Aqua.c1ub.net
*
  Sat 04/May/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ::: ลานหญ้ากระดาษ "UG Plateau" ไม้น้ำตู้แรกของผมกับหญ้ากระดาษกลายพันธุ์ครับ :::  (อ่าน 51910 ครั้ง)
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/09/12, [18:03:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* RegnumUGShowCase_Thumb.jpg (8.69 KB, 150x59 - ดู 18815 ครั้ง.)

Utricularia graminifolia Plateau : ลานหญ้ากระดาษ

สวัสดีครับ ตู้ไม้น้ำตู้แรกของผมเลย
หลังจากที่ได้เข้ามาศึกษาหาความรู้ในเว็บ Aqua.c1ub มาตั้งแต่ต้นปี
ในที่สุดผมก็ได้เริ่มปลูกไม้น้ำตู้แรกของผมขึ้นเมื่อเดือนมิถุนายน ๒๕๕๕
มาวันนี้ตู้อายุได้ ๓ เดือน
ผมเลยขอเอามาแบ่งปันไว้เป็นข้อมูล
ไว้ให้เพื่อน ๆ บ้าง หลังจากที่ผมได้ดูดข้อมูลจากเว็บนี้มาก็เยอะอยู่

[พลังเต็มที่]

หญ้ากระดาษ หรือ Utricularia graminifolia เป็นไม้น้ำที่เป็นแรงบันดาลใจอย่างสูงสุด
ที่สามารถทำให้ผมมาตั้งตู้ไม้น้ำ
สำหรับผมแล้วมันคือพืชน้ำที่สวยที่สุดในโลก
ยังไม่เคยรู้สึกรักไม้น้ำต้นไหนเกินไปกว่าต้นนี้เลยจนบัดนี้
ผมเลยมอบตู้ไม้น้ำตู้แรกนี้ให้หญ้ากระดาษที่ผมรักเป็นต้นไม้หลัก

บรรยากาศของตู้ตั้งใจว่าจะให้เป็นมุมหนึ่งของโคนต้นไม้ริมธาร
ที่มีรากทอดยาวเลาะลงมาตามริมตลิ่งภายในป่าอันอุดมสมบูรณ์
มีมอสและเฟิร์นนานาชนิดเกาะอยู่ตามรากไม้ต้นนี้
และพอรากไม้ทอดยาวลงมายังส่วนที่ลึกที่สุดของพื้นลำธาร
ก็จะมองเห็นลานหญ้ากระดาษที่แผ่ปกตลุมไปทั่วท้องน้ำ
ซึ่งดูนุ่มนวน น่านอนกลิ้งเล่น ให้ความรู้สึกงดงาม ตระการตาเป็นยิ่งนัก หวาวว ว  ว .. .   .

[on_058]

เรามาดูรายละเอียดกันเลยดีกว่าครับ

ข้อมูลตู้

ตู้ : 36 x 15 x 15 นิ้ว
แสงสว่าง : T5HO 39 watt 4 หลอด
                 เปิด 8 ชั่วโมงต่อวัน
ระบบกรอง : กรองนอก AquaZonic 1200
วัสดุปลูก : ดิน ADA New Amazonia
CO2 : 2 - 3 ฟองต่อวินาที เปิด 8 ชั่วโมงต่อวัน
การเติมอากาศ : เปิดหัวทราย 14 ชั่วโมงต่อวัน
                         หลังปิดและก่อนปิดไฟ 1 ชั่วโมง
ปุ๋ย : ไม่มีการให้ปุ๋ย
การเปลี่ยนน้ำ : 1 ครั้ง / เดือน
                       ครั้งละ 25 - 30 %
สภาพน้ำ : อุณหภูมิเฉลี่ย 26 องศาเซลเซียส

พืช

ไม้น้ำที่ผมปลูกในตู้นี้
นับถึงตอนนี้ก็มีมากเลยครับ
มีทั้งที่ปลูกอยู่และที่ถอนอกไปแล้วเมื่อเห็นว่าฟอร์มต้นไม่เหมาะกับตู้
แต่ผมจะลงเอาไว้ให้ทั้งหมดที่เคยปลูกเลยครับ
ซึ่งทั้งหมดอาจไม่ได้ปลูกอยู่พร้อมกันในตู้ปัจจุบันนะครับ
เพราะถอนออกไปก็หลายอยู่

- Utricularia graminifolia หญ้ากระดาษ
- Eriocaulon sp. "Social Feather Duster" กระดุมเส้นไหม
- Eriocaulon cinereum กระดุมเงิน
- Hemianthus callitrichoides "Cuba" หวีดจิ๋ว
- Eleocharis montevidensis หญ้ามอนเต
- Eleocharis vivipara หญ้าวิวิพารา
- Eleocharis dulcis แห้ว
- Lilaeopsis mauritiana หญ้างูเห่าใบยาว
- Cyperus helferi หญ้าแห้วหมูน้ำ
- Microsorum pteropus เฟิร์นรากดำ
- Taxiphyllum ferriei วีปปิงมอส
- Taxiphyllum sp. "Mini Pearl" มอสมินิเพิร์ล
- Hygrophila pinnatifida ไมยราบ
- Hygrophila difformis "White Web" ดาวกระจายด่าง
- Hygrophila sp. "Araguaia" ไฮโกรใบแดงแคระ
- Staurogyne repens ไฮโกรใบมน
- Ludwigia repens ลุดวิเกียแดง
- Riccia fluitans ริชเชีย
- Cryptocoryne wendtii คริปทรอปิกา
- Cryptocoryne parva คริปพาร์วา

ต่อไปเรามาดูรายละเอียดจากบางมุมของตู้กันครับ
พระเอกของเรา ปลาบู่กินตะไคร่

เพื่อนปลาบู่อีกตัว ปลาบู่กล้วย

มุมเฟิร์นและมอส
มอสกับเฟิร์นในตู้นี้ไม่ได้มัดเลยครับ
ยัดอย่างเดียว มีรอยแตกไม้ตรงไหนผมจับยัดหมด ฮ่า ๆ

และสิ่งนี้
สิ่งที่พิเศษสุดสำหรับตู้ผมครับ
หญ้ากระดาษกลายพันธุ์
เกิดมาเป็นหญ้ากระดาษที่มีใบยาวจรดผิวน้ำ

เจ้าต้นไม้ปริศนานี้เห็นคุณ Longhairguy บอกว่าน่าจะเป็นต้นเทปแคบ
คุณ V 940 j ก็บอกว่าน่าจะเป็นต้นอย่างอื่น
ส่วนคุณ Bon Appétit แนะนำว่าอาจจะเป็นหญ้าธูปฤๅษี
ถ้าต้นไม่แตกไหลออกมา

เดี๋ยวถ้าผมแยกต้นนี้ออกมาจะถ่ายรูปส่วนโคนต้นกับราก
มาให้ชมครับ
ให้เพื่อนๆช่วยดูว่าเป็นต้นอะไรกันแน่อีกครั้งครับ

ลองมาดูใบเค้าใกล้ ๆ กัน

หญ้ากระดาษกลายพันธุ์ใบยาวนี้
ผมจะลองแยกออกมาปลูกดู
ถ้าเกิดสามารถเติบโตขยายต้นออกมาได้เป็นใบยาวเหมือนต้นแม่
แล้วผมจะเอามาลองให้เพื่อนปลูกกันดูนะครับ

ต่อไปเรามาดูวิวัฒนาการของตู้ตั้งแต่เริ่มตั้งตู้กัน
จะได้ดูว่าหญ้ากระดาษผมเติบโตมีหน้าตาเปลี่ยนไปยังไงกันบ้างเลยดีกว่า

วิวัฒนาการของตู้

เริ่มกันตั้งแต่รองพื้นตู้ด้วยหินพัมมิสครับ
โรยแบคทีเรียด้วยนะ

วางขอนไม้

จัดสโลป ปรับขอนไม้ เพิ่มหินรองพื้น

เทดิน

เตรียมต้นไม้ หญ้ากระดาษแสนซนจากคุณ @หญ้าน้ำ@

แล้วก็เริ่มปลูกเล้ยย ย  ย ..  .    .
วางลงไปทั้งถ้วยนี่แหละ ขี้เกียจแยกออกมาปัก
แต่เอาออกจากถ้วยแก้วก่อนนะครับ แล้ววางลงไปทั้งก้อน
ไม่ได้ใส่ลงไปทั้งถ้วยแก้วเลยนะครับ

ลงหญ้ากระดาษเสร็จแล้วก็เพิ่มต้นอื่น ๆ ลงไปอีก

ผ่านไปเกือบเดือน

หญ้ากระดาษเริ่มแตกยอดใหม่

ใบเก่าเริ่มละลาย

จากใบเดิมที่ออกยาวๆ ผอมๆ ปลายใบแหลมๆ
แล้วก็เริ่มแตกใบน้ำแท้ๆ มนๆ แบนๆ น่ารักๆ ออกมาแทน
จริงๆ ตอนเอามาผมก็ว่ามันก็เป็นใบน้ำแล้วนะครับ
แต่อันนี้คงเป็นใบน้ำ version 2 มั้งครับ
ประมาณว่ามีฟอร์มใบน้ำได้หลายแบบ

หวีดจิ๋วก็เริ่มเลื้อยกับเค้าด้วยเหมือนกันนะ

ผ่านไปเกือบ ๒ เดือน

ต้นกระดุมเส้นไหม (Eriocaulon sp. "Social Feather Duster") ก็เริ่มแตกใบใหม่ ยาวกว่าเดิม
ใบอ่อนของต้นนี้ตอนเพิ่งเกิด
มันจะม้วนๆเป็นวงๆ ยับๆบ้าง กลมๆบ้าง แล้วค่อยๆคลี่คลายออกมาอย่างอ่อนช้อย
ดูแล้วน่ารักมากเลยครับ

เพื่อนๆอาจสงสัยว่ากระดุมนี่ ปกติใบมันต้องแข็งๆแผ่ออกเป็นวงใช่ไหมครับ
แต่กระดุมพันธุ์นี้พิเศษกว่ากระดุมอื่นครับ
เพราะใบเค้ากลับเป็นเส้นเล็กๆยาวๆ พลิ้วตามกระแสน้ำต่างจากกระดุมทั่วไปครับ

และตอนนี้เอง หญ้ากระดาษกลายพันธุ์ก็เริ่มแทงยอดยาวๆ ออกมาด้วยเช่นกันครับ

คริปที่เคยละลายก็เริ่มฟื้นตัว

และหญ้ากระดาษทั้งด้านซ้าย

และด้านขวาก็เริ่มลามทุ่งแล้วครับ
เย่ .. .  .  

และรูปสุดท้ายนี้ก็เป็นภาพรวมตอนตู้อายุครบ ๒ เดือนพอดี
หลังจากนั้นก็เป็นรูปตู้อายุ ๓ เดือนที่เพื่อน ๆ ได้เห็นในรูปบนสุดของกระทู้นั่นเองครับ

เพื่อน ๆ ติชม วิจารณ์ สอบถามกันได้เต็มที่เลยนะครับ
ดีใจทุกครั้งที่มีคนมาโพสต์คุยกันครับผม

[ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณที่ติดตามชมคร้าบบ บ  บ .. .   .

[on_055]

ข้อมูลเพิ่มเติมในปลูกหญ้ากระดาษให้ได้งามๆ

ผมได้ตอบเอาไว้อยู่ในกระทู้ของเพื่อนท่านอื่นไว้บ้างแล้ว
สามารถตามเข้าไปอ่านได้ตามหัวข้อด้านล่างนี้ครับ

1. เคล็ดลับ 3 ประการในการเลี้ยงไม้น้ำให้งาม
    >ความสูงตู้   >การวางโคม   >อุณหภูมิน้ำ

2. ทำไมจึงไม่ควรแขวนโคม T5HO

3. เคล็ดลับในการป้องกันไม่ให้ตะไคร่ลุกลามเกินควบคุม

4. ดินใหม่ใช้ปลูกหญ้ากระดาษได้ไหม

[วิ่งชิลๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/12, [21:26:40] โดย Regnum »
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/09/12, [18:07:29] »

หญ้าสวยครับ  [เจ๋ง]
pet.cr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/09/12, [18:08:25] »

สวยครับ
Wonner163 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/09/12, [18:08:50] »

สวยมากเลยครับ [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/09/12, [18:09:17] »

สวยจริงๆครับ อยากลองเลี้ยงหญ้ากระดาษเลย  ้hahaha
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/09/12, [18:17:55] »

หมดไฟ หมดแรงบันดาลใจ หมดกำลังใจ ไปนานแล้ว
พอมาเห็นกระทู้นี้แล้ว บอกเลย "ลืมไม่ลง"

ยังไงรบกวนขอ ข้อมูลการต่อสู้กับตะไคร่ให้ผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/09/12, [18:46:48] »

เรื่องราว แรงบันดาลใจ ความสมบูรณ์ การเก็บรายละเอียดข้อมูลมาเล่า ทำได้ประทับใจจริงๆครับ สวยมากๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
stepkang ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/09/12, [18:55:29] »

โอ้วววว สุดยอดดด เป็นผมคงท้อตั้งแต่มันเริ่มละลายแล้วววครับ

ตู้อยู่ในห้องแอร์เหรอครับ ???
OzAquas ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/09/12, [19:11:39] »

โอ้ว สุดยอดจิงๆ เลยคับ สวยมากๆ เลยทีเดียว เห็นแล้วเป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆ คนเลยน่ะคับ (รวมผมด้วย ฮ่าๆ เริ่มอยากปลูกหญ้ากระดาษล่ะ )  [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/09/12, [19:37:29] »

หญ้าสวยครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณคัฟผม
ส่วนหนึ่งก็มาจากคำแนะนำของคุณ noannice นั่นเลยครับ
ถ้าไม่ได้คำแนะนำหลายๆอย่างเกี่ยวกับหญ้ากระดาษที่ผมเคย PM ไปถามก่อนหน้านี้
ตู้นี้คงไม่สวยอย่างนี้ครับ

[on_060]

สวยครับ

ขอบคุณครับผม
 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

สวยมากเลยครับ [เจ๋ง]

แต๊งสะล๊อตครับผม
 lau01

สวยจริงๆครับ อยากลองเลี้ยงหญ้ากระดาษเลย  ้hahaha

ลองเลยครับ สนับสนุน
หญ้ากระดาษเลี้ยงไม่ยากมาก
และสำคัญตรงที่มันเป็นต้นไม้ที่แข็งแรงเกินคาดนะครับ
หญ้าผมโตจนกลบหวีดจิ๋วมิดหายไปเลยครับ ๕๕๕

้hahaha

หมดไฟ หมดแรงบันดาลใจ หมดกำลังใจ ไปนานแล้ว
พอมาเห็นกระทู้นี้แล้ว บอกเลย "ลืมไม่ลง"

ยังไงรบกวนขอ ข้อมูลการต่อสู้กับตะไคร่ให้ผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ข้อมูลในการสู้กับตะไคร่ผมเคยโพสต์ตอบเพื่อนอีกท่านไปในกระทู้หนึ่ง
คุณอ๊อดๆลองตามเข้าไปอ่านดูได้เลยครับ
ในนั้นผมอธิบายไว้ซะยาวเลยครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=182536.msg2230661#msg2230661

มีข้อมูลดีๆจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ

[เก๊กหล่อ]

เรื่องราว แรงบันดาลใจ ความสมบูรณ์ การเก็บรายละเอียดข้อมูลมาเล่า ทำได้ประทับใจจริงๆครับ สวยมากๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ข้อมูลหลายๆอย่างที่ทำให้ผมตั้งตู้ไม้น้ำได้
ก็มาจากบทความหลายๆชิ้นของคุณ Coffman นี่แหละครับ
คุณ Coffman ก็เป็นคุณครูไม้น้ำที่สำคัญอีกท่านของผมครับ
ตามไปอ่านเกือบทุกบทความในเว็บแล้วมั้งครับผม ๕๕๕

[เจ๋ง]

โอ้วววว สุดยอดดด เป็นผมคงท้อตั้งแต่มันเริ่มละลายแล้วววครับ

ตู้อยู่ในห้องแอร์เหรอครับ ???

ครับผม ตู้อยู่ในห้องนอนผมเลยครับ
จะเปิดแอร์ตอนนอน อุณหภูมิจะอยู่ที่ประมาณ 24 องศา
แต่ตอนไปทำงานปิดแอร์ กลับมาอุณหภูมิจะอยู่ที่ประมาณ 27 องศาครับ

[on_055]

โอ้ว สุดยอดจิงๆ เลยคับ สวยมากๆ เลยทีเดียว เห็นแล้วเป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆ คนเลยน่ะคับ (รวมผมด้วย ฮ่าๆ เริ่มอยากปลูกหญ้ากระดาษล่ะ )  [เจ๋ง]

ลองดูครับ แล้วคุณ OzAquas จะยิ่งตกหลุมรักแบบถอนตัวไม่ขึ้นเลยครับ
เมื่อได้สัมผัสกับหญ้ากระดาษด้วยตัวเอง

[เย้ะ]

ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/09/12, [20:22:36] »

ไม่ต้องแยกออกมาปัก วางลงไปทั้งหมดก็ได้หรือเนี่ย เลื้อยสวยด้วยอ่ะ [เจ๋ง]
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/09/12, [20:45:29] »

สวดยอดเลยครับบวกให้เลยข้อมูลแน่นปั่กแถมไม่เคยใส่ปุ๋ยอีก
ปลฺขอถามครับ สุดท้ายต้ิงเอาถ้วยออกไหมหรือวางไว้ทั้งแบบนั้นเลยครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/09/12, [21:03:34] »

ไม่ต้องแยกออกมาปัก วางลงไปทั้งหมดก็ได้หรือเนี่ย เลื้อยสวยด้วยอ่ะ [เจ๋ง]

ครับ ผมวางลงไปทั้งก้อนเลย
แล้วมันจะค่อยๆลามออกมารอบทิศทาง
จนเป็นอย่างที่เห็นในรูปหนะครับ

[on_062]

สวดยอดเลยครับบวกให้เลยข้อมูลแน่นปั่กแถมไม่เคยใส่ปุ๋ยอีก
ปลฺขอถามครับ สุดท้ายต้ิงเอาถ้วยออกไหมหรือวางไว้ทั้งแบบนั้นเลยครับ

ไม่ใส่ปุ๋ยเพราะเน้นหญ้ากระดาษเป็นหลักหนะครับ
หญ้ากระดาษเป็นพืชกินแมลง
ซึ่งปกติพืชกินแมลงมักจะขึ้นในพื้นดินที่ไม่ค่อยมีสารอาหารอยู่แล้วครับ
เลยไม่จำเป็นต้องใส่ปุ๋ยเพิ่มถ้าปลูกพืชกลุ่มกินแมลง

ส่วนถ้วยแก้วนั้นเอาออกก่อน
แล้วก็วางปลูกลงไปเลยทั้งก้อนครับ
พอดีตอนแรกไม่ได้เขียนบอกไว้
แต่ตอนนี้ไปเพิ่มเติมตรงนี้เอาไว้แล้วครับ
ขอบคุณมากครับที่ถาม
ท่านใดอยากถามอะไรก็ถามได้เลยนะครับ
เผื่อจะพบอะไรยังไม่ได้เพิ่มเติมจะได้เพิ่มเข้าไป
เพื่อข้อมูลที่สมบูรณ์ขึ้น

[เย้ะ]
pet.cr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/09/12, [21:16:46] »

ต้นไม้ครับ นอกจากหญ้ากระดาษแล้วมีอะไรอีกบ้างเอ่ย สวยจังเลยอ่ะอิจฉา
@หญ้าน้ำ@ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/09/12, [21:37:53] »

ไอ้ย๊ะ สวยสุดยอด + [เจ๋ง]

ถ้าขยับไฟ มาทางด้านซ้ายของมุมตู้อีกนิด ภาพจะสวยขึ้นอีกเยอะเลย เพราะมุนด้านซ้ายมืดไปหน่อย

ไอที่น้องว่าหญ้ากระดาษกลายพันธุ์ พี่เองก็นึกว่าเป็นต้นหญ้าคาสะอีก เลยดึงทิ้งไปตั้งหลายครั้งแล้ว [on_024]

ส่วนหญ้ากระดาษที่น้อง Regnum รับไปเลี้ยง เป็นใบน้ำของจริง แต่ที่ใบมันไม่อ้วน
เพราะพี่เลี้ยงแบบลูกทุ่งโดยพยายามลอกเลียนแบบธรรมชาติดังเดิมของมัน
เพื่อที่จะได้ให้ต้นหญ้าแข็งแรง เมื่อนำเอาไปลงตู้ที่เซ็ตไว้พร้อมแล้ว มันจะได้โตไวไวไงละ
และอีกอย่าง ฟอร์มใบหญ้ากระดาษมันดิ้นได้ โดยจะเปลี่ยนแปลงตามสภาพแวดล้อมที่ปลูกเลี้ยง

ส่วนตอนนี้พี่กำลังยกหญ้ากระดาษขึ้นบก เพื่อหนี้น้ำ เอ้ย...ไม่ใช่ กะว่าอยากจะดูดอกมันต่างหาก ้hahaha
เพราะยังไม่เคยเห็นดอกของมันจริงๆสักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/12, [21:51:44] โดย @หญ้าน้ำ@ »
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/09/12, [22:15:30] »

ไม่ใส่ปุ๋ยเพราะเน้นหญ้ากระดาษเป็นหลักหนะครับ
หญ้ากระดาษเป็นพืชกินแมลง
ซึ่งปกติพืชกินแมลงมักจะขึ้นในพื้นดินที่ไม่ค่อยมีสารอาหารอยู่แล้วครับ
เลยไม่จำเป็นต้องใส่ปุ๋ยเพิ่มถ้าปลูกพืชกลุ่มกินแมลง
อันนี้ถูกครับ
ขอบคุณคัฟผม
ส่วนหนึ่งก็มาจากคำแนะนำของคุณ noannice นั่นเลยครับ
ถ้าไม่ได้คำแนะนำหลายๆอย่างเกี่ยวกับหญ้ากระดาษที่ผมเคย PM ไปถามก่อนหน้านี้
ตู้นี้คงไม่สวยอย่างนี้ครับ

ยินดีครับ
ถ้าฟูสูงขึ้นเยอะกว่านี้ ตัดเป็นช่วงๆ ให้มันลามใหม่นะครับ
เดี๋ยวรากลอย อีกประมาณ 3-4 เดือนนะครับ
แล้วก็มาแจกผม  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/12, [22:19:13] โดย noannnice »
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/09/12, [22:30:58] »

หญ้ากระดาษสวยงามมากครับ  [เจ๋ง] สักวันผมจะลองทำมั่งครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/09/12, [22:35:55] »

ต้นไม้ครับ นอกจากหญ้ากระดาษแล้วมีอะไรอีกบ้างเอ่ย สวยจังเลยอ่ะอิจฉา

อ๊ะ ! จริงด้วย ขอบคุณครับ
ผมอัปเดตเพิ่มเติมไว้ละครับ

ไอ้ย๊ะ สวยสุดยอด + [เจ๋ง]

ถ้าขยับไฟ มาทางด้านซ้ายของมุมตู้อีกนิด ภาพจะสวยขึ้นอีกเยอะเลย เพราะมุนด้านซ้ายมืดไปหน่อย

ไอที่น้องว่าหญ้ากระดาษกลายพันธุ์ พี่เองก็นึกว่าเป็นต้นหญ้าคาสะอีก เลยดึงทิ้งไปตั้งหลายครั้งแล้ว [on_024]

ส่วนหญ้ากระดาษที่น้อง Regnum รับไปเลี้ยง เป็นใบน้ำของจริง แต่ที่ใบมันไม่อ้วน
เพราะพี่เลี้ยงแบบลูกทุ่งโดยพยายามลอกเลียนแบบธรรมชาติดังเดิมของมัน
เพื่อที่จะได้ให้ต้นหญ้าแข็งแรง เมื่อนำเอาไปลงตู้ที่เซ็ตไว้พร้อมแล้ว มันจะได้โตไวไวไงละ
และอีกอย่าง ฟอร์มใบหญ้ากระดาษมันดิ้นได้ โดยจะเปลี่ยนแปลงตามสภาพแวดล้อมที่ปลูกเลี้ยง

ส่วนตอนนี้พี่กำลังยกหญ้ากระดาษขึ้นบก เพื่อหนี้น้ำ เอ้ย...ไม่ใช่ กะว่าอยากจะดูดอกมันต่างหาก ้hahaha
เพราะยังไม่เคยเห็นดอกของมันจริงๆสักที

อ๋อ ตรงนั้นมันเป็นชะง่อนไม้ คล้าย ๆ โพรงหนะครับ
ถ้าจะให้เห็นต้องเอาไฟฉายส่องเข้าไปหนะครับพี่ ๕๕๕

ต้นยาว ๆ นั่นไม่ใช่หญ้าคานะพี่
เป็นหญ้ากระดาษครับ
แต่มันเกิดเป็นใบยาวถึงผิวน้ำเหมือนต้นเทปน้ำเลยหงะ
ของพี่มันยาวโด่ขึ้นมาพ้นน้ำเลยเหรอครับ
ว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ

ผมว่าใบหญ้ากระดาษมันมีหลายฟอร์มจริงๆ
เพราะต้นแต่ละพื้นที่ในตู้ใบไม่เหมือนกันเลยครับ
น่าจะขึ้นอยู่กับแสงและอุณหภูมิ
มีทั้งแบบแบนอ้วน ผอมสูง โต่ขึ้นแล้วคำนับลง กับแบนราบเลียดพื้นไปเลย
ยังจับจุดไม่ได้เหมือนกันครับ

[งง]

ถ้าหญ้ากระดาษพี่ออกดอกแล้ว
เอามาแบ่งให้คนอื่นดูด้วยเด้อ
อย่าเก็บไว้ชมคนเดียวนะครับ ไม่ดี ๆ

xxx2

อันนี้ถูกครับยินดีครับ

ถ้าฟูสูงขึ้นเยอะกว่านี้ ตัดเป็นช่วงๆ ให้มันลามใหม่นะครับ
เดี๋ยวรากลอย อีกประมาณ 3-4 เดือนนะครับ
แล้วก็มาแจกผม  [on_026]

ได้ครับ นี่ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะตัดดี
หรือจะลอกออกมาแล้วปลูกใหม่ดี
เพราะมีคน PM มาถามถึงเยอะมากเลยหนะครับ

idea1

« ตอบ #18 เมื่อ: 15/09/12, [22:47:30] »

หญ้ากระดาษสวยงามมากครับ  [เจ๋ง] สักวันผมจะลองทำมั่งครับ

โห เซียนมาเองอย่างนี้ขอตีตั๋วรอชมเลยครับ
เพราะการตั้งตู้ใหม่นี่
ผมเรียนรู้วิธีมาจากกระทู้ของคุณ wichian เลยครับ

อันนี้เลยครับกระทู้ครูของผมในการขึ้นตู้ใหม่

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=154277.0

เพิ่งรู้ว่าต้องปูพื้น รองพื้น โรยแบคทีเรียก็จากกระทู้นี้เลยครับ
ไม่งั้นผมคงเทดินลงไปเลยไม่ได้รองพื้นก่อน ๕๕๕

AuN 27 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/09/12, [22:50:11] »

ตู้เเรกสวยได้ขนาดนี้  ตู้ต่อไป เข้าขั้นเทพแน่ๆครับ [เจ๋ง] [ต๊าๆๆๆๆ]
Al2m ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/09/12, [23:04:05] »

หญ้ากระดาษสวยเกิน ทำไมของผมมันมีแต่ใบเล็กๆ ใบใหญ่มีนิดเดียวเอง
หรือจะคนละพันธุ์  [on_051]
himx ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/09/12, [23:08:29] »

เพิ่งรู้ว่าหญ้ากระดาษทำได้สวยขนาดนี้ สุดยอดเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/09/12, [00:57:31] »

เทปแคบติดเข้าไปในตู้ครับ ไม่ต้องตกใจ
EarthiF@ct ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/09/12, [01:01:03] »

การนำเสนอกับรายละเอียดน่าสนใจมากครับ หญ้ากระดาษก็สวยมาก  [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/09/12, [02:40:21] »

[เจ๋ง]  สวยงามมากๆ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/09/12, [09:51:08] »

+ ไปกับรายละเอียดต่างๆ ครบถ้วนดีจริงๆ  [กู้ดครับ!]

ส่วนที่ว่าหญ้ากระดาษกลายพันธุ์คงไม่ใช่ครับ น่าจะเป็นต้นอย่างอื่นมากกว่าครับ
warware ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/09/12, [11:02:33] »

ขั้นเทพเลยครับ  [เจ๋ง]
<+Speedteacher+> ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/09/12, [11:18:33] »

เยี่ยมครับ [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/09/12, [11:35:29] »

มันสวยจริงๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
@หญ้าน้ำ@ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/09/12, [15:00:49] »

เทปแคบติดเข้าไปในตู้ครับ ไม่ต้องตกใจ

ได้หายข้อค้องใจสะที  ที่แท้เป็นต้นเทปนี้เอง  [on_007]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์