Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแพ็คต้นไม้ส่ง EMS แบบง่ายๆ  (อ่าน 30579 ครั้ง)
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 08/09/11, [15:54:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สำหรับมือใหม่และไม่ใหม่ทั้งหลาย แต่มีคนที่แพ็คดีกว่านี้มากก็มีนะ อันนี้เอาแบบง่ายๆและได้ผล
ต้นไม้ไม่โทรมแน่นอน มาเริ่มกันเลยครับ

1. อันดับแรกเลยหนังสือพิมพ์ คงมีกันทุกบ้าน เอามา 1 หน้าใหญ่แล้วพับครึ่งครับ

2. นำต้นไม้ที่จะส่งมาวางลงไป แล้วพับด้านล่างขึ้นมาครับ

3. พับด้านข้างเข้าหาต้นไม้ทั้งสองด้าน ( ระวังพับโดนต้นไม้หัก ) เสร็จแล้วพับด้านบนลงมาดังภาพ

4. เสร็จแล้วนำใส่ถุงซิป บางคนอาจสงสัยว่าไม่ต้องใส่น้ำเหรอ ยังไม่ต้องครับเดี๋ยวดูขั้นตอนต่อไป
ส่วนถุงซิปนั้นซื้อได้ที่ makro ครับ ไปเลือกเอาเลยจะเอาขนาดไหน เล็กใหญ่ ถุงเล็กก็ได้จำนวนเยอะหน่อย
ถุงใหญ่ก็ได้น้อยลงมา เพราะเค้าชั่งกิโลขาย ในภาพเป็นขนาด 15x23 ซม. ราคาไม่แพงครับใช้กันจนมือเปื่อย

5. หลังจากใส่ลงถุงซิปแล้ว ที่นี้เราก็เติมน้ำลงไปในถุงเลยครับ ที่ใช้วิธีนี้เพราะว่าถ้าพรมน้ำข้างนอกก่อน
ใส่ลงถุงนี่ บางทีมันเละก่อนครับกระดาษเปื่อย ขาด ใส่ถุงไม่ค่อยได้เพราะมันจะย้วยไปหมด ผมใช้วิธีนี้
ง่ายดี  หลังจากเทน้ำใส่แล้วก็ปิดถุง แล้วกลิ้งไปกลิ้งมา พลิกไปพลิกมา ให้กระดาษหนังสือพิมพ์เปียกน้ำให้หมด
เสร็จแล้วก็เทน้ำที่เหลือออกครับ แล้วปิดถุงให้สนิท

6. กล่องที่เราจะใช้บรรจุ ขั้นตอนแรกให้เอาหนังสือพิมพ์มาขยำแล้วปูลงไปที่พื้นกล่องก่อน กันกระแทกแบบไม่เสียเงินครับ

7. เสร็จแล้วนำถุงวางลงไป แล้วใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ขยำแล้วทับด้านบนอีกที

8. ปิดกล่องได้เลยครับ ลองเขย่าดูตอนปิดกล่องแล้ว ถ้ายังหลวมอยู่ก็เพิ่มหนังสือพิมพ์ขยำเข้าไปอีก
เป็นอันเรียบร้อยครับ

ง่ายๆครับลองทำดู  ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/03/13, [10:20:07] โดย V 940 j »
Tags: ไม้น้ำ 
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/11, [16:06:37] »

แพ็คแบบเดียวกับผมเด๊ะเลย แต่ว่าผมดันไปซื้อซิปล็อคจากที่อื่น ราคาเอาเรื่องอยู่ asspain
b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/09/11, [16:07:42] »

เทน้ำลงตู้แบบนั้น ระวังปลาเป็นเอ๋อ นะครับ ตะกั่วเพียบ  [on_003]
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/09/11, [16:28:09] »

ง่ายๆประหยัดดีครับ
วันหลังเอาวิธีแพ็คปลาด้วยนะครับ   [เจ๋ง]
stepkang ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/09/11, [16:53:53] »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/09/11, [17:05:29] »

[on_018]ถ้าแพคแบบนี้ความชื้นในถุงจะไม่ทำให้ต้นไม้โทรมโอกาศที่ต้นไม้ช้ำก็น้อย
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/09/11, [17:09:38] »

ถ้าเป็นพวกมอส ไม้หน้าตู้ทั้งหลาย ผมแนะนำแพ็คใส่กล่องข้าว 7-11 ทุกบ้านคงมีนะครับ กินเสร็จก็ล้างเก็บไว้ใช้ครับ

เพราะมันพอดีกับกล่องเบอร์ ก เลยครับ สะดวกมาก ไม่ช้ำ ไม่กระแทก ไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่ต้องมัด ด้วยครับ

ขั้นแรกก็เอาทิชชูรองหลายๆชั้นหน่อย จากนั้นสเปย์น้ำเข้าไปให้ชื้นๆๆ เอาต้นไม้ใส่ เอาทิชชูทับอีกชั้น2-3 ชั้น

สเปย์น้ำเข้าไปอีก ปิดฝา เอาเข้าตู้เย็นก่อนสัก 15 นาที  จากนั้นก็ส่งครับ  

ใครเคยซื้อของผมไปน่าจะเคยเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/11, [18:04:44] โดย Soda-Yen »
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/09/11, [17:41:07] »

ถ้าเป็นพวกมอส ไม้หน้าตู้ทั้งหลาย ผมแนะนำแพ็คใส่กล่องข้าว 7-11  เพราะมันพอดีกับกล่องเบอร์ ก เลยครับ

สะดวกมาก ไม่ช้ำ ไม่กระแทกด้วยครับ

วันหลังต้องลองซะแล้ว
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/09/11, [19:08:52] »

[ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]

งึมๆ เก็บความรู้ๆ
li13ra ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/09/11, [19:30:41] »

ต้นไม้เริ่มเต็มบ้านแล้วครับ กะจะถอนขาย อย่างนี้ต้องลองเอาไปใช้ดู  [เจ๋ง]
yamatomo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/09/11, [19:38:53] »

เอาไป+1 ครับท่าน โทษฐานมีัคำอธิบายและรูปประกอบงามๆ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/09/11, [20:08:49] »

ยอดเยี่ยม ชอบตรงที่ใส่น้ำทีหลัง  [เจ๋ง]
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/09/11, [21:06:39] »

เยี่ยมไปเลยครับผม มีวิธี pack ของส่งให้ลูกค้าแบบไม่ช้ำแล้ววว  [เจ๋ง]
KoNGxoO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/09/11, [23:37:42] »

ขอบคุณมากครับ  emb01
taraveemesex ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/09/11, [23:56:09] »

ถามหน่อยครับทำไม ต้นไม้แช่น้ำไม่ได้  แล้ว สารที่ทำให้ กระจกเงา ที่อยู่ในหนังสือพิมพ์ มันไม่ทำอะไรต้นไม้หรือน้ำในตู้เหรอ งง  [งง]
Fabulous ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/09/11, [03:52:48] »

ผมก็ห่อแบบนี้แหละครับ แต่ใช้ถุงร้อนพอดีที่บ้านแม่มีที่ซีลถุงขนม  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/09/11, [07:46:58] »

เทน้ำลงตู้แบบนั้น ระวังปลาเป็นเอ๋อ นะครับ ตะกั่วเพียบ  [on_003]

ถามหน่อยครับทำไม ต้นไม้แช่น้ำไม่ได้  แล้ว สารที่ทำให้ กระจกเงา ที่อยู่ในหนังสือพิมพ์ มันไม่ทำอะไรต้นไม้หรือน้ำในตู้เหรอ งง  [งง]

เรื่องที่เทน้ำลงตู้เนี่ย ทำไมเครียดกันจัง ผมไม่ได้บอกว่าต้องเทน้ำลงตู้ต้นไม้ห้ามเทที่อื่น คือจังหวะการถ่ายรูปมัน

อยู่ใกล้ตู้พอดี ก็เลยถ่ายว่าเทน้ำออก ก็แค่นั้น อย่าเครียดครับ อย่าเครียด ( แต่ผมก็เทลงทุกครั้งนะ )
vichate ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/09/11, [08:52:27] »

ไอเดียดีครับ ขอบคุณครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/09/11, [11:17:10] »

ถ้ากลัวว่าใช้หนังสือพิมพ์แล้วกลัวเรื่อง ตะกั่ว และ ปรอด ใช้กระดาษโรตี กรือ กระดาษลอกลาย (ไม่ใช่กระดาษไขน๊ะ)
มีขายที่ร้านเครื่องเขียนซื้อมาแผ่นนึงไม่กี่บาก ห่อได้เป็นหลายต้นตัดแบ่งเอา [on_018]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/09/11, [14:49:23] »

ถ้าแพ็คหญ้ากระดาษ วิธีนี้ส่งไปไกลๆอย่างหาดใหญ่ไม่เหลือครับ เพราะน้ำจากกระดาษ กดหญ้ากระดาษช้ำหมดครับ แนะนำใส่ถุงมัดป่องเลย หญ้ากระดาษจะมีน้ำนิดหน่อยอยู่แล้ว จะดูดติดถุงอยู่ ไม่ค่อขยับครับ คือช้ำน้อยอะครับ นำไปใช้กับกระดุมใบน้ำที่ช้ำง่ายๆได้ด้วยนะครับ

แต่ถ้าแพ็คอย่างอื่น วิธีข้างต้น ดีเยี่ยมมากๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
นายหนอนวัน ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/09/11, [23:17:50] »

กำลังจะส่งต้นไม้แบบ EMS พอดีเลย ขอบคุณมามาย
fame.. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/09/11, [21:21:34] »

ผมจะสั่งซื้ออุปกรณ์ไม้น้ำ และ ต้นไม้น้ำ แบบส่งไปรษณี ที่ไหนสะดวก คับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

ผมอยู่ ระยอง
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/09/11, [08:06:23] »

ถ้าเป็นพวกมอส ไม้หน้าตู้ทั้งหลาย ผมแนะนำแพ็คใส่กล่องข้าว 7-11 ทุกบ้านคงมีนะครับ กินเสร็จก็ล้างเก็บไว้ใช้ครับ

เพราะมันพอดีกับกล่องเบอร์ ก เลยครับ สะดวกมาก ไม่ช้ำ ไม่กระแทก ไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่ต้องมัด ด้วยครับ

ขั้นแรกก็เอาทิชชูรองหลายๆชั้นหน่อย จากนั้นสเปย์น้ำเข้าไปให้ชื้นๆๆ เอาต้นไม้ใส่ เอาทิชชูทับอีกชั้น2-3 ชั้น

สเปย์น้ำเข้าไปอีก ปิดฝา เอาเข้าตู้เย็นก่อนสัก 15 นาที  จากนั้นก็ส่งครับ  

เคยซื้อมอส เค้าเอาทิชชูห่อมา  n032 มันเปื่อยแทรกเข้าไปปนกะมอส สุดๆเลยครับแทบจะโยนทิ้ง [on_051]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/09/11, [18:04:06] »

แหล่ม กด + ให้ครับ
masterindy007 ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/09/11, [00:41:54] »

[เจ๋ง]Thank.....หลายๆๆ
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/09/11, [10:43:02] »

เยี่ยมครับ รูปภาพ + คำอธิบาย ชัดเจนครับ
Australia ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/09/11, [17:37:33] »

น่ารวบรวมทุกความเห็นแล้วเอาไปลงห้องสมุด หรือตั้งหัวไว้ห้องซื้อขายสินค้า และให้ผู้ส่งบอกวิธีแพ๊ก ผู้รับเม้นตอบว่าสินค้าที่ได้รับมีคุณภาพในการแพ๊กเป็นอย่างไร ผู้ขายจะได้เลือกวิธีการแพ๊กไม้แต่ล๊ะชนิดได้และปรับปรุงหาวิธีแพ๊กที่ได้มาตรฐานดีที่สุด ผู้ซื้อจะได้ได้ต้นไม้ที่บอบช้ำและมีการสูญเสียน้อยที่สุด เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/11, [17:40:34] โดย matchbox »
mod1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/09/11, [16:01:34] »

ผมโดนหญ้ากระดาษ กับริคาเดีย ...
หญ้ากระดาษ เขา รื้อจากตู้ ขาย  แต่มาถึงนั้นซีด มาเลย กระดาษห่อยังเปียกอยู่ แต่ อับมากๆ แช่ตู้ไว้ 3 วันไม่ฟื้น ตอนนี้ ละลาย หมดไปแล้ว

ริคาเดีย อันนี้ก็รื้อจากตู้เหมือนกัน แพ็คใส่กล่องอย่างดี  กระดาษที่ห่อมาเกือบแห้ง ริคาเดีย แข็ง เป็นฝอยขัดหม้อ ไม่กระดิกเลย 555  ตอนนี้ก็แช่ไว้ในตู้ 2 อาทิตย์ ยังไม่ฟื้น 

ทั้ง 2 อย่างแพ็คมาคล้ายๆกันคือ ห่อกระดาษแล้วพรมน้ำแพ็คใส่กล่องมา ดูแล้วเหมือนในกระทู้ที่แนะนำ แต่ผมไม่รู้ว่าทำไมมันไม่รอด น่ะครับ หรือมีเทคนิคอย่างอื่นอีกใครรู้ช่วยบอก หน่อยนะครับ เผื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่ขายต้นไม้มือใหม่ในเวป   และผม คิดว่าน่าจะมี หลายๆท่านเจอแบบผมแต่อาจไม่พูด  ตอนนี้เริ่มเข็ดไม่กล้าซื้อ อีกเลยครับ
mod1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/09/11, [16:06:45] »

วิธีนี้น่า ใช้ จริงๆครับขอชื่นชม  ใส่ใจในการแพ็คของ มีโอกาศจะอุดหนุนครับ เยี่ยมครับ [on_019]
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/10/11, [20:16:52] »

ผมโดนหญ้ากระดาษ กับริคาเดีย ...
หญ้ากระดาษ เขา รื้อจากตู้ ขาย  แต่มาถึงนั้นซีด มาเลย กระดาษห่อยังเปียกอยู่ แต่ อับมากๆ แช่ตู้ไว้ 3 วันไม่ฟื้น ตอนนี้ ละลาย หมดไปแล้ว

ริคาเดีย อันนี้ก็รื้อจากตู้เหมือนกัน แพ็คใส่กล่องอย่างดี  กระดาษที่ห่อมาเกือบแห้ง ริคาเดีย แข็ง เป็นฝอยขัดหม้อ ไม่กระดิกเลย 555  ตอนนี้ก็แช่ไว้ในตู้ 2 อาทิตย์ ยังไม่ฟื้น  

ทั้ง 2 อย่างแพ็คมาคล้ายๆกันคือ ห่อกระดาษแล้วพรมน้ำแพ็คใส่กล่องมา ดูแล้วเหมือนในกระทู้ที่แนะนำ แต่ผมไม่รู้ว่าทำไมมันไม่รอด น่ะครับ หรือมีเทคนิคอย่างอื่นอีกใครรู้ช่วยบอก หน่อยนะครับ เผื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่ขายต้นไม้มือใหม่ในเวป   และผม คิดว่าน่าจะมี หลายๆท่านเจอแบบผมแต่อาจไม่พูด  ตอนนี้เริ่มเข็ดไม่กล้าซื้อ อีกเลยครับ
ที่ไม่รอดมันขึ้นอยู่กับ หลายๆอย่าง
1. สภาพความแข็งแรง คงทนของต้นไม้ใบกึ่งน้ำ ช้ำง่ายยิ่งต้องเพิ่มวิธีแพคมากเข้าไปอีกแล้วแต่ละชนิด
    ใบกึ่งน้ำ แข็งแรงทนต่ออากาศมากกว่า  อย่าตัดไม้แช่น้ำทิ้งไว้จนโทรมแล้วค่อยส่ง
2. ระยะเวลาในการส่งถึงมือผู้รับ มักกำหนดความแน่นอนยาก
    เช่นวิธีแพคอย่างกระทู้นี้ก็เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดเร็วสุด   เพราะต้นไม้บางอย่าง
    อาจอยู่ได้ประมาณ 3 วันแต่ดันส่งช้าไป 5 วัน แพคยังไงง่ายเกินไปก็ไม่รอด
3. อุณหภูมิ ขึ้นอยู่กับว่า ถ้าร้อนจนน้ำระเหย กระดาษเริ่มแห้ง ต้นไม้ยังอยู่ในถุง ที่เริ่มร้อนขึ้น มันก็อบเกินไป
    กล่องตากแดดอยู่บนมอเตอร์ไซด์ก่อนถึงมือผู้รับ รึไม่ก็รับแล้วแต่ไม่รีบแกะ เอาออก ไม่ใส่ตู้เย็น ฯลฯ
    ตรงข้ามถ้าหน้าหนาวมีฝนก็อยู่ในกล่องได้นานกว่ามาก
4. กล่องที่แพคส่ง ก็สำคัญ จริงๆที่ส่งออกเขาใช้ กล่องโฟมซึ่งจะเก็บอุณหภูมิได้ดีกว่า
    และสามารถใส่ถุงเจลเย็นลงไปคุมอุณหภูมิได้ด้วย แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่ามาก
    เพราะต้องซ้อนกล่องกระดาษไปรษณีย์อีกชั้นอยู่ดี
5. ในขั้นตอนเหล่านั้น ยังมีอีกอย่างคือ เขาไม่ทราบว่าของในกล่องมันบอบบางแค่ไหน
    อาจจะโยนกล่องบ้าง แกว่งไปมาบ้าง ถ้าแพคไม่ดี หรือทำให้ของหนักกลิ้งมาทับต้นไม้ได้ก็บจบเห่อยุ่ดี
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์