Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)
pankim ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/07/10, [18:28:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อปลาทองมา2ไซส์ แยกเลี้ยงเป็น2ที่ ไม่ปนไซส์  [on_065]
ผ่านมา2วัน ปลาทองเริ่มตายทีละตัว 2ตัว ทั้ง2ที่เลยครับ  [on_007]
แถมเจ้าถิ่นที่อยู่มาก่อนแล้วดูซึมๆ แล้วครีบดูยุ่ยๆยังไงไม่รู้ครับ
อยากรู้ว่ามันมาจากสาเหตุอันใด แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ขอบคุณครับ
dembow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/07/10, [19:41:40] »

หางเปื่อยหรืออิ๊ค ถ้ามีรูปจะดีมากเลยจะได้ตัดสินใจถูก ปลาใหม่ส่วนมากที่มาจะพาหางเปื่อยกับอิ๊คมาบ่อยนะเท่าที่ผมเจอ ครั้งล่าสุดเจอ เห็บ  [on_065] โดนไป 3 ตัว คีบหนีบออกแล้วเปลี่ยนน้ำ

ถ้าเปื่อย ก้ใช้ยาเหลืองเลยครับ ตามขนาดข้างซองเลย

ถ้าอิ๊คหรือจุดขาวก็ ซุปเปออิ๊คครับ แยกตัวที่เป้นออกมา แช่ยาตามข้างขวดบอก ไม่เกินอาทิตไงก็หายครับ  [on_066]
fazer750 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/10, [21:52:38] »

การลงปลาใหม่ถ้ามีปลาเก่าอยู่ด้วย ควรกักโรคอย่างน้อย 1 สัปดาห์ครับ
เพราะปลาใหม่อาจเป็นพาหะนำโรคทำให้ปลาเก่าตายได้ครับ
ใส่ยาฆ่าเชื้อแบคที่เรีย สลับกับยาฆ่าเห็บวันเว้นวันครับ [on_018]
pankim ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/10, [08:15:44] »

ตอนนี้ปลาทั้งหมดเหลือ2ตัวแล้วครับ เศร้ามาก ใส่ยาแล้วก็ยังพากันตายอยู่อีก  [on_024] [on_051]
nunjung ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/07/10, [13:47:34] »

งดอาหาร แยกออกมา ใส่ยาเหลือง แล้วก็สวดมนต์ ผมก็เคยตายเำพราะหางเปื่อยเหมือนกันครับ ขนาดเปลี่ยนน้ำก็ยังเป็น ตอนนี้กำลังเป็นที่ปลาหางนกยูง ทยอยตายทีล่ะตัว
MaxMin ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/07/10, [14:51:23] »

งดอาหาร แยกออกมา ใส่ยาเหลือง แล้วก็สวดมนต์ ผมก็เคยตายเำพราะหางเปื่อยเหมือนกันครับ ขนาดเปลี่ยนน้ำก็ยังเป็น ตอนนี้กำลังเป็นที่ปลาหางนกยูง ทยอยตายทีล่ะตัว
ตามนี้เลย ครับ
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/07/10, [23:00:18] »

น่าจะลำบากครับ

โดยมากโดนกันแล้วเอาไม่ค่อยอยู่ ทำใจเผื่อไว้นิดก็ดีครับ  เอาใจช่วยครับ

ถ้าจะลองรักษาดู แนะนำว่า เกลือ อ็อกซิเจนแรงเกือบสุด แล้วก็ งดอาหาร
แล้วสังเกตปลาครับถ้าอาการทรงๆค่อยเริ่มรักษาตามโรคที่ปรากฏ ครับ

การรวมปลาเก่ากับปลาใหม่ ผมกักโรคปลาใหม่อย่างน้อย อาทิตย์นึง แต่เอาตามความปลอดภัยและสบายใจ
ผมกักไว้ เดือนนึงครับ จะเป็นโรคอะไรก็จะเห็นในระยะเวลาเดือนนึงเนี่ยหล่ะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์