วันจันทร์ที่ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2567 [09:26:30]

คาดินัล ไม่กินอาหาร

คาดินัล ไม่กินอาหาร เมื่อ: 26/09/2562 [00:28:38]
เลี้ยงคาดินัล ในตู้ไม้น้ำ เมื่อมันกินอาหารปกติ แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งไม่อยู่หลายวัน หลังจากนั้นกลับมาให้อาหาร มันไม่สนใจเลยครับ ไม่ว่าเราจะยืนหน้าตู้หรือแอบดู อหาหารจมไปข้างปากก็ไม่กิน แต่มันก็ยังมีชีวิตกันอยู่ครบทุกตัว ไม่รู้เกิดจากอะไร

ตู้ 16 //
คาดินัล 9
ออตโต1
กุ้ังแคระ 30+
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันกินแต่เราไม่เห็นรึเปล่าครับ อาหารตกพื้นมันก็ลงไปตอดได้
อาจจะเครียดกับอะไรบางอย่างครับ ส่วนมากคือคุณภาพน้ำไม่ดี เปลี่ยนน้ำใหม่ 50% แล้วลองดูว่ากินดีขึ้นมั้ยครับ
มันกินแต่เราไม่เห็นรึเปล่าครับ อาหารตกพื้นมันก็ลงไปตอดได้
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ให้ไว้ แอบดูคือ สักพักมันก็จะว่ายมากิน ขณะที่อาหารกำลังตกลง หรือมากินที่ก้นตู้ แต่ตอนนี้คือ นิ่งมากๆ แอบรอดูก็คือไม่สนใจอาหาร งงเลย
อาจจะเครียดกับอะไรบางอย่างครับ ส่วนมากคือคุณภาพน้ำไม่ดี เปลี่ยนน้ำใหม่ 50% แล้วลองดูว่ากินดีขึ้นมั้ยครับ

ไฟแรงมีส่วนมั้ยครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันไม่มากินอาหารช่วงผมเปลี่ยนไฟเนี่ยแหระ แต่ก็เปลี่ยนมาหลายเดือนละ ถ้ามันไม่กินเลยมันก็น่าจะตาย แต่นี้ก็รอดมาได้หรือ กินลูกกุ้งจนชิน 555
ไฟแรงมีส่วนมั้ยครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันไม่มากินอาหารช่วงผมเปลี่ยนไฟเนี่ยแหระ แต่ก็เปลี่ยนมาหลายเดือนละ ถ้ามันไม่กินเลยมันก็น่าจะตาย แต่นี้ก็รอดมาได้หรือ กินลูกกุ้งจนชิน 555

ก็มีส่วนครับ เพราะเป็นปลาที่ไม่ชอบแสงจัดมากเท่าไหร่ จะชอบว่ายอยู่ตรงมุมสลัวๆ