ม

อาเดียว ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/11, [18:33:05] »

นั้นแหนะ หลวงพี่ชวนเข้าแก๊ง  ้hahaha

กำลังมองๆอยู่เหมือนกันครับ

บอกตรงๆนะครับ ในใจตอนแรกอยากเีลี้ยง ฟรอนโตซ่า บลูเอ็ม

แต่ติดตรงเนื้อที่ไม่มีบวกกับเอางบไปถมทะเลซะแล้วสิ

ไว้มีโอกาสคงได้เจอกันแน่ครับ  [on_035]
stepkang ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/11, [18:40:49] »

จัดหนักอีกแล้วครับพี่บอย  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เห็นแล้วก็นะ กิเลสมา ปรีดๆ เลยยย
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/11, [19:18:24] »

น่าไปดำน้ำดูพวกนี้จริงๆ ครับ
หลายตัวในรูป ถ้าได้เห็นตัวจริงในธรรมชาติ คงจะลืมไม่ลงเลย
กด + ให้สำหรับรูปงามๆ
 [เจ๋ง]
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/09/11, [19:40:48] »

เหมือนได้ไปดำดูจิง ๆ เลยคับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
li13ra ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/09/11, [20:21:04] »

งามจริงๆ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/09/11, [21:20:23] »

ขอบคุณมากครับ ตอนผมจัดตู้ก็หาภาพอ้างอิงอยู่นาน ยังหาไม่ได้ขนาดนี้เลย  [เจ๋ง]

มาจัดตู้ biotope กันเถอะ  Correct!
fonn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/11, [21:42:49] »

พี่บอยครับ

ตัวที่พี่บอกว่าเป็นโอริโนโคเอนสิส ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นแคลเบอร์อายมากกว่านะครับพี่ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ชอบกระทู้นี้มากมากครับ นี่ก็เพิ่งไปงอกไพค์มา ว่างๆเดี๋ยวส่งให้ดูนะครับ
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/11, [21:48:10] »

ธรรมชาติ สุดยอดดดดดดดดด
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/09/11, [22:08:41] »

เห็นแล้วอยากเลี่้ยงปลาหมอบ้าง คิดถึงอดีต
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/09/11, [22:31:37] »

โหลดหนักแต่คุ้มค่าที่ได้ดูมากครับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
fish3345 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/09/11, [23:05:10] »

ได้อ่านและดูรูปจนหมดได้ เนื้อหายาวจริงๆครับ
ได้รู้ซะทีว่าปลาหมอมันอยู่กันยังไง [on_026]
เคยเห็นแต่ตอน มันอยู่ในตู้   ้hahaha

+1 บวกปายยยส์  [เจ๋ง]

John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/09/11, [23:16:49] »

กระทู้นี้สุดยอดมาก เกินคำบรรยายจริงๆ

ไม่กดไลท์ไม่ได้แล้ว พี่ปลาระเบิดสุโค่ยยย

ปลาหมอสายแท้ตลอดการ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_066]
MonkeyDeeLuffy ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/09/11, [00:37:09] »

สวดยวดครับ  [เจ๋ง]
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/09/11, [03:07:37] »

พ่อเจ้าผะคุณดุนช่ อ ง เอ้  ย  ..........สุดยออออด  !!!!!!!

โดยเฉพาะชุดอเมซอนนี่  โโด นสุดๆ   ขอบคุณมากครับผม   10,000  ไลท์ กับอีกพันจอก  กดไม่ยั้ง 

มีไอเดียหนึ่งแว๊ บ  เข้ามาในหัว   รูปชุดปลาหมอทะเลสาบ มีรูปกอเทปขึ้นเป็นดงย่อมๆ

ท่ามกลางทรายสีสว่าง   ถ้ามีตู้ทรงกว้างๆ นะ   ปลูกแบบนั้นซักกระจุกย่อมๆ (แบบนั้นเลยนะ)   

แล้วพอลงปลาอย่างปลาแพะฝูงใหญ่ ๆ   ผมว่าคงได้ภาพธรรมชาติมาก ๆ   ยิ่งเวลามันตกใจ  คงว่ายมุดหาย

เข้าไปในดงเทป   [กรี๊ดดดด]  กรี๊ดดดด   แล้วพอหายตกใจ  มันจะทยอยว่ายกันออกมา   

พระจ้ า  ว  ความคิดฉั้ น  ........อย่างกะตัดฉากจากที่จริงมาวา ง   
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/09/11, [08:47:23] »

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน

เหอ เหอ เหอ เมื่อคืนมีอะไรให้คิดเยอะเลยซิท่า...
กระผมกว่าจะได้นอนก็ปาเข้าไป เที่ยงคืนกว่า เพราะมันแต่นั่งมองตู้ปลา

คิดเล็ก คิดน้อยว่าจะปรับปรุง เปลี่ยนแปลงยังไง จะได้สวยเหมือนรูปที่ก๊อปมา
เฮ้อ~ กิเลสหน๋อ...กิเลส

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆที่อ่านไม่เคยเบื่อ ขนาดผมไม่ได้เลี้ยงปลาสายนี้ยังชอบอ่านเลยครับ

และรูปภาพสวยๆที่ชื่นใจหายเหนื่อยจริงๆ เยี่ยมตลอดกาลผู้ชายคนนี้  [เจ๋ง]

จริงๆ ปลาหมอก็ไม่ได้เลี้ยงยากอะไรนะครับ ออกจะง่ายด้วยซ้ำ
ไว้มีตู้ว่างๆ ลองหามาเลี้ยงสักตัวดูซิครับ เพลินดี

แหนะ... ตัวยุเลยเนี่ย

สวยทุกรูป  [เจ๋ง] แจ่มมากๆ เห็นแล้วกิเลสพุ่ง  ติดใจ คิวบิโด... ทำไมมันมุกเคลือบหลังวาวขนาดน้านนน แจ่ม

พี่เต๋าครับ ตัวนั้นเป็น biotodoma wavrini แบบที่พี่เลี้ยงเลยครับ
สวยงามมากเลย มีกำลังใจเลี้ยงขึ้นเยอะ...

http://www.aquatic-experts.com/Biotodoma_wavrini.html

นั้นแหนะ หลวงพี่ชวนเข้าแก๊ง  ้hahaha

กำลังมองๆอยู่เหมือนกันครับ

บอกตรงๆนะครับ ในใจตอนแรกอยากเีลี้ยง ฟรอนโตซ่า บลูเอ็ม

แต่ติดตรงเนื้อที่ไม่มีบวกกับเอางบไปถมทะเลซะแล้วสิ

ไว้มีโอกาสคงได้เจอกันแน่ครับ  [on_035]

งบไม่ค่อยมีก็ลองอเมริกากลางสักตัวก็พอครับ เลือกสวยๆ เลี้ยงยาวๆ กันไปเลย

จัดหนักอีกแล้วครับพี่บอย  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เห็นแล้วก็นะ กิเลสมา ปรีดๆ เลยยย

ถือซะว่าเป็นการสนองกิเลสตัวเองแล้วกันครับ  ้hahaha
ไม่ได้เลี้ยงครบทุกชนิดอย่างที่กิเลสมี ขอแค่ดูรูปก็พอใจ  [on_035]

น่าไปดำน้ำดูพวกนี้จริงๆ ครับ
หลายตัวในรูป ถ้าได้เห็นตัวจริงในธรรมชาติ คงจะลืมไม่ลงเลย
กด + ให้สำหรับรูปงามๆ
 [เจ๋ง]

เห็นของจริงสักที คงได้นิ่งไปนานเลยครับ
ขนาดแค่ปลาตะเพียนน้ำตก ปลาพลวง ผมไปดำน้ำดูมาที่เมืองกาญฯ
ยังติดใจถึงทุกวันนี้เลยครับ สวยกว่าอยู่ตู้เลี้ยงเยอะ

แล้วถ้าเป็นปลาหมอนี่ สงสัยคงได้ลืมหายใจกันเลยทีเดียว...

เหมือนได้ไปดำดูจิง ๆ เลยคับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

คนถ่ายรูปเก่งนะครับ อุปกรณ์ครบด้วย โดยเฉพาะที่ไปถ่ายในแอฟริกา
กล้องกันน้ำกากๆ นี่อย่าได้หวังเลย  ้hahaha กดลงไปสัก ๑๐ เมตรน้ำได้เข้าถึง ccd  ้hahaha

รูปแบบนี้ผมเองก็ชอบมากครับ จินตนาการบรรเจิดดี

งามจริงๆ

ใช่ครับ สวยจริงๆ

ขอบคุณมากครับ ตอนผมจัดตู้ก็หาภาพอ้างอิงอยู่นาน ยังหาไม่ได้ขนาดนี้เลย  [เจ๋ง]

มาจัดตู้ biotope กันเถอะ  Correct!

จัดเสร็จ เอามาให้ดูด้วยนะครับ
ผมชอบกระทู้ ตู้ biotope ในห้องปลาตัวแบน เปิดดูบ่อยมาก

พี่บอยครับ

ตัวที่พี่บอกว่าเป็นโอริโนโคเอนสิส ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นแคลเบอร์อายมากกว่านะครับพี่ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ชอบกระทู้นี้มากมากครับ นี่ก็เพิ่งไปงอกไพค์มา ว่างๆเดี๋ยวส่งให้ดูนะครับ

ไม่รู้ว่ะฟ่อน ตอนแรกพี่ก็คิดนะ แต่ในเว็บมันเขียนว่าอย่างนั้นอ่ะ

http://www.aquatic-experts.com/Cichla_orinocensis.html

เขาว่าไอ้ปลาตัวลายๆ เหลืองๆ ในรูป เป็นปลาจากแม่น้ำ โอริโนโค ทางตอนเหนือซึ่งมีสีเหลือง
ส่วนปลาจากทางตอนใต้เป็นสีเขียว อมฟ้า

พี่คิดว่าปลาที่เราเห็นในบ้านเราคงเป็นปลาจากทางตอนใต้แหละ
เพราะพี่ต้นเคยพูดว่าปลาสกุลนี้ แม้จะพบได้ในแหล่งน้ำเดียวกัน แต่ก็มีลักษณะที่แตกต่างกันเยอะ
เยอะจนแยกไม่หมด

อันนี้พี่คิดเอาเองนะ พี่ว่ามันอยู่กันมั่วไปหมดแหละ หลักๆ ปลาตัวไหนเข้ามาก่อน เราก็ใช้ตัวนั้นยึดเป็นหลัก
ส่วนตัวที่ตามๆ มา ส่วนใหญ่ถ้าไม่เรียกตามผู้นำเข้า คนเลี้ยงอย่างเราๆ ก็งมกันเอง

ขอบใจที่ตั้งข้อสังเกต เอ็งทำได้ดีมาก

อ่อปลาไพค์พี่ก็ชอบ ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างดิ...

ธรรมชาติ สุดยอดดดดดดดดด

ใช่ครับ สุดยอดจริงๆ

เห็นแล้วอยากเลี่้ยงปลาหมอบ้าง คิดถึงอดีต

มามะ มาเลี้ยงกันเถอะ... ลองมาลาวีก็ได้ครับ คนเลี้ยงน้อยดี

โหลดหนักแต่คุ้มค่าที่ได้ดูมากครับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

อ๊า... ชื่นใจ

ได้อ่านและดูรูปจนหมดได้ เนื้อหายาวจริงๆครับ
ได้รู้ซะทีว่าปลาหมอมันอยู่กันยังไง [on_026]
เคยเห็นแต่ตอน มันอยู่ในตู้   ้hahaha

+1 บวกปายยยส์  [เจ๋ง]

ฮี่ ฮี่ ฮี่ จริงๆ เนื้อหานิดเดียวเองครับ รูปซะมาก
ตอนทำกระทู้ แบบว่าลงรูปเพลินเลย

ลงไป ดูรีวิวไป เพลินจนไม่รู้จะพิมพ์อะไร  ้hahaha

กระทู้นี้สุดยอดมาก เกินคำบรรยายจริงๆ

ไม่กดไลท์ไม่ได้แล้ว พี่ปลาระเบิดสุโค่ยยย

ปลาหมอสายแท้ตลอดการ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_066]

ขอบคุณครับ จริงๆ ผมบ้าปลาหลายอย่างนะ
แต่ที่ถนัดสุดก็คงปลาหมอนี่แหละ เพราะมันทนมือ ทนเท้าดี
เหมือนจะถูกโฉลก ไม่ค่อยเจ็บ ไม่ค่อยป่วยเหมือนปลาอื่น

สวดยวดครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณลูกเพี่ยะ !

พ่อเจ้าผะคุณดุนช่ อ ง เอ้  ย  ..........สุดยออออด  !!!!!!!

โดยเฉพาะชุดอเมซอนนี่  โโด นสุดๆ   ขอบคุณมากครับผม   10,000  ไลท์ กับอีกพันจอก  กดไม่ยั้ง 

มีไอเดียหนึ่งแว๊ บ  เข้ามาในหัว   รูปชุดปลาหมอทะเลสาบ มีรูปกอเทปขึ้นเป็นดงย่อมๆ

ท่ามกลางทรายสีสว่าง   ถ้ามีตู้ทรงกว้างๆ นะ   ปลูกแบบนั้นซักกระจุกย่อมๆ (แบบนั้นเลยนะ)   

แล้วพอลงปลาอย่างปลาแพะฝูงใหญ่ ๆ   ผมว่าคงได้ภาพธรรมชาติมาก ๆ   ยิ่งเวลามันตกใจ  คงว่ายมุดหาย

เข้าไปในดงเทป   [กรี๊ดดดด]  กรี๊ดดดด   แล้วพอหายตกใจ  มันจะทยอยว่ายกันออกมา   

พระจ้ า  ว  ความคิดฉั้ น  ........อย่างกะตัดฉากจากที่จริงมาวา ง   

ทำเลย ทำเลย ทำเลย <<<ดูฟรีแบบไม่ต้องเสียตัง  ้hahaha

รูปนั้นตอนแรกผมก็ งง งง เหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าในทะเลสาบมีต้น(ที่เหมือน)เทปขึ้นด้วย
แต่ภาพมันมาจากเซ็ทที่ดำน้ำลงไปถ่ายในทะเลสาบ เลยอนุมัติให้อยู่ในภาพชุดนั้นครับ

แอบดีใจที่ภาพที่หามาก่อเกิดจินตนาการ

« ตอบ #19 เมื่อ: 17/09/11, [10:21:39] »

นี่ก็เพิ่งไปงอกไพค์มา ว่างๆเดี๋ยวส่งให้ดูนะครับ

ขอดูด้วย  >_<  นะนะ

ทิ้งซักเกอร์มาเลี้ยงปลาหมอดีกว่าพี่  [on_026]
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/09/11, [10:24:40] »

ดูเพลินเลยครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/09/11, [10:27:19] »

ดูเพลินเลยครับ  [เจ๋ง]

เลี้ยงก้อเพลินนะครับ ไม่เชื่อลองดูสิ  ้hahaha
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/09/11, [15:26:12] »

เลี้ยงก้อเพลินนะครับ ไม่เชื่อลองดูสิ  ้hahaha

อยากเลี้ยงเหมือนกันครับหลวงพี่ ติดที่เชียงใหม่ปลาหายาก ที่พอหาได้ก็ค่าตัวแพง  [on_007]
Stir-It-Up ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/09/11, [17:11:10] »

ธรรฒมชาตินี้ที่สุดจริงๆเลยครับขอบคุณสำหรับรูปสวยๆที่เยอะโคตรๆ ผมชอบกระทู้นี้มากเลย [on_055]
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/09/11, [18:27:48] »

อยากเลี้ยงเหมือนกันครับหลวงพี่ ติดที่เชียงใหม่ปลาหายาก ที่พอหาได้ก็ค่าตัวแพง  [on_007]

ไปจีบคุณเก่ง คอฟแมน สั่งไปขายดูสิครับ
fonn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/09/11, [19:54:01] »

โอเค เก็ทเลยพี่

งมกันเอง 55+
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/09/11, [08:22:41] »

เยี่ยมเสมอต้นเสมอปลายครับ
เห็นแล้วอยากตู้งอก
แค่พวกดูดๆก้อเหนื่อยแหละ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/09/11, [14:26:12] »

งามมากแทบจะหงายตกเก้ออี้นี่ถ้าเอาหัวชะโงกไปในจอได้ก็ดีสิ ขอบคุณครับที่เอามาให้ชม
Napat Jarureuangsri (YOK) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/09/11, [16:09:39] »

เอาถ้วยอวอร์ดอีกสักถ้วยมั้ยเฮีย ข้างใต้ชื่อจะเต็มอยู่แล้ว
pisces ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/09/11, [23:35:28] »

สุดยอดครับ ขอบคุณมากมาย
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์