Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเคล็ดลับสำหรับการปลูกกรอซโซ่หน่อยครับ  (อ่าน 9204 ครั้ง)
GusiOnZ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/05/10, [23:52:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มือใหม่ครับ ปักลงไปแล้ว ตอนนี้ใช้ไฟ HDD 600 55W ปักลงดินโลมา

บางคนบอกว่าถ้าดูแลไม่เป็นมันจะยาวเป็นถั่วงอก ผมควรจะดูแลอย่างไรให้มันดูสวยครับ
mhoobkk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/10, [23:59:02] »

ขนาดตู้เท่าไหร่ล่ะครับ
กรอสโซ่ปัจจัยหลักก็คือไฟครับ
Glossostigma elatinoides เป็นต้นไม้น้ำที่มีความพิเศษอยู่ในตัว สามารถเลื้อยคลุมวัสดุปลูกได้ ทำให้วัสดุปลูกเกิดความสวยงามขึ้น สร้างจุดเด่นให้ตู้ของคุณได้อย่างน่าทึ่ง
         ลักษณะทั่วไป 
             อยู่ในวงศ์ Scrophulariaceae กำเนินในทวีปออสเตรเลีย อยู่ในประเทศนิวซีแลนด์ ขนาดสูง 2-3 cm ใบกว้าง 1 cm
เจริญเติบโตได้ดีในอุณหภูมิ 14-28 c. สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ในปริมาณค่าph<5-7.5 และค่าKH<5
             กรอสโซ่นิยมจัดในสไตล์ญี่ปุ่น เป็นไม้น้ำขนาดเล็ก เหมาะสำหรับตู้ทุกขนาด มีใบรูปหยดน้ำ หรือทรงกลม สีเขียวอ่อน-แก่ เป็นต้นไม้ที่มีรากสั้น มีความแข็งแรงไม่มากนักขยายพันธุ์โดยการแตกไหลออกไป
         การลงปลูก
             การปลูกกรอสโซ่นั้นเป็นเรื่องท้าทายกับนักเลี้ยงไม้น้ำในการวาง layout ให้เหมาะสมและความเป็นพื้นแผ่นเดียวกัน และต้นสั้นเท่าๆกัน การปลูกควรปลูกทีละ1ต้น โดยเว้นช่วงไว้ห่างกัน 1 นิ้ว ปักแค่ให้เห็นยอดออกมา 2 ใบ
             ตู้ที่ใช้ปลูกควรมีความสูงไม่เกิน 20 นิ้วเพราะแสงที่ส่องลงมาอาจสูญเสียไปกับความลึกของน้ำ ทำให้แสงส่องลงไปใม่ถึงอาจทำให้กรอสโซ่ยืดแลดูไม่สวยงาม เนื่องจากกรอสโซ่ต้องการแสงมากพอสมควรจึงควรใช้แสงตามสูตร 0.7 วัตต์ ต่อน้ำ 1 ลิตร หรือ 2.16 วัตต์ ต่อน้ำ 1 แกลลอน การใช้แสงระดับนี้จะทำให้กรอสโซ่เลื้อยได้สมบูรณ์แบบที่สุด
             การเตรียมวัสดุปลูกแนะนำว่าให้ปลูกเป็นแนวลาดด้านหน้าหนา 2 นิ้วไล่ไปถึงหลังอาจจะหนา 3-4 นิ้ว เพื่อความมีมิติเมื่อกรอสโซ่เลื้อยเต็มพื้นที่
         ปัจจัยที่เหมาะกับการเจริญเติบโต
             การเพิ่ม คาร์บอน และน้ำอ่อนส่งเสริมการเจริญเติบโต ไม่ชอบน้ำกระด้าง เพื่อความสมบูรณ์ ปัจจัยหลักอีกอย่างคือวัสดุปลูก ต้องใช้วัสดุที่มีความหนาแน่นไม่มากนักเพื่อให้รากกรอสโซ่ได้ชอนไชลงไปได้อย่างง่ายดาย
         สรุปสิ่งที่ทำให้การปลูกกรอสโซ่ไม่เป็นอย่างที่คิด
             1.ตู้มีความสูงมากเกินไป
             2.แสงไม่เพียงพอ
             3.ปลูกกรอสโซ่ห่าง หรือน้องเกินไป
             4.การเจริญเติบโตในช่วงแรกช้าเกินไป
             5.ปลาที่เลี้ยงมีขนาดใหญ่หรือเป็นปลาที่ขุดคุ้ยไปทั่ว
             6.น้ำไม่ควรมีค่า pH มากกว่า 8 และ KH 11
            เพียงป้องกันปัญหาข้างต้นก็จะทำให้การเลี้ยงกรอสโซ่เป็นไปอย่างสวยงามแน่นอน
         การตัดแต่ง
             ใช้กรรไกตัดเอาส่วนที่เป็นไหลออกได้ทันทีและค่อยๆดึงทีละส่วน ถ้าดึงแรงไปหลุดออกมาเป็นแพไม่รู้ด้วยนะ

เครดิต: หนังสือ AQUA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/10, [00:03:10] โดย mhoobkk »
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/05/10, [00:03:41] »

ใช้ไฟHDD-600 น่าจะตู้24 ไฟแค่นี้ไม่พอครับต้องอีก1โคม
เวลาปักฝังให้ใบอยู่เท่าผิวดินเลยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/05/10, [00:08:47] »

เพิ่ม 1 โคมเลยหรอคับ จะเพิ่มยังไงดีหว่า
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/05/10, [00:12:59] »

ถ้าซื้อมาอีกโคมมันจะไม่มีที่วางเอาอะครับ เปลี่ยนหลอดเพิ่มเอาได้มั้ย
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/10, [00:14:56] »

ใช้ไฟHDD-600 น่าจะตู้24 ไฟแค่นี้ไม่พอครับต้องอีก1โคม
เวลาปักฝังให้ใบอยู่เท่าผิวดินเลยครับ

ตัวจริงเสียงจริงปลูกจริง โชว์หน่อยครับ
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/05/10, [00:37:20] »

ตัวจริงเสียงจริงปลูกจริง โชว์หน่อยครับ
เอางั้นเลยเหรอพี่ พอดีมีรูปเก่าอยู่เลี้ยงประมาณ2เดือน ทำเตี้ยได้แค่นี้เอง
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/05/10, [00:41:21] »

ตามที่อ่านมันใช้ไฟ 0.7 W / ลิตร แต่ผมคำนวนตู้ผมแล้วมันได้ 0.95  W / ลิตร

ตกลงมันพอหรือไม่พอครับ  cryingrun
Plankton ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/05/10, [00:42:13] »

ถ้าซื้อมาอีกโคมมันจะไม่มีที่วางเอาอะครับ เปลี่ยนหลอดเพิ่มเอาได้มั้ย
ตู้กว้างเท่าไรครับถึงวางไม่ได้อ่ะ [งง] ลองจัดดีๆครับน่าจะใส่ได้ตู้24 มาตรฐานวางโคมโฮปาร์ได้ 3 โคมเลยนะ
Plankton ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/05/10, [00:46:23] »

เอางั้นเลยเหรอพี่ พอดีมีรูปเก่าอยู่เลี้ยงประมาณ2เดือน ทำเตี้ยได้แค่นี้เอง

กดได้เตี้ยมากๆ เรียกได้ว่าโผล่มาแต่ใบเลยนะครับ

ตามที่อ่านมันใช้ไฟ 0.7 W / ลิตร แต่ผมคำนวนตู้ผมแล้วมันได้ 0.95  W / ลิตร

ตกลงมันพอหรือไม่พอครับ  cryingrun
มันดูได้เป็นแนวๆเฉยๆอ่ะื เลี้ยงได้แต่ไม่งามวิ่งช้ามาก โคมเดียวไม่พอจริงๆครับ อยากเลี้ยงให้งามต้องสองง
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/05/10, [00:59:58] »

55 w 2 โคมเลยครับ

ปลูกดินโลมา ทำใจนิดนึงนะครับ ตอนแรกมันจะเลื้อยช้าหน่อย
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/05/10, [16:56:18] »

sho01 เยี่ยมๆๆ [เจ๋ง]  เทศบาทเป็นร้อยเลย  ้hahaha
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/05/10, [19:09:31] »

กรอสโซ่โหลดเตี้ย sho01
siegheart ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/05/10, [22:10:32] »

เตี้ยมากๆเลย ของผมเป็นถั่วงอกเลย  fire1 fire1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์