วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:49:51]

สอบถามเรื่องวัสดุกรอง และ ค่า PH

เคยอ่านเจอมาว่า Activated Carbon มีผลทำให้ PH สูงขึ้น ในขณะที่ พีทมอส หรือ ใบหูกวาง และดินไม้น้ำ สามารถกด PH ให้ลดลงมาได้
แต่ก็ทำให้น้ำสีเหลืองได้เช่นกัน และ Activated Carbon ก็ทำหน้าที่ดูดสีรวมถึงของเสียและสารบางชนิดอีกที น่าจะเป็นอะไรที่พอถ่วงดุลกัน

ทีนี้ปัญหาหลักๆของผมน่าจะอยู่ที่ ถังเก็บน้ำประปา ที่พักน้ำใหม่สำหรับรอถ่ายน้ำนั้นมี PH สูงกว่าใน ตู้ไม้น้ำ ทำให้ผมต้องลองทำอะไรสักอย่าง
ผมเลยสงสัยว่าวิธีไหนจะลด PH ได้ดีกว่ากัน  [confuse01]

1. พีทมอส หรือ หินคีรีก้า ใส่ ถังเก็บน้ำ ...เป็นการตัดไฟตั้งแต่ต้นลม
2. พีสมอส หรือ หินคีรีก้า ใส่ กรองนอก ...เน้นลด ph เป็นหลัก จากน้ำใหม่ที่ใส่เข้ามาในตู้
3. พีทมอส + คีรีก้า + Activated Carbon ใส่ กรองนอก ...คุม ph ไม่ให้ลดเยอะเกินไปด้วยถ่านคาร์บอน

ในสามวิธีนี้ทุกท่านคิดเห็นยังไง หรือถ้ามีวิธีที่ใช้แล้วดีกว่าก็แนะนำได้ครับ  [smile01]

ขอบคุณข้อมูลแหล่งที่มาที่นำมาใช้อ้างอิง
- https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=95085.0
- https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=228424.0
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองเอา พีทมอส ใส่ถุงตาข่าย แขวนไว้ในตู้ ดูก่อนไหม ?

เพราะเรื่องการเปลี่ยนแปลงของ pH น่าจะขึ้นอยู่กับค่าความกระด้างของน้ำด้วยมั้ง ? เคยอ่านเจอ ถ้าจำไม่ผิดนะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นค่า GH หรือ KH นะ

ถ้าน้ำกระด้างสูง ๆ ค่า pH จะเปลี่ยนยาก ต้องทำให้เป็นน้ำอ่อนแบบน้ำจากกรองแบบ reverse osmosis ก่อนมั้ง ? น่าจะใช้เรซิ่นนะ

ทั้งนี้ลองหาข้อมูลอ่านก่อนนะ ที่พิมพ์นี้ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะ

จากประสบการณ์ตัวเอง เคยเลี้ยงไม้น้ำบางชนิดแล้วไม่ค่อยรอด
เลยหาพวกสารทำน้ำเข้มเพื่อลองลด pH ดู แต่ pH ยังไม่เคยลงต่ำกว่า 7 เลยน่ะ
เลยเลือกไม้น้ำที่อยู่ใน pH สูงกว่า 7 ได้มาเลี้ยงแทนเอา
ลองเอา พีทมอส ใส่ถุงตาข่าย แขวนไว้ในตู้ ดูก่อนไหม ?

เพราะเรื่องการเปลี่ยนแปลงของ pH น่าจะขึ้นอยู่กับค่าความกระด้างของน้ำด้วยมั้ง ? เคยอ่านเจอ ถ้าจำไม่ผิดนะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นค่า GH หรือ KH นะ

ถ้าน้ำกระด้างสูง ๆ ค่า pH จะเปลี่ยนยาก ต้องทำให้เป็นน้ำอ่อนแบบน้ำจากกรองแบบ reverse osmosis ก่อนมั้ง ? น่าจะใช้เรซิ่นนะ

ทั้งนี้ลองหาข้อมูลอ่านก่อนนะ ที่พิมพ์นี้ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะ

จากประสบการณ์ตัวเอง เคยเลี้ยงไม้น้ำบางชนิดแล้วไม่ค่อยรอด
เลยหาพวกสารทำน้ำเข้มเพื่อลองลด pH ดู แต่ pH ยังไม่เคยลงต่ำกว่า 7 เลยน่ะ
เลยเลือกไม้น้ำที่อยู่ใน pH สูงกว่า 7 ได้มาเลี้ยงแทนเอา

ขอบคุณครับ การเอาพีทมอสใส่ถุงตาข่ายแขวนลอยไว้ในตู้ ก็ถือเป็นอีกหนึ่งวิธีที่น่าสนใจแต่ผมดันลืมนึกถึงไปเลย ไว้จะลองดูนะครับ
เรื่องไม้น้ำก็มีบางชนิดที่เลี้ยงไม่รอด หรือแคระแกรนไม่โตบ้าง ในขณะที่บางชนิดเติบโตได้ดี คงต้องเลือกไม้น้ำตาม pH น่าจะดีกว่า