Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน่อยคร้าบบบบ  (อ่าน 6844 ครั้ง)
Chalam_hatzune ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/09/12, [21:01:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้
ขนาด 24 * 12 *15
ไฟ pl 55 + t5ho 24*2
กรอง atman df500 media bio m
รองพื้น พัมมิส
ดิน black earth premium
คาร์บอนถัง 24 ชม. 1-2b/c
สมช.ซิวข้างขวาน 6  นีออน 5
พืช  กรอสโซ่
พี่ๆคิดว่าจะรอดไม๊ hide2
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/09/12, [21:11:27] »

ข้อมูลตู้
ขนาด 24 * 12 *15
ไฟ pl 55 + t5ho 24*2
กรอง atman df500 media bio m
รองพื้น พัมมิส
ดิน black earth premium
คาร์บอนถัง 24 ชม. 1-2b/c
สมช.ซิวข้างขวาน 6  นีออน 5
พืช  กรอสโซ่
พี่ๆคิดว่าจะรอดไม๊ hide2

รอดครับ
ถ้าปัจจัยสำคัญอีกตัวคือ 'อุณหภูมิ' ไม่เกิน 28 องศาเซลเซียส

โคม T5HO วางติดขอบบนตู้เลยนะครับ
ปกติโคม T5HO เราจะไม่แขวน
เรื่องแขวนโคมเป็นเรื่องของหลอด MH เัค้าครับ

[on_055]

Teen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/09/12, [21:20:06] »

ไม่น่ามีปัญหานะ แต่คาร์บอนนี่เอา 24 ชม.เลยหรอครับ

เปิดปิดตามเปิดไฟน่าจะดีกว่านะครับ คงไม่ได้ใช้โซลินอยด์ใช่มะครับ  [on_013]
Chalam_hatzune ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/09/12, [17:35:33] »

แม่น พอดีตังหมด [on_007]
Midori ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/09/12, [17:46:10] »

รอดครับ
ถ้าปัจจัยสำคัญอีกตัวคือ 'อุณหภูมิ' ไม่เกิน 28 องศาเซลเซียส

โคม T5HO วางติดขอบบนตู้เลยนะครับ
ปกติโคม T5HO เราจะไม่แขวน
เรื่องแขวนโคมเป็นเรื่องของหลอด MH เัค้าครับ

[on_055]

ผมอยากรู้ว่าทำไมเราถึงไม่แขวนล่ะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/09/12, [20:27:43] »

ผมอยากรู้ว่าทำไมเราถึงไม่แขวนล่ะครับ

โคม T5HO ไม่แขวน
เพราะหลอด Fluorescent มีคุณสมบัติ
ให้แสงโดยการเรืองแสงแบบกระจาย
ไม่ได้เป็นแสงที่ project ลงมาแบบหลอด MH หรือหลอด LED
ทำให้ความเข้มแสง drop ลงอย่างรวดเร็ว
เมื่อยกโคมสูงขึ้นต่างกันเพียงไม่กี่ cm

ลองดูได้จากหลาย ๆ ท่านที่เลี้ยงไม้น้ำ
แล้วใช้โคมแบบ T5 แต่ดันเอาไปแขวนยกสูงแบบโคม MH
ต้นไม้จะโตไม่เต็มฟอร์ม
โดยเฉพาะไม้คลุมดิน อย่าง กลอสโซ หวีดจิ๋วจะยืด
หรือถ้าเป็นไม้อย่างแฮร์กราสก็จะโตแบบหรอมแหรมไม่แน่นสวยงาม
หรือถ้าเป็นไม้ข้อ ก็จะโตฟูสวยงามแต่เฉพาะบริเวณยอดผิวน้ำ
แต่บริเวณลำต้นใกล้ผิวดินใบจะโกร๋น
เพราะงั้น โคม T5 จึงควรวางติดขอบตู้เท่านั้นครับ
และด้วยคุณสมบัติเรืองแสงแบบกระจายนี่เอง
ก็ทำให้แสงแทรกซึมไปตามกระจกได้ดีด้วย
จึงมักทำให้เกิดตะใคร่ใต้ชั้นดินหน้าตู้ขึ้นมาเป็นของคู่กัน

โคม T5 ที่แขวนสูง
จึงมีประโยชน์ได้แค่เป็นโคมส่องดูตู้ปลาเท่านั้น
ไม่สามารถใช้ประโยชน์เป็นแหล่งแสงที่ดีสำหรับให้พืชสังเคราะห์แสงได้

suicide

แต่แสงที่มาจากหลอด MH (หลอด LED ด้วย)
จะเป็นแสงที่ project พุ่งทะลวงลงมาตรงๆ
ทำให้แสงมีอานุภาพทะลุทะลวงมาก
ถึงแม้จะเจอน้ำซึ่งมีคุณสมบัติดูดแสงได้มากกว่าอากาศ
มันก็ยังทะลวงลงไปได้ลึกตามกำลัง watt ของแต่ละหลอด
จึงทำให้โคม MH แขวนได้ไม่มีปัญหาเรื่องแสงไม่พอ
และสิ่งสำคัญที่ทำให้ต้องแขวนโคม MH ก็คือ
ถ้าไม่แขวนก็จะ 

1. สูญเสียพื้นที่ในการจ่ายแสงไปเปล่า ๆ
     โคม MH โคมนึงสามารถจ่ายแสงให้พื้นที่ตู้ไม้น้ำได้ถึงขนาด 36 นิ้ว
      จึงต้องแขวนให้สูงเพื่อให้แสงกระจายครอบคลุมได้ประโยชน์เต็มที่

2. เพื่อเพิ่มระยะทางระหว่างตัวโคมกับผิวน้ำ
     ช่วยลดความร้อนที่แผ่ออกมาจากตัวโคม
     ที่จะแผ่ลงไปในตู้ได้เป็นอย่างมาก
     จะได้ประสิทธิภาพดียิ่งขึ้นเมื่อติดตั้งพัดลมเป่าผิวน้ำคู่กันไปด้วย

ด้วยการจ่ายแสงแบบ projection นี้
ทำให้ถ้าวางโคม MH หรือโคม LED โดยปรับให้เหมาะสม
จะไม่ทำให้เกิดตะไคร่ใต้ชั้นดินหน้าตู้ครับ
เพราะเราสามารถคุมแสงได้ดีกว่า
เนื่องจากแสงไม่เรืองแผ่ซอกซอนไปทุกที่เหมือนแสงเรืองจากหลอด fluorescent ครับ

[on_055]

« ตอบ #6 เมื่อ: 13/09/12, [20:54:02] »

ลองดูลักษณะการจ่ายแสงทั้งสองแบบจากรูปนี้ดู
แล้วจะทำให้เข้าใจได้ดีขึ้นครับ

การจ่ายแสงแบบ projection ของหลอด MH

(ในรูปอาจเป็นหลอดประเภทอื่น
แต่เป็นหลอดที่มีการจ่ายแสงแบบ projection เหมือนกันนะครับ)

การจ่ายแสงแบบเรืองแสงฟุ้งกระจายไปรอบทิศทาง
ของหลอด fluorescent

จะเห็นได้ว่าแสงจากหลอด fluorescent นั้น
มองไม่เห็นแนวแสงเลย
เพราะแสงฟุ้งกระจายไปรอบทิศทาง แล้วก็ drop ลงหายไปอย่างรวดเร็วมาก

แต่ของแสงแบบ projection เราจะเห็นแนวแสงชัดเจน
โดยจะเห็นเป็นแนวตรงพุ่งไปได้ไกลมาก

เห็นรูปแล้วปิ๊งเลยใข่ม่าา า  อิอิ

[on_055]

randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/09/12, [21:21:02] »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เรื่อง แขวน ไม่แขวน
1. ที่โคม MH ต้องแขวนเพราะ ขนาดของโคมสั้นกว่าขนาดตู้ + ความร้อนจากตัวโคมเลยต้องยกให้สูงจากผิวน้ำ
2. โคม T5HO T5 PL จะแขวนหรือไม่แขวนตามใจเจ้าของตู้ครับ ส่วนมากขนาดจะทำมาพอดีกับตู้และแถมขามาให้ ถ้าชอบความสะดวกก็วางพาดได้เลย ถ้าชอบสวยไม่เกะกะก็แขวนครับ เเต่จะไม่แขวนสูงมากนัก

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=192434.0
ตู้คุณ OoKabukioO เห็นใช้ไฟ T5HO แบบแขวน ทำให้ขอบตู้ดูโล่ง สบายตา
โจรสลัด แห่งตะรุเตา ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/09/12, [23:01:11] »

หลังจากอ่านคอมเม้นของคุณ Regnum เลยลองปรับความสูงการแขวนของหลอด T5 จาก 15 เซนจากขอบตู้ ให้เหลือ 5 เซนจากขอบตู้
ผลที่ได้ ต้นไม้คายฟองมากกว่าเดิมเลยครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/09/12, [18:16:15] »

หลังจากอ่านคอมเม้นของคุณ Regnum เลยลองปรับความสูงการแขวนของหลอด T5 จาก 15 เซนจากขอบตู้ ให้เหลือ 5 เซนจากขอบตู้
ผลที่ได้ ต้นไม้คายฟองมากกว่าเดิมเลยครับ  [เจ๋ง]

เยี่ยมไปเลยครับ

เพื่อน ๆ ท่านอื่นที่ใช้โคม T5 แล้วแขวนสูง
ลองไม่ต้องแขวน หรือแขวนให้ต่ำลงดูนะครับ
รับรองต้นไม้จะฟอร์มสวยกว่าเดิมแน่นอนครับ

[เจ๋ง]

อ้อ เกือบลืม ตู้ไม้น้ำที่ใช้ไม่ควรสูงเกิน 18 นิ้วด้วยนะครับ
เมื่อประกอบกับการวางโคม T5HO ติดขอบตู้นี้แล้ว
ท่านจะปลูกต้นไม้น้ำได้งามแน่นอน
ไม่ต้องกลัวต้นไม้ละลายหรือตายอีกต่อไป
(อุณหภูมิต้องไม่เกิน 28 องศา C ด้วยนะ)

สรุปเคล็ดลับไม้น้ำเติบโตสวยงาม

1. ตู้สูงไม่เกิน 18 นิ้ว
2. วางโคม T5HO แบบ 4 หลอดยาวพอดีตู้ติดขอบบน
3. อุณหภูมิน้ำไม่เกิน 28 องศาเซลเซียส

นี่คือเคล็ดลับที่คนเริ่มปลูกไม้น้ำส่วนใหญ่ไม่รู้ครับ

[on_058]

ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/09/12, [20:03:17] »

สรุปเคล็ดลับไม้น้ำเติบโตสวยงาม

2. วางโคม T5HO แบบ 4 หลอดยาวพอดีตู้ติดขอบบน
3. อุณหภูมิน้ำไม่เกิน 28 องศาเซลเซียส

นี่คือเคล็ดลับที่คนเริ่มปลูกไม้น้ำส่วนใหญ่ไม่รู้ครับ

ผมก็มือใหม่หัดใช้ดิน จะนำข้อมูลนี้ไปลองปรับใช้ดูครับ hah1 [on_042]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/12, [21:22:00] โดย park^park »
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/09/12, [23:00:00] »

ผมก็มือใหม่หัดใช้ดิน จะนำข้อมูลนี้ไปลองปรับใช้ดูครับ hah1 [on_042]

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ
แต่ได้ลองผิดลองถูกมาเยอะพอสมควร
จนจับจุดได้ว่ามือใหม่มักจะพลาดจุดสำคัญตรงไหนไป

3 ข้อที่บอกนี้เป็นจุดสำคัญที่ผู้เริ่มเลี้ยงมักจะไม่ค่อยให้ความสำคัญ
เห็นแต่มักจะเน้นกันที่ความแรงของไฟกันซะส่วนใหญ่
แต่มักละเลยเรื่องความสูงตู้ ระยะวางโคม และอุณหภูมิน้ำครับ

จากที่ได้พบเจอมา
หลาย ๆ คนบอกเล่นตู้ใหญ่แล้วล่มทุกที
เล่นได้แต่ตู้เล็ก ต้นไม้ถึงจะงาม

[เอ๊ะ!!!]

ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ใช่อะไรเลยครับ
ในเรื่องนี้
จุดมันก็คือข้อที่ว่า ตู้ไม้น้ำไม่ควรสูงเกิน 18 นิ้วสำหรับดคม T5HO นั่นเอง

xxx2

เพราะพอไม่ตระหนักตรงจุดนี้ แล้วไปเล่นตู้ใหญ่
ร้อยทั้งร้อย มักจะเลือกเอาความสูงตู้เลี้ยงปลามาใช้กัน
เช่น พอใช้ตู้ 36 นิ้ว ก็จะเอาตู้สูง 20 นิ้ว
พอใ้ช้ตู้ 48 หรือ 60 นิ้ว ก็จะเลือกตู้สูง 24 นิ้วกัน
ซึ่งนี่แหละครับ สาเหตุสำคัญที่ทำให้เลี้ยงตู้ใหญ่แล้วไม่ประสบความสำเร็จ

แต่ตู้เล็กอย่าง 24 นิ้วส่วนใหญ่สูง 15 นิ้วอยู่แล้วไงครับ
ซึ่งความสูงขนาดนี้ พอที่จะแขวนโคมสูงขึ้นไปได้อีกนิดหน่อยด้วยซ้ำ
เลยปลูกต้นไม้งาม

จะเห็นได้ว่า เคล็ดลับอยู่แค่ที่ความสูงตู้เท่านั้นเอง
จะใช้ตู้ใหญ่แค่ไหน จะ 72 หรือ 84 นิ้ว
ถ้าใช้โคม T5HO แล้วตู้สูงไม่เกิน 18 นิ้ว
ต้นไม้ก็งามเต็มฟอร์มเหมือนกันหมด

[on_055]

noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/09/12, [23:04:45] »

6 หลอดแขวนได้ครับ
อย่างหล่อ-ลดความร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/12, [23:13:05] โดย noannnice »
pol_amt-07 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/09/12, [00:53:41] »

โคม T5HO ไม่แขวน
เพราะหลอด Fluorescent มีคุณสมบัติ
ให้แสงโดยการเรืองแสงแบบกระจาย
ไม่ได้เป็นแสงที่ project ลงมาแบบหลอด MH หรือหลอด LED
ทำให้ความเข้มแสง drop ลงอย่างรวดเร็ว
เมื่อยกโคมสูงขึ้นต่างกันเพียงไม่กี่ cm

ลองดูได้จากหลาย ๆ ท่านที่เลี้ยงไม้น้ำ
แล้วใช้โคมแบบ T5 แต่ดันเอาไปแขวนยกสูงแบบโคม MH
ต้นไม้จะโตไม่เต็มฟอร์ม
โดยเฉพาะไม้คลุมดิน อย่าง กลอสโซ หวีดจิ๋วจะยืด
หรือถ้าเป็นไม้อย่างแฮร์กราสก็จะโตแบบหรอมแหรมไม่แน่นสวยงาม
หรือถ้าเป็นไม้ข้อ ก็จะโตฟูสวยงามแต่เฉพาะบริเวณยอดผิวน้ำ
แต่บริเวณลำต้นใกล้ผิวดินใบจะโกร๋น
เพราะงั้น โคม T5 จึงควรวางติดขอบตู้เท่านั้นครับ
และด้วยคุณสมบัติเรืองแสงแบบกระจายนี่เอง
ก็ทำให้แสงแทรกซึมไปตามกระจกได้ดีด้วย
จึงมักทำให้เกิดตะใคร่ใต้ชั้นดินหน้าตู้ขึ้นมาเป็นของคู่กัน

โคม T5 ที่แขวนสูง
จึงมีประโยชน์ได้แค่เป็นโคมส่องดูตู้ปลาเท่านั้น
ไม่สามารถใช้ประโยชน์เป็นแหล่งแสงที่ดีสำหรับให้พืชสังเคราะห์แสงได้

suicide

แต่แสงที่มาจากหลอด MH (หลอด LED ด้วย)
จะเป็นแสงที่ project พุ่งทะลวงลงมาตรงๆ
ทำให้แสงมีอานุภาพทะลุทะลวงมาก
ถึงแม้จะเจอน้ำซึ่งมีคุณสมบัติดูดแสงได้มากกว่าอากาศ
มันก็ยังทะลวงลงไปได้ลึกตามกำลัง watt ของแต่ละหลอด
จึงทำให้โคม MH แขวนได้ไม่มีปัญหาเรื่องแสงไม่พอ
และสิ่งสำคัญที่ทำให้ต้องแขวนโคม MH ก็คือ
ถ้าไม่แขวนก็จะ  

1. สูญเสียพื้นที่ในการจ่ายแสงไปเปล่า ๆ
     โคม MH โคมนึงสามารถจ่ายแสงให้พื้นที่ตู้ไม้น้ำได้ถึงขนาด 36 นิ้ว
      จึงต้องแขวนให้สูงเพื่อให้แสงกระจายครอบคลุมได้ประโยชน์เต็มที่

2. เพื่อเพิ่มระยะทางระหว่างตัวโคมกับผิวน้ำ
     ช่วยลดความร้อนที่แผ่ออกมาจากตัวโคม
     ที่จะแผ่ลงไปในตู้ได้เป็นอย่างมาก
     จะได้ประสิทธิภาพดียิ่งขึ้นเมื่อติดตั้งพัดลมเป่าผิวน้ำคู่กันไปด้วย

ด้วยการจ่ายแสงแบบ projection นี้
ทำให้ถ้าวางโคม MH หรือโคม LED โดยปรับให้เหมาะสม
จะไม่ทำให้เกิดตะไคร่ใต้ชั้นดินหน้าตู้ครับ
เพราะเราสามารถคุมแสงได้ดีกว่า
เนื่องจากแสงไม่เรืองแผ่ซอกซอนไปทุกที่เหมือนแสงเรืองจากหลอด fluorescent ครับ

[on_055]

ขอถามหน่อยนะครับ ในกรณีที่ไม่ลดโคมไฟต่ำลงแต่เพิ่มโคมมาอีกโคมนึงหรือเปลี่ยนหลอดไฟให้วัตมากขึ้นจะดีมั้ยครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/09/12, [07:59:02] »

ขอถามหน่อยนะครับ ในกรณีที่ไม่ลดโคมไฟต่ำลงแต่เพิ่มโคมมาอีกโคมนึงหรือเปลี่ยนหลอดไฟให้วัตมากขึ้นจะดีมั้ยครับ

การเพิ่มหลอดไฟ T5HO เพื่อให้แสงลงไปใต้น้ำได้ลึกกว่าเดิมนั้น
ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าไหร่ครับ
คือให้ประสิทธิภาพไม่คุ้มการลงทุน
อย่างถ้าจะให้แสงพอสำหรับตู้สูงกว่า 20 นิ้วได้
อาจต้องเพิ่มโคมเป็น 12 หลอด
แล้วก็ต้องวางทั้ง 12 หลอดให้ได้ในพื้นที่กว้างไม่เกิน 18 นิ้วด้วย (พื้นที่เท่าเดิม)
ก็คือต้องวางหลอดแทบจะซ้อนกัน
จะวางเรียงตามปกติไม่ได้ เพราะมันก็จะกินพื้นที่ทางกว้างไปเกินกว่า 18 นิ้ว
ซึ่งถ้าวางเรียงกันไปตามปกติก็เปล่าประโยชน์
เพราะความเข้มแสงต่อพื้นที่ก็ยังเท่าเดิม
เนื่องจากถึงจะเพิ่มหลอดเข้ามาก็จริง แต่พื้นที่ผิวก็เพิ่มออกไปด้วย
จึงไม่ได้ทำให้ความเข้มแสงต่อพื้นที่เดิมเพิ่มขึ้นเท่าไหร่นัก
สรุปคือยุ่งยาก และไม่คุ้มค่ากับส่วนที่ต้องจ่ายไป

การเพิ่มจำนวนหลอด T5HO (โดยการวางเรียงกันไปตามปกติ)
จะให้ประสิทธิภาพทางด้านพื้นที่ผิวแนวกว้างที่เพิ่มขึ้นครับ
อย่างตู้ลึก 18 นิ้ว
ถ้ากว้าง 18 นิ้วก็ใช้ 4 หลอดพอ
แต่ถ้ากว้าง 24 นิ้วก็สามารถเพิ่มเป็น 6 หลอดได้ไม่มีปัญหา
หรือถ้ากว้างกว่านั้น ก็เพิ่มไปตามพื้นที่ผิวที่เพิ่มขึ้น
จะเป็น 8 หลอด 10 หลอด 12 หลอดอะไรก็ว่ากันไป
ซึ่งก็จะยังได้ไม้น้ำที่งามเต็มฟอร์มเหมือนเดิม
ตราบใตที่ยังลึกไม่เกิน 18 นิ้ว

แต่สำหรับตู้ที่สูงมาก ๆ โดยเฉพาะอย่างตู้สูง 24 นิ้วนั้น
แทบจะทำให้แสงบริเวณพื้นตู้จากหลอด T5HO
เข้มพอจะเลี้ยงไม้คลุมดินที่ต้องการแสงแรงไม่ได้เลย
เพราะเพิ่มกี่โคม แสบริเวณพื้นตู้ก็ไม่เข้มพออยู่ดี
มันลึกเกินกำลังการเรืองแสงของหลอด T5 จะทะลวงลงไปได้ถึงครับ
อย่าลืมว่าน้ำมีความหนาแน่นมากกว่าอากาศกว่า 800 เท่า
การดูดซับแสงนั้นมีมากกว่าที่คนส่วนใหญ่นึกเยอะเลยครับ
กรณีนี้ดีที่สุดคือต้องเปลี่ยนไปใช้โคม MH ครับ

[on_055]

Midori ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/09/12, [12:38:34] »

เอาชิดตู้มากไป น้ำจะร้อน ขึ้นมากไหมครับ พอดี ผมก็พาดอยู่ แต่เอาโฟมรอง 2 ชั้น สูงขึ้นไปอีก ผมกลัวใกล้มากไป น้ำจะร้อน
แล้วอีกอย่าง ดินผม 2 นิ้ว ตู้สุง 18 ผิวน้ำห่าง ขอบบน 2 นิ้ว โดยหลักแล้ว น้ำผมสูง แค่ 14 นิ้ว 
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/09/12, [16:21:15] »

เอาชิดตู้มากไป น้ำจะร้อน ขึ้นมากไหมครับ พอดี ผมก็พาดอยู่ แต่เอาโฟมรอง 2 ชั้น สูงขึ้นไปอีก ผมกลัวใกล้มากไป น้ำจะร้อน
แล้วอีกอย่าง ดินผม 2 นิ้ว ตู้สุง 18 ผิวน้ำห่าง ขอบบน 2 นิ้ว โดยหลักแล้ว น้ำผมสูง แค่ 14 นิ้ว 

ยิ่งเอาโคมชิดผิวน้ำ ก็เป็นธรรมดาที่จะต้องร้อนขึ้นอยู่แล้วครับ
แต่โคม T5HO ไม่ได้ร้อนมาก ถ้าใช้ประกอบกับพัดลมเป่าผิวน้ำ
(เป่าลมให้ผ่านช่องระหว่างโคมกับผิวน้ำ)

ของผมผิวน้ำห่างขอบบน 1 นิ้ว แล้วก็วางโคมติดขอบบนเลย
อุณหภูมิตอนเปิดไฟอยู่ประมาณ 26 องศา C ครับ

ห้องผมเป็นห้องปูนเย็นประกอบกับเป็นโคมที่แยกบัลลาสต์เอาไว้ใต้ตู้นะครับ
โคมแยกบัลลาสต์จะดีมาก เพราะช่วยกระจายความร้อน
ไม่ให้ไปกระจุกกันอยู่ที่ตัวโคมอย่างเดียว

[เดะแว๊น]

จาปอนิกา ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/01/15, [14:32:55] »

คุณ Regnum ตอบได้กระจ่างมากมาย  [on_066]
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/01/15, [14:46:58] »

ขอสอบถามเพิ่มเติ่มความเกี่ยวเนื่องของตู้กับการวางโคมที่ว่าตู้สูงไม่เกิน 18 นิ้วน่ะครับ คือผมต้องการเลี้ยงที่ตู้ 24*12*12 น่ะครับที่ว่าให้วางโคมชิดขอบตู้เลย  ไม่ทราบว่าตู้สูงแค่ 12 นี่ก็ต้องวางขอบเลยเหมือนกันหรือว่ายกสูงขึ้นให้ได้ช่วงความสูงที่ 18 นิ้วครับ  036
เชาเชา ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 26/01/15, [19:36:15] »

ขอสอบถามเพิ่มเติ่มความเกี่ยวเนื่องของตู้กับการวางโคมที่ว่าตู้สูงไม่เกิน 18 นิ้วน่ะครับ คือผมต้องการเลี้ยงที่ตู้ 24*12*12 น่ะครับที่ว่าให้วางโคมชิดขอบตู้เลย  ไม่ทราบว่าตู้สูงแค่ 12 นี่ก็ต้องวางขอบเลยเหมือนกันหรือว่ายกสูงขึ้นให้ได้ช่วงความสูงที่ 18 นิ้วครับ  036

เอ่อ ต่ำกว่า 18 จะดีกว่านะครับ  [เจ๋ง] ขุดกระทู้ได้ยาวไกลมากก  ้hahaha
« ตอบ #20 เมื่อ: 26/01/15, [20:06:45] »

[อ่ะแหะๆ] ขอบคุณคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์