Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามแบบโง่ซะหนึ่งที  (อ่าน 4847 ครั้ง)
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/09/13, [20:53:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากถามว่ามีต้นอะไรบ้างที่ปลูกแบบรางพันขอนอยู่ในน้ำหรือฝังดินก็ได้ครับ แต่พวกใบสามารถออกไปเติบโตอยู่เหนือน้ำได้ โดนไฟแรงๆแล้วใบไม่ไหม้ (แนะนำทีครับ ต้นพูด่างไม่เอานะครับ)  [happyyes]
OhnO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/09/13, [21:58:40] »

บัวไทเกอร์ไงครับ  [เจ๋ง]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/09/13, [22:03:17] »

อยากถามว่ามีต้นอะไรบ้างที่ปลูกแบบรางพันขอนอยู่ในน้ำหรือฝังดินก็ได้ครับ แต่พวกใบสามารถออกไปเติบโตอยู่เหนือน้ำได้ โดนไฟแรงๆแล้วใบไม่ไหม้ (แนะนำทีครับ ต้นพูด่างไม่เอานะครับ)  [happyyes]
ถามเเบบนี้ไม่โง่หรอกครับ  [เจ๋ง]
ผมว่าถ้าพวกที่พันขอนได้ก็จะมีเฟิร์น อนูเบียส เป็นต้นครับ เเละถ้าเราพันขอนไว้ เเละรากจุ่มในนํ้า เเต่ใบปริ่มๆนํ้า พอมันเเตกใบใหม่มา มันก็จะเป็นใบบกเลยครับ สามารถอยู่เหนือนํ้าได้ ไม่มีปัญหาครับ ผมเคยลองกับเฟิร์นเเล้วครับ ใบบกจะเเข็งๆกว่าใบนํ้าครับ เเต่ที่สำคัญคือ ถ้าเป็นใบบกเเล้ว รากก็ต้องจุ่มในนํ้าเหมือนเดิม(ไม่งั้นมันเเห้งตายครับ) หรือเอาต้นออกมา เลี้ยงเเบบบกไปเลยครับ(ต้องรักษาความชื้นดีๆนะครับ ไม่งั้นเเห้งตายครับ) ลองดูครับ

เพิ่มเติมให้ ล่าสุดผมลองเอาหวีดจิ๋วใบนํ้า ขึ้นจากในตู้ เเละไปใส่ในกะบะที่มีดินปลูกไม้นํ้าเเละวางไว้บนบก(พรมนํ้าบ่อยๆ) ตอนนี้เเตกใบบกละครับ (บางท่านเเนะนำให้ค่อยๆลดระดับนํ้า เเล้วจะได้เป็นใบบก) เเต่ผมลองวางบนบกเลยครับ(ชื้นๆ) ไม่มีปัญหาครับ  [เจ๋ง]

เท่าที่ผมรู้นะครับ คือพืชนํ้าส่วนใหญ่ มันก็คือพืชบกที่อยู่ริมนํ้า(ต้องอยู่ริมนํ้าเพราะมันชอบชื้นๆครับ) เเละพอหน้านํ้ามา ระดับนํ้ามันท่วมต้นไม้ มันก็กลายเป็นใบนํ้า ซึ่งก็คือไม้นํ้านั่นเองครับ เเละมันสามารถกลับเป็นใบบกได้ ถ้าลดระดับนํ้าช้าๆ อย่างเหมาะสมครับ
//ใบบก>ใบนํ้า ง่ายกว่า ใบนํ้า>ใบบก เล็กน้อยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/13, [22:09:07] โดย ROMMY »
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/09/13, [22:21:04] »

แล้วถ้าโดนไฟแรงๆ ใบมันไม่ไหม้เหรอครับ dea02
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/09/13, [22:30:56] »

แล้วถ้าโดนไฟแรงๆ ใบมันไม่ไหม้เหรอครับ dea02

ผมว่าถ้ามันชื้นๆ ไม่มีปัญหานะครับ(ผมเคยเลี้ยงเเบบที่คุณถามเลย ก็อยู่ได้ปกติดีครับ เพราะใบนํ้าก็จะเหี่ยวเเละหลุดไป เเละงอกใบบกขึ้นมาที่มีลักษณะใบเเข็งกว่า หนากว่าครับ) เเต่ถ้ามันเเห้ง ใบมันก็จะเเห้งกรอบเลยครับ
สรุปคือถ้าความชื้นสูงๆ ถึงไฟจะเเรง ไม่น่ามีปัญหาครับ ดูอย่างตู้ลุงอมาโน่ADA มีหลายตู้ที่เลี้ยงทั้งไม้นํ้าเเละไม้บก(เหนือผิวนํ้าเเต่รากจุ่มในนํ้า) ใช้ไฟMH ของADAที่ว่าเเรงๆ ยังเลี้ยงได้ครับ   [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/13, [22:33:26] โดย ROMMY »
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/09/13, [22:36:46] »

หารูปมาให้ครับ ตู้ADAของลุงอมาโน่

อ่อผมลืมบอกครับ ขอขยายความที่พูดไปด้านบนนึดนึงครับ ที่มันเลี้ยงได้เพราะไม้นํ้าเลี้ยงได้สองเเบบ
1ใต้นํ้า
2ริมนํ้า (ซึ่งก็คือ รากจุ่ม ใบเหนือนํ้า) ครับ
เเต่มีข้อจำกัดคือต้นไม้บางตัวที่เป็นไม้นํ้าเเบบไม้ใต้นํ้าจริงๆ คือขึ้นบกอยุ่ริมนํ้าไม่ได้ ก็จะเลี้ยงไม่ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/09/13, [23:05:24] »

หารูปมาให้ครับ ตู้ADAของลุงอมาโน่

อ่อผมลืมบอกครับ ขอขยายความที่พูดไปด้านบนนึดนึงครับ ที่มันเลี้ยงได้เพราะไม้นํ้าเลี้ยงได้สองเเบบ
1ใต้นํ้า
2ริมนํ้า (ซึ่งก็คือ รากจุ่ม ใบเหนือนํ้า) ครับ
เเต่มีข้อจำกัดคือต้นไม้บางตัวที่เป็นไม้นํ้าเเบบไม้ใต้นํ้าจริงๆ คือขึ้นบกอยุ่ริมนํ้าไม่ได้ ก็จะเลี้ยงไม่ได้ครับ

แบบนี้เลยครับที่ต้องการโผล่เหนือน้ำแบบนี้ ใช้ต้นอะไรปลูกดีครับแนะนำหน่อยครับพี่  [on_045]
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/09/13, [23:23:15] »

แบบนี้เลยครับที่ต้องการโผล่เหนือน้ำแบบนี้ ใช้ต้นอะไรปลูกดีครับแนะนำหน่อยครับพี่  [on_045]

เดี๋ยวหาข้อมูลในหนังสือให้นะครับพี่+จากclip youtubeของลุงAmano ADAตัวอื่นๆที่ปลูกเเบบนี้เเละเค้าบรรยายว่าใช้ต้นอะไร
เเต่ตอนนี้เอาอันนี้ไปดูก่อนครับ จะได้มีไอเดียเพิ่มเติมในการจัด ปล.ผมอยากทำตู้เเบบนี้เหมือนกันครับ ไว้ในอนาคตจะทำครับ5555
https://www.youtube.com/watch?v=f1wkuTYjYdU
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/09/13, [23:41:35] »

เดี๋ยวหาข้อมูลในหนังสือให้นะครับพี่+จากclip youtubeของลุงAmano ADAตัวอื่นๆที่ปลูกเเบบนี้เเละเค้าบรรยายว่าใช้ต้นอะไร
เเต่ตอนนี้เอาอันนี้ไปดูก่อนครับ จะได้มีไอเดียเพิ่มเติมในการจัด ปล.ผมอยากทำตู้เเบบนี้เหมือนกันครับ ไว้ในอนาคตจะทำครับ5555
https://www.youtube.com/watch?v=f1wkuTYjYdU
ขอบคุณครับที่ช่วยหาข้อมูลให้ ต้องโดนสักทีครับตู้นี้มันเท่มว๊ากกกก [on_019]
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/09/13, [23:46:20] »

เท่าที่หาๆดูในยูทูปเเละในหนังสือนะครับ ส่วนมากเเล้วจะใช้เฟิร์นเเละอนูเบียสพันธุ์ต่างๆเพราะมันโตช้า ไม่ต้องตัดเเต่งบ่อย
ถ้าเป็นผมจะใช้
-เฟิร์น หลากหลายพันธุ์ เน้นพวกต้นใหญ่ๆเป็นหลัก เเละพวกต้นเล็กๆเเทรงตามร่องขอนไม้
-อนูเบียสนานา หรืออนูเบียสตัวอื่นๆที่ต้นเล็กๆ เเทรกตามร่องขอนไม้
-มอส ใช้ขนนกUSหรือตัวอื่นๆที่โตช้าๆ เพื่อไม่ต้องตัดเเต่งบ่อย พันขอนครับ
-โบลบิทิส(ต้นขวาบนในหนังสือ) ใช้เป็นต้วหลักๆเลยก็ได้ครับ
-ใช้ ขาไก่ลาย เเทรกเพื่อเพิ่มสีสัน ครับ
-ลงบูเซป หลายๆชนิด ตามร่องขอนไม้ เพื่อสร้างสีสัน ครับ

ตู้นี้มันเท่จิงครับ5555 อยากทำเหมือนกัน เเต่ยังคิดอะไรไม่ออกครับ 555555 ต้องนอนคิดอีกนานครับ
ส่วนนอกเหนือจากที่ผมเเนะนำ ลองหาๆตู้เทพๆของลุงAmanoจากchannalในyoutubeเเล้วดูว่าเค้าจัดยังไงครับ เเล้วลองทำเลยค้าบบบ เสร็จเเล้วPMลิ้งค์มาให้ผมชมด้วยนะครับ ขอให้โชคดีครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/13, [23:48:03] โดย ROMMY »
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/09/13, [00:24:34] »

ขอบคุณอีกสักครั้งสำหรับข้อมูลดีๆครับ [เจ๋ง]
ขอเวลาเก็บตังพร้อมตั้งตู้ใหม่สัก 2 เดือนนะครับ แล้วเดี๋ยวจะเอามาอวด 55555  [on_066]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/09/13, [00:49:49] »

กลุ่มไม้ข้อตระกูลได้เกือบทุกชนิดครับ 
Ludwigia sp.
Rotala sp.
Ammania sp.
Eustralis sp.
Hygrophila sp. แนะนำ Hygrophila pinnatifida ไมยราฟ
Limnophila sp.

กลุ่มอเมซอนก็ทนนะครับ
Echinodorus sp.

จะเล่นพวก เฟิร์น Microsorium sp. หรือโบลบิทิส ต้องวางไฟสูงๆถึงจะเขียวนะครับ จ่อๆ ใบเหลืองแน่ไม่สวย

ปล.อย่าใช้คำว่าโง่เลยครับ ไม่ทราบก็แบ่งปันให้ทราบ ไม่มีใครรู้ไปซะทุกเรื่องหรอกครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/09/13, [01:37:58] »

ไม่มีใครโง่ครับ มีแต่ไม่รู้

ตามที่พี่คอฟแมนบอก ไม้ข้อเกือบทุกชนิดครับ

เวลาเป็นใบบกจะแทบไม่เหมือนตอนอยู่ในน้ำเลยครับ
Machete ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/09/13, [16:38:55] »

มาเก็บความรู้ด้วยครับ  [เจ๋ง]

อ่านจบละ...กลับไปจัดตู้ครึ่งบกดีก่าาา.....  [on_055]
kadef ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/09/13, [23:13:29] »

คววามรู้นะเนี่ย [เจ๋ง]
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/09/13, [10:11:30] »

คำถามเกิดจากความไม่รู้นะครับ ไม่ใช่ความโง่  [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์