Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Apistogramma agassizii "Tefe Red back" ีupdate 13/07/13  (อ่าน 18853 ครั้ง)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« เมื่อ: 21/10/12, [15:08:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ครอก 1
Apistogramma agassizii "Tefe Red back"

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
ตู้ 24 นิ้ว มาตราฐาน ใช้ดิน Amazonia 2 ใส่กระถางให้ปลาไข่ กรองฟองน้ำ ขอนไม้อนูเบียสสวยสร้างบรรยากาศให้น่าอยู่

b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
น้ำเป็นน้ำดื่มผสมน้ำประปาพัก   28 ๐ C
pH ใช้กระดาษวัดประมาณ 6.0

c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์
ปลาทั้งตัวผู้เป็นอกาสซิสสิอาย เทเฟ่ จากคุณไมค์ ซึ่งสายของพ่อเจ้านี่เป็นปลาที่สวยมาก ฟังจากคุณไมคืว่าเป็นปลาจากออลฟิชที่นำเข้ามากับลอตเดียวที่จะส่งขายปลาให้กับคุณ angel007
จำได้ว่าผมแทบจะขอซื้อทันทีพอดีตัวพ่อมันตายไปก่อนเลยได้รุ่นลูกที่คุณไมค์เพาะแล้วติดตัวผู้ตัวเดียวมา
รูปคุณปู่ ของเจ้าครอกนี้ครับ ปลาคุณไมค์
ภาพถ่ายประกอบการรายงาน

ส่วนตัวแม่ของพวกมันมาจากคุณไมค์ apistolism คุณไมค์ บอกว่าได้มาจากร้านบีสไมด์ซึ่งนำเข้ามาจาก apistoworldhk

d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดู
พ่อแม่ปลา ให้กินเตตราบิท เสริมด้วยอาทีเมียอบแห้ง  
ลูกปลาแรกฟักให้กินอาทีเมียเป่า พอครบหนึ่งเดือนก็ให้กินอาทีเมียอบแห้งเสริมครับ

ตู้ครับ

พ่อปลาเป็นรุ่นลูกที่ผมซื้อมาจากคุณไมค์สีเด่นมาก แต่ทรงตัวยังไม่ดีนัก เลยต้องเอามาไขว้สายข้ามกับปลาจา่ก HK

ลีลาพ่อปลา จะเห็นว่าเป็นเทเฟ่ที่หัวออกเป็นสีแดงสด ผิดจากทั่วไปที่ออกแดงอมน้ำตาลหรือไม่ก็ไม่มีสี
ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นปลาหลุด  
<a href="http://www.youtube.com/v/HirOPtyS2jQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/HirOPtyS2jQ</a>

สีแดงตอนนี้ก็ลามมาจะถึงกลางตัวแล้วครับ

รูปแม่ปลาจาก HK ตัวเล็กแต่สมบูรณ์ดีมากเลยครับ ขอเป็นวีดีโอแล้วกัน
<a href="http://www.youtube.com/v/Z1aFU9KJSLs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Z1aFU9KJSLs</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/4OMRpt9aH5k" target="_blank">http://www.youtube.com/v/4OMRpt9aH5k</a>

สุดท้ายรูปลูกปลาครับ จำนวนน่าจะ 30-35 ตัว อายุ 2 เดือนพอดีแป๊ะครับ

บทสรุปครับ (17/4/2013)
ไปคว้ารางวัลมาหลังจากทดลองส่งลงสนามไปคู่นึง

ปลาหลุดในครอกนี้ครับ ตัวออกเหลือง

แต่ส่วนมากที่เพาะได้จะเป็นแบบนี้คือหัวสีแดงเข้ม ตามที่ตั้งเป้าหมายไว้แต่แรกว่าจะเพาะปลาเทเฟ่หลังแดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/10/15, [12:47:43] โดย champ »
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/10/12, [15:19:34] »

ครอก 2
Apistogramma agassizii "Tefe Red back"

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
ตู้ 24 นิ้ว มาตราฐาน แต่ครอกนี้ผมใช้ตู้กั้นครึ่ง ประหยัดเนื้อที่ดี  ใช้ดิน Amazonia 2 ใส่กระถางให้ปลาไข่ กรองฟองน้ำ ขอนไม้อนูเบียสสวยสร้างบรรยากาศให้น่าอยู่

b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
น้ำเป็นน้ำดื่มผสมน้ำประปาพัก   28 ๐ C

c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์
ปลาทั้งตัวผู้เป็นอกาสซิสสิอาย เทเฟ่ จากคุณไมค์ ซึ่งสายของพ่อเจ้านี่เป็นปลาที่สวยมาก

ส่วนตัวแม่ของพวกมันมาจากสายน้องเบส ST เป็นอีกสายนึงที่ปลาสวยมาก

d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดู
พ่อแม่ปลา ให้กินเตตราบิท เสริมด้วยอาทีเมียอบแห้ง  
ลูกปลาแรกฟักให้กินอาทีเมียเป่า พอครบหนึ่งเดือนก็ให้กินอาทีเมียอบแห้งเสริมครับ

ภาพตู้และลูกปลาครับ  ขอเหมารวมเลยนะครับ ไม่อยากรบกวนลูกปลาโดยการจับแยกมาถ่ายรูป ตู้นี้เล็กเลยนับง่ายหน่อย ครอกนี้ได้มา 15 ตัวครับ อายุ 1 เดือนครึ่ง จริงๆเพิ่งตายไป 3 ตัว  เลยรีบส่ง DCB เลยดีกว่า  ้hahaha

ภาพแม่ปลา่ตอนเฝ้าไข่และภาพลูกปลาตอนแรกระยะบินครับ

ภาพพ่อปลา เจ้าหัวแดงเจ้าเก่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/12, [11:26:54] โดย อ๊อด Melanochromis »
เธอก็รู้ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/10/12, [19:43:55] »

คุณพ่อหัวแดงลูกดก สวยมากเลยครับ  [เจ๋ง]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/10/12, [19:45:43] »

ครอกนี้ลูกปลาย้ายบ้านได้สบายแล้วนะครับเนี้ย

สวยแน่ ๆ เลยครับ   [เจ๋ง]
scouty ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/12, [19:49:07] »

สวยมากๆๆครับพี่ [เจ๋ง] [mo_001] ของผมมา ขอให้ได้สวยๆๆตกถึงท้อง สาธุอิอิอิ [on_026]

ไว้ในอนาคตถ้ามีเด็กๆมาแลกตัวเมียกันนะครับเพราะเพิ่งสั่งไปเหมือนกัน [เจ๋ง]
som ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/10/12, [20:31:19] »

สวยดีครับ ชอบที่แม่ปลาเลี้ยงลูก

เพาะอากาสไว้เยอะเลยนะครับ
som ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/10/12, [20:36:23] »

ปลาสองเดือนมันโตเร็วจัง
อาทีเมียอบแห้งซื้อที่ไหนครับ
จะได้ซื้อมาให้ลูกปลากินบ้าง
ตอนนี้ไม่ค่อยได้เป่าอาทีเมียให้ปลากิน
ลูกปลาตายไปเยอะเหมือนกัน
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/10/12, [21:09:09] »

สวยดีครับ ชอบที่แม่ปลาเลี้ยงลูก

เพาะอากาสไว้เยอะเลยนะครับ
ปลาที่ผมเพาะผมให้แม่เลี้ยงทุกครอกเลยครับเพราะผมเองไม่ค่อยมีเวลาดูแลลูกปลาช่วงแรกฟัก. ส่วนอกาสที่เพาะไว้ผมเอาไว้ทดลองว่าเทเฟ่แต่ละสายจะให้ผลผลิตลูกเป็นยังไง พยายามคัดลักษณะที่ตัวเองชอบอยู่น่ะคับ. ที่ตั้งใจไว้คือ หัวแดงลามไปถึงกลางตัวและลายเทเฟ่ต้องชัด เลยเพาะไว้สับสายเลือดในอนาคตน่ะครับ เพราะเวลาเพาะปลาตั้งแต่ f2  เนี่ยจะเริ่มเกิดอาการเลือดชิด เกล็ดเริ่มไม่ค่อยสวยแล้ว ถ้าจะหาปลาจากแหล่งอื่นก็ไม่รู้ที่มาแน่นอน เลยทำสายไว้สับเองเลยคับ ้hahaha
THANAKRON ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/10/12, [21:13:51] »

แม่เลี้ยงลูกงามมากเลยครับ ของผมเลี้ยงได้แปปเดียวก็ไม่เหลือครับ asspain
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/10/12, [22:05:06] »

ปลาสองเดือนมันโตเร็วจัง
อาทีเมียอบแห้งซื้อที่ไหนครับ
จะได้ซื้อมาให้ลูกปลากินบ้าง
ตอนนี้ไม่ค่อยได้เป่าอาทีเมียให้ปลากิน
ลูกปลาตายไปเยอะเหมือนกัน
คุณสมต้องลองดูตอนนี้ครับ ครอกแรก รูปถ่ายเมื่ออาทิตย์ก่อนอายุ สองเดือนครึ่งได้ หัวครอกเริ่มมีแววสวยขึ้นมามั่งแล้ว
แต่ครอกนี้ตัวเมียแก่ พ่อปลาหนุ่มไข่ออกมาน้อยสุดๆ แต่ปลาโตเร็วสุดๆเหมือนกัน
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=190937.0

ผมเองก็ไม่ค่อยมีเวลา ฝากที่บ้านให้ครับ มีเวลากลับจากระยองมาบ้านแค่เสาร์อาทิตย์ เลยคิดหาวิธีใช้อาทีเมียอบแห้ง เหมือนจะแพงแต่ได้ผลดีไม่มีปัญหาปลาป่วยด้วยครับ  เรื่องเอาตัวถูกับภาชนะนี่ไม่เคยเกิดเลยเทียบกับตู้ที่เมื่อก่อนให้กินอาหารสด  ผมซื้อจากร้านที่ขายปลาหางนกยูงครับ อยู่หลังร้านพี่กบ แถวๆนั้นน่ะคับ จะมีตู้ปลาหางนกยูงเรียงเต็มไปหมด ร้านออกฉากดำๆหน่อย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/10/12, [22:14:15] »

แม่เลี้ยงลูกงามมากเลยครับ ของผมเลี้ยงได้แปปเดียวก็ไม่เหลือครับ asspain
ของผมเป็นแม่ใจดีหมดเลยครับโชคดีมากๆที่ตั้งแต่เลี้ยงมาไม่เคยเจอปลากินไข่เลย
แต่มาเมื่อวานแม่แมคมาสเตอตัวความหวังดันกินไข่หายเรียบ  [on_024]
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/10/12, [23:07:37] »

ครอกนี้ลูกปลาย้ายบ้านได้สบายแล้วนะครับเนี้ย

สวยแน่ ๆ เลยครับ   [เจ๋ง]
ตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจคงต้องรออีกสักระยะครับรอลุ้นสีแดงที่หัว ถ้ายังไม่ได้คงต้องเอารุ่นลูกไปตีย้อนกลับอีกที  ้hahaha
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/12, [11:20:02] »

ประเมิน Apistogramma agassizii "Tefe Red back"  ของคุณ champ ครับ (เป็นอกาสครอกที่ 4 ที่ประเมิน)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=196364.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma agassizii  "Tefe Red back"
อกาสครอกที่ 4

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ ไซส์ตู้กำลังดี แต่ตู้นี้เปลี่ยนไปใช้ดินอเมซอนเนียซะแล้ว
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ ปลาจากต่างแหล่งกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ หลังแดงสมใจ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ไม่มีรูป 
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ไซส์มันดูเท่าๆกันหมดทั้งครอกเลย ทำได้ไงครับเนี่ย

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 0 คะแนน (สปีชีส์ A. agassiziii ได้ไปแล้วครับ)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้วครับ])
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่งกัน)

รวมคะแนน (เก่า+อกาสครอก 3, 4, 5)
45+(10+0+0+0+5) +(10+0+0+0+5) +(10+0+0+0+5) = 90 คะแนน

ได้อัพเกรดเหรียญเกียรติยศ เป็นระดับ 2  แล้วครับ
 [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/12, [11:28:10] »

ประเมิน Apistogramma agassizii "Tefe Red back"  ของคุณ champ ครับ (หลังแดงครอกที่ 2 แต่เป็นอกาสครอกที่ 5 ที่ประเมิน)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=196364.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma agassizii  "Tefe Red back"
อกาสครอกที่ 5

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ ปลาจากต่างแหล่งกัน ไมค์ผสมเบส น่าดูครับว่าจะออกมายังไง
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ หลังแดงสมใจ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ 
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ไซส์ลูกปลาดูเท่าๆกันทั้งครอกอีกแล้ว ดีจังเลยครับ

สรุป
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 0 คะแนน (สปีชีส์ A. agassiziii ได้ไปแล้วครับ)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้วครับ])
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่งกัน)

รวมคะแนน (เก่า+อกาสครอก 3, 4, 5)
45+(10+0+0+0+5) +(10+0+0+0+5) +(10+0+0+0+5) = 90 คะแนน

ได้อัพเกรดเหรียญเกียรติยศ เป็นระดับ 2  แล้วครับ
 [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/10/12, [11:29:11] »

พอดีเห็นว่าพ่อปลาตัวเดียวกัน
เลยขออนุญาตรวมกระทู้ DCB ของทั้ง 2 ครอก มาเป็นกระทู้เดียวกันครับ
 [on_018]
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/10/12, [23:53:34] »

พอดีเห็นว่าพ่อปลาตัวเดียวกัน
เลยขออนุญาตรวมกระทู้ DCB ของทั้ง 2 ครอก มาเป็นกระทู้เดียวกันครับ
 [on_018]
ขอบคุณมากเลยครับ ไว้ครอกต่อไปคงได้มารวมที่นี่เร็วๆนี้ ้hahaha
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/10/12, [11:24:11] »

ครอก 3

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
ตู้ 24 นิ้ว มาตราฐาน แต่ครอกนี้ผมใช้ตู้กั้นครึ่ง (ครอกนี้ครึ่งด้านซ้ายของครอกที่ 2) ประหยัดเนื้อที่ดี  ใช้ดิน Amazonia 2 ใส่กระถางให้ปลาไข่ กรองฟองน้ำ ขอนไม้อนูเบียสสวยสร้างบรรยากาศให้น่าอยู่

b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
น้ำเป็นน้ำดื่มผสมน้ำประปาพัก   28 ๐ C

c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์
ปลาทั้งตัวผู้เป็นอกาสซิสสิอาย เทเฟ่ จากคุณไมค์ ซึ่งสายของพ่อเจ้านี่เป็นปลาที่สวยมาก

ส่วนตัวแม่ของพวกมันคืออกาส เทเฟ่บัวน่า เป็นตัวที่แรงที่สุดของผมแล้วในตอนนี้ ได้มาจากคุณไมค์ ต้นสายเป็นปลาป่านำเข้ามาอีกที
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191137.0

d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดู

ภาพตู้และลูกปลาครับ  หน่อย ครอกนี้ได้มา 14 ตัวครับ อายุ 1 เดือนครึ่ง อายุน้อยกว่านึงได้ เพราะจับตัวพ่อมันแยกมา มันก็จับคู่อีก
สงสัยถ้าผมจับคู่ไปเรื่อยเจ้าหัวแดงก็คงให้ลูกได้เป็นสิบครอก แต่พอแค่นี้ก่อน ไม่มีที่เลี้ยง  [on_065]

พ่อปลาเจ้าหัวแดงตัวเดิมแหละครับ
ส่วนแม่ปลาตัวนี้เลย

Moderator
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/10/12, [06:44:33] »

ประเมิน Apistogramma agassizii "Tefe Red back"  ของคุณ champ ครับ (หลังแดงครอกที่ 3 แต่เป็นอกาสครอกที่ 6 ที่ประเมิน)

อกาสครอกที่ 6

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ ปลาจากต่างแหล่งกัน
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ ดูเอาจากรูปอื่น
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ 
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ ตามที่เห็นในรูปแม่ปลา 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ปลาล้นบ้านแล้วมั้งครับ

สรุป

รวมคะแนน (เก่า+ใหม่)
90+(10+0+0+0+5)  = 105 คะแนน

ผ่านแล้วครับ ดีใจด้วยครับ
 [เจ๋ง]

« ตอบ #18 เมื่อ: 24/11/12, [23:19:49] »

เอารูปรูปเจ้าหัวแดง ครอก 01 มาอัพเดทครับ ครอกนี้เยอะหน่อย  อายุ 3 เดือน [on_066]

เอ

[/url[url=https://upic.me/show/41370006]
[/url
som ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/11/12, [23:49:44] »

โตเร็วมากเลยครับ ของผมปลา  5 เดือนแล้วยังแยกเพศไม่ออกและตัวยังเล็กอยู่เลย
เอาอาทีเมียอบแห้ง (ร้านปังปอนด์ ..แบบผง) ให้กินก็เห็นเขาไม่ค่อยกิน เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/12, [23:52:16] โดย som »
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/11/12, [12:50:41] »

โตเร็วมากเลยครับ ของผมปลา  5 เดือนแล้วยังแยกเพศไม่ออกและตัวยังเล็กอยู่เลย
เอาอาทีเมียอบแห้ง (ร้านปังปอนด์ ..แบบผง) ให้กินก็เห็นเขาไม่ค่อยกิน เลย

ของที่บ้านผมชอบกินกันมากเลยครับ จนตอนนี้ให้เตตราบิทก็ไม่สน  [on_026]
scouty ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/11/12, [14:13:55] »

เริ่มสวยแล้วครับพี่  [เจ๋ง] [ปิ๊งๆๆ] [กรี๊ดดดด]
PSA ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/11/12, [16:00:43] »

ชอบรูปที่มีลูกปลาอยู่รวมกันเป็นฝูง

นอกจากจะแสดงถึงความสำเร็จของผู้เพาะเลี้ยงแล้ว

มันยังได้ "ฟีล" สุดๆ เลยล่ะ  [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด]
Moderator
« ตอบ #23 เมื่อ: 26/11/12, [07:25:14] »

โตเร็วเว่อร์
อีกนิดก็แบ่งเป็นคู่ๆ ขายได้แล้ว
 ้hahaha
« ตอบ #24 เมื่อ: 27/11/12, [23:30:44] »

ชอบรูปที่มีลูกปลาอยู่รวมกันเป็นฝูง

นอกจากจะแสดงถึงความสำเร็จของผู้เพาะเลี้ยงแล้ว

มันยังได้ "ฟีล" สุดๆ เลยล่ะ  [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด]
เริ่มสวยแล้วครับพี่  [เจ๋ง] [ปิ๊งๆๆ] [กรี๊ดดดด]
ขอบคุณค้าบ  [on_066]
โตเร็วเว่อร์
อีกนิดก็แบ่งเป็นคู่ๆ ขายได้แล้ว
 ้hahaha
ไม่รู้ว่าจะออกมาสวยขนาดไหน ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่มันใจเลยครับ อาจต้องรอให้โตเหมือนอีกครอกนึง บางทีอาจจะไม่มีหัวแดงติดมาเลย แต่ก็ขอให้ทรงและสีสวยตามแบบฉบับเทเฟ่ก็พอครับ  ้hahaha  การพัฒนาสายหัวแดงอาจต้องไปรอรุ่นหลานเอา  ้hahaha
Z@tcH ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/11/12, [23:57:08] »

ชอบภาพแรกมากครับ สวยมากจริง ๆ ครับ ตระกูลนี้ โดนใจสายพันธุ์นี้อย่างเดียวเลยครับสำหรับผม
Dr San ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 30/11/12, [20:52:19] »

สนใจปล่อยลูกปลาตัวเมียสักตัวสองตัวบ้างไหมครับ
กำลังหาคู่ให้เจ้าลูกชายred back อยู่ครับ  [on_018]
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/12/12, [23:21:40] »

ชอบภาพแรกมากครับ สวยมากจริง ๆ ครับ ตระกูลนี้ โดนใจสายพันธุ์นี้อย่างเดียวเลยครับสำหรับผม
ผมก็ชอบหางเปลวเทียนเหมือนกันครับ
เจอในหนังสือเก่าที่มันขึ้นหน้าปก น่าจะชื่อหนังสือ cichlid box   [on_026]
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/12/12, [23:22:16] »

สนใจปล่อยลูกปลาตัวเมียสักตัวสองตัวบ้างไหมครับ
กำลังหาคู่ให้เจ้าลูกชายred back อยู่ครับ  [on_018]
ได้เลยครับ แต่ผมเองก็ยังไม่มีเวลาจับแยกเลย  [on_065]

ไม่ได้กลับบ้านมาสองอาทิตย์ ครอกนี้ตัวเมียดันผสมกันเองภายในครอก ไข่ฟักเป็นตัวซะงั้น
ดีเหมือนกันอินบรีดไปในตัว อาจจะได้หัวแดงเพิ่มขึ้น เพราะดูแล้วลูกๆหัวไม่แดงเท่าพ่อเลยครับ

ต่อไปผมคงต้องปล่อยขายมั่งซะแล้วไม่งั้นไม่มีตู้เลี้ยงแน่ๆ  [on_065]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/12, [13:03:13] โดย champ »
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/01/13, [10:43:41] »

ีupdate ภาพล่าสุดครับ สังเกตุว่าเริ่มจะมีบางตัวหัวสีแดงเรื่อยๆออกมาแล้วแต่คิดว่ายังไงก็คงได้ออกน้ำตาลแดงมากกว่า
แต่ก็ถือว่าโอเคในระดับหนึ่งครับ ขออภัยภาพไม่ชัดลืมขัดตู้  [on_065]

หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์