Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY: How to DIY a Canister Filter  (อ่าน 67202 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 22/07/06, [14:11:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

How to DIY a Canister Filter
Contributed by: damnit
Published on: 17-09-2004
Original page : http://www.petfrd.com/forum/articles.php?action=viewarticle&artid=87&page=1

งานนี้เอาของนอกมาให้ดู ชื่อนาย damnit ผมจะแปลเฉพาะที่จำเป็นนะครับ เพราะภาษาอังกฤษผมก็ดี๊ดี :'(เหมือนกัน มาดูอุปกรณ์ที่เค้าใช้กัน

1. กล่องเอนกประสงค์ Lock-n-Lock ตัวนี้โลตัสมีนะ ผมเคยซื้อมา หรือกล่องแบบนี้ที่ใส่น้ำได้คว่ำได้ไม่หกก็พอแล้ว
2. ปั๊ม Boyu SP-500
3. สายยางเมตรนึง
4. Clear tube ท่อพลาสติกใส จากกรองเก่าๆ ร้านในซันเดย์มีขายเฉพาะท่อหลายร้าน ลองหาดู
5. L-joint - FOC (from old stuff) ข้อต่อตัว L จากของเก่า ซันเดย์มีเช่นกัน
6. Suction clips - FOC (from old stuff) ที่ยึดท่อแบบตัวดูด มีขายอีกแหละ เพียบ
7. Tube of aquarium safe silicon - FOC (from friend) ซิลิโคนสำหรับตู้ปลา อันนี้ใช้ซิลิโคนธรรมดาก็ได้ ทำเสร็จแล้วแช่น้ำล้างนานๆหน่อย
8. Filter media - FOC (take from current 2028 filter) วัสดุเค้าเอาจากกรองเก่า อันนี้เลือกใช้ตามสะดวกจ้า
9. Sense of satisfaction - PRICELESS :D อันนี้แปลเอาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/07, [00:37:22] โดย บัง »
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/07/06, [14:17:52] »

ก่อนอื่น เอาฝามาเจาะรูก่อนเลย แล้วเอาปั๊มมาใส่ ให้ท่อปั๊มโผล่ขึ้นมาเลย ง่ายมะ ดูตามรูปเอาก็คงเข้าใจนะ จะได้ไม่ต้องแปล  :D'

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/07, [00:41:48] โดย บัง »
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/07/06, [14:22:00] »

แล้วก็เจาะรูน้ำเข้า เอาท่อตัว L เสียบไว้ เอาท่อใสมาใส่ ยึดกับกระปุกกรองด้วยตัวดูด เจาะรูใส่สายไฟปั๊ม (ตรงนี้ต้องมาการตัดปลั๊กของปั๊มออกไปก่อน เพื่อจะเอาสายสอดเข้ารูที่เจาะไว้บนฝาได้ แล้วค่อยเอาปลั๊กมาต่ออีกทีนึง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/07, [00:42:36] โดย บัง »
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/07/06, [14:25:35] »

สายไฟตรงที่ตัดนั้นเสร็จแล้วจะเอาพันๆต่อกัน แล้วเอาเทปพันสายไฟพันทับอีกที

หรือจะใช้ลูกเต๋าต่อสายแบบในรูป(แบบนี้ไม่แนะนำ มือเปียกไปจับมันดูดนะ)

หรือติดสวิทช์ไปเลยก็ดี ไหนๆก็ตัดไปแล้วนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/07, [00:42:53] โดย บัง »
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/07/06, [14:27:49] »

เสร็จแล้วก็ซิลิโคน โบกๆลงไปตามขอบรูที่เจาะเลยครับ อย่าให้รั่วนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/07, [00:46:50] โดย บัง »
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/07/06, [14:35:11] »

เสร็จแล้วครับ กรองนอกแบบง่ายๆ สำหรับตู้เล็ก จากนี้ไปเป็นทริกเล็กๆน้อยๆจากผู้เขียนครับ

Tips & Tricks:

1. ถ้าสายยาง เล็กกว่าท่อที่จะใส่ เราสามารถใช้น้ำร้อนแช่ (หรือลนไฟเบาๆ<--อันนี้วิธีผมเอง: บัง :P-) เพื่อทำให้สายยางขยายตัวแล้วสอดใส่เข้ากับท่อได้ง่าย

2. น้ำยาล้างจานนิดหน่อย ผสมน้ำ เอามือแตะๆ ช่วยไม่ให้ซิลิโคนติดมือได้ เอาไว้ตอนที่มันกำลังจะแห้งหมาดๆ เอานิ้วแตะน้ำผสมน้ำยาล้างจานนิดหน่อย แล้วปั้นๆเหมือนลูกโป่งวิทยาศาสตร์เลยครับ

3. บริเวณที่ติดซิลิโคนต้องแห้งและสะอาด

Hope you have fun making your very own mini canister filter too :D
wat ค๊าบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/07/06, [15:58:42] »

สนใจฮะ  น่าสนุกและประหยัดดีด้วย  ถามว่า
       1.โอกาสที่ CO2 จะละลายออก มีบ้างไม๊ฮะ ถ้าเปรียบกับของสำเร็จรูป
       2.ใช้กับขนาดตู้กี่นิ้วครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/07/06, [16:30:06] »

สนใจฮะ  น่าสนุกและประหยัดดีด้วย  ถามว่า
       1.โอกาสที่ CO2 จะละลายออก มีบ้างไม๊ฮะ ถ้าเปรียบกับของสำเร็จรูป
       2.ใช้กับขนาดตู้กี่นิ้วครับ

1.ดูจากรูปจะเห็นว่าไม่มีครับ การทำงานเหมือนกรองนอกสำเร็จรูปที่มีขายกันเด๊ะๆ
2. แล้วแต่ขนาดของกรองที่ทำครับ ใช้ปั๊มใหญ่ กระปุกใหญ่ ก็ใช้ได้กับตู้ใหญ่ แต่ที่ไม่ค่อยทำกันใหญ่ๆเพราะถังใหญ่ๆที่ฝาปิดสนิท มีซีลยาง มันหายากครับ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/07/06, [23:24:20] »

2. แล้วแต่ขนาดของกรองที่ทำครับ ใช้ปั๊มใหญ่ กระปุกใหญ่ ก็ใช้ได้กับตู้ใหญ่ แต่ที่ไม่ค่อยทำกันใหญ่ๆเพราะถังใหญ่ๆที่ฝาปิดสนิท มีซีลยาง มันหายากครับ
[/quote]

ถ้าทำได้นี้ต้องใช้ปั๊ม ขนาดเท่าไรครับ ตุ้ เมตรยี่สิบ (47 *20*20 ) ถังซักกี่ลิตร (ผมเคยโพสถามไว้ในกระทู เรื่องกรอง)http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=98.0   เพราะ ที่บ้าน ผม มีโรงกลึง คิดว่า เรื่องซีลให้สนิทนี้ทำไม่ยาก แต่ต้องดูถังอีกที

ปล .ไม่รู้ว่าจะเลือกใช้วัดุเป็นไหม ต้องศึกษาอีกหน่อย
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/07/06, [23:25:11] »

วัสดุกรองนี้ควรใช้ไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/07/06, [00:22:05] »

เรื่องขนาดส่วนใหญ่ผมจะเอาใหญ่ไว้ก่อนครับ อย่างกรองถังที่ผมเคยทำใช้กับตู้ 48" ผมใช้ถัง 300 ลิตร วัสดุกรองเป็นหินพัมมิส เม็ดเท่านิ้วโป้ง เต็มถัง

ลองเทียบขนาดกับกรองนอกที่ใช้กับตู้ 48 ดูครับ ลองดูว่าเค้าใช้ปั๊มขนาดเท่าไหร่ ขนาดถังกรองกี่ลิตร
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/07/06, [00:35:32] »

กล่องเอนกประสงค์ Lock-n-Lock บริษัทศรีไทยซุปเปอร์แวร์เป็นผู้นำเข้านะครับ แล้วเค้าก็จะมีลดราคาที่โรงงานปีละ2ครั้งครับผม เคยไปดูมาแล้วของเค้าดีจริงๆ แต่ราคาแรงไปนิด  :D'
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/07/06, [19:24:43] »

ขออีก 3 คำถามนะครับ
                1.ปั๊มที่เห็น (น่าจะ AP 1000 , ไฟ 5 วัตต์)  ใช้กับตู้กี่นิ้วครับ
                2.ตอนนี้ผมมีตู้ 2 ใบ  ใบแรก 20 นิ้ว  ,  ใบที่สอง 30 นิ้ว  ถ้าจะทำถังแบบคุณ บัง  2 ถัง ให้ใช้ปั๊มขนาด AP 1200
ทั้งคู่ได้ไม๊ฮะ  หรือควรลดหลั่น  แนะนำด้วยฮะ
                 3.ใช้ถังขุ่นแบบ  ถังสีทาบ้าน  เช่น TOA , กัปตันอะไรแบบนี้ได้ไม๊ฮะ  เพราะว่ามันมีฝาปิดแบบหมุน สนิท  แต่มองไม่เห็นข้างในเท่านั้นเอง
                       แค่นี้ละฮะ  ขอบอก idea คุณบังสุดยอดฮะ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่และยังไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำเลย  ทางร้านบอกให้ซื้อกรองนอกตู้  ATMAN ราคา 3000 บาท ยังไม่กล้าซื้อกลัวโดนหลอก
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/07/06, [20:54:04] »

อันนี้ไม่ได้ตอบคำถามคุณwatนะครับ แต่มาเสนอความคิดเห็นนิดหน่อย :3

เรื่องDIYบางอย่างมันสนุกเหมือนกันนะครับ ถ้าเราสามารถทำเองได้ มันจะภูมิใจและช่วยเราประหยัดไปได้เยอะเลย แต่สำหรับอุปกรณ์บางอย่าง การDIYอาจจะยุ่งยาก วุ่นวาย และสิ้นเปลืองกว่าการที่ไปซื้ออุปกรณ์สำเร็จรูปมาใช้ ที่กล่าวมาแบบนี้เป็นเพระว่าต้นตำรับDIYส่วนใหญ่จะมาจากฝั่งอเมริกา และฝั่งญี่ปุ่น ซึ่งทั้งสองฝั่งนี้เค้าจะมีร้านขายอุปกรณ์DIYโดยตรง คนที่นำเสนอDIYก็จะระบุลงไปในรายการของที่จะต้องใช้ได้ว่า จะต้องใช้วัสดุอะไรบ้าง อย่างน๊อตเบอร์อะไร ท่อเบอร์อะไร ฯ ซึ่งพอเราทำตามแล้ว วัสดุหลายๆอย่างไม่สามารถหาได้ในบ้านเรา (พูดแล้วก็นึกเสียดายTrue Value สุดยอดร้านDIYที่เปิดเป็นรายแรกในบ้านเรา แล้วก็เจ๊งเป็นรายแรก) ดังนั้นบางครั้งการที่เราลงทุนทำDIYเลียนแบบเค้า ก็อาจจะต้องเหนื่อยมากกว่า และหลายๆครั้งที่เมื่อรวมราคาของที่ต้องลงทุนไป ราคามันจะสูงกว่าอุปกรณ์สำเร็จรูปที่มีขายอยู่ในท้องตลาดอีก และก็อีกหลายครั้งเช่นเดียวกัน ที่ลงทุนกับอุปกรณ์DIYซะสูงลิ่ว แต่แล้วไม่สามารถใช้งานได้จริง หรือใช้งานได้จริงแต่ไม่work -_-"

ดังนั้นผมจึงอยากจะลองให้พิจารณาให้ถี่ถ้วน ก่อนที่จะลงมือDIYอุปกรณ์บางอย่างครับผม :3

ป.ล. กรองนอกAtman สำหรับตู้20และ30ที่กรุงเทพฯ ราคาอยู่ที่พันกลางๆครับผม ราคานี้ไม่รวมวัสดุกรอง(media) ซึ่งเราจะต้องจัดหาเอาเอง(วัสดุกรองดีๆราคาก็เกือบเท่า หรือแพงกว่าราคาตัวกรองนะครับ) ราคาสามพันบาทที่ว่าถ้าเป็นกรองนอกAtmanตัวกลาง(จำรุ่นไม่ได้)+วัสดุกรองดีๆ ก็น่าจะต่อรองราคาลงมาได้อีกนิดครับผม แต่ถ้าเป็นกรองนอกเพียวๆ ก็คงจะต้องถามก่อนว่ารุ่นไหน เพื่อนๆจะได้ช่วยกันพิจารณาได้ว่าราคาสมจริงหรือเกินจริงครับ :3
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/07/06, [23:55:11] »

แล้วววัสดุหลัก ต้องมีอะไรบ้างครับ คุณmay >>>ป.ล. กรองนอกAtman สำหรับตู้20และ30ที่กรุงเทพฯ ราคาอยู่ที่พันกลางๆครับผม ราคานี้ไม่รวมวัสดุกรอง(media) ซึ่งเราจะต้องจัดหาเอาเอง <<< เวลาซื้อจะได้เลือกถูก แล้วทุกยี่ห้อเค้าขายเฉพาะ ตู้กรองกับปั๊มแค่นั้นเหรอครับ ไม่รวมวัสดุ ???? ทำไมแพงจัง

^-^
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/07/06, [00:16:53] »

แล้วววัสดุหลัก ต้องมีอะไรบ้างครับ คุณmay >>>ป.ล. กรองนอกAtman สำหรับตู้20และ30ที่กรุงเทพฯ ราคาอยู่ที่พันกลางๆครับผม ราคานี้ไม่รวมวัสดุกรอง(media) ซึ่งเราจะต้องจัดหาเอาเอง <<< เวลาซื้อจะได้เลือกถูก แล้วทุกยี่ห้อเค้าขายเฉพาะ ตู้กรองกับปั๊มแค่นั้นเหรอครับ ไม่รวมวัสดุ ???? ทำไมแพงจัง

^-^

กรองนอกบางยี่ห้อก็แถมวัสดุกรองครับ แต่ที่แถมก็ไม่ได้ดีซักเท่าไหร่ วัสดุกรองตอนนี้ที่เด่นๆก็หินพัมมิส โลละไม่กี่สิบบาทครับ ราคากรองนอกก็ประมาณนี้แหละครับ เทียบกับของที่ได้ก็ไม่แพงครับ ทำเองบางทียังแพงกว่าเลย
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/07/06, [00:23:50] »

ขออีก 3 คำถามนะครับ
                1.ปั๊มที่เห็น (น่าจะ AP 1000 , ไฟ 5 วัตต์)  ใช้กับตู้กี่นิ้วครับ
                2.ตอนนี้ผมมีตู้ 2 ใบ  ใบแรก 20 นิ้ว  ,  ใบที่สอง 30 นิ้ว  ถ้าจะทำถังแบบคุณ บัง  2 ถัง ให้ใช้ปั๊มขนาด AP 1200
ทั้งคู่ได้ไม๊ฮะ  หรือควรลดหลั่น  แนะนำด้วยฮะ
                 3.ใช้ถังขุ่นแบบ  ถังสีทาบ้าน  เช่น TOA , กัปตันอะไรแบบนี้ได้ไม๊ฮะ  เพราะว่ามันมีฝาปิดแบบหมุน สนิท  แต่มองไม่เห็นข้างในเท่านั้นเอง
                       แค่นี้ละฮะ  ขอบอก idea คุณบังสุดยอดฮะ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่และยังไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำเลย  ทางร้านบอกให้ซื้อกรองนอกตู้  ATMAN ราคา 3000 บาท ยังไม่กล้าซื้อกลัวโดนหลอก

1. ถังใช้ใหญ่เท่าไหร่ก็ได้ครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี แต่เปลืองวัสดุกรอง แล้วถ้าใหญ่ไปมันก็ไม่จำเป็นครับ สิ้นเปลือง ขนาดส่วนกรองคำนวณคร่าวๆเค้าใช้ที่ 1/3 ของปริมาตรตู้ครับ นี่คือสำหรับตู้ปลา แต่ตู้ไม้น้ำก็ลดลงมาได้อีก

2. ต้องลองดูแรงน้ำที่มันออกมาน่ะครับ ก็ดูเอาว่ามันแรงไปมั้ย ถ้าไม่ก็โอเค

3. ถังสีใช้ได้ครับ แต่ที่ผมเจอส่วนใหญ่ถังสี หรือพวกถังน้ำยาเคมี เนื้อมันจะนิ่ม โดยเฉพาะตรงฝา เวลาเจอแรงดันน้ำมันจะบวมๆ

ขอบอก idea คุณบังสุดยอดฮะ <<< ของคนอื่นเขาครับ ผมเอามาให้ดูเฉยๆ ไม่ได้ทำเอง
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/07/06, [12:22:57] »

วู้ว  สุดยอดได้ความรู้เพิ่มอีกแระ  ขอบคุณหลายๆ :'(
saran
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 25/07/06, [10:37:35] »

;D เจ๋งดีครับ ขอบคุณมาก  ;D
pathogen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/04/07, [20:42:57] »

รูปหายปายไหนอ่าคับ  bye01 อยากเหงรูปจัง  lau01
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/04/07, [02:05:24] »

ไปดูของ ไอ้ BigMagnum แทนได้บ่
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/04/07, [13:09:09] »

ไปดูของ ไอ้ BigMagnum แทนได้บ่
ไหนอะ
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/04/07, [19:08:26] »

ได้คับ ไหนอ่ะคับ
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/04/07, [23:26:56] »

ได้คับ ไหนอ่ะคับ
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=2070.0  <<< นี่งัย

ผมก็ทำตามแบบ พี่แก ใช่อยู่ ตู้นึง
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 26/04/07, [14:22:09] »

ขอบคุงมากค๊าบ  inn01
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/06/07, [21:49:53] »

อะไรของมัน
« ตอบ #26 เมื่อ: 22/06/07, [00:48:03] »

ใส่รูปให้ใหม่แล้วนะครับ
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #27 เมื่อ: 22/06/07, [08:20:17] »

พี่บังรับทำไมอ่ะ แบบว่าไม่ค่อยจะมีฝีมือด้านนี้อ่ะคับ ของพี่บังดูเนียนมากๆ ยี่ห้อ bungyu lau01
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/06/07, [10:20:34] »

พี่บังรับทำไมอ่ะ แบบว่าไม่ค่อยจะมีฝีมือด้านนี้อ่ะคับ ของพี่บังดูเนียนมากๆ ยี่ห้อ bungyu lau01

บังมันไปดูดรูปมาจากเว๊ปอื่นอ่ะนะ gossip
wizardry ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 09/01/09, [22:40:41] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์