c1ub.net ย้ายไปบ้านใหม่แล้วนะครับ สมาชิกเก่าสามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย << คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ >>
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Thu 20/Jul/2017
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การกำจัดตะไคร่ขนดำ จากประสบการณ์ตรง  (อ่าน 24113 ครั้ง)
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
Kasama Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
เลี้ยงไม้น้ำ เลี้ยงปลา ขับ ES

« เมื่อ: 30/10/07, [22:37:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ้างอิงจากกระทู้ตะไคร่นะครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=5.0

เรื่องมันเกิดจากตู้ของผม เกิดตะไคร่ขนดำขึ้นมาจำนวนมากจนเกิดคลุมต้นไม้ไปเกือบครึ่งตู้ครับ ขออภัยที่ไม่มีรูปถ่ายประกอบนะครับ เพราะไม่คิดว่าจะกำจัดได้จนหมด

เค้าว่ากันว่าตะไคร่ขนดำ ถือว่าเป็นตะไคร่ที่กำจัดยากอันดับต้นๆ ใครโดนเข้าไปก็คงรู้ดีว่า มันเป็นฝันร้ายที่ไม่มีใครอยากเจอ ปิดไฟไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร ต้นไม้ก็โทรมเปล่าๆ ใส่ยาฆ่าตะไคร่แบบเต็มโดส  หรือแม้แต่ โอเวอร์โดส ก็ไม่หาย

มาว่ากันด้วยเรื่องของสาเหตุของการเกิดตะไคร่ขนดำกันก่อนนะครับ
                1. สาเหตุหลักๆเลย คือเรื่องความสะอาดของน้ำ เนื่องมาจากการละเลยการเปลี่ยนน้ำอย่างสม่ำเสมอ
                2. การใส่ปุ๋ยธาตุเหล็กที่มากเกินความต้องการ เพราะธาตุเหล็กจะเป็นตัวที่ทำให้ตะไคร่ขนดำทำการแพร่พันธุ์ได้อย่างรวดเร็ว

หากสามารถหลีกเลี่ยงสาเหตุข้างต้นได้ ปัญหาตะไคร่ขนดำก็ไม่น่าจะมารบกวนได้ครับ

คราวนี้มาดูว่า ขั้นตอนการแก้ปัญหาในกรณีที่มันเกิดตะไคร่ขนดำขึ้นมาแล้ว

1. พยายามกำจัดสิ่งใดๆก็ตามที่มีตะไคร่เกาะ ถ้าเป็นใบไม้ให้ตัดออกเลยครับ อย่าใจอ่อน เจอตรงไหนตัดตรงนั้น ถ้าขึ้นที่ดิน ก็เอาดินตรงที่มันเกาะออก เพราะของผม มันขึ้นบนเม็ดดินด้วยครับ

2. ถ้ากรณีที่ขึ้นกับขอนไม้ หรือ หินก้อนใหญ่ที่ไม่สามารถเอามันออกไปได้ ให้เอาฟอเซปคีบออกครับ เพราะตะไคร่ตัวนี้ค่อนข้างจะขึ้นอยู่บนจุดเล็กๆ แล้วขยายฟูออกทำให้ฐานมันแคบสามารถดึงออกได้ง่าย เวลาดูดให้เอาสายอ๊อค พันกับฟอเซปด้วย แล้วก็ลักน้ำดูดไปคีบไปครับ มันจะได้ไม่ลอยไปติดกับสิ่งอื่น

3. หาสิ่งมีชีวิตที่กินตะไคร่มาช่วยเสริมครับ ผมเองเลือกหอยเขา เพราะไอ้ตัวนี้ค่อนข้างกินตะไคร่ที่ติดกับพวกหินได้ดีมากครับ ตู้ผม 24*24 ผมลงไป 4 ตัว แค่นี้ก็ได้ผลดีมากแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้กำจัดปัญหาให้หมดไปได้ครับ

แต่ถ้ามันขึ้นเป็นกลุ่มเมื่อไรก็แทบจะดึกออกไม่ได้เลยครับ ทำยังไงล่ะทีนี้

เคยมีกระทู้เรื่องของการใช้ H2O2 อ้างอิงจากกระทู้นี้นะครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=9322.msg77950#msg77950  ในการกำจัดตะไคร่ ผมเองก็ได้ทดลองทำอยู่พักใหญ่ ผมใช้ H2O2 ความเข้มขน 3% ครับ ผมดูดใส่หลอดฉีดยา แล้วทำการฉีดตรงที่มีตะไคร่ ตอนฉีดให้ทำการปิดกรองนะครับ เพื่อให้น้ำนิ่งที่สุด เวลาฉีดจะได้ตรงจุดและไม่ฟุ้งไปจุดที่ไม่ต้องการครับ เพราะสารตัวนี้ มันมีอันตรายต่อสัตว์น้ำพอสมควร ในกรณีที่โดนเข้าไปเต็มๆ โดยเฉพาะกับกุ้งแคระ จะตายภายในสองวันครับ

ตอนนี้เมื่อกำจัดส่วนที่ติดกับหินได้แล้ว คราวนี้ถ้ามันติดกับใบต้นไม้ล่ะ พวกต้นไม้ที่ตัดแล้วฟอร์มเสีย จะทำอย่างไร ตอนที่มีปัญหานั้นผมเจอกับต้น ฮอททาเนีย มีตะไคร่ขึ้นคลุมขอบใบครับ แล้วบังเอิญต้นไม้ต้นนี้รากมันลอย ผมเลยทำการเอาออกมาแช่ใน น้ำผสม H2O2 ครับ โดยใช้อัตราส่วน น้ำ:H2O2 เป็น 80:20 ครับ แช่ประมาณ 5 นาทีครับ แล้วเอาไปล้างในน้ำให้สะอาด แค่นี้ตะไคร่ก็จะหลุดภายในสองวันครับ วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ

คราวนี้ผมจะสรุปกับปัญหาที่เจอขณะที่ทำการกำจัดตะไคร่ด้วย H2O2 นะครับ
               1. ปัญหาเรื่องสิ่งมีชีวิตต่างๆเข้ามาวุ่นวายตอนฉีด H2O2 ลงบนตะไคร่ โดยเฉพาะกุ้งแคระครับ มันจะลุมเข้ามาไม่แน่ใจว่าคิดว่าเป็นอาหารรึป่าว ให้พยายามไล่ออกไปครับ
               2. ปัญหากับมอสวิลโล่ยุโรปครับ มีเหลืองไปบ้างครับ แต่ไม่ถึงกับตาย ส่วนมอสอื่นๆที่ผมมีไม่พบอาการผิดปกติใดๆครับ ที่ผมมีคือ บราซิลเลียน เฟรม สไปกี้ ครับ

ขอบคุณครับ มีอะไรสงสัยตรงไหนสอบถามได้นะครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับคนที่มีปัญหาเดียวกับผมครับ wat01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/07, [22:40:55] โดย Kasama »
Like (+1) Bullshit! (-0)

Tags: ตะไคร่ 
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
KnOt~ มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล KnOt~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)KnOt~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)KnOt~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
Agassizii Award

« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/07, [22:58:18] »

โหย  ตอบได้ แจ่มแจ้งดีมากๆๆ

ได้ความรู้มากๆ เลยนะเนี่ย   จ๊วบบบบบ
Like (+0) Bullshit! (-0)

Thom ออฟไลน์
Hot Member
Thom กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว Thom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/07, [08:14:08] »

เยี่ยมครับ  Cool01
กำลังเจออยู่เหมือนกัน
จะไปลองดูบ้างครับ  Yo!Yo!
BanQ[แบงค์]™ ออฟไลน์
Hot Member
BanQ[แบงค์]™ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง BanQ[แบงค์]™ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 31/10/07, [08:29:59] »

จากประสบการณ์ตรง เยี่ยมากเลยครับ~ Cool01

"วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ"

ความรู้ๆ อันชอบส่วนตัวคับ Happy

[BanQTanK] ตู้ผมครับ>>>จิ้มโลด                             เข้าไปดูGalleryของผม>>> ตรงนี้
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
mandypoolz เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)
รองประธานสมาคมแม่บ้าน KTL...ทุกข้อความที่เราโพสต์เกิดจากความรู้สึกสนุกสนานส่วนตัวโปรดอย่าถือสา หาความ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06/11/07, [11:58:31] »

ไปลองมั่งดีกว่า ลองผสมอ่อน  ๆ ดู

BOONPADA ออฟไลน์
Hot Member
BOONPADA ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู BOONPADA เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เด็กคอนหวัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 06/11/07, [12:13:45] »

Cool01 Cool01 Cool01

ก า ร เ ป ลี่ ย น แ ป ล ง . . . . . . . . . . . . . ! ! ! ! ! ! !
Champies ออฟไลน์
Hot Member
Champies เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Champies เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
ตู้ปลาก้นตู้อันดับ 1 CorySucker Photo Contest 2011
ประธานสมาคมแม่บ้าน KTL...ทุกข้อความที่เราโพสต์เกิดจากความรู้สึกสนุกสนานส่วนตัวโปรดอย่าถือสาหาความ

« ตอบ #6 เมื่อ: 06/11/07, [16:03:37] »

ถ้าตู้เล็กๆ ก็ลองใส่ยาพี่กบดูก็ได้ครับ หายไปพอสมควรเลย ปลา+กุ้งไม่เป็นอะไร แต่ตู้ใหญ่ๆคงไม่ไหวเทกันเป็นขวด  ThrowOut01

กระเป๋าหนังแท้ Handmade สั่งได้คร้าบ--->www.ATLeatherMade.com
รับสั่งทำแผ่นป้ายชื่อทหาร << DOGTAG>> คลิ๊ก !!
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
~wInP@~ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน ~wInP@~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)~wInP@~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)~wInP@~ กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
!!FiNo!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 06/11/07, [19:03:39] »

สมชื่อพี่ปุ๋ยจริงๆ Laugh01 Laugh01 Laugh01
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
sit กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว sit เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)sit เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)sit เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)sit เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)sit เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 06/11/07, [19:10:17] »

มันแก้ที่ปลายเหตุนะ   อีกซักแป๊บมันก็กลับมาใหม่

บริการ หิ้วของอเมริกา   บริการPre Order USA   Pre Order
Club Leader
Kasama เป็นที่นับหน้าถือตา Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #9 เมื่อ: 06/11/07, [19:42:08] »

มันแก้ที่ปลายเหตุนะ   อีกซักแป๊บมันก็กลับมาใหม่
ถูกต้องเลยครับ วิธีนี้เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ สำหรับคนที่หมดปัญญาแก้แล้วไม่อยากล้มตู้ครับ มันกลับมาบ้างครับ แต่ไม่เยอะเท่าไร ก็กำจัดต้นเหตุการไป ทำควบคู่กันไป มันก็จะดีขึ้นเป็นลำดับครับ แต่จะให้หมด 100% คงเป็นไปได้ยากครับ  wat01

Revenge ออฟไลน์
Hot Member
Revenge มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล Revenge เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)Revenge เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
รางวัลอะไรวะ ลืม เอาเพื่อเป็นเกียรติแก่ความเสื่อมของน้องตูนละกัน
Aqu@Mind

« ตอบ #10 เมื่อ: 07/11/07, [08:00:25] »

ถูกต้องเลยครับ วิธีนี้เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ สำหรับคนที่หมดปัญญาแก้แล้วไม่อยากล้มตู้ครับ มันกลับมาบ้างครับ แต่ไม่เยอะเท่าไร ก็กำจัดต้นเหตุการไป ทำควบคู่กันไป มันก็จะดีขึ้นเป็นลำดับครับ แต่จะให้หมด 100% คงเป็นไปได้ยากครับ  wat01
ไม่จริงครับ
กำจัดให้หมด 100% ง่ายกว่าแบบนี้มากครับ

คือรื้อตู้ใหม่แล้วซื้อต้นไม้มาลงใหม่หมดเลย

ยังครับยังมีที่ง่ายกว่ารื้อตู้

คือซื้อใหม่ไปเลย เจ็บตูด

mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
mandypoolz เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)mandypoolz ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู (You can't modify karma yet.)
รองประธานสมาคมแม่บ้าน KTL...ทุกข้อความที่เราโพสต์เกิดจากความรู้สึกสนุกสนานส่วนตัวโปรดอย่าถือสา หาความ

« ตอบ #11 เมื่อ: 07/11/07, [09:07:36] »

ไม่จริงครับ
กำจัดให้หมด 100% ง่ายกว่าแบบนี้มากครับ

คือรื้อตู้ใหม่แล้วซื้อต้นไม้มาลงใหม่หมดเลย

ยังครับยังมีที่ง่ายกว่ารื้อตู้

Correct! ถืกอีหลี เอิก เอิก   เจ็บตูด

Club Leader
Kasama ประกาศศักดา ข้านี้ก็หนึ่งในตองอู Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #12 เมื่อ: 08/11/07, [07:23:30] »

ไม่จริงครับ

ไอ้สุลต่าน No. 2 Hiding Something

น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
น้องเม้งซ่า มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล น้องเม้งซ่า เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
๛•`

« ตอบ #13 เมื่อ: 12/11/07, [02:43:46] »

ตอนนี้คงโดนตะไคร่ขนบุกแล้วเหมือนกัน - -. ทิ้งให้ป๊าม๊าดู
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
Revenge เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Revenge เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)Revenge เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
รางวัลอะไรวะ ลืม เอาเพื่อเป็นเกียรติแก่ความเสื่อมของน้องตูนละกัน
Aqu@Mind

« ตอบ #14 เมื่อ: 12/11/07, [09:00:12] »

ตอนนี้คงโดนตะไคร่ขนบุกแล้วเหมือนกัน - -. ทิ้งให้ป๊าม๊าดู
แล้วนี่มึงอยู่ไหนครับ

- ! - T.T.T ออฟไลน์
- ! - T.T.T เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน - ! - T.T.T เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)- ! - T.T.T เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #15 เมื่อ: 12/11/07, [11:37:10] »

แล้วนี่มึงอยู่ไหนครับ
อ้าว.............ก็น้องเค้าอยู่เมกาไม่ใช่หรือ ระแวง

Oak ออฟไลน์
Club Follower
Oak เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน Oak เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #16 เมื่อ: 14/04/08, [13:35:20] »

ตอนนี้เมื่อกำจัดส่วนที่ติดกับหินได้แล้ว คราวนี้ถ้ามันติดกับใบต้นไม้ล่ะ พวกต้นไม้ที่ตัดแล้วฟอร์มเสีย จะทำอย่างไร ตอนที่มีปัญหานั้นผมเจอกับต้น ฮอททาเนีย มีตะไคร่ขึ้นคลุมขอบใบครับ แล้วบังเอิญต้นไม้ต้นนี้รากมันลอย ผมเลยทำการเอาออกมาแช่ใน น้ำผสม H2O2 ครับ โดยใช้อัตราส่วน น้ำ:H2O2 เป็น 80:20 ครับ แช่ประมาณ 5 นาทีครับ แล้วเอาไปล้างในน้ำให้สะอาด แค่นี้ตะไคร่ก็จะหลุดภายในสองวันครับ วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ

อัตราส่วนที่บอก ไม่ทราบว่าหน่วยอะไรครับ
L : ml หรือว่า ml : ml ไปเลยครับ

Let it be!
NoneLove ออฟไลน์
NoneLove เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง NoneLove กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)NoneLove กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)NoneLove กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
ธุลีดิน~*

« ตอบ #17 เมื่อ: 14/04/08, [13:49:25] »

หอยเขา นี่เอง คือ ฮีโร่ของเรา  ปิ๊งๆๆ

ระบำฮาวาย http://www.facebook.com/pages/KannHome/163109680533418  ระบำฮาวาย
ชุดเดรสเกาหลีไซส์ใหญ่พร้อมส่ง & พรีออร์เดอร์ กระเป๋า รองเท้า  Tel. 087-5554786  Line ID : TaLaLa  ส่งฟรี EMS ค่า
Club Leader
Kasama กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #18 เมื่อ: 14/04/08, [20:21:23] »

อัตราส่วนที่บอก ไม่ทราบว่าหน่วยอะไรครับ
L : ml หรือว่า ml : ml ไปเลยครับ
อัตราส่วนเลยอะครับ ถ้าน้ำ 80 ml ก็เอา H2O2 20 ml ประมาณนี้  เขิลลลล

puu_12345 ออฟไลน์
puu_12345 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล puu_12345 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
c2 Family

« ตอบ #19 เมื่อ: 15/02/09, [13:23:26] »

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/02/09, [13:30:59] โดย puu_12345 »

KErOjUnG ออฟไลน์
KErOjUnG เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง KErOjUnG เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
My WaBi-KusA World

« ตอบ #20 เมื่อ: 15/02/09, [14:50:42] »

ของผมขึ้นเหมือนกันที่เทเลลุส น่ะครับ ถ้าเอาหอยเขามาลงน่าจะช่วยได้หรือป่าวน่ะครับ ตู้ 18"
ไม่อยากใช้พวกสารเคมีมาใส่น่ะครับ..   Shock01

Club Leader
Kasama เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)Kasama มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #21 เมื่อ: 15/02/09, [23:13:42] »

ตอนนี้ถ้าเจอตะไคร่ขนดำ ใช้ยาฆ่าตะไคร่ azoo ขวดแบบยาหยอดตาโลด ใช้แล้วได้ผลดี มีผลข้างเคียงกับกุ้งหอยเล็กน้อย ถ้าใช้ไม่โอเวอร์โดส ได้ผลดีมากทีเดียว

คอนธง  Correct!

LukYom ออฟไลน์
LukYom มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล LukYom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1

« ตอบ #22 เมื่อ: 13/03/09, [01:11:16] »

ดีมากเลยครับ
ขอบคุณครับ ปิ๊งๆๆ

080-8096050 T dtac XuouEnjoys@gmaill.com[/b]:
LukYom ออฟไลน์
LukYom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง LukYom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 13/03/09, [01:20:52] »

ขอบคุณครับ

080-8096050 T dtac XuouEnjoys@gmaill.com[/b]:
dumperer ออฟไลน์
Club Member
dumperer เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง dumperer เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #24 เมื่อ: 09/09/12, [12:42:02] »

ขอบคุณครับ

[/url]
Machete ออฟไลน์
Machete เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Machete เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)Machete เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #25 เมื่อ: 12/02/13, [12:10:59] »

ของผมขึ้นขอบใบบูเซปครับ เกือยทุกใบเลย สลวยเชียว ยังไม่รู้จะลองวิธีไหนดี แต่ H2o2 น่าสนแฮะ

shanksss ออฟไลน์
Club Member
shanksss เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน shanksss เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #26 เมื่อ: 21/09/13, [11:13:37] »

สุดยอดครับ

ผมก้ใช้ H2O2 แต่มันจะกลับมาอีก ทางที่ดีที่สุดที่ลองมา คือ ใส่ปลาสอดกับหอยเขาครับ มันขยันกันดีกินจนไม่เหลือเลย ถึงบางจะบอกว่าไม่สวยก้เหอะ แต่มีแล้วก็อุ่นใจได้เยอะเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์