Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 12   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาคปฏิบัติการตู้นาโน Updated!! 10 May 11 My Final Picture  (อ่าน 157806 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« เมื่อ: 15/02/11, [14:38:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนจะเริ่มขออนุญาตกล่าวคำขอบคุณถึง คุณ Mixzer ผู้เขียนบทความ"มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา" และท่านอื่นๆที่แวะเวียนเข้ามาให้คำแนะนำดีๆในกระทู้ที่ผมตั้งคำถามไปไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ lau01 ปรบมือให้ดังๆเลย
เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าบทความประสบการณ์จริงจากมือใหม่ถอดด้าม "มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาคปฏิบัติการตู้นาโน"
จากที่เคยเลี้ยงปลาน้ำจืดแบบดิบๆลงบ่อปูน 5x2x1.5 เมตรลงปลาจระเข้ เอริเกเตอร์ ยาวเมตรกว่าโยนปลาทูให้กินตูมๆ เอาปลาเทพายาวฟุตกว่าๆมาลงพี่ท่านก็จัดเป็นดินเนอร์ซะว่าตัวใหญ่กว่าปากแล้วนะไม่น่าจะกินได้แล้วยังเล่นคาบหัวไว้แล้วว่ายไปกลืนไป 3 วันกว่าจะกลืนหมดนึกว่าจะติดคอตายซะแล้ว ใครนึกไม่ออกว่าหน้าตาเป็นไงเอานี่ไปดู เลี้ยงอยู่ได้ 2 ปีไปเที่ยวกลับมาดันทะลึ่งโดดออกมาเดินเล่นบนบกซะงั้นแหละสงสัยจะโดดมากัดตัวเงินตัวทองที่ขอบบ่อเพราะเคยเห็นคาบหางลากลงไปกินบ่อยๆ เลยโดนไซบีเรีย 2 ตัวที่บ้านตบเล่นเหลือแต่ซากแห้งอยู่หลังจากนั้นก็ทุบบ่อทิ้งไม่ได้เลี้ยงปลาอีกเลยมีไปดำน้ำทั้งฝั่งอ่าวไทยและสิมิรันก็เคยคิดๆที่จะเลี้ยงปลาทะเลแต่พอไปเดินดูอุปกรณ์โอ้ววว แม่จ้าววว [mo_001] จะซื้อมอเตอร์ไซร์ดีๆได้คันอยู่แล้วถ้าเลี้ยงล่มก็ละลายเงินเล่นเลยนะเนี่ย [on_024] เลิกเลยปิดโปรเจคกลับบ้านเก็บความฝันไว้งั้นแหละอย่างเราคงไม่มีวาสนาพอจะได้มีทะเลน้อยๆไว้ในบ้าน....... sick1 จนมาได้อ่านกระทู้ของคุณMixzer เอ๊ะ...มันก็ดูไม่ต้องใช้อุปกรณ์เทวดาชั้นพรหมเหมือนที่เทพเค้าว่ากันไว้ก็ได้นิหน่า ม่ะมาลองดูอีกซักตั้งสิว่าจะพอไหวไหมตั้งงบไว้ในใจไม่เกินกลางหมื่นเอาอุปกรณ์กลางไม่ถึงกับถูกจนไม่มีคุณภาพประเมินไว้ว่าอะไรควรตัดใจลงทุนบ้าง สารภาพไว้ก่อนเลยว่าก่อนไปเดินหาของยังเก็บข้อมูลไม่เท่าไหร่เลยดีนะที่ร้านที่คุยด้วยไม่หลอกย้อมเอาของไม่ดีมาให้ (มือใหม่ควรอ่านเก็บข้อมูลเยอะๆก่อนไปซื้อของนะครับคนขายเค้าอยากขายคุณหยิบอะไรถามเค้าก็ว่าดีหมดแหละพอหยิบมา2-3อันให้เปรียบเทียบก็แถ จะขายขอแพงท่าเดียว ผมไม่ได้ว่าของแพงไม่ดีแต่บางทีมันก็เกินความจำเป็นอันนี้คงต้องประเมินเองว่าตู้เราจำเป็นแค่ไหน)
อย่างแรกเลยเดินหาตู้ครับ คิดไว้แล้วว่าคงเลี้ยงแค่ตู้ 20 เดินเข้าไปถามราคามันทุกร้านสรุปว่าร้านแรกที่ดูไว้ถูกที่สุดกรรมจริงๆเดินแทบตาย [on_065] (ขอไม่อ้างอิงร้านใดๆเลยนะครับปลอดโฆษณาแฝงแน่นอนและมือใหม่จะได้สนุกกับการเดินหาของด้วยมันสนุกตรงนี้แหละ) และแล้วก็ได้ตู้มาสมใจ หน้ายาว 20*กว้าง 13* สูง 13 แล้วก็ได้กรองมาด้วยเลยผมของใช้ต่างนิดนึงตรงกรองผมเน้นกรองแขวนตัวที่ใหญ่ที่สุดที่มีขาย ได้ของAtmanมาราคามันต่างกันไม่เยอะมีกรองฝ้าด้วยเพื่อจะได้มีการหมุนเวียนของน้ำเก็บตะกอนได้ดี(ถ้ากลัวแขวนแล้วหนักกระจกแตกทำแบบผมก็ได้วัดกว้างxยาวกระจกด้านที่แขวนไปร้านกระจกให้เค้าเอาเศษกระจกหนา 10 มม.ตัดให้เอามาประกบอีกทีช่วยประคองน้ำหนัก) ได้โคมไฟT5ธรรมดามาอีกอันไฟขาว 1 ฟ้า 2 (มาซื้ออมชมพูอีกอันใส่แทนสีขาวสวยดี) ซื้อCarbonมาใส่ในระบบกรองอีกซักกระปุกยี่ห้อ Ionic ทีนี้เราต้องพึงจินตนาการส่วนบุคคลกันแล้วครับว่าจะเลี้ยงแบบไหนจะวางหินในรูปแบบไหนวางก้นตู้ไหม ผมมั่นใจ 100 ละ 90ของมือใหม่ไม่พอใจรูปแบบที่จัดตอนแรกหรอกครับเดี๋ยวก็รื้อจัดใหม่อีกหลายๆรอบระหว่างรันน้ำเพราะฉะนั้นแนะนำว่าดูหินทีมันวางพลิกไปพลิกมาได้หลายๆแบบดีกว่าจะได้จัดเล่นได้ (พึ่งเดินเจอร้านที่ขายแต่หินม่วงๆเลยซื้อมาลงอีก 2 ก้อนไม่แพงด้วยนะ 80 150 200 250 400-500 ตามขนาดเดินๆหาดูล่ะกันนะในสวนแหละการงมของมันเป็นเสน์หอย่างนึงซื้อตอนแรกผมยังไม่รู้จักร้านนี้เลย) ร้านที่คุยด้วยถูกคอเลยให้จัดหินมาให้พร้อมวัสดุปูพื้น (ตอนแรกกะว่าจะเลี้ยงปลาล้วน หึ หึ ล้วนแล้วแต่น่าเลี้ยงนะสิ เฮ่อ...ความอยากของคนมันไม่เคยพอตอนนี้กำลังมองก้นตู้อยู่) ได้ Balance Block มาอีกก้อนใส่ไว้ในกรองปรับค่า Ph ที่นี้ก็ถึงอุปกรณ์จำเป็นต่อการดำรงชีพของตู้เรา เกลือผมเลือกใช้Aquaraise แบตทีเรีย Biodigest ตัวเทสต่างๆ วัดอุณหภูมิน้ำ ขาดไม่ได้ตัววัดค่าความเค็มใช้แบบถ่วงจำเพาะ(จริงๆอยากได้กล้องแต่มันแพงอ่ะ) แล้วก็เอามาให้ที่ร้านเทียบกับกล้องให้เพื่อหาค่าเบี่ยงเบน โอ้ววว ของจีนมันเยี่ยมจริงๆวัดได้เท่าไหร่ +ไปอีก 8 [on_007] กรรมดีนะที่เอามาเทียบไม่งั้นน้ำ 30 ไม่ปาเข้าไป 38 เหรอนั้น DeadSea ชัดๆ Ok ของครบแล้วกลับบ้านๆจัดตู้ดีกว่า ล้างตู้ด้วยน้ำจนหมดคราบมัน ตีเกลือวัดค่าความเค็มสนุกสนาน ปูพื้น จัดหิน ตีเกลือละลายหมดน้ำใสสาดเข้าตู้ไปตูม ตูม หักBiodigestใส่เข้าไปซะ (หินและปูพื้นที่ได้มางมขึ้นมาจากตู้ที่เลี้ยงอยู่แล้วนะครับเลยไม่ได้ขัดทำความสะอาดหิน ที่พลาดไปคือมารู้ที่หลังว่าควรตีเกลือเปิดอ๊อกทิ้งไว้ซักวันสองวัน เอาน่าไม่เป็นไรมีแต่หิน) เสร็จสิ้นการจัดได้ตู้กับตัวกรองแขวนอันใหญ่โตหน้าตาออกมาเป็นแบบนี้  
ภายในกรอง(ของอภัยไม่ได้ถ่ายรูป) ข้างซ้ายใส่ถุงCarbon 1/3 กระปุก ตรงช่องดูดน้ำขึ้นมาใส่ Balance Block ฝั่งขวาตอนแรกใส่แต่ใยแก้ว ได้คำแนะนำให้ใส่ปะการังเลยเอาใส่ถุงผ้าแล้วยัดเข้าไปหลังใยแก้ว(ใส่ผ้าขาวบางทำอาหารจะได้ดึงออกมาล้างง่ายๆ)ล้างใยแก้วทุก 3 วันเปลี่ยนใหม่ทุก 3 รอบล้างพร้อมล้างปะการังดูดตะกอนนอนก้นกรอง ทีนี้ก็ถึงเวลาสู้กับตัวเอง รอ ครับ รอ ดูสมช ทีติดมากับหินไป วัดน้ำไป n032 ยับยั้งความอยากลงของเข้าไว้ โอะ โอะ วัดวันแรกยังส้ม อืมมม ไม่แดงแฮะ พี่ที่ร้านก็บอกอยู่ว่าคงไม่นานระบบก็จะเข้าที่เพราะหินกับปูพื้นมัน ok อยู่แล้วจากตู้เดิม 3 วันผ่านไปเหลืองแล้วแฮะ ไม่เป็นไรไม่ใจร้อน รอ รอ รอ 10 วันผ่านไปเบื่อ หนอนท่อ หนอนไฟ พอดใสๆแล้วอ่ะ
อยากมีอะไรเคลื่อนไหวบ้างน้ำก็ได้ค่าเหลืองมาตั้งแต่ 3 วันแรกแล้วอ่ะไปสวนดีกว่า เอาขาฟ้ามาเดินเล่นซักตัวแล้วกัน นมสาวมากินตะไคร่ด้วยก็ดี Skimmer อีกซักหน่อยยอมลงทุนอีกนิดก็ได้น้องปลาจะได้อยู่สบายได้ Octopus Nano NS-80 มาใช้เห็นว่ามันไม่ใหญ่ดีของเยอรมัน(ผลิตจีนอยู่ดีแหละ) Waipro พิมพ์นิยมมันใหญ่ไปนิดใส่แล้วเอาที่ไปซะ1ใน10 กลับบ้านยัดทุกอย่างลงตู้ ปูกับหอยคงไม่ต้องปรับน้ำมั้งๆ ดูปูเดินหอยคลานทำให้ยับยั้งความอยาก(ลงปลา)ไปได้อีก 10 วันเอาน่าปูกับหอยมันยังอยู่กันมีความสุขเลยเห็นบางคนลงหอยนมสาวยังตายของเราอยู่มาสบายๆตั้ง10วันแล้ว (ปูเสฉวนลอกคราบไปทีนึงเห็นตอนแรกนึกว่าตาย) ไปสวนอีกดีกว่าและแล้วหลังจากเดินไปมาหลายรอบสบตากันกับเจ้าตูนแดงแสนสง่า 1 ตัวแหมมันช่างว่ายได้สง่างามกว่าตูนอื่นๆจริงๆ เอ้า ตัวนี้แหละดุก็ไม่เป็นไร ได้อมทรายอีกตัว หน้าผีอีกหนึ่ง
เห็นรูปแล้วคงมีคนถามแน่เลยทำไมเจ้าตูนแดงแสนสง่าถึงไปอยู่ในตะกร้าละผมไม่มีที่กักปลาเลยเอาตะกร้าล้างผลไม้มาใช้กักแทน เค้าไม่ได้ป่วยนะครับแต่เค้าหงุดหงิดมากถึงมากที่สุดว่ายชนสิ่งมีชีวิตทุกอย่างที่อยู่ใกล้ กัดกับตัวเองที่สะท้อนในกระจกหลังตู้ เลยสรุปกับตัวเองว่าเค้าเป็นปลาจับจากอินโดอยู่ทะเลใหญ่มาก่อนคงไม่ชินกับตู้เล็กยาจกของผมจึงต้องหาคนที่มีพื้นที่อุปการะไปแทน ขอบคุณคุณน้องนะครับที่รับไปอยู่ตู้กว้างๆหวังว่าเจ้า Red Devil คงมีความสุขดี แล้วก็กลับมาพิจารณาศึกษาจนได้ข้อสรุปว่าเอาการ์ตูนเพาะก็แล้วกันตัวไม่ต้องใหญ่มากจะได้ชินกับบ้านยาจกของเรา 555  [on_026] และแล้วก็ได้ลงตูนส้ม 1 ตูนดำ 2 กุ้งพยาบาลอีก 1 ตัว

และแล้วโศกนาฏกรรมก็เกิดขึ้นผมสังเกตว่ากุ้งพยาบาลพยายามเข้าหาหน้าผีเพื่อทำงานมากๆทุกครั้งหน้าผีก็จะตกใจหนีเหมือนจะโดนฉลามกิน จนวันนึงไปทำงานไม่อยู่บ้านกลับมาดูตู้ตอนเย็นหายังไงก็หาหน้าผีผู้หน้าเป็นที่คอยออกมาต้อนรับไม่เจอจนแม่บ้านบอกว่ามีปลาโดดออกมาตายตัวนึง cryingrun ไม่นะไม่นั้นตัวโปรดเลยด้วยโอ้ววว เศร้ามากมายตัวใหม่ที่ได้มาก็หน้าเป็นสู้ตัวเก่าไม่ได้ประมาณเอาพี่เบิร์ดมาเทียบกับบี๋มันเอ็นเตอเทรนได้ไม่เหมือนกัน เลยวัวหายรั้วคอกครับหาตาข่ายมาคลุมกันโดดแล้ว พอลงปลาอากาศจากมกราคมเย็นๆย่างเข้ากุมภาพันธ์ก็เริ่มร้อนเอาล่ะมือใหม่เข้าใจคำว่าอุณหภูมิแกว่งแล้วครับเช้าๆ 26.4-.8 สายหน่อย 27-28 บ่ายๆ 28 กว่าๆ เย็นไปดึก 28 ลงมา 26-27 (ผมไม่ได้เลี้ยงในห้องแอร์นะครับไว้ห้องที่อากาศโปร่งลงถ่ายเทไม่ร้อนมาก) เริ่มเห็นน้องปลามีจุดขาวนิดหน่อยรีบเลยตรวจค่าต่างๆก็ปกติดีปลาก็ยังกินดีสกิมก็ปั่นปกติ อุณหภูมิชัวร์พัดลมคุมการเป่าเองยังไงก็ไม่นิ่งพอแน่ๆไปสวนอีกเอา Temperture Control มาอีกตัวคิดได้อีกนิด น้องปลาว่ายทวนน้ำตกของเครื่องกรองดูน่าสงสารเชียวคงอยากเล่นคลื่นเอากัดฟันซื้อ Wave Maker 3000L/Hour อีกตัวแล้วกันถ้าแรงไปค่อยขายทิ้งก็ได้ กลับมาต่ออุปกรณ์ทุกอย่างใส่ตู้หามุมไหลให้ WM อยู่นานมาจนในที่สุดก็ได้มุมที่ดีได้คลื่นมีมิติตัดกับน้ำที่ลงจากเครื่องกรองแขวนเลยเปิด WM ตอนกลางวัน ปิดตอนกลางคืนดูน้องปลามีความสุขมากกับคลื่น ประโยชน์อีกข้อคือตะกอนได้ไหลเวียนไม่ติดค้างบนพื้นกับตามมุมหินเยอะเกินไป ส่วนอุณหภูมิก็ได้ TC ช่วยได้เยอะไม่แกว่งแล้ว 2-3 วันจุดขาวก็หายไปน้องปลาร่าเริงสนุกสนานกับตู้ Nano ของผมดีข้อสังเกตที่พบคือตัววัดอุณหภูมิราคาไม่แพงมาที่เราใช้ไว้ว่าแบบปรอทหรือดิจิทอลมันก็วัดได้ไม่ตรงครับถ้าทำได้ควรเอามาเทียบกับปรอทที่เที่ยงตรงเพื่อหาค่าเบี่ยงเบนเอาไว้ + - เองอีกทีเพราะเราต้องเอาไปใช้ Set กับ TC เพื่อความเที่ยงตรงผมใช้ปรอทวัดไข้วัดตัวเองได้ 36.5 เอาปรอทที่ซื้อมามาอมวัดได้ 37 เท่ากับเวลาวัดต้อง -0.5 องศา รูปสุดท้ายเป็นรูปของตู้บัจจุบันไว้ลงก้นตู้ได้ประสบการณ์ยังไงมือใหม่จะเอามาเล่าให้ฟังอีกนะครับ ขอบคุณที่ติดตามอ่านจนจบ ติชม เสนอแนะเพิ่มเติมได้เลยนะครับ [mo_007]

เพิ่มเติมครับได้ LED กับ Hammer มาใหม่เลยเอามาให้ชม 19 Feb 2001
โคมหน้าตาเป็นอย่างงี้ ที่แขวน DIY จากท่อ สีไฟออกขาวอมฟ้าออกชมพูนิดๆ

แขวนแล้วหน้าตาอย่างนี้ สีไฟที่ได้เป็นประกายมีพรายน้ำในภาพถ่ายมันไม่ค่อยมีพรายน้ำที่ก้นตู้เท่าไหร่ของจริงวิ้วๆเลย

Hammer พึ่งเอามาลง 3 ช.ม. บานเต็มฐานแล้ว

หมดแล้วแวะเอามาให้ชมจ้า  [on_047]
Updated 9 Mar 2011: Star บานกันซะทีลุ้นอยู่นาน ก้อนแรกสตาร์ไทยๆก้านสีน้ำตาลปลายเขียวปรับตัวอยู่นานมากกว่าจะบานแต่!! พอบานแล้วพี่ท่านไม่หดเลยอ่ะจะปิดไฟ จะมืดค่ำก็สยายก้านจับอาหารตลอดเวลา ตอนวางจับไม่ดีกลัวจับแล้วช้ำเลยหลุดมือชนกระจกแหว่งไปหน่อยนึงตรงที่ขาวๆเสียดายมากมาย cry02

ก้อนต่อมาสตาร์อินโดปรับน้ำเร็วดี 2 วันก็บานแล้วเขียวดีอยากให้ลามจัง

สุดท้ายสมาชิกใหม่ไว้ช่วยจัดการทากศัตรูกินก้นตู้ SixLine ใครยังไม่มีแนะนำนะว่ายสวยดีชอบลอดโพรงหินมีประโยชน์ ห้ามลงกับตระกูลนกแก้วเพราะกัดกัน

Updated 26 Mar 2011 เพิ่มน้องเม่นมา 2 ตัวให้ช่วยจัดการตะไคร่ตามซอกหิน ใครวางแผนจะลงก้นตู้เยอะไม่แนะนำนะครับเพราะน้องเค้าชอบชนแล้วหนีไม่รับผิดชอบ 5 5 5 [on_035] ตัวแรกเม่นดินสอเข็มเขียว

ตัวที่ 2 เม่นทักสิโด้หรือเม่นแต่งตัวเพราะชอบใช้หนวดเล็กๆเอาโน่นเอานี่มาประดับรอบตัว โฮะๆ ตอนลงตัวนี้มีฟองอากาศไปเกาะพี่ท่านคงรำคาญปล่อยเมือกซะตู้ขุ่นเลย

5 Apr 11 เพิ่มเติมข้อมูลการใช้งานอุปกรณ์ครับ  [on_005] LED 10 W ไปเรียบร้อยแล้วครับสิริอายุ 45 วันพอดิบพอดี  [on_063]
สรุปข้อมูลจากการใช้งานเป็นข้อมูลส่วนบุคคลนะครับที่พังไปผมอาจซวยเองใครใช้แล้วระยะนึงมาแชร์ข้อมูลกันนะครับ จากที่ใช้อย่างที่บอกชอบลักษณะแสงที่พริ้วในน้ำให้อารมณ์ทะเลดีมากมาย คุณภาพแสงสำหรับใช้เลี้ยงก้นตู้ส่วนตัวคิดว่าคลื่นแสงไม่เหมาะจะเป็นแสงหลักหากจะเลี้ยงเพื่อให้ลาม (ไม่แน่ใจว่าโคมที่ W สูงกว่านี้จะให้คลื่นแสงที่ดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน) ทำได้แค่ "พอเลี้ยงได้" ที่สรุปเองเช่นนี้เพราะสังเกตจากการดรอปของสีที่ค่อยๆเกิดขึ้นกับสตาร์ไทยและอินโด จากปลายเขียวๆของสตาร์ไทยดรอปเป็นสีน้ำตาลแต่ชูช่อได้ดีอยู่คิดว่าเพราะตัวสตาร์ไทยเองค่อยข้างทนอยู่แล้ว สตาร์อินโดก็ชูช่อดีแต่หลัง 2 อาทิตย์เริ่มสังเกตสีเขียวค่อยๆซีดลง ส่วนสตาร์หนังที่ลงใหม่สรุปไม่ได้ว่าแสงไม่พอหรือเพราะ Season Change Effect ของอากาศที่ร้อนไปเย็นๆไปร้อนในช่วงสั้นๆที่ผ่านมาตายไปเรียบร้อย แพงสุดตายก่อนเซ็งมากมาย ตามด้วยสตาร์อินโดที่หดในช่วงเดียวกันและไม่บานอีกเลยแห้งตายไปเรียบร้อย [on_007] ค่าต่างๆในตู้ปกติชัวร์วัดแล้วเปลี่ยนน้ำเพื่อเติมแร่ธาตุ 20 % ทุก 10 วัน ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมเชิญเลยนะครับจะได้เป็นคลังข้อมูลให้มือใหม่ได้ศึกษา [on_065]
เพิ่มเติมข้อมูล อ้างอิงจากข้อสันนิษฐานส่วนตัวจากการแกะรื้อออกมาเป็นชิ้นๆดูภายในโคมนะครับ (ขออนุญาตไม่โพสรูปประกอบ) แกะน๊อตชุดแรกถอดหน้ากากออกจะพบกับกระจกหนาติดฟิลม์สีดำที่ขอบรอบ ใต้กระจกเป็นยางโอริงน่าจะกันน้ำได้ดีระดับนึง ชั้นในมีน๊อตอีกชุดเมื่อแกะออกสามารถเอาโคมสะท้อนแสงออกได้หลังโคมจะพบหลอด LED 1 ชิ้นบักกรีกับสายจากวงจรหลังโคม 2 เส้นยึดให้ไม่ขยับโดยซิลิโคน+น๊อต 4 ตัวยึด 4 มุมของหลอด หลังหลอดมีของเหลวหนืดสีขาวติดไว้กับตัวโคมคาดว่าไว้กันหรือถ่ายเทความร้อนแบบที่ใช้ในเคสคอมเพื่อดึงความร้อนจาก cpu หลังโคมตรงชุดสายไฟแกะน๊อตออกจะพบกับชุดกล่อง LED Driver ของหลอด LED ที่สอดสายลงไปต่อกับตัวหลอดระบุสเปกกำลังไฟต่างๆซึ่ง Output ระบุว่า (4-9)x 1 w ตามความเข้าใจคือชุดกล่อง LED Driver นี้ใช้ได้กับหลอด 4 - 9 w ถ้าหลอดที่ต่อ 10 W จริงตัวกล่องน่าจะขับไฟได้ไม่เสถียร จากความเข้าใจสรุปสาเหตุการเสียได้ 2 ประเด็น
1. ชุดกล่อง LED Driver อาจให้กำลังขับที่ไม่ดีพอ หรือ
2. ตัวชุดโคมมีการประกอบปิดกันชื้นที่ดีเกินไปแต่ไม่มีตัวระบายความร้อนจึงทำให้หลอดขาดได้เมื่อเปิดนานเกินไป อย่างของผมเปิดวันละ 6 - 8 ช.ม. ก่อนหน้านี้อากาศไม่ร้อนจัดโคมจึงไม่ร้อนมากแต่ตอนนี้อากาศร้อนอบอ้าวโคมจึงร้อนเกินกว่าที่หลอดจะทนได้ครับ
ขอสรุปว่าคุณภาพตามราคาใครใช้อยู่ปิดพักหลอดบ้างเพื่อยืดอายุการใช้งานครับ ที่เขียนข้อมูลขึ้นมาไม่ต้องการโทษใครทั้งสิ้นแค่อยากให้เป็นข้อมูลแก่เพื่อนๆตู้ทะเลทุกคนเพื่อเป็นแนวทางในการดูแลอุปกรณ์ต่อไปหากทำให้ใครเดือดร้อนขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ [on_031] ปล.โปรดอ่านข้อมูลเพิ่มเติมของวันที่ 12 Apr ซ่อมโคมมาแล้ว
9 Apr 11 น้องเม่นแต่งตัว (หรือซาลาเปาของใครๆ) ดูๆมันสิแต่งตัวสมชื่อไหมครับ
พึ่งเอากระดุมไทยกอเล็กๆมาลง 2 กอน้องเม่นเล่นใช้หนวด "รื้อ แกะ ฉีก" ออกมาทำเครื่องประดับซะงั้นแหละเหมือนเอาดอกไม้มาทัดหูเลยไหม [on_009]

อีกรูปถ่ายแบบ Fisheyes view

น้องเม่นดินสอเข็มเขียว จอมขโมยยามค่ำคืน แอบมาลากสาหร่ายออกมากินจากตะกร้าบ่อยๆ  [on_007]

ดูชัดๆกำลังลากสาหร่ายฟันเลื่อยออกมากินด้วยหนวดเล็กๆยึดออกไปจับจากในตะกร้าแล้วก็ลากออกมาหม่ำ ดีนะที่กินแต่พืชไม่งั้น... [on_008]

11 Apr 11 เพิ่มตะกร้าRefugiumเล็กๆให้ดูครับ
ตะกร้าแบบ DIY ซื้อที่ร้านทุกอย่าง 60 บาท + ป้ายนามบัตรอะครีลิก 23 บาท เอาไฟลนแล้วดัดทำที่เกี่ยวขอบกระจกง่ายมากๆ วัดระดับความลึกให้ดีให้ตะกร้าจบปริ่มน้ำพอดีติดด้วยกาวอะครีลิกหรือตราช้างก็ได้ทิ้งไว้ 1 คืนแล้วเอามาแช่น้ำให้สารเคมีหมดก่อนซักคืนค่อยเอามาใช้ในตะกร้าผมใส่สาหร่ายคีโตกับพวงองุ่นแล้วก็ใบเลื่อยนิดหน่อย (โดนขโมยกินจะหมดแล้วสงสัยอร่อย) วางไว้ตรงน้ำไหลผ่านลงจากกรองแล้วก็ให้ท่อน้ำจาก Skimmer ไหลลงตรงนี้ช่วยเรื่องฟองอากาศได้เยอะเลยล่ะ

12 Apr 11 เอาโคม LED ไปซ่อมมาแล้วครับ
วันนี้แบกโคม LED ที่เสียชีวิตไปปลุกชีพขึ้นมาใหม่ที่โรงพยาบาลบ้านหม้อที่โด่งดังสำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าเดินมันเข้าไปเข้าร้านใหญ่ๆถามมันทุกร้านไม่มีใครรับซ่อมเลย เด็กในร้านอมรแนะนำอย่างมีประโยชน์มากที่นี่ไม่รับซ่อมหรอกเดินถามในบ้านหม้อเอาอ่ะพี่เผื่อจะเจอ [on_007] เดินๆๆ เดินจนจะหมดกำลังใจจะตัดใจกลับบ้านอยู่แล้วเหลือบไปเห็นร้านเล็กๆกว้างแค่คนยืน 2 คนซ้อนกันมีโคมแบบนี้อยู่เลยถามอย่างไม่ได้หวังหรอกพี่ชาวจีนตอบกลับมาดั่งเสียงสวรรค์ เอาโคมมาหรือเปล่าซ่อม 10 นาทีก็เสร็จโอ้วววว พระเจ้ามาโปรดจริงๆ เริ่มแกะกันเลยพี่ชาวจีนก็อธิบายใหญ่ว่าโคมแบบนี้ที่จีนก็มีหลายเกรดถ้าไม่เอามาวางเทียบกันจะไม่รู้หรอกว่าต่างกันนิดหน่อย (ภายนอกแค่นิดหน่อยจริงๆ) ที่ผมประเมินว่าเสียจากความร้อนเพราะเปิดนานไปผมคิดผิดถนัดพี่เค้าบอกว่าโอกาสที่แผงหลอดจะเสียมีน้อยมากเพราะมันไม่ได้เป็นไส้หลอดมันคือแผงวงจรไฟฟ้าอย่างนึงจึงไม่มีไส้ให้ขาดจุดที่จะเสียคือ LED Driver หรือตัวควบคุมการจ่ายไฟให้แผงวงจร LED นั้นเองตัวนี้ถ้าโรงงานผลิตลดสเปกของลงเพื่อให้ราคาถูกลงก็จะลดที่ขนาดแผงวงจรลงทำให้มีโอกาสจะลัดวงจรได้สูงเพราะจ่ายไฟได้น้อยกว่าที่แผงวงจร LED ต้องการ (แผงเล็กลง กล่องแผงก็จะเล็กลง กล่องที่โคมก็จะเล็กลง อย่างที่เปลี่ยนมาแทบจะยัด LED Driver ตัวใหม่ไม่ได้) อย่างของที่พี่เค้าเอามาเปลี่ยนให้เทียบกันขนาดจะต่างกันพอสมควร (โทษทีลืมถ่ายด้านข้าง)

ตอนนี้ก็ได้โคม LED กลับมาใช้เหมือนเดิมแล้วจ้าอีกนิดนึงพี่เค้าบอกว่าโคม LED เปิดนานได้ถ้าแผงวงจรดีไม่มีปัญหาอย่างตอน QC ยังเปิดทิ้งไว้อาทิตย์นึงเลย อีก 2 รูปเอาโคม LED แบบอื่นที่ร้านพี่เค้ามีถ่ายมาฝากเผื่อใครจะสนใจผมก็เล็งๆทำโคมผสมสีอยู่เหมือนกัน 220v เสียบไฟบ้านเลยสะดวกดี [on_055]
ตามไปอ่านรีวิวไฟ LED แบบโคม 10 W: http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=135161.0

18 Apr 11 Updated นิดหน่อยกับรูปตู้ ณ บัจจุบันครับ
สมาชิกในตู้ก็อย่างที่เห็นสิงสาราปลาคงได้แค่นี้แหละมีเพิ่มมาก็ตะกร้าสาหร่ายคีโตกับพวงองุ่นที่น้องเม่นมาแอบดึงกินเป็นประจำตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าตู้มันเล็กจังอยากลงโน่นอยากลงนี้แต่ม่ายยยยด้ายยยย...เฮ่อออ เศร้า  [on_024]

น้องเม่นคงคิดว่าเค้าสวยสุดๆแล้ว [on_007] เฮ่อ..กรรมกระดุมโดนฉีกมายังอุตสาหแตกหน่อใหม่บนหลังเม่นอีกนะ

29 Apr 11 ทำกรองล่างเสร็จแล้วครับ

เอาภาพรวมมาให้ดูเป็นน้ำจิ้มก่อนเดี๋ยวรายละเอียด อาจารย์ของผมคงเอามาให้เป็นบทความเลยรอไปก่อนน้าา [on_055]
ตอนแรกยังว่าไฟ led จะเลี้ยงไม่รอดตอนนี้จะ 2 อาทิตย์แล้วยังไม่มีตายที่สำคัญสังเกตดีๆมีแตกยอดพวงองุ่นเพิ่มแล้วด้วยนะในกอมี pod เพียบเลย [on_026]

10 May 11 รูประบบโดยรวมพร้อมรายละเอียดไฟที่ใช้อยู่ครับ

จบแล้วจ้าตู้มันเล็กพัฒนาได้ระดับที่พอใจแล้วคงไม่ทำอะไรกับตู้ไปอีกนานซนมาเยอะแล้วล่ะตอนนี้คงเหลือแต่ดูแลให้อาหารปลา เปลี่ยนน้ำ เปลี่ยนใยแก้ว ใส่แบตทีเรีย นั่งดูปลาว่ายน้ำแก้เครียด มือใหม่มือเก๋าผ่านมาอ่านก็ติชมกันได้นะหรือถ้าต้องการปรึกษาทิ้งคำถามไว้ในกระทู้ได้จะเข้ามาตอบให้ครับ [on_013]
อ่านจบแล้วต่อภาค 2 คลิกได้ที่นี่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/01/12, [11:02:05] โดย Romeo_Pop »
Tags: ตู้ทะเล 
Kaiju ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/02/11, [14:58:53] »

สุดยอดเลยครับ มีรูปด้วย สวยมาก
เห็นแล้วอยากเลี้ยงขึ้นมาเลยอ่ะ [on_066]
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/02/11, [15:00:54] »

[วิ่งชิลๆ] 5 5 ไปสวนเลยครับช้าอยู่ใย
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/02/11, [15:06:18] »

รูปนี้ดูแล้วอย่างกับตู้ใหญ่เลยแฮะ  [on_066] [on_066]
tded99 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/02/11, [16:54:45] »

อยากเลี้ยงบ้าง จัง
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/02/11, [17:15:51] »

เยี้ยมม คับ
RhInO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/02/11, [20:18:35] »

เจ๋งคร๊าฟฟฟ [on_066]

ถ้ามีราคาแต่ละอย่างที่ใด้มาด้วยจะดีมากเลย เอาแค่ราคาไม่ต้องบอกร้านก็ใด้

เผื่อไว้ให้เพื่อนๆใด้เทียบราคาเวลาไปเดินหาของ จะใด้ไม่ต้องโดนร้านฟันหัวแบะกลับมา นั่งเศร้าทีหลัง [on_051]
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/02/11, [21:24:14] »

Ok jarrr....My Price List: (จำตัวเลขกลมๆไม่ได้ประมาณเอานะ)
1. ตู้ 20 นิ้ว มุมโค้งประมาณ 800 บาท
2. กรองแขวนตัวใหญ่ Atman 900L/Hour ประมาณ 400 บาทนิดๆ
3. โคมไม่แน่ใจนะน่าจะไม่เกิน 550 บาท
4. Skimmer NS-80 ประมาณ 750 บาท
5. ตวงวัดความเค็มประมาณ 100 บาท
6. Carbon ประมาณ 350 บาท
7. ปรอทวัดอุณหภูมิ (เอาตัวเลขใหญ่ๆไว้นะ) 30 บาท
8. วัดอุณหภูมิดิจิทอล 100 บาท
9. Biodigest+อาหารแบตทีเรีย+Balance Block รวมกันไม่น่าเกิน 200 บาท
10. เกลือ Aquaraise 6 ก.ก. 375 บาท
11. Temperature Control ต่อเต้าเสียบมาแล้วแบบแผง 3 เต้า 700 บาท
12. พัดลมแบบแขวนข้างประมาณ 450 กว่าบาท (ถ้าใช้แบบพัดลมคอมจะถูกกว่านะแต่แฟนผมเค้ากลัวแบบเปลือยๆมันจะช๊อตเลยจำยอมไม่งั้นราคานี้พัดลม 2 ตัวโลด)
13. Wave Maker Sunsun แบบตัวติดแม่เหล็ก 430 บาท
14. โคมไฟ Led 10 w พึ่งไปถอยมาวันนี้เตรียมเลี้ยงก้นตู้ 750 บาท ลองดูแล้วขอแนะนำ ยืนยัน นอนยัน แสงสวยกว่า T5 มากมายเหมือนแสงในทะเลตอนที่ไปดำน้ำเลยลงทุนไหวจัดเลยนะ [โห่..ฮี้..โห่]
ส่วนราคาปลา ราคาหินให้เป็นราคาของวันนั้นๆที่ท่านไปหากันดีกว่าแนะนำว่าวันพฤหัสปลาจะพึ่งลงมีให้เลือกเยอะแล้วก็ต่อรองง่ายกว่าวันเสาร์-อาทิตย์นะ บางทีไปดูวันพฤหัสเพียบเลยไปวันเสาร์เช้า โอ้วว มันหายไปไหนหมดเนี่ยคุยกับร้านเค้าบอกส่งไปตามorderต่างจังหวัดกับร้านในเมืองหมดแล้วอ่ะเซ็งเลย 036
น่าจะครบแล้วเน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/11, [18:54:19] โดย romeo_pop »
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/02/11, [13:01:16] »

เห็นแล้วก็ดีใจด้วยครับ อีกหน่อยปัญหามันก็จะค่อยๆเกิดขึ้น ด้วยระยะเวลาและประสบการณ์ต่างๆ ก็จะสอนเรา แล้วเราก็เอาสิ่งนั้นมาบอกต่อบ้าง เพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนอื่นๆ  [on_066]
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/02/11, [14:07:55] »

ตอนนี้ก็พยายามอ่านปัญหาที่คนอื่นประสบเพื่อเป็นข้อมูลไว้อยู่ไว้มีปัญหาแล้วจะมาPostถามนะคุณMixzer [อ่ะแหะๆ]
Cookiefish ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/02/11, [22:09:14] »

อยากลองเหมือนกัน ถ้าเป็นพวกกุ้งมันจะเปราะมากมั้ย กุ้งการ์ตูนงี้
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/02/11, [16:29:07] »

hah1 มีแต่กุ้งพยายาลก็ดูสู้ตายมาแย่งอาหารปลากินพยายามทำงานมากจนปลาหน้าผีผมตกใจโดดออกมาแห้งตาย 1 ตัว [on_007]ลอกคราบไปแล้วรอบนึงอยู่ได้ปกติดี ส่วนกุ้งอื่นๆยังไม่เคยเลี้ยงเท่าทีทราบกุ้งตัวตลก(การ์ตูน) ต้องเอาปลาดาวให้หม่ำด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [16:36:18] โดย romeo_pop »
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/02/11, [12:24:02] »

เปลื่ยน ไฟ แล้ว หรือ

ใช้ กี่วัต อ่า

Pm ราคาหน่อยแดะ  [on_026]
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/02/11, [15:20:30] »

เรียงหินใหม่แล้วหรอพี่  [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/02/11, [15:37:43] »

เรียงหินใหม่แล้วหรอพี่  [เจ๋ง]
โฮ โฮ มีคนสังเกตด้วยจัดแบบเดิมมันวางน้องHamไม่ได้อ่ะครับตรงที่วางได้ก็คลื่นแรงซะ เลยจัดที่เผื่อสตาร์ไว้เลย น้องตูนตัวใหม่กัดกับตัวเก่าเจอเรียงหินปรับบ้านเข้าไปหย่าศึกกันทันที [on_026]
Little Boy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/02/11, [15:51:02] »

ตู้สวย ปลาก็น่ารัก ขอเอาเป็นแบบอย่างครับ ต้องหางบมางอกตู้ละครับ 
chanin ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/02/11, [16:06:27] »

อ่านเพลินเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล (ชอบโกบี้มาก น่าร้ากๆๆๆ) อยากงอกตู้ทะเลเหมือนกัน แต่ยังหาที่ลงไม่ได้  [on_007]
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/02/11, [16:30:10] »

อ่านเพลินเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล (ชอบโกบี้มาก น่าร้ากๆๆๆ) อยากงอกตู้ทะเลเหมือนกัน แต่ยังหาที่ลงไม่ได้  [on_007]
ขอบคุณครับไว้ลงก้นตู้เพิ่มมีประสบการณ์เยอะขึ้นจะมาเขียนให้อ่านกันอีก หาตู้ไม่ต้องใหญ่มากลงสิตู้ทะเลมีเสนห์มากนะค้าบบ เสียดายที่ลงโกบี้ได้แค่ตัวเดียวเหมือนกัลทำไมปลาทะเลมันหวงถิ่นกันมากๆเลยก็ไม่รู้ [on_012]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/02/11, [16:31:44] โดย romeo_pop »
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/02/11, [20:33:20] »

เจ๋งดีครับ เดี่ยวโตขึ้นจะเจริญรอยตามไปนะครับ [on_026]
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/02/11, [02:45:06] »

ขอดูกันยาวๆก่อน เดี๋ยวจะเจริญรอยตามบ้าง  ้hahaha
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/02/11, [09:25:08] »

ไม่ต้องลังเล Keep Walking ครับมือเก่าในวันนี้อาจเป็นมือเก๋าในวันหน้ากันถ้วนหน้าก็ได้...มือกำตังค์แล้วเดินหน้าต่อไป(สวน)   [on_019]
ว่าแต่ผมได้เหรียญคุณปลาดาวมาตอนไหนเนี่ย  [on_012] ดีใจมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/02/11, [09:29:14] โดย romeo_pop »
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/02/11, [10:53:22] »

ไม่ต้องลังเล Keep Walking ครับมือเก่าในวันนี้อาจเป็นมือเก๋าในวันหน้ากันถ้วนหน้าก็ได้...มือกำตังค์แล้วเดินหน้าต่อไป(สวน)   [on_019]
ว่าแต่ผมได้เหรียญคุณปลาดาวมาตอนไหนเนี่ย  [on_012] ดีใจมากมาย

ไม่ได้บอกรายละเอียดด้วยว่าทำอะไรถึงได้มา แต่ก็ยินดีด้วยครับ [เจ๋ง]

ปล.ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือผมมาตลอด แต่คิดว่าปัญหาของผมยังคงไม่จบง่าย ๆ หรอกครับฮี่ๆๆๆ

mewrider ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/02/11, [23:10:31] »

อยากเห็นสกิมจังคับ ปั่นดีหรือป่าวคับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/02/11, [00:38:42] »

อยากเห็นสกิมจังคับ ปั่นดีหรือป่าวคับ
ที่อยู่มุมซ้ายในตู้อ่ะครับก็โอเคสำหรับผมนะไม่เกะกะดีแต่เทียบกับตัวใหญ่กว่าคงไม่ดีเท่าแน่นอน ปั่นดีไหมนี่ขอดูยาวๆก่อนนะตอบไม่ได้จริงๆแต่ที่แน่ๆคือดีกว่าไม่มีเพราะเวลาจัดของในตู้ทีนี่ปั่นซะเทไม่ทัน (ถ้วยมันเล็ก) [on_007]
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/02/11, [01:17:37] »

ตอนแรกก็กะว่าจะหาสกิมแบบที่แขวนในตู้เหมือนกันคับ แต่คิดไปคิดมาเอาแบบนอกตู้ดีกว่า ตู้จะได้ไม่แน่นเท่าไหร่

Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/02/11, [05:44:25] »

เหมือนแฮมเมอร์จะบานไม่เต็มที่นะ ลองสังเกตมุมนี้ แล้วเอาไปวางบนๆ ดูหน่อย ถ้าบนๆมันบานมากกว่า ก็จัดให้อยู่แถวนั้น

« ตอบ #26 เมื่อ: 24/02/11, [08:48:52] »

เหมือนแฮมเมอร์จะบานไม่เต็มที่นะ ลองสังเกตมุมนี้ แล้วเอาไปวางบนๆ ดูหน่อย ถ้าบนๆมันบานมากกว่า ก็จัดให้อยู่แถวนั้น

รับทราบครับผมจะหาโลเกชั่นดีๆเผื่อจะบานเริงร่ากว่านี้อีก  [on_055]
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/02/11, [08:52:36] »

ตอนแรกก็กะว่าจะหาสกิมแบบที่แขวนในตู้เหมือนกันคับ แต่คิดไปคิดมาเอาแบบนอกตู้ดีกว่า ตู้จะได้ไม่แน่นเท่าไหร่

เห็นด้วยอย่างยิ่งตอนซื้อยังไม่รู้จักแบบแขวนคิดว่าไม่มีถามร้านอาม่ารีบบอกว่าไม่มีนี่เล็กสุดแล้วเฮ่อ...ไม่มีขายที่นี่แต่มีที่อื่นนิ [on_007] รอให้พังก่อนจะถอยแบบแขวนมาลง [on_026]
อาวาเต้ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/02/11, [13:09:48] »

สีสันยังกับเที่ยวเทค
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/02/11, [14:18:47] »

ขอสอบถามอีกนิสนะครับ LED นี่เป็นไงบ้างครับแสงแรงมั้ยครับพอดีอยากเปลี่ยนมาใช้ LED บ้างครับ

หน้า: 1 2 3 ... 12   ขึ้นบน
พิมพ์