วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:22:18]

ขอสอบถามอาการต้นไม้น้ำใบสีเทา

พอดีว่าผมอาศัยที่ญี่ปุ่น ไม่ได้ตั้งใจเลี้ยงปลากับไม้น้ำมาก่อนจึงไม่ได้หาข้อมูล พอดีเจ้าลูกน้อยไปจับปลามาได้ ก็เลยถือโกาสเลี้ยงไม้น้ำกับตู้ปลาขนาด 24นิ้ว แบบสลิม ไม่กว้างเท่าปกติ

ผมมีตู้เล็กแยกเลี้ยงปลาเอาไว้ จนนึกอยากปลูกด้วยเมล็ด ซื้อมาปลูกผมไม่แน่ใจต้นอะไรแต่น่าจะเป็นกลอสโซ่ หลังจากลงน้ำได้ 3 วันและลงปลาจากอีกตู้
ใส่ Co2 แบบกระป๋องไปก่อน ว่าจะกลับไทยไปซื้อแบบ อลูมิเนียมถังเล็กๆ เพราะที่ญี่ปุ่นแพงมาก

ในตู้ผมน่าจะมีแค่กลอสโซ่กับมอสแค่นั้นครับ ความแรงไฟ 1000 lumen
ปลานีออน 3 คาร์ดินัล 4 ว่าจะหาคาร์ดินัลมาเพิ่มให้อีก 2 ครับ

ตอนนี้ต้นกลอสโซ่บางส่วน ใบออกสีเทาๆเหมือนมันจะละลายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/2561 [11:03:30] โดย Kei »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รูปครับ
เอ เพาะเมล็ดจนงอกจนเติมน้ำได้แล้ว  Co2ก็มีแล้ว  ไฟก็ติดให้แล้ว
ไฟนี่กี่วัตต์น่ะครับ แล้วเวลาการเปิดปิดยังไงน่ะครับ วันล่ะกี่ ชม ครับ  [smile04]

อันนี้ที่เกี่ยวกับการเลี้ยงกรอสโซ่นะครับ ลองอ่านดูก่อนก็แล้วกันนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=93196.0

https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=164051.0

เป็นไปได้มั้ยนะ ว่าไอ้ที่มันใบใหม้ๆคือไม่ได้รับแสงเพราะถูกบังจากต้นบนๆ
หรือไฟไม่พอ  [confuse01]
ขอบคุณครับเดียวตามอ่านอีกทีครับ

ไฟเปิดแต่เช้าเลยครับ ปิดเย็นๆ
ไม่แน่ใจกี่วัตครับ มันเป็น led สำเร็จมาเลยมีไฟขาว แดง น้ำเงิน ของยี่ห้อ Gex เห็นเขียนแต่ ความสว่าง lumen 1000ครับ แต่ถ้าไม่พอจริงๆผมคงเอาไฟมาติดเพิ่มมีเหลือแบบติดใต้น้ำอันนึง แต่ติดนอกตู้ด้านนอกตรงกระจกได้

ไม่แน่ใจว่าใบเยอะเกินบังกันเองไหมครับ
วันนี้ผมลองใส่ปุ๋ยน้ำไปนิดหน่อยครับ

ที่ญี่ปุ่นร้อนมากๆ ผมใช้พัดลม 2ตัว วัดอุณหภูมิได้ 27.9 ตอนกลางวันครับ ไม่แน่ใจเกี่ยวไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/2561 [14:04:46] โดย Kei »
คาดว่า ขาดปุ๋ย นะ -> ลองใส่ปุ๋ยไปเรื่อยๆ ดูก่อน ไม่ก็หาปุ๋ยฝังมาฝังดินด้วย
ไม่ก็ใบบกละลาย เห็นบอกว่า เพิ่งเติมน้ำได้ 3 วัน

ที่ญี่ปุ่นร้อนมากๆ ผมใช้พัดลม 2ตัว วัดอุณหภูมิได้ 27.9 ตอนกลางวันครับ ไม่แน่ใจเกี่ยวไหมครับ

ครับ ก่อนหยุดยาวนัตสึยาสุมิอากาศที่นั่นจะร้อนแสบใส้มากครับ  [hungry01]
แต่ที่อุณหภูมิหลังใช้พัดลมแล้วลดได้จนเป้น27.9 ไม่มีปัญหาครับ
เพราะตอนผมปลูกแบบเพาะเมล็ดอุณหภูมิก็ประมาณนี้แหละครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/2561 [16:24:08] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ผมก็ดูอาการต่อไป ดูมันนิ่งๆไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่ผมก็เพิ่มไฟไปอีกหลอดแล้วครับ