Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงหญ้ากระดาษ (Utricularia graminifolia) ทำไมมันท้าทายและยากเย็น?  (อ่าน 81887 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 03/07/10, [16:21:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* 17_a.jpg (73.63 KB, 800x494 - ดู 39917 ครั้ง.)

Utricularia graminifolia – the carnivorous foreground plant
หญ้ากระดาษ ไม้น้ำกินสัตว์
เครดิต http://www.tropica.com/advising/plant-articles/utricularia-graminifolia.aspx

by Ole Pedersen, Troels Andersen and Claus Christensen

เซียนไม้น้ำทุกท่านต่างยอมรับว่า หญ้ากระดาษ Utricularia graminifolia เป้นไม้น้ำที่ได้รับความสนใจและเป็นที่นิยมเป็นอย่างสูง แท้จริงแล้วหญ้ากระดาษเป็น พืชกินสัตว์ชนิดหนึ่งที่ เป็นไม้หน้าตู้ที่เจริญเติบโตได้ไวคล้ายพรมสีมรกต ภายในสองเดือน แต่อย่างไรก็ตาม การ"เริ่ม" ปลูกพืชชนิดนี้เป็นอุปสรรคสำคัญที่ทำให้มันยากต่อการเลี้ยงสำหรับมือใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์ใช้หญ้ากระดาษมาประดับตู้ไม้น้ำมาก่อน

การที่มันมีส่วนที่ใช้ดักจับสัตว์น้ำขนาดเล็ก กินเป็นอาหาร ของหญ้ากระดาษ เป็นส่วนหนึ่งที่พืชชนิดนี้เป็น อมตะสำหรับผู้รักไม้น้ำ ที่ต้องการเพิ่มพูนประสบกาณ์ ไม่ว่าจะพูดถึงในแง่ ของหายาก, ของลายคราม,ลักษณะที่แปลกและน่ารู้น่าสนใจ, ความผิดธรรมดา, ความแปลก ฯลฯ

หญ้ากระดาษ Utricularia graminifolia อยู่ใน the bladderwort family (Lentibulariaceae) แหล่งกำเนิดพบมากใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ทางตอนใต้ของจีน อินเดีย ศรีลังกา พม่า ลาว เวียตนาม  ในสภาพธรรมชาติเรามักพบในแบบครึ่งบกครึ่งน้ำ และมักพบหญ้ากระดาษใต้น้ำในฤดูฝน ตลอดแนวลำธาร เรามีกพบหญ้ากระดาษในร่มเงาไม้มากว่าบริเวณที่โดนแสงแดดจัดๆ หญ้ากระดาษชอบน้ำที่มีความกระด้างต่ำมากๆ(น้ำอ่อน) ซึ่งในอดีตก็เป็นอุปสรรคหนึ่งที่หญ้ากระดาษมักตายระหว่างการขนส่ง โชคดีที่ปัจจุบันได้มีการคัดเลือกสายพันธุ์ที่ทนทานต่อสภาพน้ำมากขึ้น
สภาพธรรมชาติครึ่งบกครึ่งน้ำ

สภาพธรรมชาติที่พบในไทย จขกท ขอสงวนชื่อสถานที่ครับ เครดิต http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=14940.0 โดยคุณ sit แนะนำไว้โดยคุณ  NP

(ใครนึกไม่ออกว่ามันกินสัตว์ยังไง ก็นึกถึง สาหร่ายข้าวเหนียว Utricularia aurea ก็จัดอยู่ในพืชกินสัตว์เช่นเดียวกับหญ้ากระดาษนะครับ อย่าสับสนกับสาหร่ายพุงชะโด หรือสาหร่ายขนนกนะครับ)

กลุ่มที่เรียกว่า Bladderwort เป็นกลุ่มไม้น้ำกินสัตว์ที่มีถุงดัก ซึ่งมีอยู่หลากหลายสายพันธุ์  ชื่อสายพันธุ์ "Utricularia" หมายถึงการที่มีถุง ดักสัตว์อื่นกินเป้นอาหาร  และสกุล "graminifolia" หมายถึงการที่มันเติบโต รูปร่างแบบหญ้า ลักษณะสองประการนี่เองทำให้มันแตกต่างจากเพื่อนไม้กินสัตว์ในสายพันธุ์เดียวกันกว่า 210 สายพันธุ์  เด่นๆก็คือมีใบขนาดเล็ก สีเขียวสดสวย สว่าง ดึงดูดใจ ปกคลุมพื้นดินซึ่ง ถุงที่ใช้ดักสัตว์จะอยู่บริเวณไรโซม  และช่วงกึ่งกลางใบ จะพบดอกเมือ เจริญพ้นน้ำ

ในตู้ไม้น้ำในประเทศไทยพบว่าหญ้ากระดาษในตู้ไม้น้ำสามารถมีดอกได้ เครดิตคุณ ooANDYoo

ถุงดักสัตว์มีขนาดยาวไม่เกิน 2 มม.ใช้ดักลูกกุ้ง ปู และสัตว์น้ำเล็กๆ กลุ่ม  ciliates ที่ถูกหลอกมาหลบพักใต้ใบ หรือไรโซมหญ้ากระดาษ เมื่อดักจับได้หญ้ากระดาษก็จะปล่อยเอ็นไซม์ย่อยสลาย เพื่อดูดซึมสารอาหาร N P K  และแร่ธาตุเพื่อเจริญเติบโต (นี่คือสาเหตุที่หญ้ากระดาษไม่โต และตายหากในน้ำที่เลี้ยงไม่มีแพลงตอนสัตว์มากพอ)หญ้ากระดาษ  เติบโตได้แม้ในในที่มีสารอาหารในน้ำต่ำๆ เพราะมักกินสัตว์ทดแทนได้
        หญ้ากระดาษจะสวยงามเมื่อปักอยู่หน้าตู้ บนสโลป โดยปักห่างกันประมาณ 5 ซม. เคล็ดลับที่สำคัญคือ เหลือส่วนใยแก้วที่ติดกับรากไว้อย่างน้อย 1 ซม. เพื่อให้รากติดเดินได้ดี  โดยใช้คีมสำหรับไม้น้ำจับปัก    

การดูแลหลังจากปักหญ้ากระดาษ ควรลดไฟ ลงหลังจากปลูกในช่วง 6-8 สัปดาห์ หลังจากนั้นจึงเพิ่มไฟได้ หลังจากนี้เราจะพบว่าหญ้ากระดาษเติบโตเป็นพรมที่สวยงาม การให้ปุ๋ยหลักๆ พวกเสริมแร่เหล็ก และแมงกานีส pH ที่เหมาะสม 6.8 - 7.0 in ที่ KH 7-10 การให้ปุ๋ยและ CO2 เสริมจะช่วยให้หญ้ากระดาษโตไวขึ้น  (หากเป็นหญ้ากระดาษพันธุ์ป่า การเริ่มต้นมักยากกว่าวิธีการนี้ครับเพราะมีการเปลี่ยนแปลงของน้ำมาก และไวเกินไป)  การปลูกหญ้ากระดาษไม่ควรปลูก รวมหรือใกล้เคียงกับไม้น้ำโตไวอื่นๆ จนกว่าต้นหญ้ากระดาษจะตั้งตัวได้ จึงเริ่มนำพืชอื่นมาปลูกร่วมด้วย ไม่ควรปลูกในตู้ที่มีปลาที่คุ้ยเขี่ยหน้าดิน ปลากันตู้ทุกชนิด  

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในการปลูกหญ้ากระดาษนะครับ   [เจ๋ง]

ข้อถกเถียงว่ามันกินลูกกุ้งหรือไม่เชิญอ่านกันตามอัธยาศัยครับ คุณ NP แนะนำกระทู้ให้

http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/plant-id/27439-utricularia-graminifolia-2.html

http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/sale-trade/61814-ug-sale.html

http://www.aquariacentral.com/forums/showthread.php?p=2101715
Tags: ไม้น้ำ 
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/07/10, [16:34:00] »

เพิ่งรู้ว่ามันเป็นพวกกินเนื้อ  036
บทความคุณภาพอีกแล้วครับท่าน  [กู้ดครับ!]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/07/10, [16:40:42] »

เยี่ยมไปเลยครับ มิน่าของเพื่อนเสียบอยู่ตู้ เรดบี โตเอาโตเอา
เพราะชอบน้ำอ่อนนี่เอง [เจ๋ง]
ooANDYoo ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/07/10, [16:47:11] »

บทความดีๆ อีกแล้ว lau01 ขอบคุณค่ะ
หญ้ากระดาษในตู้ก็ออกดอกได้นะคะ emb01
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/07/10, [16:54:28] »

เยี่ยมไปเลยครับ มิน่าของเพื่อนเสียบอยู่ตู้ เรดบี โตเอาโตเอา
เพราะชอบน้ำอ่อนนี่เอง [เจ๋ง]
มันกินลูกกุ้งด้วยอ่ะสิ
GusiOnZ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/07/10, [17:54:50] »

สาระ ๆ ดี +1 ครับ
aqua_notta ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/07/10, [18:03:41] »

สุดยอดดมากครับๆ

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
Plankton ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/07/10, [18:56:00] »

ขอบคุณครับ
แน่นดีมีสาระ [เจ๋ง]
อ่านกันเพลินเลย
aqua_notta ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/07/10, [19:10:21] »

บทความดีๆ อีกแล้ว lau01 ขอบคุณค่ะ
หญ้ากระดาษในตู้ก็ออกดอกได้นะคะ emb01

สวยๆ

[on_055]
Bulioapq ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/07/10, [19:45:10] »

แจ่มคับ
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/07/10, [20:16:43] »

เยี่ยมมากครับ
Pomza ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/07/10, [20:25:53] »

งอกตู้  emb01
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/07/10, [20:34:48] »

ขอบคุณมากๆครับ
จะติดตามบมความดีต่อไปครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/07/10, [20:55:07] »

เพิ่งรู้ว่ามันเป็นพวกกินเนื้อ  036
บทความคุณภาพอีกแล้วครับท่าน  [กู้ดครับ!]
ขอบคุณครับ

ปรับบทความให้ตามข้อมูลใหม่ที่ได้รับแล้วนะครับ
สาระ ๆ ดี +1 ครับ
สุดยอดดมากครับๆ

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
แน่นดีมีสาระ [เจ๋ง]
อ่านกันเพลินเลย
แจ่มคับ
เยี่ยมมากครับ
ขอบคุณครับ ทำอยู่ครึ่งวัน  asspain
งอกตู้  emb01
เป็นทุกคนครับ
ขอบคุณมากๆครับ
จะติดตามบมความดีต่อไปครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ทำให้ทราบว่ายังมีคนอ่าน ขอบคุณครับ
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/07/10, [21:07:09] »

โอ้สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง]
เคยเลี้ยงรอดมาได้แต่ไม่เคยได้ฟอร์มสวยๆเหมือนในรูปเลย
theboyz ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/07/10, [21:19:06] »

ได้อ่านเต็มๆละ ขอบคุณครับพี่เก่ง ยอด จริงๆ แต่ๆ ผมอยากได้อ่ะพี่ สั่งได้มะ
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/07/10, [21:25:34] »

ได้อ่านเต็มๆละ ขอบคุณครับพี่เก่ง ยอด จริงๆ แต่ๆ ผมอยากได้อ่ะพี่ สั่งได้มะ
อยากได้อยู่เหมือนกัน ต้องสั่งทาง EMS จะลองหาดูได้จะโทรบอกนะ
โอ้สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง]
เคยเลี้ยงรอดมาได้แต่ไม่เคยได้ฟอร์มสวยๆเหมือนในรูปเลย
สู้ต่อไปสักวันต้องเป็นเรา  [เจ๋ง]
▂ ▃ ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/07/10, [22:34:33] »

อ่านแล้วอยากเลี้ยง หญ้ากระดาษ ขึ้นมาเลย [on_003]
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/07/10, [00:46:59] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/07/10, [08:20:13] »

ได้ความรู้ดีมากเลยครับ
ขอบคุณครับสำหรับบทความ
หวังว่าจะมีเขียนมาให้อ่านอีกนะครับ
 [เจ๋ง]
happyann ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 04/07/10, [08:59:36] »

ตามมาเซฟ บทความดีๆ แบบนี้ [เจ๋ง]
ขอบคุณนะคะ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/07/10, [09:08:28] »

บทความดีๆอีกแล้วครับ พึ่งรู้เหมือนกันว่ากินลูกกุ้งด้วย
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/07/10, [09:20:54] »

[เจ๋ง] เยี่ยมไปเลยครับละเอียดดีมากๆ [on_018]
aunubis ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 04/07/10, [11:02:51] »

บทความดี ๆ จาก ศ.ดร.โปรเฟสชั่นแนว คอฟแมน อีกแล้ว
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/07/10, [11:16:40] »

บทความดี ๆ จาก ศ.ดร.โปรเฟสชั่นแนว คอฟแมน อีกแล้ว
ตำแหน่งอะไรกันเนี่ย  [on_007]
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/07/10, [11:49:10] »

บทความดีอีกแล้ว ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 04/07/10, [13:46:11] »

ตำแหน่งอะไรกันเนี่ย  [on_007]

สงสัยจะเป็น super professer coffman อะพี่
NP ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 04/07/10, [22:20:18] »

รูปหญ้ากระดาษในถิ่นธรรมชาติของ Tropica สู้รูปที่คุณ sit ถ่ายไว้ในทริปนี้ไม่ได้เลยครับ
(อยากให้ได้ดูทั้งกระทู้)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=14940.0

เรื่องมันกินลูกกุ้งได้หรือไม่เนี่ย ผมก็สงสัยเหมือนกัน ค้นดูความเห็นของคนที่ปลูกหลายคน
บอกว่าปากหรือทางเข้ากระเปาะจับเหยื่อของมันมีขนาดเล็กจนจับลูกกุ้งไม่ได้ (มันไม่ใหญ่
เหมือนพืชพันธ์ุอื่นที่อยู่ในตระกูลเดียวกัน) ก็หวังว่าจะเป็นอย่างนั้นจริง

http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/plant-id/27439-utricularia-graminifolia-2.html

http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/sale-trade/61814-ug-sale.html

http://www.aquariacentral.com/forums/showthread.php?p=2101715
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/10, [22:26:03] โดย NP »
แอล ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 04/07/10, [23:57:18] »

[เจ๋ง] [on_062] [on_012] [กู้ดครับ!]
สุดยอดครับพึ่งรู้
oatto500 ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 05/07/10, [09:08:43] »

ขอบคุณมากครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์