Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาที่น่ารำคาญใจ หลายรอบแล้ว  (อ่าน 7256 ครั้ง)
Anda Carp Farm ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 02/09/11, [10:40:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นขอ อนุญาต ก่อนครับ ไม่ทราบว่าจะลงห้องไหน ตู้ที่ใช้เลี้ยง เคร ก็น่าจะลงห้อง พูดคุยเรื่องเคร ได้ มั้งนะ

สืบเนื่องจาก เมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ได้ไปสั่งตัดตู้ปลา เอาไว้ ขนาด 30 นิ้ว และ 24 นิ้ว จำนวน 3 ตู้  ที่ร้านแห่งหนึ่ง  ก็สอบถามราคา และวันแล้วเสร็จตามปรกติ แต่ ขอ เพิ่มรายละเอียด ในการตัดตู้นิดหน่อย

ผม : เฮีย เอาตู้ 30 นิ้ว   2  ตู้  24 นิ้ว 1 ตู้  กระจกมาตฐานตู้ปลาที่เขาขายกันทั่วไป (เข้าใจ ว่า 6 mm. เพราะของเดิมที่ใช้ ก็ประมาาณนี้ )
เฮีย : โอเคครับ ราคา XXX บาท รับของ อีก 3 วัน มารับได้เลยครับ
ผม :โอเค ครับ เดี่ยวผมมารับ อีก 3 วันนะครับ มัด จำไว้ ครึ่งนึงก่อน ครับ

ผ่านไป สามวัน  มาถึงร้าน
 ผม : เสร็จยังครับเฮีย
เฮีย : ยังไม่เสร็จเลยครับ ช่างตัดผิด size   พรุ่งนี้มาเอาใหม่นะครับ

ไม่โทรบอกก่อนหละครับ  ทีแรก บอก 3 วันเสร็จ เสียค่าน้ำมันรถ มา ซะเปล่า  

วันรุ่งขึ้น  มารับ ตู้  โอเค เสร็จ แต่ให้ไปรับที่ลานจอดรถ มันมืดๆ ก็เ้ลยไม่ได้เช็ค ละเอียด แต่ภาพรวมก็ โอเค

กลับไปถึงบ้าน ก็ ทำความสะอาด พักไว้ 3 -4 วัน แล้วก็ รันน้ำ  จากนั้นก็ลง ปลา ลงกุ้ง ตามปรกติ แต่สังเกตุเห็น ว่า ทำไมกระจกมันดู บางกว่าของเดิมที่มีอยู่ ก็เลยมาวัดดู อ้าว มัน 5 mm. นีหว่า แต่ก็ช่างมันเถอะ ไหนๆ ก็เอามาแล้ว ผิดที่เราเช็คไม่ละเอียดเอง  ผ่านไป 1 สัปดาห์ สังเกตุเห็น ซิลิโคน ตามแนวตู้ เป็นขลุยขาวๆ เปื่อยออกมา  เอ๊ะ ซิลิโคนไม่แห้งหรอ  ยังไงกันหว่า เราก็ไม่มีคว่ามรู้เรื่องนี้เท่าไหร่  เพราะปรกติ จะซื้อ ตู้สำเร็จมาเลย ไม่ได้สั่งตัดเท่าไหร่  แต่ที่แน่ ๆ เกิดความเสียหายแล้วแน่นอน ลูกๆ กุ้ง ขนาด 1-2 CM - 1 นิ้ว ตายไป เยอะมาก ที่นับรวมกันได้ ประมาณ 100 ตัว เห็นจะได้ จากนั้นก็เลย เอา ตู้  ทั้ง สาม ใบ เอาน้ำ ออก ขัดๆ ถู ๆ ให้ ซิลิโคน ออกให้หมด ล้างทำความสะอาด ทิ้ง ไว้ 15 วัน แล้วเอามาใส่น้ำ รันใหม่ ดูสิว่าคราวนี้ จะมีอีกหรือเปล่า  ผ่านไป 1 สัปดาห์  ผล ปรากฏว่า มี ขลุยๆ ขาวๆ ออกมาอีก บริเวณแนวตู้ อีกเช่นเคย เอามือไปลูบดู ติดมือมา ซิลิโคน เต็มๆ  ก็เลย เอาน้ำออกอีก ทำความสะอาดอีกรอบ ทิ้งไว้อีก 15 วัน  นำมาใช้ใหม่  มีอีก
ก็เลย คิดว่า ซิลิโคนที่เอามาประกอบตู้ให้ มัน ของเกรด ต่ำ ๆ ไม่ได้ มาตฐานหรือเปล่า หว่า  อันนี้ ผมไม่รู้นะ ว่าเป็นเกรดไหน อันนี้เรื่อง ซิลิโคน

ต่อมาเรื่องกระจก   มันน่าจะบางเกินไป

ตู้แรก 24 นิ้ว ตู้นี้เลี้ยงปลา ใช้มา 2  สัปดาห์  สัปดาห์ ที่ 3 เปลี่ยนน้ำ  ตอน 6 โมงเย็น   พอตื่นเช้ามา  น้ำท่วมบ้าน กระจกพื้นแตก  ซวยแล้วกรู   น่าจะมาจาก กระจกไม่ได้มาตฐาน บางเกินไป  ทั้งๆที่ตู้นี้ไม่เคย เคลื่อนย้ายไปไหนเลย พื้นก็รองด้วยโฟม

ตู้ที่ 2   ตู้ใบที่ซิลิโคนเปื่อยยุ่ย  หลังจากที่ทำความสะอาด รอบที่ 3   แต่ไม่ได้เคลื่อนย้าย  ก็เลย จะเอามาเลี้ยงปลาแล้ว ก็เลย ใส่น้ำเข้าไป สัก 70 % ของตู้ กะว่าจะรันน้ำไว้ สัก 2 วัน แล้วค่อยเอาปลาลง  ใส่น้ำไว้ ตอน 1 ทุ่ม  ตื่นเช้ามา น้ำท่วมบ้านอีก แล้ว  เอาอีกแล้ว  

นี่ครับ รอยที่ตู้ปลาแตก

ทั้งหมดที่เล่ามา ก็ อยากถาม คำถามสำหรับท่านที่มีความรู้เรื่อง การทำตู้ปลา ครับว่า
1. ซิลิโคน ส่วนมาก ที่ใช้กัน มันเปื่อยยุ่ยออกมาหรือ เปล่า
2. ตู้ที่มันแตก ตามรูป พอจะซ่อมได้หรือเปล่า  ยิงซิลิโคน ตามแนวที่มันแตก พอจะได้ไหม
3. ถ้ายิงซิลิโคน ใหม่ทับซิลิโคนเดิมทั้งตู้ได้ไหม หรือว่าต้องเลาะของเก่าออกมาให้หมดก่อน  
4. ซิลิโคน ยี่ห้อไหน ดี แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/11, [10:52:40] โดย Preeya Chonburi »
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/11, [10:52:36] »

เจอแบบนี้ก็เครียดแทนครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็ไปสั่งตัดมาล่าสุดเหมือนกันแต่งานดี
ผมเคยซื้อตู้สำเร็จ 30 นิ้ว กระจกต้อง 6 มิลแถมต้องมีคานไม่งั้นกระจกรับน้ำหนักไม่ไหวแน่ๆ
น้ำเยอะมากๆ ผมว่าครั้งต่อไปต้องหาร้านดีๆหน่อยแพงหน่อยแต่ คุณภาพดีกว่า
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/11, [11:00:24] »

เจอแบบนี้ก็เครียดแทนครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็ไปสั่งตัดมาล่าสุดเหมือนกันแต่งานดี
ผมเคยซื้อตู้สำเร็จ 30 นิ้ว กระจกต้อง 6 มิลแถมต้องมีคานไม่งั้นกระจกรับน้ำหนักไม่ไหวแน่ๆ
น้ำเยอะมากๆ ผมว่าครั้งต่อไปต้องหาร้านดีๆหน่อยแพงหน่อยแต่ คุณภาพดีกว่า

ครับผม เรื่องราคา ผมก็ไม่ได้ซีเรียจอะไร ครับ  เอาของดีๆ ราคาพอฟังก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ที่ผมคุยกับเขา ก็ แค่ ผมไม่เอา ขอบ อคีลิค เท่านั้น ส่วนมาตรฐานอย่างอื่น เหมือนกับตู้มาตรฐานทั่วไป

แต่ที่ได้มา ดูแล้วงาน ไม่เรียบร้อยเลยครับ ขอบกระจก ก็ตัดไม่เสมอกัน ตรงคานด้านบน ก็ ไม่ชิดขอบ ยิงซิลิโคน ลอยๆ ไว้  แย่มากๆ
ตามรูป ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/11, [12:22:29] โดย Preeya Chonburi »
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/09/11, [11:30:54] »

ถ้าเอาสวยคงเอาไม่อยู่ครับ แต่ถ้าเอาชัวร์ๆ ของผมก็แตกครับ รายเป็นตัววายเลย Y ก้นตู้ ผมใช้ ซิลิโคนสีขาวของ SONY (ที่บ้านผมขายอยู่ 185 บาท ) เอานิ้วนี้แหละครับ ปาดเลยทั้งด้านในและด้านนอก   บางตู้ผมข้างแตก ยาวก็ใช้นิ้วปาดหนาๆเหมือนกันครับ  ไม่เปือยเพราะว่ามันกันน้ำครับ น้ำไม่ซึม
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/09/11, [11:37:44] »

ถ้าเอาสวยคงเอาไม่อยู่ครับ แต่ถ้าเอาชัวร์ๆ ของผมก็แตกครับ รายเป็นตัววายเลย Y ก้นตู้ ผมใช้ ซิลิโคนสีขาวของ SONY (ที่บ้านผมขายอยู่ 185 บาท ) เอานิ้วนี้แหละครับ ปาดเลยทั้งด้านในและด้านนอก   บางตู้ผมข้างแตก ยาวก็ใช้นิ้วปาดหนาๆเหมือนกันครับ  ไม่เปือยเพราะว่ามันกันน้ำครับ น้ำไม่ซึม

อ้อ ครับผม  แต่ร้านที่ทำให้ผม ไม่รู้เอา ซิลิโคน อะไรให้ผม เปื่อย ซะ ไม่มีชิ้นดีเลย
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/09/11, [11:49:37] »

พื้นที่วางตู้เรียบหรือไม่ครับ (ปกติตู้ตูดแตก เพราะพื้นไม่เรียบนะครับ) ถึงจะมีการรองโฟม แต่พื้นก็ต้องเรียบเสมอกันด้วยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/09/11, [12:00:48] »

พื้นที่วางตู้เรียบหรือไม่ครับ (ปกติตู้ตูดแตก เพราะพื้นไม่เรียบนะครับ) ถึงจะมีการรองโฟม แต่พื้นก็ต้องเรียบเสมอกันด้วยครับ

ตู้ 30 นิ้ว วางบนขาตั้ง ครับ ผม ก่อนหน้านี้ เคยวาง ตู้ 30 ที่ ซื้อมา แบบสำเร็จ ประมาณ 1 ปี ไม่เคยแตกร้าว
ตู้ 24 นิ้ว วางกับพื้น  รองโฟม หนา ประมาณ 10 mm . ตอนนี้ ตู้ 24 เปลี่ยนพื้นแล้ว เป็นกระจก 6 mm. แล้ว
Pla_Thong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/09/11, [13:03:52] »

ตู้ 30 นิ้ว วางบนขาตั้ง ครับ ผม ก่อนหน้านี้ เคยวาง ตู้ 30 ที่ ซื้อมา แบบสำเร็จ ประมาณ 1 ปี ไม่เคยแตกร้าว
ตู้ 24 นิ้ว วางกับพื้น  รองโฟม หนา ประมาณ 10 mm . ตอนนี้ ตู้ 24 เปลี่ยนพื้นแล้ว เป็นกระจก 6 mm. แล้ว

ของผมก็เคยเจอครับ ปะตู้ได้เลยครับ แล้วทิ้งไว้รอแห้งประมาณ3วัน ตรงกลางตู้ก็หาคานมาเสริมครับ เพราะตู้ยิ่งยาวแรงดันและแรงกดก็จะมากด้วย แต่ตัวรับแรงกดแรงดันของน้ำ จะอยู่ที่คานบริเวณขอบตู้ และตรงกลางก็จะว่าและแรงกดทั้งหมดก็จะตกที่ขอบตู้ครับ

ส่วนตัวผมเสริมคานกลางเอาครับ  [on_055]
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/09/11, [13:47:26] »

ของผมก็เคยเจอครับ ปะตู้ได้เลยครับ แล้วทิ้งไว้รอแห้งประมาณ3วัน ตรงกลางตู้ก็หาคานมาเสริมครับ เพราะตู้ยิ่งยาวแรงดันและแรงกดก็จะมากด้วย แต่ตัวรับแรงกดแรงดันของน้ำ จะอยู่ที่คานบริเวณขอบตู้ และตรงกลางก็จะว่าและแรงกดทั้งหมดก็จะตกที่ขอบตู้ครับ

ส่วนตัวผมเสริมคานกลางเอาครับ  [on_055]

ขอบคุณครับ ที่เข้ามร่วมแสดงความคิดเห็น  [เจ๋ง] 
moomin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/09/11, [14:44:11] »

แนะนำการซ่อมตู้ครับ  คือ ลองตัดกระจกให้เป็นสี่เหลี่ยม ใหญ่กว่าแผลนะครับ  ขนาดกระจกควรเท่ากับของเดิมนะครับ    5mm หรือ 6mm มิฉะนั้นอาจจะทำให้ตู้แตกได้ถ้าแรงกดเยอะๆ ๆ     เสร็จแล้วก็เอาซิลิโคนยาแผลเดิมก่อน
เอากระจกที่ตัดมาทับลงไป   แล้วก็ ยารอบๆๆกระจกใหม่ให้รอบอีกทีครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/09/11, [15:05:36] »

แนะนำการซ่อมตู้ครับ  คือ ลองตัดกระจกให้เป็นสี่เหลี่ยม ใหญ่กว่าแผลนะครับ  ขนาดกระจกควรเท่ากับของเดิมนะครับ    5mm หรือ 6mm มิฉะนั้นอาจจะทำให้ตู้แตกได้ถ้าแรงกดเยอะๆ ๆ     เสร็จแล้วก็เอาซิลิโคนยาแผลเดิมก่อน
เอากระจกที่ตัดมาทับลงไป   แล้วก็ ยารอบๆๆกระจกใหม่ให้รอบอีกทีครับ

ครับผม พอดีมีกระจก อยู่ 1 แผ่น หนา 6 mm. อาจจะลองดู อย่างที่คุณแนะนำ ครับ แต่ไม่รู้ว่า ถ้าทำแบบนี้ แล้ว มันจะใช้งานได้หรือเปล่า อีกอย่าง ไม่มี ที่ตัดกระจกด้วย 

ปัญหาที่เจอ ตอนนี้ คือ ซิลิโคนที่เปื่อยออกมาจาก แนวรอยต่อ ของตู้ มันเป็นอันตรายต่อ กุ้งที่ผมเลี้ยงด้วย ก็ เลย คิดว่าจะ เลาะออก แล้วยิงซิลิโคนใหม่ทั้งตู้เลย ว่าจะลองไปถามราคา เปลี่ยนแผ่นพื้นใหม่ และ ยิงซิลิโคนใหม่ทั้งตู้ ตามร้านตัดตู้ ดู ครับ แต่ร้านที่เคยตัดมา คงไม่ไปแล้ว
สูญเสียความเชื่อมั่น ในฝีมือ และบริการแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/09/11, [22:39:54] »

ไม่ว่ากระจกจะยี่ห้อดีขนาดไหน ถ้าไม่นำไม้อัดมาวางเเล้วนำโฟมหนาๆๆๆมาวางอีกทีก็จะเเตกเหมือนเดิม
เนื่องจากเคยเอาตู้30มาวางบนโฟมโดยไม่มีไรรองพื้นบนขาตู้สำเร็จรูปกี่ตู้ก็เเตก จนทนไม่ไหวไปถามลุงข้างบ้านเป็นช่างที่มีความรู้เเบบว่าgoogleดีๆได้รับคำเเนะนำข้างต้นมาเลยนำมาปรับใช้ปรากฎว่าไม่มีปัญหาอีกเลย
ตู้30ลองโฟมหนา2นิ้วดู ถ้างบน้อยก็ลงมาเป็น1.5ถึง1นิ้วดู ถ้าหนาต่ำกว่านี้ไม่เคยลองอะ
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/09/11, [09:11:58] »

ไม่ว่ากระจกจะยี่ห้อดีขนาดไหน ถ้าไม่นำไม้อัดมาวางเเล้วนำโฟมหนาๆๆๆมาวางอีกทีก็จะเเตกเหมือนเดิม
เนื่องจากเคยเอาตู้30มาวางบนโฟมโดยไม่มีไรรองพื้นบนขาตู้สำเร็จรูปกี่ตู้ก็เเตก จนทนไม่ไหวไปถามลุงข้างบ้านเป็นช่างที่มีความรู้เเบบว่าgoogleดีๆได้รับคำเเนะนำข้างต้นมาเลยนำมาปรับใช้ปรากฎว่าไม่มีปัญหาอีกเลย
ตู้30ลองโฟมหนา2นิ้วดู ถ้างบน้อยก็ลงมาเป็น1.5ถึง1นิ้วดู ถ้าหนาต่ำกว่านี้ไม่เคยลองอะ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ จะลองไปปรับใช้ดูครับ
Yo Crayfish Samutprakan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/09/11, [17:22:12] »

ควรตรวจวัสดุรองพื้น ว่าเสมอกันรึปล่าว
ถ้าจะยิงซิลิโคนใหม่ควร เลาะของเก่าออกให้หมดก่อน เเละ จึงยิงซิลิโคนใหม่ ส่วนยี่ห้อ ซิลิโคน ผมเเนะนำ ของโซนี่
สามารถ รีดน้ำออกได้ ราคาจะเเพงหน่อย ประมาณ 180 บาท
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/09/11, [22:55:21] »

เสียตังค่าโฟมไม่กี่ตังดีกว่ามารอว่าตู้จะเเตกวันไหนดีกว่านะคับ

เคยเสียใจมาเเล้วกับ ปลามังกรเเดงตาย เพราะตู้เเตกมาเเล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/11, [23:12:35] โดย ClubCherax DestructerBeautiful »
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/09/11, [22:24:53] »

อาการตู้แตกเหมือนพื้นมันไม่เรียบเสมอครับในแผ่นโฟมมีเศษหิน หรือกรวดเล็กไหมครับมันจะทำให้แตกได้ครับก่อนวางตู้ลงบนโฟมควรล้างก้นตู้และแผ่นโฟมด้วยครับ ส่วนซีลีโคนนี่ผมไม่ชัวร์นะครับลักษณะเป็นขุยๆนี่เหมือนมันยังไม่แห้งหรือไม่ก็เอาแบบผิดประเภทมาให้เลยนะครับแบบว่าใช้แบบไม่ได้เหมาะกับการแช่น้ำนานแบบว่าใช้กับงานภายนอกอาคารนะครับแบบให้แบบขังแปปเดียวไปเลยไม่ได้แช่นานๆ
ปล.ใช้โฟมหนาๆได้เปลี่ยนอย่างแรงขอบอก
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/09/11, [12:24:35] »

ขอบคุณทุกความดิดเห็นครับ จะนำไปปรับใช้ให้เหมาะ ครับ

ตอนนี้ นำไปซ่อมแล้วครับ เปลี่ยนพื้นใหม่ ซ่อมมา ประมาณ 400 บาท ครับ กระจก หนา 6 mm.
โฟมรองพื้นหนาขึ้น นิดหน่อย น่าจะ 10 -15 mm.
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์