วันพุธที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:41:42]

ช่วยทีครับต้นไม้ใบช้ำ, ต้นเน่า, ใบเหลือง มีรูปครับ

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
แรกๆก็โตดี แต่พอต้นไม้จะเริ่มแตกราก ตั้งตัวได้ก็เริ่มมีอาการต้นเน่า, ใบเหลือง, ใบช้ำแล้วกลายมาเน่า ลามไปทั้งหมด , ต้นไม้ดูไม่สดชื่น
เริ่มมีอาการตั้งแต่ 14 วันแรก-ปัจจุบัน แต่เป็นไม่เยอะเลยถอนต้นที่เน่าออกแล้วลงใหม่ แต่ตอนนี้เป็นเยอะลามไปเรื่อย
ตามรูปครับ...

ข้อมูลตู้
ตู้ 24”  อายุตู้ 40 วัน
ปริมาณน้ำในตู้รวมกรอง( หักลบดิน+หิน) 50-57 ลิตร
ดิน + แบคทีเรียรองพื้น ADA
ไฟ Led RGB เปิด 8 ชม. / วัน
กรอง Atman cf-800
อุณหภูมิน้ำ 24-26 องศา
คาร์บอนไม่มีตัวนับ แต่ตัววัดได้สีเขียวอมเหลือง
PH ได้เขียวอมเหลือง โดยประมาณเทียบแถบสีแล้วน่าจะ 7

เริ่มใส่สัตว์ 10 วันหลังตั้งตู้
ปลาคาดินอล 5
กุ้งเชอร์รี่ 6
ออตโต้ 1
เปลี่ยนน้ำ 5% ทุกวัน (สายยางดูดขี้กุ้งตามหินทิ้ง)
เปลี่ยนน้ำ 20-30% ทุก7 วัน
ปลาและกุ้งไม่มีตัวไหนตายตั้งแต่ลงตู้

เริ่มใส่ปุ๋ยน้ำ ADA อายุตู้ 30 วัน
Step 1 2 ปั๊ม
Brighty k เพิ่งมาใส่ได้ 3 วัน

ก่อนหน้านี้ตั้งตู้มาหลายครั้งใช้อุปกรณ์ชุดเดียวกันไม่เคยเจอปัญหานี้ ตัวแปรที่เพิ่มเข้ามาในตู้นี้คือแบคทีเรียโรยก้นตู้ของ ADA ที่เพิ่งจะมาใส่ ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม (แบบซองที่เขาแบ่งขาย)

การแก้ปัญหา ตอนนี้ยังไม่เริ่มทำอะไร
แต่คาดว่าจะลองเปลี่ยนน้ำสัก 30-40%  ทุก2 วันเผื่ออะไรจะดีขึ้น

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขี้เกียจลื้อตู้

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อาการเหมือนของผมเลย แต่ของผมดินเก่า
   ขอรอฟังด้วยคนนะครับ  [smile03]
อาการนี้เกิดจากหลายสาเหตุครับ มันจะออกอาการคล้ายๆกัน

• ต้นไม้ช้ำจากการตัดแต่ง หรือย้ายปลูก แล้วมาออกอาการทีหลัง เป็นได้บ่อยกับพวกไม้เนื้อแข็งๆ พวกอนูเบียส มาซิเลีย ต้องเบามือและใช้กรรไกรคมๆหน่อย
  • ต้นไม้ขาดธาตุอาหารรองบางตัวหรือไนโตรเจน หรือขาดคาร์บอน หรือการไหลเวียนของกระแสน้ำตรงนั้นไม่ดี (อันนี้เกี่ยวข้องน้อย)

แต่ถ้าให้เดาจากที่เห็น ผมว่าขาด N ไม่รู้ว่าดินใช้นานแค่ไหนแล้ว ถ้าดินเก่าก็จะมีสารอาหารน้อยลงไปเรื่อยๆ ต้องเติมปุ๋ยให้มันนะครับ โดยเฉพาะถ้ามีปลาและกุ้งน้อยแต่ต้นไม้เยอะ ดินจะได้รับปุ๋ยน้อยลงเรื่อยๆ เพราะในปุ๋ยน้ำส่วนมากไม่มีหรือแทบจะไม่มีไนโตรเจนเลย

หาปุ๋ยโปแตสเซี่ยมไนเตรทมาใส่ก็ได้ครับ 1 ช้อนคนกาแฟเซเว่นที่จิ๋วๆ ปาดด้วย ละลายน้ำในขันแล้วเทเลย ทุก 7-14 วันหรือหลังเปลี่ยนน้ำ หรือถ้าอยู่แถวเตาปูนหรือมาตลาดซันเดย์วันอาทิตย์ได้ ผมมีปุ๋ยน้ำผสมเองแบ่งให้ไปใช้ได้ครับ
ต้นไม้เดิมทีไม่ได้ช้ำครับ สังเกตว่าที่มีผมเอารูปลงจะเป็นใบน้ำที่เพิ่งแตกยอดมาใหม่ครับ

ส่วนดินเป็นดินใหม่ครับ
ตอนนี้ไม่กล้าใส่ปุ๋ยอะไรเพิ่ม กลัวจะบวมปุ๋ย

ไม่รู้ว่าคิดถูกรึคิดผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/09/2561 [16:36:21] โดย Modx879 »