Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันเรื่องราว กับวิชาปลาหมู (Loach) ตอนที่ 1 ปฐมบทปลาหมู  (อ่าน 41766 ครั้ง)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 19/06/11, [14:12:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาหมู ปลาหมู   ชื่อนี้คิดว่ามีคนเลี้ยงกันไม่เยอะเท่าไรในเว็บเรา  ปลาก้นตู้ก็จะเน้นไปทางปลาแพะเสียเป็นส่วนใหญ่  หรือปลาบู่แคระ และปลาซัคเกอร์  ก็มีคนเลี้ยงกันพอสมควร     จริงๆปลาหมู มันน่ารักดีนะ  ผมเองในบรรดาปลาก้นตู้โดยส่วนตัวผมชอบปลาหมูมากกว่าปลาแพะซะอีก   [on_026]   เห็นเป็นไม่ได้ อยากเลี้ยงทุกตัวเลย   [on_035]

ปลาหมู  หรือที่เค้าเรียกกันว่าปลากลุ่ม  Loach  นั้น  มันมีกันเยอะหลายสกุล เยอะทีเดียว  มีทั้งที่เรียกในภาษาไทยว่า  ปลาหมู ,ปลาค้อ ,ปลาซัคเกอร์ผีเสื้อ ,ปลาคูลี่ , ปลารากกล้วย , ปลาจิ้งจก , ปลาติดหิน  ฯลฯ เรียกต่างกันไปเยอะแยะมากมายเพราะลักษณะรูปร่างที่แตกต่างกันไป

ปลากลุ่ม Loach  โดยทั่วไปจะอยู่ในที่น้ำไหล  น้ำไหลแรงบ้างน้อยบ้าง  ตามลำธารน้ำที่อยู่ค่อนข้างจะสะอาด  มีอ็อกซิเจนในน้ำที่สูง  น้ำเย็นบ้างในบางพื้นที่   ชอบอาศัยหลบอยู่ตามซอกหินต่างๆ  อยู่รวมกันเป็นฝูง ฝูงเล็กฝูงใหญ่คละเคล้ากันไป

ถ้าพูดถึงชนิดปลาหมู  ก็อย่างที่ผมบอกมันมีเยอะมาก กระจัดกระจายอยู่ในหลายประเทศ  แต่ที่ควรรู้จักและในไทยพอหามาเลี้ยงได้  ก็มีดังต่อไปนี้

แนะนำทำความรู้จักชนิดปลาหมู (Loach)  กัน ( ในเบื้องต้นที่ควรรู้จักและในไทยพอหามาเลี้ยงได้)

1.ปลาหมูอินโด  ( Chromobotia  macracanthus)
2.ปลาหมูโยโย่  (Botia  almornae)
3.ปลาหมูอารีย์   (Yasuhikotakia sidthimunki)
4.ปลาหมูน่าน  (Yasuhikotakia nigrolineata)
5.ปลาหมูลายเมฆ   (Botia kubotai)
6.ปลาหมูพม่า  (Botia  histrionica)
7.ปลาหมูม้าลาย  (Botia striata)
8.ปลาหมูปล้องทอง (Botia dario)
9.ปลาหมูลายคู่  (Botia rostrata)
10.ปลาหมูฮ่องเต้  (Botia udomritthiruji)
11.ปลาหมูจักรพรรดิ์   (Syncrossus  berdmorei)
12.ปลาหมูลาย   (Syncrossus   helodes)
13.ปลาหมูคอก   (Yasuhikotakia morleti)
14.ปลาหมูหางเหลือง หางแดง   (Yasuhikotakia   modesta)
15.ปลาจิ้งจกและปลาติดหินต่างๆ (Homaloptera zollingeri  ,Homaloptera smithi  ฯลฯ)
16.ปลาซัคเกอร์ผีเสื้อชนิดต่างๆ   (Sewellia lineolata  , Gastromyzon scitulus , Gastromyzon viriosus ฯลฯ)
17.ปลาคูลี่ชนิดต่างๆ   (Pangio kuhlii ,Pangio malayana ,Pangio myersi  ฯลฯ)
18.ปลาค้อซูโม่    (Schistura balteata)
19.ปลาค้ออื่นๆ   มีให้เห็นเป็นบางครั้ง
20.ปลาหมูไทยอื่นๆ สกุล Yasuhikotakia   มีให้เห็นบ้างเป็นครั้งคราว
21.ปลาหมู  loach ชนิดอื่นๆ   (ชนิดที่นานๆเข้ามาที  พบเห็นไม่บ่อยนัก ต้องดูเป็นตัวๆไป)

รูปตามชนิดต่างๆ  สามารถ search ดูได้ตามชื่อวิทยาศาสตร์ที่ให้กำกับเอาไว้

การเลี้ยงปลาหมู

1.ตู้  
         โดยส่วนตัวแนะนำตู้ 36 นิ้วขึ้นไป  ถ้าได้ 48 นิ้วจะดีมากสำหรับการเลี้ยงหลายตัวและหลายชนิด    อาจจะปูพื้นตู้ด้วยกรวดขนาดไม่ใหญ่จนเกินไป   ควรจัดตู้ให้มีที่หลบ ที่ซ่อนได้บ้างแต่อย่าถึงขั้นเราเองก็มองไม่เห็น  ถ้าตู้เล็ก ก็ควรเลือกชนิดปลาหมูที่มีขนาดไม่ใหญ่มากเลี้ยงได้เหมือนกัน

2.น้ำ  
         ควรเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละ 2 ครั้ง   โดยมีระบบกรองที่ดีด้วย

3.อุณหภูมิ  
       อุณหภูมิในการเลี้ยงกลุ่มปลาหมูโดยทั่วๆไปก็  24-29 C    บางชนิดอาจต้องการน้ำเย็นควรศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมในชนิดนั้น

4.อาหาร  
       ปลาหมูกินอาหารเม็ดจมทุกชนิด  หรือจะให้เป็นอาหารเม็ดที่ทำสำหรับปลาหมู ปลาแพะก็ได้    อาหารสดก็ชอบ เช่นหนอนแดง  ไส้เดือนน้ำหรือพวกผักต่างๆ  (แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ให้อาหารสด)

5.โรค
    โรคที่เป็นบ่อยที่สุด คือ โรดจุดขาว  ich    ปลาคันว่ายถูกับวัสดุในตู้   ต้องแยกปลาออก และใส่ยาแก้โรคจุดขาวตามคำแนะนำการใช้ยานั้น   เป็นบ่อยเมื่ออากาศเปลี่ยนแปลงและเชื้อติดมากับน้ำ

ถาม-ตอบ

1.ซื้อปลาหมูมาเลี้ยง ตัวเดียวได้ไหม
ปลาหมูโดยทั่วไปไม่ควรเลี้ยงเพียงตัวเดียว  ปลาหมูชอบอยู่กันเป็นฝูง  ควรมีอย่างน้อย  5 ตัวขึ้นไปมันจะรู้สึกอบอุ่น มีเพื่อน    ถึงจะบางชนิดเป็นหมูที่ดุก็เถอะ  ก็ควรทำหาที่หลบที่นอนให้เพียงพอ จะได้ไม่ทะเลาะกัดกันเอง

2.เลี้ยงในตู้โล่งไม่ปูพื้นกรวดได้ไหม
ได้ ไม่มีปัญหาทำความสะอาดก็ง่าย  หรือปูพื้นด้วยกรวดก็ได้ดูเป็นธรรมชาติดี  และจัดที่หลบที่ซ่อนให้เพียงพอด้วย  เดี๋ยวมันตื่นกลัว

3.ตู้ 24 นิ้ว ซื้อหมูอินโดมาเลี้ยงได้ไหม  แล้วใส่ได้กี่ตัว
ไม่ควรเลี้ยงหมูอินโดในตู้ 24  ถึงตอนซื้อมันจะตัวเล็กก็เถอะ   หมูอินโดแนะนำควรเลี้ยงที่ตู้ 48 นิ้วขึ้นไปเมื่อปลาเริ่มโตขึ้น ตุ้ 60 ได้จะดีมาก   สำหรับตู้ 24 หรือเล็กกว่านั้น อย่าซื้อมาเลี้ยงเลย  เพราะหมูอินโดตัวใหญ่กว่าหมูชนิดอื่นมาก  ถ้าเลี้ยงในตู้เล็กมันจะทรมาน รูปร่างไม่ได้ส่วน  โตช้าหรือไม่โต   แต่พอมันใหญ่ขึ้น  คนเลี้ยงไม่คิดซื้อตู้ใหญ่  จะทำยังไงละทีนี้  ประกาศขาย ,ให้ฟรี ,ปล่อยเกาะ  

4.แล้วตู้ขนาดเท่าไรเหมาะสมให้เลี้ยงปลาหมูโดยทั่วๆไป
ตู้ 36 นิ้วขึ้นไป  เพราะปลาหมูขนาดโดยทั่วไปก็ 4 นิ้วขึ้นไป   ต้องการพื้นที่พื้นตู้พอสมควร ต้องให้มันได้ว่ายบ้าง  เลี้ยงในการแคบจะไม่โตเต็มที่  บางตัวอ้วนผิดรูปไป     แต่ตู้ 24 ถ้าจะเลี้ยงก็เลี้ยงได้  แต่ควรเลือกชนิดที่ไม่ใหญ่มาก

5.ตู้ไม้น้ำใส่พวกปลาหมูได้ไหม  ถ้าได้ควรเป็นชนิดไหนดี
มีหมูอารีย์ ตัวเล็ก  ก็พอเลี้ยงได้ มีขุดบ้าง

6.ทำยังไงให้ปลาหมูที่เลี้ยงโตเร็ว  แข็งแรง ร่าเริง
ให้อาหารที่ดี  วันละ 2-3 มื้อ  น้ำที่เลี้ยงสะอาด  มีการเสริมอ็อกซิเจนอย่างเพียงพอ  ตู้เลี้ยงเหมาะสมกับชนิดปลาหมูนั้น

7.เคยเห็นปลาหมูอินโดเวลานอน มันนอนตะแคง  มันผิดปกติหรือจะเป็นอะไรหรือเปล่า
เป็นท่านอนของมัน   ดูแล้วน่ารัก (ถึงตอนแรกซื้อมาเลี้ยงจะคิดว่ามันนอนตายหรือเปล่า)  เวลาปลาหมูนอนโปรดอย่าไปจ้องมองมัน  เพราะมันจะลุกขึ้นตื่น   สงสารมันปล่อยมันนอนไปเถอะ

8.ทำไมหมูโยโย่ลายถึงไม่เหมือนกัน
หมูโยโย่  ที่เรียกว่า โยโย่ เพราะลายข้างตัวมัน จะเห็นเหมือนเขียนว่า Y o Y o  จึงเรียกว่าว่า หมูโยโย่    ลายของแต่ละตัวเมื่อโตขึ้น จะไม่เหมือนกัน  บางตัวเมื่อโตขึ้นจะไม่เห็นคำว่า Y o Y o อีก เพราะจะมีลายขีดไปมาเยอะมาก ซึ่งก็เป็นตัวที่หายากพอสมควร สวยด้วย   บางครั้งดู งง ไม่รู้ว่าหมูอะไร  แต่ถ้าดูเป็นก็จะรู้ว่ามันคือปลาหมูโยโย่นั้นเอง

9.ปลาหมูเลี้ยงรวมกับปลาแพะได้ไหม
เลี้ยงได้  แต่ไม่ควรเลี้ยงรวมกัน  เพราะปลาหมูว่องไวกว่า  กินเก่ง  ปลาแพะจะแย่งกินอาหารไม่ค่อยทัน  ปลาแพะบางตัวอาจรู้สึกกลัวเมื่ออยู่กับปลาหมูตัวใหญ่ๆ   แต่อาจมีบางชนิดที่รวมกันได้

10.ปลาหมูเลี้ยงรวมกับปลาอะไรได้บ้าง
เลี้ยงได้หลายชนิด  เช่น พวกปลาตะเพียน  ปลาแมว   ปลาเรนโบว์ขนาดใหญ่  ปลาอโรวานา   ฯลฯ  แต่ปลาหมอสี เห็นเค้าไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกัน   แต่ก็ลองเลี้ยงรวมกันดูก็เลี้ยงได้บ้าง

11.ปลาซัคเกอร์ผีเสื้อ  ต้องเลี้ยงยังไง
ปลาซัคเกอร์ผีเสื้อ  เป็นปลาหมู Loach ชนิดนึง  ไม่ใช่พวกปลาซัคเกอร์อย่างที่เขียนไว้    มันชอบตู้น้ำไหล  ควรเสริมปั้ม Powerhead ในตู้ เพื่อการไหลเวียนของน้ำ และเพิ่มอ็อกซิเจน   ในตู้ควรมีก้อนหินขนาดกลางหรือใหญ่ให้เกาะ ส่วนใหญ่มักกินตะไคร่ที่ขึ้นตามก้อนหินเป็นอาหาร  ลักษณะการเลี้ยงคล้ายกลุ่มปลาจิ้งจก  ถ้าเลี้ยงในตู้ธรรมดาน้ำไหลเวียนน้อย ถ้าเลี้ยงในตู้ธรรมดามันจะไม่ค่อยมีความสุขซักเท่าไร แต่ก็พออยู่ได้

12.ปลาหมูอินโด  สามารถโตได้เท่าไรในที่เลี้ยง
ปลาหมูอินโด  เป็นปลาหมูที่สีสวย เหลืองตัดดำมาจากประเทศอินโดนีเซีย  สามารถโตได้ในที่เลี้ยงถึง  10-11 นิ้ว แต่หายาก เลี้ยงในบ่อไม่แน่    ขนาดปกติที่ขายกันตามร้านมีตั้งแต่  นิ้วครึ่ง ถึง 7 นิ้ว   แต่ขนาด 4 นิ้วขึ้นไปเริ่มมีราคาแพง อาจจะหลายพันบาท และหาซื้อยากในขนาดใหญ่ๆ  แต่ช่วงหลังๆมานี้ก็พอมีขายกันในบางร้านในตัวขนาดใหญ่  5-6 นิ้วขึ้นไป

13.การเลือกซื้อปลาหมูจากร้านขาย  ควรเลือกอย่างไร
1.ดูน้ำในตู้จากร้านขาย ว่าสะอาดหรือไม่  มีความใส่ใจในเรื่องคุณภาพน้ำที่ใช้ไหม  เพราะปลาอาจเป็นโรคได้
2.ปลาหมูในตู้ ดูแล้วร่าเริงแข็งแรงไหม  มีปลาตายในตู้หรือเปล่า  ถ้ามีตายอยู่ไม่ควรซื้อปลาจากตู้นั้น
3.เล็งตัวที่ต้องการไว้  ถ้าจะเลือกตักปลาเอง  ควรเป็นมืออาชีพเพราะปลาหมูหนีกันไว  อาจให้ที่ร้านตักให้โดยชี้ตัวที่ต้องการ  แต่ตัวนั้นอาจจะหายไปไม่รู้ตอนตักถ้าในตู้อยู่กันหลายตัว ว่ายหนีไวมาก  มองหากันหลายรอบ  หรือจะตักมาก่อนแล้วจึงเลือกตัวที่ต้องการอีกทีก็ได้

แหล่งข้อมูลส่วนใหญ่ในการศึกษากลุ่มปลาหมู  ที่ใช้เป็นประจำหลักๆคือ  loaches.com   ใครสนใจก็เข้าไปดูกันได้ครับ

บทความปลาก้นตู้เรื่องอื่นๆ ที่ผมได้จัดทำขึ้น มีดังต่อไปนี้ครับ

ปลาก้นตู้
ชื่อเรื่อง / ชื่อตอน
Link
1. ปลาหมู สารพันเรื่องราว กับวิชาปลาหมู (Loach)
- ตอนที่ 1  ปฐมบทปลาหมู http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=139993.0
- ตอนที่ 2  เจาะลึก Botia http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140250.0  
2. ปลาบู่ เปิดตำนานปลาบู่แคระ Freshwater Goby http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140634.0  
3. ปลาแพะ Corydoras & 8 Genus pal กลุ่มปลาแพะ 9สกุล http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=144634.0  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/12, [20:10:06] โดย Professio »
Tags: ปลา 
A2Aaquarium ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/06/11, [14:40:16] »

[เจ๋ง] หันมาเลี้ยงรวมปลาหมูบ้างดีกว่า
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/06/11, [18:58:47] »

ตอนนี้ถ้ามีโอกาสไปเจเจ. เป็นต้องไปดูปลาหมูทุกครั้ง.   น่ารักดีครับ.  เลียงเป็นแทงค์เมท.  เก็บเศษอาหารดีมาก
aikhunwee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/06/11, [19:12:23] »

ปลาก้นตู้นอกจากปลาแพะ ผมก็ชอบปลาหมูนี่แหละครับ น่ารักพอๆ กัน   [ตกหลุมรัก]
ตอนนี้ที่บ้านมีแต่หมูอินโด เลี้ยงรวมกับปอมและก็ปลาแพะครับ  emb01

ตอนนี้ถ้ามีโอกาสไปเจเจ. เป็นต้องไปดูปลาหมูทุกครั้ง.   น่ารักดีครับ.  เลียงเป็นแทงค์เมท.  เก็บเศษอาหารดีมาก

ในเจเจร้านไหนมีขายมั่งครับ พวกสายพันธุ์อื่นๆ นอกจากปลาหมูอินโด  036
Sankus ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/06/11, [19:26:50] »

อยากจะเลี้ยง หมูอินโด กับ เสือตอ และอโรวาน่า
หมูอินโด ต้องใหญ่กว่า สักกี่เท่าครับครับ
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/06/11, [19:56:06] »

ตอนเด็กๆผมชอบปลาหมูมากๆอะ แต่ไปๆมาๆมันตัวใหญ่ สงสารที่จะเลี้ยงในตู้เล็กๆ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/06/11, [20:08:01] »

อยากจะเลี้ยง หมูอินโด กับ เสือตอ และอโรวาน่า
หมูอินโด ต้องใหญ่กว่า สักกี่เท่าครับครับ
ตัว 5-6 นิ้วขึ้นไป ก็น่าจะเลี้ยงได้แล้วครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/06/11, [20:10:05] »

ในเจเจร้านไหนมีขายมั่งครับ พวกสายพันธุ์อื่นๆ นอกจากปลาหมูอินโด  036
ที่มีแปลกเข้ามาแบบเรื่อยๆก็ allfish โรจน์รวมปลา แล้วก็ ซีซาร์ ครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/06/11, [21:01:03] »

ในเจเจร้านไหนมีขายมั่งครับ พวกสายพันธุ์อื่นๆ นอกจากปลาหมูอินโด  036

พวกปลาค้อแปลกๆ  ร้าน Allfish มีมาเป็นบางครั้ง ตอนนี้ก็ยังมีบ้างอยู่ครับ

หมูโยโย่  ช่วงก่อนหน้านี้มีเยอะ

หมูน่าน ร้านโรจน์ยังเหลืออยู่ ตัวสองตัวมั๊งครับ

หมูอารีย์  ก็ยังมีขายในบางร้าน ชื่อร้านไม่แน่ใจ

หมูไทยหางเหลือง หมูคอก  ร้านใกล้ร้านโรจน์ครับไม่รู้จักชื่อ  และร้านพวกปลาแม่น้ำ

หมูอินโด size ยักษ์ เห็นร้านเคียนหวู่ มี 6-7 นิ้วได้  หรือสนามหลวง 2 บางร้าน

ซัคเกอร์ผีเสื้อ  มีขายทั่วไปครับ

ค้อซูโม่ ยังเห็นที่ร้านเคียนหวู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/11, [21:02:44] โดย FISHBONE »
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/06/11, [21:19:17] »

วันนี้ ไปสนามหลวง 2 มา เห็นร้านเฮียโซ่ย มีค้อลายเสือ  แต่ตัวคนขายไม่อยู่ สวยดี
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/06/11, [21:24:57] »

ที่มีแปลกเข้ามาแบบเรื่อยๆก็ allfish โรจน์รวมปลา แล้วก็ ซีซาร์ ครับ

พวกปลาค้อแปลกๆ  ร้าน Allfish มีมาเป็นบางครั้ง ตอนนี้ก็ยังมีบ้างอยู่ครับ

หมูโยโย่  ช่วงก่อนหน้านี้มีเยอะ

หมูน่าน ร้านโรจน์ยังเหลืออยู่ ตัวสองตัวมั๊งครับ

หมูอารีย์  ก็ยังมีขายในบางร้าน ชื่อร้านไม่แน่ใจ

หมูไทยหางเหลือง หมูคอก  ร้านใกล้ร้านโรจน์ครับไม่รู้จักชื่อ  และร้านพวกปลาแม่น้ำ

หมูอินโด size ยักษ์ เห็นร้านเคียนหวู่ มี 6-7 นิ้วได้  หรือสนามหลวง 2 บางร้าน

ซัคเกอร์ผีเสื้อ  มีขายทั่วไปครับ

ค้อซูโม่ ยังเห็นที่ร้านเคียนหวู่ครับ

ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
ถ้ามีโอกาสไปเจเจ
คงต้องไปหามาลงเพิ่มบ้างแล้วครับ  [on_026]
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/06/11, [21:56:44] »

วันนี้ ไปสนามหลวง 2 มา เห็นร้านเฮียโซ่ย มีค้อลายเสือ  แต่ตัวคนขายไม่อยู่ สวยดี
ใช่ร้านตรงซอยกลางๆหรือเปล่า  ถ้าใช่ผมเคยได้ ปลาหมูพม่า sp.  จากร้านนี้ครับ ลายสวยดี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/11, [22:00:05] โดย FISHBONE »
มือใหม่หัดขับ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/06/11, [22:30:37] »

แจ่มๆ ได้ความรู้ดีมาก  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ :)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/06/11, [22:33:39] »

ขอบคุณครับ สำหรับบทความและรูปประกอบ
ขอกด + ให้นะครับ
 [เจ๋ง]

14.ปลาซัคเกอร์ผีเสื้อชนิดต่างๆ   (Sewellia lineolata  , Gastromyzon scitulus , Gastromyzon viriosus ฯลฯ)

ผมว่าพอไปเรียกมันว่า "ซัคเกอร์ผีเสื้อ" แล้วคนชอบเข้าใจผิดว่ามันเป็นพวกเดียวกับปลาซัคเกอร์วงศ์ Loriicaridae ในอันดับปลาหนัง ซึ่งมันห่างไกลความจริงมากๆ

เสียเวลาอธิบายครับ แล้วคนก็ไม่ค่อยฟังอีก
ที่จะซวยคือปลา เพราะโดนมองว่าเป็นซัคเกอร์ ต้องเลี้ยงแบบซัคเกอร์ แทนที่จะเลี้ยงแบบปลาค้อ

เพราะฉะนั้น ทางที่ง่ายกว่าคือ อย่าไปเรียกชื่ออะไรที่ทำให้เข้าใจผิดตั้งแต่แรกจะดีกว่า
ขอรณรงค์ให้เลิกเรียก "ซัคเกอร์ผีเสื้อ" แล้วมาเรียกเป็น  "ปลาผีเสื้อติดหิน" หรือ "ปลาค้อผีเสื้อ" จะดีกว่าครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/06/11, [22:48:04] »

เพราะฉะนั้น ทางที่ง่ายกว่าคือ อย่าไปเรียกชื่ออะไรที่ทำให้เข้าใจผิดตั้งแต่แรกจะดีกว่า
ขอรณรงค์ให้เลิกเรียก "ซัคเกอร์ผีเสื้อ" แล้วมาเรียกเป็น  "ปลาผีเสื้อติดหิน" หรือ "ปลาค้อผีเสื้อ" จะดีกว่าครับ
สนับสนุนด้วยคนครับจะได้ไม่มีปัญหาว่าซื้อไปแล้วตายเพราะความเข้าใจผิดๆ
ปต่ผมว่าชื่อหลังน่าจะเหมาะกว่าเพราะชื่อแรกมีปลาหมูอีกพวกนึงที่ถูกเรียกอยู่แล้วครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/06/11, [05:17:39] »

ขอบคุณครับ สำหรับบทความและรูปประกอบ
ขอกด + ให้นะครับ
 [เจ๋ง]

ผมว่าพอไปเรียกมันว่า "ซัคเกอร์ผีเสื้อ" แล้วคนชอบเข้าใจผิดว่ามันเป็นพวกเดียวกับปลาซัคเกอร์วงศ์ Loriicaridae ในอันดับปลาหนัง ซึ่งมันห่างไกลความจริงมากๆ

เสียเวลาอธิบายครับ แล้วคนก็ไม่ค่อยฟังอีก
ที่จะซวยคือปลา เพราะโดนมองว่าเป็นซัคเกอร์ ต้องเลี้ยงแบบซัคเกอร์ แทนที่จะเลี้ยงแบบปลาค้อ

สนับสนุนครับ  เห็นด้วยกับคุณอ๊อดครับ  ควรรณรงค์เลิกเรียกว่า ซัคเกอร์ผีเสื้อ ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/06/11, [08:08:00] โดย FISHBONE »
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/06/11, [16:04:11] »

บทความดีมากครับ

ขอบคุณครับ
pokcrazy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/06/11, [12:38:54] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/06/11, [12:48:01] »

บทความดีมากครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ครับผม  [on_035]  ขอบคุณเช่นกันครับ
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/06/11, [22:26:48] »

มาช่วยกด + ให้กับบทความดีๆ นะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/06/11, [11:54:01] »

มาช่วยกด + ให้กับบทความดีๆ นะครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ   ไว้ติดตามในตอนที่ 3 และ 4  ด้วยนะ  แต่ยังนึกได้แต่ชื่อตอน  รายละเอียดยังว่างๆอยู่เลย   ส่วนตอนที่ 1 และ 2   คิดๆทำๆมานานแล้วครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/06/11, [15:17:17] »

ชอบปลาหมูเหมือนกันครับ โดยเฉพาะหมูอารีย์ น่ารักมาก แต่เบื่อตรงเป็นจุดขาวง่ายไปหน่อย

ปลาผีเสื้อติดหิน มันติดหินจริงๆครับ ยกหินขึ้นมาจากตู้ มันยังเกาะไม่ยอมลง เอาหินไปเขย่าๆในน้ำ มันก็ไม่ลง เอานิ้วเขี่ย มันก็กระดิ๊บตามหินไปเรื่อยๆ ไม่ยอมลง  036

ponomaru ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/06/11, [16:10:10] »

อยากเลี้ยงปลาหมูอะ น่ารักสุดๆ ติดตรงขนาตู้เนี่ยแหละ ไม่มีที่จะตั้งตู้แล้วอะ  [on_051]
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/06/11, [17:44:44] »

ชอบปลาหมูเหมือนกันครับ โดยเฉพาะหมูอารีย์ น่ารักมาก แต่เบื่อตรงเป็นจุดขาวง่ายไปหน่อย

ปลาผีเสื้อติดหิน มันติดหินจริงๆครับ ยกหินขึ้นมาจากตู้ มันยังเกาะไม่ยอมลง เอาหินไปเขย่าๆในน้ำ มันก็ไม่ลง เอานิ้วเขี่ย มันก็กระดิ๊บตามหินไปเรื่อยๆ ไม่ยอมลง  036
ครับ  [on_035]   แหม...คุณ [K]aNate~*  หายไปพักใหญ่เลยนะครับ

อยากเลี้ยงปลาหมูอะ น่ารักสุดๆ ติดตรงขนาตู้เนี่ยแหละ ไม่มีที่จะตั้งตู้แล้วอะ  [on_051]
ผมเองก็อยากจะตั้งตู้ปลาหมูอินโดโดยเฉพาะเหมือนกัน  เพราะชอบมาก น่ารัก  ตู้ 60 นิ้วนะ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 22/06/11, [22:59:27] »

ทำงานไปเรียนโทไปน่ะครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดู น้ำตู้ปลาตอนนี้ก็3อาทิตย์เปลี่ยนทีแล้วครับ - -"
PuzzleBox ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/06/11, [17:15:24] »

ขอบคุณครับ   ไว้ติดตามในตอนที่ 3 และ 4  ด้วยนะ  แต่ยังนึกได้แต่ชื่อตอน  รายละเอียดยังว่างๆอยู่เลย   ส่วนตอนที่ 1 และ 2   คิดๆทำๆมานานแล้วครับ

อยากทราบข้อมูลการแยกเพศปลาค้อครับ อิอิ [on_035]

พอดีซื้อปลาค้อไทเกอร์มา 2 ตัว (ตัวที่อยู่ในรูปกระทู้ตรงมุมซ้ายล่าง) เลยอยากทราบวิธีดูเพศน่ะครับ
แล้วก็ต้องเลี้ยงเป็นฝูงสัก 5-6 ตัวหรือเปล่าครับ? จะได้ซื้อมาเพิ่มเป็นเพื่อนๆ เขาด้วย [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/06/11, [17:38:43] โดย PuzzleBox »
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/06/11, [18:26:02] »

อยากทราบข้อมูลการแยกเพศปลาค้อครับ อิอิ [on_035]

พอดีซื้อปลาค้อไทเกอร์มา 2 ตัว (ตัวที่อยู่ในรูปกระทู้ตรงมุมซ้ายล่าง) เลยอยากทราบวิธีดูเพศน่ะครับ
แล้วก็ต้องเลี้ยงเป็นฝูงสัก 5-6 ตัวหรือเปล่าครับ? จะได้ซื้อมาเพิ่มเป็นเพื่อนๆ เขาด้วย [on_055]
ผมยังไม่เคยเลี้ยงเลยครับชนิดนี้  ปลาค้อผมได้เลี้ยงน้อยนะ  เลี้ยงเป็นฝูงดีแล้วละครับ คือตอนนี้ซื้อมาตัวเดียวเหรอครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/06/11, [20:20:01] »

ผมยังไม่เคยเลี้ยงเลยครับชนิดนี้  ปลาค้อผมได้เลี้ยงน้อยนะ  เลี้ยงเป็นฝูงดีแล้วละครับ คือตอนนี้ซื้อมาตัวเดียวเหรอครับ

ปลาค้อลายเสือ (ปลาค้อไทเกอร์) เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน 2 ตัวครับ (ตัวยาวประมาณ 2 นิ้ว กับเกือบๆ 2 นิ้ว)
อยากดูพฤติกรรมก่อนครับเลยยังไม่กล้าซื้อเยอะ หรือควรซื้อเยอะเลยดีกว่าครับ? [on_065]
ตอนนี้ตัวที่เล็กกว่ามุดทรายหายไปใต้ขอนมอสแล้ว
ส่วนตัวที่ใหญ่กว่ายังดูตื่นๆ ไม่มุดไม่หลบ จอดอยู่มุมตู้ พอมองทีก็วิ่งวนทั่วตู้แล้วมาจอดที่เดิมครับ [on_055]
(ตอนนี้บริเวณนั้นเป็นหลุมเห็นพื้นกระจกแล้ว [on_007] ผมปูทรายดำหนาประมาณ 5-10 mm ครับ)
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/06/11, [20:36:18] »

ปลาค้อมันตื่นๆอย่างนี้ละครับ  ว่ายว่องไว  ผมเลยไม่เลี้ยงรวมกับพวกปลาหมูตัวใหญ่   มีตู้ให้มันโดยเฉพาะปลาค้อเหมาะสมที่สุด   

แล้วซื้อจากร้านไหนครับ  เผื่อได้ไปดูมั๊ง  [on_035]  แล้วตู้เลี้ยงมีปลาอื่นอะไรบ้างครับ
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/06/11, [22:15:19] »

ผมซื้อจากร้านที่สนามหลวง 2 ครับ (pm ให้คุณ FISHBONE แล้วครับ)
ในตู้ตอนนี้มี ปลาซิวข้างขวานเล็ก 10 ตัว ออตโตซิน 1 ตัว กุ้งยามาโตะ 4 ตัว สอดดำบอลลูน 1 ตัว ครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์