วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:52:36]

ปัญหา สาหร่าย ปลายใบเริ่มซีด ในวันที่สองครับ

ช่วยด้วยครับ ตามหัวข้อเลยครับ อยากให้มันอยู่ด้วยนานๆ  เปลี่ยนน้ำ 15% ครับ เเล้วก็ ไฟสว่งไป หรือ C02 เยอะไป หรือยังไงครับ (ตัวคาบอนยีส ผม ปรับไม่ได้ ) พอดีมีทั้งหมด 45 หน้าเรื่องปัญหา กลัวไล่อ่านหาหัวข้อคล้ายๆกัน ใช้เวลานาน เด่วมันตายเลยมาโพสถามก่อนครับ ปลายๆใบเริ่มซีด
ก่อน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่งเอามาลงหรือลงนานแล้วครับ [smile03]

ถ้าเพิ่งเอามาลงอาจเป้นไปได้ว่ากำลังปรับสภาพกับน้ำใหม่ เผื่อตอนที่เอามาเป็นกึ่งบกกึ่งน้ำน่ะครับ
หรือถ้าลงมานานแล้วผมลองไปค้นกะทู้เก่าๆดู โดยมากเขาว่าเป็นเพราะไฟแรงครับ [smile03]
ช่วโมงการเปิดนานมั้ยครับ ไฟกี่วัตต์

ส่วนอีกอย่างที่ผมเคยเจอเองคืออุณหภูมิครับ สูงเกินไป
ตอนนั้นเกิดอุบัติเหตุ ไม่อยู่บ้าน ขึ้นไป 37องศาหลายวัน ละลายหมดเลยครับ  [cry01]
ลองเช็คสามเรื่องหลักนี้ก่อนครับ ผมว่าสามอย่างนี้น่าจะมีส่วนมากน่ะครับ  [smile03]
ตู้ผมเต็มที่ก็30องศาช่วงกลางวันหน้าร้อนครับ ฤดูอื่นก็ประมาณ 27-29ครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=164946.0

อย่างอื่นก็ปุ๋ย ลงหนักหรือเปล่าครับ อัดหนักมากต้นใม้ก็โทรม
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=110217.0

เรื่องคาร์บอน เท่าที่ดูในรูปฟองก็ไม่ได้ออกมากอะไรนะครับ
ตู้ผมฟองมากกว่านี้อีก  [smile01]

เดี๋ยวรอความเห็นท่านอื่นช่วยด้วยนะครับ
เอาใจช่วยนะครับ  [thumbup]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/05/2562 [20:58:20] โดย GAMMARAY »
เพิ่งเอามาลงหรือลงนานแล้วครับ [smile03]

ถ้าเพิ่งเอามาลงอาจเป้นไปได้ว่ากำลังปรับสภาพกับน้ำใหม่ เผื่อตอนที่เอามาเป็นกึ่งบกกึ่งน้ำน่ะครับ
หรือถ้าลงมานานแล้วผมลองไปค้นกะทู้เก่าๆดู โดยมากเขาว่าเป็นเพราะไฟแรงครับ [smile03]
ช่วโมงการเปิดนานมั้ยครับ ไฟกี่วัตต์

ส่วนอีกอย่างที่ผมเคยเจอเองคืออุณหภูมิครับ สูงเกินไป
ตอนนั้นเกิดอุบัติเหตุ ไม่อยู่บ้าน ขึ้นไป 37องศาหลายวัน ละลายหมดเลยครับ  [cry01]
ลองเช็คสามเรื่องหลักนี้ก่อนครับ ผมว่าสามอย่างนี้น่าจะมีส่วนมากน่ะครับ  [smile03]
ตู้ผมเต็มที่ก็30องศาช่วงกลางวันหน้าร้อนครับ ฤดูอื่นก็ประมาณ 27-29ครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=164946.0

อย่างอื่นก็ปุ๋ย ลงหนักหรือเปล่าครับ อัดหนักมากต้นใม้ก็โทรม
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=110217.0

เรื่องคาร์บอน เท่าที่ดูในรูปฟองก็ไม่ได้ออกมากอะไรนะครับ
ตู้ผมฟองมากกว่านี้อีก  [smile01]

เดี๋ยวรอความเห็นท่านอื่นช่วยด้วยนะครับ
เอาใจช่วยนะครับ  [thumbup]

ปุ๋ยน้ำไม่ใส่ครับ ลง Bac ใบนกรวดที่รองพื้นตู้เฉยๆ เดิมคิดว่าดินใหม่ปุ๋ยก็น่าจะพอเเล้วไม่ใส่เพิ่มครับ ส่วนไฟนั้น ตามรูปเลยครับ ไม่เเน่ใจเรื่อง WAtt ผมซื้อตู้ยกเซ็ทเลยครับเเถมมาครับ
ส่วนการเปิดไป ผมเปิดเเบบ กลางวัน 4-6 ชม. ครับ กลางคืนปิดทุกอย่างยกเว้น Co2 เพราะได้ยินมาว่า ต้นไม้พืช มีวัตรจักรเวลากลางวันกลางคืน เหมือนกัน เลยอยากให้ธรรมชาติที่สุดครับ
วันนี้เป็นวันที่สองเเล้วครับที่เอามาลง เดิม ตัวมอสขนนกนี้ ตอนซื้อมาอยู่ในตู้น้ำห้องแอร์ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ 

ตัวมอสขนนกนี้ ตอนซื้อมาอยู่ในตู้น้ำห้องแอร์ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ 

เท่าที่ดูในรูปคิดว่าน่าจะเป็นสไปกี้มอสนะครับ มันจะโตเร็วกว่าขนนกน่ะครับ  [smile03]
เปลี่ยนไฟครับ ใช้ไฟแบบนี้มันก็จะซีดๆหน่อย มันมีสีน้ำเงิน-ฟ้ามากเกินไปครับ
เปลี่ยนไฟครับ ใช้ไฟแบบนี้มันก็จะซีดๆหน่อย มันมีสีน้ำเงิน-ฟ้ามากเกินไปครับ

ย้ายเรียบร้อยเเล้ว ครับ หนีไฟไปมุมๆตู้ อาการทรงตัว มีเขียวๆอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ว่าทำไมแสงน้ำเงิน-ฟ้าเยอะแล้วถึงซีดครับ
เป็นการตอบสนองกับช่วงคลื่นของแสงครับ เพราะในธรรมชาติต้นไม้จะสามารถ "รับรู้" สิ่งต่างๆได้จากหลายๆทาง เช่น สัมผัสได้ถึงอุณหภูมิที่เปลี่ยนไป ก๊าซต่างๆในอากาศ ความเข้มของแสง สัดส่วนของเวลากลางวันกลางคืน และช่วงคลื่นของแสง

พืชสัมผัสถึงสิ่งต่างๆเหล่านี้เพื่อนำมาใช้ปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อม เช่น ทิ้งใบเมื่อใกล้เข้าสู่ฤดูหนาว ผลิใบเมื่อเข้าสู่ฤดูร้อน หุบใบเมื่อถึงเวลากลางคืน และการปรับตัวที่เป็นสาเหตุหลักของอาการซีด ก็คือการปรับตัวให้เข้ากับสภาพของแสงที่พืชได้รับ เพื่อดึงพลังงานจากแสงที่มีอยู่

ถ้าจะพูดถึงกลไลการทำงานภายในของพืชมันจะยาวโคตรๆ และไม่เหมือนกันเลยในพืชแต่ละชนิด สรุปคร่าวๆว่าถ้าพืชเจอแสงบางสีแล้วมันจะปรับสภาพใบ สีของเซลรับแสง เพื่อให้เหมาะกับสภาพแสงนั้นๆ ทำให้พืชต้นยาวยืดบ้าง แคระแกร็นบ้าง สีซีดบ้าง สีเข้มบ้างไปตามสภาพแสงครับ

ที่เราจะเจอกันบ่อยๆในตู้ไม้น้ำก็คือการปรับใบให้เป็นสีแดง เป็นการเปลี่ยนไปใช้เซลล์รับแสงสีแดง ที่มีประสิทธิภาพกว่าเซลล์สีเขียวในสภาพแสงเข้ม ประมาณเหมือนเราเปลี่ยนอาวุธในเกมให้เหมาะกับสถานการณ์น่ะครับ

ลองดูวีดิโอนี้จะเห็นการตอบสนองของพืชต่อแสงสีต่างๆกันครับ

ย้ำอีกทีว่ามันจะไม่เหมือนกันในพืชต่างชนิดกันนะครับ พืชแต่ละชนิดจะมีการตอบสนองต่อสภาพแสงต่างกันมากๆ ในชนิดใกล้ๆกันส่วนมากแล้วก็จะคล้ายๆกัน แต่ไม่เสมอไป บางตัวสกุลเดียวกันยังไปคนละทางเลยก็มีครับ