Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวไฟ LED แบบโคม 10 W ที่นิยมกันเลี้ยงระยะนึงแล้วผลคือ...  (อ่าน 10704 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« เมื่อ: 13/05/11, [23:18:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_026] 5 5 5 ไม่ใช่ของผมหรอกอ่านเจอมาเห็นว่าโดนเลยเอามาฝากจ้าจะทำ link ก็กลัวอ่านกันลำบาก อ้างอิง copy มาเลยแล้วกัน Cradit: K.Homee515 จากเวป ReefThailand
"ผมก็คนงบน้อย เอาข้อมูลของผมไปอ่านดูครับ
กำลังทดลองว่าไฟ LED VHO 10W เลี้ยงอะไรได้บ้างครับ
ตั้งตู้ 15/10/2010
ตู้ 48*24*24 กรองข้างเต็ม ใส่เศษปะการัง
สกิม Wiapro 2014
ความเย็น พัดลม มิร่า 10 นิ้ว 2 ตัว อุณหภูมิ 28.6 - 28.8
ไฟ LED VHO 10W ขาว 2 ฟ้า 1
เปลี่ยนนํ้า ประมาณ 12 ลิตร ทุก 10 วัน เกลือ อควาเรส
ไม่เคยวัดค่าใดๆทั้งสิ้น (ไม่ได้ซื้อมันแพง)
ปลา
การ์ตูน 2 , อมทราย 1 , กุ้งพยาบาล 1 ยังอยู่ดีทุกตัว
ก้นตู้
แอนก้นม่วง - ลงวันปีใหม่ - จากตัวเท่าจานข้าว ปัจจุบัน เท่าถ้วยนํ้าพริก (คงไม่รอด)
กระดุมดอกเล็กๆของเขมร - ลงเดือน มกรา วางสูงจากพื้น 6 นิ้ว - ยืดและเล็กลง บางดอกหดเหลือแต่ตอ (ไม่นานคงหดหมด)
กระดุมดอกกลาง - ลงเดือน มกรา วางสูงจากพื้น 6 นิ้ว - ยืดแต่ไม่เล็ก (คงต้องดูต่อไปน่าจะอยู่อีกยาว)
เห็ดม่วง - ลงเดือน มกรา วางที่พื้น - โตอย่างช้าๆ (น่าจะรอด)
เห็ดขนเขียว - ลงเดือน มกรา วางที่พื้น - โตและชูดอก (น่าจะรอด)
เห็ดแดง - ลงเดือน กุมภา วางสูง 6 นิ้ว - ตอนแรกเหมือนจะโตดี และแบ่งตัวมา 1 ดอก ปัจจุบัน หด (ต้องูต่อไป)
มอนติเขียวโพลิป ลงเดือน กุมภา วางสูง 6 นิ้ว - ปัจจุบันซีดเป็นสีขาว (ไม่น่ารอด)
มอนติไทย - ลงเดือน เมษา วางเกือบที่พื้น - อาการยังไม่ออก(ต้องรอดูต่อ)
สมองไทย - ลงเดือน เมษา วางเกือบที่พื้น - อาการยังไม่ออก(ต้องรอดูต่อ)
สาหร่ายลูกปัดแดง - เจริญเติบโตได้
สตาร์ไทย - ลงเดือน มีนา วางสูง 6 นิ้ว - ลามอย่างเห็นได้ชัด
โกรฟเขีียวปลายทอง - ลงได้ 2 อาทิตย์ - ตอนแรกมา 7 ดอก ปัจจุบันมีดอกเล็กๆเพิ่มมา 4 ดอก (อาจจะเป็นเพราะสมบูรณ์มาอยู่แล้วยังสรุปไม่ได้ต้องดูต่ไปครับ)
ทั้งหมดมีเท่านี้หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลายๆคนได้นะครับ"

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในการใช้เลี้ยงก้นตู้กันนะครับ [on_055]
เพิ่มภาครายละเอียดโดยคุณบัง!! "LED ทำไมรุ่ง? ทำไมร่วง?"  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=138205.msg1665378#msg1665378
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/11, [10:02:04] โดย romeo_pop »
ถังขยะ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/11, [23:56:07] »

[on_026] 5 5 5 ไม่ใช่ของผมหรอกอ่านเจอมาเห็นว่าโดนเลยเอามาฝากจ้าจะทำ link ก็กลัวอ่านกันลำบาก อ้างอิง copy มาเลยแล้วกัน Cradit: K.Homee515 จากเวป ReefThailand
"ผมก็คนงบน้อย เอาข้อมูลของผมไปอ่านดูครับ
กำลังทดลองว่าไฟ LED VHO 10W เลี้ยงอะไรได้บ้างครับ
ตู้ 48*24*24 กรองข้างเต็ม ใส่เศษปะการัง
ความเย็น พัดลม มิร่า 10 นิ้ว 2 ตัว อุณหภูมิ 28.6 - 28.8
เปลี่ยนนํ้า ประมาณ 12 ลิตร ทุก 10 วัน เกลือ อควาเรส
ไม่เคยวัดค่าใดๆทั้งสิ้น (ไม่ได้ซื้อมันแพง)
ปลา
การ์ตูน 2 , อมทราย 1 , กุ้งพยาบาล 1 ยังอยู่ดีทุกตัว
ก้นตู้
แอนก้นม่วง - ลงวันปีใหม่ - จากตัวเท่าจานข้าว ปัจจุบัน เท่าถ้วยนํ้าพริก (คงไม่รอด)
กระดุมดอกเล็กๆของเขมร - ลงเดือน มกรา วางสูงจากพื้น 6 นิ้ว - ยืดและเล็กลง บางดอกหดเหลือแต่ตอ (ไม่นานคงหดหมด)
กระดุมดอกกลาง - ลงเดือน มกรา วางสูงจากพื้น 6 นิ้ว - ยืดแต่ไม่เล็ก (คงต้องดูต่อไปน่าจะอยู่อีกยาว)
เห็ดม่วง - ลงเดือน มกรา วางที่พื้น - โตอย่างช้าๆ (น่าจะรอด)
เห็ดขนเขียว - ลงเดือน มกรา วางที่พื้น - โตและชูดอก (น่าจะรอด)
เห็ดแดง - ลงเดือน กุมภา วางสูง 6 นิ้ว - ตอนแรกเหมือนจะโตดี และแบ่งตัวมา 1 ดอก ปัจจุบัน หด (ต้องูต่อไป)
มอนติเขียวโพลิป ลงเดือน กุมภา วางสูง 6 นิ้ว - ปัจจุบันซีดเป็นสีขาว (ไม่น่ารอด)
มอนติไทย - ลงเดือน เมษา วางเกือบที่พื้น - อาการยังไม่ออก(ต้องรอดูต่อ)
สมองไทย - ลงเดือน เมษา วางเกือบที่พื้น - อาการยังไม่ออก(ต้องรอดูต่อ)
สาหร่ายลูกปัดแดง - เจริญเติบโตได้
สตาร์ไทย - ลงเดือน มีนา วางสูง 6 นิ้ว - ลามอย่างเห็นได้ชัด
โกรฟเขีียวปลายทอง - ลงได้ 2 อาทิตย์ - ตอนแรกมา 7 ดอก ปัจจุบันมีดอกเล็กๆเพิ่มมา 4 ดอก (อาจจะเป็นเพราะสมบูรณ์มาอยู่แล้วยังสรุปไม่ได้ต้องดูต่ไปครับ)
ทั้งหมดมีเท่านี้หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลายๆคนได้นะครับ"

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในการใช้เลี้ยงก้นตู้กันนะครับ [on_055]

ดีนะใช้ MH หมดปัญหาเรื่องพวกนี้ ยกเว้นตะไคร่  [on_062]
ka_kao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/05/11, [02:05:08] »

ดีนะใช้ MH หมดปัญหาเรื่องพวกนี้ ยกเว้นตะไคร่  [on_062]

ถูกครับ (ทำใจ)

Nano-Life ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/05/11, [03:54:49] »

อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยครับ ตู้สูงระดับนี้ 30w ยังไม่พอเลี้ยงเลยครับ 30w  ใด้เต็มที่สูง20" thr01

10w ความสามารถมันก็ใด้เต็มที่แค่ตู้12"ครับ

ผมออกมาพูดนี่ไม่ใด้กลัวว่าจะขายไม่ใด้นะครับ แต่เพื่อลูกค้าที่เคยซื้อของผมไปจะใด้ไม่เข้าใจผิดว่ามันเลี้ยงไม่ใด้

แต่สำหรับเคสนี้ที่มันไม่ใด้เพราะขนาดตู้ที่มีความสูงมากพอสมควรซึ่งมันเกินกำลังของเจ้าตัว10wมากๆและใช้ไฟที่มีค่าkไม่เหมาะที่จะนำมาเลี้ยงปะการัง(สีขาว)

พูดจริงๆครับ ที่ว่าเห็ดรอดนี่ยังถือว่าปฎิหารย์เลยละครับ  [on_026]

ไม่ใด้ร้อนนะครับ แต่อยากให้คิดนิดนึงก่อนเอาข้อมูลมาเผยแพร่ เพราะตัวผมคนนึงละที่ใช้แล้วโอแต่ไม่ใด้เอามาเที่ยวโฆษณาเพราะเดี๋ยวใครๆเค้าจะว่าเอาว่าอยากขายจัด mad1

ไม่อยากจะพูดอะไรมากกว่านี้ เอาเป็นว่ามีอะไรก็ถามมาใด้ครับ ติ-ชม ใด้เสมอ ผมน้อมรับและเคารพทุกความคิดเห็น

ส่วนตัวคุณ romeo_pop ก็ใช้อยู่นี่ครับ ผลเป็นยังไงน่าจะตอบโจทย์ใด้ดีกว่าการไปเอาเคสของคนอื่นมานะครับ  xxx2

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมใด้กล่าวไปขัดใจหรือความคิดใคร ผิดตรงไหนผมจะใด้แก้ไขครับ  beg1
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/05/11, [08:27:54] »

ปลา
ก้นตู้

ตู้ตั้ง 48 นิ้ว ใช่ 10W บ้าแล้ว 10W มันใช้กันตู้ไม่เกิน 24ไม่ใช่หรือไง

ตู้ 48 เนี่ย 30W สัก 2 หลอดก็น่ารอด  แต่ยังไงก็รัก LEDมันเย็นดี แต่ไม่เลี้ยงก้นตู้เลยไม่ซื้อ ฮ่าๆ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/11, [08:38:31] »

ตู้ตั้ง 48 นิ้ว ใช่ 10W บ้าแล้ว 10W มันใช้กันตู้ไม่เกิน 24ไม่ใช่หรือไง

ตู้ 48 เนี่ย 30W สัก 2 หลอดก็น่ารอด  แต่ยังไงก็รัก LEDมันเย็นดี แต่ไม่เลี้ยงก้นตู้เลยไม่ซื้อ ฮ่าๆ

ครับ ตู้ผม 36 นิ้ว ยังใช้ 10 w  3 หลอดเลย  ตู้ไม้น้ำนะครับ  แล้วตู้ 48 นิ้ว ลึก 24  รอดยากครับ [on_051]
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/05/11, [10:14:02] »

อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยครับ ตู้สูงระดับนี้ 30w ยังไม่พอเลี้ยงเลยครับ 30w  ใด้เต็มที่สูง20" thr01

10w ความสามารถมันก็ใด้เต็มที่แค่ตู้12"ครับ

ผมออกมาพูดนี่ไม่ใด้กลัวว่าจะขายไม่ใด้นะครับ แต่เพื่อลูกค้าที่เคยซื้อของผมไปจะใด้ไม่เข้าใจผิดว่ามันเลี้ยงไม่ใด้

แต่สำหรับเคสนี้ที่มันไม่ใด้เพราะขนาดตู้ที่มีความสูงมากพอสมควรซึ่งมันเกินกำลังของเจ้าตัว10wมากๆและใช้ไฟที่มีค่าkไม่เหมาะที่จะนำมาเลี้ยงปะการัง(สีขาว)

พูดจริงๆครับ ที่ว่าเห็ดรอดนี่ยังถือว่าปฎิหารย์เลยละครับ  [on_026]

ไม่ใด้ร้อนนะครับ แต่อยากให้คิดนิดนึงก่อนเอาข้อมูลมาเผยแพร่ เพราะตัวผมคนนึงละที่ใช้แล้วโอแต่ไม่ใด้เอามาเที่ยวโฆษณาเพราะเดี๋ยวใครๆเค้าจะว่าเอาว่าอยากขายจัด mad1

ไม่อยากจะพูดอะไรมากกว่านี้ เอาเป็นว่ามีอะไรก็ถามมาใด้ครับ ติ-ชม ใด้เสมอ ผมน้อมรับและเคารพทุกความคิดเห็น

ส่วนตัวคุณ romeo_pop ก็ใช้อยู่นี่ครับ ผลเป็นยังไงน่าจะตอบโจทย์ใด้ดีกว่าการไปเอาเคสของคนอื่นมานะครับ  xxx2

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมใด้กล่าวไปขัดใจหรือความคิดใคร ผิดตรงไหนผมจะใด้แก้ไขครับ  beg1

[on_065] ขอชี้แจงนะครับ เคสของผมๆก็รีวิวอยู่ในบทความของผมนี่ก็สรุปให้แล้วด้วยว่า "เลี้ยงพอได้ไม่เหมาะกับการเอามาเพาะขายเพราะอาจจะลามช้า" ไม่ใช่ว่าจะเอาข้อมูลมาโจมตีใครถ้ามันใช้ไม่ได้ผมก็คงเลิกใช้ไปแล้วนี่ผมก็ยังใช้อยู่ แล้วยังเอาโคม 3 w มาขับสีเพิ่ม+เลี้ยงสาหร่ายในกรองล่างด้วยซ้ำ โคมที่เคยเสียสาเหตุจากอะไรผมก็แค่เอาข้อมูลส่วนตัวมาแชร์ให้ฟัง ซ่อมได้ก็บอกเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจก่อนหน้าผมมีใครเคยมีข้อมูลอย่างชัดเจนไหมว่าเสียเพราะอะไรได้บ้างแล้วซ่อมยังไง ผมคิดอย่างงี้นะการที่เราจะเอาอะไรมาใช้เราก็อยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจก่อนแล้วจะสรุปจากข้อมูลว่าอย่างไรมันก็อยู่ที่เราเอาไปพิจารณาความเหมาะสมอีกที ถ้าการให้ข้อมูลเพื่อนๆในบอร์ดของผมทำให้เกิดการเข้าใจผิดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ปล.สรุปให้อีกทีใช้เลี้ยงได้ แต่ผู้เลี้ยงต้องคำนึงถึงค่า w ที่เหมาะกับความสูงของตู้และตำแหน่งการวางก้นตู้ให้โดนไฟและกระแสน้ำเพื่อการสังเคราะห์อาหารอย่างสมบูรณ์ อยากลืมศึกษาก่อนว่าก้นตู้ที่นำมาเลี้ยงต้องการไฟประมาณไหนเพื่อหาตำแหน่งการจัดวางที่ดีครับ เอาสมช มาเลี้ยงไม่ใช่การลองผิดลองถูกแต่ควรจะเป็นการศึกษาหาแนวทางเพื่อการเลี้ยงที่ทำให้สมช มีชีวิตอยู่กับเราอย่างมีความสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/11, [10:59:33] โดย romeo_pop »
boyrca ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/05/11, [10:19:31] »

[on_abe]
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/05/11, [10:30:20] »

ตอบได้คำเดียวว่าตู้       สูงเกิน
ถ้าเอา 30w 1 ตัว + 10w สีน้ำเงิน 2 ตัวเพื่อขับสีปะการังน่าจะเวิร์คกว่า  บ้าไปแล้วตู้ขนาดนั้นใช้ไฟแค่นั้นเลี้ยงถ้วยส้มน่าจะดีสุด  ้hahaha

ขอยันอีกเสียงครับว่าใช้งานได้จริง   แต่โตช้าหรือป่าวไม่ทราบ  ้hahaha     
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/05/11, [10:56:30] »

้hahahaมาช่วยยันเลี้ยงได้แต่ไม่แจ่มเหมาะสำหรับเลี้ยงผิวเผินแบบชิวชิวหรือถ้ามีเปิดเสริมด้วยMHก็โอเคเลย

[เดะแว๊น]แต่ถ้าหวังผลกำไรนิดๆจากการเลี้ยงใช้MHงามกว่าขยายเร็วกว่าเยอะ [เดะแว๊น]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/05/11, [11:24:57] »

ช้าก่อนโยมทั้งหลาย
อาตมากำลังฟินนิชบทความเกี่ยวกับแสงของ led อยู่ แต่จะเผยความลับสวรรค์(ที่อ่านมาจากในเว็บฝรั่ง)ให้ฟัง

คือ ไม่ใช่ทุกหลอด led จะเหมือนกันนะ มันก็เหมือนหลอดฟลูและ mh แต่ละรุ่นหลอดมันคนละเรื่อง แสงคนละอย่าง
แต่ไ้อ้หลอดจีนถูกๆ แบบที่เราใช้กันตอนนี้ มันทำจากอะไรผสมอะไรไม่รู้แหละ ลืม ช่างมันก่อน
แต่เอาเป็นว่า สเปคตรัมมันไม่ตรงครับ  มันให้แสงช่วง 460 กับ 700 นาโนเมตรน้อยมาก
หรือสำหรับพืชสังเคราะห์แสงแล้ว มันก็คือไม่สว่างน่ัะแหละ เปิดไปก็ไลฟ์บอย

เอาประมาณนี้แหละนะ เดี๋ยวจะอธิบายละเอียดอีกที เราเตอร์มันจะโดนฟ้าผ่าและ กัว >///<

ต่อๆ

ผมลองแบบหลอดแดง 680nm กับน้ำเงิน 465nm แล้ว แค่ 13W แสงริบหรี่มาก

(13w คือไฟทั้งหมดที่หลอดมันกิน ซึ่งจริงๆแล้วตัวหลอด led กินไม่ถึง 13w แต่เสียไปตรงตัวแปลงไฟจาก 220v เข้าหลอด led ครับ นับจากจำนวนหลอด 168 หลอด น่าจะไม่เกิน 5w)

แต่ต้นไม้น้ำคายฟองปุดๆ ส่องตรงไหน คายตรงนั้น
น่าจะใช้ได้กับก้นตู้เหมือนกันนะ
แต่ขอบอกว่าไฟแม่ง เกะจับนมชัดๆ

ซื้อมาอันตั้งเกือบพัน แพงชิกหาย แต่อยากเอาของมาตรฐานมาเทสดูก่อนว่ามันใช้ได้จริงป่าว เดี๋ยวค่อย diy เมคเอาเองอีกที

เดี๋ยวแงะรูปจากกล้องแล้วจะเอามาลงให้ดู คายกันปุ๊ดๆ

ฉะนั้นที่ว่าไม่ดีไม่ใช่เพราะมันเป็น led นะครับ
เพราะหลอด led นั้นมันให้แสงที่ไม่ตรงกับที่ต้นไม้ต้องการตะหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/11, [11:36:23] โดย บัง! »
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/05/11, [11:26:40] »

้hahahaมาช่วยยันเลี้ยงได้แต่ไม่แจ่มเหมาะสำหรับเลี้ยงผิวเผินแบบชิวชิวหรือถ้ามีเปิดเสริมด้วยMHก็โอเคเลย

[เดะแว๊น]แต่ถ้าหวังผลกำไรนิดๆจากการเลี้ยงใช้MHงามกว่าขยายเร็วกว่าเยอะ [เดะแว๊น]
[เจ๋ง]  ดีคุนวี ไม่คุยกันนาน สบายดีบ่  [on_035]

เค้าว่ากันว่า LED ที่สามารถเลี้ยงก้นตู้ ได้เหมือน MH กำลังจะออกมา อาจจะลามเร็วกว่า MH ด้วยครับ   ลองอ่าน 2 ลิงค์นี้ดูครับ  ทดลองจริง ไม่ใช้สลิง ดีกว่าของฝรั่งครับ  Credit คุณโอ้ด ครับ

http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?/topic/33573-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-led-%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2-mh/page__p__469664#entry469664

http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?/topic/29345-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A1-led-%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%87/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/11, [11:30:14] โดย Mr.Devil »
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/05/11, [11:36:32] »

[เจ๋ง]  ดีคุนวี ไม่คุยกันนาน สบายดีบ่  [on_035]

เค้าว่ากันว่า LED ที่สามารถเลี้ยงก้นตู้ ได้เหมือน MH กำลังจะออกมา อาจจะลามเร็วกว่า MH ด้วยครับ  
emb01สบายดีครับคุณดุ๊ก

เห็นคุยกันเรื่องLEDรุ่นจีนแดงผ่านมาเลยแจมหน่อย
แต่วีว่าถ้าเป็นLED ของไฮโซ+เลนส์รวมแสงวีว่าโอเคเลยแต่ราคาก็เหมาะสำหรับคนเป๋าหนัก

แต่จบข่าวแล้วเพราะเดี๋ยวป๋าบังมาแถลงข่าวต่อ ้hahaha

ปล.บอร์ดเหล่านั้นมีอ่านบ้างแหละเป็นสมาชิกอยู่แต่ระยะหลังเข้าน้อยแล้วเวลาไม่อำนวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/11, [11:40:19] โดย wewe »
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/05/11, [12:01:13] »

[ไอ้แว่น] ตั้งตารออ่านค้าบ
ถ้าพืชคายฟองตอนโดนไฟแปลว่ามันพอไหวใช่ไหมครับคุณบัง งั้น 3 w ที่เลี้ยงสาหร่ายก็พอถูไถคายฟองตรึมเลย [on_026]
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/05/11, [16:55:12] »

[ไอ้แว่น] ตั้งตารออ่านค้าบ
ถ้าพืชคายฟองตอนโดนไฟแปลว่ามันพอไหวใช่ไหมครับคุณบัง งั้น 3 w ที่เลี้ยงสาหร่ายก็พอถูไถคายฟองตรึมเลย [on_026]
ก็ไฟพี่ทิ่มลงแทบจะจุ่มน้ำขนาดนั้น กรองก็สูงแค่นั้น มันคายฟองก็มิแปลกหรอกเนอะ  [on_026]  
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/05/11, [17:17:55] »

ช้าก่อนโยมทั้งหลาย
อาตมากำลังฟินนิชบทความเกี่ยวกับแสงของ led อยู่ แต่จะเผยความลับสวรรค์(ที่อ่านมาจากในเว็บฝรั่ง)ให้ฟัง

คือ ไม่ใช่ทุกหลอด led จะเหมือนกันนะ มันก็เหมือนหลอดฟลูและ mh แต่ละรุ่นหลอดมันคนละเรื่อง แสงคนละอย่าง
แต่ไ้อ้หลอดจีนถูกๆ แบบที่เราใช้กันตอนนี้ มันทำจากอะไรผสมอะไรไม่รู้แหละ ลืม ช่างมันก่อน
แต่เอาเป็นว่า สเปคตรัมมันไม่ตรงครับ  มันให้แสงช่วง 460 กับ 700 นาโนเมตรน้อยมาก
หรือสำหรับพืชสังเคราะห์แสงแล้ว มันก็คือไม่สว่างน่ัะแหละ เปิดไปก็ไลฟ์บอย

เอาประมาณนี้แหละนะ เดี๋ยวจะอธิบายละเอียดอีกที เราเตอร์มันจะโดนฟ้าผ่าและ กัว >///<

ต่อๆ

ผมลองแบบหลอดแดง 680nm กับน้ำเงิน 465nm แล้ว แค่ 13W แสงริบหรี่มาก

(13w คือไฟทั้งหมดที่หลอดมันกิน ซึ่งจริงๆแล้วตัวหลอด led กินไม่ถึง 13w แต่เสียไปตรงตัวแปลงไฟจาก 220v เข้าหลอด led ครับ นับจากจำนวนหลอด 168 หลอด น่าจะไม่เกิน 5w)

แต่ต้นไม้น้ำคายฟองปุดๆ ส่องตรงไหน คายตรงนั้น
น่าจะใช้ได้กับก้นตู้เหมือนกันนะ
แต่ขอบอกว่าไฟแม่ง เกะจับนมชัดๆ

ซื้อมาอันตั้งเกือบพัน แพงชิกหาย แต่อยากเอาของมาตรฐานมาเทสดูก่อนว่ามันใช้ได้จริงป่าว เดี๋ยวค่อย diy เมคเอาเองอีกที

เดี๋ยวแงะรูปจากกล้องแล้วจะเอามาลงให้ดู คายกันปุ๊ดๆ

ฉะนั้นที่ว่าไม่ดีไม่ใช่เพราะมันเป็น led นะครับ
เพราะหลอด led นั้นมันให้แสงที่ไม่ตรงกับที่ต้นไม้ต้องการตะหาก

เอาไว้ปลูก วัชพืช ไว้ในบ้านคงจะโตไวดี สินะ สินะ  [on_026] [on_026]
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/05/11, [01:11:11] »

เท่าที่เคยขายและเคยใช้ครับ เห็ดอยู่ในขั้นโอเคเลยทีเดียว กระดุมไม่ไหว ค่อย ๆ หดหายไป แอนนม ไม่เล็กไม่ใหญ่ อยู่เท่า ๆ เดิม แต่ไม่บาน หอยตอนนั้นก็เลี้ยงอยู่ แต่ยังให้คำตอบไม่ได้เพราะเลิกไปซะก่อนเนื่องจากคุณภาพของไฟ ปั๊มปิ้งเริ่ม เล็กลง ๆ แต่ก็อย่างทีบอกไปทุกหัวข้อครับ ยังตอบโจทย์ได้ไม่เต็มที่เพราะตู้ผมไม่มีชิลเล่อร์ เพราะแม้จะเป็นเมทัล แต่ถ้าความร้อนขึ้นไปสูง หลายอย่างก็คงจะละลายหายไปครับ อ่อ เยลโล่โพลิปก็บานโอครับ แต่ไม่ลาม หรือลามน้อยลง ทั้งนี้ทั้งนั้นจะให้คำตอบที่ดีต้องอยู่ที่องค์ประกอบของคุณภาพน้ำด้วย แม้แต่ของแพงถามว่าคนตอบเคยใช้มั้ย ใช้นานแค่ไหน ยังคงเป็นเรื่องที่ต้องถกเถียงกันต่อไป สำหรับผมก็ลองมันไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่ลองกับตัวเองจะเอาประสบการณ์มาเล่าหรือจำขี้ปากเค้ามาพูดก็เลือกกันเอาเองครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/05/11, [11:13:26] »

แบบราคาไม่แพงของพี่จีนรอครบปีก่อนนะ จะเก็บข้อมูลทั้งการเปลี่ยนแปลงของสมช โดยอ้างอิงค่าน้ำและอุณหภูมิให้ด้วยกำลังอยู่ในช่วงเก็บข้อมูลให้สมบูรณ์ ส่วนแบบแพง Cidly คงตั้งรอคุณ Mr.Devil ใช้สักพักแล้วรีวิวให้แล้วล่ะ [on_055]
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/05/11, [13:33:07] »

แบบราคาไม่แพงของพี่จีนรอครบปีก่อนนะ จะเก็บข้อมูลทั้งการเปลี่ยนแปลงของสมช โดยอ้างอิงค่าน้ำและอุณหภูมิให้ด้วยกำลังอยู่ในช่วงเก็บข้อมูลให้สมบูรณ์ ส่วนแบบแพง Cidly คงตั้งรอคุณ Mr.Devil ใช้สักพักแล้วรีวิวให้แล้วล่ะ [on_055]
Cidly ก้อสมราคานะครับ ไม่ถือว่าแพงมาก   แต่ถ้า Eco-lamp KR92 แล้วละก้อ  n032  แต่ซื้อมาแล้วคุ้มครับ ดีสุดตอนนี้ครับ ตัวเล็กสุด ยาว 12นิ้ว ราคา 19,000 บาทครับ  รับรองว่าสีสวย ปะการังสวยครับ
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/05/11, [19:40:02] »

คุ้มในที่นี้ต้องดูด้วยนะครับ ราคาที่แพงขึ้น กะค่าไฟทีลดลงมันบาล้านซ์ก้นเปล่า ผมเคยคำนวณ มันไม่ได้แตกต่างกันอย่างที่คิดเลย แถมถ้าขยับขยาย ขายออกก็เข้าเนื้อ  [on_007] เลยไม่กล้าลองของแพง
hot-dog-pang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/05/11, [10:44:29] »

ตอนนี้ผมใช้ LED อยู่ครับ
ตู้สูง 10" อะครับ
ใช้ได้ประมาณเดือนแล้ว
หินมันก็มีม่วงๆๆ ลามมากขึ้นครับ
ก้นตู้ต้องรอดูต่อไป..แต่ที่แน่ๆๆ
แสงสวยมากกกก..
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์