Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดขอคืนพื้นที่ : ทองดำ กับ จันทร์เช้า  (อ่าน 8921 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 12/07/10, [14:57:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีตู้ 36 นิ้วอยู่ 2 ใบ

ใบนึงวางไว้ด้านบน และแน่นอน อีกใบต้องวางไว้ด้านล่างแน่ๆ
เพราะถ้าวางไว้ด้านบนสองตู้ มันจะดูลำบากไปหน่อย

ใบบนนั้นแต่เดิมเริ่มแรกเป็นตู้ปลาหมอมาลาวีมา ก่อน จากนั้นก็เป็นตู้หมอหอย

แล้วก็กลับมาตู้มาลาวี และ พวกคาวาส คอมเพรสอีกรอบ

แถมยังเคยใส่ทั้งปลาปอด ปลาแมวและปลาพิลึกๆ ที่เคยซื้อหามาดูแลอีกเพียบ

จนในที่สุดก็กลับกลายมาเป็นตู้ไม้น้ำ กากๆ ของผมเอง

เริ่มปลูกเลี้ยงตั้งแต่สิงหาคม ปีที่แล้ว ไล่ยาวมาจน เดือน 6 ปีนี้ ก็ปาเข้าไปเกือบปี

วุ่นวายกับตู้นี้พอสมควร เพราะต้องประณีตมากสักหน่อย กับการจัดตู้ไม้น้ำสักตู้

จนระยะหลังๆ เริ่มประสบปัญหาเรื่องเวลา คือ ไม่มีคนเปิดไฟให้ต้นไม้
เพราะระยะหลังนี่ไปอยู่อีกบ้านนึงหมด

ห้อง นี้ที่เช่าไว้ก็เอาไว้เลี้ยงปลา และกลับมานอนในวันจันทร์-ศุกร์

ดี หน่อยที่ต้นไม้ที่ปลูกเลี้ยงไว้ เลือกชนิดอยู่ง่ายตายยาก

แต่ก็สุด วิสัยที่จะดำรง คงอยู่อย่างดีต่อไปได้

จึงจำเป็นต้องขอคืนพื้นที่ เสียที ว่าแล้วก็เริ่มเลยแล้วกัน (โอย.....ปวดหลังอีกแล้วT_T)

^
^
^
อย่างที่เห็นในภาพ ขอคืนพื้นที่อย่างง่ายดาย ไม่มีการเผายางโชว์สื่อทั้งสิ้น

แล้วรื้อ แบบนี้จะเลี้ยงอะไรดีล่ะ?

ไม่ต้องห่วงครับ เมื่อลงมือรื้อขนาดนี้ ปลาที่จะมาอยู่ตู้ใบนี้มันต้องมีแน่นอน
คิดไว้ในหัวนานแล้ว แต่หาแจ่มๆ ไม่ค่อยได้เลยได้แต่มองห่างๆ (อย่างหื่นๆ)

ตอนแรกว่าจะหา ปลาหมอมานาเกวนเซ่ ตัวสัก 6-8 นิ้วมาเลี้ยงเดี่ยวให้สะใจสักหน่อย

แต่ ก็หาไม่ได้ <<<ขอบคุณพี่ต้นมากครับที่ช่วย หา แต่คงไม่มีสวยๆ พี่ต้นแกเลยไม่เอามาขายให้เสียชื่อ

จากนั้นเลยลองไปดูที่ร้านเต้ย-ส้มแทน ก็ไปเจอเจ้าปลาหมอคู่นี้จนได้...

ปลาหมอคู่นี้ชื่อว่า Parachromis friedrichsthalii พวกแดงเทียมเขาเรียกว่า ปลาหมอไฟร์ดิช

สมัยเด็กๆ จำได้ว่าเคยมีคนเรียกว่าปลาหมอ มานาเหลือง <<<คงหมายถึงมานาเกวนเซ่ที่มีสีเหลือง ประมาณนั้นครับ

มีมา ขายบ้านเรานานแล้ว แต่ช่วงที่กระแสแดงเทียม เอ๊ย ปลาหมอสายเทียมเข้ามาระบาดหนักในบ้านเรา
ทำให้เจ้านี้หายวั๊บไปจากตลาด ปลาอย่างไร้ร่องรอย

นี่ก็เกือบ 10 ปีแล้วมั้งที่หายไป แม๊...พูดแล้วก็คิดถึงปลาหมอเก่าๆ จริงหน๋อ

ถ่ายรูปในวันแรกที่ลงตู้ ไม่รู้ไปเล่นอะไรมา ฝุ่นเต็มหัว เต็มตัวไปหมด ซนจริงๆ

ปลา คู่นี้ผมได้มาในราคามิตรภาพมากๆ (ขายแบบนี้เมื่อไหร่จะรวยล่ะเฮีย....)
แต่ ช่างเถอะ เฮียทั้งสองคงเอ็นดูผม ก็ผมทั้งหางดาบ หูตูบออกปานนั้น (คนนะไม่ใช่จิงโจ้)

ท่านคงเห็นว่ามันช่างคล้ายปลาหมอมานาเกวน เซ่อย่างแรง ซึ่งตอนแรกผมก็เข้าใจอย่างนั้น

พอเฮียแกพูดชื่อมานึก คุ้นๆ หู กลับไปเปิดตำรา หนังสือ AQUA เล่มยี่สิบปลายๆ (มั้ง)

ที่ หน้าปกเป็นรูปปลาหมอมาหาชน ฟรอนโตซ่าบลูแซร์นั่นแหละ

จึงได้ร้องอ๋อ ว่า นี่หรือ คือปลาหมอไฟร์ดิช

ผมไม่เคยเห็นปลาหมอไฟร์ดิชเลยนะ หรือเคยเจอแต่คิดว่าเป็นปลาหมอมานาเกวนเซ่ขนาดย่อมก็ไม่ทราบ

พึ่งจะ มาศึกษาจริงๆ จังๆ ก็ตอนช่วงนี้แหละครับ พออ่านแล้วก็เห็นข้อดีของปลาชนิดนี้อีกหลายแง่มุมเลยทีเดียว

อย่าง แรก เลยก็ตรงประเด็นพอสมควรกับความตั้งใจตอนแรก ที่ว่าจะหาปลาหมอมานาเกวนเซ่มาเลี้ยงสักตัว

แต่นี่ได้มาถึงสอง แถมขนาดก็ย่อมลงมาด้วย เพราะปลาหมอไฟร์ดิชมีขนาดโตเต็มที่เพียง 1 ฟุต

ใน ขณะที่ปลาหมอมานาเกวนเซ่ ใหญ่กว่าฟุตได้สบายๆ (ในตู้ใหญ่ๆ)

อย่างสองคือ ปลาหมอไฟร์ดิชนี่ก็สวยใช่ย่อย เพราะมันมีสีเนื้อ สีตัว
ที่ออกเหลืองกว่าปลาหมอมานาเกวนเซ่มากโขอยู่

ช่วง นี้อาจยังไม่เห็นชัดนัก เพราะปลาเพิ่งจะ 5 นิ้วนิดๆ คงต้องรอให้โตกว่านี้อีกสักหน่อย สีน่าจะขึ้นกว่านี้ครับ

อย่างสามคือ ตั้งจะว่าจะเอาแค่หนึ่ง แต่นี่กลับได้ถึงสอง ตอนแรกก็กลัวว่าจะฟัดกันแหลกลาญซะอีก

แต่ก็ได้ลองให้พี่เต้ยตักมา ใส่รวมกันในช่วงเช้า บ่ายๆ มาดูก็ยังอยู่กันได้ดี

พี่เต้ยบอกว่า คู่นี้เขาจับคู่ชูชื่นกันตั้งแต่อยู่ตู้รวมฟากนู้นแล้ว ไอ้ผมมันคนขี้ระแวง

เลย บอกแกว่า ถ้ามันฟัดกัน ผมจะแยกไว้และเอามาคืนนะเฮีย...

เฮียแกมอง หน้ายิ้มๆ แล้วบอกว่า “ได้” “แต่เงินไม่คืนนะเว้ย” <<<อันหลังนี่เติมเอง กะเอาฮา

เจ้าคู่นี้ว่ายจีบกันไปมา น่ารัก มีพองเหงือก กางครีบโชว์เป็นระยะ ระยะ

ใครได้เห็นเป็นต้องอยากมีตู้ว่างๆ สักใบแน่ๆ เชื่อผมซิ

แต่ถ้าลูกออกมา และคงจะออกมาเยอะด้วย ผมก็มีแผนสำรองไว้เรียบร้อย
ลงบ่อปิดสถานเดียว.... บ้านแฟน บ่อเยอะ

ปัญหาช่วงแรกๆ ที่เริ่มเลี้ยงมีอยู่สามอย่าง ซึ่งตอนนี้จัดการไปแล้วสองอย่าง
เหลืออีกอย่าง คงต้องวัดใจกันต่อไป

อย่าง แรกคือ มันไม่กินอาหารเม็ดจมและเนื้อกุ้ง?

งง มาก... ทำไมเรื่องมากกันล่ะจ๊ะ ทองดำ จันทร์เช้า เดี๋ยวปั๊ด...ปิ้งซะนี่!!!

คือ เรื่องของเรื่องผมมีแต่อาหารเม็ดจม เนื้อกุ้ง หนอนแดงแช่แข็งเป็นหลักนะครับ

เพราะสะดวกในการซื้อหา จัดเก็บและทำความสะอาด <<<พูดยังกับโรงเชือด

วันแรกเมื่อ ปลามาลงตู้ก็ตามสูตรที่ผู้หลักผู้ใหญ่เขาสอนมา นั่นคือ วันแรกอดกินไปก่อน

วันรุ่งขึ้นตื่นมาแต่เช้า (ปวดขี้) เลยแวะให้อาหารปลาสักหน่อย

หย่อนเม็ดที่ 1 ลองเชิง ทองดำว่ายมามอง

หย่อน เม็ดที่ 2 ลองเชิญ จันทร์เช้าว่ายตามมา

หน่อยเม็ดที่ 3 เชิญชวน ทั้งคู่มองอาหารเม็ดจมไปเสียเฉยๆ

ว่าจะหย่อนเม็ดที่ 4 ตามลงไป แต่ไม่ไหว ขี้จะแตก....

จัดการธุระเรียบร้อยกลับออกมาดู หนึ่ง สอง สาม

อ้าว อาหารเม็ดอยู่ครบ ทำไมไม่กินกันละเว้ย เฮ้ย

รึ มันกำลังอยู่ในช่วงถือศีลอด ไม่น่าจะใช่.... มันเป็นปลาจากทวีปอเมริกา ไม่ใช่ปลาจากตะวันออกกลาง

เดินไปลองหย่อนไม้ตายอีกชนิด นั่นคือ เนื้อกุ้งหั่น หย่อนไปโลด 3 ชิ้น
กะว่ามันคงว่ายไล่มางับกันสนุกสนาน

............................. หึ่ง หึ่ง <<<เสียงแอร์ดังขึ้นมาทีเดียว

ปลาทั้งสองตัวทำหน้า งง งง เหมือนเกิดมาไม่เคยเห็นเนื้อกุ้ง

Shift-หายแล้ว ที่ร้านเขาให้อะไรมันกินหว่า นั่งหย่อนก้นลงบนเก้าอี้สนามตัวเก่ง

เพ่ง พินิจอยู่สักพัก “ร้านเต้ยส้มเขาให้ไรทะเลกับอาหารเม็ดลอยนี่หว่า”

เท่า นั้นแหละ กลิ่นความเมื่อยขา โชยมาแต่ไกลเลย นี่ผมต้องแบกสังขารไปซื้อหาไรทะเลให้มันกินหรอเนี่ย...

ขณะที่กำลัง เซ็งสุดขีด เหลือบไปเห็นกุ้งฝอยในตู้ล่างอยู่ 4-5 ตัว มันกำลังลั้น~ลากับเศษต้นไม้น้ำอยู่

ไม่รู้คิดยังไง คว้ามับ เข้าให้ หย่อนกุ้งฝอยเดนตายลงไป 1 ตัว กะว่าถ้าปลาไม่กินก็จะให้กุ้งเก็บอาหารซะ

กุ้ง แตะผิวน้ำได้เพียงชั่วจักจั่นเยี่ยว มันก็ได้ลาโลกนี้ไปแล้ว

สองคู่ หูผัว-เมีย จันทร์เช้าและทองดำ ไล่ฟัด ไล่ฟาดกุ้งฝอยที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่อะไรด้วยอย่างเมามัน

เหมือนไอ้ พวกกองกำลังไม่ทราบฝ่าย สอยชาวบ้านตาดำๆ ที่เดินอยู่ในย่านบ่อนไก่

ไว้ อาลัยให้กุ้งฝอยตัวนั้นสัก 3 วินาที

จากนั้นคว้ากระชอนไล่ตักกุ้ง ฝอยที่เหลืออย่าบ้าคลั่ง ตักใส่ตู้ผัวตัวเมียขาโหดไปจนหมด

ก้มลงไป เช็คดูกุ้งตู้ล่างว่ามีเหลืออีกไม๊ หันมองตู้บนก็เจอเข้ากับ ปลาผัวเมียสองตัวที่พุงกำลังป่อง....

สรุป หลังจากวันนั้นมาจนวันนี้ ยังไม่ยอมแตะทั้งเนื้อกุ้งและอาหารเม็ด

กินแต่ไรทะเล และกุ้งฝอย ส่วนอาหารเม็ดลอยน้ำ ไม่มี เพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว

คงต้องลุ้นกันต่อ ไปว่าคนหรือปลา ใครจะใจอ่อนก่อนกัน...

ต่อกันด้วยอย่าง ที่สอง มันหวงเมีย...

ในช่วงแรกที่ลงปลา ก็ไม่เห็นจะไล่อะไรกันนักหนา ออกอาการว่ายตีคู่กันน่ารักเสียด้วยซ้ำ

เล่น เอาผมมานั่งมองปลาคู่นี้อย่างมีความสุขมากมายเลยทีเดียว

จากการนั่ง มอง นั่งสังเกตนั่นเองทำให้เห็นอาการแปลกๆ ของเจ้าทองดำ ปลาตัวผู้ในตู้

นั่น คือ อาการหึงหวงอย่างออกนอกหน้าจนเกินงาม

กล่าวคือ เวลาผมนั่งมองนั่น จันทร์เช้า ปลาตัวเมียมักจะว่ายออกมาหน้าตู้ พองเหงือก โชว์เขี้ยวให้ดูอยู่เสมอ

เมื่อ ออกอาการอย่างนี้ปุ๊บ เจ้าทองดำก็จะว่ายเข้ามางับเบาๆ ที่โคนหางบ้าง ตรงท้องบ้าง

เหมือนเป็นการห้ามปรามว่า อย่าเปรี้ยวกับพี่เค้า เดี๋ยวจะไม่ได้กินอาหาร

พองับที จันทร์เช้าก็จะว่ายหลบไป-มา จนในที่สุด เจ้าทองดำก็ไล่ต้อนให้จันทร์เช้าหนีไปอยู่หลังตู้

ได้แต่ แอบมองอยู่อย่างนั้น ส่วนเจ้าทองดำก็จะว่ายมาคุมเชิงอยู่บริเวณใกล้ๆ กัน

ดูๆ แล้วก็น่าเอ็นดูไม่ใช่น้อย

แต่พอหลายวันเข้า ผมสังเกตว่า มันชักจะไม่ใช่อาการห้ามปรามเสียแล้ว
แต่มันออกอาการหึงหวงมากกว่า

เหมือน ชายขี้หึงที่พยายามหาวิธีตามจับ ตามจิกแฟนสาวตัวดีที่ชอบแว๊บไปหากิ๊ก

อาการ แบบนี้มีมาเรื่อยๆ จนผมเริ่มอึดอัด อยากเลิกเป็นกิ๊กกับปลาสาวตัวนั้น
เอ๊ย..... เราเป็นคนนี่หว่า ไม่มีทางที่จะไปกุ๊กกิ๊กกับปลาได้หรอก

ขืนทำลง ไปมีหวัง ดังทั้งตระกูล!!!

อาการหึงหวงนี้เกิดขึ้นทุกครั้ง เมื่อผมนั่งชมปลาตู้นี้

นี่ถ้าพูดภาษาปลาได้ อยากจะบอกทองดำมากเลยว่า

“เฮ้ยนาย..... เด็กนายไม่ใช่แนวเราว่ะ”

แต่อนิจจา ผมดันพูดภาษาปลาไม่ได้... เฮ้อ~

เรื่องสุดท้ายนั่นคือเรื่องชื่อของปลาทั้งสอง

เป็น ธรรมเนียมปฏิบัติเลยก็ว่าได้ สำหรับการตั้งชื่อคน สัตว์ สิ่งของ ในโลกของผม

ผมมักตั้งชื่อเพื่อให้เรารู้สึกใกล้ชิดกันมากขึ้น

ยก ตัวอย่างเช่น กล้องที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ ก็มีชื่อกับเขาว่า ไอ้ปื๊ด

แฟน ผม ผมก็ตั้งชื่อให้ใหม่ว่า อู๊ด อ้วน แบน <<<เรียกที แทบโดนตบ....

หรือ อย่างเด็กข้างห้องที่คอนโดก็จะเรียกมันว่า ไอ้ขยะเปียก เป็นต้น <<<ผมมันคนเกลียดเด็ก ดังนั้นจะมาตั้งชื่อน่ารักเป็นไม่มี

และแทบทุกครั้งที่ซื้อปลาใหม่ก็ต้องมานั่งตั้งชื่ออยู่แทบ ทุกครั้ง

การตั้งชื่อปลานี่สนุกนะครับ มันบ่งบอกอะไรได้หลายๆ อย่างเลย

ความรู้สึกที่เรามีให้ปลาก็มักจะออกมาจากการตั้งชื่อนี่ แหละครับ

อย่างชื่อทองดำ และ จันทร์เช้านี่ ก็เป็นชื่อที่พิเศษมาก

เพราะเป็นชื่อเรียกอย่างหยอกล้อกันของ พ่อ-แม่ แฟนผม

แถมแฟนผมเป็นคนเสนอไอเดียวเสียด้วย

โดยเธอ บอกไว้ในขณะที่เราทั้งสองพยายามหาชื่อที่เหมาะสมว่า

“แล้วก็อย่า เอาชื่อ ทองดำ กับ จันทร์เช้า มาตั้งเป็นชื่อปลาล่ะ”

เท่านั้นแหละ ปลาทั้งสองตัวก็ได้ชื่ออันไพเราะ จบการปวดหัวสำหรับการตั้งชื่อปลาทั้งสองตัวนี้จนได้

ทองดำ <<<เป็นชื่อเรียกล้อเลียนอย่างหนึ่ง ที่แม่แฟนผมมักเรียกสามีเวลาหยอกล้อกัน

จันทร์เช้า <<<เป็นชื่อแม่แฟนผมตอนเกิดมาบนโลกนี้ใหม่ๆ ไม่รู้จะตั้งชื่ออะไร เกิดวันจันทร์ตอนเช้า จึงตั้งชื่อนี้ไปก่อน

หวังว่าจันทร์เช้า และทองดำจะอยู่กันนานๆ เหมือนพ่อ-แม่ แฟนผมนะครับ

แถมให้อีกเรื่อง แบบว่าช่วงนี้หลังเลิกงานไม่รู้จะทำอะไร เลยมานั่งพิมพ์อะไรเล่นไปพลางๆ

คุณคงเคยได้รับเมล์ขยะ ชี้ชวนให้ทำงานผ่านเน็ทกันบ้างนะครับ

บางท่านอาจรู้สึกรำคาญไปบ้าง แต่ก็ต้องทำใจเพราะชื่อมันก็บอกแล้วว่า เมล์ขยะ

ผมเองก็โดนเหมือน กัน แถมบ่อยเสียด้วย โดนทั้งชวนทำงาน ชวนขายของ
ชวนกินอาหารเสริม ชวนเพิ่มขนาด <<<อันนี้อย่าชวนเลยขอร้อง ถ้าไปเพิ่มมันอีก เกรงว่าจะใส่กางเกงไม่ได้แล้ว

หรือบางทีก็มีชวนเข้ากลุ่ม เข้าสมาคมอะไรก็ไม่รู้นะครับ

ผมมักจะกดลบทิ้งไปโดยไม่ได้อ่าน จนเมื่อมีเมล์นึงเข้ามาในวันที่แสนน่าเบื่อ

ไม่รู้คิดยังไง ถึงได้ตั้งใจอ่าน

เมล์นี้มีข้อความว่า...

อ่านแล้วอาจส่ายหน้า แต่ถ้าเราตั้งใจอ่าน จะรู้ว่าเขาพยายามบอกเล่าให้เราฟัง
ดังนั้นด้วยมารยาทอันดีที่ย่า-ยาย สอนมา
เมื่อเขาถาม เราก็ควรจะตอบ

กุ๊กกิ๊ก // สวัสดี ค่ะ...!! ชื่อกุ๊กกิ๊กค่ะ
เค้าเอง // สวัสดี เฮียชื่อปลาระเบิด

กุ๊ก กิ๊ก // ตอนนี้อยู่ปี 4 แล้วค่ะ
เค้าเอง // เฮียเพิ่งเข้าปี 1 ยังซิงอยู่เลย

กุ๊กกิ๊ก // เรียนคณะบริหาร สาขา บัญชี
เค้าเอง // เฮียเรียนคณะชวนชื่น สาขาโลตัสพระรามสาม ว่างๆ แวะมาเที่ยวซิ
จะ เลี้ยง ต้มตีนไก่ซุปเปอร์หน้าห้าง แซ่บมากขอบอก

กุ๊กกิ๊ก // ก็ยังไม่ได้หางานประจำอะไรทำเลย
เค้าเอง // เหรอ มาทำงานกับเฮียไม๊... เฮียมีงานดีให้ทำ

กุ๊กกิ๊ก // แถมเกรดก็ไม่สวยด้วย
เค้าเอง // ขอให้หน้าตาหนูสวยก็พอ งานของเฮียไม่สนเกรด

กุ๊กกิ๊ก // ก็ เลยลองเข้ามาหางานในอินเตอร์เน็ตทำดูค่ะ
เค้าเอง // อ้าว ไม่สนงานที่เฮียเสนอหรอ มาแต่ตัวทัวร์ยกแก๊งนะ ขอบอก

กุ๊กกิ๊ก // แบบว่าอยากทำงานที่บ้าน*_* จะว่าขี้เกียจก็ว่าได้
เค้าเอง // มาทำบ้านเฮียก็ได้ เตียงนิ่ม พึ่งซื้อมาใหม่

กุ๊กกิ๊ก // จนมาเจองาน ๆ หนึ่งค่ะ ที่ทำผ่านระบบอินเตอร์เน็ต ทำที่บ้านได้
เค้าเอง // บ้านเฮียก็มีอินเตอร์เน็ท แต่มันหลุดบ่อยหน่อยนะ ไม่สนใจมาลอง connect กับเฮียดูหรอ

กุ๊กกิ๊ก // ขอแค่มีคอมพิวเตอร์ หรือโน๊ตบุค อ่านภาษาไทยออก พิมพ์ภาษาไทยได้ ก็โอเคล่ะ!!
เค้าเอง // มาทำบ้านเฮีย ไม่ต้องมีคอมพิวเตอร์หรือโน๊ตบุ๊คหรอก
อ่านภาษาไทยออกก็ไม่ต้อง พิมพ์ภาษาไทยก็ไม่ต้องใช้ ไม่ต้องใส่เสื้อผ้ามาเลยก็ยังได้

กุ๊กกิ๊ก // สำหรับเรื่องของรายได้นะค่ะ เดือนแรก ที่ลองทำ ก็ทำวันละ 2-3 ชั่วโมงเท่านั้น ก็ ได้ประมาณ สามหมื่นกว่าบาท
เค้าเอง // เอ งานอะไรหว่า ทำไมได้เงินเยอะจัง ขนาดเฮียไปตัดอ้อยทั้งวัน ยังไม่ได้เท่าหนูเลยนะ

กุ๊กกิ๊ก // ตอนนี้ทำมาได้เกือบสามเดือนละ รายได้ก็มากยิ่งขึ้น แถมไม่ได้ขอเงินคุณพ่อ คุณแม่ใช้แล้วด้วยค่ะ
มี เงินให้แม่อีกต่างหาก ภูมิใจเวอร์ ชีวิตดีขึ้นค่ะ
เค้าเอง // ถ้าเธอมาทำกับเฮีย เฮียก็ภูมิใจเช่นกัน

กุ๊กกิ๊ก // ตอนแรกก็ไม่เชื่อเหมือนกัน แต่ตอนนี้กิ๊กเชื่อ 100% แล้ว ค่ะ ว่ามันได้จริง
เค้าเอง // เฮียยังไม่เชื่อ จนกว่าจะเจอตัวหนู เป็น เป็น... เน้น เน้น... เนื้อ เนื้อ...

กุ๊กกิ๊ก // เลยอยากให้เพื่อน ๆ หรือใครก็แล้วแต่ที่อยากมีรายได้เป็นของตัวเองโดยที่ตัวเองยังไม่ได้เรียนจบ ไม่จำเป็นต้องมีวุฒิ ลองเข้ามาทำงานแบบกิ๊กดูซิค่ะ
เค้าเอง // นี่เฮียคุยกับเธออยู่นะ ทำไมเธอหันไปคุยกับเพื่อนล่ะ

กุ๊กกิ๊ก // แล้วคุณจะรู้ว่าการที่เราหาเงินใช้เอง ด้วยสองมือเปล่าของเรา พ่อแม่เราจะภูมิใจมากแค่ไหน!!!
เค้าเอง // งานของเฮีย พ่อแม่หนูอาจจะภูมิใจไปกับเฮียด้วยก็ได้นะ

กุ๊กกิ๊ก // **CLICK**
เค้าเอง // จิ้มตรงไหนอ่ะ เฮียไม่เห็นปุ่ม...

กุ๊กกิ๊ก // ขออภัยถ้าเมล์นี้รบกวนคุณถ้าคุณมีราย ได้มากพอ
เค้าเอง // อ้าว จะไปไหนล่ะ ยังคุยไม่จบเลย นู๋กิ๊ก....

เฮ้อ เด็กสมัยนี้ เอาใจยากจริงวุ้ย เอะอะก็เข้ามาคุยให้อยาก แล้วก็จากเฮียไป

เฮีย ก็มีหัวจิตหัวใจนะตัวเธอว์....

ปล. หวังว่า กุ๊กกิ๊ก จะเข้ามาคุยกับเฮียอีก คุยกับเธอ เฮียเสียวดี...

สวัสดี

Tags: ปลาหมออเมริกา 
นาย 2 ที (tt_dc) ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/07/10, [15:30:49] »

อ่านสนุกดีครับคุณบอย ต่าแว่ ปลาพวกนี้มันไม่แทะไม้น้ำหรือครับ   [on_003]
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/07/10, [15:55:37] »

อาทิตย์แรก ไม่แทะครับ

อาทิตย์ต่อมา อนูเบียสเริ่มแหว่ง และแถวนั้นเริ่มเป็นหลุมเป็นบ่อ

ตอนนี้ย้ายไปอยู่อีกฝั่ง สบายดีครับ ไม่แทะเลย

สรุป อย่าให้ต้นไม้ไปขวางทางมันครับ ปลาพวกนี้ มันไม่ค่อยยอมใคร....
popeye ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/07/10, [16:00:59] »

สนุกมากครับ [on_055] [on_055]
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/07/10, [16:14:21] »

สรุป อย่าให้ต้นไม้ไปขวางทางมันครับ ปลาพวกนี้ มันไม่ค่อยยอมใคร....

เฮ้ย อย่างนี้นักเลงนี่หว่า  [on_009]

... นี่ผมหมายถึงปลานะครับ  [on_008] สรุปว่า อย่าเอาไปอยู่ในอานาเขตของมัน ว่างั้น ขอบคุณครับ วันหน้าถ้ามีโอกาสกลับมาเลี้ยง จะได้เตรียมตัวได้ถูก [on_055] แต่มานากวนเซ่ กลายเป็นปลาหายากไปแล้ว ไม่เคยคิดมาก่อนเลยนะครับ  [mo_001]
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/07/10, [16:33:28] »

สนุกมากครับ [on_055] [on_055]

ผมดีใจที่คุณชอบ  [on_066]

เฮ้ย อย่างนี้นักเลงนี่หว่า  [on_009]

... นี่ผมหมายถึงปลานะครับ  [on_008] สรุปว่า อย่าเอาไปอยู่ในอานาเขตของมัน ว่างั้น ขอบคุณครับ วันหน้าถ้ามีโอกาสกลับมาเลี้ยง จะได้เตรียมตัวได้ถูก [on_055] แต่มานากวนเซ่ กลายเป็นปลาหายากไปแล้ว ไม่เคยคิดมาก่อนเลยนะครับ  [mo_001]

นักเลงโคตรๆ ครับ ทั้งตัวผู้และตัวเมีย

เรื่องมานาเกวนเซ่ ตอนนี้มีร้านนึงแถว อตก. เสี่ยงตายเอาเข้ามา 15 ตัวนะครับ

ถ้าสนใจลองโทรไปจองดูครับ น่าจะส่งทางรถทัวร์ให้ได้สบายๆ

ผมก็จะไปสอยมา 1 ตัวเหมือนกันครับ กะจะเลี้ยงให้สวยเลยทีเดียว
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/10, [16:45:41] »

เรื่องมานาเกวนเซ่ ตอนนี้มีร้านนึงแถว อตก. เสี่ยงตายเอาเข้ามา 15 ตัวนะครับ

ถ้าสนใจลองโทรไปจองดูครับ น่าจะส่งทางรถทัวร์ให้ได้สบายๆ

ผมก็จะไปสอยมา 1 ตัวเหมือนกันครับ กะจะเลี้ยงให้สวยเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ไม่สะดวกเลยครับ โดยเฉพาะปลาใหญ่ มีพี่ชายท่านหนึ่งจะยกกระเบนให้ ผมยังไม่มีปัญญารับไว้เลยครับ  [on_051] แต่อนาคต จะพยายามมีไว้ซักตู้เหมือนกัน
Fisho ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/10, [19:01:16] »

[on_026] 555 นิยายสนุกมากค่ะ
nxa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/07/10, [00:56:26] »

เรื่องดีภาพสวย

แต่ขอฉากเซอร์วิสเยอะๆหน่อยครับ

[on_018]
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/07/10, [02:09:41] »

ภาพสวยมากครับ  ได้อารมณ์ดี
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/07/10, [08:10:50] »

[on_026] 555 นิยายสนุกมากค่ะ

ขอบคุณครับ ผมก็เขียนไป งั้น งั้น แล้วว่างๆ ถ้ามีเวลา จะเขียนให้อ่านอีก

เรื่องดีภาพสวย

แต่ขอฉากเซอร์วิสเยอะๆหน่อยครับ

[on_018]

ฉากเซอร์วิส <<<ฉากอะไรอ่ะ รู้จักแต่ อิโรติค  [on_035]

ภาพสวยมากครับ  ได้อารมณ์ดี

ดีใจที่คุณมีอารมณ์ร่วม [on_055]

อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/07/10, [09:46:38] »

ภาพสวย เขียนสนุก เป็นกระทู้ชั้นดีครับ
ผมว่าโชคดีมากๆเลยครับ ที่ได้ปลาที่จับคู่กันดี อย่างนี้อนาคตคงไกล
แต่ก็ตลกที่มันไม่สนอาหารเม็ดกับเนื้อกุ้ง จะเว่อร์ไปไหน  [on_003]

รูปที่มาพองใส่คนเลี้ยง ก็น่าหมั่นไส้ครับ  [มือระเบิด]
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/07/10, [10:48:44] »

โดนเหมือนกันได้เมมล์กุ๊กกิ๊ก แถมชอบแนบรูปมาด้วย ดูแล้วเซ็ง  [on_065] ไม่เห็นจะสวยตรงไหนเลยฟะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/07/10, [13:37:06] »

ภาพสวย เขียนสนุก เป็นกระทู้ชั้นดีครับ
ผมว่าโชคดีมากๆเลยครับ ที่ได้ปลาที่จับคู่กันดี อย่างนี้อนาคตคงไกล
แต่ก็ตลกที่มันไม่สนอาหารเม็ดกับเนื้อกุ้ง จะเว่อร์ไปไหน  [on_003]

รูปที่มาพองใส่คนเลี้ยง ก็น่าหมั่นไส้ครับ  [มือระเบิด]

สวัสดีครับ เฮียอ๊อด เรื่องรวมกันได้นี่ ถือเป็นเรื่องโชคดีจริงๆ ครับ
แม้จะมีกัดกันบ้างตามประสา (ต่อให้เลี้ยงบ่อยังไงก็มีแทะโลมเป็นธรรมดา)

จริงๆ ปลาคู่นี้เขาจับคู่กันตั้งแต่อยู่ในร้านแล้วครับ ผมเลยขอรับมาเลี้ยงดูเอง
เพราะ ณ ตอนนั้นอยากเลี้ยงมานาเกวนเซ่ใจจะขาด แต่ไม่มีให้เลี้ยง....
ไม่น่าเชื่อว่าปลาวสวยๆ อย่างมานาเกวนเซ่ จะไม่มีเหลือในบ้านเรา

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ

โดนเหมือนกันได้เมมล์กุ๊กกิ๊ก แถมชอบแนบรูปมาด้วย ดูแล้วเซ็ง  [on_065] ไม่เห็นจะสวยตรงไหนเลยฟะ

เพชร บอกตรงๆ แม่นางท่านนั้น ในรูปของเพชร ผมอยากเห็นตัว  เป็น เป็น จริง จริง

หน้าตาน่าแกล้งมาก ขอบอก....

Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/07/10, [14:04:12] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=99538.0

เชิญกระทู้นี้ครับ
kay-ric ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/07/10, [17:15:16] »

บรรยายสนุดีครับ ภาพสวยด้วย ชอบครับชอบ [เจ๋ง]
จิ๊ปปี้ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/07/10, [19:54:32] »

อ่านเพลิน  เหมือนอ่านหนังสือภาพเด็กเลยอ๊า  [on_062]
bunchai ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/07/10, [22:54:17] »

จะรออ่านนิยายอิโรติกนะครับคุณมานะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์