วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:10:58]

#ขอคำแนะนำ จะ set ตู้ไม้น้ำใหม่ แบบไม่ค่อยมีความรู้

สวัสดีครับ เรื่องของเรื่องคืออยากจะ set ตู้ใหม่ให้เป็นตู้ไม่น้ำ+ปลานิดหน่อย

โดยตู้ที่ผมมีอยู่เป็นประมาณนี้ครับ ตู้ขนาด 18" (วัดตามยาว ซ้ายไปขวา) เป็นตู้เก่า ทุกวันนี้ใช้เลี้ยงปลาอยู่ มีแต่หางนกยูง1คู่+ลูกไม่กี่ตัวกำลังโต

อธิบายตู้ปัจจุบันก่อนคือเลี้ยงปลาแบบไม่ได้สนใจอะไรมากมาหลายเดือนอยู่ แรกๆก็มีไม้น้ำอะไรอยู่ มอสที่มีอยู่บนขอนไม้ก็ตายแล้ว(ตอนเอามาไม่มีความรู้) ไม่ได้ใส่Co2
ตอนแรกๆก็มีนูเบียส (เดาว่าละลายเพราะไม่มีCo2เหมือนกัน) สาหร่ายหางกระรอก (เอาออกเพราะโตไวเกินขี้เกียจตัด) ปัจจุบันเหลือเท่านี้ ใช้กรองเล็กแบบที่เห็นขวามือ แล้ก็มีต้นกวนอิมห้อยเอารากจุ่มน้ำอยู่(รากที่ตายแล้วค่อนข้างมีเศษลอยไปมา คาดว่าถ้า set ตู้ใหม่อาจจะต้องเอาออก)

สิ่งที่กำลังจะทำเพราะอยาก set ตู้ใหม่ตอนนี้เท่าที่ศึกษามาคือ
        1.โล๊ะตู้ใหม่หมดเอาหินออกแล้วจะวางหินภูเขาไฟใส่ถุงตาข่าย(อาจจะประยุกต์เอา)เป็นเบสพื้นตู้ ถมด้วยดินปลูกไม้น้ำ(คงต้องสั่งมาใหม่) กะจะเอามาสัก 2 โลไม่รู้จะพอกับตู้ 18" ไหม ไม่ได้จะเอาฐานดินหนามาก เพราะตู้ไม่สูง
        2. set ดินกับน้ำให้คงที่สักพัก อยากเอาพวกหญ้าเส้นผม หรือหญ้าใบเล็กๆปู้พื้น อยากได้เขียวๆอารมณ์เหมือนอยู่บนภูเขา ค่อยซื้อไม้น้ำมาเพิ่มเติมทีหลัง
        3. กรองอาจจะใช้กรองเดิม(หรือใครแนะนำให้ใช้กรองนอกบอกได้นะครับ แต่งบไม่สูงมาก)
        4. จะ set คาร์บอนยีสเข้าตู้ด้วย ไว้ฝั่งขวา แล้วเอากรองอันนั้นไปไว้ฝั่งซ้ายแทน
        5. set ตู้ไปสักพักอยากจะซื้อกุ้งแคระมาไว้ในตู้ด้วย + เพิ่มไม้น้ำ (คิดเลย์เอาท์อีกทีว่าจะจัดแบบไหน) ส่วนขอนไม้น่าจะเอาไว้เหมือนเดิมแต่อาจจะเอามอสที่ตายแล้วออก แล้วหาอะไรมาใส่แทน
        6. จะซื้อพัดลมตัวเล็กๆมาเป่าผิวน้ำด้วย

ใครมีข้อแนะนำตรงไหนหรือขั้นตอนไหนไม่ควรทำหรือจะเพิ่มเติมส่วนไหนรบกวนแนะนำทีนะครับ จากที่ศึกษามาวางไว้แค่นี้ จะค่อยๆเริ่มอาทิตย์หน้า
    ปล.ของค่อนข้างจะหายาก ทุนน้อย+ช่วงนี้ติดช่วงโควิค-19 ตลาดปลาปิด ไม่สามารถไปเดินซื้อเองได้ แต่ละอย่างต้องสั่งมา+เสียค่าส่งแยก เลยเซฟคอสตัวเอง เอาเท่าที่ทำได้
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอแสดงความเห็นตามข้างล่างนะครับ  [smile03]

สวัสดีครับ เรื่องของเรื่องคืออยากจะ set ตู้ใหม่ให้เป็นตู้ไม่น้ำ+ปลานิดหน่อย

โดยตู้ที่ผมมีอยู่เป็นประมาณนี้ครับ ตู้ขนาด 18" (วัดตามยาว ซ้ายไปขวา) เป็นตู้เก่า ทุกวันนี้ใช้เลี้ยงปลาอยู่ มีแต่หางนกยูง1คู่+ลูกไม่กี่ตัวกำลังโต

สิ่งที่กำลังจะทำเพราะอยาก set ตู้ใหม่ตอนนี้เท่าที่ศึกษามาคือ
        1.โล๊ะตู้ใหม่หมดเอาหินออกแล้วจะวางหินภูเขาไฟใส่ถุงตาข่าย(อาจจะประยุกต์เอา)เป็นเบสพื้นตู้ ถมด้วยดินปลูกไม้น้ำ(คงต้องสั่งมาใหม่) กะจะเอามาสัก 2 โลไม่รู้จะพอกับตู้ 18" ไหม ไม่ได้จะเอาฐานดินหนามาก เพราะตู้ไม่สูง

ของตู้ผม 16"  หลังรองพื้นด้วยถุงพัมมิสแล้วใช้ดินประมาณ 3 ลิตรครับ
        กะให้ดินหนาประมาณ 1"-2" ครับ จะปลูกหรือปักใม้อะไรง่ายดีครับ   ฝังปุ๋ยในตอนหลังก็ง่ายด้วย  [smile04]

2. set ดินกับน้ำให้คงที่สักพัก อยากเอาพวกหญ้าเส้นผม หรือหญ้าใบเล็กๆปู้พื้น อยากได้เขียวๆอารมณ์เหมือนอยู่บนภูเขา ค่อยซื้อไม้น้ำมาเพิ่มเติมทีหลัง
        3. กรองอาจจะใช้กรองเดิม(หรือใครแนะนำให้ใช้กรองนอกบอกได้นะครับ แต่งบไม่สูงมาก)

พอดีในรูปผมมองขนาดกรองไม่ค่อยชัดน่ะครับ เลยเทียบขนาดกับตู้ไม่ค่อยถูก [smile03]
      ในความคิดผม กรองควรจะมีขนาดใหญ่หน่อยก็ดีครับ  น้ำแรงไปก็ปรับเอา
      กรองตัวใหญ่มันบำบัดน้ำดีกว่าน่ะครับ  แล้วมันครอบคลุมเวลาจะเพิ่มปริมาณสัตว์น้ำหรือต้นใม้ในตอนหลังได้ด้วยน่ะครับ
      ถ้ากรองนอกสำหรับตู้เล็ก ผมเห็นเขาใช้พวก sunsun , resun กันน่ะครับ ราคานี่ประมาณ 600-700 ครับ [smile05]

4. จะ set คาร์บอนยีสเข้าตู้ด้วย ไว้ฝั่งขวา แล้วเอากรองอันนั้นไปไว้ฝั่งซ้ายแทน
        5. set ตู้ไปสักพักอยากจะซื้อกุ้งแคระมาไว้ในตู้ด้วย + เพิ่มไม้น้ำ (คิดเลย์เอาท์อีกทีว่าจะจัดแบบไหน) ส่วนขอนไม้น่าจะเอาไว้เหมือนเดิมแต่อาจจะเอามอสที่ตายแล้วออก แล้วหาอะไรมาใส่แทน
        6. จะซื้อพัดลมตัวเล็กๆมาเป่าผิวน้ำด้วย

ใครมีข้อแนะนำตรงไหนหรือขั้นตอนไหนไม่ควรทำหรือจะเพิ่มเติมส่วนไหนรบกวนแนะนำทีนะครับ จากที่ศึกษามาวางไว้แค่นี้ จะค่อยๆเริ่มอาทิตย์หน้า

ผมมีความเห็นว่าค่อยๆคิดวางแผนเป็นอันดับแรกก่อนน่าจะดีครับ
แบบว่าคิดเลย์เอาท์ที่อยากทำจริงๆใว้แล้วจากนั้นมาเตรียมอุปกรณ์แล้วก็ลงมือ
น่าจะควบคุมงบกับเวลาแล้วก็พวกความผิดพลาดได้ดีในระดับนึงนะครับ  [smile03]

ปล.ของค่อนข้างจะหายาก ทุนน้อย+ช่วงนี้ติดช่วงโควิค-19 ตลาดปลาปิด ไม่สามารถไปเดินซื้อเองได้ แต่ละอย่างต้องสั่งมา+เสียค่าส่งแยก เลยเซฟคอสตัวเอง เอาเท่าที่ทำได้

ปล ตกลงตอนนี้ตลาดปลาปิดหมดเลยใช่มั้ยครับนี่  [shock02]
หยุดยาวจนถึงวันที่ 12 เมษา ครับ น่าจะเหมือนกันๆ กันทั้งประเทศนะ
หยุดยาวจนถึงวันที่ 12 เมษา ครับ น่าจะเหมือนกันๆ กันทั้งประเทศนะ

ครับผม ขอบคุณที่ช่วยบอกข่าวครับ  [smile03]
ขอแสดงความเห็นตามข้างล่างนะครับ  [smile03]

ปล ตกลงตอนนี้ตลาดปลาปิดหมดเลยใช่มั้ยครับนี่  [shock02]

ขอบคุณมากครับ ยังไงจะลองเอาไปปรับใช้ดูครับ ตอนนี้สั่งอุปกรณ์มาบางส่วน แต่เดี๋ยวค่อยๆคิดก่อนว่าจะวางเลย์เอาท์ยังไงค่อยเริ่มจัดครับ
[/quote]

อธิบายตู้ปัจจุบันก่อนคือเลี้ยงปลาแบบไม่ได้สนใจอะไรมากมาหลายเดือนอยู่ แรกๆก็มีไม้น้ำอะไรอยู่ มอสที่มีอยู่บนขอนไม้ก็ตายแล้ว(ตอนเอามาไม่มีความรู้) ไม่ได้ใส่Co2
ตอนแรกๆก็มีนูเบียส (เดาว่าละลายเพราะไม่มีCo2เหมือนกัน) สาหร่ายหางกระรอก (เอาออกเพราะโตไวเกินขี้เกียจตัด) ปัจจุบันเหลือเท่านี้ ใช้กรองเล็กแบบที่เห็นขวามือ แล้ก็มีต้นกวนอิมห้อยเอารากจุ่มน้ำอยู่(รากที่ตายแล้วค่อนข้างมีเศษลอยไปมา คาดว่าถ้า set ตู้ใหม่อาจจะต้องเอาออก)

ลองดูองค์ประกอบอื่นๆที่จำเป็นสำหรับไม้น้ำดูก่อนครับ

อย่างแรกคงเป็นเรื่องของแบบ รึ layout ชอบแบบไหน อยากได้แบบไหน เลือกให้จบ ตัดสินใจให้ขาด แล้วเริ่มหาของเอง ผมตั้งตู้แรกไม่ซื้อพวกขอนไม้รึหินเลย เดินหาตามข้างทาง เอา ให้พอใช้ได้ก็พอ

ต่อมาพวกอุปกรณ์ กรองผมแนะนำให้เป็นกรองนอกกับมีเดียดีๆหน่อย ใช้ยาวๆ ราคาคุณไปดูเอาเองว่าตัวไหนที่รับได้ แต่ถ้าจะใช้ตัวเก่าก็หามีเดียมาใส่ด้วย    คาร์บอนถ้าไม่มีงบก็ยีส ไม่ทำเองก็สั่งที่ aquaproshop มีขายครับ    ไฟ สำหรับผมสำคัญมากคือตู้หลังๆผมลงทุนกับไฟ แล้วเห็นผล อย่างน้อยควรจะเป็น A series      ส่วนดิน crazy stone ต้องดูแบบอีกทีว่าจะใช้กี่กิโล

ไม้หน้าตู้ง่ายๆก็เพิลกราส แต่อย่าลืมดูอุณหภูมิ ร้อนมากก็ละลายได้ หรือจะลองตัวไหนก็ลองดูครับ ไม้หลังตู้พวกไม้ข้อโตง่ายๆ ก็ดีจะได้เห็นผลเร็วๆ

พิจารณาตามงบประมาณครับ

แบบรึ layout ควรตัดสินใจตั้งแต่ตั่งตู้ครับ เพราะเดี๋ยวรื้อเดี๋ยวปักไม้ไม่โตสักที ใส่กุ้งดูค่า ph ในน้ำด้วยครับว่าไหวรึเปล่า ระวังจำนวนประชากรเยอะ ค่อยๆเพิ่มไปครับ

ดี

ไหวแค่ไหนก็แค่นั้นครับ ค่อยๆเก็บทีละชิ้นก็ได้ ขอให้สนุกกับการตั้งตู้ครับ ผมแนะนำได้แค่นี้ ผมเพิ่งตั้งตู้ได้ปีกว่ากับ 3 ตู้ครับ