วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:47:11]

ดินแบบนี้ใช้เลี้ยงกุ้งดีไหม

ขอถามจากคนที่เคยใช้ดินแบบนี้เลี้ยงตั้งแต่ลงเดิน [bear02] 
ดินแคลเซียม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันคือดินเผา ใช้รองพื้นเฉยๆครับ ใช้ได้
ผมใช้ยัน 3.5 นิ้วเลยคับ
ผมใช้ยัน 3.5 นิ้วเลยคับ
ใช้เลี้ยงโกสรึป่าวครับ ใช้แล้วโกสจะสีสวยไหม [confuse01]
ใช้เลี้ยงโกสรึป่าวครับ ใช้แล้วโกสจะสีสวยไหม [confuse01]

ไม่มีผลเกี่ยวกับสีสันครับ
คุณสมบัติใกล้เคียงดินแพงๆจริงไหมครับ  [bear02]
อย่างที่พี่กบว่าไว้เลยคับ ไม่มีผลคับ
คุณสมบัติใกล้เคียงดินแพงๆจริงไหมครับ  [bear02]

ไม่ได้มีความใกล้เคียง
แล้วเม็ดดินเผาช่วยให้ค่า pH ต่ำลงจริงไหมครับ
ค่า pH อยู่ที่เท่าไหร่ พอดีไม่มีตัววัดค่าน้ำด้วยครับ  [cheer01]
ลองอ่านจาก PM นะคับ
ผมใช้ดิน ada ที่ไว้ปลูกไม้น้ำ ดินเก่าสองปีและ ก็โตดีนะ มีเหลืออยู่หลายโล แจกฟรีเอาไหม
ผมใช้ดิน ada ที่ไว้ปลูกไม้น้ำ ดินเก่าสองปีและ ก็โตดีนะ มีเหลืออยู่หลายโล แจกฟรีเอาไหม

แจกไปยังครับดินผมสนใจครับ