วันจันทร์ที่ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2567 [06:26:31]

ขอคำแนะนำครับ สงสัยหลายเรื่องมาก

1. ผมตั้งตู้ 24 ได้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ตั้งใจปลูกไม้สไตล์ดัส เลยลงไม้ไปค่อนข้างเยอะ ควรปรับ co2 อยู่ที่กี่ฟองต่อวิครับ เพราะตอนนี้ ผมวาง in/out ที่ฝั่งซ้าย in อยู่หน้าตู้ out อยู่หลังตู้ มี dropchecker ตรงกลางฝั่งซ้าย วางหัวดิฟอยู่ตรงกลางฝั่งขวา เปิด 2ฟองต่อวิ ดูฟองเยอะดี แต่ dropchecker ได้แค่สีฟ้าอ่อน คือหมายความว่าปริมาณ co2 ไม่น้ำยังน้อยรึป่าวครับ ? ทั้งๆที่อ่านมาเห็นว่าแบบนี้ก็ถือว่าโอเคแล้ว แต่ต้นไม่ดูไม่ค่อยคายฟองเท่าที่คิดไว้

2. พวกปุ๋ยต่างๆ เท่าที่อ่านมาเห็นว่าตั้งตู้ 1 เดือนขึ้นไปค่อยใส่ สามารถใส่ก่อนหน้านั้นได้มั้ยครับ

3. ลงปลาไปประมาณ 3 วันแล้ว ว่ายทวนน้ำกันอยู่แต่ตรง out flow หลังตู้ ไม่ยอมมาข้างหน้าเลย อันนี้คือยังไม่ชินตู้ใช้มั้ยครับ

4. ปลาเวลาเห็นรูปตามเพจสีค่อนข้างสด เช่นแดงจัด เหลืองจัด แต่พอสั่งมาเห็นตัวจริงสีออกใสๆ มีสีออกน้อยมาก ต้องทำยังไงครับ

5. ไฟ chihiros wrgb ใช้ๆไปบางวันอยู่ดีๆดับ มีแต่แสงสีเขียวๆออกมา คือมันร้อนจัดรึป่าวครับ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม

6. กำลังตัดสินใจซื้อชิลเลอร์ อยากรู้เรื่องค่าไฟมันขึ้นเยอะมากไหมครับ ห้องที่วางตู้ไม่มีแอร์ บางวันอุณภูมิในห้องสูงถึง 34 องศา ตอนนี้ใช้พัดลมเปิด 24 ชั่วโมง ได้แค่ไม่เกิน 29

7. อยากได้ปลาใหญ่ๆสวยๆ นำสายตาซักคู่นึง ช่วยแนะนำทีครับ ตอนนี้ในตู้มี กุ้งแคระ ปลาสอดดำ ซิวขวานเล็ก คาดินัล

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. ผมตั้งตู้ 24 ได้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ตั้งใจปลูกไม้สไตล์ดัส เลยลงไม้ไปค่อนข้างเยอะ ควรปรับ co2 อยู่ที่กี่ฟองต่อวิครับ เพราะตอนนี้ ผมวาง in/out ที่ฝั่งซ้าย in อยู่หน้าตู้ out อยู่หลังตู้ มี dropchecker ตรงกลางฝั่งซ้าย วางหัวดิฟอยู่ตรงกลางฝั่งขวา เปิด 2ฟองต่อวิ ดูฟองเยอะดี แต่ dropchecker ได้แค่สีฟ้าอ่อน คือหมายความว่าปริมาณ co2 ไม่น้ำยังน้อยรึป่าวครับ ? ทั้งๆที่อ่านมาเห็นว่าแบบนี้ก็ถือว่าโอเคแล้ว แต่ต้นไม่ดูไม่ค่อยคายฟองเท่าที่คิดไว้

ผมใช้ยีสและไม่ได้ใช้ดรอปเชคครับ ขอข้ามข้อนี้ไป

2. พวกปุ๋ยต่างๆ เท่าที่อ่านมาเห็นว่าตั้งตู้ 1 เดือนขึ้นไปค่อยใส่ สามารถใส่ก่อนหน้านั้นได้มั้ยครับ

ตู้ผม 1 อาทิตย์ ผมใส่ไปเล็กน้อยครับ ขี้เกียจวุ่นวายตะไคร่

3. ลงปลาไปประมาณ 3 วันแล้ว ว่ายทวนน้ำกันอยู่แต่ตรง out flow หลังตู้ ไม่ยอมมาข้างหน้าเลย อันนี้คือยังไม่ชินตู้ใช้มั้ยครับ

ตู้ใหญ่ผมเป็นครับ เขาคงคิดว่าตรงนั้นปลอดภัยกว่า

4. ปลาเวลาเห็นรูปตามเพจสีค่อนข้างสด เช่นแดงจัด เหลืองจัด แต่พอสั่งมาเห็นตัวจริงสีออกใสๆ มีสีออกน้อยมาก ต้องทำยังไงครับ

ขอผมมันปรับตัวอยู่แค่วันสองวันก็สดขึ้นครับ เว้นแต่ตอนเปิดไฟใหม่ สีเขาจะซีด

5. ไฟ chihiros wrgb ใช้ๆไปบางวันอยู่ดีๆดับ มีแต่แสงสีเขียวๆออกมา คือมันร้อนจัดรึป่าวครับ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม

ของผมไม่เป็นครับเปิด 6-7 ชม. แต่พอปิด ไฟเขียวจะค้างอยู่นิดนึง แล้วดับ

6. กำลังตัดสินใจซื้อชิลเลอร์ อยากรู้เรื่องค่าไฟมันขึ้นเยอะมากไหมครับ ห้องที่วางตู้ไม่มีแอร์ บางวันอุณภูมิในห้องสูงถึง 34 องศา ตอนนี้ใช้พัดลมเปิด 24 ชั่วโมง ได้แค่ไม่เกิน 29

ของผมใช้พัดลมกดได้ 26-28°c ผมพอใจแล้วเลยยังไม่ซื้อชิลเลอร์ อันนี้เล่าสู่กันฟัง

7. อยากได้ปลาใหญ่ๆสวยๆ นำสายตาซักคู่นึง ช่วยแนะนำทีครับ ตอนนี้ในตู้มี กุ้งแคระ ปลาสอดดำ ซิวขวานเล็ก คาดินัล

ผมเคยเล็งคองโกเตตร้า กับเรนโบว์สองสีไว้ แต่ไม่แน่ใจเลยปรึกษาพี่ๆในกลุ่ม เขาไม่แนะนำ เพราะผมจะลงกุ้งแคระด้วย เลยปิดโครงการปลาใหญ่ไป คงจะลงแค่คาดินัล กับพวกซิวเล็กๆ

ตู้ 24" ผมตั้งได้ 1 อาทิตย์  เลยมาแชร์ไอเดียให้ฟังครับ เผื่อเป็นประโยชน์
ข้อ 5 ลองเชคเต้ารับดีๆครับ อาจจะร้อนจนเสียก็ได้ ไฟเลยดับ ไม่ก็ไฟตก

ตอบ. ถ้าตู้24” standard. ช่วงแรกเปิด 1-2ฟองต่อวิพอคับ. เนื่องจากต้นไม้และแบคทีเรียในตู้ยังไม่เข้าที่. เมื่อผ่านไป1เดือนค่อยเพิ่มเป็น2-3ฟองต่อวิครับ.

ตอบ. ถ้าใช้ดินปลูก ยังไม่ต้องใส่ครับ.

ตอบ. ไม่ทราบจริงๆ. อาจเป็นเพราะตรงน้ำไหล มีอ๊อกซิเจนเยอะก็ได้

ตอบ. ปลาสีจะสดมีหลายปัจจัยครับ เช่น ตื่นตกใจกับตู้ใหม่. ถ้าเปิดไฟแรกๆปลาสีจะไม่สด. หรือปลาป่วยครับ

ตอบ. Adapterของยี่ห้อนี้ ร้อนระดับนึงเลย. ผมเคยใช้ a-serie adapterวูบไปเลย. ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ rgb แล้วเอาพัดลมคอม มาเป่าadapterให้มันเย็นหน่อย

ตอบ. ค่าไฟเพิ่มแค่หลักร้อยบาทครับ. ติดแล้วชีวิตจะมีความสุขขึ้นเยอะ. ต้นไม้งาม คายฟอง ปลามีความสุข ไม่ต้องเติมน้ำ ไม่มีพัดลมมาเกะกะ   จัดไปครับ

ตอบ. ผมมีแต่ปลาเล็กครับ
ขอแสดงความคิดเห็นเท่าที่พอจะทำได้บางข้อนะครับ [smile03]

ใส่ก่อนได้ครับ แต่ตะไคร่จะมารบกวนหน่อยครับ

บางทีรูปตามเนตเขาก็แต่งสีมาน่ะครับ  [smile01]  ลองรอให้ปลาปลาชินตู้ก่อนมั้ยครับ ช่วงรอก็อัดเตตราบิทเข้าไป น่าจะสดขึ้นครับ [smile01]

ผมก็ใช้ chihiros wrgbอยู่ครับ แล้วมันก็ร้อนมาก เลยไปเอาฮีตซิงค์มาติด ช่วยได้หน่อย แต่ที่ไฟเปลี่ยนสีนี่ไม่เคยเป็นนะครับ

ถ้าคิดจะซื้ออยู่แล้วผมก็เห็นตามคุณGolferครับ พัดลมคงเอาไม่อยู่ล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/04/2563 [21:01:58] โดย GAMMARAY »
อัด CO2 ตั้ง 2 ฟองต่อวิ แล้วดรอปยังไม่เขียวมั่นใจรึเปล่าครับว่าติดตั้งถูกวิธี มันต้องเอาน้ำใส่ในตัวดรอปผสมกับน้ำยาดรอปนะถึงจะเห็นผล  ถ้าทำถูกแล้ว ยังฟ้าอ่อน แสดงว่าน้ำมีความเปนด่างเยอะกว่าปกติให้ลองเปลี่ยนมาใช้น้ำกรอง RO pH จะกดลงใกล้ๆ 7 ดรอปจะได้เขียวสว่าง ถ้าไม่แก้ไข เลี้ยงต้นไม้บางชนิดที่มันเรื่องมากชอบน้ำดีๆ อาจจะได้ฟอร์มแปลกๆ ยิ่งจะเลี้ยงแนว Dutch แล้ว ความสมบูรณ์ของพรรณไม้ต้องมาเป็นอันดับ 1 ไม่ใช่ปลา ไม่ใช่อย่างอื่นครับ แต่ผมเข้าใจว่าเราอาจจะอยากมีทุกอย่างอยู่ในตู้เรา55555 แต่ไม่แนะนำให้ใส่ปลาเยอะๆนะครับ เพราะพระเอกของ Dutch คือพรรณไม้  บางทีเรื่องของสีดรอป อาจจะเกิดจากเราเติมออกซิเจนเข้าตู้โดยไม่ตั้งใจ เช่น ปล่อยน้ำลดเยอะๆ แล้วไปพอดีกับระดับที่ Outflow กรองพ่นออกมา ทำให้เกิดฟองน้ำ นั่นแหละคือการเติม O2 ให้

การอัดคาบอนในช่วงตั้งตู้ใหม่จะช่วยลดไนเตรทลงได้ ทำให้ตะใคร่เกิดน้อยลง เปิด 2 ฟองต่อวิไม่ใช่สิ่งที่แย่ครับ จะเปิด 24 ชม.ไปเลยก็ได้ อ้อ... แล้วถ้าไม่ได้เปิด CO2 ตลอด สีของดรอปเชคอาจจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้หละครับ ถ้าเป็นผมต้นไม้เยอะก็จริงแต่ช่วงแรกผมจะให้แสงน้อยๆก่อน แล้วให้คาบอนกลางๆ ที่ 1.5ฟองต่อวินาที คือ 1 นาที นับได้ 90 ฟองประมาณนั้น

ต้นไม้จะเริ่มคายฟองก็ต่อเมื่อได้รับปัจจัยที่เหมาะสมและปรับสภาพเข้ากับตู้ได้แล้ว โดยทั่วไปใช้เวลาเดือนนึง ปรับสภาพได้เต็มที่ 2-3 เดือนละครับ ใจเย็นๆ 55

ถ้าซื้อชิลเลอร์กรองน้ำต้องแรงพอที่จะดันน้ำเข้าออกได้นะครับ อาจจะมีปัญหาน้ำเบากว่าเดิม ลองขอคำแนะนำจากคนขายชิลเลอร์เพิ่มเติมดูครับ

สำหรับสีของปลา พื้นหลังตู้มันก็มีผลนะครับ ผมลองเอาฉากดำมาติดไว้ เอออ...ได้สีของปลาเข้มดี  พอเอาออก เออมันดูใสๆ  บางครั้งเวลาเราเลี้ยงไม้น้ำพร้อมๆกับมีสิ่งมีชีวิตในตู้เนี่ย ต้นไม้มันชอบ CO2 แต่สิ่งมีชีวิตไม่ชอบ 5555 ก็ต้องมีลูกรักลูกชังกันบ้างแหละ ว่าวันนี้จะเลือกให้ใคร55555 ใครไม่เป็นผมเป็น

Dutch Style เราใช้ต้นไม้เป็นตัวนำสายตา Shape ของมันจะนำสายตาไปรวมที่จุด Focus ของตู้ ประกอบกับฟอร์ม สีสัน ที่สมบูรณ์แบบกับต้นไม้ครับ ปัจจัยต้นไม้ต้องครบและสมดุลย์ด้วยนะครับไม่เช่นนั้น ตะไคร่ก็จะรุมเร้าทันที ฝากไว้ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/2563 [01:58:08] โดย เด็กหอ ล่อไม้น้ำ »
ข้อ 5 ลองเชคเต้ารับดีๆครับ อาจจะร้อนจนเสียก็ได้ ไฟเลยดับ ไม่ก็ไฟตก

ตัวโคมไฟคือร้อนจนจับไม่ได้เลยครับ กลัวจะเสียจริงๆ

ขอแสดงความคิดเห็นเท่าที่พอจะทำได้บางข้อนะครับ [smile03]

ไฟมันดับไปเลยครับ กดหงายขึ้นมาดูมีแต่หลอดสีเขียวที่มีไฟออกมาแสงอ่อนๆ ตอนแรกกลัวจะเสียเพราะมันร้อนมาก รบกวนสอบถามว่าติดฮีตซิงค์ยังไงครับ

อัด CO2 ตั้ง 2 ฟองต่อวิ แล้วดรอปยังไม่เขียวมั่นใจรึเปล่าครับว่าติดตั้งถูกวิธี มันต้องเอาน้ำใส่ในตัวดรอปผสมกับน้ำยาดรอปนะถึงจะเห็นผล  ถ้าทำถูกแล้ว ยังฟ้าอ่อน แสดงว่าน้ำมีความเปนด่างเยอะกว่าปกติให้ลองเปลี่ยนมาใช้น้ำกรอง RO pH จะกดลงใกล้ๆ 7 ดรอปจะได้เขียวสว่าง ถ้าไม่แก้ไข เลี้ยงต้นไม้บางชนิดที่มันเรื่องมากชอบน้ำดีๆ อาจจะได้ฟอร์มแปลกๆ ยิ่งจะเลี้ยงแนว Dutch แล้ว ความสมบูรณ์ของพรรณไม้ต้องมาเป็นอันดับ 1 ไม่ใช่ปลา ไม่ใช่อย่างอื่นครับ แต่ผมเข้าใจว่าเราอาจจะอยากมีทุกอย่างอยู่ในตู้เรา55555 แต่ไม่แนะนำให้ใส่ปลาเยอะๆนะครับ เพราะพระเอกของ Dutch คือพรรณไม้  บางทีเรื่องของสีดรอป อาจจะเกิดจากเราเติมออกซิเจนเข้าตู้โดยไม่ตั้งใจ เช่น ปล่อยน้ำลดเยอะๆ แล้วไปพอดีกับระดับที่ Outflow กรองพ่นออกมา ทำให้เกิดฟองน้ำ นั่นแหละคือการเติม O2 ให้

การอัดคาบอนในช่วงตั้งตู้ใหม่จะช่วยลดไนเตรทลงได้ ทำให้ตะใคร่เกิดน้อยลง เปิด 2 ฟองต่อวิไม่ใช่สิ่งที่แย่ครับ จะเปิด 24 ชม.ไปเลยก็ได้ อ้อ... แล้วถ้าไม่ได้เปิด CO2 ตลอด สีของดรอปเชคอาจจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้หละครับ ถ้าเป็นผมต้นไม้เยอะก็จริงแต่ช่วงแรกผมจะให้แสงน้อยๆก่อน แล้วให้คาบอนกลางๆ ที่ 1.5ฟองต่อวินาที คือ 1 นาที นับได้ 90 ฟองประมาณนั้น

ต้นไม้จะเริ่มคายฟองก็ต่อเมื่อได้รับปัจจัยที่เหมาะสมและปรับสภาพเข้ากับตู้ได้แล้ว โดยทั่วไปใช้เวลาเดือนนึง ปรับสภาพได้เต็มที่ 2-3 เดือนละครับ ใจเย็นๆ 55

ถ้าซื้อชิลเลอร์กรองน้ำต้องแรงพอที่จะดันน้ำเข้าออกได้นะครับ อาจจะมีปัญหาน้ำเบากว่าเดิม ลองขอคำแนะนำจากคนขายชิลเลอร์เพิ่มเติมดูครับ

สำหรับสีของปลา พื้นหลังตู้มันก็มีผลนะครับ ผมลองเอาฉากดำมาติดไว้ เอออ...ได้สีของปลาเข้มดี  พอเอาออก เออมันดูใสๆ  บางครั้งเวลาเราเลี้ยงไม้น้ำพร้อมๆกับมีสิ่งมีชีวิตในตู้เนี่ย ต้นไม้มันชอบ CO2 แต่สิ่งมีชีวิตไม่ชอบ 5555 ก็ต้องมีลูกรักลูกชังกันบ้างแหละ ว่าวันนี้จะเลือกให้ใคร55555 ใครไม่เป็นผมเป็น

Dutch Style เราใช้ต้นไม้เป็นตัวนำสายตา Shape ของมันจะนำสายตาไปรวมที่จุด Focus ของตู้ ประกอบกับฟอร์ม สีสัน ที่สมบูรณ์แบบกับต้นไม้ครับ ปัจจัยต้นไม้ต้องครบและสมดุลย์ด้วยนะครับไม่เช่นนั้น ตะไคร่ก็จะรุมเร้าทันที ฝากไว้ครับผม

- ดรอปเช็คต้องผสมน้ำด้วยใช่มั้ยครับ ผมถามร้านดูเค้าบอกหยดน้ำยาใส่เครื่องแก้ว 15 หยดไม่ต้องผสมน้ำในตู้ 2-3 ชั่วโมงเห็นผล ยังงงๆเหมือนกันครับ

- น้ำผมใช้น้ำประปาพัก 2 คืนครับ จริงๆมีเครื่องกรอง ro แต่อยู่ชั้นล่าง ตู้อยู่ชั้น 2 เปลี่ยนน้ำทีลำบากพอสมควร แต่ก็น่าลองเหมือนกันครับว่าผลจะต่างกันเยอะมั้ย

- กรองผมใช้ sunsun 604b ความคิดส่วนตัวผมว่าน้ำค่อนข้างแรงมาก เกี่ยวไหมครับที่จะทีน้ำหมุนเวียนในตู้มากเกินไป จนเกิด o2 มากเกินไป ?
ตัวโคมไฟคือร้อนจนจับไม่ได้เลยครับ กลัวจะเสียจริงๆ
ไฟมันดับไปเลยครับ กดหงายขึ้นมาดูมีแต่หลอดสีเขียวที่มีไฟออกมาแสงอ่อนๆ
ตอนแรกกลัวจะเสียเพราะมันร้อนมาก รบกวนสอบถามว่าติดฮีตซิงค์ยังไงครับ

CHIHIROS WRGB นี่เท่าที่ทั้งตัวผมเองและเคยสอบถามคนที่ใช้อยู่ เหมือนกันครับ
คือร้อนมากเป็นปกติ ร้อนแบบแตะไปแล้วมีสะดุ้งครับ แต่มันก็ปกตินะครับ

ผมเอาฮีตซิ๊งมาติดคือ
เอาแผ่นซิลิโคนวางแปะลงผิวบนโคมก่อน แล้วเอาฮีตซิงวางกดทับลงไปเลยครับ
ความร้อนก็ลดลงกว่าครึ่งเท่าที่สัมผัสได้นะครับ  [hungry01]

ทั้งแผ่นแปะ ทั้งฮีตซิ๊งค์ผมสั่งเอาจากเนตครับ ลาวาดา โชปี มีหมดครับ  [smile01]
ซื้อมาให้พอกับความยาวความกว้างของโคมนะครับ
ติดหลายๆอันได้ครับ ติดไปเลย แต่ น้ำหนักโคมจะเพิ่มขึ้นนะครับ  [smile02]

เสปรย์น้ำบางๆลงผิวโคมก่อนนะครับ แล้วเอาแผ่นซิลิโคนที่ทาบกดลงไป

เสปรย์น้ำบางๆอีกแล้วเอาด้านเรียบฮีตซิ๊งติดลงไปครับ  เสร็จแล้ว แค่นี้เองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/04/2563 [00:55:51] โดย GAMMARAY »
อันนี้เป็นวิธีลดความร้องadapterของผมครับ
ไม่เคยวัดว่าอุณภูมิลดลงมาเท่าไหร่. แต่ที่แน่ๆ หายไปครึ่งแน่นอนครับ

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7493.0
อันนี้เป็นวิธีลดความร้องadapterของผมครับ
ไม่เคยวัดว่าอุณภูมิลดลงมาเท่าไหร่. แต่ที่แน่ๆ หายไปครึ่งแน่นอนครับ

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7493.0

ของคุณ Golfer นี่ล่ะครับ ไอเดียมหาโหดของจริง [lol01] [lol01] [smile02]  [thumbup] [thumbup]