Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ LED ตู้ทะเล ที่ค่าแสงดรอปลงแล้ว สามารถใช้เลี้ยงไม้น้ำได้ไหมครับ  (อ่าน 1951 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/01/14, [15:51:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ขออนุญาตถามข้ามห้อง ปกติถามแต่ห้องตู้ทะเล  ^^'

ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเกี่ยวกับไม้น้ำเท่าไหร่ ตอนนี้เลี้ยงตู้ทะเลอยู่ แล้วใช้ไฟ LED zetlight ZT6500 ซึ่งโดยปกติแล้ว ไฟ LED มันมีอายุการใช้งานนานประมาณหนึ่ง ก่อนที่ค่าแสงจะดรอปลงไป ซึ่งก็จะทำให้พวกปะการังก้นตู้สังเคราะห์แสงได้ไม่ดีเท่าไหร่ จึงต้องเปลี่ยนโคมใหม่

ทีนี้ พี่ที่ออฟฟิศเขาบอกว่า ถ้าอย่างนั้นเขาขอซื้อต่อถูกๆ ไปใช้ใส้ตู้ปลาเขา แล้วก็ลงไม้น้ำนิดๆ หน่อย ผมก็เลยอยากรู้ว่า โคมนี้ หากค่าแสงดรอปลง ผมอยากรู้ว่ามันยังสามารถใช้เลี้ยงไม้น้ำได้หรือเปล่าอ่ะครับ พวกค่าสเปกตรัม อุณหภูมิสี อะไรพวกนี้ ยังอยู่ใน Range ที่ไม้น้ำสามารถใช้ประโยชน์ได้หรือไม่อ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

รายละเอียดเกี่ยวกับโคมนี้ พวกค่าสเปกตรัม อุณหภูมิสี ฯลฯ สามารถตามดูได้ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.zetlight.com/index.php/products?id=47

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ^^''
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/01/14, [16:02:31] »

ลืมบอกไป ว่า ตู้เพื่อน
กว้าง 18
ยาว 24
ลึก 24

ครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/01/14, [00:29:05] »

รบกวรขอคำแนะนำหน่อยคร้าบบบบบบ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/01/14, [20:29:24] »

อั๊ยยะ  โคมไฟดูเทพมากๆเลยครับ

ผมว่าถ้ามันสว่างเพียงพอ แสงออกมาสี ขาว-ฟ้า หรือ ขาว-ส้ม ก็เสี้ยงไม้น้ำได้หมดแหละครับ

อยู่ที่แสงพอหรือไม่พอมากกว่า ซึ่งจริงๆเราไม่รู้หรอก ก็เราไม่ใช่ต้นไม้นี่น่า

ทำได้เพียงสังเกตุการณ์ อาการต่างๆของมัน เช่น

ยืด = แสงไม่พอ    ไม้ข้อมุดดิน ตะไคร่เยอะ = แสงมากไป

เรื่องสเปกตรั้มของแสง ต้นไม้มันแยกเองครับ ถ้ามีแสง ยังไงก็เลี้ยงได้

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ ผมมือใหม่มากๆ
JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/01/14, [21:51:02] »

ใช้ได้แต่ผมว่าไม่ดีแน่ๆ ครับ สเปคตรัมมันขาดสีแดงไป ซื่งปรกติ LED สำหรับปลูกต้นไม้มักจะให้ความสำคัญกับสีแดงมากกว่าน้ำเงิน

แถมแสงสีฟ้าแบบน้ำใส่กับตู้ไม้น้ำแล้วต้นไม้จะสีแหม่งๆ นะ ไม่สวยอย่างแรง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์