Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หินนิลดำนี่มีผลทำให้เดสสีน้ำตาลไหม  (อ่าน 1804 ครั้ง)
dellarose ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/09/11, [22:28:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หินนิลดำนี่มีผลทำให้เดสสีน้ำตาลไหมอ่า [งง]

และจำเป็นไหมที่จะต้องใส่หินภูเขาไฟด้วยอ่าครับ มันดียังไงเอ่ย  [งง]

[งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/11, [22:41:28] โดย dellarose »
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/09/11, [23:11:59] »

หินนิลดำไม่มีผลไรเลย เเละหินภูเขาไฟจะใส่ไปเพื่ออะไร มันไม่มีประโยชน์เอามาทำกรองยังจะดีกว่า
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/09/11, [00:07:45] »

หินภูเขาไฟ ถ้าใส่ลงในน้ำ หรือ ระบบกรอง ถ้าเป็นยี่ห้อที่มีมาตรฐาน ก็จะช่วยเป็นซับสเตรท และ ช่วยในเรื่องการกรองได้เป็นอย่างดี และ มีแร่ธาตุที่ดี ปลดปล่อย ให้กับ กุ้ง และ ปลาด้วยครับ
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/09/11, [00:09:43] »

หินนิลดำ  ไม่มีผลกับสีของเดสค่ะ   เดสจะสีอะไรนั้นปัจจัยหลักขึ้นอยู่ที่กรรมพันธุ์ที่รับมาจากพ่อแม่

อย่างเดสที่บ้านที่พ่อเป็นสีน้ำเงินดำ   แม่สีเทา   ลูกๆ ครอกเดียวกันเลี้ยงบนหินนิลดำ  อาหารเหมือนกัน

อยู่ในตู้เดียวกัน   บางตัวสีน้ำเงินดำ  บางตัวสีฟ้า  บางตัวสีน้ำตาลอ่อนปลายก้ามฟ้าก็มีค่ะ

ส่วนเรื่องหินภูเขาไฟ  ใส่แล้วดียังไงหินพวกนี้มีรูพรุนสูง   เป็นที่อยู่ให้กับแบคทีเรียได้ดีค่ะ  จะช่วยให้

ระบบน้ำสมบูรณ์มากขึ้น  และก็ช่วยเพิ่มแร่ธาตุในน้ำได้ด้วยค่ะ   แร่ธาตุในน้ำในปริมาณที่พอเหมาะจะ

ช่วยให้กุ้งมีสีสันที่สดใส   แต่หากมากเกินไปก็ไม่ส่งผลดีต่อกุ้งค่ะ  เพราะกุ้งจะมีการปรับสมดุลแร่ธาตุ

หากแร่ธาตุในน้ำมากเกินไปกุ้งจะขับแร่ธาตุออกจากร่างกาย  และดูดซึมน้ำเข้าไปแทนที่ค่ะ

[on_018]
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/09/11, [01:20:18] »

หินดำมีผลไหม๊ต้องลองด้วยตนเองครับ ตัวอย่างของผมเอง ไม่ขอเอ่ยถึงเรื่องหิน   ใส่กาละมังโปร่งแสงเป็นสีน้ำตาล ใส่กาละมัง สีดำทึบแสงเป็นสีน้ำเงิน/ฟ้า      เลี้ยงไม่ใส่หินอะไรเลย สีน้ำตาล  ปูหินดำ  เป็นสีน้ำเงิน ฟ้า ม่วง

ลองทดลองและสังเกตุดูครับ  รอให้ลอกคราบก่อนและดูสีหลังลอก 7 วัน ดูว่ามันจะโอเคจดีขึ้นไหม๊
JeDI ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/09/11, [07:54:15] »

หินดำมีผลไหม๊ต้องลองด้วยตนเองครับ ตัวอย่างของผมเอง ไม่ขอเอ่ยถึงเรื่องหิน   ใส่กาละมังโปร่งแสงเป็นสีน้ำตาล ใส่กาละมัง สีดำทึบแสงเป็นสีน้ำเงิน/ฟ้า      เลี้ยงไม่ใส่หินอะไรเลย สีน้ำตาล  ปูหินดำ  เป็นสีน้ำเงิน ฟ้า ม่วง

ลองทดลองและสังเกตุดูครับ  รอให้ลอกคราบก่อนและดูสีหลังลอก 7 วัน ดูว่ามันจะโอเคจดีขึ้นไหม๊
คือ จะเปลี่ยนสีไปตามสภาพแวดล้อมหรือคับ
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/09/11, [09:44:11] »

มันตอบได้อยาก เเต่ละคนมีวิธีการเลี้ยงที่ต่างกัน ตัวผมนั้นมีเเค่ตู้กับหินเเค่นั้นที่หลบก็ไม่มี บางตัวออกมาฟ้า
บางตัวก็ออกมาดำ
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/09/11, [11:06:10] »

มันตอบได้อยาก เเต่ละคนมีวิธีการเลี้ยงที่ต่างกัน ตัวผมนั้นมีเเค่ตู้กับหินเเค่นั้นที่หลบก็ไม่มี บางตัวออกมาฟ้า

ตามที่ท่านนี้กล่าวครับ กุ้งแต่ละตัวมันมีสีของตัวมันเองอยู่แล้ว  หิน แสง อาหาร น้ำ เป็นเพียงองค์ประกอบในการปรับสีให้เข็มขึ้นหรือจางลงครับ
dellarose ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/09/11, [18:03:08] »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง]
LastPiece ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/09/11, [23:21:56] »

มันตอบได้ยาก เเต่ละคนมีวิธีการเลี้ยงที่ต่างกัน ตัวผมนั้นมีเเค่ตู้กับหินเเค่นั้นที่หลบก็ไม่มี บางตัวออกมาฟ้า
เห็นด้วยกับอันนี้ครับ  หินเหมือนกันกุ้งยังออกมาได้หลายสี อยู่กับเลือดที่ได้มามากกว่า

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์