Aqua.c1ub.net
*
  Fri 10/May/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันเรื่องราว กับวิชาปลาหมู (Loach) ตอนที่ 2 เจาะลึก Botia  (อ่าน 32820 ครั้ง)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 21/06/11, [08:18:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากตอนที่แล้วซึ่งเป็นปฐมบท ในการแนะนำกลุ่มปลาหมู  Loach  ได้เป็นที่พอจะรู้จักกันมากขึ้นแล้ว   ถ้าใครยังไม่ได้อ่าน  ก็เข้าไปดูได้ที่ Link ช่วงท้ายของบทความนี้ครับ  

มาในตอนที่ 2  นี้   จะเป็นตอนต่อเนื่อง  โดยจะเจาะลึกถึงกลุ่มปลาหมูสกุล ชื่อว่า  Botia    กลุ่มปลาหมู Botia นี้เป็นที่รู้จักกันในบ้านเราเป็นอย่างดี  มีปลาหมูที่รู้จักกันหลายชนิด   ที่คุ้นเคย คุ้นตา คุ้นหูที่สุด น่าจะเป็นปลาหมูโยโย่ นั้นเอง  เพราะหาซื้อง่าย ตัวไม่ใหญ่มากนัก และราคาถูก

ซึ่งเมื่อก่อนปลาหมูก็อยู่ในสกุล Botia เกือบทั้งหมด  จนมีการแยกออกไปเป็นสกุลใหม่หลายสกุล  เฉกเช่น  ปลาหมูอินโด  ตัวสวย น่ารัก  ก็ได้มีการแยกไปเป็นอีกสกุลนึง คือ  Chromobotia    โดยปลาหมูในสกุล Botia  ผมจะแนะนำไปทีละชนิด เพื่อความเข้าใจในปลาหมูชนิดนั้นๆกัน

ทำความรู้จักปลาหมู (Loach)  สกุล Botia  กันครับ

1.ปลาหมูโยโย่  (Botia  almorhae)

ขนาดโตเต็มวัย    :    15  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    22 – 28 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศปากีสถาน ,บังกลาเทศ ,เนปาล ,อินเดีย

ปลาหมูโยโย่   ชื่อนี้ค่อนข้างคุ้นหู   อย่างที่ผมเคยบอกไปแล้วไว้ในตอนที่ 1  ว่าที่เรียกว่า โยโย่ เพราะลายข้างตัวมัน จะเห็นเหมือนเขียนว่า Y o Y o  จึงเรียกว่า หมูโยโย่    ซึ่งลายของแต่ละตัวเมื่อโตขึ้น จะไม่เหมือนกันซักทีเดียว  บางตัวอาจมีขีดเพิ่มเติมไปมาระหว่างข้างลำตัวเพิ่มขึ้น  หรือบางตัวก็ยังคงมีลายให้เห็นคำว่า Y o Y o  อยู่บ้าง

การเลี้ยงปลาหมูโยโย่นั้น   ไม่ใช่เรื่องยาก  สามารถปรับตัวได้ดีในตู้เลี้ยง  กินเก่ง เลี้ยงหลายตัวเป็นฝูงได้  อาจมีทะเลาะกันบ้างก็เล็กน้อย  เวลาทะเลาะสู้กัน สีและลายข้างลำตัวจะจางเลือนลง       ซึ่งเป็นเรื่องปกติของปลาหมูโดยทั่วไปที่เวลาต่อสู้กันจะเป็นลักษณะเช่นนี้    พอซักพักก็จะกลับมาเป็นแบบเดิม

ปลาหมูโยโย่นั้น  หาซื้อง่าย  พบได้ทั่วไปมีเข้ามาเรื่อยๆ  แต่จะขายกันในขนาดตัวที่ยังเล็กอยู่  ประมาณ 1-2 นิ้ว  ราคาไม่แพง  ส่วนตัวใหญ่ๆนั้นมีขายกันน้อย

ลายข้างลำตัวที่เห็น  จะเห็นว่ามีลักษณะคล้าย Y o Yo

นี้เป็นลักษณะลายต่างๆ ของหมูโยโย่  ซึ่งจะแตกต่างกันออกไปเมื่อเริ่มโตขึ้น

2.ปลาหมูพม่า  (Botia  histrionica)

ขนาดโตเต็มวัย    :    13  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    25 – 28 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศพม่า ,อินเดีย

ปลาหมูพม่า   เป็นปลาหมูที่มีเข้ามาเรื่อยๆ   บางเวลาอาจหายาก    บางครั้งอยู่ในตู้ขายรวมกับปลาหมูโยโย่ขนาดเล็ก   เป็นปลาหมูที่เลี้ยงง่าย ไม่ดุ  เลี้ยงรวมกันหลายตัว  กินเก่งมาก  เป็นปลาหมูชนิดแรกๆกับโยโย่ที่ผมเริ่มเลี้ยง    ขนาดตัวที่ขายกันพอๆกับหมูโยโย่  ราคาใกล้เคียงกัน

3.ปลาหมูม้าลาย  (Botia striata)

ขนาดโตเต็มวัย    :    10  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    23 – 27 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศอินเดีย

ปลาหมูม้าลาย   เป็นปลาหมูที่ลายค่อนข้างสวย  เห็นแล้วสะดุดตา  เป็นปลาหมูขนาดตัวไม่ใหญ่มาก  เลี้ยงเป็นฝูงสวย  ควรมีกัน 5 ตัวขึ้นไป   ลักษณะการเลี้ยงก็เน้นที่น้ำต้องสะอาด  อาจเป็นโรคง่าย    พบเห็นมีขายเป็นช่วงๆ  ราคาไม่แพงมาก

4.ปลาหมูลายคู่  (Botia  rostrata)

ขนาดโตเต็มวัย    :    20  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    22 – 28 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศอินเดีย ,บังกลาเทศ

ปลาหมูลายคู่    เป็นปลาหมูชนิดที่นานๆเข้ามาทีเหมือนกัน    ใครสนใจถ้าเห็นควรเก็บสะสมไว้  เลี้ยงรวมกับ หมูโยโย่ หมูพม่า ได้เป็นอย่างดี   ลายแถบคู่เมื่อโตขึ้นจะขยายใหญ่ขึ้น  มองดูสวยงาม  นิสัยไม่ดุร้าย  เลี้ยงรวมเป็นฝูงได้   การเลี้ยงดูเหมือนกับปลาหมูโดยทั่วไป  น้ำสะอาด อาหารถึง  มีที่หลบที่นอนเพียงพอ

รูปซ้ายมือเป็นขนาดตอนตัวเล็ก     รูปขวามือเมื่อเริ่มโตขึ้น  ลายคู่จะเห็นชัดเจน  สวย

5.ปลาหมูลายเมฆ   (Botia kubotai)

ขนาดโตเต็มวัย    :    13  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    24 – 28 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศพม่า

ปลาหมูลายเมฆ    เป็นปลาหมูสกุล Botia  ที่สวยอีกตัวนึง     มีขายกันบางช่วง  หายากเหมือนกัน  มีมาขายกันทั้งตัวขนาดเล็กและตัวใหญ่  3-4 นิ้ว   ในตัวขนาดเล็กนั้น นิ้วครึ่งบางตัวอาจจะดูยาก  เพราะลายข้างลำตัวที่เป็นแบบเฉพาะนั้น  จะยังไม่ปรากฏขึ้นมามาก  มองดูเผินๆอาจเหมือนปลาหมูพม่าขนาดเล็ก    ต้องรอซักระยะนึงในการเลี้ยงเมื่อเริ่มโตขึ้นลายจะปรากฏออกมาเด่นชัด  

ปลาหมูลายเมฆ  ชอบนอนแอบอยู่ตามที่หลบซ่อนต่างๆ    ไม่ค่อยออกมาว่ายเหมือนพวกโยโย่   มีเป็นบางตัวเท่านั้น   ลักษณะการเลี้ยงควรให้อาหารอย่างทั่วถึง  บางตัวลงตู้ใหม่ๆอาจไม่กินอาหาร   และควรเลี้ยงเป็นกลุ่มหลายตัวอย่างน้อยที่สุด  3 ตัวขึ้นไป    ราคาขายขึ้นลงแพงบ้างเป็นบางช่วง

รูปซ้ายมือเป็นตัวขนาดเล็ก  โดยลายเริ่มขึ้นแล้ว    รูปตรงกลางเป็นภาพตอนโตขึ้น     รูปขวามือเป็นรูปขนาดโตเต็มที่  ซึ่งลายบางตัวก็อาจแตกต่างกันไปบ้าง  สวยดีครับ

รูปซ้ายมือเป็นหมูลายเมฆขนาดเล็ก ยังไม่มีลายขึ้น     รูปขวามือเป็นหมูพม่า  histrionica  (อาจแยกกันยากนิดนึงในตัวเล็ก)

6.ปลาหมูฮ่องเต้  (Botia udomritthiruji)

อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    22 – 27 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศพม่า

ปลาหมูฮ่องเต้    เป็นปลาที่เพิ่งค้นพบใหม่เมื่อไม่กี่สิบปีมานี้   ในปี 1993    โดยส่วนตัวผมจะไม่มีโอกาสได้เลี้ยง  เคยเห็นครั้งนึงที่ร้านขาย  แต่ก็ไม่ได้ซื้อมาเลี้ยง   เป็นปลาหมูที่หายากพอสมควร และต้องการการดูแลที่ดี  เห็นว่าชอบน้ำเย็นหน่อย  ก็เป็นปลาหมูที่ผิวลำตัวออกสีเหลืองทอง  บางตัวมีเส้นขีดหลายคู่ มองดูคล้ายๆ กับ rostrata   เมื่อโตขึ้นรูปทรงออกจะเหมือนปลาหมูลายเมฆมากกว่า   ถ้าใครมีโอกาสได้ลองเลี้ยงก็ควรสอบถามกับผู้ขาย ถึงการเลี้ยงดูด้วยนะครับ  ราคาอาจจะสูงกว่าตัวอื่นซักหน่อย

7.ปลาหมูปล้องทอง  (Botia dario)

อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    24 – 28 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศอินเดีย ,บังกลาเทศ

ปลาหมู Dario  หรือที่เรียกว่า ปลาหมูปล้องทอง   มีให้เห็นบ้างเป็นครั้งคราว  ขนาดตัวที่ขายกันประมาณ 6-7 cm.   เป็นปลาหมูที่เลี้ยงไม่ยาก   นิสัยน่ารัก  ชอบกลับหัวเกาะตามขอนไม้ หรือวัสดุต่างๆในตู้เลี้ยง  และชอบแอบหลบอยู่ในที่ประจำ   กินเก่งเมื่อคุ้นเคยกับที่เลี้ยงแล้ว   ปลาหมูชนิดนี้เป็นอีกชนิดนึงที่ผมชอบมาก   ถ้าเลี้ยงจนโตได้รูปร่างจะอ้วนกลมดี   ลำตัวมีสีเหลืองออกทอง กับลายขีดบนตัวสีเทาดำ  

รูปขวามือ  แอบมุด หรือเกาะกลับหัวเป็นประจำ   แต่บางตัวก็ไม่เป็น

ตัวสุดท้ายนี้ขอเสริมอีก 1 สกุล   สกุล Chromobotia  ครับ  สกุลนี้มีเพียงชนิดเดียว  คือ  ปลาหมูอินโด  

ปลาหมูอินโด  ( Chromobotia  macracanthus)

ขนาดโตเต็มวัย    :    30  cm.
อุณหภูมิที่เลี้ยง    :    25 – 30 C
ถิ่นกำเนิด            :    ประเทศอินโดนีเซีย

ปลาหมูอินโด   เป็นปลาหมูที่สวย  มีสีเหลืองตัดกับดำ   เป็นปลาหมูที่ไม่ควรเลี้ยงในตู้ขนาดเล็กเพราะมีขนาดที่ใหญ่กว่าปลาหมูชนิดอื่นๆมาก    ควรเลี้ยงเป็นฝูง  6 ตัวขึ้นไป เล็กบ้างใหญ่บ้างรวมกันก็ได้  นิสัยรักสงบ   อาจตื่นกลัวในการลงตู้ใหม่ๆ  ควรจัดที่หลบให้เพียงพอ  กินเก่ง   ช่วงแรกจะโตเร็วตัวเล็กๆและขนาดจะเพิ่มช้าลงเมื่อตัวเกิน  4-5 นิ้วขึ้นไป   ตัวใหญ่พบเห็นน้อย  มีเข้ามาขายเป็นครั้งคราวแต่ราคาสูง  สามารถเลี้ยงเป็น Tankmate กับปลาขนาดใหญ่ได้

ปลาหมูอินโด  โดยทั่วไปจะมีลายเส้นลายดำพาดบนลำตัว  3 แถว  ซึ่งเป็นแบบมาตรฐาน    แต่มีบางตัวจะพบว่ามีลักษณะลายดำที่แตกต่างกันออกไป  ผิดรูปจากแบบปกติ  ดังตัวอย่างจากแผนภาพดังนี้

จากแผนภาพจะเห็นว่ามีลักษณะลาย หลายลักษณะ  ซึ่งก็จะเป็นตัวที่หายาก มีอยู่จำนวนน้อย   ซึ่งอาจพบเจอได้ตามร้านขาย  โดยสังเกตปลาหมูอินโดในตู้ให้ดี อาจจะได้ตัวลายที่สวย แตกต่างจากแบบปกติก็เป็นได้

สรุปการเลี้ยงปลาหมูสกุล  Botia

การเลี้ยงปลาหมูสกุล Botia  ส่วนใหญ่เลี้ยงง่าย   ปลาหมูกลุ่มนี้ ค่อนข้างรักสงบ  อยู่รวมกันเป็นฝูงได้ดี  ไม่ดุเท่าปลาหมูสกุลอื่น  มีขายกันโดยทั่วไป  หาไม่ยากมากนัก   อาจจะมีแตกต่างในการเลี้ยงอยู่บ้างก็เป็น ปลาหมูลายเมฆ กับ ปลาหมูฮ่องเต้  

การเลี้ยงปลาหมูที่เน้นย้ำอยู่เสมอ  ก็คือ  น้ำที่สะอาด  กรองต้องดี   อาหารทั่วถึง  มีที่หลบที่ซ่อน  เสริมอ็อกซิเจนอย่างเพียงพอ   เท่านี้ก็สามารถเลี้ยงปลาหมูกลุ่ม  Botia  หรือกลุ่มอื่นๆ ได้อย่างมีความสุขแล้วละครับ

หมายเหตุ  :  ขอขอบคุณ  loaches.com  

บทความปลาก้นตู้เรื่องอื่นๆ ที่ผมได้จัดทำขึ้น มีดังต่อไปนี้ครับ

ปลาก้นตู้
ชื่อเรื่อง / ชื่อตอน
Link
1. ปลาหมู สารพันเรื่องราว กับวิชาปลาหมู (Loach)
- ตอนที่ 1  ปฐมบทปลาหมู http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=139993.0
- ตอนที่ 2  เจาะลึก Botia http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140250.0  
2. ปลาบู่ เปิดตำนานปลาบู่แคระ Freshwater Goby http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140634.0  
3. ปลาแพะ Corydoras & 8 Genus pal กลุ่มปลาแพะ 9สกุล http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=144634.0  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/12, [20:08:47] โดย Professio »
Tags: ปลา 
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/06/11, [09:03:05] »

ยอดมากครับ
ขอบคุณสำหรับบทความ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/06/11, [09:28:44] »

หาข้อมูลหมูจักรพรรดฺิ มาใส่ด้วย จะได้สมบูรณ์ขึ้น
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/06/11, [09:36:12] »

หาข้อมูลหมูจักรพรรดฺิ มาใส่ด้วย จะได้สมบูรณ์ขึ้น
ปลาหมูจักรพรรดิ์  อยู่ในสกุล Syncrossus ครับ  จึงไม่ได้นำมาเขียนรวมกันครับ  ที่เอาหมูอินโด สกุล Chromobotia มารวมไว้ เพราะเห็นมันมีเพียงตัวเดียวครับ  ส่วนสกุล Syncrossus มีหลายตัวครับเลยแยกออกก่อน

ยอดมากครับ
ขอบคุณสำหรับบทความ

ขอบคุณเช่นกันครับ สำหรับการติดตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/06/11, [09:40:28] โดย FISHBONE »
pokcrazy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/06/11, [12:40:43] »

ชอบมากครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับผม   [ไอ้แว่น]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/06/11, [16:12:52] »

อ้าว ผมนึกว่า เป็น โบเทียซะอีก 
PuzzleBox ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/06/11, [02:58:20] »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ ติดตามอยู่นะครับ
เริ่มสนใจสกุลปลาหมูบ้างแล้ว  [on_055]
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/06/11, [08:50:32] »

ปลาหมูม้าลาย  (Botia striata) สวยจริงครับ  emb01 emb01 emb01

ชักเริ่มอยากเลี้ยงแล้วสิครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/06/11, [02:52:43] »

ขยันจริงๆครับ เห็นผลิตบทความมาหลายเรื่องแล้ว
อย่างนี้สมควรได้ + อย่างล้นหลาม
 [เจ๋ง]

top_soldier
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/07/11, [18:21:08] »

ชัก อยากจะเลี้ยง ปลาหมูเพิ่ม แ้ล้ว สิเรา ขอบคุณ ครับ กด + ให้ แล้วน่ะครับ พี่ ขอบ คุณครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/07/11, [15:52:18] »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ ติดตามอยู่นะครับ
เริ่มสนใจสกุลปลาหมูบ้างแล้ว  [on_055]

ขยันจริงๆครับ เห็นผลิตบทความมาหลายเรื่องแล้ว
อย่างนี้สมควรได้ + อย่างล้นหลาม
 [เจ๋ง]

ชัก อยากจะเลี้ยง ปลาหมูเพิ่ม แ้ล้ว สิเรา ขอบคุณ ครับ กด + ให้ แล้วน่ะครับ พี่ ขอบ คุณครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ  ติดตามตอนต่อไปได้ครับ แต่อีกซักพักใหญ่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/11, [14:52:54] โดย FISHBONE »
บอลลูน ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/07/11, [16:55:52] »

ุสุดยอดอีกแล้ววววววววววววววววววววววววววว  emb01
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/07/11, [21:38:25] »

ุสุดยอดอีกแล้ววววววววววววววววววววววววววว  emb01
ขอบคุณเช่นกันครับ 
betsports ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/07/11, [08:49:55] »

มีแต่ตัวสวยๆๆทั้งนั้นเลย
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/07/11, [08:55:07] »

มีแต่ตัวสวยๆๆทั้งนั้นเลย
เคยลองเลี้ยงหรือยังครับพวกปลาหมู  โดยส่วนตัวกลุ่ม Botia ผมชอบ หมูโยโย่กับ dario ครับ
ป้อมฟุ้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/07/11, [01:00:28] »

เรื่องของหมู
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/07/11, [04:28:11] »

เรื่องของหมู
ครับ  ถ้าชอบก็ลองเลี้ยงดูครับ    แถมๆรูป หมูอินโด  (Chromobotia macracanthus) มาดูกันครับ

ไม่รู้ว่ามันเป็นตัวเผือก  หรือสีลอกกันแน่ครับ   [on_035]
Raph ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/07/11, [04:34:35] »

ครับ  ถ้าชอบก็ลองเลี้ยงดูครับ    แถมๆรูป หมูอินโด  (Chromobotia macracanthus) มาดูกันครับ

ไม่รู้ว่ามันเป็นตัวเผือก  หรือสีลอกกันแน่ครับ   [on_035]

ตายังไม่แดงนะ ไม่แน่ใจว่าเผือกรึเปล่า ใครรู้บอกทีครับข้องใจเช่นกัน
ถ้าเผือกจริงมีคนเพาะได้รึยัง?
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/07/11, [04:39:32] »

ตายังไม่แดงนะ ไม่แน่ใจว่าเผือกรึเปล่า ใครรู้บอกทีครับข้องใจเช่นกัน
ถ้าเผือกจริงมีคนเพาะได้รึยัง?
ผมก็ งงๆ กับพวกเผือก  คือถ้าเผือกแท้ต้องตาแดงใช่ไหมครับ   เห็นมีปลาออกตัวขาว ตาดำ กับตัวสีทอง นั้นคือเผือกไม่แท้ใช่ไหม (หมายถึงปลาชนิดอื่นด้วยนะครับ)

คุณ J@๓eS  ชอบปลาหมูเหมือนกันหรือครับ  มีเลี้ยงไว้เยอะไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/11, [04:41:31] โดย FISHBONE »
tyong ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/07/11, [08:28:54] »

ขอบคุณครับ สำหรับสาระดีๆ ผมเองก็เลี้ยงหมูอินโดอยู่ น่ารักมาก
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/07/11, [08:42:56] »

ขอบคุณครับ สำหรับสาระดีๆ ผมเองก็เลี้ยงหมูอินโดอยู่ น่ารักมาก
ขอบคุณครับ  หมูอินโดผมเสริมแถมจากกลุ่ม Botia นะ   โดยส่วนตัวก็ชอบหมูอินโดมากเหมือนกันครับ   [on_055]
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/07/11, [10:43:18] »

ผมมือใหม่ครับตอนนี้ไม่อยากเลี้ยงอะไร   ที่เข้าเวบนี้เพื่อมาเก็บหาความรู้ศึกษานั้นโน้นนี้ ไปส่องของชาวบ้านครับ
PuzzleBox ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/07/11, [13:36:10] »

เคยอ่านบทความเกี่ยวกับปลาเผือก เขาบอกกันว่ามี 2 แบบ คือ
1. เผือกตาแดง เป็นปลาเผือกปกติทั่วไป เม็ดสีผิดปกติ
2. เผือกตาปกติ เป็นปลาที่หายาก รู้สึกจะเป็นสีของตัวเค้าเลย ไม่ใข่เม็ดสีผิดปกติ ส่วนใหญ่เรียกแพลตินัมครับ

ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาเสริม [on_026]
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/07/11, [15:38:19] »

เคยอ่านบทความเกี่ยวกับปลาเผือก เขาบอกกันว่ามี 2 แบบ คือ
1. เผือกตาแดง เป็นปลาเผือกปกติทั่วไป เม็ดสีผิดปกติ
2. เผือกตาปกติ เป็นปลาที่หายาก รู้สึกจะเป็นสีของตัวเค้าเลย ไม่ใข่เม็ดสีผิดปกติ ส่วนใหญ่เรียกแพลตินัมครับ

ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาเสริม [on_026]
อาจเป็นไปอย่างที่ โอ๊ค ว่าก็ได้ครับ  แล้วอาจจะขึ้นอยู่กับชนิดปลานั้นด้วยนะ
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/07/11, [16:15:27] »

เข้ามาเก็บความรู้ครับผม [on_062] [on_062]
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/07/11, [06:31:09] »

เข้ามาเก็บความรู้ครับผม [on_062] [on_062]
บทความของคุณ stepkang  ก็มีเยอะนะ  เดี๋ยวผมจะไล่ทยอยบวกให้นะครับ  [on_018]
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/07/11, [13:16:30] »

บทความของคุณ stepkang  ก็มีเยอะนะ  เดี๋ยวผมจะไล่ทยอยบวกให้นะครับ  [on_018]

ขอบคุณครับผม
 lau01 lau01 lau01 lau01 lau01
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 12/07/11, [22:51:33] »

[on_003] [on_003] [on_003] งงเรยพูดอะไรกันหว่า?
waterlove ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/07/11, [14:12:24] »

นี่ไงเจอแล้วตัวกินกุ้งเชอร์รี่ของเราไปต่อหน้าต่อตาเลยครับ  [on_007]
ปลาหมูโยโย่
ได้อ่านบทความอันนี้แล้วรู้สุกว่ามีปลาหมูอีกหลายสีสรรเลยแต่มันโหดร้ายกับกุ้งครับ cryingrun

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [14:15:33] โดย อ๊อดกับวรรณ »
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/07/11, [14:43:50] »

นี่ไงเจอแล้วตัวกินกุ้งเชอร์รี่ของเราไปต่อหน้าต่อตาเลยครับ  [on_007]
ปลาหมูโยโย่
ได้อ่านบทความอันนี้แล้วรู้สุกว่ามีปลาหมูอีกหลายสีสรรเลยแต่มันโหดร้ายกับกุ้งครับ cryingrun
พวกกุ้งแคระ ก็เสร็จปลาหมูได้เหมือนกันครับ  หรือพวกหอยก็ชอบกินครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์